Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Naitwa Patrick Nduimana, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa ya leo Jumapili, tarehe 17 April, kuanzia hivi sasa saa moja na nusu za usiku wa afrika Mashariki, ambayo ni saa 12 na nusu afrika ya Kati. Leo ikiwa ni sikukuu ya Pasaka, ninachukua fursa hii kwa niaba ya wenzangu wote, nikiwatakia sikukuu njema na kila la heri kwa Wakristu wote wanaosherekea siku hii. Kutokana na siku hii tutakuletea makala maalum ya salamu za Pasaka, lakini kwanza tunakuletea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Askofu Mkuu wa Kanisa la Uingereza Justin Welby ameongeza sauti yake miongoni mwa watu wanaikosoa mpango wa serikali ya Uingereza kuhamisha wanaoomba ukimbizi nchini humo hadi Rwanda. Welby ambaye ndiye kiongozi wa juu wa kidini nchini Uingereza amesema maelezo ya mpango huo ni hatua ya kisiasa na siasa, nasema, kwa wanasiasa. Lakini anasema kuwapeleka waomba hifadhi hadi nchi ya kigeni inazusha wasiwasi mkubwa kimadili. Mpango huo wa kuwapeleka wakimbizi hadi Rwanda wakati maombi yao yanachunguzwa Uingereza umesababisha hasira na ukosoaji mkubwa kutoka makundi ya kutetea haki za binadamu na hata Umoja wa Mataifa wiki hii. Papa Francis ametoa wito Jumapili ya hii leo kwa amani kudumishwa Ukraine, wakati huu wa Pasaka yenye vita, alipokuwa anatoa hutuba yake ya kila mwaka ya Urbi et Orbi wakati wa sherehe za Pasaka kwenye uwanja wa St Petersburg mjini Vatican, kwa mara ya kwanza kufanyika tangu janga la Covid-19 kutokea miaka miwili iliyopita. Kiongozi huyo wa kanisa la Katoliki ameomba uamuzi uchukuliwe na viongozi wa dunia kurudisha amani na kukomesha maadhila yanayokumba wananchi wa Ukraine. Papa Francis ameongeza kusema kwamba baada ya miaka miwili ya janga la virusi vya korona, iliyosababisha maafa makubwa, inabidi watu kuungana pamoja badala ya vita na kufanya kazi kuimarisha umoja wetu alipokuwa anatoa wito wake, mapigano yamekuwa yakiendelea katika pembe mbalimbali mbali za Ukraine ambapo inaripotiwa watu watano wameuliwa katika mji wa pili kwa ukubwa wa Kharkiv na kumi na tatu kujeruhiwa baada ya mfululizo wa mashambulio ya makombora kutoka Russia. Wakati huo huo, Rais Vladimir Zelensky amesema hali katika mji wa bandari wa mashariki wa nchi hiyo molpo ni mbaya sana na alionya kwamba mazungumzo na Russia yatasitishwa ikiwa mji huo nchi hiyo itauteka mji huo, akisema Moscow inajaribu kwa makusudi kuangamiza kila mtu kwenye mji huo wa pwani. Umoja wa Mataifa unasema watu wengi kati ya wa wakimbizi milioni tano waliokimbia vita vya Ukraine, kwa upande wake, hawatakuwa na mahala ya kuishi wakirudi nyumbani baada ya makazi yao kuharibiwa kabisa na mashambulio ya Russia. Na Waziri Mkuu wa Italia Mario Draghi amelalamika wakati wa mahojiano na gazeti moja nchini mwake kwamba juhudi za kidiplomasia za nchi za magharibi kumrai Rais Vladimir Putin wa Rusia kusitisha vita hazijafanikiwa na zimegonga mwamba. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Zaidi ya Wapalestina na Waisraeli ishirini wamejeruhiwa hii leo Jumapili kutokana na matukio mbalimbali mbali ndani na karibu ya uwanja wa msikiti wa Al-Aqsa, siku mbili baada ya kutokea ghasia kubwa katika eneo hilo. Kutokana na mapambano ya leo, idadi ya watu waliojeruhiwa tangu siku ya Ijumaa imefikia 170 wakati huu muhimu wa siku kuu ya Wayahudi ya Passover na mwezi mtukufu, mtukufu wa Ramadhani kwa Waislamu. Polisi wa Israel wanasema kwamba mapema hii leo mamia ya waandamanaji wa kipalestina walianza kukusanyika ndani ya uwanja wa msikiti huo mtakatifu na waislamu na wayahudi walikusanyika na kukusanya mawe muda mfupi kabla ya kuwasili kwa wageni wa Kiyahudi. Polisi wanasema maafisa wake waliingia kwenye uwanja huo ili kuwaondoa waandamanaji na kurudisha utulivu nche ya uwanja huo katika mtaa wa kale wa Jerusalem mashariki M, mji unaokaliwa na Israel. Vijana wa Kipalestina wamekuwa wakirusha mawe kwenye mabasi yaliyokuwa na pita, na maafisa wa hospitali wanasema watu saba wamejeruhiwa. Polisi ya Israel inasema imewakamata Wapalestina kumi. Na Mfalme Abdullah wa Pili wa Jordan, ambaye taifa lake la kifalme lilikuwa na mamlaka ya maeneo takatifu ya Jerusalem mashariki yaliyo tekwa na Israel wakati wa vita vya 1967 na baadaye kukaliwa na Israel. Ametoa wito hii leo kwa Israel kusitisha mara moja hatua zozote zinazoambatana na sheria na zisizo halali na za uchokozi zinazozidisha ugomvi. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko makubwa kuwahi kutokea katika jimbo la kusini mashariki ya Afrika Kusini imefikia 443 kulingana na waziri kiongozi wa jimbo hilo la Kwazulu Natal. Bishile Zakalala, akizungumza na waandishi wa habari hii leo kuhusu athari zinazotokana na mafuriko hayo, amesema kwa hivi sasa kuna watu 64 hawajulikani walipo na wafanyakazi wa uokozi wanaendelea na juhudi za kuwatafuta. Zikalala amesema hivi sasa mvua zimeanza kupungua na kuruhusu juhudi za uokozi na kutathmini hasara zilizopatikana kuendelea. Maafisa wa serikali, kanisa na mashirika ya hisani wameanza kukusanya msaada kwa ajili ya watu 1040 waliopoteza makazi yao, ambapo serikali ya Afrika Kusini imetangaza msaada wa moja kwa moja wa dharura wa dola milioni 68. na wapiga mbizi nchini Tunisia wanasema hakuna mafuta yanayovuja kutoka meli iliyozama iliyokuwa inasafirisha tani 750 ya mafuta ghafi kuelekea Malta. Maafisa wa mazingira wa Tunisia wamesema hali nzuri ya hewa imewezesha piga mbizi kukagua hii leo meli hiyo ya zelo iliyozama jana kwenye pwani ya Tunisia ikitokea Misri, wakisema iko mita ishirini chini ya bahari na haina alama yote ya kupasuka kuweza mafuta kuvuja. Ajali hiyo ilizusha wasiwasi mkubwa kwamba mafuta ya kivuja yataweza kusababisha janga kubwa la mazingira katika bahari ya Mediterranean. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, msomaji Abdushakur Abud. Sa moja kwa moja msikilizaji, ni Jumapili ya Pasaka, jumapili nyingine safi kabisa, ndani ya nyumba nimekwisha jaa chele kama pishi la mchele. Msikilizaji, jina langu ni Sandey Shomari, lakini siko peke yangu niuko nami siku ya leo Meri Mgawe, tunakutakia heri ya Pasaka na tunakushukuru sana wewe msikilizaji kuungana nasi katika siku ya leo. Tuko tayari kabisa kupokea salamu zako na kuzipromosha kupitia VOA Swahili hapa Washington DC. Kwanza kabisa, bila kupoteza wakati, nami pia kwanza nijipe ule wakati, mimi mwenyewe binafsi napenda kuwasalimu mm, watu wote ambao mnatusikiliza kupitia VOA Swahili hapa Washington DC, pokeeni salamu zetu za Pasaka na kamata barua yako. Si mwingine ni Gei Gaisha kutoka DRC. Unasema unapenda kumtumia salamu mama mzazi Gaimbo Chiku Mandara, Shina Makochi na Bire Makati, wakiwa pale DRC. Barua nyingine naichukua ni ya kwako Buhu Magembia Mwenda, wewe unasema unatokea kule Legeza nchi kule Tabora. Salamu zako siku ya leo unasema ziende kwa Mtaro Majenja, Abubakar Ngeresi, Frank Shayo, Dutu Mpelwa, Kula Mahoya, Mahona Doto, Mahona Maria, Bura Bilanda, Jiganga na kaka yako mpenzi Tosi Magembia. Ujumbe unasema nawatakieni siku kuu ya Pasaka njema na kila laheri. Nashika barua nyingine sandeni, ya kwake Daudi Nkuba Shagembe ye huyu, anasema anatokea Tanzania, eneo lilaitwa Maswa. Salam za Pasaka siku ya leo, anasema dondosha moja kwa moja kwake mkuu Yishilinde galama maluta zomoyoni haonga Samuel shila dogo zam Kialago na Emmanuel John Machungwa. Wengine aliwakumbuka siku ya leo ni Rashid Festo, mwana Ukawa Dunga, Muhamed Kasore Ruhindukira, mwikano wa Mahundi na Sadik John. Wote hawo wanaotakia kila laheri katika sikukuu hii ya Pasaka. Bila shaka bila shaka, Meri umemwaga hizo salamu nzito nzito za Pasaka. Basi mimi ni kamate zamu yake. Juma o Kazuri Moshi, huyu anasema yuko Ugembe, Tabora, Tanzania anasema salamu zake za Pasaka kwanza kabisa kwa mtangazaji wa zamu. Basi nikuambie tuku wawili leo, mimi na mwenzangu Meri, tunasema asante sana. Shukrani shukrani, tunazipokea kwa mikono miwili, sawa kabisa. Basi pasaka ndio hii, anasema twende. Anamkumbuka Nkuba Shagembe, hakumsahau James Mzalendo, Simon Shauri au Baba Umbeni, anamkumbuka pia Malimi Masunzu Jikulu na Mala Joas Denis Moganyizi Charles Jumanne Aufundi simu wanamwita huyu, hakumsawa anasema, Dalala Tajiri wa na Manyere Machenji, Daniel Yona, Emmanuel John Machengwa, Michael Paul Nonga. Pia wamemkumbuka Kabanze Jean na ukoo wote wa Mwana Moshi, unasema wakiwa Manyere na ukoo wa Lembo Matabwa wakiwa Tabora, na baba yako Mede Kazuri akiwalegeza mwendo kule Kalambo, Rukwa. Basi wote hawa wanawaambia tusherekee kwa amani siku ya Pasaka kule Meri, unapajua vizuri kule, wanasema maeneo ya na Manyele ndio alikozaliwa, alikoza baba yangu Alaa. Uhum, basi na vizuri kabisa <laughs> <laughs> safi sana. Basi umefika huko Meri Shitaritoni. John Shirima ndio zamu yake sasa, anapenda salamu zake za Pasaka akiwa kule Arusha Sakina, ziende kwa wazazi wake, anasema Useri Rombo, rafiki yake Jonas Said Mwaya, dada yake Lucy akiwa Dar es Salaam, wadogo zake anasema Amani Shirima, Launti Tuma, Victorin Joni, wote anasema wako Nairobi, Kenya, na rafiki zake wote anasema waliosoma nao kule kwa Lakamu Sekondari, na ujumbe anasema Pasaka ikawe na ya amani na baraka kwenu. Bila shaka, basi Meri, kabla ya kupata kibao cha muziki, ni kamate salamu zake Joannes Bita John akiwa Kigogo Kagogo, Muleba, Tanzania, anapata salamu zake za Pasaka ziende kwa Mabita akiwa Kagogo, Filibert Kenshambo, Eligia Sikatembo Mapigano, Jacob Celestin Kajuna. Hakumsahau Mimwani, Kenneth Denis Muganyizi, Charles Jumanne, Nektarius Amos, Simon Shauri Demikias Fascaras. Pia amemkumbuka Kil Yanga, hakumsahau Magembiso na Dolika Tadeo. Na mwisho anawambia wote ujumbe, nawatakia Pasaka, kwa sababu Pasaka ni upatanisho, patana na ndugu zako kwanza. Mm -hmm. Ametohujume makususi sana uh mimi. Basi <laughs> Maria, wakati wa kuupata uh -hmm. mambo ni mazito haya Maria. Unataka tupate kitu kizuri kabisa ikiwa ni Pasaka. Tupate kitu cha gospel hapa, kinatoka kwake David G. Mwanamuziki wa chare kabisa kutoka Nigeria anakuja na my trust. Na basi ni kibao chake David G. Huyo msikilizaji, pasaka barabara kabisa, nami bila kupotezea wakati, bila shaka huko katika redio yako na uko tayari kabisa kusikia zile salamu zako zikiporomesha ukiwa umetulia ziki, tuli kusherekea siku sikukuu hii ya Pasaka. Wengi wanakwambia Maria, tuli uh -huh. kama maji ya mtu mwingine. Kabisa kabisa <laughs> Simu ingine anashika barua yake Joy Mbatala kutoka Busia, Kenya. Anasema siku ya leo yeye anataka kutuma salamu zake kwa Gemi Gidhui, Joyce Mavundi na Joyce Kasi na Joy Mano, hawa wakiwa pale Kisii kule Kenya. Anashika, anatuma salamu zake nyingine kwa Daima Kaimbu, John Makashi na vilevile vile, Wandera Maiko, hawa anasema wakiwa pale Nairobi, Kenya na kamata barua ya kwako Joy Matiku, we unasema unatoka pale Tanzania moja kwa moja. Siku ya leo unataka kurusha salamu zako kwa Dolika Tadeo na Mage Mbise na vilevile unasema Pasaka tuisherekee kwa hali ya utulivu na amani, tukiwa bado tunaendelea katika kipindi hiki moja kwa moja kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Salamu za Pasaka. Nashika barua yako Grace Simon Seni, unatokea Sima Bariadi, Tanzania. Unasema salamu zako siku ya leo za Pasaka unataka ziwafuate mme wako Sayenda Mabula Magesha, Letisha Shilogile, Nazaret Mwakipembe, Rutaiwa Salum, Busisi Juma, Yasin Lenga, Chapati Maige, Mboma Mtemiseni, Charles Jumanne, Fundi Simu Kasore, Ruhindukira, Filbert Jonathan na vilevile forje vile Mwamboka. Wengine waliwakumbuka siku ya leo ni Elazas Mgata Nyanda Mayala, Edward Mhama na King Majuto ujumbe unasema, nawatakieni siku kuu njema ya Pasaka. Bila shaka bila shaka mambo ni mazuri kabisa, kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika Washington DC, kipindi salamu na muziki. Msikilizaji zamuni yake mwingine Grace Simon seni akiwa sima Bariadi, Tanzania, unasema salamu zako za Pasaka leo napenda zafikie mme wako mpenzi Sayenda Mabula Magesha umemkumbuka pia huyu ni lenga chapati. Umemkumbuka hali kadhalika Maige mbona au uh, Ntemiseni huku msahau, unasema Filbert uh, Jonathan Foj Mamloka Elizias Nyanda Edward Mhana na King Majuto wote hao, unasema unawatakia sikukuu njema kabisa. Zamuni yake Abdul Malik Biona akiwa wapi? Amesema uh, Kagera, Tanzania salamu za Pasaka unasema, leo hii unapenda ziende kwake Dickson Waitu, Waitu Richard Mzila, Celestini Ari Mrangi, John Asani Chenshambi, fundi Santu Mgando Original. Huku msahau, unasema Mrokozi Matiasi Kuyamba rekodi e. Na mwisho umemkumbuka rafiki yako Jina akiwa Dar es Salaam e, zamu ni ya nani? Ni yake huyu Celestini Kajuna anapenda salamu zake za Pasaka ziende kwa dada yake Winfrida Kajuna, Migo Shigwe, Rauliani Kili, Simba Dunga, Mohammed Dunga, hakumsahau anasema Mawazo Malemu wa Kasekese, Ravya Serwekaza Shukuru, uh, Amadi William uh, Dennis Muganyizi, pia kumsahau Eligias Katombo, Richard Mzina na Malas Joas na padri Mushi. Ujumbe unawambia jamani, sherekeni Pasaka kwa amani maana Pasaka inabidi Maria isherekewe mm, kwa amani au sio? Mm, kabisa, kabisa. Basi moja kwa moja anakamata kadi yake Marvelous Moses akiwa Mbeya, Tanzania. Anapenda salamu zake za Pasaka, anasema kwa watangazaji wote wa Sauti ya Amerika, nasi kwa niaba yao tunazipokea. <laughs> pengine tutazifikisha kwa moja, yeah, moja kama inabiji. tutapata wasaa lakini tunazipokea kwa niaba yao, bila <laughs> bila shaka, bila shaka nasema. Na pili, anasema nawakumbuka wazazi wake Oliva na Mwambeni wakiwa Kela kule Mbeya msaa, um, dada yake anasema Monika akiwa Arusha Tanzania. Na mwisho anasema tumpe mwambane, huyu yuko Blantyre kule Malawi, na ujumbe anawaambia pia tusherehekee Pasaka kwa amani. Nam barabara kabisa, mkononi kwangu mimi naekamata barua yake Ken Busisi. Ye anasema anatokea Rwanda na siku ya leo anatuma salamu zake kwa kanisa la St Marys, mahali ambapo ndio anaabudia. Anawatakia wote sikukuu ya heri ya Pasaka, bila kumwacha mama mzazi Mariama Bakitu akiwa hapo hapo Rwanda. Unamkumbuka shangazi yako Andina Kishanda, ye huyu akiwa pale Rwanda, na vilevile huku msahau rafiki yako Wilfred Kapama akiwa Tanzania. Na kamata barua yake mwingine huyu anaitwa kapedo shem kutoka kenya anasema siku ya leo salamu zangu za pasaka nataka ziruke moja kwa moja kwa mama mpendwa meri wajina huyu sande wajina wangu wajina wangu wajina wako mwenzangu <laughs> anasema dada zake leo amewakumbuka suzi doroth yabesh na pengo wiklif ongeri rosi wao wote wakiwa pale turdubo amemkumbuka pia andima doglas nyanyakuu Nyakuboke aja wasahau watu wengine wakiwa pale Kisi. Uh, ni matumwa skim, na ujumbe unasema mpende jirani yako jinsi unavyojipenda wewe mwenyewe. Ujumbe marinao kabisa, hasa wakati huu wa Pasaka, sio? Kabisa kabisa. Basi tukiwa tunaendelea asante no. Bila shaka tusindikize salamu zetu. Unajua salamu bila kibao cha muziki. Jamani, eh? Kabisa tujipumzishe na kusindikiza salamu za wasikilizaji wetu kwa kibao cha muziki tupeleke, tupeleke, tupeleke, wapi? Bila shaka, Maria nawapeleka kwake mwanamuziki machachari wa Tanzania, Maria Diamond Platnumz, haya weka vitu kishirikiana <laughs> Platinam za kishirikiana na fokalisti huwa na kuambia hiyo mambo ni mazito kweli kweli. Kipindi ni salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Basi muda wetu ukiwa unakwenda mbio, nasi tukiwa na tunakwenda mbio kukamata barua zako, maanake siku ya leo hatutaki kuacha barua hata moja msikilizaji aliyotuma kupitia mtandao wetu wa Facebook na social media zetu, si mwingine Kalabaga mjukuu wa Malangwa Abuziko. Yeye huyu anasema anatokea pale Bariadi, Tanzania, moja kwa moja, salamu za Pasaka anataka ziwafikie wafuatao Grace Simon Seni, Sayenda Mabula Magesha, Sai Log, Lenga Chapati bia Ndobe, Anton Mazengo na Mbogoshi Jagira ajawasaa watu wengine Gagaja Malangu Abuziku, Mwalimu Elias Kanuata, Mangu Kasasali, Mzee Maduhu Mpemba, Bibi Monika Mawe, Ibrahim Chenge Makubi na Mwalimu James Kapindi wa Buluda Salamba. Ujumbe unasema nawatakieni, nyinyi nyote, siku kuu ya, ya Pasaka njema. Na kamata barua yake si mwingine Dimba Kasengeko, y anasema, natokea Bariadi kule nchini Tanzania ha, Bariadi, naye huyu pia moja kwa moja anataka kutuma salamu zake za Pasaka ziwafikie marafiki wake wote ambao wamesoma nao katika shule inaitwa Buluba pale Shinyanga, Tanzania. Ujumbe wa leo unasema tupendane, lakini tukutane katika sikukuu ya Pasaka. A msikilizaji, naona kipindi cha salamu na muziki ndio kinakamilika, za Pasaka mer nawambiaji wasikilizaji na wasalimu na wasalimu wote, na watakieni kila la heri katika siku kuu hii ya Pasaka, na ninasema tuendelee kukumbukana, lakini bila shaka, msiache kuendelea kuperusha barua pepe zenu kupitia hata mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kule mnaweza mkatufuata na kuangalia matangazo na vipindi vyetu vingine ambavyo vinakuwa vinaendelea pale. Shukran sana siku ya leo. Ulikuwa nami Mary Mgawe na mimi Sandei Shamari, nikiwaambia pasaka njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Kwahiko sasa Kiomba tuachane wanaupaka rangi upepo ufe nkuzike tuzikane kesho, tukakutane kwa pepo asina chanya tugandane, kisha tuzidisha tempo kila sita saba na nane hata kumi singekuwepo, na unavyonisuza ujikwezi sio kulala Naam, muziki mtamu kabisa. Sande Shomari na Meri Mgawe, salamu za Easter zilikuwa kabambe kabisa. Tunawatakia zaidi wasikilizaji wetu kote pahala walipo, Easter njema wale wanaosherekea, na Ramadhan karim kwa wengine, tunaoendelea na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na sasa muhtasari wa habari. Askofu mkuu wa kanisa la Uingereza Justin Welby ameongeza sauti yake miongoni mwa watu wanaikosoa mpango wa serikali ya Uingereza kuwahamisha wanaoomba ukimbizi nchini humo hadi Rwanda. Mpango huo umekosolewa na mashirika ya kutetea haki za binadamu pamoja na Umoja wa Mataifa. Papa Francis ametoa wito Jumapili ya hii leo kwa amani kudumishwa Ukraine wakati huu wa Pasaka yenye vita alipokuwa anatoa hotuba yake ya kila mwaka ya Pasaka Urbi Orbi wakati wa sherehe za Pasaka kwenye uwanja wa St Peter's Vatican, kwa mara ya kwanza baada ya miaka miwili na vilevile vile, zaidi ya wa Wapalestina ya ishirini na wa waisraeli wamejeruhiwa leo Jumapili kutokana na matukio mbalimbali mbali, ndani na karibu uwanja wa msikiti wa al Aksa siku mbili baada ya kutokea ghasia kubwa katika eneo hilo. Mwisho wa muktasar wa habari. Msomaji Abdu Shakur Abud. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.