Haalhao kawaramay bal arintasi bulshada raidka right? um. eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Mary Ngawi na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Kuu Aprili 15 mwaka 2022, ambapo tutasikia kupitia redio zetu shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwamo 107.5 FM Nairobi, Kenya. karibuni <mimu> msikilizaji na kwenye matangazo yetu hivi leo, ni kipindi cha Live Talk ambapo tunazungumzia kuhusu Ijumaa Kuu na siku kuu ya Pasaka. Tunaendelea kukaribisha ukaechonjwa, ukae tayari kabisa kusikia yale tuliokuandalia hivi leo. Kristo alikufa, yani alitolewa hawawe kwa ajili ya dhambi zetu na akafufuliwa kwa ajili ya uokovu wetu. Kwa hiyo, bila ufufuko hakuna uokovu na katika taarifa nyingine tuna habari kuhusu maafisa wa Afrika Kusini watoa fedha za dharura kusaidia watu walioathirika na mafuriko nchini humo. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sandey Shumari. Wakristo kote duniani leo wanaadhimisha Ijumaa Kuu, siku ambayo wanaamini Kristo alisulubiwa msalabani mjini Yerusalemu. Maelfu ya waumini wamejitokeza katika mji mtakatifu baada ya miaka miwili ya utekelezaji wa amri za kupambana na virusi vya korona. Waumini kutoka sehemu mbali mbali duniani wamepita kwenye barabara inayoaminika kwamba Yesu Kristo alipita akiwa amebeba msalaba kabla ya kusulubiwa. Makanisa kadhaa yamefunguliwa kwa waumini kuingia na kuweza kufanya ibada. Baadhi ya waumini wamebeba misalaba iliyotengenezwa kwa mbao na kuimba nyimbo za kuadhimisha mojawapo ya siku muhimu na takatifu kwa Wakristo. Wamesimama katika sehemu tofauti namna ilivyokuwa wakati Yesu alipokuwa wameteswa kabla ya kusulubiwa. Wakristo wanaamini kwamba Yesu alifufuka Jumapili. Kilele cha maadhimisho itakuwa Jumatatu. Maafisa wa Afrika Kusini wanasema wanatoa fedha za dharura leo Ijumaa kusaidia watu kukabiliana na athari za mvua kubwa za hivi karibuni na mafuriko mabaya katika pwani ya mashariki ya nchi hiyo. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametangaza eneo hilo kuwa eneo la maafa. Mamlaka zinasema mvua hiyo ambayo haijawahi kunyesha iliua watu 341 na kuacha maelfu wengine bila makazi maji wala umeme. Waziri wa Fedha Enoch Godongwana alisema katika mahojiano ya televisheni kwenye televisheni ya Newsroom Africa kwamba dola milioni 68.3 zimepatikana kwa matumizi ya haraka na mamilioni zaidi yatapatikana baadaye. Jumla ya watu 40723 wameathirika. Sile Zikalala, waziri mkuu wa jimbo la KwaZulu Natal, alisema akisema kuna hisia ya kukata tamaa katikati ya uvundo wa majitaka ikizidi kuwa na nguvu, huku mvua ambayo ilileta uharibifu mkubwa ilipokoma na joto la kitropiki kurejea. Shirika la AFP liliripoti: mahakama ya Tunisia siku ya Alhamisi ilimtia hatiani mwandishi wa habari ambaye aliwakosoa polisi na waziri wa mambo ya ndani. Chama kikuu cha wanahabari kilisema ikishutumu kudorora kwa uhuru wa kujieleza tangu Rais Kais Said atoye mamlaka ya kiutendaji mwaka jana. Charazed Akacha alikuwa mwanahabari wa pili kufungwa ndani ya mwezi mmoja, baada ya mwingine kufungwa kwa wiki moja mwezi Machi kwa kuchapisha habari kuhusu wanamgambo. Muungano huo alisema kukamatwa kwa Akacha kuitokana na chapisho la Facebook ambapo alimkosoa waziri wa mambo ya ndani na kuwashutumu polisi kwa kumtusi na kumpiga mtaani wiki iliyopita. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wapalestina walipambana na polisi wa Israel katika eneo la msikiti wa Al Aksa mjini Jerusalem kabla ya alfajiri ya leo, huku maelfu ya watu wakikusanyika kwa ajili ya sala katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Wafanyakazi wa afya wamesema kuwa takriban Wapalestina wapatao 152 walijeruhiwa Eneo hilo takatifu kwa Wayahudi na Waislamu mara nyingi limekuwa kitovu cha machafuko kati ya Israel na Palestina. Mvutano ulikuwa tayari umeongezeka, huku ukiwa na wimbi la ghasia za hivi karibuni. Mapigano katika eneo hilo mwaka jana yalichangia kuzusha vita vya siku 11 kati ya Israel na wanamgambo wa Hamas huko ukanda wa Gaza. Mapigano hayo yanakuja wakati nyeti sana. Ramadhan mwaka huu inaambatana na Pasaka, likizo kuu ya kiyahudi ya wiki nzima inayoanza leo Ijumaa wakati machweo ya jua, na wiki takatifu ya Wakristo ambayo kilele chake kere ni Jumapili ya Pasaka. Sikukuu hizo zinatarajiwa kuleta maelfu ya waumini katika jiji la kale la Jerusalem, makao kwa maeneo makuu matakatifu kwa dini zote. Katika siku ambayo ilishuhudia Rusia ikipata kipigo kikali kwa kupoteza meli yake huko Black Sea, Rais wa Ukraine amewapongeza watu wake kwa uamuzi wao tangu Rusia ilipovamia na kwa kufanya uamuzi muhimu zaidi wa maisha yao kupigana. Katika hotuba yake ya usiku Volodimir Zelenski aliwaambia watu wake wanapaswa kujivunia kwa kunusurika kwa siku hamsini za mashambulizi, wakati Moscow iliwapa siku zisizozidi tano. Alizungumza saa chache baada ya meli ya Rusia yenye makombora ya Moskva baada ya kupata uharibifu mkubwa katika mazingira ya kutatanisha. Ukraine ilisema iliipiga meli hiyo kwa makombora, huku Rusia ikikiri kuwepo kwa moto lakini ikisema hakuna shambuli lolote lililopiga. Na mwanaharakati wa haki za Taiwan, Li Ming Che alirejea Taiwan hii leo Ijumaa baada ya kumaliza kifungo cha miaka mitano jela nchini China kwa kukosoa serikali ya nchi hiyo. Baada ya kutua Taipei leo asubuhi, Li aliingia moja kwa moja katika siku kumi za karantini ya lazima na atahutubia wanahabari baada ya kuachiliwa. Kurudi kwa lii Taiwan kunamaliza sakata ndefu iliyoanza mwaka elfu mbili na kumi na saba wakati alipotoweka wakati akitembelea makao yanayoendeshwa na China kama ilivyo Hong Kong kama mkoa maalum wa kiutawala. Li ilijulikana baadaye alikuwa amekamatwa nchini China na kushitakiwa kwa kudharau mamlaka ya serikali, neno ambalo linatumiwa nchini China kuwashitaki wanaharakati, wanasheria wa, wa, wa haki za binadamu na hata raia wa kawaida waliopatikana na hatia ya kuikosoa serikali. nam barabara kabisa kama tulivyokueleza hapo awali tukukaribishe tena katika kipindi chetu cha live talk ikiwa e, leo ni jumaa kuu ambapo wakristo kote ulimwenguni wanaadhimisha siku ya kifo cha yesu kristo wakifanya ibada mbalimbali na matukio kuelekea sikukuu ya pasaka ambayo ni jumapili hii aprili kumi na saba hapa studioni hivi leo naitwa meri mgawe na niko na mwenzangu sunday shomari kukuendeshea kipindi hiki namna katika matangazo yetu yaleo utakuwa na, na washiriki kutoka nchini Tanzania, Askofu Benson Bagonza, kumradhi na kutoka nchini Kenya mchumi Dkt. Samuel Nyandemo na hali kadhalika kutoka nchini Kenya kule maeneo ya Kitale Mchungaji George Ambetsa. Lakini kwa utangulizi basi, tusikilize mahojiano ambayo nimefanya na Padri Leonardo Amaduri kutoka kanisa Katoliki Ulongoni, Dar es Salaam kuhusu maana ya sikukuu hii ya Pasaka eh, pengine nianze na sentensi moja ambayo nina inukuu kutoka barua ya Paulo kwa Wakorinto, ambapo Paulo anatia katika sentensi moja fumbo zima la, la Pasaka ambalo ni mateso, kifo na ufufuko wa Bwana wetu Yesu Kristo. Aliandika hivi: Kristo alikufa, yani alitolewa awawe kwa ajili ya dhambi zetu, kwa ajili ya dhambi zetu. Bila kifo hakuna msamaha wa dhambi, na akafufuliwa kwa ajili ya uokovu wetu. Kwa hiyo bila ufufuko hakuna uokovu. Sawa kabisa. Na pengine hapo parokiani kwako Ulongoni, yale ambayo Ijumaa Kuu yanafanyika ni yapi? Sisi tumeshajiandaa hapa Ulongoni kama vile vile katika parokia zote, na siku ya pili ndiyo Ijumaa Kuu ambavyo ambapo tunasema ni ibada ya pekee na ni ibada ya kusisimua sana kuliko hata ibada nyingine, kwa sababu katika ibada hii tunaona kwamba Wakristo wengi hata wa madhehebu mengine na hata Waislamu wanajumuika wana, wana, wana pamoja nasi. Ni siku ya Ijumaa siku ya tuseme nini, kifo cha Bwana. Unajua eh, mauti ni kituo cha mwisho cha cha njia ya msalaba, lakini hiyo ni kwa mtazamo wa kibinadamu. Lakini kwa mtazamo wa Kikristo, kifo hakina neno la mwisho katika maisha yetu. Maisha ya mwanadamu haishii kwenye ukingo wa kaburi, kama tulivyoweza kusema. Kwa hivyo, tukiangalia kifo sisi tunaona kifo ni ishara ya upendo wa Mungu kwetu kutokana na maneno vile vile ya Kristo mwenyewe: hakuna upendo mkubwa zaidi kuliko upendo wa mtu anayetoa uhai wake kwa ajili ya ndugu zake. Na pengine kwa sababu hilo ni jambo zito na muhimu sana, kile ambacho Ijumaa Kuu kinachofanyika kwenye ibada mbalimbali ulimwenguni ni kitu gani? Na ambacho wengi watasema sasa, hii ndio ibada inaadhimishwa, kwa sababu leo ni siku ya kifo cha Yesu Kristo. Kweli ibada kama nilivyosema si, eh, si vio, eh, no, ni ibada ya kusisimua. Watu hujumuika siku, siku ya Ijumaa Kuu kama around takriban karibu saa tisa kama tulivyo tunavyojua, katika, katika injili kwamba kifo cha Kristo kimetokea karibu na saa tisa. Kwa hiyo watu hujumuika na wanaanza ibada, inaitwa ibada ya neno, sio, sio misa. Kwa sababu sio misa, hiyo ni ibada maalum, lakini ni ya kusisimua sana kwa sababu kilele chake ni kuabudu msalaba au tuseme kuabudu msulubiwa. Lakini hatua zenyewe ni nzuri sana. Kwa mfano, hatua ya kwanza ni padri anayeongoza ibada anaingia kanisani, anajilaza kabisa chini mbele ya, ya madhabahu kwa kutoa heshima kwa Kristo aliyetoa aliyejitoa sadaka. Kwa hivyo na watu wanasikia kabisa, wanajiunga na padri, nao wanapiga magoti, hawawezi kujilaza. Kwa hiyo baadaye tunaendelea na masomo tusemenin, ambayo yote yanahusika na mateso ki- mateso na, na kifo cha Bwana alafu kuna sehemu ya kuwaombea watu wote inaitwa sala kuu, ambapo kweli watu wote wanaombewa, wa dini zote, wa madhehebu yote, kwa kuonyesha kwamba Kristo amekufa kwa ajili ya watu wote. Akufa kwa ajili ya Wayahudi tu au hata kwa ajili ya Wakristo? Amekufa kwa ajili ya watu wote, kwa hivyo wote wanaombewa wa, wanaoamini, wasioamini na kadhalika na kadhalika, lakini kilele ni kuabudu msalaba kweli ni jambo ambalo linawavuta watu wengi sawa kabisa. Hayo ni matukio makubwa yanayofanyika Ijumaa Kuu, lakini vilevile kuna Jumamosi halafu Pasaka Jumapili. Pengine hapa e, Jumamosi na Jumapili pili yapi ambayo yanafanyika juma kabla ya Pasaka? Jumamosi baba ni siku, tunasema ni siku isiyo na ibada yoyote, ni siku pekee katika siku zote ambapo hakuna ibada yoyote, tunasema kwa Kiingereza a liturgical. Maana yake ni kama waumini wanasubiri, tuseme kaburi la Yesu, kwa kusubiri e, siku zitimie, ili ku, kujiandaa kuadimisha ufufuko wa Yesu. Kwa hivyo siku ya jumamosi kama Jumamosi ingawaje tunaitwa Jumamosi Kuu, lakini ni siku ambapo hakuna ibada, hata ibada ya usiku ambayo ni ibada ya kesha la Pasaka. Ni, ni sehemu ya Pasaka, sehemu ya Pasaka, kesha la Pasaka. Na hiyo vile vile kesha la Pasaka lina uzuri wake, lina tuseme nini, lina mvuto wake, na vile vile watu wanasusumka kushiriki, kwa sababu e ni kilele cha tuseme nini cha maadhimisho yote. Lakini ibada yenyewe inaanza usiku, tunaanza na kubariki moto, lakini sana, sana sana ni kutin, kutayarisha mshumaa ule mshumaa unaitwa mshumaa wa Pasaka, ambao ni ishara, ni mfano wa Kristo aliye mwanga wa mataifa, aliyesema mimi anayenifuata mimi atembee gizani. Kwa hiyo kilele ni kutangaza pa, pasaka mpya usiku. Shukran kabisa. Basi ilikuwa ni utangulizi tu wa awali, na kama kuhakika, Sunday Interview uliofanya uh, ni padri huyu wa kanisa la Katoliki ametoa utangulizi wa jinsi ambavyo Katoliki wanafanya kuabudu msalaba, kuanzia kile kituo cha kwanza mpaka kumi na tano kulala kifudifudi uh, na vitu vyote hivyo no. Lakini kama ujuavu wa Kristu kuna madhehebu mbalimbali, na kila dhehebu lina utaratibu wake mm -hmm. Umeona, kwa hiyo basi na msikilizaji, tumepata utangulizi kutoka hapo, na katika laini ya simu tuko na askofu Bagonza, naye tumkaribishe ili atupe mwelekeo kidogo kuhusu Jumaa Kuu ya Pasaka. Kama ujuavyo Sande, nilivyokueleza ni madhehebu mbalimbali, naye atatueleza pengine nao watu wengine wanaabudu vipi leo. Katika taarifa ya habari uliokuwa umesoma pale awali, inaeleza kwamba kule mjini Jerusalem kuna ma elfu ya waumini wamejitokeza, mm -hmm, katika mji huo mtakatifu, baada ya miaka miwili ya utekelezaji wa ile amri ya COVID-19 kwamba walikuwa hawaruhusiwi. Sasa leo ni kama vile wamefunguliwa, wamefurika pale uh, kwa ajili ya kwenda uh, kuabudu kwenye hii siku ya Ijumaa Kuu. Askofu Bagonza, karibu sana ukiwa katika line ya simu, upate kutupa nawe mwelekeo kuhusu maadhimisho haya uh, ya siku kuu hii, ama siku hii ya Ijumaa kuu kuelekea Pasaka, jinsi ambavyo watu wengine nao wanaadhimisha katika Ukristo. Asante sana kwa kunikaribisha katika mjadala huu na kushirikishana juu ya uzoefu wa siku ya Ijumaa Kuu. Sisi wa kanisa la Kiinjili la Kiruteri, mapokeo yetu ni kwamba siku ya Ijumaa Kuu tunakuwa na ibada mbili, ibada ya asubuhi na ibada ya jioni ambayo tunaita ni ibada ya mazishi. Kwa hiyo, ibada ya asubuhi ni ibada ambayo inatawaliwa na kutafakari, haina vigeregere wala mashangilio. Ni ibada ambayo inawaalika waumini wote kutafakari e, njia nzima ya kushtakiwa kupelekwa mbele ya Pilato, mbele ya makuhani na kuhukumiwa. Kwa hiyo e, ibada nzima inakuwa ni ibada ya neno bila sakramenti, na inalenga kuwafanya watu kufuatilia hatua kwa hatua, wakisoma masomo yote tangu kukamatwa kwake mpaka anapofikishwa msalabani. Baada ya kufikishwa msalabani, ibada ya asubuhi inakwisha na waumini wa Kristo wanarudi nyumbani, na baadaye jioni wanarudi ili saa tisa iwakute wakiwa kanisani, wakati wanaposhuhudia Bwana wetu Yesu Kristo akikata roho, kuashiria kwamba sasa imekwisha. Na baada ya kwisha, ndiyo ibada yenyewe ya mazishi. Utamaduni na mapokeo ya kanisa unawataka Wakristo kuondoka kanisani kimya kimya, kuondoa mapambo yote altareni na kuacha tu alama ya taji la miiba likining'inia katika msalaba na kisha kuondoka kwenda nyumbani kujiandaa kwa ajili ya siku ya ufufuko Jumapili asubuhi. Kwa hiyo, kwa ujumla ibada ya Ijumaa kuu ni ibada ya kutafakari mateso na kifo cha Bwana wetu Yesu Kristo. Wakristo wote wanaalikwa kutafakari kuhuzunika, kujuta na kutubu dhambi zao ambazo zimemsababisha Bwana wetu Yesu Kristo kuwa msalabani. Maneno matatu yanatumika katika kufikisha ujumbe wa Ijumaa kuu. Neno la kwanza ni lile la kwamba Bwana wetu Yesu Kristo anateseka kwa ajili yetu kwa hiyo neno kwa ajili yetu ni la msingi sana. Yeye hakuna kosa alilotenda, lakini anateseka kwa ajili ya makosa tuliyoyatenda sisi. Neno la pili ni badala yetu, kwamba badala ya sisi kupelekwa msalabani moja mmoja, yeye mmoja anapelekwa msalabani badala yetu sote, ili tuweze kukombolewa na neno la tatu ni kwa niaba yetu. Bwana wetu Yesu Kristo anatuwakilisha kupokea yale mateso ya sisi tuliyokosa. Badala ya kuadhibiwa sisi tuliyokosa, yeye kwa niaba yetu anaadhibiwa. Kwa hiyo huo ndio ujumbe wa Ijumaa Kuu kwa mapokeo ya kanisa letu la Kilutheri na kushukuru sana uh, mchunga, Baba Askofu Benson Bagonza. Na leo basi pengine Baba Bagonza ukaeleza tu kwa muktasari yale ambayo e, kwenye kanisa lako la Kiinjili la Kilutheri ambayo mmeyaadhimisha, pengine mmekushafanya yafanya, ikiwa sasa ni jioni huko kwako, yale ambayo yanatarajiwa sasa kuelekea mbele e, kabla ya Pasaka. Ndiyo, yale yanayotarajiwa ni kwamba kweli kesho siku ya Jumamosi ni siku isiyo na ibada, lakini neno linatutaka kutafakari siku hiyo kama siku ya kusubiri ufufuko, na kwa mila na desturi ndiyo siku ya kwenda kuupaka mwili wa Bwana Yesu mafuta. Kwa hiyo tunasubiri uje kufufuka katika utukufu wake, lakini yanayotarajiwa ni ufufuko siku ya Jumapili, na sisi tuna utafsiri ufufuko kama adhabu kwa waliomtesa Bwana Yesu pamoja kwa na kwamba amekufa kwa ajili ya watu wote, lakini kufufuka kwake ni kama adhabu ya kiroho kwa waliomtesa na waliomsaliti, kwa sababu sasa wanalazimika kuishi na waliyomtesa. Yani, unamuua mtu unamzika, anafufuka, unalazimika kuishi naye. Hiyo ni adhabu ya kiroho ambayo inatualika sisi sote kutengeneza maisha yetu kwa njia ya toba ili kuendelea kumshuhudia na kumhubiri Yesu Kristo aliyefufuka kutoka wafu kwa ajili yetu. Kwa hiyo tunajiandaa kesho Jumamosi kwa ajili ya ibada ya ufufuko siku ya Jumapili asubuhi. Mm. Ama kwa hakika sande. Ni utaratibu, ni utaratibu ukiuangalia ni mrefu kidogo, maanake kuna ile Alhamisi kuu. Kwa mfano kama nchi za Afrika ambako ndiko asili yetu tumetoka, kuanzia Alhamisi mm. kuu mpaka Jumatatu watu wako ofa, waendi kazini. Kuna Alhamisi kuu, kuna Ijumaa kuu, kuna Jumamosi, alafu kuna ile Jumapili sasa, alafu mm. ndio ukamilishwe ile siku ya Jumatatu, Jumatatu ya Pasaka. Hapa kote kunakuwa na matukio na utaona kwamba inawezekana kwa upande wa kikanisa siku ya Jumamosi hakuna ibada zinazofanyika ama taratibu nyingine zinazofanyika, lakini ile katika hali tu za kitamaduni na hali za kikawaida kwenye nyumba za watu, kwenye jumuiya, unakuta kuanzia ile Alhamisi watu wameshaanza kusherekea sikukuu <laughs> siku, <Yeah>, Pasaka <laughs> sikukuu ya Pasaka. Kwa hiyo naweza nikasema katika sikukuu za kidini, hasa kwa upande wa Kristo, ndio wakati mrefu kidogo ambapo watu wanapata nafasi ya kupata lile pumziko no, kwa ajili ya sherehe sherehe. Nam, bila shaka basi unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Live Talk siku ya leo. Kama tulivyokueleza hapo awali, ni siku ya Ijumaa Kuu ambapo tunazungumzia kuhusu maswala ya Ijumaa Kuu, lakini ni sherehe kuelekea katika sikukuu wa wa hizi za Pasaka sande. Vilevile pia katika mtandao wetu wa Facebook watu wameandika kuhusiana na sherehe hizi za Pasaka. Unafahamu kwamba hivi sasa tatizo la uchumi bei zimepanda za vyakula yeah, bidhaa, nguo na vitu mbalimbali mbali, kutokana na sababu mbalimbali mbali ambazo uh, zimejitokeza lakini watu wanasema sasa kipindi hiki kimeangukia vibaya, hasa wale wafanyabiashara ndogo ndogo uh, kwa mfano kama kwenye mtandao wetu wa Facebook wapo walioandika kama huyu Joseph Kilingo anasema yeye ni mfanyabiashara wa nafaka kwa jumla aliyoko Magomeni. Anasema hali imekuwa ngumu sana, hata hawezi kusherehekea Pasaka kama ilivyokuwa miaka ya nyuma. Lakini tuko katika laini ya simu na Dkt Samuel Nyendemo, yeye huyu ni mchumi. Ni mwandae tu, ni tu kwamba tutasoma hizi, haya maelezo ya hawa wasikilizaji wetu waliotuma katika mtandao wa Facebook, yale tu yanahusu kuhusu maswala ya utete ama u, uchumi kudumaa kwa uchumi, kushindwa wao kufanya biashara, alafu atakwenda kutujibia maswali haya. Nyingine ninayoikamata ni yake Joyce Mbatia, huyu ni mfanyabiashara wa mitumba katika soko la Manzese jijini Dar es Salaam. Anasema hali ya sasa haikidhi mahitaji yake, kwa sababu hakuna wateja wanaokuja kwa wingi kununua bidhaa. Lakini kunaye Kirigiti Githongo kutoka Nakuru Kenya, mfanya biashara ndogo ndogo anauza pia yeye uh, ni muuzaji wa biashara ndogondogo, lakini pia anamiliki mgahawa. Anashuhudia hayo hayo akidai uchumi wake umeporomoka, wakati huu ambapo wa bei za vyakula na mafuta zimepanda. Kwa hiyo ni kama vile haoni sababu hata ya kusherehekea sikukuu ya Pasaka. Bila shaka, Meri. Basi, msikilizaji, hayo ni maoni tu yaliokuja kutoka kwa wasikilizaji wetu kwa njia ya Facebook. Endelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa basi, nikukaribishe Dr Samuel Nyandemo. Ukiwa nchini Kenya, tafadhali Dr tueleze hali ya kiuchumi ikishuhudiwa e, hivi sasa wakati wa Pasaka. Nini ambacho malalamiko ma ni mengi, lakini nawewe pia unafuatilia kama mchumi, nabo tueleze kwa upande wako unavyoona hali halisi upande huo. Asante sana ndugu yangu. Hapa Kenya mambo imekuwa ngumu, na kwamba wakenya sasa hata hawana nguvu ya kupelekea hii Pasaka. Kwa kwanza, lazima tuelewe ya kwamba bei ya bidhaa bora yameenda juu kiwango ile ambao wakenya wale raia hawawezi ku, kuweza ku kununua hiyo bidhaa kwa maana bei imeenda juu sana. Na kukasirisha sana ni ile bei ya bei uh, ya mafuta. Najua Wakenya wengi wanapenda kuenda kusherekea kwa vijiji na wazazi wao. Saa hii vile tunaongea na wewe petrol station nyingi zimeficha mafuta, hazitaki kuuza mafuta lakini, kuanzia leo, naona mafuta yameanza kuonekana. Kwa maana bei yalipandishwa sana kwa karibu shilingi kumi kwa lita, kumaanisha ya kwamba sasa lita moja ya Kenya ni 145 shilingi. Hiyo inamaanisha ya kwamba Wakenya wengi hawawezi kuenda vijijini kuzelekea Pasaka na wazazi wao na wapendo wao huko vijijini. Zaidi ya hapo, bidhaa bora, unga kali, mafuta ya kupiga, bei imepanda imepanda, kumaanisha ya kwamba ni wakenya wachache ambao wataweza kupata nafasi ya kununua hii bidhaa, kumaanisha hii Pasaka wengi wetu tutaielekea na husuni, na tutarajia ya kwamba hii serikali itakuja Mei itakuwa na mwelekeo kuwa na polisi ile ambayo tutawezesha Mkenya raia kukaa bora. Shuk, shukran sana Dr. Samuel kwa mchanganuo huu. Endelea kukaa hapo hapo kwenye laini ya simu, tuko na msikilizaji katika laini ya simu. Hebu tuambie nawe maoni yako, ama kama una swali la kuuliza. Msikilizaji endelea, tunakusikiliza. Hatukusikia hapo ulipo. Nafikiri Maria, msikizaji wetu ana tatizo la laini ya simu ya kwanza, na muda unakimbia kweli kweli. Ni wakumbushe tu kwamba matangazo haya pia yatasikika kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Hii tu ni sehemu ya kwanza, lakini tafadhali usiondoke kando ya redio yako, na wale ambao hawako kwenye redio tafadhali ungana nasi kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com, tukiweza kuchambua na kumulika siku hii ya Ijumaa Kuu na maandalizi ya Pasaka na vilevile vile, hali yako ya kiuchumi msikilizaji. Na kuchambua haya, tunaye Mchungaji Benson Bagonza wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri nchini Tanzania. Hali kadhalika tunaye mchumi e, Nyandemo kutoka kule nchini Kenya. Basi naomba usiondoe kwenye redio yako, usiondoe, kwenye kando ya redio yako, tafadhali tuungane katika sehemu ya pili. Kwa wale wa sehemu ya kwanza, kwaherini kwa sasa Barabara kabisa, karibu tena katika kipindi cha live to kwenye sehemu yetu ya pili, ikiwa leo ni Ijumaa Kuu ambapo Wakristo kote ulimwenguni wanaadhimisha siku ya kifo cha Yesu Kristo wakifanya ibada mbalimbali, mbali na matukio kuelekea sikukuu ya Pasaka ambayo ni Jumapili hii Aprili 17. Hapa studioni naitwa Meri Mgawe, niko na mwenzangu Sande Shumari kukuendeshea kipindi hiki, lakini katika line ya simu ili kuchambulia yote haya katika matangazo yetu hivi leo tunawashiriki Askofu Benson Bagonza. kutoka Tanzania, mchumi Dr Samuel Nyendemo kutoka Kenya, na tunaendelea kumtafuta mchungaji George Ambetsa kutoka Kitale huko Kenya. Na kwanza kabisa ni washukuru wote kwa kuendelea kushiriki katika matangazo haya ya Live Talk hivi sasa. Basi tuende moja kwa moja, nafikiri kwa askofu Bagonza ili apate kutueleza kwa ufupi tu. Askofu, kama ambavyo umesikia, kuna maelezo hayo yaliyotolewa na wasikilizaji, lakini kuna mchangiaji mwingine alizungumza kuhusiana na swala la kudorora kwa uchumi katika kipindi hiki cha Pasaka ambapo watu wengine naonyesha kwamba wanaingiwa hofu ama inakuwa ni taabu kwao kusherekea Pasaka, basi tu kwa vile uh, hali imekuwa ngumu kidogo, bidhaa zimepanda, hebu tupe maoni yako na mwelekeo wako wa imani. Sasa hapa tunazungumzia uchumi na imani, wakati huu tunapoadhimisha kusherekea sikukuu ya Pasaka. Karibu Askofu Bagonza. Asante sana, uh, na ni kweli nimesikia mkizungumzia kwamba wengine sherehe zimeanza siku ya Alhamisi Kuu, lakini kwangu mimi e, tangu jumapili iliyopita siku ya mitende, juma lote hili linaitwa juma takatifu. Nimekuwa katika ibada kila siku kuanzia Jumapili mpaka leo, mpaka leo saa hizi za mchana za jioni. Kwa hiyo nilikuwa vijijini, niliweka kambi huko vijijini kabisa, nikakaa, nimekuwa na Wakristo tukiadhimisha ibada asubuhi, mchana na jioni, kuanzia jumapili mpaka leo, siku ya Ijumaa. Nilichokiona huko vijijini, hali ya uchumi kwa kweli inatisha. Watu walikuja wengi sana kunieleza. Hata leo nimesomewa risala kwamba, tunakuomba askofu, mtutetee kwa sababu gharama za maisha zimepanda, wakati bei za vitu tunavyozalisha vijijini, mazao, mboga mboga, eh, mihogo, mahindi, ndizi, bei zake ziko chini sana, hakuna masoko. Kwa hiyo mzunguko wa fedha ni mdogo, na matokeo yake umaskini na ufukara unazidi eh, kushamiri huko vijijini bei ya vitu vya madukani zimepanda sana, zinatisha eh, lakini eh, mtu wa kawaida anapojikusanya akaleta mazao yake toka shambani ili auze apate fedha za kununua vitu vya dukani hawezi kabisa, kwa sababu ataleta mikungu mitatu ya ndizi, hawezi kupata hata lita moja ya mafuta ya kula au kukangia. Kwa hiyo hali ya uchumi ni mbaya na inaathiri mfumo wa imani za watu. Kuna watu wangependa kufanya matendo ya huruma kwa ajili ya kuwasaidia wenye shida mbalimbali katika jamii yao, kwa sasa hawawezi, kwa sababu hali ya kipato chao imedorora sana kutokana na mfumuko wa bei ambao sasa unashuhudiwa nchini kote. Na pengine Baba Askofu Bagonza kuongezea tu hapo kwa mtu ambaye sasa anataka kusherehekea lakini vile vile kwa mtu ambaye hali ya uchumi ndio hivyo imekuwa ngumu mfukoni, kiimani, pengine hawa unawashauri nini? Ah, ushauri wangu, ushauri wangu ni wa aina mbili. Kama Mkristo ningesema ni wakati wa kukaa karibu na Mungu wao kwa njia ya maombi. Na kuomba Mungu alete suluhu ya matatizo haya. Kwa njia gani Mungu mwenyewe anajua. Hiyo ni njia ya kwanza. Njia ya pili, tumepewa akili. Tumepewa taasisi zinazohusika kurahisisha maisha yetu. Ningependa kuwashauri watu wote bila kujali imani zao kuwawajibisha viongozi wao ili watafute suluhu. Kazi ya kiongozi ni kutatua matatizo ya wananchi. Kwa hiyo, hatupendi kusikia viongozi wanalialia na wao kwamba kuna mfumuko wa bei, bei ya mafuta imepanda eti kwa sababu ya vita ya Ukraine na Urusi. Kilio cha kiongozi sisi hakitusaidii. Tunahitaji kiongozi anayetatua matatizo yetu. Kwa hiyo, ni wakati wa wananchi kuwawajibisha viongozi wao, watafute suluhu ya matatizo yanayowakabili. Naam, na katika laini ya simu basi tunaye msikilizaji wetu ambaye naye angependa kuchangia ama kuuliza swali ili tuweze kuendelea na kipindi chetu. Karibu msikilizaji, sema jina lako nakotoka, alafu uendelee. Msikilizaji, unatusikia sisi? Hatukusikii, tafadhali anza tena kujitambulisha, jina lako na mahali ulipo Oma. Tunakusikiza sasa unaweza ukajitambulisha sema ulipo mahali lako, uh, mpwane, Kenya, na jina lako alafu Samson kile naitwa Nyangwa Kwame niko nchini Kenya lakini saa hii nyumbani kwetu ni ba lakini saa hii Kenya kwa kwa mchango wangu naweza kusema kuwa hali ya uchumi karibu, karibu ulimwenguni kote imekuwa hali mbaya ila watu tunasema kuwa karibu mwenguni mote, eh, wananchi wanachukulia maisha zenye yaliko kwa sababu kila mtu sasa tutakimbilia Mwenyezi Mungu. Karibu nchi hii ya chini imekuwa ngumu sana kulingana na hapo awali na kulinganisha na sasa. Kwa sababu gani? Kila bidhaa vime, vimepanda bei. Hata zamani vitu vyenye hazikuwa zinapanda bei sasa hivi vimepanda tu. Kwa mfano tukiangalia chungu vimepanda bei bila ila ila tunaweza kuwa hali ya kuwa tulichochangia sana katika hali ya uchumi kubadilika ulimwenguni kote. Tunaweza sema kuwa ni janga la korona limechangia kwa kiwango kikubwa. Nashukuru sana kwa mchango mm -hmm. Shukrani sana msikilizaji wetu kutoka huko Kenya. Hapa tumwite tena uh, Dr. Samuel, nawe utupe mchanganuo wako. Unawaambia nini wasikilizaji wetu siku ya leo, tukiwa tunaadhimisha sikukuu eh, hii ya Ijumaa Kuu kuelekea sikukuu ya Pathaka? Hapa tunazungumzia sasa ile uwiano sande, ama kwa kizungu mm -hmm. kubalans. Kwa hiyo unaangalia swala la imani na swala la uchumi mm -hmm. lakini pia kama ambavyo wengine waliotangulia kusema kwamba ili tatizo la kupanda kwa bei ilikuwa limeshaanza kujitokeza kabla ya Pasaka mm -hmm. Sasa mchumi hapa ndio anapoingia kutoa utaalamu wake kiuchumi, labda pengine wale ambao wanaelekea kwenye sikukuu walitakiwa kufanya nini, ama wanatakiwa kufanya nini? you know, ili waweze kuadhimisha vizuri uh, sikukuu hii Dr. Samuel. Nafikiria kitu ya muhimu Kenya saa hii, baada ya miezi sitini hivi tutakuwa na uchaguzi kila wakenya wanatarajia kufanya ni kuchagua wa waakilishi wale ambao watakuwa na hekima ya kujali masilahi ya Wakenya. Shida nyingi saa hii zimetokana na usimamizi ambao si pola, usimamizi ambao inakubali uporaji wa mali ya umma, usimamizi ambao ina mipango kile ya kusaidia mwananchi afaidike kutumia kodi. Na kwa hivyo kile mi naomba Wakenya wako na kura zao kukingia kwa uchaguzi, waja waache mambo ya ukabila, wachague wale watawaakilisha si kulingana na mahali wanatoka, lakini kulingana na hekima una ujasiri wa kutumia pesa za umma kusaidia wananchi, sana sana wale ambao hawajiwezi. Na pili, Wakenya lazima wakumbuke ya kwamba zaidi ya hii sitasode, lazima wakumbuke makoso nao iko kwao wenyewe, kwa maana wanajaua wale wakilishi, eidha wabunge, eidha magavana, eidha president ambao hawana ucatili ya kumanage resources za nchi. Kwa hivyo wako na nafasi kupingia kuchagua wale leaders, wachague waakilishi wao, si ya kwamba watakuwa wanatumia hii mambo ya ukabila wajague watu ambao watakuwa na ujasiri kusaidia wao kuinuka mara pili. Nafikiria kitu ya muhimu sahihi, lazima tuelewe ya kwamba public participation kwa mambo ya nchi ni kitu ya muhimu sana. Hmm, na kila raia akumbuke hapo na nafasi na kusiliki kwa majadiliano bila anataka nchi yake iwe sawa sawa kabisa. Mambo ya kujiajilia sana inaleta shida. Mm -hmm. Basi, bila shaka ni ni kuweke stop kidogo, subiri hapo hapo kidogo. Uh, Dr. Samuel tunaona kuna jumbe mbalimbali zinamiminika kweli kweli. Ujumbe wako ulikuwa mzuri, umegusa sana watu wa Kenya, lakini bila shaka hata katika eneo zima la Afrika Mashariki na maziwa makuu ataweza kudokoa ujumbe hapo na kuweza kufanyia kazi. Tunakwenda katika mtandao wa Facebook hivi sasa, maoni yamemiminika kweli kweli kweli kweli sana na Mary, yamemiminika kweli kweli. Maoni hapa ni mengi sana, basi moja kwa moja inaendelea kuangalia maoni haya Mary, upande wangu na kuta naye Joas John au mgamzi wa kazi anasema yuko Karagwe, Kagera, Tanzania. E, huko ni kwa Askofu Bagonza, huko hasa tunasherekea siku hii ya Pasaka. Ha, ila hali ni mbaya, bei zimepanda sana, wakulima mazao yapo yanakauka na mvua nayo imekuwa changamoto na Maria B Kamara anasema maana ya Ijumaa Kuu ni kumbukumbu kumbu ya mateso na kifo cha Bwana wetu Yesu Kristo kilichotuletea wokovu, hii nikiwa na imani ya Kikristo. Kuhusu hali ya kiuchumi, ugumu wa maisha umepanda, bei ya bidhaa muhimu inatutesa, hatujui tutafika wapi lakini maisha ni lazima yaendelee. Tutakula Pasaka tufurahi, japo kwa hali ngumu sana. Jumapili itakuwa kumbukumbu ya ufufuku wa bwana wetu Yesu Kristo. Hatujajikunja kabisa, lazima roho zetu zipokee sherehe ya Pasaka. Tunamshukuru Mungu tupo hai. Amejimwaga kweli kweli, amejipa ujasiri, japo uchumi unapiga na kutetemesha. Uko sawa. Na huyu Baraka Mganga, au mwanamichezo anajiita anasema yeye, hali ya uchumi kwa kweli imezidi kupanda nchini Tanzania na hali inakuwa ni ngumu. Anasema kwa upande wake. Hamisi Mangati Inyonyo Mweusi anasema yeye ni balozi wa Wagogo kutoka Mayamaya Maya, Dodoma. Hatua hatu njema, tunamwomba Mungu azidi kutupa uhai, na naomba wananchi wote duniani tusherehekee Pasaka kwa hali ya utulivu na amani. Naye Kariuki Ndesh yuko, anasema mji mkuu, kitongoji kidogo. Anasema huku hatuna la kujivunia, maana nchini Kenya, anasema shida tupu. Aa, tunaomba tu Mungu aweze kutusaidia tuwe na Pasaka njema na ya utulivu. Jangala Bugumba anasema yeye anatokea Igunga Igunga hii ni kule, ni kama Tabola Tabola kule kule kama Tabora eh Tanzania. Anasema kikweli, hali ya kiuchumi ni ngumu, kila kukicha ongezeko la bei linakuwepo. Cha msingi tunategemea kuona punguzo la asilimia kumi kama alivyosema waziri mkuu. Haya haya ni maoni ya msikilizaji. Bila shaka haya, naye pia huyu Kapedo Shem kutoka kule nchini Kenya, kaunti ya Kilifi, anasema kwa kweli Wakenya wengi watajumuika makanisani kumshukuru Mungu hata kama hali ya uchumi ni mbaya lakini watakuwa wakisherekea majumbani, anasema. Na vilevile vile, Simon Mashimba Malimi anatoka huyu mkoa juni Songwe Tanzania, sema hali ni mbaya ya kiuchumi kwa kweli, hasa wakulima kupelekea na tozo inaumiza. Pasaka imefika, tukifika salama kwa kweli ni faraja. Bila shaka, bila shaka msikilizaji, endelea kutuma maoni yako a kipindi cha live kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikiwa leo ni Ijumaa Kuu tukimulika maandalizi yako ya Pasaka, hali ya kiuchumi, basi tuma maoni yako, na wale wenye uwezo wa kupiga simu endelea kupiga simu. Bila shaka naye msikilizaji tayari kwenye laini ya simu hapa, Maria, ambaye anatufuatilia, anaitwa Dennis Muganyizi karibu sana eh, kwenye live tok ya Sauti Amerika. Dennis, tueleze mahali ulipo na leo ikiwa ni Ijumaa Kuu, wewe mwenzetu unafanya nini na maandalizi yako ya Pasaka yakoje? Karibu Dennis, kama unanisikia karibu Sauti Amerika, tunakusikiliza Mari, inaonekana huyu msikilizaji wetu kama vile ana tabia simu, hatumsikii kwenye yeah, simu bila shaka, bila shaka na upande wa pili naona wanasema wanaendelea kum, kumtafuta, kumtafuta labda kumkonekti tena. Endelea tena Dennis, tutaendelea kutafuta uweze kupata nafasi ya kuzungumza. Kwako msikilizaji, ulijiunga nasi hivi sasa, kipindi hewani ni live talk, tunazungumzia kuhusu Jumaa Kuu siku ya leo ambapo Wakristo ulimwenguni wanasherekea kwa matukio mbalimbali, wakiadhimisha siku ambayo Yesu aliteswa, lakini vilevile kuelekea ya siku ya Pasaka ambayo ni tarehe kumi na saba siku ya Jumapili, kama walivyopata kusikia kwa wale ambao mlikuwepo tangu mwanzo wa kipindi hiki. Uh, watu wametoa maoni mbalimbali na jambo kubwa ambalo mimi nimeliona siku ya leo sana no. uh, katika maoni yetu leo hujasikia mambo mengi sana ni yamezungumziwa ya tu kuhusu sherehe za Pasaka na uchumi, tatizo la uchumi na kupanda kwa bei bidhaa uh, mbalimbali mafuta na vinginevyo, linaonekana linapiga sio tu duniani kote, lakini tukiangalia sana katika nchi zetu hizi za Afrika Mashariki na maziwa makuu, hali imekuwa hmm, tete, hali imekuwa tete, Maria wengi wakionyesha hivyo kwa mujibu wa taarifa tunazozipokea hapa. E, wengi wanakumbana changamoto, uh, na changamoto kipindi hiki cha Pasaka na maandalizi yake, lakini nirudi kwako e, baba askofu Bagonza. Sasa ukiwa Karagwe ee, umesema umezungumzia, umetembelea ume, ume maeneo mengi, umekutana na watu wengi, waumini wako wa maeneo mbalimbali, na wamekueleza mambo mengi, lakini pengine umeshazungumza kutoa ushauri wako, lakini yale ambayo umeyashuhudia baba askofu Bagonza, e, sasa hivi watu wengi wamekuwa wakishukuru kwamba walau maambukizi ya korona yamepungua, shughuli mm -hmm. nyingi zinaendelea sasa, pengine pamoja na huu ugumu wa kiuchumi. Je, baba Askofu, kuna shughuli zinaendelea kwa waumini wako na yale ambao umeyashuhudia wakizungumza kuelekea Pasaka. Na mimi kabla ajajibu hapo baba Askofu, mm -hmm. niongezee, awe akiwa anajibu, anajibu yote kwamba kuna tofauti gani basi wakati wa kipindi kile, kama tulivyoona kule Jerusalem mwaka jana, walikuwa wamebanwa, wamezuiliwa kabisa kuna mm -hmm. mikusanyiko, lakini leo watu wamefurika sana, sana, umeona, kwa sababu wameruhusiwa kutoka. Je, kwa nchini Tanzania hasa katika eneo ambalo umekuwa hapo, kuna tofauti yoyote iliyokuwepo huko mwaka jana na sasa hivi katika maadhimisho haya, hasa ukiangalia kwamba dunia iliyokuwa imepigwa na hili janga la korona. Karibu sana baba Askofu Bagonza, sikupati kama wanisikiza. Baba Askofu, tunakukaribisha uzungumze. Sija kupata laini ya baba askofu, haisikiki. Haya, baba Askofu bag moja tutarudi. aauaama kuna msikilizaji amepiga simu anaitwa Ngalama. Ngalama, kama unatusikia kwenye laini ya simu, karibu nayo, tueleze. Tuko kwenye kipindi hiki cha live talk, moja kwa moja, kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, wanaita wenyewe jiji kuu la Marekani. mm -hmm. Washington DC. Tuambie maoni yako ama unapenda kuzungumzia nini kwenye sikukuu hii ya Ijumaa Kuu kuelekea sikukuu ya Pasaka, karibu Haya, asante sana mbii mtangazaji. Kwa eh, kweli mimi niseme kwamba hii eh, Ijumaa Kuu kwa kweli y yani... Halo, tunakusikia msikilizaji, endelea tunakusikia vizuri. Haya, asante sana. Niseme eh, kwamba Ijumaa Kuu kwa kweli yani ni kwamba tu Mwokozi wetu kwa ajili yetu sisi Eh, lakini kuelekea pale kwenye Pasaka pale Jumapili, kwa kweli na changamoto nyingi sana uu, hii kwa mfano kupanda kwa bidhaa eh, yaani bei iko juu kutokana tu na haya machafuko ya Urusi na Ukraine, yaani watu wengi ama mataifa mengi yanasherekea kitu tofauti kabisa na, na, na, na kama walivyozoea pale awali eh, miaka ile iliyopita. Eh, niseme kwamba mimi kama Mtanzania kwa, kwa, kwa kweli nasherekea yani vingine kabisa, yani tofauti na nilizozoea. Naam, na kuhusiana na mikusanyiko, kwanza niseme pole sana kuhusiana na hiyo hali ya kiuchumi ambayo inaingiza dosari kwa tamaduni ya jinsi ambavyo wamekuwa watu wakipenda kusherekea, pengine kwa kula, kunywa, kukusanyika, kutembea na vitu kama hivyo lakini kama ambavyo wengine wamesema na unavyozungumza unapokuwa kidogo, hali ni tete, pesa haipo, hayo yanashindwa kufanyika. Lakini hapo ulipo hivi sasa, unaona tofauti yoyote ya kusherekea, hasa kuhusiana na kwamba mwaka jana na miaka ya nyuma hiyo miwili kulikuwa na hili janga la korona, watu walikuwa wanahofia kidogo? Je, mwaka huu watu wanajitokeza kwenye huduma huko kwenye makanisa na vitu kama hivyo, shughuli zinaendelea mbali na uchumi? Asante sana. Niseme kwamba kwa kweli janga la korona lenyewe zisababisha mambo mengi, lakini ukiangalia wakati huu, yaani watu wanajisogeza kwa wingi tu kukusanyika kwenye nani, kwenye makanisa, yani janga la korona yani kama limeshasahulika hivi. Kwa kweli labda tatini, hali ya kiuchumi inayoendelea hivi sasa, izaa ziko juu, watu wengi wanalalamika sana kuhusu na hilo. Msikilizaji, basi tukiwa tunakamilisha, ili uweze kutoka kwenye laini ya simu ladha, tukupe nafasi hii na wewe, manake unasikika uh, maeneo mbalimbali mbali, nchi mbalimbali, utoe ujumbe wako katika sikukuu hii ya Ijumaa Kuu kuelekea Pasaka. Aya, asante sana, ni watakia sikukuu njema Watanzania wote popote pale walipo. Familia ya Madita ikiwa Isolomagu hapa Mwanza, Tanzania, nawatakia sikukuu njema na watangazaji wote wa vile wa Israeli wa pale Washington DC, nawatakia sikukuu njema pamoja sana. Bila shaka, bila shaka <laughs> na sisi kwa niaba wenzetu wote tutasema asante sana, na wewe tunakutakia eh, sikukuu njema vile vile na msikilizaji, asante sana. Haya basi, tuendelea matangazo ya Radio Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji ikiwa kutoka hapa Washington DC, na moja kwa moja eh, mchumi Dr. Samuel E, labda utueleze kwa upande wako Daktari Nyandemo e, kama ulivyoona wengi hivi sasa wanasema kwamba wanatafuta namna zingine za kusherekea, lakini kama wengine walivyosema ni kwamba sherehe haziwezi kusimama hata kama kuna matatizo ya kiuchumi. Labda kwa upande huu nchini Kenya, yale ambayo unashuhudia wewe katika maeneo mbalimbali ambayo umepitia, hali ya maandalizi ya Pasaka iko vipi, na nini ambacho unafikiri kinafanyika kwa sasa kwa maeneo au kwa familia mbalimbali mbali? Unajua, ndugu yangu, sherehe lazima iendelee, kwa maana sisi ni vyumbaji ya Mungu, lazima tumushukuru kwa maana yeye ndiye aliyeumba. Isipokuwa kwa Kenya saa hii kusema ukweli, uh, mambo ni magumu kidogo, ila nilisema awali, Wakenya wengi wanapendelea kwenda kuserekea na wazazi wao vijijini la hii vile tunaongea mafuta yamepotea, kwa maana mafuenyenye wameamua kurusha Wakenya, kwa maana nia yao ni kupata faida. Kwa hivyo Wakenya wengi hawawezi kupata ile nafasi ya kuenda kwa vijiji mbalimbali kupelekea na wazazi wao kwa maana transport cost imeenda juu sana. La pili, sa hii unajua tuko na ile michucho ya uchaguzi wa wale watu ambao wanaenda ku uh, contest in various, uh, posts, for example leo na jana UDA hii pati inaitwa United Democratic Alliance wako na uchaguzi ile mchuto. Kwa hivyo watu wengi hata wamesahau ya kwamba iko maserekeo ku, ku, hii hii watewa kitaita Pasaka wengi mm -hmm. Wao saa hii wako na ile azimio ya kwenda kuchaguana na kila mtu ako kwa upande yake mahali ataenda kupiga kura, na sana sana, uzo azimio nao wanapigana, wana kuchaguana. Kwa hivyo ni mchanganyiko ya mwenendo hapa Kenya. mm -hmm. Sa sana Kenya mm -hmm. Wengi wanaumia <laughs> wanalia, uchumi, bidhaa imeenda juu prices zimeenda juu sana, kwa hivyo wengi wameamua kukaa nyumbani mwao, aidi yaongojee ile mambo itakuwa hapo kusukani, ndio mm. Unajua Sunday kuna ule no. usema unasema kwamba hicho kilio cha wengi basi msikilizaji, tukiwa kabla tujakamilisha matangazo yetu, tunaye msikilizaji anaitwa Dawson John, yuko katika line ya simu, naye apate kushiriki kwenye kipindi hiki cha Live Talk. Dawson, endelea kwa kwa na maoni yako. Kwa, kwa majina naitwa Dawson John, mimi napenda nikachangia Haya, simu yake naona naye kidogo leo, simu zinatusumbua kidogo. Tukamate facebook sasa hivi, naona kuna msikilizaji mwingine kwa njia ya Facebook, wanaandika haraka haraka, anasema sitaki kupitwa na kipindi cha leo. Huyu anaitwa Maiga Jacob, anasema watu wajitie nguvu wakati wa mzozo wa uchumi, lazima Pasaka iendelee. Lakini nakamata barua yake nyingine Joyce Njuguna kutoka Kisii huko Kenya anasema lazima tukumbuke kwamba leo ni Jumaa Kuu, ndio siku kuu ambayo, ama, siku ambayo Yesu alipata mateso na kufa pale msalabani. Kwa hiyo lazima watu waelewe ni siku ya kujitenga na kutafakari kuhusu hilo, sio ya sherehe nyingi. Mpaka pale itakapofika siku ya Pasaka Jumapili. Lakini Hamisi Mangati Nyonyo, huyu ameandika tena, nafikiri tulikuwa na ujumbe wake hapo awali. Anazungumzia kwamba anasema, kweli naungana na, na, na wengine wote husiana na mzozo wa kiuchumi lakini niwatie moyo kwamba hili nalo litapita, na pasaka itaendelea kama kawaida na mengine yatatatuliwa katika siku za usoni, bila shaka. Na wengi kwelikweli, kweli Meri, kama wanavyosema, wametuma maoni yao. Namwona hapa Pasayenda Mabula Magesha akitokea kule maeneo ya Shibaranga, Geita, Tanzania, anasema kwa sikukuu hii ya Pasaka raia wengi hasa wenye vipato vya chini twajikuta kwenye wakati mgumu kutokana na kupanda kwa bidhaa hasa zile zinazotumiwa kwa wingi kwenye sikukuu kama vile unga wa ngano, sukari na mafuta ya kupikia. Kama unavyojua, Maria, hizi ndio bidhaa muhimu za kutengeneza yale mapochopocho mm, <laughs> <manake laughs> <wengine laughs> mm, mm. Kwanzia leo ndio kwamba tunaambiwa leo ndio siku ambayo Yesu alipigwa na kugongomelewa pale msalabani kama ambavyo mm, tumeipata ule utangulizi no. kutoka kwa padri ule wa Katoliki. Kuna vituo vile kumi na tano. Kituo cha kwanza wanaadhimisha mm -hmm. Alifanya nini? Kituo cha pili alifanya ni cha tatu, cha nne, cha tano cha kumi na tano. hmm. Kwa hiyo watu wanaadhimisha wakienda wakifuata ile taratibu. Unajua inakuwa kama vile ile siku ya maziko. Ni siku ya Ijumaa kuu, sio siku ya ya densi, densi nyingi, ya nyingi. Kula, kula nyingi. Hmm. Ndio maana unakuta dhehebu nyingine za Kikristo, hmm. Kwamba kuanzia leo ni siku ya kufunga. Watu wanafunga kabisa. Hmm, na wengine hawatii kitu kinywani, mpaka ile baada ya ibada kuwa imeisha kama itaisha saa tatu, hmm. itaisha saa nne usiku. Lakini tu katika ile hali ya kuadhimisha, uh, vituo vyote hivi vya tie yale mambo ambayo Yesu aliyafanya kipindi kile mpaka mm, ikafikia kwamba aka sulubiwa akawekwa msalabani na mambo yote yale yaliyotokea. Alafu sasa siku ya kesho Jumamosi, kama ambavyo tumeelezwa na watumishi waliopita, Bagonza na yule padri mwingine wa Katoliki, mm, kwamba siku ya Jumamosi kwenye ibada za kanisani hakunaga mambo mengi sana, yeah. Ndio utakuta hata wanakwaya walifanya practice zao ama maandalizi yao ya kwaya wiki iliyopita ile siku ya, ya matawi ya matende ye, ye, ke. Kwa hiyo kesho ni katika ile hali tu ya kujiandaandaa sasa. Mnajiandaandaa kama ndio hivyo, sijui kama ambavyo tumesikia wasikilizaji wanasema hali ya uchumi, lakini ndio siku ya kupiga pasi, ya kuandaa mapochopocho, kujipanga hapa na pale, kununua suti gani ya kuvaa Jumapili <laughs> na kina mama, magauni gani na viatu gani wanajiandaa kwa ile sherehe ya Pasaka, ndio siku sasa. Pia kitu kingine ambacho wanafanya Wakatoliki wengi ni kubatiza watoto wadogo, na wakati kumeni siku ya usiku wa Pasaka ndio hiyo pale, kuna kuna sherehe kubwa za ubatizo pia zinaendelea. Basi tufanye haraka na sisi tukaadhimisha siku kuu hii <laughs> ya <Yeah>, ya Ijumaa kuu <jimaku. laughs> shukrani sana msikilizaji uliokuwa nasi siku ya leo, leo katika kipindi hiki cha live talk kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Hivi leo ulikuwa nami Mary Mgawe, nilikuwa na mwanzangu Sunday Shomari. Tunawashukuruni sana washiriki wetu katika kipindi hiki cha live talk, ambapo tulikuwa tunazungumzia kuhusu Ijumaa kuu kuelekea siku kuu ya Pasaka ambayo ni siku ya Jumapili tarehe kumi 7 wiki hii. Naye msikilizaji ambaye uliokuwa nasi siku ya leo, tunakutakia heri, sote kwa pamoja tunasema pasaka, pasa njema yenye baraka. shukrani sana.