kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika kupitia pia mtandao wetu wa voaswahili.com, na mimi jina langu ni Patrick Nduwimana. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kupitia redio ya washirika wetu katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Sunrise Arusha, DRC, redio Vitume Kitale Kenya, na sauti ya mwananchi Nakuru, pamoja na UBC redio ya Uganda kati ya nyingine. Ni Ijumaa tarehe 15 Aprili mwaka wa 2022. Ulia kuandalia kufuatia tukio la kupigwa risasi kwa mhamiaji kutoka Kongo Patrick Lioya nchini Marekani, baba yake mzazi anaelezea picha ya video aliyoonyeshwa na polisi hapo. Wamenionyesha jisi mtoto wangu ameshikwa na askari polisi, akamweka mikono kwa nyuma, akamulalisha chini, sura yake naangalia chini, akatia goti e, lake kwenye mikono ya mtoto nyuma ya mgongo, kisha akachomoa bunduki. Na katika ripoti nyingine, rais wa Marekani Joe Biden ameidhinisha dola milioni mia nane kwa msaada wa kijeshi kwa Ukraine. Nini maoni ya mchambuzi katika suala hilo? Ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika matangazo ya kumekucha Afrika. Tunaanza na habari za dunia, zinasomwa na Patrick Ndwimana. Idadi ya vifo kutokana na mafuriko ambayo hayajawahi kutokea nchini Afrika Kusini imeongezeka Alhamisi hadi 341 huku helikopta zikizunguka juu ya mji wa kusini mashariki wa Durban manusura huku barabara na madaraja vikisombwa na mvua kubwa sana wiki hii. Waokoaji walijitahidi kupeleka vifaa katika jiji lote, ambapo baadhi ya wakazi hawana umeme wala maji tangu Jumatatu. Kiwango cha uharibifu wa maisha ya watu, miundombinu na mtandao wa utoaji wa huduma katika jimbo hilo haujawahi kutokea, amesema Sihile Zikalala, mkuu wa jimbo la KwaZulu Natal. Jumla ya watu 4723 wameathirika. Watu wa cha kusikitisha ni kwamba vifo 341 vimerekodiwa, ameuambia mkutano wa waandishi wa habari. Mmoja wa washirika wa karibu wa rais wa Rusia Vladimir Putin Alhamisi ameionya NATO kwamba ikiwa Sweden na Finland zitajiunga na ushirika wa kijeshi unaoongozwa na Marekani basi Rusia itapeleka silaha za nyuklia na makombora ya masafa marefu katika eneo la Ulaya. Finland ambayo inashirikiana mpaka na Russia wenye urefu wa kilomita elfu moja na mia tatu pamoja na Sweden zinatafakari kujiunga na muungano wa NATO. Finland itachukua uamuzi wiki zijazo, Waziri Mkuu Sanna Marin alisema Jumatano. Dmitry Medvedev ambaye ni naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la Russia amesema iwapo Sweden na Finland zitajiunga na NATO, basi Russia italazimika kuimarisha vikosi vyake vya nchi kavu, majini na angani katika bahari ya Baltic. Medvedev pia ameelezea wazi tishio la nyuklia kwa kusema kwamba hakutokuwa tena na mazungumzo ya Baltic isiyo na nyuklia ambapo Russia ina eneo lake la Kaliningrad kati ya Poland na Lithuania. Hatuwezi tena kuwa na mazungumzo juu ya hadhi ya kutokuwa na nyuklia kwa Baltic, usawa lazima urejeshwe, amesema Medvedev ambaye alikuwa rais wa Russia kuanzia mwaka 2008 hadi 2012. Tukio la kupigwa risasi kwa mhamiaji mweusi kwenye jimbo la Michigan hapa Marekani linazua maswali kwa jamii juu ya namna polisi wanavyotumia nguvu kupita kiasi. Patrick Liyoya mwenye umri wa miaka 26 mzaliwa wa Kongo alipigwa risasi kichwani Aprili 14 katika eneo la Grand Rapids, Michigan. mkuu mpya wa polisi wa jiji hilo alichukua hatua siyo ya kawaida ya kutoa video za makabiliano makali dhidi ya pingamizi za mwendesha mashtaka ambaye hatimaye ataamua kama ofisa polisi mzungu anapaswa ashtakiwe au la. VOA imezungumza na baba wa Patrick na hivi ndivyo anavyoelezea. Sina marefu zaidi, mimi wameniita kunionyesha gisi e, vi, e, video gisi mtoto alivyouliwa. Wakati nimefika hapo ofisini e, polisi mkubwa akatuonyesha video hiyo. E, lakini cha ajabu sana walianza kwanza kunielezea kama haikuwa muhimu nione video hiyo, lakini nimesema nahitaji kuiona. E, wakati hiyo waliniambia, si vizuri kwako mzazi. Hapo wamenionyesha gisi mtoto wangu ameshikwa na askari polisi akamuweka mikono kwa nyuma, akamulalisha chini, sura yake inaangalia chini, akatosh akatia e, goti lake kwenye kwenye mikono ya mtoto nyuma ya mgongo, kisha akachomoa bunduki mpika kwenye kichwa huku nyuma. e, cha muhimu sana, nalia na sana kuona wamegeuza video hiyo walionionyesha, wamenionyesha video agisi ilikuwa kabisa klia inaonyesha vizuri gisi mtoto ameuawa, lakini uzuni kabisa, naona wameibadilisha, wamebadilisha kabisa, wanaunganisha mambo mengine ambayo hawakunionyesha. Kwa hii inanirudishia eh, machozi mengi sana. Nataka waonyeshe ile ile video yenyewe wamenionyesha. Sikukuwa peke yangu, nilikuwa na interpreti wangu na anaweza akashuhudia, ni video inaleta uchungu, lakini wamebadili mambo yote, nataka mm, sheria kwa ajili ya Patri. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC. Wabunge wapya waliochaguliwa nchini Somalia wameapishwa Alhamisi baada ya mchakato wa upigaji kura kucheleweshwa kwa muda mrefu na kukumbwa na ghasia mbaya na mapambano ya kuwania madaraka. Usalama ulikuwa umeimarishwa wakati wabunge mia tatu wa bunge na baraza la senate walipokula kiapo kwenye hafla ndani ya eneo la uwanja wa ndege lenye ulinzi mkali katika mji mkuu Mogadishu. Uundwaji wa bunge la kumi na moja la Somalia ni hatua inayofuata kuelekea mchakato wa kumchagua rais mpya wa taifa hilo lenye mzozo la pembe ya Afrika, mchakato uliocheleweshwa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Tumekumbana na changamoto na kuvumilia majaribio ya kutuzuia kufikia siku hii, lakini nina furaha sana kwamba ninashuhudia hafla hii leo, waziri mkuu Mohamed Hussein Roble amesema kwenye hafla hiyo. Rais Mohamed Abdullahi Farmajo ametoa pia taarifa kwenye Twitter akipongeza uhapishwaji huo wa bunge wa kihistoria. Muhula wa Farmajo ulimalizika mwezi Februari mwaka wa 2021 kabla ya uchaguzi mpya kufanyika, na juhudi zake za kusalia madarakani kwa kuongoza kwa amri ya kiutendaji zilipingwa vikali na kuchochea mapigano mjini Mogadisho. Msafara mpya wa misaada wa malori 47 na mengine matatu ya mafuta ulikuwa njiani kuelekea katika eneo la Ethiopia lenye vita la Tigrei, shirika la mpango wa chakula la Umoja Mataifa, WFP, limesema Alhamisi kufuatia mkataba wa kibinadamu wenye masharti kati ya serikali ya Ethiopia na waasi wa Tigrei. Vita vya miezi 17 kati ya vikosi vya serikali na chama cha Tigre's People Liberation Front, TPLF, vimesababisha mzozo wa kibinadamu kaskazini mwa Ethiopia na kuzusha hofu ya njaa huko Tigrei, eneo ambalo limekuwa chini ya vikwazo vikali kwa miezi kadhaa, kulingana na Umoja wa Mataifa. Aprili mosi, WFP ilisema malori 13 yaliyokuwa yamesheheni chakula yalifika katika mji mkuu wa Tigrei, Mekele, ukiwa msafara wa kwanza wa misaada kufika eneo hilo lililoharibika kwa barabara tangu katikati mwa mwezi Disemba yalifuatiwa siku moja baadaye na msafara mwingine wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu uliobeba misaada ya matibabu, chakula na vifaa vya kusafisha maji. kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari kuu, tunasalia hapa nchini Marekani ambapo rais wa Marekani Joe Biden ameidhinisha dola milioni mia nane kwa msaada mpya wa kijeshi kwa Ukraine, ikiwemo helikopta za ziada. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski pia atapokea vifaru na zana za kuwalinda wanajeshi katika mashambulizi ya kemikali, nyuklia na radiolojia. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa za marekani Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York nchini Marekani, na kwanza nikamuuliza hatua hii inamaanisha nini kwa utawala wa Biden. Uh, hii inamaanisha viegezo viwili. Uh, cha kwanza ni ya kwamba uh, Joe Biden anajaribu uh, kushinikiza wafuasi wa, wa marekani na marafiki za Marekani, Ukraini, ikiwemo ya kwamba Marekani itakaa kidete nao, na kwa upande mwingine pia Marekani inajaribu kuonyesha uh, Urusi au yale madola makubwa ambayo yangependa kuvamia mataifa mengine ya kwamba Marekani itakaa kidete na wafuasi au mataifa ambayo yanaungana na nafsi za Marekani lakini wakati huo wa huo, Russia inatishia mgogoro wa moja kwa moja na Marekani pamoja na NATO kwa kusaidia vita vya Ukraine. Je, unadhani pengine Russia hivi sasa inataka kuhamisha mzozo huu kuwa wa Marekani? Hilo ndilo jambo uh, tete hapa, uh, ya kwamba huenda mgogoro huu ukawa ukadorora ukawa unaingiza tena Marekani na NETO zaidi, ikawa sio mgogoro kati ya Ukraine na Urusi, bali itakuwa mgogoro kati ya Urusi na Umoja wa Ulaya, Marekani na Ukraine. Kwa hivyo ni hali hatari uh, sana. Pia tusahau ya kwamba tukiangazia kwa uh, maoni ya Urusi, pengine Urusi itaweza kufikiria ya kwamba usaidizi huu wa kutoka Marekani kuja Ukraine ni kujaribu kukandamiza eh, nafsi ya, ya Urusi eh, eneo hiyo. Kwa hivyo inaweza kuhatarisha tena hali ya usalama, na kumalizia pia ni kwamba eh, vigezo hivi vya kuongezewa kwa msaada wa Marekani kwa Ukrain kwa sasa uh, imefika karibu dola bilioni mbili. Siku za mbele itabainika wazi zaidi kama Marekani itaendelea kuongeza msaada wake uh, kwa taifa ya Ukrain. Nini basi hapo ukifanyike ili kusitisha mzozo huu ambao unazidi kushamiri siku hadi siku, na kuangamiza sio tu vifo vya raia huko Ukrain bali hata uchumi kwa mataifa mengine duniani? Itabidi taifa uweze kuingilia kati, kuwepo na diplomasia kwa uh, kwa nafsi e, za kichini chini za kisirisiri. Pengine tuwepo na uh, Vatican eh, papa mkuu atumie pia na ofisi zake, na pia ma, uh, makundi au Eh, mashirika ya kibinadamu yaweze kushinikiza madola uh, makuu ya Ulaya ya Marekani na pia Urusi ya kwamba hali hii ya uhasama uh, inakandamiza sio tu uchumi wa dunia, mbali inakandamiza haki za kibinadamu. Ni David Monda, mchambuzi wa siasa za Marekani akizungumza na Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Tamu, unasikiliza dakika 30 za matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kila Jumatatu hadi Ijumaa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Endelea kusikiliza habari za dunia zikisomwa na Patrick Nduimana. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika tukiendelea na habari zaidi za dunia rais wa zamani wa ufaransa wa siasa za kisocialist francois hollande alhamisi ametoa wito kwa wapiga kura kumuunga mkono emmanuel macron katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais tarehe ishirini na nne april mimi ni rais wa zamani wa ufaransa na ninajua kuwa katika uchaguzi muhimu kama huu kilicho muhimu ni ufaransa mshikamano wake mstakabali wake wa ulaya na uhuru wake hii ndiyo sababu ninatoa wito kwa wafaransa kumpigia kura emmanuel macron ameiambia televisheni ya TF1. Ameongeza kuwa kura ya Macron itahakikisha Marine Le Pen hapati ushindi. Zikisalia siku kumi kabla ya duru ya pili ya uchaguzi ambayo itaamua nani ataongoza taifa hilo la pili la Umoja wa Ulaya lenye uchumi mkubwa katika miaka mitano ijayo, kura ya maoni inaonyesha kwamba Rais Emmanuel Macron mwenye siasa za mrengo wa kati anaongoza kidogo dhidi ya hasimu wake wa siasa kali za mrengo wa kulia Marine Le Pen. Mwaka 2016 Holanda alipata viwango vya chini sana kuhusu maoni juu ya utendaji kazi wake na aliamua kutogombea muhula wa pili. Televisheni ya taifa ya Siria imeripoti kwamba mashambulizi ya anga ya Israel yamelenga maeneo kadhaa ya mikoani magharibi mwa mji mkuu Damascus Alhamisi. Shirika la habari la serikali ya Siria Sana likinukuu chanzo cha kijeshi limesema zana za ulinzi wa anga wa Siria zimedungua baadhi ya makombora yaliyorushwa Limesema mashambulizi hayo yalisababisha majeruhi, lakini halikufafanua zaidi. Israeli imekuwa ikiendeleza mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya kile ilichokitaja kuwa ni shabaha za Irani nchini Siria, ambapo vikosi vinavyoungwa mkono na Teheran likiwemo kundi la Hezbolah vilipelekwa huko katika mwongo mmoja uliopita kumuunga mkono rais wa Siria Bashar al Assad katika vita vya Siria. Kamanda mshirika wa serikali ya Siria ameiambia Reuters akikanusha kwamba mashambulizi al ya Alhamisi yalilenga ngome zao nje ya Damascus. Serikali ya Israeli haikutoa maelezo kuhusu mashambulizi hayo. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba hali ya taharuki ilishuhudiwa katika bunge la Kenya Alhamisi jioni baada ya mbunge mmoja kutoa ushahidi unaodaiwa kumhusisha naibu rais wa taifa hilo William Ruto na unyakuzi wa vipande vya ardhi nchini Kenya. Spika wa bunge la Kenya, Justin Muturi, alilazimika kusitisha ghafla vikao vya bunge la kitaifa baada ya wabunge kuanza kuzomeana kutokana na hatua yake ya kumtoa nje mbunge Babu Owino kwa misingi ya kukosa nidhamu. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anaielezea ripoti hii kwa kina. Katika kikao cha jioni kilichoteuliwa kimakusudi kumpa fursa mbunge wa jimbo la Wajia Fatuma Gedi kuthibitisha kwa ushahidi madai yake ya unyakuzi wa ardhi dhidi ya naibu rais wa Kenya William Ruto aliyoyatoa Jumanne wiki hii, wabunge wa Kenya walijikuta kwenye kizaazaa cha aina yake na kumlazimisha spika wa bunge hilo la kitaifa Justin Mturi kusitisha ghafla vikao hivyo kwa misingi ya nidhamu. Gedi amedai kwamba ana ushahidi wa kutosha kuthibitisha kuwa Ruto alinyakua ardhi katika maeneo ya Tranzoia na hata jijini Nairobi wosha. Na jimbo la Laikipia. Kabla kikao hicho kukibuka, mbunge huyo Fatuma Gedi aliyewasili bungeni humo na kasha la hati za madai ya bwana Ruto kunyakua ardhi, alikuwa anawasilisha hoja zake kuthibitisha madai hayo moja baada ya jingine, alipoingilia spika Mturi baada ya kutoridhikia utaratibu aliokuwa anautumia mbunge huyo. Bwana Mturi alimtaka Gedi kuwasilisha ushahidi wote wa madai aliyotoa dhidi ya bwana Ruto kwa mkupuo, lakini Gedi alitaka kuwasilisha hoja baada ya hoja kuthibitisha madai hayo, suala so lilomweka kwenye mvutano na spika Mturi. Alisisitiza kuwa utaratibu huo ulikuwa unatumia muda mwingi. Na kuendelea kusisitiza huko Bwana Mturi kuliwafanya wabunge wanaomuunga mkono Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga kutilia shaka maamuzi yake baada ya kujiunga na mrengo wa kisiasa wa Ruto wa Kenya Kwanza. Wabunge hao wakimtaka Spika Mturi kufahamu kuwa maamuzi yake yanatiliwa shaka kwani huenda yakampendelea bwana Ruto kutokana na uhusiano mpya kati yao. Hata hivyo, bwana Mturi alieleza kuwa licha ya maamuzi yake ya uhusiano na Ruto, bado yeye ni spika wa bunge na hahiari kujiuzulu, na iwapo kuna mbunge yeyote asiyeridhishwa na maamuzi yake anaweza kufuata sheria za kumwondoa. The speaker who is before you is unwilling to resign, hata hivyo, ni matamshi ya mbunge wa embakasi Mashariki, Paul Ongili maarufu kama Babu Owino yaliyoonekana kumkasirisha bwana Mturi baada ya spika Mturi kuamuru kwa bwana Owino aondoke bungeni humo kwa kuvunja nidhamu ya bunge, na Wino kukataa kabisa kufanya hivyo, spika aliamuru kusitisha mara moja kwa ghafla kikao hicho kwa kile alichokitaja ni kuwapo kwa purukushani iliyozidi isiyomwezesha kuendelea kuongoza kikao hicho. Give me time, please. Msiniharikishe. Kufikia wakati bunge lilipoahirishwa hadi Mei tarehe kumi. Mbunge Gedi alikuwa amewasilisha stakabadhi anazodai ni ushahidi wa kuthibitisha madai kwamba Bwana Ruto alinyakua ardhi ya shule ya msingi ya Lang'ata na sehemu ya shamba mjini Tranzoia, lakini Spika Mturi hakuwa ametoa uamuzi wa uhalali na kukubalika kwa stakabadhi hizo za ushahidi wa madai hayo dhidi ya Ruto. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na katika ripoti nyingine, tuelekee mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, mahala ambako mashirika ya kiraia huko Kivu Kaskazini, Ituri na Kivu Kusini pamoja na Tanganyika yanaiomba serikali ya Kinshasa kutojaribu kufanya mazungumzo na waasi wa M23, kwani mazungumzo hayo yatakuwa ni kuliharibu jeshi pamoja na kulidhalilisha taifa. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayoripoti zaidi kutoka Rushuru, kaskazini mwa Goma. Plasidi Nzilamba, mmoja wa viongozi wa mashirika ya kiraia Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa na makao yake mjini Goma, asema kwa sasa wananchi wa Kongo hawapo tayari kukaribisha mazungumzo kati ya M ishirini na tatu na serikali. Wakati huu si wakati tena wa kuingiza wahuni katika jeshi na katika polisi na katika uongozi wao, wajirudishe wao wenyewe, warudi na warudi kwa nyumbani kwao, kwa sababu raia wakongomani hawataifika hilo jambo. Nyinyi kama mashirika ya kiraia, kwa nini mnakataa mazungumzo na serikali ikaitika kuzungumza na M ishirini na tatu? Ni kusema mpa, hiyo namna ya kuzungumza na makundi yenye kumiliki silaha na kuwapa fursa ya, ku, ya kujibu kwa maslahi yao inaenda ni kwenda uwa jeshi. Ndio maana sisi tunasema hakuna mazungumzo na makundi yenye kumiliki silaha, hakuna kuwaingiza katika jeshi, katika katika polisi. Mtazamo huo ukiunga mkono na wachambuzi wa masuala ya kiusalama Lora Mugiraneza yuko Goma. Unajua, kama hali ya kuzungumza kila wakati na kila mara tumezungumza katika Kongo, lakini wa, wale watu ni wanafiki kabisa, sababu hiyo wanaohitaji sio wanaotafuta katika mazungumzo gav. Suluhisho ya kweli ya kudumu ni government ya Kongo iwafuatilie mahali walipo iwafukuze, na hata iungane na Rwanda kama Rwanda ina nia njema ya kutusaidia wawapokonye silaha na hiyo ndiyo itaweza kuleta stabilite kwetu na raia itaweza kutumainia, kama sababu mazungumzo yamekamatwa tangu siku mingi. Wanaanza tu, tulizungumza kisha afdel, kisha RCD, tulizungumza kisha eh, mu 2013 mpaka sasa wanaendelea, wanabadilisha majina na kisha wataweza kubadilisha tena ingine jina, sababu eti labda nukta fulani ya mazungumzo yakuweza kutimilizwa. Eneo la Kalemi, wananchi wakiomba muungano wa mataifa ya Afrika Mashariki kuingilia kwa haraka mzozo wa Congo. Ser Misenga ni kiongozi wa shirika la kirehia paka Halimi, Tanganyika mpakani na Tanzania. Suluhisho inaweza kuwa ni wajirani na nchi sawa Rwanda na Uganda, kwani tunaesha kuwa katika umoja wa nchi ya Afrika Mashariki. Wakati tunaweza kama tunaweza kupigania ile uhuru ile wakati ipande yote ile ya jimbo ya Kivu ya kaskazini na Ituri, na waza itakuwa ni faida kwa Rwanda, kwa Uganda na manchi yote ya manchi ya Afrika ya Mashariki. Kwa sasa Ituri, Kivu kaskazini pamoja na Kivu Kivu kusini ndiyo mikoa inayoshuhudia machafuko ya mara kwa mara, mikoa nyingine ikiwa na usalama Husen Malivika Ruchuru Viohei mitani <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili na leo kwenye VOA mitaani mwandishi wetu wa Kairo Shafii Mbinda amezungumza na raia mbalimbali mbali wa kigeni nchini Misri wakiwa na mitazamo tofauti juu ya upendeleo wa kiundugu na ukabila katika upatikanaji au utoaji wa fursa za ajira nchini Misri. Na, naitwa Mustafa Idriso, ah, hiyo inategemea na familia lakini kuna wakati wengine unakuta unashirikisha ndugu kwenye biashara nakuja na kuangusha, na kuna wakati wengine labda ndugu anaweza akakusaidia hiyo biashara inaweza akawa vizuri. Sasa ni mazingira tu. Ah, mimi naitwa Ali Abdallah. Hatima au mwisho wa masuala haya ya biashara kwa ngazi ya familia huwa ni lawama na nongwa zisizoisha za milele kwa sababu wengi wao hukimbilia kujinufaisha wenyewe badala ya kuangalia lengo; lililoletwa ile biashara katika familia ni kutaka maendeleo, lakini wengi wanakuwa watake maendeleo yale ya pamoja, wanataka maendeleo ya ubinafsi. Ukweli uendelee kusema tu ku, ukweli, japo kuwa ukweli unauma. Mchukue mtu mwenye uzoefu wa kazi, usiangalie kwamba ni ndugu Nitata- nitaanzia na na kabila langu ama ndugu yangu, kwa sababu huyo ni wetu, ako karibu eh, maybe nikiweza anguka, ye ndiyo anaweza niunua kwa urahisi. Kila mtu anapendelea kufanya hivyo na anapendelea kumtanguliza ndugu yako, lakini kuna wakati fulani hata ukitaka kumtanguliza ndugu yako inashindikana kutokana na sababu fulani fulani. Mathala ni kama kazi yenyewe niodeleva, mtu atakiwa naendeshe gari, ndugu yangu ajui kuendesha gari, sasa nitampatia ndugu yangu, itakuwaje? Wanasema kila mtu ana riziki yake na kumpatia kazi huyu mwingine, haitofanya yeye akose riziki au akose maendeleo, atapata tu maendeleo yeah. atapata tu riziki kwa njia nyingine. Mimi naitwa Said Rajab kutoka Tanzania. Ukitaka kufanyikiwa katika maisha, angalia vigezo, unaelewa. Lakini ukiangalia undugu na nene, unaharibu. kuna vitu mtu ambavyo atakufanya mistek, utaona haya, utaona aibu ha, kumkosole mtu mtu kwa sababu ni jamani, ndugu yangu huyu. Sasa una, unaharibu kampuni, kama kama kampuni, kampuni inafilisika. Ndio maana Waafrika tunashinda kuendelea kwa sababu tuna ubinafsi, hata angalii sifa, ukabila, na kuna vitu kibao. Uh, naitwa Veronica kutoka Kenya. uh, itategemea ni nani yako na experience vizuri zaidi. Yesu kuwa wote wako na experience b kuna mwenyee ako na experience zaidi ya kushinda mwingine, kwa kazi ya kunanga kunangaundugu, kabila, rafiki, experience. Mimi kwa jina naitwa Raul Ikinda naa uh, kutokea Burundi. Katika hilo hata ukikuta wote ambao wako na xien, lakini unaangalia yule ambayo yuko na leadership. Kitu muhimu katika kazi ni kuangalia ule ile e, nafasi ukimweka ataifanya kama vile ambavyo unavyotaka wewe mwenyewe umemwajiri. Hilo ndio jambo la muhimu, hauangalii ndugu au kabila, na mara nyingi ukiangalia ndugu utafeli, maana ndugu huwa wanafanya, ukiona umemwajiri sehemu ya kazi so, akishaona ni ya ndugu yangu au ya mtu wa familia, yaani huwa na ile kitu ya kupuuza, unaona haifanyi jitihada sana eh. Kwa jina anaitwa Hassan Asmani Selungu. Tutamwangalia nani mwenye uzoefu, kama atakuwa ndugu ndo mwenye uzoefu zaidi ya yule mwingine na umefika pamoja, basi maanake ndugu atapata, na kama itakuwa yule mtu mwingine ndo ana vigezo ana ana uzoefu kuliko ndugu yangu, basi ndugu yangu nitamwacha, nitamkuta mwenye, mwenye uzoefu. Kwa jina anaitwa Dizie Kiukweli yani, umweke mtu ambaye anastahili na ile shughuli au ule uwezo wake. Kwao wote hao unaweza ukachukua, ni ndugu na mtubaci, lakini ni vizuri yani umchukue ndugu. Kwa majina naitwa Tabitha Wangoi Ngigi, natoka Kenya. Mimi ningefadhalisha kupatia mtu wa mbali kazi kuliko mtu wa kabila ama familia, juu kabisa anaweza kukuharibia biashara. Kwa majina yangu kwa Kosovo magenzi kutoka Kenya. Hapo itabidi sasa wafanyie mtihani. <coughs> Sasa ndio yule atakayepita achukue ngome, unaona, achukue achukue kazi sasa. Utaanga katika wale wote utaangalia nani mwenye ujuzi, wale ajuzi zaidi kuliko mwanzake, na usiangalie mazoea na ndugu wala wala rangi wala nini. <coughs> Utaharibu eh. na hadi hapa kwa leo ndio nafikia mwisho na maoni hayo tofauti ya wachangiaji kunako fursa za ajira linapokuja suala la undugu au hata ukabila. Kutoka Cairo, Shafi Mbinda, VOA Mitani. Haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili kutoka Washington DC. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari, unasomwa na Patrick Nduwimana. Idadi ya vifo kutokana na mafuriko ambayo hajawahi kutokea nchini Afrika Kusini imeongezeka Alhamisi hadi 341 huku helikopta zikizunguka juu ya mji wa kusini mashariki wa Durban kuwatafuta manusura. Mmoja wa washirika wa karibu wa rais wa Rusia Vladimir Putin Alhamisi ameionya NATO kwamba ikiwa Sweden na Finland zitajiunga na ushirika wa kijeshi unaoongozwa na, na Marekani basi Rusia itapeleka silaha za nyuklia na makombora ya masafa marefu katika eneo la Ulaya. Dmitri Medvedev ambaye ni naibu mwenyekiti wa Baraza la Usalama la Rasia amesema iwapo Sweden na Finland zitajiunga na NATO, basi Russia italazimika kuimarisha vikosi vyake vya nchi kavu, majini na angani katika bahari ya Baltic. na mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Hamza, mimi ni mkamiti Kibayasi nimeshirikiana na Patrick Nduwimana. Tunakutakia siku njema, usikilizaji mwema, mahala popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili.