Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Aprili 12 mwaka 2022, ambapo tunasikika kupitia redio shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu, pamoja na mtandao wetu wa www voa swahilicom. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo, Tanzania yazindua ujenzi wa reli yake ya kisasa kipande cha Makutupora mpaka Tabora. Baada ya hapo nini kinafuata? Sanza kwanza na tawi la Kigoma kwenda kuiunganisha Burundi kupitia Msongati, tukiwa tunaitafuta biara u. Na dunia leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa mtaani. Je, mwanya upo wapi katika kutatua tatizo la watoto hawa wa mitaani? watungatera wasimamizi, wa viongozi waja, wanajamii na wazazi na walezi, kwa ujumla wetu, hatukuichukulia kama ajenda nzito inayopaswa kujadiliwa kwa kina na tena kwa uchungu. Kwa hayo na mengine mengi ambayo utakaisikia katika matangazo yetu hii ya leo, tunakusihi basi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Umoja wa Ulaya utasitisha sehemu ya mafunzo yake kwa wanajeshi wa Mali. Mwanadiplomasia mkuu wa umoja huo Joseph Borrell alisema siku ya Jumatatu, akielezea ukosefu wa dhamana kutoka mamlaka ya Mali kwamba wakandarasi wa kijeshi wa Rusia hawataingilia kazi hiyo. Uamuzi huo huenda ukaongeza wasiwasi wa kimataifa kuhusu muda wa kuendelea kuwepo kwa tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa MINUSMA na Umoja wa Ulaya UTM na UCAP baada ya Ufaransa na washirika wake kuanza kujiondoa wa Mali mapema mwaka huu, tumeamua kusimamisha kwa muda kusitisha baadhi ya shughuli zetu za mafunzo nchini Mali zinazolenga vitengo vya kijeshi vya ulinzi wa kitaifa wa Mali, Borel aliwambia mkutano wa waandishi wa habari kufuatia mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa umoja wa Ulaya. Hakuna uhakikishi wa kutosha usalama kutoka mamlaka ya Mali juu ya kutoingilia kati kwa kundi maarufu la Wagner Bora alisema, ingawa aliongeza, Umoja wa Ulaya haujitoi nchini humo. Takriban watu watano wamefariki dunia katika mafuriko na maporomoko ya matope katika mji wa bandari wa Durban nchini Afrika Kusini kufuatia mvua kubwa iliyoonyesha siku za karibuni, maafisa wameeleza leo Jumanne. Siku kadhaa za mvua zimepelekea mafuriko katika maeneo kadhaa na kufunga barabara nyingi katika jiji hilo ambalo ni maarufu kwa fukwe zake za kupendeza. Vifo vitano vimeripotiwa kufikia sasa, lakini bado tunakusanya taarifa kutoka kwa watu wa huduma za dharura, Lungi Mshali, msemaji wa wizara ya utawala wa ushirika aliyeambia AFP. Kanda za video zilizoshirikishwa na wafanyakazi wa uokoaji wa binafsi na wahudumu wa afya zinaonyesha barabara kuu za jiji hilo zilivyofurika, magari yaliyozama na nyumba zilizoanguka. Manuari ya Marekani yenye uwezo wa kubeba ndege ya USS Abraham Lincoln imekaribia kwenye pwani ya Korea Kusini kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba ikiwa ni kuonyesha nguvu za kijeshi za Marekani kufuatia jaribio la hivi karibuni la kombora la masafa marefu la Korea Kaskazini. Manuari hiyo iliwasili mashariki mwa Ulsan, mji wa kusini mashariki mwa Korea Kusini, na kuna uwezekano watakaa huko kwa siku tatu hadi tano, shirika la habari la Yonhap liliripoti Jumanne likimtukuu afisa mmoja wa Marekani ambaye jina lake halikutajwa. Shirika la habari la Reuters liliripoti kuwa manuari hiyo ya mashambulizi ipo katika bahari ya Mashariki, pia inajulikana kama bahari ya Japan kwa ajili ya mazoezi na wanajeshi wa Japan ili kuhakikishia washirika katika kanda hiyo. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, msemaji wa jeshi la Korea Kusini alisema anafahamu kuwa manuari hiyo ya Marekani ipo bado katika mipaka ya kimataifa baharini karibu na Korea Kusini, lakini haitakuwa sahihi kutoa maoni zaidi kuhusu mikakati ya kijeshi ya Marekani na Umoja wa Ulaya unasema kwamba unafanya juhudi za kusuluhisha uhaba wa ngano na mbolea katika nchi za Balkans, Afrika Kaskazini na Mashariki ya Kati kwa kutumia diplomasia ya chakula ili kukabiliana na habari zisizo za kweli za rusia kuhusiana na uhaba wa bidhaa muhimu kutokana na uvamizi wake Ukraine. Umoja wa Ulaya wenye wanachama 27 unalenga pia kuimarisha juhudi za kimataifa kukabiliana na uhaba wa bidhaa muhimu wanatarajiwa kutangaza mikakati mipya kwa ushirikiano na shirika la chakula la Umoja wa Mataifa, WFP. Kennesi Bwire anaisoma ripoti kamili. Maafisa wa Umoja wa Ulaya wanasema kwamba wanadiplomasia wa Ufaransa wana wazo la kuanzisha mikakati ya kusambaza chakula kwa nchi maskini, huku Hungary ikipendekeza kuwepo na ongezeko la uzalishaji wa chakula katika nchi za Ulaya kwa kulegeza kidogo malengo yake ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Mmoja wa wanadiplomasia wa Umoja wa Ulaya amesema kwamba ukosefu wa chakula unaendelea kusababisha athari kubwa sana kwa nchi maskini, huku Moscow ikiendelea kueneza habari zisizo za kweli kwamba uhaba huo unatokana na vikwazo ilivyowekewa na nchi za Magharibi. Wakati huo huo, shirika la chakula na kilimo, FAO, linapanga kuanzisha mpango maalum wa kifedha kwa ajili ya kuagiza chakula. Hata hivyo, idara ya mambo ya nje ya Umoja wa Ulaya imesema kwamba ushirikiano kati yake na mkurugenzi mkuu wa FAO Qu Dongyu kuhusu juhudi za kuhakikisha kwamba kuna chakula cha kutosha una changamoto. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba Umoja wa Ulaya unataka FAO kuchukua hatua za haraka. Shirika la FAO halijazungumzia kuhusu uhusiano wake na Umoja wa Ulaya wala mipango ya kifedha kwa ajili ya kununua chakula. Kyung amesema kwamba nchi zinazotegemea chakula kutoka Rusia na Ukraine zinastahili kutafuta chakula kutoka sehemu mbadala. Umoja wa Ulaya umetangaza kutoa kiasi cha dola milioni 225 kwa nchi maskini zilizo Afrika kaskazini na mashariki ya kati kwa ajili ya kununua chakula. Kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Familia ya mmoja wanaharakati mashuhuri wa haki za binadamu nchini Misri, Allah Abdul Fatah, ilisema Jumatatu kuwa alichukua uraia wa Uingereza kama sehemu ya kampeni ya kutaka kuachiliwa kutoka gerezani na kuangazia masaibu ya wafungwa wenzake. Abdul Fatah, mwanaharakati mkuu katika uasi wa mwaka 2011 nchini misri alikamatwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa na mwezi Desemba alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kwa tuhuma za kueneza habari za uongo. Na juu katika siku yake ya kumi ya mgomo wa chakula dhidi ya kuwekwa kizuizini na madai ya manyanyaso gerezani, familia yake inasema amezuiliwa katika chumba cha jela kasicho na mwanga wa jua kwa miaka miwili na nusu, e, akiwa amenyimwa vitabu na kufanya mazoezi baada ya kuhukumiwa katika kesi isiyo ya haki wanasema amekumbana na dhuluma na kushuhudiwa ukiukaji mbaya zaidi dhidi ya wafungwa wenzake. Maafisa wa Misri hawakuweza kupatikana kwa maoni. Serikali ya Misri hapo awali ilikanusha shutuma kuhusu hali ya magereza na imetetea maamuzi ya mahakama dhidi ya ukosoaji wa kigeni, ikiwa ni pamoja na hukumu ya Abdul Fatah. Vyama viwili vikubwa zaidi vya wafanyakazi wa mgodini nchini Afrika Kusini vilisema leo Jumanne kwamba wafanyakazi katika operesheni ya platinum ya Sibanye Stillwater wanapanga kugoma ili kuwaunga mkono wachimbaji wa dhahabu wa wanaovutana kuhusu mishahara yao na wakuu wa kampuni hiyo. Wanachama wa chama cha kitaifa cha wafanyakazi wa mgodini NUM na chama cha wafanyakazi wa mgodi na ujenzi AMCU wamegoma katika shughuli za dhahabu za Sibanye tangu Machi 9 wakidai nyongeza ya randi 1000 sawa na dola 67 kwa mwezi katika kipindi cha miaka mitatu ijayo, ili kuonyesha mshikamano na wachimbaji madini ya dhahabu, takriban wafanyakazi 1035 wanatarajiwa kuweka chini zana zao za kazi katika mgodi wa Sibanye Platinum Group huko Rustenburg na Marikana afisa wa num aliambia reuters kuwa vyama vya wafanyakazi bado havijatoa taarifa rasmi ya mgomo huo au kutangaza tarehe ya kuanza na maafisa wa filipino wanasema takriban watu 25 wamefariki dunia katikati mwa kati nchi hiyo baada ya maporomoko ya ardhi na mafuriko yaliyosababishwa na dharuba megi iliyoleta mvua nyingi eneo lililoathiriwa zaidi ni mji wa bebey katika mkoa wa leite ambapo wanakijiji 22 waliuawa katika maporomoko ya ardhi ambayo alikumba vijiji kadhaa, kulingana kanali na luteni kanali Joma Colado, mkuu wa polisi wa mji wa Bebe. Colado pia alisema watu sita walipotea baada ya kusombwa na mafuriko. Shirika la taifa la kitaifa la maafa linasema takriban vifo vingine vitatu vimeripotiwa katika eneo la kusini la Davao. Unasikiliza matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Tanzania leo imeweka jiwe la msingi la ujenzi wa reli ya kisasa SGR kipande cha Makutupora mpaka Tabora, ikiwa ni harakati za kuunganisha mtandao wa reli hiyo itakayokwenda mpaka mataifa ya Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Nimezungumza na meneja mradi wa kipande hicho Christopher Mangwela, ambaye ameanza kuzungumzia makubaliano ya ukamilishwaji wa kipande hicho na kampuni ya Uturuki, JP Merkez. Kulingana na uh, mkataba wenyewe, umesainiana mkataba tarehe ishirini na nane mwaka jana Disemba na mkataba umemtaka mkandarasi aanze kazi tarehe nane Machi mwaka ishirini ishirini na mbili kwa utekelezaji wa muda wa miezi arobaini na sita Kile ambacho sasa unaweza kutueleza kwa mazingira ambayo yapo kwa hivi sasa, make hiki ni kipande muhimu kwa reli ya kati ambacho kinafika Tabora ambako kuna maungano yale ya reli kuelekea tawi la Mwanza na tawi la Kigoma pamoja na Mpanda. Kukamilika kwake nini ambacho kinafuata? Ni kweli kama ulivyosema, Tabora sisi tunasema ni cha reli, kitovu cha reli kwa sababu ni senta ya Real Network Distribution kwa njia ya magharibi na hii ya kuelekea Mwanza. Kipande hiki cha tatu kinafanya jumla ya vipande vinne e, kati ya vitano kuwa tayari awarded kwa wakandarasi katika utekelezaji wa awamu ya kwanza wa mradi huu. Kipande cha Makutupora Isaka kiko katika hatua za awali za kupata mkandarasi na tunatarajia si zaidi ya mwezi mmoja sasa kipande hiki tutakuwa tumeshapata mkandarasi ambayo tutamtangaza na mara baada ya kukabidhiwa mradi atafanya kwamba vipande vyote vitano zi vilivyo katika awamu ya kwanza inayojengwa kuanzia Dar es Salaam mpaka Mwanza, kuwa sasa yote imekuwa okupaidi na mkandarasi. Na baada ya hapo tutaanza phase two hiyo ambayo imeisema sasa ya kuanzia hapa Tabora kuelekea kariua na kuwa pale na junction ya kushuka Mpanda na kwenda Kigoma, lakini tutaanza kwanza na tawi la Kigoma kwenda kuiunganisha Burundi kupitia Msongati, tukiwa tunaitafuta DRC kwa upande wa mataifa ya Congo DRC na Burundi. Wao mpaka hivi sasa labda wamefikia katika mazingira gani ya kufanikisha vipande hivi vinafika huko kwa sasa hivi? Kwa kipande cha Rwanda tayari tulishamaliza maongezi. Kipande cha Burundi tulishamaliza maongezi na usanifu. Kwa vipande hivi hasa hiki cha Burundi tumesha kamilika. Kinachofanyika sasa hivi ni mazungumzo kwa ajili ya project financing, kwa maana ya sasa kuset namna ya kufinansi mradi, lakini ule upembuzi yakinifu kwa njia hizo mbili ya kwe eda Kigali na ile ya kwenda Burundi wanaita Gitega imesha imeshakamilika. Kukamilika kwa hivi vipande vyote, tunazungumzia ni kipindi cha mwaka gani kwa sasa hivi? Kwa sababu tayari tutakuwa tuna uhakika ndani ya mwezi mmoja, tuna awadi kipande cha nne ambacho ni kipande cha Tabora Isaka, na kufanya feziwani yote kuisha, tulikuwa tunatarajia mwanzoni wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Vipande hivi vyote katika mradi wa fezi ya kwanza k kwa vio zimekamilika ni Christopher Mangwela akizungumza na VOA kutokea Tabora, Tanzania. Leo dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa mtaani, na ikiwa maadhimisho yanaendelea, bado tatizo la mtoto wa mtaani linaendelea kuwapo kwa muda mrefu, licha ya juhudi zinazofanyika kuwasaidia na kuwatoa mtaani. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwanzilishi wa taasisi ya Baba Watoto na mtetezi wa haki za watoto Mgunga Mwa Mnyenyelwa, na kutaka kujua kwa nini mpaka sasa tatizo hili bado lipo. Kwa kweli, uh, kama unavyosema ndivyo tunavyoona pia taasisi wadau, kwamba ni tatizo limekuwepo muda mrefu, licha ya jitihada nyingi zinazofanyika. Sasa tukijibu swali la tu kwa nini, tutasema tu kwamba nafikiri katika zama tulikotokea huko nyuma, changamoto kubwa ambayo imekuwepo imekuwa ni kuto kulichukua hii jambo kwa ujumla wake, yani kwa maana kwa ya kwamba kushughulika na pakeji au ni kasha kubwa ambalo lina mambo mengi yanayohusiana na familia, yanayohusiana na sera, yanayohusiana na sheria kwa hiyo nafikiri uh, kwa mtazamo wetu ni kwamba jambo hili kwanza halijachukuliwa kwa ujumla wake na mambo yake yanayosababisha, lakini pili hili uh, jambo la watoto wanaoishi naofanya mtaani halikujapewa ule uzito kama ajenda nzito ya kitaifa. Na sisi tumeangalia hata kwenye Hansard, ukiangalia e, kumbukumbu za bunge unaona kwamba hata wabunge napofika hii wizara labda watashutumu tu kidogo kwamba ah, watoto mtaani lakini hawadadavui kama wanavyodadavua masuala mengine ambayo ni tishio kwa um, mustakabali wa taifa letu. Na bila dio shaka pengine kwa sababu upo kwenye tasnia hii tayari unashughulika na masuala haya, wewe binafsi, changamoto zako unazonazo kila siku katika kusaidia hawa watoto na nini ambacho ungetaka kifanyike? Labda yeah, niseme kwamba uh, moja, sisi kama asasi za kiraia tuna changamoto ya rasilimali. Nafikiri hiyo ndio wimbo wa taifa, kwa sababu rasilimali ikisha kuwa ni, ni taasisi ya, ya, ya kiraia inategemea sana ruzuku, lazima iombe. Sasa kwenye kuomba kuna kupata na kuna kukosa. Kwa hiyo, kwa hiyo wakati mwingine ule mwendelezo unakuwa sio mzuri sana kwa sababu unafanya labda miaka mitano kama tulivyokuwa sisi, na mradi wa kizazi kipya umepata ufadhili mzuri, wamekusapoti, lakini baada ya miaka mitano pengine umekosa eh, uh, ruzuku nyingine ili uendelee na kazi. Kwa hiyo changamoto inayotupata sisi ni hiyo, lakini uh, tunachofurahi pia ni kwamba uh, haya niliyoyazungumza nyuma anga, serikali na, im, im, im, imeanza kuamka kwa, kwa unaona katika awamu zinapokwenda, serikali inaamka zaidi. Sasa hivi unaona kwamba hata waziri mwenye dhamana ameunda an nani, timu maalumu ya, ya, ya asasi za kiraia eh, kama timu, sio kila asasi kufanya kivyake, lakini kama timu ya asasi, ili kusudi iweze kutoa, kutoa msukumo um, wa mawazo, jinsi gani ya kujikua moto ni mwanzilishi wa taasisi ya baba watoto na mtetezi wa haki za watoto nchini Tanzania, Mgunga Mnyenyelo akizungumza na Sauti ya Amerika. Na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea barani Ulaya ambapo raia wamekuwa wakikimbia kutoka maeneo ya mashariki mwa Ukraine siku ya Jumanne kabla ya mashambulizi yanayotarajiwa ya Urusi, wakati Kiev ikisema inachunguza ripoti kwamba vikosi vya Rusia vilitumia silaha za kemikali katika mji wa bandari uliozingirwa wa Mariupol. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky anasema anahofia Russia inaweza kutumia silaha za kemikali nchini Ukraine na kuzitaka nchi za magharibi kuweka vikwazo vikali zaidi dhidi ya Russia kuzuia matumizi ya silaha hizo. Akizungumza hayo Jumatatu usiku, huku kukiwa na ripoti ambazo hazijathibitishwa kwamba silaha za kemikali tayari zimetumika katika mji wa bandari wa Mariupol uliozingirwa, ambako wafanyakazi wanafukua vifusi. Odin z ruporiv okupantiv zayaviv pro te shcho vony. Mmoja wa wasemaji wa Rasia alisema kwamba wanaweza kutumia silaha za kemikali dhidi ya wanajeshi wa Mariupol. Tunazingatia hili kwa uzito mkubwa. Ningependa kuwakumbusha viongozi wa dunia kwamba uwezekano wa utumiaji wa silaha za kemikali wa Rasia tayari umejadiliwa. Zbroyi rosiyskymy viyskovymy vzhe obhovoryuvalos. Msemaji wa Pentagon John Kirby alisema Marekani haiwezi kwa wakati huu kuthibitisha ripoti za matumizi ya silaha za kemikali lakini, amesema ikiwa ni kweli, basi ni swala la kuliangalia kwa kina. Rais Vladimir Putin alisema Jumanne kwamba mashambulizi ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraine yanalenga kuhakikisha usalama wa Rusia na akaapa kwa malengo yake yatafikiwa. Akizungumza leo hii alipotembelea kituo cha anga za juu cha Vostoshni, mashariki mwa Rasia, Putin alisema kuwa kampeni hiyo inalenga kuhakikisha usalama wa rasia yenyewe. Ni jambo la wazi lilisoweza kuepukika, swala pekee lilikuwa ni wakati gani unafaa. Jambo tunalofanya kwa upande mmoja ni kusaidia watu kuwaokoa kutoka kwa unazi, kwa upande mwingine tunachukua hatua za kuhakikisha usalama wa rasia yenyewe Dhahir, hatukuwa na chaguo lingine. Ni uamuzi sahihi, hatuna shaka malengo yatafikiwa. Rais wa Rasia pia alisema kuwa nchi yake haitatengwa, akisema kuwa Rasia haina nia ya kujitenga na kwamba mataifa ya kigeni pia hayatafanikiwa kufanya hivyo. Hatutatengwa, hakuna anayeweza kutengwa katika dunia hii leo. Zaidi ya hayo, hayawezekani kutengwa kwa nchi kubwa kama Rasia. Kwa hiyo tutafanya kazi na washirika ambao wanataka kushirikiana. Kuondoka kwa vikosi vya Rasia kwenye viunga vya mji wa Kiev kulidhihirisha madai ya uhalifu wa kivita, ikiwa ni pamoja na kuuawa na ubakaji kwa raia. Mosko inapuuza haya na kwa upande wake imeshutumu vikosi vya Ukraine kwa unyanyasaji wa kingono. Afisa wa Umoja wa Mataifa Sima Bahus aliliambia baraza la usalama siku ya Jumatatu, tunazidi kusikia kuhusu ubakaji na unyanyasaji wa kingono. Khadija Riami, VOA, Washington. Jaji Ketanji Brown Jackson, ambaye amethibitishwa kuwa mwanamke wa kwanza mweusi kushika wadhifa wa jaji katika mahakama ya juu Marekani alisema alipozungumza wiki iliyopita kwamba uteuzi wake, akisema "tumefanyikiwa kulifanya hili kwetu sote." Jaji huyo alitoa hotuba yake yenye hisia nzito huko White House siku moja baada ya baraza la Seneti kumthibitisha, akisema ulikuwa ni wakati wa kujivunia kwa nchi nzima. Mwenzangu Adi Eriami anatupasha zaidi kuhusu wasifu wake na haja alipofika kuteuliwa jaji katika mahakama ya juu nchini Marekani. Jackson mwenye umri wa miaka 51 alikuwa jaji wa mahakama ya rufaa, akiwa na ujuzi wa miaka 9. Alithibitishwa kwa kura 53 dhidi ya 47, ambazo zilipigwa katika misingi ya vyama akipata kura tatu za Warepublican. Aliyeongoza alikuwa makamu rais Kamala Harris, ambaye pia ni mwanamke wa kwanza mweusi kushika wadhifa wa juu katika serikali kuu. Uthibitisho wake ulivunja kikwazo cha kihistoria kwa kupatikana kwa jaji wa kwanza mwanamke mweusi na kumpa rais Joe Biden uidhinishaji wa pande mbili kwa juhudi zake za kutaka kuibadili mahakama hiyo. Katika hotuba yake ya kwanza tangu baraza la Senate lilipomuidhinisha Alhamisi wiki iliyopita, Jackson alishirikiana mafanikio yake ya kihistoria ambayo yalikuwa ni miaka mia mbili thelathini na mbili yakiwa yanashughulikiwa kwa mwanamke mweusi kuhudumu katika mahakama ya juu Marekani, lakini tumefanikisha hilo. Tumetoka mbali kuelekea katika njia sahihi kwa taifa letu. Katika familia yangu, ilichukua kizazi kimoja tu kutoka katika ubaguzi hadi kwenye mahakama ya juu Marekani akitangaza uteuzi wake kwa mahakama mbele ya jua kali huko South Portico, ikiwa imezungukwa na bendera za Marekani, Biden aliapa, kwa vizazi vijavyo vitajivunia tunachokifanya kwa kumchagua Jackson. Hii siyo tu siku yenye jua kali, nina maana kwa moyo wa dhati, hii itafanya mengi kung'ara juu alita ng'ara kwa wanawake wengi vijana. Ndiyo, ni kweli, ni kweli kabisa. Tutaangalia nyuma, haihusiani na mimi, tutaangalia na kuona huu ni wakati wa mabadiliko ya kweli katika historia ya Marekani. Wakati uthibitisho wake Jackson alieleza kwamba alizaliwa mwaka 1970 baada ya bunge kupitisha mabadiliko makubwa ya sheria ya haki za kiraia iliyolenga kuzuia ubaguzi dhidi ya watu weusi na wengine walio wachache katika upigaji kura, nyumba, ajira na maeneo mengine. Jackson alizungumzia ukweli ambao wazazi wake waliupitia katika sheria ya ubaguzi huko kwao Miami. Mapenzi yake katika sheria yalitokana kwa kiasi fulani na baba yake ambaye alipata shahada ya sheria baada ya kufanya kazi kama mwalimu na baadaye kuwa mwanasheria mkuu katika mfumo wa shule wa Miami Dade huko Florida. Jackson aliambia kamati ya sheria katika Senate kwa alijifunza thamani ya bidii na ukakamavu kutoka kwa familia yake, ikiwemo wazazi wake ambao hawakusoma sana, ambao walikuwa wafanyakazi hodari sana ambao nimewahi kuwaona. Wakati majaji wengi walitoa matamshi yao kama waendesha mashtaka, Jackson alitumia kipindi cha miaka miwili kama mtetezi wa umma katika serikali kuu, akiwakilisha wateja ambao hawakuwa na uwezo wa kuajiri mawakili. Jaji huyo mwenye umri wa miaka 51 ambaye tayari analiona jina lake katika utamaduni uliozoeleka wa marehemu jaji Ruth Bader Ginsburg ambaye alihudumu katika idara huru ya Marekani ya Sentencing Commission iliyoundwa na bunge mwaka 1984 kushughulikia tofauti ya hukumu. Alipokuwa huko White House alisema, tumetoka mbali kuelekea kulifanikisha taifa letu. And it is an honor. Ni heshima to kubwa part, heshima ya maisha yangu kwangu mimi kupata fursa ya kujiunga katika mahakama hii, kuhamasisha utawala wa sheria kwa kiwango cha juu na kufanya kazi yangu ya kufanikisha mradi huo wa demokrasia na haki sawa chini ya sheria kwa siku za usoni. Ana ujuzi binafsi wa adhabu kali ambazo zilitolewa kwa uhalifu wa madawa haramu nchini Marekani, mjomba ambaye alihukumiwa kifungo cha maisha mwaka 1989 kwa kupatikana na cocaine. Wakati wa uthibitisho wake, aliwaambia maseneta kuwa atatumia sheria bila hofu au upendeleo, na kusukuma majaribio ya wa Republican walijaribu wa kumwonyesha kama mtu mpole sana kwa uhalifu ambao aliwahukumu kati ya watu 115 ambao walihudumu katika mahakama ya juu tangu kuanzishwa kwake mwaka 1789, wote walikuwa wazungu isipokuwa watatu tu. Walikuwepo majaji wawili weusi, wote wanaume, Clarence Thomas aliteuliwa mwaka 1991 na, na bado anahudumu, na Thurgood Marshall ambaye alistaafu mwaka 1991 na, na kufariki mwaka 1993. Jackson atakuwa jaji wa tatu mweusi baada ya Thurgood Marshall na Clarence Thomas, na mwanamke wa sita. Ataungana na wanawake wengine watatu, Sonia Sotomayor, Elena Kagan na Amy Coney Barrett, ikimaanisha kuwa wanawake wanne kati ya majaji tisa walioapishwa watakuwa wanawake katika historia ya Marekani. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Sandey Shomari anakusomea muktasari wa habari. Umoja wa Ulaya utasitisha sehemu ya mafunzo yake kwa wanajeshi wa Mali. Mwanadiplomasia mkuu wa umoja huo, Joseph Borel, alisema Jumatatu akielezea ukosefu wa dhamana mamlaka ya Mali kwamba wakandarasi wa kijeshi wa Rusia hawataingilia kazi yao. Uamuzi huo huenda ukaongeza wasiwasi wa kimataifa kuhusu muda wa kuendelea kuwepo kwa tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa MINUSMA na Umoja wa Ulaya EUTM na UKAP baada ya Ufaransa na washirika wake kuanza kujiondoa Mali mapema mwaka huu. Takriban watu watano wamefariki dunia katika mafuriko na maporomoko ya matope katika mji wa bandari wa Durban, Afrika kusini kufuatia mvua kubwa iliyoonyesha siku za karibuni, maafisa wamesema hii leo Jumanne. Siku kadhaa za mvua zimepelekea mafuriko katika maeneo kadhaa na kufunga barabara nyingi katika jiji hilo ambalo ni maarufu kwa fukwe zake za kupendeza. Manuari ya Marekani yenye uwezo wa kubeba ndege ya USS Abraham Lincoln imekaribia kwenye pwani ya Korea kusini kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2017 nguvu za kijeshi za Marekani. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha katika matangazo yetu, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud, mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu Sandey Shomari tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.