Ijumaa, Aprili 8 mwaka 2022, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire, mimi naitwa Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ambayo tunasikika kupitia Radio Free Africa kutoka nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kutoka nchini Kenya, na kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Mjadala wa Live Talk hii leo tunazungumzia siasa za Kenya, vyama na wagombea wakijitayarisha kwa mchujo, kinyang'anyiro cha urais na maandalizi kuelekea Agosti 9 mwaka huu, siku ya uchaguzi mkuu na kabla ya mjadala huo tutakuarifu habari kuu duniani ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya idhinishwa rasmi katika Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Basi liligongwa na kusomea habari hizo za dunia. Katika habari za dunia, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ametia saini mkataba wa kuingia jumuiya ya Afrika mashariki mjini Nairobi na Rais Uhuru Kenyatta ambaye ni mwenyekiti wa jumuiya hiyo kwa sasa. Vilevile walikuwepo marais Yoweri Museveni wa Uganda pamoja na Paul Kagame wa Rwanda. DRC imekuwa nchi ya saba kujiunga na jumuiya hiyo hapo Machi 29 wakati viongozi wa mataifa hayo walipofanya mkutano wa kawaida wa 19 na kupitisha Kinshasa kufuatia mapendekezo ya baraza la mawaziri. Katika hafla ya leo, rais Tshisekedi amesema kwamba kwa kujiunga kwake, watu wa Kongo hawanufaiki tu na mafanikio ya kibiashara ndani ya jumuiya, lakini wanaungana katika kuendeleza uhusiano kwa kusawisha amani na usalama kwa wote. Rais Kenyatta amepongeza DRC na amesema kwamba uamuzi wa kujiunga na uh, Jumuia ya Afrika Mashariki kunaongeza zaidi mafanikio yaliyopo. Maafisa wa shirika la reli la serikali wanasema zaidi ya watu 30 wameuawa na wengine mia moja kujeruhiwa Ijumaa katika shambulizi la kombora katika kituo cha reli mashariki mwa Ukraine ambacho kilikuwa kikitumika kuondoa raia. Makombora mawili yanaelezwa kushambulia kituo cha Kramatorsk. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba eneo la Donetsk linaeleza kuwa maelfu ya watu katika kituo hicho wanakitumia kujaribu kukimbilia sehemu za usalama. Umoja wa Ulaya umeweka vikwazo zaidi rasmi kwa Russia leo hii wakati rais wa tume ya Ulaya Ursula von di Leyen na mkuu wa sera za nje Joseph Borrell walisafiri kwenda Kiev ikiwa ni kuonyesha kumuunga mkono rais wa Ukraine Volodimir Zelenski. Vikwazo vipya vinajumuisha marufuku za kununua makaa ya mawe, mbao na kemikali, na fungu la vikwazo katika huduma zote za kibenki kwa benki za Russia. Rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier anatoa mwito kwa kufunguliwa kesi ya uhalifu wa kivita kwa rais wa Rusia Vladimir Putin na waziri wa mambo ya nje Sergei Lavrov, limeandika gazeti moja la Ujerumani Da Spiegel likimnukuu rais huyo akisema kwamba yoyote mwenye kuhusika na uhalifu huu atapaswa ajieleze mwenyewe. Ameongeza kusema hiyo inajumuisha wanajeshi ikijumuisha makamanda wa jeshi na vilevile vile wote wanaohusika kisiasa. Ukraine imeishutumu Rusia kwa kufanya mauaji ya kimbari na uhalifu wa kivita. Kremlin Jumanne imesema kwamba shutuma za mataifa ya magharibi kwa vikosi vya Rusia kwamba vimefanya mauaji ya raia katika mji wa Bucha ulikuwa ni uongo wenye lengo la kulichafua jeshi la Rusia na kuonyesha uhalali wa vikwazo vipya kwa vya mataifa ya magharibi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Bunge la Pakistan litakutana Jumamosi kupiga kura ya kumwondoa waziri mkuu Imran Khan, taarifa rasmi imeeleza Ijumaa, na kukatisha uongozi wake. Mahakama ya juu ya nchini imeamua Alhamisi jioni kwamba Kan lazima akabiliwe na kura ya kutokuwa na imani ambayo kwa kiwango kikubwa anatarajiwa kushindwa na kwa maana hiyo kuondolewa madarakani. Bunge litakutana Jumamosi saa nne na nusu asubuhi, amesema spika katika taarifa ya kuitishwa kwa kikao hicho cha bunge. Kura hizo ziliitishwa na kiongozi wa upinzani Shebaz Sharifu na kuwa na, ni ajenda nne kubwa. Kan ambaye ni nyota wa zamani wa mchezo wa cricket aliingia madarakani mwaka 2018 alitarajiwa kulihutubia taifa baada ya leo hii baada ya uamuzi huu alisema kwamba ujumbe wake kwa taifa letu ni kwamba nimekuwa na nitaendelea kuipambania pakistan mpaka dakika ya mwisho jaji mpya wa mahakama ya juu ya marekani aliyepitishwa jaji ketanji brown jackson leo baadaye hatazungumzia uteuzi wake wa kihistoria akiwa White House. Rais wa Marekani Joe Biden na makamu wake wa rais Kamala Harris wanatarajia kuwa naye na pia watatoa hotuba fupi kusherekea uteuzi wa jaji Jackson ambao umeweka alama ya kihistoria. Baraza la Seneti lilimthibitisha jaji Jackson jana Alhamisi kwa kupiga kura 53 kwa 47 na kumfanya kuwa mwanamke wa kwanza mweusi kuwa jaji wa mahakama ya juu ya Marekani. Makamu wa rais Harris alipongeza hatua hiyo ya kihistoria licha ya kwamba wademokrat hawakuhitaji kura zaidi kutoka upande mwingine ili upatikane uamuzi wa, wa kumthibitisha jaji Jackson. Maseneta wa Republican Susan Collins, Lisa Mukowski na Mitt Romney wote walipiga kura ya kumthibitisha jaji huyo mwenye umri wa miaka 51 na kuwa mtu mweusi wa tatu kuhudumu ujaji wa mahakama ya juu ya Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Idi Ligongo. Asante Idi msikilizaji. Utawala wa Uhuru Kenyatta, mwana wa mwanzilishi wa taifa la Kenya Jomo Kenyatta, unafika ukingoni mwaka huu. Katiba ya Kenya inatoa fursa kwa rais kutawala kwa mihula miwili, ikiwa ni jumulisho la miaka kumi. Kwa maana hiyo ni lazima patikane rais mwingine ifikapo Agosti mwaka huu, ndani ya siku 150 zijazo hivi wagombea wa urais na viti vingine wanaendelea kujitokeza. Raila Odinga, mtoto wa aliyekuwa makamu wa rais wakati wa utawala wa Jomo Kenyatta, anaungwa mkono na rais wa sasa Uhuru Kenyatta akitaka amridhi kupitia muungano wa Azimio unaohusisha vyama vya ODM, Jubilee miongoni mwa vyama vingine vidogo vidogo. William Ruto, naibu wake Uhuru Kenyatta, anagombea kiti hicho kwa tiketi ya muungano wa Kenya kwanza, ambao ni muungano wa chama chake kipya cha United Democratic Party UDA, chama cha Amani National Congress, Ford Kenya miongoni mwa vyama vingine vigogo. Hao ambao wakati mmoja walikuwa pamoja katika chama cha KANU kabla ya kuunda ODM kutumikia Kenya katika serikali ya umoja wa kitaifa chini ya Mwai Kibaki, sasa wanatofautiana kwa kiasi fulani katika sera kuelekea uchaguzi mkuu. Raila Odinga anamezea mate kiti cha urais akitumia hoja kwamba anataka kuiunganisha Kenya, huku William Ruto akisema anataka kujenga uchumi wa Kenya unaomjali mtu wa kawaida. Siasa hizo zimepelekea hadi kutokea jaribio la kutaka katiba ambayo ilisifiwa kwamba ndiyo ilikuwa mwokozi wa taifa hilo, kutaka ifanyiwe marekebisho na iliyopewa jina maarufu BBI. Hata hivyo, mahakama ilikataa kuidhinisha jaribio hilo la kufanyia katiba ya Kenya marekebisho. Live Talk tumewaalika wataalam kuhusu siasa za Kenya kujadili siasa za taifa hilo lenye uchumi mkubwa Afrika Mashariki kutoka Nairobi, Kenya, kwenye laini ya simu ni Danston Omar, wakili wa masuala ya katiba. Karibu Danston. Wale ambao wanatusikiza kutoka taifa la Kenya, kutoka Mombasa ni mgombea wa kiti cha wanawake kaunti ya Mombasa, Hamisa Zaja. Karibu Hamisa. Asante sana. Kutoka Nakuru tunamtarajia kuungana na mwanasiasa wa muda mrefu Koigi wa Mwere, na ikiwezekana tutaungana na Kabando wa Kabando wa mwanasiasa na mchambuzi ambaye yupo Nairobi. Kuendesha mjadala huu nashirikiana na, na Idi Ligongo. Mimi naitwa Kennes Bwire. Msikilizaji, endelea kuandika ujumbe wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, tutasoma maoni yako kadhiri tunavyosonga mbele. Nianze na wewe Danston tunafahamu kwamba kuna sheria ya mwaka elfu mbili ishirini na moja kuhusu vyama vya kisiasa aa. Kufikia Aprili ishirini na mbili, vyama hivi vya kisiasa vinatakiwa viwe vimekamilisha kufanya mchujo, na wanajua nani anagombea kiti gani, kutoka ngazi ya urais, gavana, seneta, mbunge na wawakilishi wa kaunti, pamoja na wawakilishi wanawake. Awali ilikuwa kwamba vyama hivi vilikuwa vinatumia orodha ya wapiga kura ya IEBC. Sasa vyama hivi vinatakiwa vitumie orodha yao, usajili wao wa vyama, na iidhinishwe na IEBC. Tunapoelekea katika uchaguzi wa mchujo, unatarajia nini? Nini ambacho tunakitarajia kuona pande zote vya vyama, kila mtu akitaka tiketi au yanapeperusha apate nafasi. Sheria zilibadilishwa, sheria za vyama kubadilishwa, zilibadilishwa na bunge la Taifa ili ambalo limeteuliwa kidemokrasia, sheria kuwekwa kidole, rais mwenye uwezo sheria kuziweka na kuzipa, kuzipa pumzi, zimeanza kufanya kazi. Tunayotarajia ni kwamba sheria sababu zitakuwa zinatekelezwa kulingana na vile zimo, huenda zikaleta mabadiliko makubwa zaidi katika siasa za Kenya. Kwanza tumeona kwamba zile ambazo ni coalitions, miungano ya vyama kuja pamoja, mseto wa vyama kuja pamoja ili viweze kung'ang'ania uongozi wa nguvu za serikali, imekuwa ni njia safa iliyo kamili Makubaliano zamani yalikuwa yakiandikwa kwenye vichochoro chochoro, ya kuwa yana uwezo ya kufikishwa mahakamani ili kumlazimisha mmoja wa yule aliyefaidi kufanya vile makubaliano yalivyosema. Sasa sheria imebadilika na kusema kwamba yale makubaliano ama coalition agreement takuwa na zitakuwa ni vitu vitakavyokuwa wazi, kila mkenya atazipata na itajulikana mapema makubaliano, jinsi wale ambao wako kwenye ile coalition wamekubaliana kugawa serikali ama mamlaka. Ambaye atakaidi, basi mambo yatafika kotini. Kwa hivyo kutakuwa mabadiliko makubwa zaidi, na mwisho lile jambo ambalo limetokea pale, ambalo kidogo limebadilisha mandhari ya siasa, wale ambao watakuwa wako kwenye political parties kufikia juzi, iwapo watapoteza kung'ang'ania kiti katika vile vyama, basi hawezi kwepa na kuruka chama kingine kama ilivyokuwa zamani jia mwanya peke yake ni yeye aweze kuenda kama independent party, sababu ya kwamba alipokuwa ameingia kile chama, kuwa amekubaliana na falsafa filosofia, itikadi, na zile policies na ideology za ile chama. Iwapo atatoka, basi atatoka, awezi ingia chama chingine, atakwenda kuingia kugombea kile kiti kama independent ambapo hata kuwa anaegemea upande wowote mlengo wowote wa, wa chama chochote, atakuwa yeye ni mgombea peke yake. Hiyo ndio mambo makubwa ambayo yametokea katika sheria hizo mpya. Asante Danstan. Um, Hamisa Zaja, tunaelewa kwamba unagombea kiti muhimu cha wanawake kaunti ya Mombasa. Umemsikia Danston Omar, yeyote ambaye hataridhika na uteuzi wa chama inabidi awanie kama mgombea huru. Inapofika katika ushindani jinsi ulivyo kwa sasa, wagombea huru wanapojitoza, kwamba haturidhiki na msimamo wa chama, tuseme linakutokea, lakini hatuombi litokee hilo, unaona kwamba kutatokea mvutano wa aina gani? Uh, shukran sana ndugu yangu, uh, nashukuru na, na, na, na kwamba umenipatia fursa hii, na kama vile ambavyo umeniuliza kuhusu hii sheria mpya, na ndugu yangu Omar hapo amezungumza kwamba uh, sheria hii mpya imekuja ime, na hivyo mtu akiwa hajakuwa sawa sawa hajafurahia, basi anaweza kuruka uh, akaenda kuwa mgombea huru. Lakini nikuelezee kama mtu ambaye mimi nasimamia chama, na pia vilevile vile mimi ni mgombea mwania katika kiti uh, cha wanawake katika kaunti uh, ya Mombasa. Uh, niseme kwamba hii sheria imekuja, ilikuwa na mambo upande ambao ni mzuri, na ilikuwa yatakikana isawazishe mambo fulani. Lakini hii sheria imechipua, imechipua mambo ambayo ni mabaya sana, haswa saa hizi ambao twaenda uh, kufanya michujo. Kwa mfano, hii sheria imetokea kwamba kuna wagombea wamekuwa ground tangu 2017 wamekuwa ground, lakini kwa sababu wako kwenye chama ambacho wao si loyal, wameingia juzijuzi ama wametafuta wa, wa, wa, wa tu tikiti katika ile chama, huwa watagombea na kuweza kuengage na mwananchi wa kawaida. Watu kama hao wamenimwa tikiti na wameacha kwamba wale wafuasi wa, wa wao wako kwenye mihemko ya kuleta uh, mihemko ya kuwa wale wengine wanawaambia hawa wengine kwamba, si tuliwaambia muliingia nyumba za watu. Kwa hivyo o, wale na hawa, makundi mawili yamekuwa ni hasimu sana. Imekuwa tunakuwa na rali ambazo zina, zina chuki, zimejaa chuki, watu wamegawanyana, imeleta migawanyiko Tumeona kwamba hata katika hiyo mirengo mikubwa miwili ambayo imejigawanya, kwamba kuna mrengo kama vile mlisema wa Right Honorable Raila Odinga akiwania urais na kuna mrengo wa naibu wa rais ambao anawania urais. Tumeona mirengo hii hata katika hizo coalition ambazo wamezungumza kila siku. Asubuhi mnasikia wengine wanasema sisi tulisaini kitu ambayo hatukuona, hatujui tumesaini nini. Hatujaelewana, ha, ha, ha. Wengine wanatoka kwenye vyumba boardrooms, wakitoka huku nje wanasema bado sisi, mimi nataka niwe mimi ndio nitachaguliwa kama naibu wa raisi. Mwengine we, anasema mimi e, kabila langu ni kubwa, ni lazima kabila langu liwe hapo ndani, kumtokea mambo ambayo laka watakuweza kuweza kusawazishwa kidogo hivi yakatulizwa na huu moto ulioko ukaweza kutulizwa chini, basi tutaenda kwenye uchaguzi ambao ni mbaya sana zaidi ya vile ambavyo tumekuwa na chaguzi zengine. Zaidi afadhali, wajua kuenda mchujo, uende basi. Kama mtu atapewa tikiti, itakuwa internal, mtu hatajua, lakini mtaambiwa huyu ameshinda, yule amefanyiwa box stuffing, yule mwingine, lakini utakuwa umejua kwamba ulienda na ukajaribu kuliko kwenda kuambiwa baada ya miaka minne, kwenda kuambiwa sasa tumefanya consensus, wewe utawakilisha chama chenu, kama kuna zoni, jimbo hili la Mombasa ni la chama fulani, jimbo hili la la, la Ukambani ni la ni la chama fulani. Unaona, unamnyima mtu una, na tumeenda kwenye, eh, kwenye by elections ambazo zimeonyesha independent candidate wameshinda sana kuliko vile vyama ambavyo vinafikiriwa vina own hizo hayo majimbo independent candidate wameshinda kutoka 2017 uh, wameshinda sana katika by election. Hiyo ni kumaanisha kwamba watu wanafikiria kuchagua viongozi si mirengo wala si vyama. Hiyo ndio ilikuwako, ni mihemko ambayo mikakati -mi yekwe ambayo watu watakuwa wanaweza kuwa na uhuru wa uchaguzi, hmm. Lakini sasa ndio inaenda imefinyiliwa, ina ina kabisa, mpaka unaona mwananchi wa kawaida hajui afanyeje yule mwenye amegombea wamekuwa naye kwa muda mrefu, ameambiwa kaa wewe, you are not loyal to this party this party has no loyal. Na ukiangalia hao ambao wamepewa certificate, wamelala nazo Political party. Aya, Hamisa Hamisa, shikilia hapo Idi. Inaonekana mchujo utaleta maneno hapa. Naam, sasa moja kwa moja, labda twende kwa Koigi e, wa Mwere, kile ambacho umekiona kimeelezwa na a, wenzetu hawa watangulizi e, wewe unadhani kwamba kwa maslahi mapana, kwa kuangalia mabadiliko haya, madhumuni ama malengo au kile ambacho kiliona kwa ajili ya kufanyika mabadiliko haya ya sheria ni nini hasa? Tuseme ya kwamba tatizo la uchaguzi nchini mwetu kutoka siku za nyuma, uh, limekuwa ni tatizo la demokrasia au ukosaji wa demokrasia, na hili ni jambo ambalo in, watu wamejaribu kulitafutia suluhu, lakini haijapatikana hai kikamilifu. Uh, kwa mfano Uh, itapata sheria eh, kama sheria ambayo iliundwa majuzi ambayo inakataza watu waliokosa nafasi ya kugombea uteuzi katika vyama vyao wananyimwa ruksa ya kuruka katika vyama vingine. Hmm, uh, hili ni jambo la kushangaza kwa sababu ni wazi ya kwamba lina chochote kile ambacho kinamnyima. Uh, Mkenya haki ya kufanya mapenzi yake kisiasa. Sheria kama hiyo inakuwa iko nyuma ya, ya demokrasia uh, na si sawa kuwa nayo uh, kwa sababu kitu ambacho tu, kama nilivyosema tumekuwa tukipigania ni uwepo wa demokrasia zaidi, kila siku iongezeke, sio iwe inatafutiwa uh, njia za kuipunguza demokrasia. Ni oksijeni ambayo tunaishi kwayo, na vile inavyoongezeka ndivyo nao uhuru unaongezeka na nafasi za watu kujiendeleza na, na kupata nafuu uh, ya maisha. Halafu pia tuna tatizo la kufanya kampeni eh, nje ya sheria kama alivyoelezea ndugu mmoja aa, katika maoni yake eh. Ukweli ni kwamba kuna watu ambao wamekuwa wakifanya kampeni sasa kwa miaka mitano na kila siku inakuwa ni siku ya kampeni hmm. Lakini zamani nakumbuka, hata wakati wa enzi za Kani kampeni ilikuwa na wakati wake, ha, haikuwa ha, haingewezekana mtu akaamka asubuhi awe na chama asiwe na chama. Lakini wakati huo e, ulikuwa ni katika enzi ya chama kimoja. Aa, na, na, na na watu wa, walipangiwa wakati wa waku, uh, kufanya kampeni. Kabla ya wakati huo, mtu hakuruhusiwa kufanya kampeni. Kama ni mambo ya pesa ya matumizi eh, kulikuweko na, na kiasi ambacho mtu angetumia, na kama ulitumia pesa zaidi uliweza un, kunyang'anywa ushindi ah, hata kama umeibuka mshindi katika uchaguzi. Okay, um, ah, lakini mambo haya mambo haya leo mm, yanapuuziliwa mbali eh, watu we, tunaambiwa kwamba kuna dari ya pesa mtu anaweza tumia, lakini ukweli ni kwamba hakuna mtu anamsafu hivo. Ee, ukweli ni kwamba sheria za kampeni hakuna, na mimi na, na mambo haya yanaruhusu wizi ee, mkubwa wakati wa wa e uchaguzi wa mchunjo. Mimi nimeshiriki katika uchaguzi ambao niliibiwa wazi wazi. Uh, unakuta masanduku ambayo yamemakiwa yame, yame uh, wapinzani uh, na huna chochote unachoweza kufanya, na hata u, u, ukitaka kushtaki unakuta kwamba kwa ya kwamba eh, huwezi na, uh, kwa sababu gharama ya kushtaki chama ambacho kimekufanyia wizi inakuwa iko juu sana na huwezi mudu, kwa hiyo una, una, una unainua mikono juu, unasema potole ambali, wacha nikae kae, mradi sitokufu katika miaka mitano ijayo. E, nitajaribu wakati mwingine lakini wakati huo mwingine ukija tena, ni hivyo hivyo, unakuja una, una na sheria ambazo zinaendelea kukandamiza Koigi wa Wamwere, shikilia hapo, nirejee kwake Danstan Omar ambaye anafahamu haya masuala ya sheria na uchaguzi kwa jumla. Danstan, uh, Koigi wa Wamwere amezungumzia kwamba kuna watu walianza kampeni miaka mitano iliyopita, ila sheria inawabana, lakini kampeni hizo zinaendelea. Siku zilizosalia ni chache sana, tukihesabu ni kama mia moja hamsini hivi. Tuzungumzie hawa vigogo wawili ambao wame wekwa mstari wa mbele na vyombo vya habari na wachanganuzi kwamba hawa ndio wataomenyana katika nafasi ya juu zaidi ya urais, William Ruto na Raila Odinga. Wakati mmoja walikuwa marafiki, wakati mwingine wakaachana, wakarudi pamoja tena, wakaongoza taifa kwa pamoja chini ya Mwai Kibaki. Sasa hivi tena si marafiki tena, uh, wote wanawania. Si marafiki wa kisiasa, wanaweza kuwa marafiki wa moja kwa moja. Je, katika sera zao zinazo wekwa kwa wananchi kuna lile jipya ambalo unaona Kenya inahitaji kwa sasa ama ni yale ya kawaida hiyo miaka yote imekuwa tangu utawala wa KANU? Asante sana. Ni kidogo, nipe tu sekundi mbili niweze kurejelea swala la Koigi wa Wamwere na dada yangu kutoka Mombasa kilaumu vyama eti vimedhulumu wale waliokuwa wanabeba sera za vyama wakati huu, mm-hmm. Jambo ambalo ni dhahiri ni kwamba kula ya chama tu kuingia chama kama hutengeneza katiba e katiba kila chama, ambayo kila mfuasi anapoingia ndani ni lazima isome, inasema kwamba Wane, watatumia njia tatu za kuweza kumteua nani mgombea ama nani atapata tiketi. Njia ya kwanza ni consensus. Njia ya pili ni direct nomination. Njia ya tatu ni kwenda mchujo kule. Hakusoma taba na katiba ya chama, ataingia akifunga macho, ndio sasa analia hata uende kotini uende wapi, ile katiba ya chama ndiyo itakachosema. Na katiba zile zote karibu katiba zote za vyama themanini na saba zinasema kwamba wao wanajapeana mtu direct, hiyo ni mwisho. Hivo, ndugu zangu na dada zangu, hivyo ndivyo mambo yalivyo. Katiba ya chama ni kama katiba ya Kenya ni kama katiba ya Marekani hivi kwamba ukiwa mmoja wao lazima utaifuata, na usivyo toke. okay, kabla ama usingie ndani, wacha ni kuja kwenye swali la pili ambalo meuliulizia, ah. vyombo vya habari vimepigia karumbeta Raila Odinga pia Mruto kwamba wao ndio wako kifua mbele katika kinyang'anyiro cha tarehe tisa mwezi wa nane. Basi na, nam Dunstan, naomba uh, ushikilie hoja yako hapo hapo, e, tukamilishe sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani ambayo yanakujia kwa njia ya, ya redio na muda Uh, si mfupi ujao matangazo yetu haya jioni, maanake eh, anasema matangazo ya kwa undani eh, baada, baada ya muda mfupi ujao tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, matangazo ya Live Talk. nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya Live Talk ambapo uh, hii leo tunaangazia E, siasa za Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti 9 mwaka huu 2022, ambapo e, kuna masuala kadhaa muhimu ya kisheria yamefanyiwa mabadiliko ikiwa e, ni kuelekea kwa uchaguzi huo ambao kwa namna moja ama nyingine unatoa mwelekeo mwingine na kumaliza utawala wa Rais Uhuru Kenyatta. Katika line ya simu tunaye Dansan Omari ambaye yeye ni mwanasheria wem masuala ya katiba vilevile tunaye Hamisa Zaja eh, ambayo ni mwanasiasa na Koigi wa Mwere mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Sasa kabla ya kumkamilisha sehemu ile ya kwanza ambapo tulikuwa ukitusikiliza msikilizaji wetu kupitia redio eh, sehemu hii ya pili eh, Danstan Omari alikuwa akiendelea kutoa hoja. Danstan, endelea na hoja yako ambayo ulikuwa uh, unaendelea kuitoa eh, kabla akiingia katika sehemu hii ya pili. Asante sana. Mtangazaji na wale wanatusikiza bado, niliokuwa nikigusia kwamba masuala ya kisiasa na masuala ya kisheria katika uwaniaji wa Raila Odinga na uwaniaji wa William Ruto, kuanzia ya kisiasa kwamba Raila Odinga na William Ruto historia yao ni refu ya kisiasa, wamekuwa pamoja ya wamepigana pamoja, wamekosana, wakatoka pande tofauti, wakarudiana. Sasa hivi ni mahasimu wakali zaidi wa kisiasa. Haya ni kawaida katika bara la Afrika, mahali ambapo kidogo hatuna siasa ambazo zimejikita katika ideology siasa zetu mara nyingi ni siasa za kutafuta kazi ama kutafuta nguvu. Kwanza angalia mataifa makubwa, kuna conservatives, kuna liberals, kuna democrats, kuna republicans. Hapa Kenya kila wakati baada ya miaka tano wale wanasiasa kujikita pamoja na kutengeneza vijijahazi vinavyoitwa vyama vya kisiasa. Madhumuni yao ni kupata nguvu za serikali ili watengeneze serikali. Kwamba ukiangali, ukiangalia mazungumzo wanayoyazungumza sasa, sera za Raila Odinga na sera za William Ruto ukizipiga msasa kidogo tofauti zao ni magwanda, e, hawana sera mpaka sasa, hatujapata manifesto bingwa, tujapata manifesto ya William Ruto vile. Haya ndiyo mambo ambayo yanakubaliwa kisheria kuwa ndiyo, mi, ndiyo vitu vya kuangaziwa ni tofauti gani walizonazo? Pia kwa mfano manifesto ya NASA ya Raila Odinga 2013, 2017. Angalia manifesto ya 2017 na 2013 ya Raila Odinga, na Jubilii, Raila uh, William Ruto na Rais Uhuru Kenyatta zilikuwa ni makaratasi zilizokuwa ni za kuwapumbaza Wakenya wawapigie kura implementation za hizo manifesto hazijakuwa asilimia hata kumi ia no. Manifesto William Ruto juaja, eti yeye ni bottom up manifesto, haijatokea ili tudadizi kama wadadizi wale, tuone bottom up ni nini na inaleta nini. Ukiangalia Raila Odinga mara yasema rural development, mara anasema baba care, hizi zote kwangu okay. Mimi kama mdadisi na mwanasheria ni political sloganeering ambapo tutakapoona manifesto ndipo tutakapojua kama hawa kweli wametenga sera ambazo zinaweza kuangaziwa kwa undani. Hayo ndio maoni yangu kwa sasa. Ah, shikilia hapo. Hamisa, zaje? unamsikia Danston hana imani sana na hizi sera ambazo mnawaeleza wananchi kwamba mtawafanyia. Hana imani sana na hivyo vijitabu mnavyoandika na kuambia tutafanya hili hili hili na lile. Kipi tofauti ambacho Wakenya wanataka kusikia ambacho Danston hajazungumzia ambacho nyinyi mnawaambia wananchi wa Kenya kwamba hili ndilo litabadilisha maisha yenu na hili ndilo Jamhuri ya Kenya inataka kupata. Ndugu uh, yangu Kene, mwanzo ni kuambia kwamba kitu cha kwanza ambacho Mkenya wa kawaida anataka ni yale mahitaji ambayo ni basic. Mkenya wa kawaida anahitaji afya bora. Mkenya wa kawaida anahitaji awe uh, uh, uh, uh, uh, na social justice act, eh? yt Mkenya wa kawaida anahitaji kuona yuko na mazingira ambayo yako sawa, lakini uh, hapa kwetu nchini ni kama twafanya mambo yale yale, lakini twapindua tu zile sehemu labda ambazo twazifanyia yale mambo. Kwa mfano, uh, 2013 na 2017 haiko tofauti na 2022 hakuna tofauti. Uh, kwa sababu unaona kwamba ni kama tumbiri wa, uh, ni wale wale wamegeuza tu misitu labda ni kama vile wamefanya migration, wametoka msitu wa mau wameenda Arabuko Sokoko hivyo. <laughs> basi ndio Mkenya ndio ndio, ndio sababu hata watu wengine kama sisi tumejaribu uh, kusimama angalau tuweze kuwaonyesha Wakenya uh, kitu tofauti na vile ambavyo tunaona miaka nenda miaka rudi, mimi naishi na ulemavu, na mimi ni mwanamke, na na, na na nina miaka kama hamsini tangu nione uchaguzi uanze mpaka dakika hii. Nimeona kama vile ndugu yangu uh, Dankan amesema kwamba uh, uh, makaratasi tunazungumzia vitu makaratasi ambao havina implementation kabisa, ni kama watu wanakuja na maneno haya yanageuzwa geuzwa yanapakwa pakwa siagi, yanamalizwa, yanaambiwa sasa tunaenda mkondo huu. Baada ya hapo, yanapakwa pakwa siagi, wao wenyewe watete, lakini wasipoteza, wao wenyewe wakiagrii, sisi wengine, hata sauti zetu haziulizwi wala hazina maswali. kwa hivyo, kwa hivyo um, Hamisa kwa hivyo kwa hivyo Mkenya akisema kwamba wanasiasa ambao Kenya inao leo si viongozi, ila ni watu wanatafuta ajira, atakuwa amekosea wapi? Hata si ajira peke yake, nafikiri hii ikiwa ni ajira. Wajua jua, ukiwa ni ajira utakuwa wewe ni, ni mfanyikazi wa mtu, kwa so hivyo unaongojea mshahara na umepewa kazi. Hii ni biashara, hii ni gambling hii wanafanya biashara ya patapotea, hii ni kama tuna bet. Kila baada ya miaka mitano sisi tuna gamble, basi yule mtu atakayepata kile atakachopata ndio akimbie nacho ni na kama sijui tu, ukisha kupewa, basi ukimbie nacho. Nani atakuwa wa kwanza, ambayo kijana corruption? Siku ile sijui pesa ngapi zimeibiwa, siku nyingine, lakini fafanuzi mambo haya yote lakini wanaweza kuja pamoja wati fulani kwa maudhui yao wenyewe wanayoyajua, kwa sababu kama kwa mfano tumsikie, Right Honorable Raila Odinga anasema, leta Kenya kwa pamoja. Kwa pamoja, hamuwezi kuwacha Wakenya wengine nje, leta Kenya kwa pamoja. Tulikuwa tunafikiria kwamba Uh, kwa sababu kila baada ya, ya miaka mitano, sisi tukienda kwa uchaguzi tunaenda, tunapigana, tunapigana, tunapigana kwa sababu kuna uchaguzi ambao ukiwa haki na ukweli, naam basi na, kabisa mtu wako amedhulumiwa. Asante uh, sana, kamitano naam. E, ngoja tu mpe nafasi uh, Koigi naye vilevile achangie vile, Uh, mada tunashukuru kwa kueleza kwa upana juu ya hilo sasa. uh, Koigi, kwa, kwa, kwa upande wako kile ambacho uh, unakiona, umemsikia Hamisa, umemsikia uh, Danson, yale ambayo wanayazungumza na wasiwasi wao, wanaona kwamba kama vile uh, siasa za Kenya zimekuwa kama mchezo fulani vi, usiokuwa na itikadi ambazo zina mwendelezo, huwa zinabadilika kulingana na mazingira yenyewe ya uchaguzi wakati huo ambao upo, unadhani kuna umuhimu wa itikadi kuwepo wakati ambapo pengine masuala ya msingi e, yale ambayo wa raia wa Kenya wanataka kuona yanashughulikiwa huwa yanabadilika, uh, kadri muda unavyozidi kwenda. Kuna haja kweli ya hawa wanasiasa kuwa na ile itikadi ambayo itakuwa ikienda uh, moja kwa moja? Ndiyo, yeah, nadhani ninaweza <coughs> kusema ya kwamba uh, sio tu viongozi lakini Kenya nzima inahitaji mabadiliko makubwa katika maeneo karibu mane: uongozi mbaya, ufisadi, ukabila na umaskini. Haya ni mambo mane ambayo ametusumbua sana tangu enzi za serikali ya kwanza baada ya uhuru tulipoambiwa ya kwamba maadui wakubwa wa wa nchi walikuwa ni maradhi ni umaskini uh, na ni umaskini nna na, na, na, na, na, ukosefu eh, umaskini kwa jumla, lakini ukiangalia uh, hatujapiga hati hatua yoyote katika kufanya kuleta mabadiliko nchini. Eh, kwa sababu viongozi ni wale wale na wanapoondoka wanabadilishwa na watoto wao ambao wana, wanachukua nafasi zao, na, na kuendeleza mambo yale yale. Eh, katika Kenya unaweza ukajiuliza kwa nini hatuoni haja ya, ya kufanya mabadiliko, lakini inakuwa ni vigumu sana kini. Eh, kufu, kufu, kufu, kufu, kukutana na viongozi ambao wana haja ya mabadiliko kwa sababu unawe, unaweza kusema viongozi wote ni wala nyama na raia wote ni wala nyasi. Ni vigumu sana wala nyama wawe ndio wanategemewa kuokoa uh, wala nyasi. Jambo hili haliwezekani na si ra Uh, wala nyasi na wala nyama wakawa na itikadi moja. Uh, tangu tupate uhuru, suala so la, la, la itikadi lilikuwa muhimu sana. Baada tu ya kupata uhuru tulikuwa uh, na mjadala mkubwa wa kuamua kama Kenya itakwenda njia ya ujamaa au itakwenda njia ya ubepari. Wakati ule ulikuwa ni enzi ya vita baridi na yeyote ambaye alijaribu kupendekeza ujamaa au utawala ambao ungefaidi na mwananchi wa kawaida alitajwa kama adui wa nchi na kuwekwa kizuizini. Mimi nakumbuka niliwekwa kizuizini kwa miaka ishirini na mitatu, kwa miaka kumi na mitatu, sio kwa sababu nilikuwa nimevunja sheria yoyote, lakini kwa sababu nilisemekana kuwa na itikadi tofauti na itikadi ya serikali. Uh, niseme ya kwamba hata unaposikia uh, viongozi wetu wakituambia ya kwamba watakapoingia eh, mamlakani, mara moja uh, watambadilishia mwananchi wa kawaida hali, eh, wewe jaribu kuweka hawa viongozi wetu pamoja na ukitazama uh, sidhani utaona tofauti yeyote kati yao uh, hata wanapo. Ndio sababu utawapata wakati mmoja wamehasimiana na wakati mwingine mm, wamerudiana tena. Katika siasa uh, za miungano, wanakuwa marafiki miungano, sasa uh, miungano, uh, maoni yangu ni kwamba eh, kama tunataka mabadiliko Uh, tuwache siasa za kudanganya mwananchi wa kawaida ya kwamba kuna uchumi unaitwa bottom up. Uh, kama tunataka kubadilisha mambo ya uchumi ili ufaidi mwananchi wa kawaida, tutaendelee nchi za Scandinavia, tuone namna wanavyotekeleza uh, siasa na uchumi wao wanaotaja kama ujamaa wa kidemo, uh, wa kidemokrasia. Uh, sasa hivi uh, ukitaja uh, haja ya, ku, ya kuinua mwananchi wa kawaida utasikia watu wengine wakilalamika ya kwamba unachochea wananchi. Wananchi hawatakiwi kujitambua kitabaka, ya kwamba wao ni eh, wananchi, wana masilahi tofauti, na lazima wawe na uongozi tofauti au unaotoka miongoni mwao ili waweze ku, ku, ku, kupata ukombozi. Aya, Koigi wa Mwere. Kuh, tofauti za ja, ja, ja, uh, amani. Koigi, shikilia hapo, uh, tusikie maoni ya wasikilizaji wetu, halafu ndio turudi kwako, turudi kwenu, mtupe maoni zaidi tuweze kujengana. Idi Ligongo, tuangalie maoni ya wasikilizaji Nam Kenesi Bwire, mimi naanza naye hapa. Nevil Moninga anasema anatoka Kisii, Kenya. Anaeleza kwamba e, nimechoka na siasa za Kenya zenye ubinafsi na uchochezi bila kuzingatia kutekeleza ajenda muhimu. Tuwafagilie viongozi wote wawili na magwiji wa vyama vikuu kama vile Raila, Ruto, Mudavadi, Wetangula, Kalonzo, Gideon na wote ambao wamekuwa wakitaka kuleta mabadiliko ndani ya Kenya. David Shechenga, huyu yupo Wagum, tuna dumu Muhenga, Tanga, Tanzania, anasema kwamba kuelekea uchaguzi mkuu wa Kenya kuna upinzani mkali kati ya Ruto na Raila, kwani huyu Raila ni mwanasiasa mkongwe katika siasa za Kenya ambaye pia ana ushawishi mkubwa kwa Wakenya na anasema Ruto naye anakubalika kwa sehemu kubwa kati ya raia wa Kenya. Kwa hivyo ushindani ni kati ya hawa wawili. Mimi nina ujumbe wake. De Nosta Charli wanaye anasema kwakwe, yeye kama Mkenya anajivunia sana ukuaji wa demokrasia nchini Kenya, eh, uhuru wa kujieleza na bila shaka, kwa mtazamo kuna wagombea wengi, lakini ushindani ni kati ya mkuu wa upinzani eh, Daktari Ruto na raisi E, wa wananchi Raila, lakini mheshimiwa Raila anangojea kuapishwa. Emmanuel Kiponda hajasema yupo wapi, anasema siasa za Kenya zinashangaza sana Afrika Mashariki. Sijui kwa nini anasema hivi, lakini maelezo yake ni kwamba viongozi wanaotaka nyadhifa mbalimbali huwa wanaahidi wa Kenya katika ajenda zao, ambao zinasikika nzuri sana na zinaweza jenga kila mtu, lakini kila baada ya kura uh, hawapatikani Huyu hapa ni Kabanzi Jean, anasema anapatikana kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, e, tarafani e, moba Nunda. Anasema hakika siasa za Kenya ni pasua kichwa. Naomba kwa tume huru nchini humo iwatende haki raia wao, kusiwe na udanganyifu wa kura, sababu mshindi ameshajulikana. Raia ndio waamuzi kwenye uchaguzi. Nawatakie kila laheri katika uchaguzi wao. Msikilizaji, tembelea ukurasa wetu wa Facebook, VOA Swahili. Endelea kuandika ujumbe wako, tutausoma tunapopata muda zaidi. Danstan Omar, nakuja kwako. Awali ulimsikia Hamisa alikuwa anazungumzia kwamba kuna hata baadhi ya vigogo wa vyama wameanza kuonyesha dukuduku kwamba walisaini karatasi ambazo hawajui walisaini nini katika kuunda miungano na vilevile dhihirisho kwamba huenda kuna mipasuko ndani ya hii miungano inayoundwa Afrika kote, ama Afrika mashariki tuseme, tuangazie Afrika, Afrika kote, vyama vitatu ambavyo kidogo vinarekodiwa katika historia kwamba ni vyama vya kisiasa: CCM nchini Tanzania kimedumu muda mrefu, kimekabiliana na mawimbi mazito na mepesi; ANC cha Afrika Kusini na kidogo NRM nchini Uganda. Nchini Kenya, Dunstan, tumesikika majina kama NAC, NAC Kenya, PNU, Jubilee, NASA, One Kenya, Azimio, Kenya Kwanza. Miungano inakuja kila baada ya miaka mitano na inapotea tena, mingine inakuja. Hizi ni siasa za usaliti, ni siasa za aina gani? Siasa zetu ilikuwa zimejikita katika ile tunazoita siasa za minani. Io ni sera ipi? Kwamba minatoka sehemu za Nyamira pande ya Kisii kule Nyanza, ikiwa mimi nasimama kiti, wale watu wa kwetu wa kwetu, kabila letu watanipigia kura cha kwamba mimi ni bure kabisa. Sasa mtu <laughs> Sasa ilianza ambapo za vyama vingi vilipoingia 1992, itakuwa kwamba ni wakati wetu mtu wetu kuapale, apale, uma, kuwa pale pale, ni tikiti ya kunyakua rasilimali za umma na kuwafaidi wale wa kabila lile, sa ndizo zimeendelea mpaka sasa, wakati ambapo chama si chama, ni jina ni jina linaloitwa chama. Ndani yake ni mpu waci wa Raila Odinga. Miaka hii yote hawajafuata chama cha ODM. Ukiwauliza sera ya ODM ni nini, watakwambia ni Raila. Wafuasi wa William Ruto sasa hivi wanafuata UDA la Ukimuuliza sera falsafa ya UDA ni nini, ama hustla ni nini, watakwambia ni William Ruto ama iafa ohayo amefika. Micho sheria iliyopitishwa ya vyama sasa tumeweka ofisi ya serikali inayoitwa Registrar of Political Party, tumeweka structures ambazo zinaitwa zile tribunal za eh, kusikiza migongano katika political party. Eka sheria ambazo zitakwenda mpaka kotini, ili kuweza kutatua ile migongano iko pale ile siasa za zamani, wale ambao wanafikiria kwamba zile siasa tulikuwa nazo zitakuwepo, haziko tena. Nasema kwamba ile Covid ilipokuja, walileta zile zinaitwa sanitizer ama fumigate. Ile sheria ime fumigate na kutokea mwezi ujao utaanza kuona hivi vyama vidogo vilivyofika themanini na saba fa lenye watu wasiozidi milioni arobaini na nne ina vyama themanini na saba yaani yenye zaidi ya watu ma karibu kufikia bilioni, ama kule India ina vyama viwili ama vitatu, kumaanisha kwamba sasa tumeanza kuona mikakati ya kujenga vyama ambavyo vitadumu, na vile vyama watakaoingia ndani watakiingia ndani kwa sababu ya zile manifesto na falsafa na itikadi za zile chama. Kwa hivyo mimi kwangu nina matumaini makubwa zaidi ya kwamba taifa linaanza kutekeleza mikakati licha ya kwamba ni baada ya miaka hamsini na sita hamsini na saba ya uhuru, lakini sasa tumeanza ku, kupata mwelekeo ambao ule mwelekeo utakuwa ni mwelekeo wa kujenga demokrasia ya Kenya. Asante sana, asante sana Bwana uh, Danson, labda tungeelekea moja kwa moja kwa Hamisa maanake tunaona na muda unazidi eh, kukimbia kwelikweli. Hamisa kwa kukamilisha matangazo yetu kwa hoja ambazo unaweza ukajumuisha huu mjadala ambao umekuwepo sasa. E, siku zinazidi kwenda mbele, tunaelekea kwenye uchaguzi. Haya yote ambayo tumeyazungumza, ambayo tunayaona kwa namna moja ama nyingine kama changamoto za hali ya kisiasa, hasa kuelekea uchaguzi e, mkuu wa baadaye nini ambacho unadhani kinapaswa kufanyika wakati huu ili kurejesha hali njema na uchaguzi huu ukawa mshoe unaleta maslahi mapana kwa wananchi wa Kenya ambao kwa namna moja manyingine wanataka kuona maisha yao yakiwa bora zaidi na ugumu wa maisha ukipungua, hali kadhalika swala la usalama eh, lakini vilevile vile uhakika wa kujipatia mlo wao wa kila siku? Kitu cha kwanza ambacho Uh, Wakenya wangetaka kuona ni kuondoka kwa ufisadi, kwa sababu ufisadi ni dona ambalo saa hizi pia liko kwenye vyama saa hizi. Uh, vyama vimeanza kuchaguana kwa kwenye masilahi ya kwamba huyu hawezi kunisimamia mimi akaniambia, kitu huyu anaweza akafanya zile instruction zangu, huyu na ha hawa ndio watu ambao huwa wanachaguliwa na kisha wakimaliza kuchaguliwa wanakuwa ni watu ambao hawana ha, ha, hawana useni wala hawawezi kutetea watu wao kikweli kweli, wakaweza kupata zile service delivery ambazo kila Mkenya anahitaji kupata. Kwa hivyo so, kitu cha kwanza kufanya ni kwamba uh, kama vile ndugu yangu uh, Duncan amesema kwamba kumetengenezwa ofisi ya ORPP. Ofisi hii ni, ni lazima imaintain vyama vya yeah, kisiasa ihakikishe uh, kwamba imemani kisawasawa na wale wanaokwenda kuchaguliwa katika vile vyama ama wenye ambao watakuwa kwenye ile miungano hawatakuwa kwa kwa, ni kwamba wameenda kuungana kwa sababu ya kuzidi kuwadhulumu na kuwaweka Wakenya kwenye hali ambayo iko hivi. Sasa tuko kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhani, ajabu ambayo tumeiona wakati huu, ile hali ambayo ni mbaya sana. Sisi huwa tuna futari zile za kula uh, baada ya mwadhini kisha kuna kile chakula ambacho huwa tunakula usiku. Basi hivyo vyakula ambavyo huwa vinakuliwa usiku, kwa sababu watu kuchoka, huwa vinapikwa mapema zaidi. Tumeviona majumbani vinaibiwa usiku, dafu linaenda kwa zile hali ambazo ziko, watu hawana hata cha kuweka chakula juu ya meza, watu hawana maji safi, na hii ni hi hati ya kikatiba, kama vile ndugu yangu uh, wakili Duncan Omar amesema, kwamba zile haki za kisheria moja kati ya haki kwamba lazima tuwe na maji safi, lazima tuwe na afya bora. Tumeiwa na korona, na tumeona kwamba bili za korona tulikuwa tunafungua WhatsApp group za kuweza kulipia. Mtu amelazwa siku kumi na nne, tumlipie. Amewekwa siku kumi na nne, tumlipie. Tumekuwa tukilipa bili hizi. Sahizi kansa ni maaradhi ambayo mara kwa mara mnachanga, mara kwa mara aizwa, mtatoa pesa ngapi tuweze kumpatia hii matibabu? maneno ambao Wakenya wanataka wapokeze mzigo huu, lakini sasa vile siasa ambazo zimekuja zimekuja kwa njia ambayo tayari sasa tunaenda kusongana zaidi. Tulikuwa tunanunua mafuta lita moja kwa shilingi thamanini, sa sasa tunanunua mia mafuta ya kupitia tunataka ku, yaani wakenya wamewekwa kwenye kona kabisa ya kuwa lazima tutengeneze mahamri ya kuchemsha hiyo ni jambo halijawahi kutokea hapa duniani, lakini sisi wa Kenya tumewekwa kwa kwa stahili hiyo. Kwa hivyo hatutaki serikali hizo wala hatutaki viongozi hao, tunataka viongozi ambao watatufanyia service delivery, kwa sababu hiyo ndio tax yetu inalipa, na hiyo ndio kazi yao ambao wa, watu wamechaguana. Lakini wakianza kuchaguana kwenye boardroom namna hii, hakuna sheria itafuatwa, na hivyo tutaona uh, corruption ya hali ya juu, na watu wataibiana, na, na Naam, kwa kwa uh, Hamisa ututu, mkubwa sana kutoka kwa right. Naam Hamisa, basi Kasi basi, sasa alipofanya handshake basi, basi kwa tuseme kwa... Uh, asante sana Hamisa kwa maoni yako hayo, tumpe naye uh, mwenzetu Koigi wa Mwere naye aweze uh, kumaliza kwa kumalizia tu dakika chache. Uh, Koigi, nini unadhani uh, kinapaswa kuzingatiwa hasa uh, kuelekea uchaguzi huu na uchaguzi vile vile kuleta kiongozi uh, ambaye atakuwa anaangalia maslahi mapana zaidi ya Wakenya. Mi nafikiria kwamba kitu kinachohitajika katika siasa zetu ili kuleta mabadiliko ni itikadi, kwa sababu siasa zetu zile zilivyo sasa, itikadi yake imekuwa ni ukabila Itikadi uh, ya yeah, ndio ukabila um, sasa. Unakuwa uh, ndio itikadi ya kisiasa, ndiyo itikadi ya vyama vyetu, ndio itikadi ya uongozi wetu. Ku viongozi wengi wanaamini ya kwanza kumaliza matatizo, lazima kwanza waingia mamlakani wakipitia njia za kuwakilisha makabila yao na kadhalika, kama alivyosema nam mm, yeah, -niseme kwa kifupi, ukinita dakika moja, niseme nilikuwa nimesema ya kwamba baada ya uhuru tulipewa matatizo matatu kama matatizo... Mama Koigi, muda umetuacha. Uh, tutakuwa na fursa nyingine tena ambayo tutakualika na tutaendelea kuzungumza zaidi. Danstan Omar, nashukuru sana. Hamisa aja, kwa muda wako. Hamisa Zaja, tukutakie kila la heri. Koigi wa Mwere, asante kwa muda wako kuzungumza nasi. Naitwa Kenneth Bwire, nimeshirikiana na Edi nime Ligongo, mwelekezi wetu amekuwa Saida Hamdun. Asante.