Imetimia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa sita na nusu mchana. Kutoka makao makuu ya Sauti ya Amerika VOA Washington DC Marekani, na kukaribisha katika nusu saa ya matangazo ya jioni. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi ni Sandey Shomari, ni kukaribisha kwenye matangazo yetu. Pia tunasikia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom, hali kadhalika kupitia redio washirika Afrika mashariki na kati. Karibuni. Kati ya mengi utakayosikiliza ni pamoja na bei mpya za mafuta ambazo hazijawahi kushuhudiwa, zaanza kutumika nchini Tanzania. Na wasiwasi wasi wa umma ni huu: bidhaa nyingi zilishaanza kupanda hata kabla ya mafuta. Hivyo, tahadhari ni kwamba kuna uwezekano wa wafanyabiashara wakazidi kuongeza bei wakisingizia mafuta. Na nchini DRC, majeshi ya serikali FARDC yanaendelea kupambana na waasi wa M23 na wasiojiweza washindwa kukimbia. Hizo ni baadhi tu ya taarifa zetu za leo, lakini sasa tunaanza na habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Katika ripoti mpya iliyotolewa leo kundi la kutetea haki za binadamu Amnesty International linadai kwamba unyanyasaji ulioenea dhidi ya raia katika jimbo la magharibi la Tigre nchini Ethiopia lililokumbwa na vita ni sawa na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Ripoti hiyo inadai kwamba uhalifu huo ulifanywa na maafisa wa usalama na maafisa wa kiraia kutoka jimbo jirani la Amhara na wakati mwingine kwa kukubaliana na uwezekano wa kushiriki kwa wanajeshi wa serikali kuu ya Ethiopia. Unyanyasaji huo ni sehemu ya mashambulizi yaliyoenea na ya kimfumo dhidi ya raia wa Tigrey ambao ni uhalifu dhidi ya ubinadamu pamoja na uhalifu wa kivita, ripoti hiyo inasema. Maafisa wa serikali kuu ya Ethiopia wamekanusha vikali madai kwamba wamewalenga kwa makusudi watu wa Tigrey kwa kuwatendea ukatili. Wamesema wakati wa kuzuka kwa vita Novemba elfu mbili na ishirini lengo lao likuwa kuwapokonya silaha viongozi waasi wa Tigre. Maelfu ya wasudani waliandamana hii leo kupinga utawala wa kijeshi katika kuadhimisha siku ya kuondolewa kwa, shasi, kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir kufuatia maandamano makubwa miaka mitatu iliyopita. Mashahidi wanasema katika mji mkuu Khartum ambapo maelfu waliingia mitaani, wanajeshi walirusha mabomu ya machozi kwa maelfu ya watu. Sudan inakumbwa sasa na mapinduzi ya Oktoba 25 yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi Abdul Fatah al Burhani, mapinduzi ambayo yamevuruga kipindi cha mpito wa kisiasa na kuharibu uchumi wa moja ya nchi masikini sana duniani. Wanaharakati wanaunga mkono demokrasia wameonya kwenye mitandao ya kijamii kwamba nguvu za umma ni sawa na tetemeko, wakikumbusha kwamba leo Aprili 6 ni siku muhimu ya kihistoria nchini Sudan, ambayo ilikuwa muhimu katika kumwangusha kiongozi wa kiimla wa awali mwaka 1985, siku walioshuhudia kuangushwa kwa Rais Jafar Nemeiri kufuatia uwasi wa umma. Mwaka 2019 kulianza vuguvugu vugu la watu wengi kukaa chini kwenye eneo la makao makuu ya jeshi baada ya miezi ya miezi kadhaa ya maandamano dhidi ya miongo mitatu ya Bashir madarakani. Ni siku muhimu sana kwa hiyo tunatarajia wengi kuingia mitaani licha ya joto na Ramadhan, alisema mwandamanaji mmoja wa Khartum. Baada ya Bashir, tunataka tu kuangusha utawala wa walioangusha serikali na kuondoa uwezekano wa mapinduzi mengine siku zijazo. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia ilisema hii leo kwamba maoni ya rais wa uturuki Tayip Erdogan kuhusu kiongozi wa Tunisia kulivunja bunge ni uingiliaji usiokubalika katika masuala ya ndani. Siku ya Jumatatu, Erdogan alikosoa amri ya rais Kais Said wa Tunisia ya kuvunja bunge wiki iliyopita kama kutia doa demokrasia na pigo kwa matakwa ya watu wa Tunisia. Tunisia inaeleza kukasirishwa kwake na kauli ya rais wa Uturuki. Maoni haya haya hayakubaliki, ilisema taarifa ya wizara ya mambo ya nje Tunisia. Inathibitisha umakini wake katika uhusiano wa karibu na nchi marafiki, lakini inazingatia uhuru wa uamuzi wake na inakataa kuingiliwa kwa uhuru wake, iliyoongeza. Na Mariam Sankara, mjane wa rais wa zamani wa Burkina Faso Thomas Sankara, anasema hatimaye amepata ahueni kwa sababu sasa anajua ukweli, baada ya mahakama ya kijeshi kutoa hii leo Jumatano hukumu ya maisha kwa wote waliohusika na mauaji ya mumewe mwaka 1987 ikijumuisha rais wa zamani Blaise Compaore. Amewaambia wanahabari kwamba hukumu hiyo imetolewa baada ya miaka 25 ya harakati na kwa wao wameikaribisha. Amesema hili ni fundisho na wana Afrika wanapaswa kufurahishwa nao na kuhakikisha hakuna matukio kama hayo yanaweza kutokea katika mataifa yetu. Idi Ligongo anayesoma ripoti kamili. Akiongea na wanahabari nje ya mahakama baada ya uamuzi kutangazwa, Prospere Farama, wakili wa upande wa mashtaka, amesema kwamba hatimaye haki imepatikana kwa sababu imechukua miaka 34 ya manyanyaso dhidi ya watu Amesema kwamba hatupaswi kusahau kwamba imechukua miaka 34 kwa raia wa Burkina Faso kupambana na udhalimu na kwa hukumu hiyo umekuwa ni ushahidi mkubwa kwa watu. Mahakama ya kijeshi ya Burkina Faso Jumatano imetoa hukumu ya kifungo cha maisha kwa rais wa zamani Blaise Compaore kwa kuhusika na mauaji ya mwaka 1987 ya aliyekuwa rais mwanamapinduzi Thomas Sankara. Makofi yalipigwa katika mahakama wakati hukumu iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu iliposomwa na kuifunga kesi iliyokuwa ikipuzwa na serikali dhalimu kwa kipindi cha miaka thelathini na minne. Mahakama pia imetoa hukumu ya kifungo cha maisha kwa Hyacinthe Kafando, afisa anayeshukiwa kuongoza kikundi cha mauaji, na Jenerali Gilbert Diendere, kamanda wa jeshi wa wakati wa mauaji ambayo yaliendana na mapinduzi yaliyomweka madarakani Rais Compaore. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kasri ya kifalme ya Moroko ilisema Jumanne kwamba Mfalme Mohamed wa Sita atakutana na waziri mkuu wa Uhispania Pedro Sanchez siku ya Alhamisi huko Rabat, wakati nchi hizo mbili zikijaribu kutatua mzozo wa kidiplomasia uliozuka mwaka jana. Uhispania ndiyo mshirika mkuu wa biashara wa Moroko. Nchi hizo mbili zimefanya kazi pamoja katika masuala ya wa uhamiaji, wanamgambo na no nishati. Uhusiano umeimarika kati yao baada ya Uhispania kutangaza mwezi uliopita kuunga mkono mpango wa kujitawala wa Moroko kama wenye uzito zaidi wa kweli na wa kuaminika wa kusuluhisha mzozo kuhusu Sahara Magharibi. Lugha hiyo ilionyesha mabadiliko katika sera ya Uhispania kwa kupenda dai la Moroko kwa Sahara Magharibi, koloni la zamani la Uhispania ambalo Moroko inayoichukulia kuwa lake, lakini ambalo Polisario Front inayounga mkono na Algeria yataka kuanzisha jimbo lake. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na marabada ya kusikiliza habari za dunia. Moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Bei ya mafuta nchini Tanzania imepanda katika kiwango kisichopata kushuhudiwa kuanzia leo Jumatano. Hali hiyo inazusha wasiwasi mwingine kutoka kwa wananchi wanaohofu uwezekano wa kupanda kwa gharama nyingine za maisha, hasa katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani na kipindi cha Kwaresma. Ripoti kamili na George Njogopa. Mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji ya URA imeonywa juu ya baadhi ya wauzaji na wasambazaji wa nishati hiyo kujaribu kuhodhi bidhaa hiyo ikisema tayari imeanzisha msako hasa baada ya kuwepo uvumi wa kuadimika kwake. EWURA iliyotangaza ongezeko hilo la bei lililoanza leo inasema wale watakaobainika kuficha bidhaa hiyo ili kuleta hofu kwa wananchi itawashughulikia kwa mujibu wa sheria ikiwemo kuwafungia leseni zao. Bei hiyo ya mafuta imetangazwa kupanda kutokana na kasi ndogo ya usambazaji wake katika soko la dunia kuliko kusababishwa na vita kati ya Ukraine na Urusi vita ambayo pia imevuruga usawi wa mataifa mengine ya jirani ikiwemo nchi za Ulaya zinazotegemea kiwango kikubwa cha gesi na mafuta kutoka Urusi. Kwa Tanzania, bei hiyo mpya ambayo imepanda kwa kiwango kikubwa kwaya kushuhudiwa katika miaka hivi karibuni, imepanda kutoka shilingi elfu mbili mia tano kwa lita moja hadi kufikia kati ya shilingi elfu mbili mia nane hadi elfu tatu kwa lita hiyo hiyo moja. Mkurugenzi wa petroli wa iura Gerard Maganga anasema ingawa Tanzania imeendelea kuwa na hifadhi ya kutosha mafuta, lakini imelazimika kuchukua hatua ya kupandisha bei yake kutokana na kuyumbayumba kwa bidhaa hiyo katika soko la dunia kulikosababishwa na vita inayoendelea. Tuwatoe wasiwasi wananchi kwamba kwetu sisi hapa sio kama kwa wenzetu hapo jirani. Kwetu sisi hapa kwa sasa mafuta, upatikanaji hauna tatizo. Yapo. Kwa kuzingatia mahesabu ya kiuchumi, wengi wanahisi kwamba kutokana hatua ya kupanda kwa nishati hiyo ya mafuta kuanzia yale ya diesel, petroli mpaka mafuta ya ta. taa, sasa hatua ya pili inayofuata ni kushuhudia mfumuko wa bei katika bidhaa nyingine ikiwemo zile zinazohusiana na chakula pamoja na usafiri. Tayari mamlaka inayohusika na usafiri wa ardhini Latra imepanga kukutana na wadau wote wa sekta hiyo kwa ajili ya kutathmini namna ya kupandisha bei ya nauli kwa usafiri hasa wa ndani ya miji na ule wa kutoka mkoa mmoja kwenda mwingine. Wananchi wakati wako katika wasiwasi mkubwa, wakihofia kupanda kwa gharama za maisha, hasa katika msimu huu wa kuelekea sikukuu ya Pasaka na kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambako mara nyingi bei ya bidhaa nyingi zimekuwa juu. Uh, bidhaa nyingi zilishaanza kupanda hata kabla ya mafuta. Hivyo tahadhari ni kwamba kuna uwezekano wafanyabiashara wakazidi kuongeza bei wakisingizia mafuta, lakini nitoe tu wito kwa serikali ijaribu kuweka hata ruzuku ama kuliongelea hili jambo kusiwe na upandaji wa olela kiolela wa bidhaa. Wale wafanyabiashara wa mafuta na makampuni ya mafuta na vituo vya kuuzia mafuta, ningewaomba kuwe na na kuwe na bei ambayo serikali control, ili sisi sasa watu wa kawaida tupate uahueni, make tutegemee chakula kitapanda, lakini kikubwa zaidi ni nauli, na nauli ndio kero na kilio cha watu wengi. Ingawa Tanzania imejaliwa kuwa na gesi asili ya kutosha, lakini matumizi yake bado iko chini, na sasa mjadala mkubwa unaoendelea ni wapo watu waanze kufikiria kubadili mifumo ya magari yao ili kuruhusu matumizi ya gesi ninayearifu kutoka Dar es Salam ni Jehoo Ja Jegopa, kutoka Dar es Salam, Tanzania. Tunaelekea huko Ruchuru, Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo, ambako leo jeshi la serikali ya Kongo limelazimika kutumia nguvu kuwatimua waasi wa M23 katika baadhi ya vijiji ambavyo walikuwa wametekwa kwa zaidi ya wiki moja. au sere malivika na ripoti zaidi kutoka eneo la mapigano. Jeshi la wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC, kikosi chake cha ardhini kimelazimika kuwatimua waasi wa M23 katika baadhi ya vijiji walivyodhibiti wiki moja hadi leo asubuhi ikifanya hivyo kufuatia malalamiko ya wananchi wa Jumba Gisiza na Chanjo, ambao waliomba serikali kuwafukuza ama kuwashika waasi hao wa M23 ambao walipiga kambi katika nyumba na vijiji vyao. Askari hao wakisaidiwa na walinzi wa rais wanaotumia silaha nzito nzito, ikiwemo mizinga, silaha za misaada zinazosaidia askari wa mbele eneo la mapigano. Wakipanda milimani, kila askari akiwa na silaha yake kuwasaka waasi wa m M23. M23 nao wakikabiliana na jeshi la Kongo kwenye milima, watu wanalazimika kujificha nyumba zao muda huu, hata wengine wakiwa na majeraha. Nakuta mzee mmoja ambaye amejificha nyumbani kwake kwani alishindwa kukimbia wakati wa mapigano Hirashata. Hmm. Kutembea kutembe. Mapigano hayo yanajiri siku chache baada ya, si ya waasi wa M23 kuomba usitishwaji wa mapigano ila, jeshi likisema hiyo haiwahusu wao ni mambo ya siasa hapa. Tuko kwenye mlima wa Bugusa, ni karibu tu na chanjo, ambao ni mstari wa mbele wa mapigano, ambao jeshi la serikali ya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limechukua baada ya kuwatimua waasi wa, M 23 wa jeshi la serikali limefika hapa kutumia mbinu kubwa, na hii ni baada ya waasi wa, wa M 23 kusema kwamba wanataka usitishaji wa mapigano, swala ambalo jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linasema haiwahusu, hao ni waasi. Wakati hao yakiarifiwa taifa ameuliwa wilayani Ituri wakati wa mapigano ya waasi wa Kodeko pamoja na umoja huo, waasi wa Kodeko wakisema kwamba askari huyu ameuliwa wakati wa mapigano na kuomba Umoja wa Mataifa kusitisha harakati zake za kupambana na Kodeko, kwa alikufa ndani ya vita, wao walifika kwa kutuchokoza. Oseri, malivika Sauti America, Bugusa, Ruchuru. Bunge la Kenya la Seneti linachunguza idara ya hali ya hewa nchini humo kwa kile inachokidai kuwa ni kutolewa kwa utabiri wa hali ya hewa usioridhisha na usiotimilika. Wabunge wanataka kubaini ikiwa utabiri huo wa hali ya hewa usiotegemewa wa idara hiyo ni tokeo la matumizi ya mitandao ya zamani ya teknolojia. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Uh, uh, the... Bunge hilo la Senate la Kenya linaeleza kuwa utabiri wa hali ya hewa kutoka kwa idara hiyo ya Kenya hauridhishi na hautimii. Wakati shirika la Msalaba Mwekundu linaeleza kuwa zaidi ya watu milioni 2.3 wanakabiliwa na kiwango cha juu cha ukame kutokana na viwango vya chini vya mvua. Kamati ya kudumu ya bunge hilo inayohusu ardhi, mazingira na mali asili inaitaka idara hiyo kutoa ufafanuzi zaidi wa aina, umri na uwezo wa vifaa vinavyotumika kunasa taarifa za hali ya hewa. Kamati hiyo vilevile vile inaitaka idara hiyo kuelezea zaidi ni kwa nini hapajakuwa na utabiri wa hali ya hewa unaoridhisha na kutimia. Aidha, wabunge hao wanataka kufahamu iwapo vipo vyombo vipya vya utabiri wa hali ya hewa ambavyo vimenunuliwa hivi majuzi kukidhi mahitaji yanayotokana mabadiliko ya tabia nchi. Baadhi ya wabunge hao wanadai kuwa mara kadhaa utabiri wa hali ya hewa umeonyesha kuwapo kwa mvua ya rasharasha rasha, lakini badala yake panatokea joto jingi, na vilevile vile wakati panatabiriwa kuwapo kwa joto panatokea maeneo mengine kijibaridi kizito, alinungunikia seneta wa jimbo la Makueni. Wataalamu wa mabadiliko ya tabia nchi wanaeleza kuwa utoshelevu wa chakula nchini unategemea zaidi kilimo cha kutegemea mvua na wakulima kufanya maamuzi muhimu, hasa kujiandaa kwa shughuli za upanzi kutokana na utabiri wa hali ya hewa, anavyoeleza Daktari Carolin Mulinya, mtaalamu wa hali ya hewa na mabadiliko ya tabia nchi. Upanzi wa vyakula vile vyovyote inategemea vile tumeambiwa, vile tuko, tuko na mvua na hali ya anga temperature watabiri wa hali ya anga hawataweza kusema vile ilivyo kikamilifu, basi itakuwa na athari kubwa sana sana sana katika sekta ya ukulima haswa na sekta nyingine nyingi hata sekta ya hali ya, ya usafiri. Daktari Mulinya aidha, anaeleza kuwa utabiri usiotegemewa ni hasara kubwa kwa wafugaji, na kutokana na viwango tofauti vya mabadiliko ya tabia nchi, panastahili kuwapo uwekezaji wa kiwango cha juu. Watabiri wa hali wa anga wanafaa wakuwe almost correct, almost accurate, watabirie watu, wawambie mvua itachelewa, huu mwaka usipande, ama kama uko na mifugo uanze kua mapema, mapema. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante Kennedy Wandera kwa ripoti hiyo, na vilevile tunakukumbusha kwamba usikose kusikiliza matangazo ya kwa undani ukiwa naye BMJ Muridhi ikifika mida ya saa tatu kamili usiku saa za Afrika ya Mashariki ikiwa ni sawa na saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, ambapo hii leo akiangalia hali ya mfumuko wa bei nchini Tanzania. Hali kadhalika Ijumaa hii usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni, ambapo tutakuwa tuna mjadala wa kila Ijumaa yani livetalk tukizungumzia masuala muhimu na ya msingi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na katika makala ya elimu, nchi za Afrika Mashariki zinaripoti mafanikio makubwa katika kuhakikisha kwamba kila mtoto anasajiliwa shuleni na kupata elimu ya msingi bila malipo. Lakini licha ya mafanikio haya, changamoto zimeongezeka kila mwaka na kusababisha wasiwasi wa viwango vya elimu kushuka. Mwenzangu Kenesi Bwire ameandaa makala ifuatayo kuhusu elimu katika shule za msingi Afrika Mashariki. Katika miaka ya hivi karibuni viongozi katika nchi za Afrika Mashariki wametumia hoja ya kutoa elimu kwa wanafunzi wa shule za msingi bila malipo na kutangaza kwamba elimu hiyo ni ya lazima huku wazazi wasiofanikisha amri hiyo wakisakwa na viongozi wa vijijini na kukamatwa na polisi au hata kufunguliwa kesi mahakamani. Bajeti ya elimu katika nchi zote za Afrika Mashariki ni miongoni mwa bajeti kubwa zaidi katika kila mwaka wa kifedha. Japo usajili wa wanafunzi katika shule za msingi umeongezeka kwa kiasi kikubwa sana kote Afrika Mashariki, kuna hisia tofauti hasa kuhusu kiwango cha elimu kinachotolewa, baadhi ya wataalam wa elimu wakisema kwamba kinachotolewa shuleni ni bora elimu na wala sio elimu bora. Changamoto ni nyingi. Samuel Kisitu ni mwalimu magharibi mwa Uganda. shule nyingi zimejaa wanafunzi tele. Ha vifaa kama vile vitabu haviwatoshi watoto hata katika shule baadhi ya shule za serikali wanakaa sakafuni. Je, vifaa vyenyewe vya kutumia kama vile vitabu vitaweza vikatosha kweli? Kulingana na utafiti uliofanywa kuhusu elimu katika shule za msingi Afrika Mashariki kwa muda wa miaka mitano iliyopita na shirika la elimu la Uwezo. Idadi kubwa ya wanafunzi katika madarasa ya chini katika shule za msingi wana matatizo makubwa ya kusoma na kuandika hata baadhi hawawezi kuandika majina yao. Utafiti huo vilevile vile unaonyesha kwamba kuna pengo kubwa sana katika viwango vya elimu kati ya shule zilizo sehemu za mashambani na zile zilizo sehemu za mijini na kati ya shule za serikali na shule za kibinafsi. Walimu siku zote wanabeba lawama pale wanafunzi wakifanya vibaya katika mitihani ya kitaifa. Walimu nao wanasema lawama wanazobeba sio zao, bali ni kwa serikali. Wikilifo Mchei ni mwenyekiti mstaafu wa muungano wa walimu nchini Kenya NAT. Katika sehemu zingine za Kenya utakuta hata wanafunzi wanakaa wana chini chini chini kwa mchanga wanaposoma Walimu hawako wa kutosha. Unakuta darasa moja lina wanafunzi karibu mia moja ama tisini na kitu na mwalimu mmoja. Mara nyingi walimu wanalaumiwa kwa kukosa kufika kazini, kukosa elimu ya kutosha kufunza, kufunza masomo ambayo hawana ujuzi wa kutosha kuyahusu. Katika baadhi ya shule, wazazi hujitokeza kwa maandamano pale shule zao zinapofanya vibaya katika mitihani ya kitaifa. Kisito anasema japo serikali inatangaza kuhakikisha elimu kwa kila mwanafunzi, uwekezaji hautoshi, na kwamba mafanikio makubwa yanayoonekana ni idadi kubwa ya wanafunzi darasani na wala sio mafanikio katika elimu wanayopata. Unakuta darasa wote wamerundikana hivi, hamna hata nafasi ya mwalimu kupita ku, ku, kuwapita kuona shughuli wanazozifanya kwenye uh, madaftari yao sana sana kwenye shule za serikali. Hata hivyo, aliyekuwa mwenyekiti wa chama cha walimu nchini Kenya anasema kuna sehemu kote Afrika Mashariki ambapo hakuna miundo msingi ya kutosha kufanikisha elimu kwa kila mwanafunzi. Jambo hili halipewi kipaumbele sana na serikali sana, kwa sababu ukikuta katika mwaka unaajiri walimu tuseme elfu tano ama elfu kumi sasa utachukua miaka ngapi ndo ufikie upungufu huo? Utafiti wa shirika la Uwezo tangu mwaka elfu mbili na tisa kote Afrika Mashariki unabaini kwamba zaidi ya asilimia 96 ya watoto waliofikisha umri wa kwenda shule wameandikishwa na wanasoma. Utafiti huo vilevile vile unasema kwamba zaidi ya nusu ya wanafunzi hao hawawezi kusoma na kuandika sentensi kamilifu katika lugha wanazofunzwa. Wazazi wanawalaumu walimu na walimu wanalaumu serikali. Serikali kwa upande wake, japo zinakiri kuwepo mapungufu katika kutoa vifaa na kuajiri walimu wa kutosha, zinasema kwamba juhudi kubwa zimechukuliwa kuziba pengo hilo. Wanaharakati wa elimu, hata hivyo, wanasema hilo halitoshi. Tukiendelea hivi kuna tatizo, ndugu yangu, lazima tukubali ukweli, tuna tatizo. Viwango vile bado viko chini, hatuwezi tukafikia vile viwango vinavyohitajika kimataifa. Utafiti wa shirika la elimu Twaweza katika mataifa ya Afrika Mashariki unasema kwamba japo nchi hizo zinaendelea kutenga kiasi kikubwa cha pesa kwa ajili ya elimu, kiasi kidogo sana cha pesa hizo hutengwa kwa ajili ya elimu ya msingi. Shule zilizo sehemu za mashambani hazipati ufadhili wa kutosha, mtindo unaotumika kusambaza pesa zinazotengwa haueleweki, pesa zinazotengewa elimu mara nyingine hutumika na serikali kwa miradi mingine, walimu hawana motisha kufunza katika shule za mashambani, miongoni mwa mengine, na hivyo kutaka ufuatiliaji wa kutosha wa Wizara ya Elimu na wadau wengine wote kufanikisha elimu ya msingi kwa viwango vinavyostahili Kote Afrika Mashariki. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Nam, asante sana Kennesi Bwire, na usikose hapo kesho kuungana naye tena ambapo ataangazia elimu ya sekondari. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa tumwalike sa, eh, Sande Shomari, lakini kutokana na muda basi moja kwa moja tunakamilisha matangazo yetu kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Sande Shomari. Upande wa pili mwelekezi alikuwa ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni Abdul Shakur Abud kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nasi. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Talibani wamevikataza vituo vya binafsi vya televisheni nchini Afghanistan kupeperusha matangazo ya sauti ya Amerika, VOA, BBC na Dechevele. VOA inalaani kitendo cha Taliban kuondoa matangazo ya vipindi vyake. Katika taarifa kaimu mkurugenzi wa VOA Yolanda Lopez amesema tunawaomba Taliban kufikiria upya uamuzi huu wa kutatanisha na kusikitisha. Masharti ya maudhui ambayo Taliban wanajaribu kuweka ni kinyume na maadili na uhuru wa kujieleza ambao wananchi wa Afghanistani wanastahili. Vyo inaandaa matangazo ya nusu saa ya habari katika lugha ya Kipashto na Dari, lugha mbili kuu zinazozungumzwa nchini Afghanistan, siku tano kwa wiki kupitia washirika wake wa, wa Afghanistan, Tolonews na Shamshad TV. Vyo inazingatia ya dhamira yake ya kutangaza ukweli, amesema Lopez. Dhamira yetu ni kutoa habari za ukweli kwa wananchi wa Afghanistan ni jambo moja ambalo Sauti ya Amerika itaendelea kutangaza kupitia televisheni na redio na kwenye intaneti, kupitia tovuti www pashtovoa.com na www darivoa.com na pia kwenye mitandao ya kijamii. Mkuu wa kitengo cha lugha katika BBC World Service Tariq Kafala amewaomba Taliban kurejesha hewani mara moja taarifa zake za habari. Marufuku kama hiyo, amesema ni hatua inayotia wasiwasi wakati huu wasintofahamu na misukosuko kwa wananchi wa Afghanistan. Hii ni hatua ya karibuni katika mfululizo wa hatua ambazo Taliban wamechukua kukandamiza uhuru wa kujieleza nchini Afghanistan tangu wachukue udhibiti wa nchi mwezi Agosti mwaka jana. Kulingana na utafiti uliotolewa na shirika linalotetea haki za wanahabari Reporters Without Borders mwezi Desemba, angalau asilimia arobaini ya vyombo vya habari vya Afghanistani havifanyi kazi tena na zaidi ya asilimia themanini ya waandishi wa habari wanawake walipoteza kazi zao tangu Taliban wachukue madaraka. Mtafiti wa shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch Fereshta Abasi aliripoti mwezi Februari kwamba unyanyasaji na mashambulizi ya Taliban dhidi ya wanahabari nje ya maeneo makubwa ya mijini hayakuweza kuripotiwa kwa kiasi kikubwa na kupelekea vyombo vya habari katika mikoa ya nje ya miji kujiwekea mipaka ya kutangaza kwa uhuru au kusitisha kabisa kutangaza. Katika majimbo mengi, Taliban walikataza kuripoti kwenye masuala kadhaa na kupelekea waandishi wa habari wanawake kuacha kazi yao. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amesema katika taarifa, Marekani ina dhamira ya kuunga mkono haki ya uhuru wa kujieleza kote duniani, hasa kwa waandishi wa habari na watetezi wa haki za binadamu kufanya kazi yao kwa uhuru bila hofu ya unyanyasaji dhidi yao. Marekani ina dhamira ya kuunga mkono haki ya uhuru wa kujieleza na itaendelea kushikamana na wananchi wa Afghanistan. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na, na msimamo wa serikali ya Marekani.