E, ashirio kwamba nikiashiriwa kwamba tuko hapa studio nambari 15 tayari kabisa kukusukumia vitu vizito vizito hapa katika VOA Express e, jina langu ni BMJ Mridhi. Bila shaka BMJ, unasema unasukuma vitu vitu vizito, umenitisha kidogo, unasukumia watu vitu <laughs> kwenye didi ni <ndugu yangu. laughs> hewani hewani. Sawa kabisa <laughs> kama alivyosema BMJ, tuko tayari, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, msikilizaji jina langu ni Sunday Shomari. Leo BMJ, ikiwa tena siku nyingine nzuri ya Jumatano, wengiwe wanasema hump day. Mambo ni mazuri kwelikweli, msikilizaji ya Aprili sita mwaka 2022 kukopa vitu vizito ndani ya studio, niko standby kabisa, msikilizaji, karibu tufuatane kwenye View Express. Tutakuwa na vitu kama Barazani, ambapo tunakuuliza ni vipi ambavyo unafikiria kuhusu watu wanaoshutumiwa kwamba wanashutumiwa kwamba wako na kiki, lakini tutazungumza eh, hayo baadaye kidogo. E, wanatafutaje eh, kiki hawa watu. Wana, wanatafutaje kiki? wanafanya mambo ya ajabu ajabu inaelezwa, lakini tutaangalia kwa kina zaidi mambo hayo. Bila shaka tutakuwa pia na habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari, lakini pia kuna hii sheria ambayo imetiwa saini na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ambayo ina E, inawagusa moja kwa moja wasanii. Je, umuhimu wake ni gani? Watakuwa mamilionea lakini, itategemea na msanii mwenyewe e, kama anaijua haki yake, kama anaifahamu sheria e, na kama anajua msimamo wake ni upi Safi kabisa, hayo yote yanakujia hivi punde. Lakini Sande, pia ule, ulikuwa na mengine umetayarisha. Bila shaka, bila shaka, BMJ Muridhi, mambo ni mengi kweli kweli kule, kule, kule nchini Tanzania pia tutaangalia swala so zima la vijana ambao wanafuatiliwa kuhakikisha kwamba eh, wanapata malezi au maelezo mema ya kupambana na vitu ambavyo vinaendelea kila siku katika maisha yao hasa vijana ambao wanasema kule Tanzania ni wengi wapatao milioni hamsini na saba. Sasa kuna program ya UNFPA imekuwa ikifanyika kule taifa, ambao tutaangalia baadaye, lakini tuanzie huko Kenya. Kama nilivyokuambia hapo juzi, rais wa Kenya Uhuru Kenyata ametia saida ambao ulikuwa umewasilishwa mbele yake baada ya kupitishwa kwenye bunge la taifa la nchi hiyo, na ni suala ambalo limekuwa ni kero kwa muda mrefu, kwamba wasanii Sandy Shomari wanasema kwamba hawapati kipato ambacho wanafaa kupata kutokana na maudhui yani uh, uh, ile material yao wenyewe wawe ni wanamziki yeah. wawe ni waandishi wawe ni wasanii wa kila aina sanaa zote mm-hmm. e, lakini sasa wamerekebisha hilo uh, likapelekwa bunge uh, bunge likapitisha kutoka asilimia kumi na sita sasa watapata hamsini na mbili kwa chochote kile ambacho kinafanywa unaongelea kutoka asilimia kumi na sita hadi asilimia hamsini na mbili hamsini na mbili Wow. Ilivyokuwa mbeleni kwamba ni kumi na sita, lakini sasa wanasema uh, they are laughing all the way to the bank. Kwa kweli. Ma... <laughs> <laughs> Manake itakuwa hivyo lakini eh, nimepata fursa ya kuzungumza na Dr. Ezekiel Mutua. Huyu ndiye afisa anayesimamia mamlaka inayohusika na maudhui na vilevile vile haki miliki eh, huko nchini Kenya, hasa za wanamziki na nimemuuliza umuhimu wa sheria hiyo kulingana na yeye eh, kwamba imetua saini, umuhimu ni upi? Na hivi ndivyo aeleza, imeinua kiwango cha mapato ambao wasanii na waimbaji hasa hususan waimbaji wa Kenya watakuwa wanapata kutokana na ile tunaita skiza tunes ambazo hutumika katika mitandao katika telecommunication, uh, uh, equipment. Yale mapato yameinuliwa kutoka asilimia kumi na sita mpaka uh, asilimia hamsini na mbili ambayo itawafaidi wasanii. Wasanii ndio wenye asilimali uh, uh, uh, uh, ama ile inaitwa copyright ndio original Orders of the copyright na ndio wanatakiwa kunufaika zaidi, lakini mbeleni walikuwa wananyanyaswa. Sasa watakuwa matajiri, sasa watafurahia. Hii imekuwa ni kama habari uh, njema zaidi ama tuzo ama zawadi ambayo rais amewapatia wasanii wa Kenya. Ndio ni tuzo ndio ni zawadi, lakini nimemuuliza utekelezwaji wa sheria hii, kwa sababu Sandi Shomari, wajua mm -hmm. e, mengi sheria hupitishwa hasa hizo nchi za kwetu huko, saa zingine kuna sheria zingine kuwa ni vigumu e, unaangalia unaona kutekelezwa kunakuwa ni vigumu. Nimemuuliza watahakikisha vipi kwamba itatekelezeka. Utekelezaji wa sheria yoyote utengemea ni nani aliye katika ofisi. Sheria hiyo inategemea teknolojia na teknolojia ni rahisi sana ku manage ama kuregulate kuliko uh, njia ya kawaida, na sidhani kutakuwa na shida, kwa maana kampuni ambazo hutumia hizi sikiza tune sio kampuni maskini, na hawa ni watu ambao wana, wana utajiri mkubwa. Hawana shida ya kulipa. Kilichokuwa kimekosekana ni legal framework. Jeffrey Wamburi Sande Shomari ni mwandishi wa habari ambao wanakava sana mambo haya ya wasanii, na nimemuuliza kama ni kweli wasanii watakuwa mamilionea na hivi ndivyo wameniambia. E, e, watakuwa mamilionea, lakini itategemea na msanii mwenyewe e, kama anaijua haki yake, kama anaifahamu sheria na kama anajua msimamo wake ni upi, kama ni msanii ambaye kwamba ametajika. Nikitaja kuhusiana na wasanii wakubwa wakubwa ambao kwamba labda nitaje kuhusiana na kundi la kina Sauti tu ndo kutakuwa kwamba wanajulikana vizuri, kwa hiyo, na wanaitwa katika matamasha mbalimbali, na hiyo ndio sheria ambayo kwamba itakuwa inafanya namna inatumika. Kwa hiyo moja kwa moja naungana naye mkono ya kwamba eh, ni faida kubwa sana kwa upande wa wale wasanii. Ha, safi kabisa, muda ndo umekimbia, lakini tutafuatilia ili kuona, manake wasanii ni muhimu sana, hasa katika ifani. Shmaa umeniambia mambo ya Tanzania lakini ni baadaye kidogo. Anasema huyo msikilizaji Bruce Melody akishirikiana mwanamuziki mmoja machachari wa Tanzania mzee wa kazi Harmonize, anampenda sana huyo. Sasa tunaelekea kule nchini Tanzania ambapo ah, shirika la kimataifa linaloshughulikia idadi ya watu duniani UNFPA limezindua mpango wa kuwalinda vijana nchini humo hii ni kwenye mambo muhimu kwenye sekta mbalimbali ambazo wao wenyewe wamekua kiziangalia bmj na mimi bmj nakumbuka kwamba tumeshai kuwa tukifuatilia haya maswala ya kusema vijana wako hatarini, vijana wanalindwa vipi? Kulikuwa na kipindi kizima hicho kilikuwa kinauliza kinasema, je, nifanyeje? Bila shaka eh, na kwenye mtandao wetu kipo pale kinaendelea kuzungumzia maswala eh, haya ya kuwasaidia vijana kufanya maamuzi yao. Sasa basi, nimezungumza na mkurugenzi mawasiliano wa UNFPA kwa upande wa Tanzania, Warren Bright, kwanza kutaka kujua nini ambacho hasa wao wanafanya tofauti kuwasaidia hawa vijana haya, amekuwa akizungumzwa muda mrefu sana kuwasaidia, lakini wanafanyaje? Mambo ambayo tunayalenga ni mambo makubwa matatu ambayo yameandaliwa katika mpango huu, na cha kwanza ni kwenye upande wa ishu za kisera, na ikiwemo kama vile kuundwa kwa mabaraza ya vijana tukiangalia tu kwa mfano ambao tunaweza tukaotoa mifumo ya vijana ama ya mabaraza ya vijana ambayo ipo kwa sasa hivi, na inatambulika rasmi ya ambayo iko kisiasa zaidi, tunaweza tukasaba kama karibia kila chama cha siasa kina kina baraza la vijana au kina umoja wa vijana, lakini kuwa na lile baraza ambalo liko transparent ambalo liko linalojitegemea pasipokuwa na mwongozi wa chama chochote ni kubwa ambayo uh, vijana wa Tanzania wanakuwa wamekosa sasa. Basi kwa upande huo, pia nitaka kujua kuhusu swala zima ambalo ameeleza hapa, mpango huu mzima eh, kwa jinsi utakavyosaidia eh, vijana huko nchini Tanzania, mambo tena ya huduma rafiki kwa vijana kama kwenye afya ya uzazi, mambo ya huduma za ukimwi kama tunavyosema ukimwi, pamoja na na, na, na na mlolongo mzima wa ukuaji wao wa taswira zao za kimaisha. Kwa hiyo tunaangalia haya mambo makubwa matatu, tunawaweka vipi vijana, tunawalinda vipi lakini pia wanawezeshwa vipi kuhakikisha kwamba wanashiriki na wanafanya maamuzi yao wenyewe kwa masuala ambao yanawahusu wao vijana, kwa sababu tunaamini kwamba hakuna kitu chochote kinachomuhusu kijana bila ya kijana yeye mwenyewe kushirikishwa. Umesikia BMJ, hakuna kitu kinachomuhusu kijana bila kijana kushirikishwa kwao. Nafikiri ni jambo la msingi kabisa UNFP wanaolifanya hapa kutaka kuwashirikisha vijana kote nchini Tanzania eh, wakiwa wanasema wako zaidi ya milioni hamsini na saba na msikilizaji, uendelea kusikiliza matangazo ya vue express. Usisahau washirika wetu wako wengi sana, kushirikiana kule afrika mashariki. Kule Iringa ni KFM eh, bila kusahau pale Tanzania 255, global radio eh, vilevile kuna voice of korogwe pale Korogwe, Tanga pila kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nawakumbuka jamaa zetu wa RNA ndio, na wale wengine manyema namba Ah. Bila shaka, bila shaka. Wako wengi kweli kweli na tutaendelea kuwakumbusha. Pia kuna Mwananchi Radio kule nchini Kenya katika eneo la Rift Valley kule wanasema Bonde la Ufa. Lakini sasa tuangalie habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Na katika chumba chetu cha habari, ripoti mpya ilitolewa hii leo. Kundi la kutetea haki za binadamu Amnesty International linadai kwamba unyanyasaji ulioenea dhidi ya raia katika jimbo la magharibi la Tigre nchini Ethiopia lililokumbwa na vita ni sawa na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Ripoti hiyo inadai kwamba uhalifu huo ulifanywa na maafisa wa usalama na maafisa wa kiraia kutoka jimbo la jirani la Amhara, na wakati mwingine kwa kukubaliana na uwezekano wa kushiriki na wanajeshi wa serikali kuu ya Ethiopia unyanyasaji huo ni sehemu ya mashambulizi yaliyoenea na ya kimfumo dhidi ya raia wa Tigre, ambao ni uhalifu dhidi ya binadamu pamoja na uhalifu wa kivita, ripoti hiyo inasema. Kasri ya kifalme ya Moroko imesema kwamba Mfalme Muhamed wa sita atakutana na Waziri Mkuu wa Uhispania Pedro Sanchez siku ya Alhamisi huko mjini Rabat, wakati nchi hizo mbili zikikaribia kutatua mzozo wa kidiplomasia ambao ulizuka mwaka uliopita. Uhispania ndio mshirika mkuu wa kibiashara wa Moroko. Nchi hizo mbili zimefanya kazi kwa pamoja katika masala ya uhamiaji, wanamgambo na vilevile vile nishati. Uhusiano umeimarika katika uh, siku za karibuni baada ya Uhispania kutangaza mwezi uliopita uh, kuunga mkono mpango kujita wa kujitawala wa Moroko uh, kama wenye uzito zaidi wa kweli na wa kuaminika na kusuluhisha mzozo kuhusu Sahara Magharibi. Makundi yanayounga mkono demokrasia ya Sudan yaliitisha maandamano makubwa siku ya Jumatano hii leo kulaani mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba ambayo yaliingiza nchi hiyo katika machafuko ya kisiasa na kuzidisha matatizo yake ya kiuchumi. ya wito huo mpya wa maandamano ni kati ya mingi kuwashinikiza majenerali ambao kwenye kwa kwao madaraka kulisababisha maandamano ya karibu kila siku ya mtaani kudai utawala wa kiraia. Kutokana na jeshi kuchukua madaraka kumesitisha mpito wa kuelekea demokrasia Sudan baada ya miongo mitatu ya ukandamizaji na kutengwa kimataifa chini ya utawala wa rais wa kiimla Omar al Bashir. Na waziri au wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imesema kwamba maoni ya rais wa uturuki Tayip Endoan kuhusu kiongozi wa Tunisia kulivunja bunge la nchi hiyo ni uingiliaji usiokubalika katika maswala ya ndani ya nchi hiyo. Siku ya Jumaatatu, Erdogan alikosoa amri ya rais Kais Saied wa Tunisia ya kuvunja wabunge wiki iliyopita kama eh, kutia adoa demokrasia na pigo kwa matakwa ya watu wa Tunisia. <tune> Hiyo ni biti ya Kinigeria. Sandi Shomari, unajua huyu mwanamuziki jina lake uh, lenyewe la siwezi kulitamka, anajulikana kama Olua To Biloba Daniel Adidugube <laughs> lakini kifu... <laughs> <laughs> bilobaani <defa> de <laughs> kifupi anajulikana kama Kiz Daniel. Anakwambia hapo oshe uh, tamba sana kwe Nigeria. Kijana huyu ni machochari kwelikweli, kama walivyosema yeah, okay. Kiz Daniel akifanya ah, mambo yake, basi kabla tujaingia kwenye barazani pale, msikilizaji, ndio unasikia kitu hicho mm -hmm. kikikusindikiza Eh, katika eh, masuala haya ya muziki na vilevile vile katika masuala ya kutoka hapa VOA Express, bila shaka na Sande, ni waeleze wasikilizaji, pia wakitaka kusikiliza ngoma zake zaidi, huyu mwanamuziki amecheza nyimbo kama vile eh, Woju na Yeba, yani nafikiri anapenda sana lugha ya nyumbani, lugha mbalimbali za Kiyoruba kule nchini eh, Nigeria. Pia ametoa kwenye nyimbo hii kwenye albamu yake ya EP album hii anataka e, tuingie kwenye kitengo hiki cha barazani, kitengo maarufu sana hiki, kinapata uh, umaarufu mkubwa. Anasema tunauliza unazungumziaje tuhuma kwamba baadhi ya wasanii wanabuni kashfa, yani zile scandal ili kujipatia kiki, tuseme umaarufu au pesa? Ee, swali hilo tuliuliza na wamejibu kwa wingi sana Shomari. Bila shaka tunaye Mpelo wa Sekela Nyanda kwenye line ya simu, tafadhali karibu Express, jitambulishe, huko wapi, tupe maoni yako karibu. Asante. Mimi kwa jina naitwa Mpelo wa Sekela Nyanda, napatikana Lulembela nchini Tanzania. Mimi kwenye maoni yangu kama kwamba na kweli wasanii wote wanapoingia kwenye kajifa kwa ajili kama kwamba kujipatia kiki za umaarufu sidhani kama kwamba katika usanii wao wanaelimisha nini pale, maana ukiangalia, kuna kuna vizazi na vizazi wanaangalia jinsi kama kwamba waliingia kwa ajili ya kuwaelimisha jamii, lakini wanapoingia kwenye kaji kwa, uka, ukiangalia kwenye kaji kwa, sidhani kama kwamba watoto wetu walijifunza wapi, maana yake ukiangalia, kama kwamba wenyewe ndo wahamasishaji wa jamii husika, na pale, kama ukiangalia, kama kwamba wanapoingia wenyewe kama wahamasishaji wa jamii zetu wanaingia kwenye kajifa ili kwa ajili ya kujipatia kiki na umaarufu katika pesa. Mi nadhani kama hao waangalia kwa ajili kama kwamba wenyewe ndio hamasishaji. Safi kabisa, unamsikia hapo. Asante Shomari. Basi huyu msikilizaji naomba mpelwa pata mpelwa, sijui Zizi... bansi... ni... au nimuulize swali fupi tu Ato, ama tusome yale mengine wanayo yasema. Naam, naona kuna mengi yametumwa hapa kwenye Facebook, tuangalie na wengine wanasema nini hapa Shukran, shukran sana uh, tumwache uh, uh, uh, huyo msikilizaji uh, kwa ametoa yake mengi, lakini uh, Lubango Mleka anasema ni ulim, anasema nini, ulimbukeni huo uh, ni ulimbukeni tu huo, ndio maana wanajulikana miaka kadhaa, na baada ya hapo hupotea na kuanza kulalamika. Haya haya. Kwa bila shaka ni naye Mwingisi Dominiki ya, au Robert Green anasema lazima ujipe umaarufu kwa kutumia njia yoyote ile, hata kama ni kutamba kwa ubaya. Muhimu anasema ni kuwa kwenye vinywa vya watu bmj jamaa anakwambia nani huyu amezungumza? Mwingisi Dominiki huyo. Naye huyu mpelo tayari ameshazungumza, ngoja tuangalie wengineo uh, walivyoandika kwenye ukurasa wa Facebook Aviru Majengo anasema kuna, uh, kuna bora wanamuziki na wanamuziki, kuna bora mwanamuziki na mwanamuziki bora, mwanamuziki bora utegemea uh, kazi yake imtangaze, bora mwanamuziki hutegemea matukio ili ajitangaze, Anasema kwa kweli, nafikiri inaeleweka moja kwa moja anavyoeleza bwana huyu. Bila shaka, bila shaka. Na huyu <laughs> Goligota Magabe anasema siku hizi sio wasanii wa zamani wasanii wa siku hizi ni tofauti BMJ, mambo yamebadilika. Safi kabisa, unaweza mengi. Tuma maoni yako kwenye Facebook, yaendelee kumiminika pale eh, ndio. Bila shaka, watume waandike, kabisa na waangalie wengine wanasema nini kwenye mitandao yetu ya kijamii. Ni yani wakati on... Basi BMJ wakupata kibao cha muziki bila mziki, hujasukuma express. Namwona chike huyu akishirikiana na running to you, to you, ngoma yo inakuja hey, na mwanamuziki huyo msikilizaji, Chike akishirikiana Simi running to you. Kibao kizuri cha mapenzi hicho, msikilizaji, ni wanamuziki wengine wa Nigeria wanaotamba kweli kweli. BMJ, utakumbuka kwamba albamu hii ilipotoka mm -hmm, eh, ya mwanamuziki huyu Chike elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja ikashinda kuwa album of the year, albamu ya mwaka Kwenye City Music Awards nchini kwao huko Nigeria, nakumbuka kabisa. Asante, mm-hmm. Tena na wanamuziki tajika kabisa, shomari kinyanganyiro na tajika ikapata tuzo hilo. Bila bila shaka bila shaka ni kitu ambacho kimependwa kulikweli na kutamba eh vile vilivyo haswa. Basi baada ya kupata hicho kibao msikilizaji BMJ, kuna kitu ambacho mekienda hapa, niambie leo siku ya Jumatano, tunaangalia vitu gani? Bila shaka tunaangalia biashara na Uh, ulikuwa umeniambia kwamba ulikuwa tayari kabisa, uh, kueleza ni nini tunachokifanya kwenye biashara sana, Shomari, lakini eh, kuna mjasiriamali mmoja mwanadada kule mm -hmm. nchini Rwanda, katika mji wa Kigali, amefanya hivi mm -hmm. kaamua kwamba yeye kwa sababu hali ya maji imekuwa bado si nzuri katika nchi hiyo mm -hmm. eh, ame Ame, amefanya ujasiriamali katengeza mtambo ambao unasafisha uh, maji ambayo yanatoka chini ya ardhi mm -hmm. na kuyauza sasa, hasa kwa jamii maskini, na hii ripoti nilitayarisha mapema leo, tusikilize. Wakati upatikanaji wa maji salama na ya gharama nafuu bado ni changamoto inayoendelea kukumba jamii katika maeneo mbalimbali nchini Rwanda, kampuni moja inajitahidi kuziba pengo hilo kwa kusafisha maji ya ardhini kisha kuyauza kwa bei ya chini. Mto Nyabugogo ni chanzo muhimu cha maji kwa wakazi wa eneo hili. Unazunguka mji mkuu wa Rwanda, Kigali, na wakazi hutumia maji yake kwa shughuli mbalimbali, zikiwa ni pamoja na kuoga na kuosha. Lakini familia zinapohitaji maji ya kunywa, jamii maskini hutafuta vyanzo vya maji chini ya ardhi. Lakini kuna changamoto: mara nyingi vyanzo hivi si rahisi kuvifikia au salama kutumia maji yake. Ni kawaida kuwaona watu wakipanga foleni wakiwa na mitungi ya maji, lakini kama maji si safi, wanajiweka katika hatari ya magonjwa. Ni kwa sababu hiyo ambapo makampuni kama Iriba yanajitahidi kufanya maji safi na salama yapatikane kwa karibu kila mtu na kwa bei nafuu. Kampuni hii ina mtambo mjini Kigali kwa ajili ya kusafisha maji yatokayo chini ya ardhi wafanyakazi huyafanyia maji hayo vipimo vya kiafya ili kuhakikisha kwamba ni salama. Biashara hii ilianzishwa na Evette Ishimwe ambaye ni mkurugenzi mkuu wa Iriba Water Group. To... Lengo la mradi huu ni kuwapa wananchi huduma ya maji safi hasa wasioyapata wa kimsingi. Tunalenga watu wa kipato cha chini. Tuna vituo mfano wa ATM kwenye maeneo ya umma, sokoni, kwenye vituo vya kuegesha magari. Tunalenga watu wa kipato cha chini ambao hawana uwezo wa kumudu maji ya chupa njia mbadala ni kutumia makampuni ya kibiashara kuweka kemikali kwenye maji ili kuyasafisha, lakini gharama ni kubwa mno, hususan kwa watu masikini zaidi katika jamii. Remed Huze, afisa wa bodi ya rasilimali ya maji ya Rwanda anasema upatikanaji wa maji ya kutosha ni changamoto kwa nchi. So uh, tunahitaji maji kwa shughuli nyingi za kila siku, lakini maji yanayotumiwa na watu wengi si mengi tukilinganisha na nchi zingine. Wafanyakazi wenye kiu mara kwa mara huchukua mapumziko mafupi, wakinunua glasi ya maji ambayo wanajua kwamba ni salama kunywa na wanaweza kumudu. Jean Djiu ni mkazi wa eneo hili. Nina kazi ngumu inayohitaji kunywa maji mara kwa mara. Sina weza kunywa chupa ya faranga elfu moja kwa kipato changu, na ili hali hapa nalipa faranga mia moja Vibanda hivi vinatusaidia sana tunapokuwa na kiu, kuwa tunakuja hapa kukata kiu yetu. Iriba Water Group ina mpango wa kupanua usambazaji wake wa maji katika maeneo mengine, pamoja na vijiji vilivyo mbali zaidi na miji. Asante sana Bmj Muridhi kwa kuangusha vitu muhimu kabisa hapa katika maswala ya maji. Ama kwa hakika huo ni ubunifu wa hali ya juu sana, hapa kupata maji ndani e, chini kabisa kule mwardhi, na kuyaleta kwa watu wanayohitaji na kuyauza pia kwa bei nafuu, jambo la msingi sana, msingi sana, sana, msingi sana. E, lakini sasa Sandi Shomari, tuangalie yanayovuma kwenye mitandao. Bila ya shaka yanayojiri na kuvuma na kutenda na kubamba mitandao mbalimbali mbali, Twitter, Facebook, Instagram ulajua, na kwingineko Uwa ni vigumu sana ku, uh, kupata yani, kusema kweli kabisa, hili ndilo linalovuma mm -hmm. E, e, kwa wakati huo ati ndilo linalovuma zaidi kwa sababu inategemea ni wapi. Na, lakini leo umetembea wapi? Naam, nimetembea kwenye anga za michezo unajua, kule kwenye spoti. Mingi yanazungumzwa katika nchi mbalimbali za Afrika ya Mashariki. Bila shaka michezo inapofanyika, wao wanazungumza jana mechi ya simu mbili zilicheza jana za Uingereza kwenye michuano ya kombe club bingwa barani Ulaya timu ya Liverpool ilikuwa inachimbana na Benfica kule Portugal, Ureno. Hali kadhalika Manchester City ilikuwa Itihad Stadium pale uwanjani nyumbani kwake Uingereza kupambana na Atletico Madrid, na zote zimepata ushindi. Timu ya Liverpool imepata ushindi bao tatu kwa moja na timu ya ma, uh, Manchester City imepata ushindi wa bao moja kwa bila. Kwa hiyo washabiki wa Uingereza ama kwa hakika wamekuwa wakizungumza wakitamba na kufurahi baada ya timu zao kupata ushindi, na vilevile vile kwenye Twitter wamekuwa wakizungumza eh, kuhusiana na uwanja wa Itihadi, pale ndipo Man City yalipo na anapopata ushindi mm -hmm. wanasema kwamba wiki ijayo wanakutana na Liverpool ambao wanashindana kwenye nani atakayekuwa mshindi katika hiyo mechi, kutambua mwenye nafasi kubwa ya ushindi, ubingwa, ya, kwa, kwa mashabiki, Man City, wa ya ushindi kuchukua ubingwa wa ligi ya Uingereza. Wa Man City wamepata moyo mkubwa, lakini pia walivyokuwa wanampata moyo kwa sababu ya ushindi wa timu yao dhidi ya Benfica ya Ureno. Na mimi pia nimekuwa nikitembea kwenye mitandao ya kijamii, na swala moja linavuma sana kule nchini Kenya ni kwamba waziri wa um, wa elimu nchini humo Profesa makoha Eh, okay. Ametangaza kwamba wiki ijayo watakuwa wanatangaza wanafunzi wote ambao, unakumbuka wiki iliyopita sand tulikuwa na ripoti hapa eh, matokeo ya, ki, ya darasa la, la nane no, yametoka, ya sasa amesema kwamba wiki ijayo kila mwanafunzi atajua atakwenda shule gani ya sekondari. Lakini hapa ndipo palipo muhimu zaidi, hakuna mtoto hata mmoja ambaye hatapata nafasi ya kuingia kwa sekondari eh, tofauti na ilivyokuwa awali ambapo eh, watu wangekuwa tu kama hawajapita hawatapata nafasi. Lakini wote wanafunzi milioni moja nukta mbili eh, milioni moja na laki mbili wote watapata nafasi katika shule za sekondari. Habari manake eh? Naona ni mfano bora na ni nchi kadhaa barani Afrika ambazo hazina uwezo huo na watoto kupata nafasi. Nafikiri kila mzazi hapo anakuwa na shukuru Mungu. Safi kabisa, msikilizaji, naona muda unakimbia kweli kweli, lakini hatuwezi kuondoka kabla hatujaangalia swali la leo. Tumeuliza, je, juhudi gani zifanyike kutokomeza njaa barani Afrika? Asante. Ha, ya, kazi kubwa kweli kweli, majibu ni mengi sana. <laughs> kama ulivyosema, bmj mengi wanazungumza hapa. Mmoja wapo anasema kaandika kwa Kiingereza, lakini tatafsiri, kwamba kwanza kabisa anasema, Afrika tatizo ni viongozi. Lakini anasema Waafrika wataweza kudhibiti mzozo wa chakula pale tu watakapochagua viongozi Mm -hmm. kwanza ambao wanao moyo wao wote kwa ajili ya Afrika. Naona, na huyu anaitwa Son of Africa, ndi ameandika hayo kwa Kiingereza. mm -hmm. Uh, huyu naye Nathan Nzorubara anasema Afrika yote imetawaliwa na njaa kabisa, jambo la kufanya na viongozi kukaa na kuangalia mbinu zinazoweza kuwawezesha kuleta kilimo cha kisasa ili mavuno yaweze kuwepo kwa sababu Waafrika wengi till now ukiangalia mfumo tunaotumia ni wa kizamani. Sandi Shomari, unajua jana tukuwa na ripoti kutoka kwa Red Cross and Red Crescent nam, wakisema kwamba hali ni mbaya A, zaidi ya eh, milioni mia tatu arobaini na sita ya watu barani Afrika wanakabiliwa na hali mbaya ya njaa. Njaa kazi kubwa, kazi kubwa. Msikilizaji tumefika mwisho wa matangazo yetu ya VOA Express. Niwashukuru nyote kwa kuwa nasi pamoja, na msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud, mwelekezi hapa amekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi. E, tusimsahau mwenzangu Sandi Shomari umeshirikiana naye. tunakutakia njioni jioni njio njema, kutoka hapa Washington.