Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe tano wa Aprili mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu, ikiwemo Mbeya Highlands Mbeya, KFM Songea Tanzania, Redio Malaika Lubumbashi na Redio Soleil Butembo DRC, Sayari Radio Eldoret na Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, pamoja na redio UBC Uganda kati ya nyinginezo. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu sana. Kati ya ripoti tulizokuandalia, Marekani na Uingereza za omba Rusia iondolewe kwenye baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa kufuatia madai ya mauaji ya kikatili yaliyofanywa na wanajeshi wa Rusia katika kitongoji cha Bucha nchini Ukraine. Nini maoni ya wachambuzi? kulingana na kifungu cha nane cha uendeshaji wa kamati ile ya uh komiti ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu lili ambalo kwamba laweza likatendeka ni kwamba mwanachama wa komiti ile aweza akasimamishwa, lakini uh, suala la kumwondoa aliko. Na katika mfululizo wa makala maalum kuhusu elimu Afrika Mashariki na kati, leo tunaangazia elimu ya chekechea katika eneo hilo. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza, Mkamili Kibayasi anakusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden alitamka Jumatatu kuwepo kwa kesi ya uhalifu wa kivita dhidi ya rais wa Rusia Vladimir Putin na kulaani ukatili unaodaiwa kufanywa na wanajeshi wa Rusia ambao umegunduliwa siku za karibuni huko Bucha, kitongoji cha mji mkuu wa Kiev nchini Ukraine. Unaweza kukumbuka kwamba nilikosolewa kwa kumuita Putin mhalifu wa kivita, Biden aliwaambia waandishi wa habari huko White House. Ukweli wa mambo, mmeona kilichotokea Bucha. Hii inathibitisha yeye ni mhalifu wa vita, lakini tunapaswa kukusanya taarifa. Mtu huyu ni katili na kinachotokea Bucha ni cha kuudhi na kila mtu amekiona, Biden alisema miili ya raia mia nne na kumi imeondolewa katika miji ya eneo la Kiev ambayo ilichukuliwa tena karibuni kutoka kwa vikosi vya Russia, mwendesha mashtaka mkuu wa Ukraine Irina Venediktova alisema. Rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen alitwiti Jumatatu kwamba Umoja wa Ulaya utatuma wachunguzi nchini Ukraine kumsaidia kunakili uhalifu wa kivita. Wapatanishi katika baraza la Senate wamefikia makubaliano juu ya mpango uliopunguzwa wa dola bilioni kumi wa kukabiliana na COVID-19, wapatanishi wakuu wa Democratic na Republican walisema Jumatatu, lakini hatua hiyo iliondoa ufadhili wote wa kusaidia mataifa ya nje ya kukabiliana na janga hilo. Kiongozi wa walio wengi katika Senate Chuck Schumer, Mdemocratic katika jimbo la New York, Alisema mpango huo utaipa serikali zana tunazohitaji kuendelea kupambana na ugonjwa huo. Senata Mitt Romney mrepublican kutoka jimbo la Utah alipendekeza uokoaji wa bajeti katika hatua ambayo alisema inamaanisha haitagharimu watu wa Marekani hata dola moja ya ziada. Angalau nusu ya vipimo itabidi vitumike kutafiti na kuzalisha dawa za kutibu ugonjwa huo, kulingana na karatasi zinazoonyesha uhalisia zinazosambazwa na Shuma na Ramni, viongozi wawili wakuu wanaofanyia kampeni suala hili. Pesa hizo pia zitatumika kununua chanjo na vipimo. Angalau dola milioni mia saba na hamsini zingetumika kutafiti aina mpya ya virusi vya na tisa na kupanua uzalishaji wa chanjo, maelezo yalisema. Benki Kuu ya Zimbabwe Jumatatu imetangaza kwamba imeongeza kiwango chake cha riba hadi asilimia themanini katika jitihada za kudhibiti mfumuko wa bei uliofikia kiwango cha juu kutokana na athari za vita vya Ukraine. Maelezo zaidi anatupatia Patrik Nduwimana. Riba hiyo imeongezeka kutoka ile ya awali ya asilimia sitini iliyotangazwa mwezi wa Oktoba, na ni riba ya juu sana duniani baada ya Venezuela na Argentina kulingana na vya vyanzo tofauti vya takwimu. Kulingana na mtandao wa Bloomberg unaofuatilia masuala ya kiuchumi na kifedha, riba hiyo ndiyo ya juu sana nchini humo tangu mwezi Septemba mwaka 2019 wakati benki kuu iliweka riba ya asilimia sabini. Mfumuko wa bei katika nchi hiyo yenye misukosuko ya kiuchumi ulipanda hadi asilimia sabini na mbili nukta saba mwezi Machi kutoka asilimia 66.1 mwezi Februari. Benki kuu ya Zimbabwe imesema Ilikuta kwamba mfumko wa bei duniani ulikuwa umeongezeka kwa sababu ya madhara ya mzozo unaoendelea kati ya Rusia na Ukraine ambao umekuwa na madhara ya pili kwa bei za ndani na kimataifa. Imesema kupanda kwa bei ya mafuta, gesi na mbolea duniani kumeathiri bila shaka gharama za ndani za uzalishaji na kuyumbisha soko la fedha za kigeni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Jaji Ketanji Brown Jackson alipiga hatua moja kukaribia kuhudumu katika mahakama ya juu Marekani, huku kamati ya Seneti ya Marekani ikisukuma mbele uteuzi wake kwa kupigiwa kura baadaye wiki hii. Mteule wa rais wa Marekani Joe Biden kuhudumu katika mahakama ya juu zaidi nchini Marekani anatarajiwa kupitishwa na baraza la seneti linalodhibitiwa na idadi ndogo ya Wademokratic na kumfanya kuwa jaji wa kwanza mwanamke mwafrika mweusi katika historia ya Marekani. Wademokratic katika seneti walisifia uzoefu wa Jackson kabla ya kura ya uteuzi wake, wakimtaja kuwa mmoja wa wateule wenye sifa kubwa katika historia ya mahakama ya juu. Jaji Jackson ataleta katika mahakama ya juu kiwango cha juu zaidi cha ujuzi, uadilifu, ustaarabu na neema, mwenyekiti wa kamati ya sheria katika Senate, Dick Durbin alisema Jumatatu. Ana sifa za kipekee. Hatukubaliani katika mengi kwenye Senate, lakini hakuna hata seneta mmoja katika kamati hii ambaye ametilia shaka kwamba ana sifa za kipekee. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka moja kwa moja studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Marekani na Uingereza zimesema zinatafuta mbinu za kutaka Russia iondolewe kwenye baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa kufuatia ripoti za mauaji ya kikatili yaliyofanywa na wanajeshi wa Russia katika mji wa Ukraine wa Bucha. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya diplomasia ya kimataifa Amini Mwidau kutaka kujua ikiwa ombi la Marekani na Uingereza litafanikiwa. Anaanza kwa kueleza utaratibu wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu kuichukulia hatua nchi mwanachama inashutumiwa ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu kulingana na uh, utaratibu wa Umoja wa Mataifa wa mataifa wanachama wa komiti yoyote ya Umoja wa Mataifa ienda kulingana na maazimio ya umoja ule wa mataifa na ile kaunsel ama komiti ya za haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ni komiti iliyo yenye wanachama wa nchi mbalimbali ambao wamechaguliwa kutokana na azimio la umoja wa mataifa yani ile United Nations General Assembly, azimio namba sitini stroke mia mbili na hamsini na moja la mwaka elfu mbili na sita. Sasa kulingana na azimio hilo, wanachama wa komiti ile ya umoja wa mataifa ya haki za wanadamu huchaguliwa kwa kura za wanachama wa Umoja wa Mataifa. Lakini sasa, katika masuala ya kumwondoa mwanachama, kulingana na paragrafu ama kifungu cha nane cha uendeshaji wa kamati ile ya komiti ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu, lili ambalo kwamba linaweza likatendeka ni kwamba mwanachama wa komiti ile aweza akasimamishwa, lakini suala la kumwondoa aliko. Kwa sababu kila mwenye kuchaguliwa katika komiti ile uchaguliwa kwa kwa muda maalum edha wa miaka mitatu kipindi kile kikimalizika, aweza kaongezewa chingine, na lazima zipatikane thuluthi mbili e, ikiwa kusimamisha kuiondoa Russia mfano tuseme e, unafikiri hizi hesabu za kupata uh, thuluthi mbili kwa wanachama wote wa baraza kuu uh, la, la umoja wa mataifa unafikiri uh, watapata kura za kutosha hasa mfano, unaona vipi, tutakuwa msimamo wa nchi za, nchi za Afrika kama hili swali lingekuwa lime- limekwenda katika baraza kuu la usalama, kungekuwa na tashwishi, lakini tukipigia tuki mfano swala ambalo kwamba limepelekwa katika tayari lishawahi kupelekwa hivi karibuni lenye kuhusu Ukraine. Aa, ambapo Russia kulipigwa kura za kulani kitendo chao cha kuvamia Ukraine, kuna baadhi ya nchi za kama vile za Afrika, nafikiri Tanzania ikiwa moja hapo na nyinginezo, ambazo hazikupiga kura, hazikujiweka katika mrengo wa aina yote kwa hiyo kuna baadhi ya nchi ambazo kwamba zinaweza zika- zikakaa mrengo mmoja na na Russia, lakini kwa idadi kubwa zaidi wanachama ambao kwamba hawakufurahishwa na kitendo cha kuvamiwa Ukraine ni wengi zaidi. Kwayo, uko kwa hiyo uwezekano huko mzuri kwamba swala hili likipelekwa katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, yaani yule United Nations General Assembly, uwezekano huko mkubwa sana wawao kupata theluthi mbili kuamua, yani kuisimamisha Rasha katika komiti ya Umoja Mataifa ya haki za wanadamu. Niamini Mwidau akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Canada. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mkamili Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. kiwanda muhimu cha uzalishaji umeme cha Matebe huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, kinasambaza umeme kwenye jiji la Goma lenye zaidi ya wakazi milioni moja na sehemu ya eneo karibu na Rushuru, lakini miundombinu muhimu imejikuta katikati ya mapigano kati ya jeshi na kundi la waasi la M23, mojawapo ya makundi mengi katika eneo tete mashariki mwa Kongo, ambalo lilianzisha mashambulizi dhidi ya vijiji na maeneo ya jeshi huko Rushuru hapo Machi 28 na 29. Tuliwahamisha wafanyakazi wote, ni timu ndogo pekee ya watu iliyobaki kulinda mitambo na kuhakikisha kuwa kiwanda hakiachi operesheni zake, alisema Emmanuel de Merode, mkurugenzi wa Hifadhi ya Taifa ya Virunga iliyoorodheshwa na UNESCO. Iliundwa kutoka kwa mabaki ya waasi wa Tutsi wa Kongo kundi la M23 lilishindwa na jeshi mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya kuiteka goma mji mkuu wa jimbo la kivu kaskazini mwaka elfu mbili kumi na mbili lakini vuguvugu vugu hilo liliibuka tena mwishoni mwa mwaka jana likidai kuwa serikali ya Kongo haikuheshimu makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na tatu ya kuwaruhusu waasi waliofukuzwa kurejea kama hatua ya kurejea tena katika maisha ya kiraia. Raia mmoja wa Rwanda aliyeorodheshwa kama shujaa katika filamu ya Hotel Rwanda hapaswi kuongezewa kifungo chake cha miaka ishirini na mitano hadi kifungo cha maisha jela, mahakama ya Rwanda iliamua Jumaatatu. Paul Rusesabagina alipatikana na hatia mwezi Septemba kwa mashtaka manane ya ugaidi kwa jukumu lake katika kundi moja linalompinga Rais Paul Kagame. Rusesabagina alisema kuwa alikuwa kiongozi wa chama cha Rwanda Movement for Democratic Change, lakini hakuwa na jukumu lolote katika mrengo wa kijeshi wa kundi hilo, National Liberation Front, ambalo limefanya mashambulizi. Alikataa kushiriki katika kesi hiyo ya Septemba akiita udanganyifu na hakuwepo katika uamuzi wa Jumaatatu. Waendesha mashtaka waliitaja hukumu hiyo ya miaka ishirini na mitano kuwa nyepesi mno. Mwanaharakati nchini Misri Ala Abdel Fatah, mhusika mkuu katika mapinduzi ya nchi hiyo ya mwaka elfu mbili kumi na mmoja alianza mgomo wa kula gerezani mwishoni mwa juma. Mama yake Lela Seif alisema Jumatatu, anakataa kula kwa sababu hali yake ya gerezani lazima ibadilike Saif, aliliambia shirika la habari la AFP akiongeza kuwa mtoto wake wa kiume amekuwa chini ya uangalizi mkali katika kifungo cha upweke, haruhusiwi vitabu au mazoezi, na gereza hili linajulikana kwa kutoheshimu sheria zozote, aliendelea kusema. Abdel Fattah alihukumiwa mwezi Disemba kifungo cha miaka mitano jela baada ya kukutwa na hatia pamoja na watu wawili wengine wa kutangaza habari za uongo. Tayari alikuwa kizuizini kabla ya kusikilizwa kwa kesi yake katika gereza la Tora mjini Cairo tangu Septemba mwaka 2019 kabla ya hukumu hiyo. Dada yake Abdel Fattah, Mona Saif, alitangaza mgomo wa kula katika ukurasa wa Twitter mapema Jumaatatu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hii unasikiliza ni Kumekucha cha Afrika mjini Kigali. Matangazo haya yanasikika kupitia 104.3 FM. Mahakama ya rufaa nchini Rwanda kwa mara nyingine imeshikilia adhabu ya kifungo cha miaka 25 jela alichohukumiwa mkuu wa kundi la MRCD FLN Paul Rusesabagina. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Mahakama ya rufaa imeshikilia adhabu ya kifungo cha miaka 25 jela alichohukumiwa mkuu wa kundi la MRCD FLN Paul Rusesabagina wakati wa wasaidizi wake akina Hermani Sengimana pamoja na Kalisti Sankara wakipunguziwa adhabu ya vifungo wakipunguziwa adhabu za vifungo vyao. Akisoma hukumu hiyo, jaji amesema amesema kuhusu Paul Rusesabagina, mahakama ya rufaa baada ya kutathimini hali hii imegundua kuwa taarifa zilizotolewa na mahakama ya mwanzo kwamba alikiri makosa yake, swala ambalo lingeweza kuwa chanzo cha yeye kupunguziwa adhabu hazina msingi. Hata hivyo, mahakama ya rufaa imegundua kwamba kwa sababu ni mara yake ya kwanza kuhukumiwa kosa kama, hakuna sababu ya yeye kuongezewa adhabu, na mahakama inaamua kwamba kifungo chake cha miaka 25 jela kisalie pale pale. Ni wakati ambapo aliyekuwa msemaji wa FLN karisi seyimana Sankara, ambaye pia alikuwa ni msaidizi wa Paul sesabajina akipunguziwa adhabu kutoka kifungo cha miaka ishirini jela na kuhukumiwa miaka kumi na mitano. Jaji akaongeza kama ilivyofafanuliwa hapo juu, kwamba ni mara ya kwanza kukutikana na hatia kama hii, na kufuatia jinsi alivyoshirikiana na mahakama tangu mwanzo na kuendelea kuomba radhi dhidi ya makosa yake na jinsi alivyoshirikiana pia na mahakama kutoa siri za majasusi katika baadhi ya nchi, mahakama inaamua kwamba apunguziwe adhabu kama ilivyo sasa kutoka miaka ishirini mpaka kumi na mitano. Mshtakiwa mwingine kwenye kesi hiyo Nzeimana Mak naye ameshuhudia hukumu yake ikishikiliwa na mahakama ya rufaa hii leo. Paul Rusesabajina hakujitokeza mahakamani hii leo kuanzia kitu ambacho amekuwa akifanya tangu mwezi Machi mwaka jana, akisusia vikao vyote vya mahakama kwa kile alichokuwa akisema kwamba mahakama za Rwanda hazina uwezo wa kuhukumu kesi yake. Rusesabajina ana uraia wa Ubeligiji pamoja na ruhusa ya kukaa nchini Marekani Amerika, asante, Silvanus Karemera kwa taarifa yako hiyo. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Jumatatu akipokea shilingi milioni 450 za ufisadi zilizonaswa na kurejeshwa nchini humo na mamlaka ya kisiwa cha Jersey amewataka raia wa nchi hiyo kutolegeza kamba katika vita dhidi ya jinamizi hilo la ufisadi Kenyatta ametoa wito kwa raia wa nchi hiyo kuongeza juhudi madhubuti dhidi ya ufisadi, kwani kwa kiasi kikubwa unalemaza maendeleo ya nchi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Huku akitaja kurejeshwa fedha hizo nchini Kenya kama ushindi mkubwa na wa kihistoria katika mapambano ya nchi dhidi ya ufisadi, rais Kenyatta amewataka raia wa Kenya kutolegeza kamba katika ushirikiano na serikali kuwanyima usingizi watu wanaopora fedha za taifa na kuzificha katika mabenki yaliyo nje ya nchi. Wiki iliyopita, serikali yake na visiwa vya Jazi ziliweka makubaliano ya kurejesha fedha hizo zinazokisiwa kuibwa na aliyekuwa waziri wa Kawi nchini Kenya, Chris Okemo na Samuel Gishuru, aliyekuwa afisa mkuu wa shirika la umeme jijini Nairobi, ili kufadhili mfuko wa mapambano dhidi ya virusi vya korona. Fedha hizo zilitwaliwa na mamlaka ya Jazi kufuatia kupatikana na hatia kwa kampuni ya Windward Trading Limited kwa makosa ya utaka kwa makosa ya utakatishaji fedha unaotajwa kuhusishwa na maafisa hao. We still have a way to go and we cannot afford to go to sleep, but we must intensify our efforts to ensure that this war is completely won. Maafikiano haya yaliyofanyika juzi yanatajwa na serikali ya Kenya kuwa ushindi wa kihistoria kwa raia wake, ikiwa ni mwendelezo wa makubaliano kati ya serikali ya Kenya na Uingereza kurejesha mali inayofungamana na ufisadi iliyofichwa katika mabenki ya nchi hiyo. Rais Kenyatta pia ameipongeza tume ya kupambana na ufisadi ACC na asasi nyingine za serikali kwa kuongeza bidii ya kufanikisha urejeshaji wa fedha za umma. Aidha, Rais Kenyatta aliyekuwa akizungumza katika ikulu ya Nairobi aliposhuhudia hafla ya kukabidhiwa serikali fedha hizo zenye kima cha shilingi milioni 450 zilizorejeshwa Kenya kutoka Jazi ameeleza kuwa serikali yake haitasita kuwafuata wote wanaopora fedha za umma. Kenya na mamlaka ya visiwa vya jazi zilisaini mfumo wa kuimarisha ushirikiano wa kuzuia, kutambua na kudhibiti mkondo wa uingizaji rasilimali zitokanazo na ufisadi kuongeza nguvu harakati kukabako, wa za kukabakoo watu maarufu wanaoaminika kufuja rasilimali za umma na kuzificha nje. Afisa mkuu mtendaji wa tume ya kupambana na ufisadi nchini Kenya, Twalib Mbarak, ameieleza VOA kuwa kurejeshwa kwa fedha hizo nchini Kenya kunaongeza moto mapambano dhidi ya ufisadi. Hii ni dalili nzuri kuonyesha kuwa, maanake serikali ina uwezo sasa ya kufuatilia pesa ambazo aziko nje ya, kwa Kiingereza, outside its jurisdiction, na kuna nchi kadhaa ambazo zamani zilikuwa zinajulikana watu huenda wakafichaficha pesa na siku hizi tuko na makubaliano na nchi nyingi, ambapo tuna uwezo na tunaruhusiwa kwenda kuangalia na tunabadilishana mahabari na kujua kama kuna watu wameweka pesa ambazo ziko na shuku za pesa hizi labda ni za ufisadi. Jazi ilieleza Kenya kuwa shilingi milioni mia nne hamsini ni sehemu ya kwanza ya pesa ya taslimu zilizonaswa kutoka kwa waziri huyo wa zamani Chris Okemo na Samuel Gishuru aliyekuwa afisa mkuu wa shirika la umeme nchini Kenya kurejeshwa zaidi ya miaka tisa baada ya kaunti zao za siri za benki Kufungiwa. Kama sehemu ya mkataba uliofikiwa na serikali hizo mbili, mamilioni ya fedha yatatumika kununua vifaa vya matibabu kuondoa mzigo ulio katika hospitali za Kenya kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Kenya imebuni vitengo muhimu vya kurejesha mali ya wizi, kikiwemo kitengo almaarufu anti money laundering combating the financing of terrorism controls, na vilevile kile cha kurejesha mali ya umma almaarufu kama assets recovery agency. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu elimu katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, leo hii tunamulika elimu ya chekechea maarufu kama naseri, ambapo inaelezewa ni hatua ya kwanza kwa mwanafunzi. Mwenzangu Kennesi Bwire leo hii anaangazia umuhimu wa hatua hii ya mwanzo ya elimu kwa mtoto ili kumjengea misingi bora ya kuendelea na masomo katika ngazi zinazofuata Iwe shule ya msingi, sekondari au hata elimu ya juu. Masomo ya shule kwa mtu yeyote huanzia shule za chekechea au shule za mwanzo. Hapa ndiyo msingi ambapo mtoto anafunzwa namna ya kutamka maneno, kuunganisha maneno, kuimba, kusoma lugha mbalimbali miongoni mwa mengine. Mtoto pia hufunzwa namna ya kucheza na wenzake na yanakuwa mazingira ya mwanzo kabisa ya kumtayarisha mtoto katika maisha yake ya baadaye kwa kuongezea mafunzo ya kawaida anayopata nyumbani kutoka kwa wazazi na wenzake. Mitaala yote ya elimu kote duniani inatambua hatua hii ya mwanzo kabisa katika masomo na ni lazima kwa kila mtu. Idadi ya wanafunzi wanaojiunga na masomo ya mwanzo imeendelea kuongezeka kote Afrika Mashariki hasa baada ya nchi zote katika kanda hiyo kuanza kutekeleza mpango wa elimu ya lazima kwa kila mtoto na wazazi kuwekewa masharti makali kuhakikisha kwamba kila mtoto anasoma shuleni, la sivyo wakamatwe na kushtakiwa mahakamani. Lakini katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki ufadhili wa serikali kwa elimu ya chekechea au shule za mwanzo ni mdogo sana au haupo kabisa, na jukumu limeachiwa wazazi, hata kuwalipa walimu. Katungu Ganzie ni mwalimu wa chekechea katika mji mkuu wa Goma, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Walimu kwanza wana magumu ndo mshahara ni kidogo. Kufundisha hao watoto inaomba kupatikane vitu sawa televisheni, lakini haziko kwa kuonyesha picha mbalimbali ambazo wanaweza zinaweza kuwasaidia kwa kufundisha. Wanafundisha tu wakitumia makaratasi. Malipo kwa walimu wa shule za mwanzo kutoka kwa serikali hayapo, na jukumu ni kwa wazazi kuchangisha pesa na kugharamia masomo hayo. Helen Nikalang'ano ni mwenyekiti wa waalimu wa shule za chekechea Morogoro, Tanzania. kwa sababu walimu wa elimu ya awali vyuo vingi havipo kwa Tanzania, ni kama vyuo viko vichache sana, na mpaka sasa hatuna walimu ambao ni wachache sana ambao wamefuzu kwa ajili ya mwalimu wa awali, ni vyuo vichache. Kwa hiyo ni shule nyingi ambazo hazinakosa walimu wa elimu ya awali pili, kwenye shule ambazo zinakosa walimu wa ambao wamesomea walimu wa elimu ya awali, unakuta wanamchukua mtu ambaye ni mtu mzima, labda mama anakaribia kustaafu, ndio anasema yeye, huyu ndiye afundishe watoto wa awali. Sasa watoto wa awali wanahitaji michezo, wanahitaji kuimba, kwa sababu mtu mzima anakwenda pale hataweza kucheza nao. Helen anasisitiza kwamba mara nyingi nchini Tanzania walimu wa elimu ya awali ambao wamefuzu kwa kazi hiyo wamepokea masomo katika vyuo visivyo rasmi na hivyo vyeti vyao havitambuliwi, sawa na kukosa ajira katika mfumo rasmi wa elimu. Haijatiliwa mkazo kuhusu elimu ya awali, japokuwa kuna sera ipo, lakini ni kwamba hii sera haifuatwi, wataalamu hawapo, sasa sera itafuatwaje? Walimu wengi tulio nao hasa vijijini hawajaandaliwa kuwa walimu wa elimu ya awali Ndiyo nasema hana mbinu za ambazo angefanyaje kwa ajili ya watoto wadogo, kwa sababu wale ni wa chini ya miaka ni kati ya miaka minne na mitano. Sasa mtu aliyeandaliwa kwa ajili ya kufundisha mtoto anaye wa primary school, kwa hiyo pale anaenda kufundisha kusoma na kuandika, hana vitu vingine vya kumtayarisha mambo ya kufungua ufahamu. Wadau wa elimu wanasema serikali zinakosea sana kwa kukosa kuwekeza katika elimu ya awali huku zikitangaza kwamba elimu ni ya bure kwa kila mtoto. Mishahara yao iko chini sana, Legine, kibiri, sana jimaisha, ni chini mno, pengine unaweza ukuta anapata laki mbili amekata sana, laki tatu. Haya yanamfanikishaje maishani mwake? Hapo Tanzania sio rahisi kumfanikisha, kwa sababu wewe, kiwango cha laki tatu kinaweza kupeleka hata hata siku kumi? Sio rahisi, umejinyima sana, una kila kitu labda, unaonga una mchele labda wewe kwa mboga nchini Kenya wadau wa elimu wanasema hali imebadilika katika miaka mitano iliyopita. Serikali za kaunti zimeanza kuwekeza katika elimu ya awali na kuwalipa waalimu inavyosema katiba ya sasa ya Kenya. Mangala Chiforomodo ni waziri wa elimu katika kaunti ya Kwale nchini Kenya. Kama serikali tunapeleka kila kitu, pasi na kwamba tunanunulia ule uji na kuwapikia pia, tunawapatia vitabu, tunawapatia kalamu wale waalimu pia tunawapatia vile vifaa wanavyohitajika wa... tunataka tuhakikishe kwamba baada ya miaka michache yanayokuja wale watoto wa, wa ambao wanapitia uh, hii hali nzuri, sasa hata katika kusoma kwao na matokeo yao kule mbele, imani yetu ni kwamba uh, yatakuwa tofauti sana na yatakuwa mema na mazuri kila serikali ya kaunti ya Kenya imewaajiri walimu wa chekechea na walimu wanalipwa kulingana na kiwango cha mshahara kilichowekwa na tume ya mishahara ya serikali kuu kabla ya ugatuzi. Hawa watoto walikuwa wakisoma chini za miti. Hawa watoto walikuwa hawapewi hata kama kuna madarasa, lakini lile bovu zaidi ndilo wanaopewa wao, halina viti halina kila kitu. Lakini sasa hivi ukifika pale, wako katika mazingira mofti kabisa, wanasoma sehemu nzuri, wanapata uh, mazingira, viti viko, meza ziko Licha ya tetesi za walimu na wadau wa elimu kutaka uwekezaji wa kutosha katika elimu ya awali ama chekechea, maslahi ya mwalimu bado hayajazingatiwa vipasavyo. Kenneth Bwiri, Sauti ya Amerika, Washington DC. Nikukumbushe kwamba kesho tutaangazia elimu ya msingi ambayo ni nguzo muhimu sana katika kumjenga mtoto kielimu na kimaisha. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Mkamili Kibayasi akusome muktasari wa habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden alitamka Jumatatu kuwepo kwa kesi ya uhalifu wa kivita dhidi ya rais wa Rusia Vladimir Putin na kulaani ukatili unaodaiwa kufanywa na wanajeshi wa Rusia ambao umegunduliwa siku za karibuni huko Bucha, kitongoji cha mji mkuu wa Kiev nchini Ukraine. Wapatanishi katika baraza la Senate wamefikia makubaliano juu ya mpango uliopunguzwa wa dola bilioni kumi wa kukabiliana na COVID kumi na tisa Wapatanishi wa kuu Democratic na Republican walisema Jumatatu, lakini hatua hiyo iliondoa ufadhili wote wa kusaidia mataifa ya nje kukabiliana na janga hilo. Benki kuu ya Zimbabwe Jumatatu imetangaza kwamba imeongeza kiwango chake cha riba hadi asilimia themanini katika jitihada za kudhibiti mfumoko wa bei uliofikia kiwango cha juu kutokana na athari za vita vya Ukraine. Jaji Ketanji Brown Jackson alipiga hatua moja kukaribia kuhudumu katika mahakama ya juu Marekani, huku kamati ya seneti ya Marekani ikisukuma mbele uteuzi wake kwa kupigiwa kura baadaye wiki hii. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Daniel Brown, naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.