jioni, Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa 6 na nusu mchana. Kutoka makao makuu ya sauti ya Amerika, Washington DC, Marekani, ninakukaribisha kwa matangazo yetu ya nusu saa. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari. Leo ikiwa ni Jumatano, Machi 30 mwaka 2022. Pia tunasikika kupitia redio zetu shirika kote kwenye eneo zima la Afrika Mashariki na Kati, pamoja na maziwa makuu na pia mtandao wetu wa www voaswahili.com. Karibuni. Katika mengi utakayosikiliza ni pamoja na rais wa Tanzania apokea ripoti ya mkaguzi na mdhibiti mkuu wa hesabu za serikali, huku ikionekana deni la taifa likipanda kwa asilimia 13.7 na rais akitaka maafisa waseme ukweli wa mambo, hasa bei ya mafuta kupanda. Hili limepokelewa vipi kiujumla? Sisi kama Watanzania, kuna mambo ambayo kidogo yanatupa ukakasi kwa sababu nchini DRC serikali majeshi ya serikali ya FRDC yaendelea kupambana na waasi wa M23 huku wananchi wakilalamika usalama wa maisha yao. Kwa kila siku tunasikia mripuko wa masasi inatoka hapo kwenye park, muda kidogo wenzetu wanafariki na kupitia ile, hatuwezi kosa hasira. Ni mambo kuangalia, wamama wa baba watoto wanabeba vitu kukichwa milavu, kila siku tunateseka. Hizo ni baadhi tu ya taarifa ambazo tutakuwa nazo katika matangazo yetu ya hii leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Rais wa Misri hii leo Jumatano alikutana kiongozi wa kijeshi wa Sudan kwa mazungumzo yanayoangazia uhusiano kati ya majirani hao wawili wa Afrika. Rais Abdel Fattah al Sisi alimpokea Jenerali Abdel Fattah Burhan, mkuu wa baraza la utawala nchini Sudan, katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Cairo. Viongozi hao wawili walikagua gwaridi la heshima katika ikulu ya Cairo kabla ya kukaa kujadili masuala ya nchi zao mbili, kulingana na televisheni ya serikali ya Misri. Mazungumzo hayo huenda yakajumuisha mzozo wa mataifa hayo mawili na Ethiopia kuhusu bwawa kubwa ambao linajengwa kwenye mto Blue Nile. Nchi hizo mara kwa mara zimeshindwa kufikia makubaliano ya pande tatu Ethiopia na Ethiopia juu ya kujazwa na uendeshaji wa bwawa la Grand Renaissance la Ethiopia. Umoja wa Ulaya unapanga kuikopesha Tunisia euro zipatazo bilioni 450 ili kusaidia bajeti yake na kuwekeza euro bilioni 4 katika miaka ijayo wakati nchi hiyo ya Afrika Kaskazini ikitafuta msaada wa kimataifa kushughulikia mzozo unaokuja katika fedha za umma. Akizungumza baada ya mkutano na maafisa wa serikali ya Tunisia mjini Tunis siku ya Jumanne, kamishna wa Umoja wa Ulaya wa upanuzi Olivia Vareli alisema mkopo huo utatumwa ifikapo Aprili na kujumuisha yuro zipatazo milioni mia tatu zilizotengwa mwaka jana. Shirika la ukadiriaji wa mikopo la Fitch mwezi huu lilishusha hadhi ya kukopa ya Tunisia hadi hali duni kabisa, na benki ya uwekezaji Morgan Stanley ilisema linatarajia serikali kutolipa mikopo hiyo. Fedha za umma za Tunisia tayari zilikuwa matatani kabla ya janga na machafuko ya kisiasa tangu Rais Kais Saied kusimamisha bunge na kuamia kwenye utawala wa mtu mmoja mwaka jana na kuchelewesha juhudi za kutafuta msaada zaidi. Senato wa Maine Susan Collins alisema leo Jumatano kuwa atapiga kura kumthibitisha jaji Ketanji Brown Jackson, akiwapa Wademokrat walau kura moja ya Warepublican na akihakikishia kuwa Jackson atakuwa mwanamke wa kwanza mweusi katika mahakama ya juu. Collins alisema katika taarifa yake kwamba alikutana na Jackson mara ya pili baada ya siku nne za kusikilizwa kwake wiki iliyopita na kuamua kuwa ana uzoefu, sifa na uadilifu wa kuhudumu kama jaji mmojawapo katika mahakama ya juu. Kwa hivyo nitapiga kura kumthibitisha katika nafasi hii. Collins alisema uungaji mkono wake unawapa Wademokrat walau kura moja katika baraza la Senate lililogawanyika sawa kati ya Wademokrat na Warepublican, hamsini kwa hamsini, na kuna uwezekano kuwaokoa dhidi ya kutumia kura ya kuvunja usawa ya makamu rais Kamala Harris kuthibitisha chaguo la rais Joe Biden. Na serikali ya Ethiopia imemwachilia huru, ime huru wafungwa kadhaa ambao walikuwa maafisa wa serikali. Wakili wa watu hao walioachiliwa amethibitisha hilo. Kenes Bwire anayesoma ripoti kamili Watu hao wanatoka jamii ya Tigrei na miongoni mwao walikuwa maafisa wa ngazi ya juu serikalini na wanachama wa chama kinachotawala hapo. Machi 18 tume ya kutetea haki za kibinadamu ya serikali ya Ethiopia ilisema kwamba watu nane walikuwa wamekamatwa bila kutoa sababu zilizopelekea kukamatwa kwao. Wakili wao amesema kwamba maafisa 12 wa Tigrei na mwanaharakati mmoja pamoja na mwanaume mwingine walikamatwa kati ya Machi 7 na 8, na kwamba kwa jumla watu 14 wamekamatwa. Serikali ya Ethiopia imekuwa ikiwakamata viongozi wa kundi la wapiganaji wa, wa Tigray People's Liberation Front TPLF ambalo limekuwa likipigana dhidi ya serikali ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed kwa muda wa miezi 16 sasa. Tangu mapigano hayo yalipoanza, watu wa Tigrei wamekuwa wakikamatwa na kuzuiliwa kwa miezi kadhaa bila kufunguliwa mashtaka. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mkuu wa shirika la chakula la Umoja wa Mataifa anasema uvamizi wa Rusia nchini Ukraine unaweza kusababisha mzozo mbaya zaidi wa chakula duniani tangu vita vya pili vya dunia. David Beasley, mkuu wa mpango wa chakula duniani, aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumanne kwamba vita vilivyodumu kwa mwezi mmoja vimeigeuza Ukraine kutoka kikapu cha chakula cha dunia na kuwa nchi ya mstari wa chakula duniani. Ameliambia baraza la usalama kwamba asilimia 50 ya nafaka inazonunua kulisha watu milioni 125 duniani kote zinatoka Ukraine na kuonya kwamba italazimika kuanza kupunguza mgao katika maeneo yenye vita kama vile Yemen, ambayo tayari imeshuhudia mgao wake wa chakula ukipunguzwa kwa nusu kutokana na kupanda kwa gharama za chakula, mafuta na usafirishaji. Beasley alisema Ukraine na Rusia kwa pamoja huzalisha asilimia 30 ya, ya ngano duniani na asilimia 20 ya mahindi na kati ya asilimia 75 hadi 90 ya mafuta ya mbegu ya alizeti. Misri na Lebnan pekee hupokea zaidi ya asilimia 80 ya nafaka yake kutoka Ukraine. Shirika la afya duniani WHO liripoti ongezeko la asilimia 43 ya vifo kutokana na COVID-19 duniani wiki iliyopita, wakati idadi ya wagonjwa iliendelea kupungua. Katika ripoti yake ya kila wiki ya magonjwa ya milipuko, WHO ilisema vifo vinavyohusishwa na COVID-19 viliripotiwa katika wiki iliyoishia Machi 27 kutoka 33 wiki iliyotangulia. Ongezeko hilo linafuatia wiki ambapo maafisa, wiki ambapo vifo vilipungua kwa asilimia 23. Shirika hilo lilisema kuongezeka kwa vifo kunawezekana kunatokana na mabadiliko katika ufafanuzi wa vifo vya COVID-19 katika mataifa ya bara Amerika kama vile Chile na Marekani ya marekebisho ya nyuma yaliyoripotiwa kutoka India kusini mashariki mwa Asia. Na Waziri Mkuu wa Pakistan aliye matatani Imran Khan alipata pigo kubwa la kisiasa Jumatano wakati mshirika mwingine mkuu wa serikali yake ya muungano alipoamua kujiunga na vikundi vya upinzani vinavyotaka kumwondoa madarakani kupitia kura ya kutokuwa na imani naye iliyotarajiwa mapema wiki ijayo. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha, matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Ulimi hauna mfupa. Nimekaa matangazo ya Kumekucha Afrika kwa kipindi kirefu, lakini tunaendelea na ripoti zetu mara baada ya kusikiliza habari za dunia na Sandey Shomari. Nchini Tanzania, wananchi wamekuwa na maoni tofauti kufuatia kutoka kwa ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG na kwa serikali kushindwa kufuatilia kwa kina ubadhirifu uliofanywa katika idara na taasisi mbalimbali licha ya kila mwaka ripoti hiyo kuonyesha mapungufu na kutoa ushauri wa nini kifanyike na badala yake wamekuwa wakitoa maagizo mbalimbali ambayo mengi yao hayafanyiwi kazi. Mwandishi wetu Amri Ramadhani amezungumza na wananchi hao na hii hapa ni ripoti yake. Leo mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG Charles Kichere ametoa ripoti yake mbele ya Rais Samia Suluhu Hassan Ikulu, Chamwino, Dodoma. Hata hivyo bado wananchi wanaitilia mashaka ripoti ya CAG kwa kuwa inafanyika kila mwaka bila kufanyiwa kazi na kuona suala hilo ni upotevu zaidi wa fedha za umma, kwani yanayoandikwa hubaki kwenye makaratasi zaidi kuliko kwenda kufanyiwa kazi kwenye uhalisia, kama anavyoelezea mmoja wa wananchi hao, Hussein Mwenyumbwe. Kiujumla, sisi kama Watanzania, kuna mambo ambayo kidogo yanatupa ukakasi, kwa sababu mara nyingi mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali anafanya ukaguzi na kuna maelekezo huwa anayatoa kwa halmashauri husika, ama taasisi husika, ama sehemu yote ile ambayo huwa anafanya ukaguzi. Lakini mara nyingi unakuta hiyo sehemu ambayo inafanyiwa ukaguzi, kuna hati chafu inatoka ama zinatupewa hati chafu, lakini baada ya hapo inaonekana kama kuna mwendelezo. Mwaka unaokuja tena uh, CAG akishafanya ukaguzi akishagundua kuna hati chafu ama kuna ubadhilifu wote ambao umefanyika, kuna maelekezo huwa anayotoa. Sasa inaonekana kama kuna kuto kutekeleza ama kuto kufuata maelekezo ambayo inatolewa na CAG. Sasa hii ni hali ambayo inajirudia mara kwa mara, inatuchanganya sisi kama raia wa Tanzania ambao tunapenda maendeleo ya nchi yetu, tuweze kufikia malengo ambayo serikali na sisi wa Tanzania tunahitaji kuwafikia. Kwa upande wake, Rais Samia ameona udhaifu wa serikali katika kutafuta njia sahihi za kuondoa ubadhilifu huo na kuwaelekeza makatibu wakuu wa wizara mbalimbali wasiwe wa kwanza kuchukua fedha za umma bali wawe chachu ya kuhoji na kufichua uozo kama anavyoelezea zaidi. Ndani ya utendaji wetu serikalini tunakosa usimamizi wenye weledi, hatusimamiani. Watu hawasimami kwenye positions zao, watu tunakimbilia vyeo, lakini hatuvifanyi kazi. Tuna muhali, narudia neno muhali. Kwa wale wasiojua, ni ile hali ya kwamba unajua fulani kakosea, lakini unasita kumwambia, unasita kumchukulia hatua, labda ni rafiki yangu, labda ni nimesoma naye, labda ni wakwetu, labda ni hivi. Nepotism inaua mashirika, inaua taasisi. Kwa hiyo twendeni tukasimamiane, au labda sisi tunaopewa dhamana za kusimamia hatujui kazi zetu. Tunapandishana bila kujua unayempandisha ni nani na ana uwezo gani wa kusimamia eneo lake. Ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, CAG, kwa mwaka wa fedha 2020 2021, ambapo taasisi 19 za umma kati ya taasisi 999 zilifanyiwa ukaguzi kwa mwaka wa fedha uliopita Zimepata hati zenye mashaka. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Tanzania. Naam, kutoka Tanzania moja kwa moja tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo e, katika eneo la Ruanguba wilayani Rutshuru, Kivu Kaskazini mashariki mwa Kongo ambako bado hali ya usalama na wasiwasi inaendelea katika maeneo ya Chengerero na Jomba ambako bado jeshi linaendelea na mapigano na waasi wa M23. Austere Malivika na ripoti zaidi kutoka Ruenguba ambako Umoja wa Mataifa umeanzisha uchunguzi kuhusu mashambulizi ya ndege iliyoshambuliwa hapo jana. Tunarudia kwetu wanasema kwetu, ifo turudie turale mu manyumba hapa. Tuko rangira kilomita chache na mji mkuu wa Ruchuru, ambako hali ya wasiwasi wasi, kwa wakazi yazidi si kuongezeka. Hii ni kufuatia mapigano kati ya M23 na jeshi la serikali FARDC. Ndio unaona watu wako wanakimbia mwingine hatuyo kama tutaishia wapi? watoto wamingi wamevunjika, wengine wamama wanyaa waziwezi, nao wako wanakimbia juu ya vita. Tunakosa tufanye nini, tunakosa makimbilio. Jo, shida yenye tuko nayo kwa kila siku, tunasikia mripuko wa masasi inatoka hapo kwenye park. Muda kidogo wenzetu wanafariki na kupitia ile, hatuwezi kosa hasira. Ni mambo kuangalia wamama wa baba watoto wanabeba vitu kukichwa milago, kila siku tunateseka wakazi wakisema wameshangazwa kuona wasi kuendelea kuteka vijiji vyao. Ikosa vita ilitutokea, tugatoka mumanyumba yetu, sa tuko hapa pale kuchilalo pale jomba kote vatu wamekimbia, sijue kama mnapasha dufaria nini. Sawa jinsi uko na nguvu, mfanye nguvu zote turudie kunyumba o chenyemenapasha s si. Wasi wa M23 wameshambulia muji wa Bunagana. Kwa bahati mbaya ine miongoni mwao wameuliwa na askari wawili vile vile wa Uganda nao wamefariki dunia wakati wa mapigano, na wawili kutoka jeshi la jamhuri ya demokrasia ya Kongo. M23 kumi wamekamatwa, kulingana na wame taarifa kutoka kwa vyombo vya usalama. Bunagana ipo mpakani mwa Kongo na Uganda, sehemu ambako wakazi wake wote wamekimbilia Kisoro upande wa Uganda. Jeshi la serikali ya Kongo likishutumu Rwanda kuunga mkono waasi wa, wa M23. Silve Ekenge ni msemaji wa gavana Kivu Kaskazini na msemaji makamu wa jeshi la Kongo: Les forces armees de la Republique democratique du Congo portent a la connaissance et l'opinion ton nationale. Jeshi la Kongo la julisha jumuiya ya kitaifa na kimataifa pamoja na Umoja wa Mataifa kwamba usiku wa tarehe 27 hadi 28 waasi wa M23 wakisaidiwa na jeshi la Rwanda RDF wameshambulia kambi za jeshi la Kongo za Chanju pamoja na Runyonyi wilayani Ruchuru. Wakati wa mapigano, jeshi la Kongo liliwakamata wanajeshi wawili wa Rwanda. Kenge amesema kwamba ni mshangao wa kuona kwamba Jeshi la Kongo lajiuliza urafiki gani wa uhusiano unaoshindikizwa na unafiki, wakati wakitaka kuipiga Kongo mgongoni. Hadi tukienda hewani, Rwanda haijasema lolote kuhusu matamshi ya jeshi la Kongo. Ungana nami Kennes Bwire Jumamosi saa moja na nusu jioni, Afrika Mashariki, kwa kipindi maalum Jarida, habari kuu za wiki zenye uchambuzi na udadisi, ili uelewe kwa urahisi zaidi matukio makuu duniani. Jarida kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Tukirejea katika ripoti ya Hosteri Malivika ni kwamba serikali ya Rwanda ilikanusha madai ambayo yametolewa kwamba kuna wanajeshi wake wakipigana huko katika eh, kundi la M23. Viongozi wa Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Itali wametoa wito kwa mataifa ya magharibi kutolegeza msimamo wake dhidi ya Russia. Ripoti kamili na Abdu Shakur Abud. Akizungumza na waandishi wa habari muda mfupi hapo jana, baada ya mazungumzo yake ya simu na viongozi wa nchi nne za Ulaya ambazo ni washirika wakubwa kubwa wa Marekani, rais Joe Biden amesema kwamba wanasubiri kuona kama makubaliano yatafikiwa katika mazungumzo kati ya Rusia na Ukraine na ikiwa Rusia itatekeleza ahadi ya kusitisha mapigano. Biden amesema kwamba inaonekana wajumbe katika mazungumzo hayo wamefikia makubaliano kuhusu baadhi ya mambo, lakini kinachosubiriwa ni kuona matokeo. Kwa sasa tutaendelea kutekeleza vikwazo vikali, tutaendelea kutoa msaada wa kijeshi kwa Ukraine ili wajilinde wenyewe, na tutaendelea kufuatilia kwa karibu sana kinachoendelea. White House imesema kwamba viongozi hao watano wamekubaliana kutekeleza vikwazo vikali vya kiuchumi dhidi ya Moscow kutokana na uvamizi wake Ukraine. Msemaji wa Pentagon John Kirby amesema kwamba wanajeshi wa Rusia wameanza kuondoka kutoka mji mkuu wa Ukraine Kiev na hawapo karibu na mji huo. Baada ya Mosko kusema kwamba itapunguza mashambulizi ya kijeshi karibu na mji huo, haina maana kwamba tishio dhidi ya Ukraine limemalizika. Rusia imeshindwa kutimiza lengo lake la kuteka Ukraine, lakini wanaweza kutekeleza uharibifu na dhuluma kubwa dhidi ya nchi hiyo, ikiwemo Kiev tunaona kwamba hata leo wametekeleza mashambulizi ya angani dhidi ya mji mkuu. Mjini Moscow, msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema kwamba ni hatua nzuri kwamba Ukraine imewasilisha mapendekezo katika mazungumzo ya Istanbul, lakini pia akaongeza kwamba hakuna makubaliano jumla yaliyofikiwa kusitisha mapigano. Hii ni hatua nzuri. Kwa sasa hatuwezi kusema kwamba kuna mafanikio yote yamepatikana. Bado tuna kazi kubwa ya kufanya. Rasia imetangaza kwamba itapunguza mashambulizi yake ya kijeshi karibu na mji mkuu wa Ukraine. Mkuu wa jeshi la Ukraine, hata hivyo, anasema kwamba wanajeshi wa Rasia wanajikusanya ili kushambulia sehemu za mashariki mwa Ukraine. Wanajeshi wa Ukraine walio katika vitongoji vya Borvari karibu na Kiev wanasema kwamba wameona dalili zinaonyesha kwamba wanajeshi wa Rusia hawafanyi shughuli nyingi kama ilivyokuwa awali wake. Kwa upande wake, shirika la kuwahudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linasema kwamba zaidi ya watu milioni nne wamekimbia Ukraine, milioni 2.3 kati yao wa wamekimbilia Poland kufuatia uvamizi wa Rusia, ikiwa ni wimbi kubwa la wakimbizi kuwahi kutokea Ulaya tangu vita vya pili vya dunia. Serikali ya Tanzania kwa kushirikiana na Shirika la Maendeleo la Ufaransa AFD, pamoja na wadau wa sekta ya afya, Aga Khan Foundation imeanza kutekeleza mradi mtambuka wa saratani unaolenga kuboresha miundombinu na vifaa tiba vya huduma hiyo katika wilaya 13 za mikoa ya Mwanza na Dar es Salaam, wenye thamani ya euro milioni 13.3 sawa na shilingi za Tanzania bilioni 33.9 katika kukabiliana na ongezeko la wagonjwa wapya wa saratani wanaofikia elfu arobaini kwa mwaka ambapo wagonjwa elfu ishirini na tano na mia sita hufariki dunia kwa mwaka kutokana na maradhi hayo mradi huo wa miaka minne unaelezwa kuwa utaboresha huduma za awali za saratani katika vituo mia moja vya afya kwenye mikoa hiyo miwili ya Tanzania, huku manufaa yake yakitarajiwa kuenea nchi nzima. Baadhi ya mafanikio ya mradi huo ni pamoja na kufungwa kwa mashine ya ultrasound ya kisasa kabisa katika taasisi ya saratani ya Ocean Road yenye thamani ya fedha za kitanzania shilingi milioni 150, ambayo itahudumia wagonjwa takribani 50 hadi 80 kwa siku. Mashine ya kisasa ya uchu uchunguzi wa awali wa saratani ya matiti inayojulikana kama 3D mamografi yenye thamani ya shilingi milioni mia nane inayohudumia kati ya wagonjwa 20 hadi 25 kwa siku imeanza kazi katika hospitali ya rufaa ya Kanda Bugando iliyopo kaskazini magharibi mwa Tanzania baada ya kuzinduliwa rasmi Machi 11, mwaka huu. Mradi mtambuka wa saratani pia unatarajiwa kujenga hospitali ya saratani yenye mashine mbili za kisasa za mionzi ya nje na mashine moja ya mionzi ya ndani katika hospitali ya Agakani Dar es Salaam. Ujenzi wa stwari hiyo unatarajia kuanza mwezi ujao. Mradi huo pia unakusudia kununua gari la uchunguzi wa saratani ambalo litakuwa na mashine ya uchunguzi wa awali wa saratani ya matiti kwa ajili ya kusogeza huduma karibu na wananchi, haswa waishio vijijini. Resta Bonifasi ni mratibu wa huduma za jamii kwenye mradi mtambuka wa saratani Tanzania. Mwanzoni, hali ilikuwa ni mbaya zaidi kwa sababu kansa ilionekana ilihusishwa sana na na mambo ya kishirikina. Kwa hiyo watu waliogopa, alipojiona na dalili yoyote hawaku imbia kwenda kwenye huduma halisi, badala yake walitafuta kwa waganga huko kwenye waganga wa jadi, na walidhani kwamba labda mtu kalogwa au ana tatizo lingine. Lakini sasa hivi uhalisia unaanza kuonekana kwa sababu watu wanakuja kupima na akigundulika anapata matibabu. Tunachokifanya kama mradi ni kuendelea kuwaelimisha ili waelewe kwamba kumbe kansa, ukipata matibabu mapema, inatibika kuliko watu ambao wanadhani kwamba kansa haitibiki. Kumekuwepo na madai kwamba wagonjwa wengi wa saratani hapa nchini wanatoka katika mikoa ya kanda ya ziwa yenye shughuli za uchimbaji wa madini pamoja na uvuvi kwa kiwango kikubwa. Ili kujua ukweli wa madai haya, nimezungumza na meneja ubia, uwezeshaji na mawasiliano wa mradi mtambuka wa saratani nchini Tanzania, Dr. Sara Maongezi. ilikuja hiyo notion kwamba kanda ya ziwa ina wagonjwa wengi wa saratani, ingawaje huwa tunasema bila tafiti you don't have the right to speak. Kwa hiyo mheshimiwa rais wetu marehemu, Mungu amlazima alipema peponi, rais Magufuli, alitoa wito kwa nimbri Ocean Road pamoja na Bugando wafanye tafiti kwamba ni kweli wagonjwa wengi wako kanda ya ziwa. Si kweli, ulitokea kwamba si kweli, wagonjwa wako kila mahali. Wagonjwa wako KCMC, wagonjwa wako Arusha, wagonjwa yani nchi nzima, sio kwamba kanda ya ziwa ndo inaongoza. Lakini kwa kuona kwamba hizi taasisi mbili Ocean Road na Bugando zinayo miundombinu tayari ya kutoa huduma za saratani, basi tukasema tuanze na hizo. Daktari bingwa wa magonjwa ya saratani na mionzi katika hospitali ya rufaa ya kanda Bugando, Daktari Bedali Konda anaelezea baadhi ya changamoto wanazozipata katika utoaji wa matibabu kwa wagonjwa wa saratani. Nimeona changamoto mbalimbali ambazo kwa sasa kama nchi lazima tuje kwa pamoja, tuweze kupambana changamoto ambazo tunazipata kwenye hii tiba, manake wale ambao tunawaangalia wanaopambana na huu ugonjwa katika nchi zingine za magharibi, kuna mihimili mikubwa minne ambayo tukiitendea haki basi tutaweza kufikia uwezo eh, wa kupata matokeo mazuri ya tiba hii. Na muhimili wa kwanza ni takwimu. Tanzania tuna shida ya kuwa na takwimu kwamba wagonjwa ni wangapi, kwa sababu takwimu ya mwanzo ni n imu ya makisio kutokana na makisio ya dunia, ndo tumepata 40000 na wale wengine wa magonjwa mbalimbali. Hii e, tunaita cancer registry hatuna kitu kinachoitwa population based cancer registry ambayo inabidi tuwe na miradi mbalimbali ya kuweza uh, kushughulikia swala hilo. Kutokana na saratani ya matiti kuonekana ni miongoni mwa saratani zinazoathiri akina mama wengi nchini Tanzania na duniani kwa ujumla ambapo kwa hapa nchini Tanzania zaidi ya akina mama 10000 wanagundulika kuwa na saratani ya matiti kila mwaka. Daktari bingwa wa upasuaji kutoka katika hospitali ya Seketure, Dr Athanasi Ngambakubi, anashauri akina mama kunyonyesha toto wao kwa angalau kipindi cha muda usiopungua miaka miwili ili kupunguza uwezekano wa kupata saratani ya matiti. Kwa mujibu wa takwimu za Wizara ya Afya za mwaka 2020, Tanzania ilikuwa na wagonjwa wenye matatizo ya saratani zaidi ya elfu arobaini huku takwimu za Shirika la Afya Duniani WHO zikionyesha kwamba katika kipindi hicho kulikuwa na wagonjwa takribani milioni moja nukta moja wenye matatizo ya saratani duniani kote. Nikiripotia Sauti ya Amerika, kutoka Mwanza Tanzania, mimi ni Mabere. Na hapo basi tunakamilisha matangazo yetu ya, ya, ya jioni. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Sunday Shomari. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Kundi la kigaidi la Hezbollah lenye makao yake Lebanon, ambalo linaunga mkono na Iran, lina washirika wake wa ufisadi na uhalifu katika mataifa kote duniani. Tarehe nne Machi, Marekani iliwawekea vikwazo wafadhili wawili wa, wa, wa Hezbollah wanaoendesha shughuli zao nchini Guinea. Nao ni Ali Sade na Ibrahim Taher. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Ned Price, alisema katika taarifa, hatua hii itasaidia kusambaratisha mtandao wa Hezbollah katika eneo la Afrika Magharibi ambao unategemea hongo kukwepa utawala wa kisheria. Kwa kutangaza vikwazo hivyo, wizara ya fedha ya Marekani imewataja wafanyabiashara hao wa Lebanon kuwa watendaji wakuu. Sade anajihusisha na kuhamisha pesa kutoka Guinea na kuzituma kwa kundi la Hezbollah. Anahamisha pesa hizo kupitia wawakilishi wa Hezbollah huko Guinea na Lebanon. Ni mshirika wa karibu wa mfuasi mashuhuri wa Hezbollah, Kasem Tajidin ambaye alitajwa na Marekani mwaka wa 2009 kama gaidi wa kimataifa asiyekuwa wa kawaida. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Tajidin alitoa mchango wa mamilioni ya dola kwa Hezbollah na anasimamia makampuni bandia ya Hezbollah pamoja na ndugu zake. Sade alimsaidia Tajidin kuwasiliana na maafisa wala rushwa wa ngazi ya juu wa utawala wa zamani wa Guinea na wengine katika serikali ya Guinea. Ibrahim Taher ni mmoja wa wafadhili wakuu wanaoisaidia Hezbollah nchini Guinea, kwa mujibu wa wizara ya fedha ya Marekani. Yeye na mshirika wake husafirisha dola zinazokusanywa katika moja ya maduka yao ya kibiashara kwenye uwanja wa ndege wa Conakry na kuwapa hongo maafisa wa forodha ili wawaruhusu kupitisha fedha hizo katika mizigo yao binafsi. Wote Sade na Taher walichukuliwa hatua chini ya amri ya kiutendaji nambari 13224 kama ilivyorekebishwa, kwa kufadhili au kutoa msaada wa kifedha, vifaa na teknolojia kwa ajili ya kupata bidhaa na huduma nyingine kwa kuiunga mkono Hezbolah. Hatua hizo zinamaanisha kwamba mali zao zote na faida za mali za watu hao ambazo zipo Marekani au zinazomilikiwa na raia wa Marekani zinapaswa kuzuiliwa na kuripotiwa kwenye idara ya widhara ya fedha inayohusika na udhibiti wa mali za kigeni au OFAC. Kadhalika, isipokuwa imeidhinishwa na leseni ya jumla au makhsus kutoka kwa OFAC au bila kusamehewa vinginevyo, uhamishaji wa pesa unaofanywa na raia wa Marekani ambao unahusisha watu hao waliochukuliwa hatua hauruhusiwi. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.