Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa, ambapo ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Na mimi, jina langu ni Patrick Ndwimana. Karibu katika matangazo haya yanayosikika kupitia redio washirika wetu katika eneo la Afrika mashariki na maziwa makuu, ikiwemo redio Mbeya Highlands huko Mbeya, redio Sunrise Arusha Tanzania, redio Rakome Bunagana, na redio Maniama namba 1 huko Kindu DRC, na sare redio Eldoret Kenya, na UBC redio Uganda, kati ya nyingine. Leo ni Jumatano, Machi 30 mwaka wa 2022. Miongoni mwa ripoti tulizo nazo hivi sasa, nchi ya DRC imekuwa mwanachama rasmi wa Afrika Mashariki, na baadhi ya wa wadau wanasema ni fursa njema ya kuimarisha uchumi na kufungua ajira kwa pande zote. Kwa kufanya biashara, itakuwa rahisi sana watu kusafiri kutoka nchi moja kwenda nyingine, lakini pia bidhaa kutoka nchi moja kwenda nyingine. Tuondoe hizi vikwazo zote. Itakuwa ni fursa kubwa sana. Baada ya biashara, wananchi wenyewe watakuwa wanapata nafasi za ajira. Na katika makala yetu ya vijana utasikia maoni mseto yanayotolewa na baadhi ya vijana nchini Tanzania kuhusu ubunifu wa ajira ili kujikimwa kimaisha hasa linapokuja swala la mama lishe ambao wanajulikana pia kama mama ntilie. Jamii ishajekea kwamba kazi ya kuuza chakula ni ya wanawake, kwa sababu wanawake ndio asilimia kubwa, wao ndio wapishi. Tangeleni mwanaume akapika, watu washajekea kijamii kwamba mpishi anakuwa ni, ni mwanamke, na ndio maana ile kazi kaitwa mama ntilie. Hauwezi kusema hii ni baba ntilie. Kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika matangazo ya kumekucha Afrika. Tunaanza na habari za dunia, zinasomwa na Patrick Ndoyimana. Rais wa Marekani Joe Biden amesema Jumanne kwamba mataifa wa shirika ya magharibi yanasubiri kuona ikiwa Rusia itatekeleza dhamira yake ya kupunguza mashambulizi karibu na mji mkuu wa Ukraine wa Kiev na katika mji wa kaskazini wa Chernihiv. Tutaona kama watafanya walivyoahidi, Biden amesema baada ya kuzungumza kwa simu na viongozi wa Uingereza, Ufaransa na Italy. Inaonekana kuna makubaliano lakini wacha tuone kile walichoahidi kufanya. Biden ametoa matamshi hayo kwa waandishi wa habari kwenye White House baada ya jeshi la Russia kusema mapema Jumanne kwenye duru ya mazungumzo ya hivi karibuni nchini Uturuki kwamba litapunguza operesheni zake karibu na Kiev na Chernihiv. Naibu waziri wa ulinzi wa Russia Alexander Fomin amesema hatua hiyo ni kutaka kuongeza uaminifu katika mazungumzo yenye lengo la kumaliza mapigano. Vikosi vya Rusia vilikwama kusonga mbele hivi karibuni kufuatia kujihami vikali kwa wapiganaji wa Ukraine. Jumanne pia waziri wa ulinzi wa Rusia, Sergei Shoigu, amesema vikosi vya Rusia vitajikita zaidi kwenye eneo la Donbas ambalo linajumuisha majimbo yaliyojitenga ya Luhansk na Donetsk. Watu watano wameuawa Jumanne katika shambulio la risasi katika mji wa Israel wa Bnei Brak, kitongoji cha mji wa Tel Aviv. Ni shambulizi baya la tatu katika siku za karibuni. Siku mbili zilizopita, maafisa wawili wa polisi waliuawa kwa kupigwa risasi katika mji wa Hadera. Wiki moja kabla, watu wanne waliuawa kwa kuchomwa kisu katika mji wa Birshaba. Kundi la Islamic State lilidai kuhusika na mashambulizi yote mawili. Shambulio la karibuni sana lilifanyika katika maeneo mawili, polisi walisema, na liliendeshwa na mtu mwenye silaha aliyekuwa kwenye pikipiki vyombo piki, vya habari vya Israel viliripoti kwamba mtu huyo mwenye silaha alishambulia majengo ya ghorofa katika kitongoji cha waumini wenye itikadikali wa Kiortodox na baadaye akawafyatulia risasi wapita njia, shirika la habari la Reuters liliripoti. Mshambuliaji huyo naye aliuawa kwa risasi. Shirika la Associated Press linasema mashambulizi ya Islamic State nchini Israel ni nadra. Mamlaka ya Marekani inayokagua ubora wa dawa na chakula FDA imeruhusu dozi ya nne ya chanjo ya Covid 19 ya Pfizer na Moderna kwa watu walio na umri wa miaka hamsini na zaidi. Awali, dozi ya nne ilikuwa inaruhusiwa kwa watu walio na umri wa miaka kumi na mbili na zaidi ambao kinga yao ya mwili ni dhaifu sana. Mkamili Kibayasi anaarifu zaidi. Hapo awali dozi ya nne iliidhinishwa tu kwa watu wa miaka kumi na miwili na zaidi ambao wana kinga dhaifu za mwili. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa Marekani, CDC, hivi sasa kitazingatia jinsi ya kutekeleza idhini ya FDA. Watu wanaotaka dozi ya nne wanapaswa kufanya hivyo angalau miezi minne baada ya kupokea dozi ya tatu au busta, FDA ilisema Jumanne. Uidhinishaji wa FDA unakuja wakati kesi za covid-19 nchini Marekani zinapungua baada ya aina mpya ya kirusi cha Omicron kilichoibuka msimu wa baridi kali. Hata hivyo aina mpya ya kirusi kidogo cha BA2, kinasambaa huko Ulaya na Marekani. Takriban theluthi mbili ya wa Wamarekani wamepata chanjo kamili, ikimaanisha kwamba wameshapatiwa dozi mbili za chanjo aina ya Pfizer au Moderna au wamepata dozi moja ya chanjo ya Johnson and Johnson dhidi ya Covid 19. Ni nusu pekee ya wale wanaostahiki wamepata dozi ya kwanza ya booster. Wakati chanjo hizo hazikuzuia omikron kusambaa, maafisa wa afya wanasema zilisaidia watu walioambukizwa kirusi hicho kutoingia hali ya kuwa wagonjwa mahututi au kufariki. Serikali pia inazingatia kuidhinisha dozi ya nne kwa kila mtu katika majira ya fall, wakati ambapo kesi huenda zikaongezeka tena. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha ya Afrika yakikufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema Jumanne kwamba hakuna aliyenusurika wakati helikopta ya tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO, ilipofanya ajali mashariki mwa nchi hiyo, ikiwa na walinda amani wanane wa Umoja wa Mataifa. Mapema msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarik alisema helikopta hiyo ilikuwa imebeba watu sita, watu sita wote wakiwa wanajeshi jeshi wa Pakistan mmoja na maafisa wawili wa jeshi mmoja kutoka Serbia na mwingine kutoka Rusia ilipoanguka katika jimbo la Kivu Kaskazini. Dujarric alisema kundi hilo la wanajeshi lilikuwa kwenye shughuli ya upelelezi katika eneo la Chanzu, kusini mashariki mwa mji wa Rutsuru. Alisema helikopta ilikuwa imekwenda huko kufuatilia hali eneo ambapo kulikuwa kunafanyika mapigano. Amejizuia kueleza kilichosababisha ajali hiyo, akisema uchunguzi unafanyika. Katika tukio jingine, jeshi la DRC liliwashtumu waasi wa kundi la M23 kudungua helikopta hiyo na kusema kwamba ilidunguliwa katika eneo linalodhibitiwa na waasi na hao. Katika mahojiano na idhaa ya Kifaransa ya Sauti ya Amerika, msemaji wa M23 Willy Ngoma naye amelishtumu jeshi la DRC kudungua ndege hiyo wakati likiwafyatulia risasi wapiganaji wa M23. Serikali ya Ethiopia na wasi wa Tigray Jumanne, kila upande umeulaumu mwingine za msafara wa msaada wa kibinadamu unaobeba bidhaa za dharura kwa raia wanaotaabika na njaa katika eneo la kaskazini. Tarehe 24 Machi, serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed ilitangaza sitisho la mapigano la mara moja na upande mmoja, ikisema inatumai kusaidia katika usambazaji wa msaada wa dharura katika jimbo la Tigrei, ambapo maelfu ya watu wanakabiliwa na njaa. Saa chache baadaye waasi wa Tigrei nao waliridhia kusitisha mapigano. Hatua mpya muhimu katika vita vya karibu miezi 17 katika eneo la kaskazini mwa Ethiopia ambavyo vimeua maelfu ya watu. Lakini kila upande uliwasilisha maombi. Serikali ya Ethiopia iliwaomba wasi wa Tigray People's Liberation Front TPLF kujizuia na vitendo vyote vya uchokozi na kuondoka kwenye maeneo wanaokalia katika majimbo jirani ya Afar na Amhara. Waasi kwa upande wao, waliwataka viongozi wa Ethiopia kuacha kutoa ahadi tupu na kuchukua hatua madhubuti kufika Tigray bila pingamizi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari kuu inatupeleka mpaka kule nchini Tanzania ambapo hatua ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ya kuthibitishwa rasmi kuwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC imepokelewa kwa mitazamo tofauti na wadau wa maendeleo wakiwemo wananchi ambao wanasema licha ya kufungua na kuongeza fursa za kiuchumi changamoto pia ni kubwa. Mwandishi wetu kutoka Arusha, Asraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Kikao cha kuthibitisha nchi ya Congo kuwa mwanachama mpya wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kimefanyika kwa njia ya mtandao, kikishirikisha wakuu wa nchi zote sita wanachama chini ya mwenyekiti wake Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. Akizungumza kwenye kikao hicho, Rais Uhuru Kenyatta amesema hatua hiyo imeweka historia mpya katika ukanda huo haswa katika kufungua fursa za kiuchumi. in umuhimu wa Kongo kujiunga katika jumuiya ya Afrika Mashariki pia ukazungumziwa na Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambaye amesema utaimarisha amani na usalama katika nchi za ukanda huo. we'll afford you a great opportunity to extend space for peace and security, prosperity and solidarity, as well as to the region. Tanzania says karibu sana. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Dr Peter Mathuki, pamoja na kuwashukuru wakuu wa nchi wanachama kwa hatua waliofikia Amesema kwa sasa nguvu kubwa zinahitaji kuelekezwa kuondoa vikwazo vya kiuchumi na kuimarisha uhuru wa wananchi kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine kwa kufanya biashara. Itakuwa rahisi sana watu kusafiri kutoka nchi moja kwenda nyingine, lakini pia bidhaa kutoka nchi moja kwenda nyingine. Tuondoe hizi vikwazo zote, itakuwa ni fursa kubwa sana. Baada ya biashara, wananchi wenyewe watakuwa wanapata nafasi za ajira. Baadhi ya wananchi licha ya kuelezea ya matumaini yao katika hatua wa hiyo, wamesema jumuiya inahitaji kufanya kazi ya ziada ili lengo liweze kutimia. Inabidi kama jumuiya ikae chini na kuangalia namna gani itasaidia hizi nchi ambazo zina changamoto ya vita, Sudani ya Kusini pamoja na Kongo. Vita inatuathiri hata tukiwa hatujaungana, lakini tukiwa tumeungana tunaweza tukasaidia kusaidia hizi nchi nyingine zikamaliza kabisa vita zao. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyoko kusini mwa jangwa la Sahara ina watu wanaokadiriwa kufikia milioni 90 na ni nchi ya pili kwa ukubwa katika bara la Afrika, ya kwanza ikiwa ni nchi ya Algeria iliyoko kaskazini mwa Afrika. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, jina langu naitwa Asira Jimvungi. Unasikiliza dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili mjini Washington, kila Jumatatu hadi Ijumaa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Endelea kusikiliza habari zaidi za dunia zinasomwa na Patrick Nduyimana. Sikiliza matangazo ya kumekucha cha Afrika kutoka sauti ya Amerika, Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Muungano wa ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia, ambao unaunga mkono serikali ya Yemen katika vita dhidi ya Wahudhi, umetangaza Jumanne sitisho la mapigano kuanzia leo Jumatano asubuhi na mazungumzo ya amani wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao unaanza mwezi ujao. Muungano huo unatangaza kusitishwa kwa operesheni za kijeshi nchini Yemen kuanzia saa kumi na mbili asubuhi Jumatano, Machi thelathini elfu mbili na ishirini na mbili umesema katika taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Saudia. Taarifa ya muungano huo inakwenda sambamba na kuzinduliwa kwa mashauriano kati ya Wayemen kwa lengo la kujenga mazingira bora kwa ajili ya mafanikio ya mashauriano hayo na kuweka mazingira chanya wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa ajili ya kuleta amani nchini Yemen, taarifa hiyo imeongeza. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa Hans Grunberg mapema Jumanne jioni alisema kwenye Twitter, ninashukuru sana kwa uungwaji mkono wa pamoja, kwa wa pamoja ulioonyeshwa kwa juhudi za Umoja wa Mataifa juu ya upunguzaji wa mara moja na utatuzi wa kisiasa wa mzozo. Maelfu ya watu wameandamana Jumanne nchini Haiti ili kulani ongezeko la vitendo vya utekaji nyara na serikali ya waziri mkuu Ariel Henry, kushindwa kuchukua hatua kulinda raia dhidi ya magenge ya uhalifu taifa hilo la eneo la Caribbean limekuwa chini ya udhibiti wa magenge kwa miezi kadhaa, ushawishi wao ukienea hadi kwenye vitongoji maskini vya mji mkuu Port-au-Prince ambavyo viliwakuza. Kulingana na taarifa tunazozipata, naweza kusema kwamba kati ya watu watano na kumi wanatekwa nyara kila siku, na kilele wakati mwingine hadi watu ishirini kwa siku, amesema Marie Rosi Auguste Lucena, wanaharakati wa mtandao wa kitaifa wa kutetea haki za binadamu. Eneo la karibu na mji mkuu limekuwa kitovu cha uhalifu amesema. Kufanya mambo kuwa mabaya zaidi, wakati fulani watekaji nyara walivaa sare za polisi ili kutekeleza uhalifu wao. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mashirika ya misaada yameonya maelfu ya Wasudani Kusini wanaweza kukumbwa na madhara makubwa katika msimu wa mvua wa mwaka huu, kama hakuta kuwepo na msaada wa dharura wa kimataifa ili kukabiliana na athari mbaya zaidi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Shlein anaripoti kutoka mjini Geneva, na Mkamili Kibayasi anaisoma ripoti kamili rekodi ya mvua katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita imeathiri takriban watu mia nane thelathini na watano elfu, na kuua karibu mifugo laki nane na mafuriko kwenye maelfu ya hekari za mashamba jambo lililowazuia watu kulima katika ardhi iliyojaa maji mwaka jana sudani kusini ilikumbwa na mafuriko mabaya zaidi katika historia wataalamu wa hali ya hewa wanatarajia msimu wa mvua wa mwaka huu unaoanza mwezi Mei utakuwa mbaya sana. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi, UNHCR, linasema kwamba kaunti thelathini na tatu kati ya sabini na tisa bado zimeathiriwa vibaya na mafuriko hayo ambayo hayajapungua kwa kiasi kikubwa tangu msimu wa mvua uliopita. Inasema maelfu ya watu wameyakimbia makazi yao katika majimbo yaliyokumbwa na hali mbaya zaidi ya mafuriko huko Jonglei, Unity na Upper Nile. Andrew Harper, mshauri maalum kwa hali ya hewa katika UNHCR, amerejea hivi karibuni kutoka ziarani nchini Sudani Kusini, anaonya kwamba nchi hiyo iko katikati ya janga. Hapa anasema ghasia za kikabila ni jambo la kawaida nchini humo, hivyo anasema hali hiyo inasababisha matatizo ya kiusalama kwa wafanyakazi wa misaada na uwezo wao wa kuwafikia watu wanaohitaji huduma za kibinadamu. Anasema hatari hizo pia huwakatisha tamaa wanavijiji katika maeneo yasiyo salama ya hali ya hewa kwa kuhamia maeneo mengine ambako wanaweza kukabiliwa na vurugu. Suala jingine litakalojitokeza ni ukosefu wa usalama wa chakula, ambapo mazao yamesombwa na maji huku mifugo inakufa msimu baada ya msimu. Kuna msururu huu wa majanga na ukosefu wa mwitikio au majibu ya kimataifa katika vipengele vya kutoa msaada kwa usalama wa chakula, basi tutakabiliwa na hali ya njaa katika eneo hilo. Hapa anatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuongeza uungaji mkono kwa watu wa Sudani Kusini, vinginevyo, anaonya kwamba mzozo wa hali ya hewa pamoja na ukosefu wa usalama unaoendelea nchini humo utawaacha watu bila njia ya kuishi. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Maafisa katikati mwa Nigeria wanawasaka washukiwa baada ya wa washambuliaji kutumia vilipuzi na kusababisha ajali ya treni siku ya Jumatatu na kisha kuwafyatulia risasi ya abiria. Takriban abiria elfu moja walikuwa ndani ya treni wakati shambulizi linatokea. Mwandishi wa VOA Timothy Obiezu ameandaa ripoti ifuatayo na Mkamili Kibayasi anaisoma ripoti yake. Kamishna wa usalama na masuala ya ndani ya jimbo la Kaduna Samuel Arwan alisema Jumanne kwamba abiria waliojeruhiwa walipelekwa hospitali na jeshi limekamilisha kuwaondoa abiria wengine kutoka eneo hilo, wakiwemo wale waliojificha katika misitu iliyo karibu na hapo. Kulikuwa na takriban watu mia tisa na sabini ndani ya treni usiku huo ambapo treni ilikuwa inasafiri kutoka Abuja kwenda Kaduna wakati ilipoacha njia kutokana na vilipuzi vilivyotegwa kwenye njia ya reli. Washambuliaji pia walifyatua risasi kwenye treni hiyo wakati ikipata ajali na kusimama. Takriban watu saba waliripotiwa kufariki kutokana na majeraha kufuatia ajali hiyo, akiwemo daktari mmoja wa kike ambaye alitangaza habari za shambulizi hilo kupitia Twitter. Baadhi ya abiria wengine hawajulikani walipo na huenda wametekwa nyara. Mkazi wa jimbo la Kaduna Gideon Gambo anasema ndugu zake wawili ni miongoni mwa waliopotea. Nilihisi umakini wao ulikuwa kwa abiria kwenye behewa la daraja la kwanza. Kwa bahati mbaya, kaka zangu walikuwa katika daraja la kwanza, hivyo walimchukua kila mtu katika daraja la kwanza na kuondoka nao. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo na polisi bado hawajawataja majina ya washukiwa wowote. Kaduna inashuhudia wimbi la ghasia ambalo limewaacha wakazi wengi wakiwa na hasira pamoja na hofu. Wiki iliyopita zaidi ya watu 80 waliuawa katika mfululizo wa mashambulizi yanayofanywa na magenge yenye silaha katika jimbo hilo. Siku ya Jumapili, watu wenye silaha walivamia uwanja wa ndege wa Kaduna na kumuua afisa mmoja. Bivan Magoni ni mwanaharakati na mkazi wa Kaduna. Watu wanauawa kila siku. Ni mara ngapi umeona majambazi wamekamatwa? Tumechoka kuuawa, tumechoka na kila kitu. Hii inakatisha tamaa. Mchambuzi wa masuala ya usalama Kabiru Adamu anasema ongezeko la mashambulizi huenda likawa la kisiasa. Um, English... Hivi karibuni utafanyika mchujo wa chama tawala huko Kaduna. Tumeshuhudia pia kuongezeka kwa ushirikiano kati ya watu hawa wenye silaha na magaidi wanaoendesha shughuli zao huko kaskazini mashariki mwa nchi, haswa matumizi ya vifaa vilivyoboreshwa vya vilipuzi kama mwongozaji wa mashambulizi yanayoonekana kuongezeka haraka kwa sababu ya ushirikiano huo. Mamilioni ya wanaijeria walikuwa wamerudi kwenye njia ya reli kusafiri kati ya mji mkuu wa Nigeria na jimbo la Kaduna baada ya genge yenye silaha kuanza kuwalenga na kuwateka nyara watu kwenye barabara ya mwendo kasi inayotumika sana kati ya Abuja na Kaduna. Shirika la reli Nigeria, NRC, sasa limesitisha kwa muda shughuli zake kwenye njia za Abuja na Kaduna. Nalo shirika la ndege maarufu huko nchini Nigeria la Air Peace pia limesitisha operesheni zake huko Kaduna. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanapatikana kupitia redio mbalimbali washirika wetu e, ikiwa ni pamoja na Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Haya ni matangazo ya kumekucha Afrika ya VOA Swahili na ufuata usasa ni muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduyimana. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema Jumanne kwamba hakuna aliyenusurika wakati helikopta ya tume ya Umoja Mataifa nchini DRC MONUSCO ilipofanya ajali mashariki mwa nchi hiyo ikiwa na walinda amani wanane wa Umoja wa Mataifa. Watu watano wameuawa Jumanne katika shambulio la risasi katika mji wa Israel wa Bnei Brak, kitongoji cha mji wa Tel Aviv. Ni shambulizi baya la tatu katika siku za karibuni. Rais wa Marekani Joe Biden amesema Jumanne kwamba mataifa wa shirika ya Magharibi yanasubiri kuona ikiwa Russia itatekeleza dhamira yake ya kupunguza mashambulizi karibu na mji mkuu wa Ukraine wa Kiev na katika mji wa kaskazini wa Chernihiv. Mamlaka ya Marekani inayokagua ubora wa dawa na chakula, FDA imeruhusu dozi ya nne ya chanjo ya COVID-19 ya Pfizer na Moderna maarufu booster kwa watu walio na umri wa miaka hamsini na zaidi. Serikali ya Ethiopia na wasi wa Tigrei Jumanne, kila upande umeulaumu mwingine kuzuia msafara wa msaada wa kibinadamu unaobeba bidhaa za dharura kwa raia wanaotaabika na njaa katika eneo la kaskazini. Muungano wa ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia ambao unaunga mkono serikali ya Yemen katika vita dhidi ya waudhi umetangaza Jumanne sitisho la mapigano kuanzia leo Jumatano asubuhi na mazungumzo ya amani wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao unaanza mwezi ujao. Maelfu ya watu wameandamana Jumanne nchini Haiti ili kulaani ongezeko la vitendo vya utekaji nyara na serikali ya waziri mkuu Ariel Henry kushindwa kuchukua hatua kulinda raia dhidi ya magenge ya uhalifu. Leo katika jukwaa la vijana tuelekea huko nchini Tanzania ambapo tunaangazia biashara ya kupika na kuuza vyakula mitaani ambayo hufanywa kwa wingi na kundi la vijana wa kike, huku wa kiume wakisita kuifanya kazi hiyo kwa kuhisi kwamba inayodhalilisha. Je, nini hasa kinasababisha dhana hii? Mwandishi wetu Amri Ramadhani ameliangazia swala hilo kwa kina na kuandaa taarifa ifuatayo. Kazi ni kazi, ili mradi mkono uende kinywani ni msemo wa Kiswahili ambao uhamasisha jamii kuwajibika kujipatia kipato cha halali ili kujikimu kiuchumi. Lakini msemo huu umekuwa kinyume, hususan kwenye kundi la vijana ambao wamekuwa wakichagua kazi za kufanya bila kuangalia fursa iliyopo. Chakula kilichopikwa ni moja ya bidhaa ambayo hutumika kila siku kwenye maeneo mbalimbali hapa nchini, lakini fursa hii imeudhiwa na kundi la vijana wa kike kuliko wa kiume. Sababu kubwa inaonekana si biashara yenye hadhi inapofanywa na vijana wa kiume kama anavyoelezea mmoja wa vijana hao Ali Mkuna. Kuna mwonekano wa kazi yani kazi ya mamantilie au mamalishe inaonekana moja kwa moja ni kazi ya mwanamke, na ikiwa ni tofauti, utakuta yupo mwanaume anajua kupika anajua kila kitu, lakini ana akifungua ile biashara yani jamii itamdharau itamwona kama kwa nini anafanya kazi za kike, kwamba kuna kazi za kiume na kazi za kike. Sasa ile jamii ishajekea kwamba kazi ya kuuza chakula ni ya wanawake kwa sababu wanawake ndio asilimia wa kubwa, wao ndio wapishi. Tangu lini mwanaume akapika? Watu washajekea kijamii kwamba mpishi anakuwa ni, ni mwanamke na ndio maana ile kazi ikaitwa mamantilie, hauwezi ukasema hii ni babantilie. Lakini mama lishe Fatuma Nganzi ana maoni tofauti, anaelezea namna gani wanaume wanavyoshindwa na wao wanapopatia katika kazi hiyo ya kuwahudumia wateja wao wanawake wajui wana ustahimilivu wana si sawa wana wana na wanaume kutokana hazitaki hasira wala chuki. Ushaelewa, maana tunakutana na watu wa disaine mbalimbali, tunakutana mpaka na vichaa wala wenye, yani akili tofauti, yani kila mtu na akili yake, anapokuja na we, anapokuja ndiyo utakavyompokea, si so, nakuta mwanamme saingine anakuwana kama jazba. Kwa hiyo ndiyo maana nakuta wanawake wengi ndiyo wameamua kushughulika na kazi hii, kwa wanaume inakuwa ni wachache sana wenye uvumilivu na ustahimilivu. Ikiwa kazi hiyo hiyo wanaoikwepa mitaani vijana hao wa kiume wanatumika kuifanya kwa kiasi kikubwa kwenye migahawa na mahoteli. Nini hasa kinawazuia kujiajiri wenyewe na kuifanya mitaani au kuna vizingiti gani ambavyo wanakumbana navyo kiasi cha wao kushindwa kufanya kazi hiyo? Huyu hapa Rashid Adam. Si mtu na uzalishi nikijitokeza huko, sababu ni sehemu ya wazi kwenye hoteli, si watu wamejificha, lakini wengi wako wazi. Kwanza wateja wakaja, wakileweana kuita mama, utapigana badala ya kufanya biashara, unaanza kupigana, anakuita mama. Hilo swala sio kwamba ni hadithi, mimi sikufanya kazi Arusha, vitendo vilikuwa vivi wanafanyiwa mle. Ina maana lazima wengine walikuwa wanapigana, wavumilie. Mtu akija kuambia mama, niletee chai na wewe ni mwanaume, utakubali? Hata kama unapewa hela, inabidi upigane kwa majina na. Eh, mi naitwa Othman Yahya unamfuata mwanaume wenzako awavaa utakula lini? Itakuwa inashinda kidogo, ndio maana wenzetu wakafanikiwa hapo, kwa sababu hakuna watu ambao wana manene mabaya kama walaji, hususan wa vyakula minano. Mingine unaweza ukashindwa kujibu ukakunja ngumi. Hata hivyo, vijana wa kiume wamekosa uthubutu wa kwenda kuomba kazi kwa wamalishe, licha ya wao kuwa tayari kuwapatia ajira, kama Fatuma Ng'azi anavyofafanua zaidi. Kwangu mimi sijampata, lakini kanampata pia. Kama anajitokeza pia naweza nikamsajili, nakawa ni msaidizi wangu kwenye shughuli zake. Sio lazima paka uchague kazi ja kubwa, yaani, mkono aende kinywani, kuliko kujishughulisha labda na wizi nini, yote auna maana. Bora tu jichanganya, hakuna shughuli ambayo labda ina jinsia au nini, zote ni shughuli. Licha ya yote hayo yanayosemwa, bado vijana wa kiume wanao nafasi ya kubadilika na kuanza kufanya kazi za uzaji chakula mitaani ambazo zimewatoa wakina mama wengi kwenye utegemezi na dimbwi la umaskini, kama anavyoshauri Othman Yahya. Mtu ambaye ni mtafutaji au ni mjasiriamali anaweza kujituma, kujiwekezea katika, hakuna kazi ya kuchagua, unaweza ukafanya tu bila kuangalia jamii iliyokuzunguka kwamba hii ni kazi gani, hiyo kaweza kufanya bila wasiwasi. Lakini wenzangu, fursa na washauri wenzangu changamkie, sio mbaya kuwe na uelewa kwamba biashara yote ni biashara, iwe si ndio mama ntilie. Lakini sababu ishajekea hivyo mama ntilie, lakini watu wachukulie sawa, ni mama ntilie, lakini anayefanya kazi ni mwanaume, kwamba na mwanaume wamheshimu kama mwanaume, sio unafika pale unakuta ni mwanaume unaanza kumtolea maneno ya kebehi. Kila kijana anapaswa kuacha tabia ya kuchagua kazi ili aweze kufanikiwa. Ni lazima kujitoa kwa hali na mali. mimi ni Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Tanzania. Mpaka hapa ndiyo nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji wa matangazo ni Dan Brown, mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Patrick Nduyimana. Tunakutakia usikilizaji mwema, tulivu, mahala popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili.