Leo Jumatatu, Machi 28 mwaka 2022, siku peke yangu hapa studio. Mimi naitwa Idi Ligongo. Ikiwa ni siku njema kabisa e, yenye baridi, japokuwa tunaambiwa kwamba kipindi cha baridi kimeshaondoka, lakini tunasonga tu mbele kama jua na joto kwako ni kali tupunguzie kidogo. Karibu sana katika matangazo ya VOA Express, ambapo tutakuletea mengi tu tukiangazia, e, changamoto mbalimbali mbali za mitandao ya kijamii, hasa Instagram, e, kwa wasichana e, ambao wapo mashuleni. Nini ambacho kinawakumba, nini ambacho kinawafanya kwa namna moja manyingine, waondoke kwenye reli, lakini tutaangazia zile tuzo za Oscars ambazo zilifanyika usiku wa kuamkia leo Jumapili kule jijini Los Angeles hapa Marekani. Sande Shomari ataku, atakupa kwa kina kabisa kilichotokea. Bila shaka, bila shaka tutaangalia hayo, lakini vilevile vile katika kama huna kazi, tunaangalia je, vijana wanaweza kupata kazi hata kama wajaisomea kazi hiyo. Tukutana na kijana Humphrey Omondi, anasemaje kwa ko... Upande wake na print ma t-shirts na brand magari, nafanya ka deco nafanya ka tracking photography editing ai. Nilikuwa University of Nairobi, nilikuwa nafanyanga automotive engineering. Kasi kweli kweli, amesoma automotive engineering, anakuja na print vitu, mambo mawili tofauti, lakini unachangamka kwenye kazi kabisa. Nam basi, moja kwa moja tuanze kuangazia yale ambayo tumekuletea kwa siku hii ya uh, leo. Sande Shomari Uh, mm -hmm. Kama unavyojua sasa hivi mitandao ya kijamii ni mingi kulikweli, na mpango mzima siku hizi wanakuambia upo ndani ya mitandao ya kijamii eh? so, na kupuka kipindi kile, tunakuwa ilikuwa kama una rafiki yako e, wa kike nyumbani kwao hawakukubali, inabidi uende getini ukaangalie, unarusha jiwe na nini. Siku hizi haya mambo haya yameisha kabisa. Wengi walikuwa wanaendesha usiku wa manane, wanakutana na mambwa na nini, wanahangaika mm -mm. Hawangaiki siku hizi kuendesha masaa. Sasa mitandao ya kijamii ni kwamba inaelezwa kuwa na uzuri wake mm -hmm. e, katika kuwapatia wanafunzi wasichana uelewa wa kujiepusha na masuala mbalimbali yanayowakabili, lakini kwa wakati huo huo inaelezwa changamoto kubwa sana e, imekuwa ikisababisha wasichana walio mashuleni kujikuta wakijiingiza kwenye mambo yasiyo mema kutokana na msukumurika ama pia presha kutoka kwa mitandao ya kijamii. Sasa hapa tunazungumza na mwalimu Agnes Lula Ndala. E, mwalimu Agnes, tuambie changamoto kubwa ambayo umeiona ni nini hasa, kutoka kwa mitandao ya kijamii kwa wanafunzi wako wasichana? Mimi, changamoto kubwa ambayo nimeiona kwa hawa watoto wa kike kwa sasa hivi nakuhusiana na hili swala la mitandao ya kijamii ni kwamba watoto wa kike wamekuwa sana wanapenda kuiga mambo ambayo yako kwenye mitandao ya kijamii mfano, unakuta labda ameangalia kule kuna picha za watu wamevaa, mabinti nguo za ovyo hazieleweki, na hicho kinawafanya sana pia watoto wa kike waige ile lifestyle ya wenzao. Matokeo yao, unakuta wanajiingiza sasa kwenye mambo ya kupata pesa kwa nguvu, ambazo sasa ndio hiyo inapelekea kuwa na ma boyfriend tuseme au kujiingiza kwenye mahusiano hata na watu wazima ambao wana kipato kikubwa, ili tu kukizi yale mahitaji yao hasa kwenye masuala ya mavazi na nini na kila kitu, na hasa pia kupata simu zile ambazo wanaona wao ndio zitawaweka kwenye ulimwengu wa sasa hivi wa kimtandao. Sasa basi, mwalimu Agnes, ni kitu gani mnafanya katika kukabiliana na changamoto hii ambayo kwa kweli imekuwa na msukumu mkubwa katika ushawishi wa mitindo ya maisha? Tunajitahidi sana kuongea na watoto wetu wa kike, ingawa ni wachache wanayapokea, lakini wengi unakuta hawayapokei. Wanasikiliza kwa wakati huo, lakini unakuta hawabadiliki. Kwa hiyo sisi kama walimu tunaongea sana na watoto wa kike, tunawaeleza abcd za maisha. Kuna ambao wanabadilika wanatuelewa, lakini kuna ambao bado wanakaa kwenye msimamo wao ambao wameona kama wao unawafaa zaidi. Mimi mimi nashauri malezi yanaanza nyumbani kwa wazazi, malezi yanaanza, kwa sababu tumekuwa tukiwachia sana watoto wazazi, tunashindwa kuzungumza ukweli na watoto wetu. Wa kike tumekuwa tuna ficha, ficha. tunaona kama kueleza ukweli kwa watoto wetu wa kike ni kama tuna tuna kama tunawafundisha, lakini kumbe sio. Ukiwaeleza vizuri watoto wa kike habari za maisha, wanaelewa. Kwa hiyo, wazazi, malezi anze nyumbani kwa wazazi. Haya basi, huyo ni mwalimu Agnes Lula Ndala e, akieleza. Sande, umesikia hayo mambo, umesikia hayo mambo mm -hmm. changamoto amo za wazazi, changamoto za walimu vilevile, katika dunia hii ya mitandao ni kubwa kweli kweli ni kubwa na kuna kazi kubwa kupambana nazo, kuendelea mbele, tukitumai kwamba pengine hayo yataweza kuwasaidia watoto, wazazi wakiendelea kupambana, bila shaka. Basi ni techno Miles Augustine Miles <laughs> hmm, e, si Meona, eh? E, e, Miles Agustin Kalechi Kalechi, ili jina na tamani ingekuwa naliona kwenye soka umeona eh? Eh, bila shaka wanamwita Golden Golden Golden Boy Boy Boy of Africa. Huyu msikilizaji, Golden Boy mwingine kama unamkumbuka, alikuwa alikuwa kijana mmoja bondia kutoka Tanzania, mbwana Matumla alimwita Golden Boy, akipiga vyuma kwelikweli kule Afrika Kusini, Rashid Rashid Matumla, kakaake huyu. Sasa Rashid alikuwa hatari kwelikweli. Basi tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express sasa. Sunday, ni kwamba jana usiku limefanyika tukio kubwa sana kwenye eh, tuzo za filamu za 94 eh, Oscars. Tueleze nini ambacho kimejiri kule? Bila shaka Idi, tuzo 94, za Oscar zilifanyika jana usiku kama unavyosema, ikiwa ni baada ya miaka miwili e, bila kufanyika. Hatimaye wataalam wa filamu na masuperstar walikutana tena kule Hollywood, California, huku ikionyesha moja kwa moja kwenye televisheni ya ABC hapa Marekani. Tuzo hizi basi zimeonekana e, moja kwa moja. Tangu kipindi cha Covid hakukuwa na vitu kama hivi, lakini wakati huo watu hizi za akademi e, zilitaja filamu ya watu wenye ulemavu wa kusikia kwa mara nyingine tena, filamu hii inaitwa Koda ilipata ushindi wa picha bora, ikiwa ni mara ya kwanza na kuweka historia kwa filamu ya kwanza katika huduma za mitandao, maana filamu hii imeonekana kutoka kwenye Apple TV plus na alplo kuweza kupata zawadi pia. Basi ed, kwa mara nyingine tena tuzo hizi zimekuwa na historia kwa mambo mengi, ikiwa ni pamoja na kuandaliwa na maprodusa weusi, mwanaume na mwanamke Will Parker na Shaila Cohen. Unaona bana, pamoja na hayo basi, tuzo hizi zilipambwa na kufunguliwa na mwanamuziki Beyonce ambaye ameingia kwa mara ya kwanza katika miaka mitano kufanya onyesho yoyote live ndani ya ule uwanja wa Oscar. Vilevile vile upande wa ma MC wa ufunguzi, historia nyingine iliwekwa kwa kwenye upande huo, ambapo ma MC wanawake watatu walifungua onyesho hilo, wawili kati yao wakiwa ni weusi. Wanawake hawa ni Amy Schumer, Regina hall na mchekeshaji Wanda Sykes. Ama kwa hakika kulikuwa na maeneo mbalimbali yaliyoonyesha mambo mengi ya kujumuisha, na mojawapo ni Will Smith kupata tuzo yake ya kwanza ya Oscar, yeye akiwa ni uh, mchezaji filamu mkubwa anayefahamika kwa muda mrefu. Amekuwa akilalamika weusi hawapewi nafasi, lakini jana alipata nafasi na kupata tuzo yake ya kwanza, lakini aliyoyafanya yaliharibu kule kupokea tuzo, lakini hayo tutayaongea baadaye kwenye trending. Vilevile basi tusikie Will Smith alipozungumza kidogo hapo. Anasema Richard, uh, Richard Williams alikuwa mtetezi mkubwa wa familia yake, huku akitoa machozi. Anasema wakati huu katika maisha yangu nataka kulinda na kutetea watu na kuwashukuru Serena na Venus Williams kwa kumpa fursa ya kuigiza maisha yao, maana alipata tuzo hii katika filamu kuhusu maisha ya Serena na dada yake Venus Williams akiigiza kama baba yao kwenye filamu hiyo. Basi vilevile vile, mwigizaji Jessica Chastain alishinda tuzo ya mwigizaji bora wa kike kwa nafasi yake kama mshirika wa kuhubiri kwenye televisheni na akiwa kama mke wa mchungaji wa televisheni Jim Baker kwenye The Eyes of Tammy Faye ikionyesha kuanguka na kuinuka kwa wawili hao. Wengine ambao wamepata filamu ni ya ile filamu ya Encanto. Filamu hii ni ya waigizaji wa kike na kihistoria iliandikwa eh, kwa filamu ambayo wengi watoto hapa Marekani wamekuwa wakiipenda filamu kama vile ya vikatuni, lakini ama uhakika imepata eh, tuzo. Hali kadhalika tuzo nyingine ilikuwa yake direkta bora ambaye ni Jane Campion na the The Power of the Dog. Mwigizaji bora msaidizi Troy Kutza, huyu ndio ambaye ana ulemavu wa kusikia kwenye filamu ya Coda, akiwa ni mara ya pili, kwani mara ya kwanza tayari kwa mwigizaji mwingine wa hali hiyo aliyeweza kupata tuzo. Lakini vilevile vile tunaye disaina wa mavazi kwa filamu ya Cruella alipata zawadi screenplay ya Belfast na vilevile vile nyingine ni mwigizaji bora msaidizi wa kike Adriana De Bose, cinematography Dune, na nyingine ya ficha bora ya enk basi hayo tu ni baadhi ya mambo yaliyotamba, bila kusahau miaka 60 ya James Bond. Sijui ulikuwa wapi Ligongo wakati unamwangalia James Bond, jana ilikuwa ni miaka 60 ya kusherekea, hali kadhalika Godfather, miaka 50 ya filamu ya Godfather. Haya asante sana Sandey Shomari kwa kutupasha yale ambayo yamejitokeza jana usiku. Hakika zilikuwa zinaonekana ni filamu ambazo eh, zimekuwa na ushiriki mkubwa wa watu weusi, lakini kwa hivi sasa moja kwa moja tuelekee kupata habari za dunia. Katika habari za dunia, ofisi ya waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett imesema kwamba amegundulika ana maambukizi ya korona, siku moja baada ya kufanya kikao na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Taarifa zimeongeza kusema kwamba kiongozi huyo hata hivyo hana dalili za kuumwa na hivyo ataendelea na shughuli zake kama zilivyopangwa wakati akiwa nyumbani kwake. Blinken na Bennett walikutana Jumapili nchini mwake wakati wa, wa kikao cha kihistoria kati ya wanadiplomasia wa Israel na wale kutoka mataifa ya Kiarabu. Bennett Jumapili pia alitembelea mji wa kaskazini mwa Israel wa Hadera, ambapo watu walikuwa na bunduki walidai ni kutoka kundi la kigaidi la Islamic State kushambulia na kuua maafisa wawili wa polisi. Afisa mmoja wa Kongo amesema mapema leo kwamba mapigano makali yametokea usiku kucha mashariki mwa taifa hilo baada ya wapiganaji wanaoshukiwa kutoka kundi la wasi la M 23 kushambulia vituo vya jeshi karibu na mpaka wa Rwanda na Uganda. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, afisa huyo Muhindo Liwanzo, ambaye ni mratibu wa kijeshi kwenye mji wa mashariki wa Yoshuru, amethibitisha mashambulizi hayo. Liwanzo amesema kwamba waasi hao pia wamezingira kijiji cha Runyoni, lakini vikosi vyake tayari vimepelekwa ili kukabiliana nayo. Mtu aliyeshuhudia amesema kwamba mashambulizi yalianza saa saba za usiku saa za huko, karibu na vijiji vya Shanzu na Runyoni. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa leo limeelezea wasiwasi wake kutokana na uamuzi wa utawala wa Taliban nchini Afghanistan wa kuwanyima wasichana nafasi ya kuhudhuria masomo ya sekondari ambapo wamelitaka kundi hilo kubatilisha uamuzi wake bila ya uchelewesho. Kupitia taarifa, baraza hilo limesema elimu ni haki kwa kila mwanafunzi nchini humo, wakiwemo wasichana. Wiki iliyopita utawala huo ulitangaza kubadilisha tangazo la awali la kuwaruhusu wanafunzi wa kike kuhudhuria shule za upili hadi pale mikakati inayoendana na sheria za Kiislamu itakapowekwa na utani kuhusiana na mwigizaji mashuhuri wa Hollywood Will Smith ilizotata mkubwa zaidi katika historia ya Oscar wakati wa kutolewa kwa tuzo hizo siku ya Jumapili usiku kwenye ukumbi wa Dolby mjini Los Angeles. Hali hiyo ilijitokeza baada ya mchekeshaji Chris Rock kuanza utani kuhusu baadhi ya masebitokwameketi mbele ya akiwemo mke wa Will Smith Jada Pinkett. Pinkett hakufurahishwa na matamshi hayo. Muda mfupi baadaye, mumewe Will Smith alipanda mara moja kwenye jukwaa na kumchapa kofi Rock. Hata hivyo, peruza watuzo hizo aliweza kuficha kwa haraka tukio hilo kwa watazamaji wa Marekani, ingawa lilitanda sana baada ya muda mfupi kwenye mitandao ya kijamii. <todic music> basi anaitwa Faustina Charles Mfinanga, hivi karibuni anaweza akawa mke wa mtu huyu maarufu mm -hmm. Kabisa, kama Nandi, kijana Bill Nass alipoona imetokea ile tukio ambalo kwa namna moja ama nyingine lili mm, fanya Nandi ajisikie vibaya kwa kumpoteza aliyekuwa mchumba wake mm -hmm, e, mashuhuri kabisa nchini Tanzania e, Ruge Mutahaba aliyekuwa ni mkurugenzi wa vituo vya habari vya e, Clouds Media Group e, sasa Bilnas, ambaye alikuwa na uchumba na binti huyu kabla ya hapo, akarejea, na hivi karibuni walivishana pete kule maeneo ya Kibaha kwenye familia. Kwa hiyo ndio mambo unasikia African Princess kwa sauti yake maridhawa kabisa, binti huyo hataki mchezo. Basi moja kwa moja, e, tuangalie katika masuala ya barazani ya msikilizaji. Na kwenye barazani hii leo tunauliza, kuna wanaoamini kwamba si sawa kwa mwanamke kulipa bili yote ya kwenye mgahawa iwapo ameandamana na mwanamume. Sasa je, nini maoni ya wasikilizaji? Nahidi, haya ndio mambo yametiririkwa kwelikweli. Watu wameandika um kama sio mchezo vile mimi ni Joseph Okumu ama Malenga Okumu, nipo hapa jijini Kisumu nchini Kenya, na kwa sasa mimi ni mwanafunzi hapa chuoni ya IPS. Na katika suala la barazani, ambapo wanasema ya kuwa je, ni sawa mke kulipa gharama za hawani pada akiwa na mumeo, maoni yangu ni kwamba mwanamke hafai kulipa, kwa sababu nafasi ya mwanaume ni pana sana katika familia. Sio ya kwamba mwanamke anadhalilishwa ama nafasi yake inafinyuliwa, la, lakini hii ni fursa ya kumpa mume nafasi, naye adhihirishe ubora wake ama utendakazi wake, na akiwa pale mgahawani ionekana ya kwamba mke ndio ambaye amelipwa zile ada ama pesa. Baada ya kupata chakula ama kupata huduma zozote pale, itakuwa ni kama njia ya kumdhalilisha, yaani kuonyesha ya kwamba ule ubora wake wa utendakazi haudhihiriki, na kulingana na jamii ambayo tumo sasa hivi inaamini ya kwamba mume anafaa kusimamia kila kitu. Haya basi, ndio mambo hayo. Unasikiliza, lakini vilevile vile... E, wasikilizaji wametiririka kwelikweli katika mtandao wetu wa sana, Facebook naam na, nikianza na Batitsi Katumbi anasema hapo kuna vitu viwili vinatakiwa. Cha kwanza, kuna mwanaume anasafiri na mkewe, huku amempatia pesa abebe kwenye mkoba wake, hivyo anapomwambia alipe mwanaume anakuwa sahihi. Nadhani hapo mgetofautisha ya kwamba amemuita mpenzi wako, kisha mkapata chakula, alafu yeye ndio alipe bili, hapo kiukweli Haiwezekani. Haya, hayo ni yake. Mimi nikija nakutana naye Mugabe Mkono Maguri anasema yuko kule Tarimi, Tanzania. Anasema mwanamke ile alipe bili ya mgahawa kwanza akupende, awe mtu wako wa karibu, na anasema siwezi kusema ni vibaya. Kwa mfano, anasema wikendi hii mpenzi wangu Stella Festo namwita, ametoa gharama zote, ni juu yake. Hapo ni kwa sababu ananikumali sana. Mwenye Msa Muhamed anasema binafsi, sio ni tatizo mwanamke kulipa mgahawani, kwani kusaidiana ni vizuri katika maisha ya siku hizi. Haya, moja kwa moja basi tuelekee kwapi? Kule msikilizaji ni kibao cha muziki, wanakuambia express bila muziki kuja sukuma magurudumu au sio? Mm-hmm, anakuja Willy Paul. Huyu ni kijana machari kabisa, kutoka kule nchini Kenya, ambaye ametamba sana. Anakuja basi akishirikiana na Size Eight kwenye kitu chao lenga pata vitu Naye basi ni Willy Paul eh, akiwa anafanya mambo, mambo matamu kabisa, akiwa na size 8 <laughs> mambo ni mazito, mambo ni mazito, wili mazito, wili wili wili mazito wili sana. Huyu Willy Paul anakuambia maimba sana eh, nyimbo za gospel, lakini sasa hivi anaonekana akifanya vitu kama hivyo, anasikia kiimba na muziki wengine, basi anaendelea kupamba moto katika maeneo mengine ambayo sio nyimbo za gospel, lakini anaendelea kupiga vitu Willy Paul, huyo msikilizaji. Naam, tusonge mbele sasa, moja kwa moja tuangazie, eh, kama huna kazi, Sandey Shomari. Maanake ni jambo ambalo kwa namna moja ama nyingine limekuwa likitoa ushuhuda hadithi nzuri sana kwa vijana wengi, namna gani wanaweza kujikwamua kama kuna kazi, fanya kazi. Ni kweli kabisa. Alafu wengi wanasema hidi, kwamba kama sijasomea kitu fulani, basi mi siwezi kupata kazi hii. Kwa sababu nimesomea hii, ndio lazima nifanye kazi hiyo niliyosomea. La hasha, unaweza ukasomea kitu hicho ukafanya kazi nyingine. Hapa tunakutana na mambo ya uchapishaji na sanaa, imekuwa e, ni ajira nyingi kwa vijana nchini Kenya kutokana na teknolojia ilivyoboreshwa. Sasa kijana Hamfrey Omondi amehitimu chuo kikuu cha Nairobi na kufaidika sana uchapishaji wa matangazo, kampeni za wanasiasa na kadhalika, wakati alisomea uhandisi. Tumsikilize. Nafanya mambo na digital world. Kampuni yangu, biashara yangu inaitwa Hamtech Digital Solutions. Niko na rafiki yangu tunafanya na kazi hapa. Na print ma t-shirts na brand magari, nafanya ka deco, ka riverting, nafanya ka tracking, photography, editing. Currently nilikuwa University of Nairobi nilikuwa nafanyanga automotive engineering 2018 nikakuja nikaajiriwa kazi na one of my cousins ya kumuzia nguo. Po nikaona naweza kuweka kiba na nilikuwa napenda mambo na biashara. Nilianza 2021 20, hapo ndo nilikuja nikaanza biashara yangu mambo na printing. Na eh, nashukuru Mungu amenisaidia nimeinteract na watu, nimejifunza kuongea na watu. Ndio kuna changamoto za kibiashara hapa na pale. Unaweza kuamka saa zingine, unapata biashara si vyenye unataka kukua, unakufa na imani. Ukiangalia pia umemaliza shule na uwezi kuajiriwa, wacha nitafute Ma, kitu ambacho kinaweza kunisaidia. Ndio maana nikaanzisha biashara hapa kwanza. Kwa hii biashara yangu tunafanya mambo mengi, tunadeal na mambo mengi na yani, ni stickers. It's a digital print, tuna print mahoods, tunafanya vikombe pia, tuna print kuwekea picha yako kama kuna nembo yako hata kama sasa hivi yenye kuna mambo na kisiasa hivi, tunaprintia wanasiasa t-shirt zao. Tunafanya mambo na mabanners hizo, ambapo ni vitu zinaitwa mabango. Tunafanya ka decoration, kama mwanasiasa nataka gari yake ikuwe stickers, picha yake nini na nini, hizo tunafanya yoyote. Akitaka ikuwe tint gari yake pia tunamwekea azin. Tint ni ni stickers nyeusi zenye zinakonga kwa vioo za magari. Hii mwaka ni mwaka wa uchaguzi, ndio. Kuna msimu unaweza kuvuna na kuna msimu uweze kuvuna lakini kulingana na jinsi siasa imezidi ime kukua, nikimpelekea mtu anaweza akanifanyia hivi na hivi na hivi si tuna watu wanavuna, kulingana venye watu walikuwa nda kuvuna. E, ndio kuvuna, kuna mapato, kuna wengine wanaelewa changamoto zenye zikwapo na kuletea kazi, kuna nyana na kuletea at least, unasema the end of the day, umepata kipato chako kidogo na unafanya kazi. Kipato changu kinanisaidia kwenda kujifunza mambo mengi. Sasa hiyo ndo azma niko nayo, na hiyo pesa itanisaidia. Secondly, pia inanisaidia na saidia hata wazazi wangu ile kidogo niko nayo. Kenya naweza nikaambia vijana ni kwamba, tusikuwe na ile ari ya kutegemea kila kitu serikali inaweza katusaidia. Dunia mali iko saa hii, usitegemee mtu ati ndo anaweza akakusaidia wewe. Mwenyewe toka pale nje, ng'ang'ana kuna kitu naweza nikaambia vijana, wakuwe na subra. Huwezi kufungua biashara leo na utajiriki leo, unaona. Hata akina Liko Dangote, akina Stanley na Dalia, msikia success stories, walianzia mahali. Ndio hatujafika mahali tunataka kufika lakini tuko na imani Haya, ah, e, basi ndiyo mambo unavyoelezwa hivyo, kama huna kazi sasa. Sande, moja kwa moja tuelekee, uh, katika kuangazia yale yanayovuma kwenye mitandao na mambo. Ule ni shaka. mengi kwelikweli juma uh, tatu hii ya leo e, mwishoni mwa juma mambo yalikuwa mengi e, ambayo tunaweza tukayazungumza hapa. Nadhani tuanzie moja kwa moja kule, uh, kwenye tuzo za Oscars bila shaka, Los Angeles, California. Mambo yalikuwa ni mengi sana, lakini tukio kubwa lilozima yote ni kitendo, kama tulivyozungumza kwenye habari za dunia, cha mwigizaji Will Smith kutoka moja kwa moja na kwenda kumtandika kofi zito eh, mwenzake aliyekuwa na MC pale Chris Rock, na hii basi ilipelekea wengi kujiuliza kulikoni kumchapa kibao kile, kwa sababu alitaja kumlinganisha eh, mkewe Jada Pinkett na GI Jane. GI Jane kama mnakumbuka ni filamu ya Demi Moore ambao aliingia kwenye marine jeshi, kwa hiyo ikibidi anywe upara. Sasa kile ndio kitu ambacho alikizungumza, akasema sitaweza, singoji kuona Jijeni ya pili ikitoka, baada ya kumwona Jada Pinket amekata upara vile. Lakini Jada Pinket anasemekana na tatizo la he, nywele ndo lilopelekea yeye kukata vile upara. Sasa sijui kama lilimgusa vipi bwana mzee Will Smith, lakini kitendo cha kutoka pale alivyozungumza, ilikuwa ni utani na watu walikuwa nacheka, na hata yeye mwenyewe Will Smith alikuwa nacheka lakini alipomgeukia Jada, Jada alikuwa hacheki. Nafikiri akaona hapa nyumbani usiku inaweza ika shida kidogo. Na kama maswali yamekuwa ni mengi sana juu ya tukio hili, kuna wengine wanajiuliza kwa nini sasa, mpaka hivi sasa eh, hakuna mashtaka yoyote rasmi yaliyofunguliwa. Lakini inaonekana kwamba mm -hmm. kuna eh, hali ile ya watu ambao wanafanya burudani hapa hasa kundi la watu weusi wamekuwa wanajichukulia kama familia no. na inawezekana Chris Rock hajaamua kuweka e, bayana kwa nini atake kufungua mashtaka nam no. na kama vile unavyosema, kuna taarifa ya LAPD inaonyesha kwenye mitandao wakisema kwamba hii ni polisi ya kule, Los Angeles. Los Angeles wanafahamu kwamba tukio hili limetokea lakini wanasema kwamba wa mhusika hajataka kufungua mashtaka. Kwa hiyo mpaka atakafungua mashtaka watafuatilia na kufanya uchunguzi. Pafudali naye amesema akisema kwamba tutamaliza hii haya masuala ya kifamilia, bila kusahau Will Packer, producer ambaye ni producer mweusi wa kufanya hii eh, tuzo nzima ya Academy, akasema hali kadhalika tunajaribu kusuluhisha hii kifamilia. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba eh, kwa namna moja ama nyingine hii ndo imekuwa gumzo kubwa kwenye mitandao duniani kote, lakini swala ni kwamba litakwenda huko mashtakani ama hapana? to kama tulivyosikia. Kwa hiyo ama kwa hakika, Will Smith ameacha gumzo kubwa kwelikweli. Naam, kabla tujaenda kwenye swali la leo eh, mzee Augustino Liatonga Mrema anaendelea kuvuma tena sasa leo. Ameonekana kwenye video akisema, akiwaonya watoto wake, anakwambia kwamba hmm, wasimwingilie kwenye mali. Augustino <laughs> Liatonga Mrema kama mfahamu, alikuwa ni mwanasiasa mkongwe wa nchini Tanzania no. ambaye juma lililopita alioa. Sasa watu wakawa wanauliza, kutokana na afya yake vipi, na umri wake na umri mkubwa, wake mkubwa, akisema kwamba pia anaugua, lakini ameamua kuwa kupata msaidizi ambaye ni kijana zaidi kuliko yeye mwenye miaka 39 yeye akiweka miaka ya 70, na aliwahi kuwa naibu waziri mkuu kule Tanzania. Naam, moja kwa moja kwenye swali letu la leo e, tuangalie kile ambacho tuliuliza: Je, ni sahihi kwa wafungwa kuitwa ni wanafunzi? Bila shaka. Nianze naye Jackson Mbeleti anasema kwa maoni yangu inafaa, kwani wafungwa wanasomea chochote kile wakiwa gerezani, hakuna shida kuita wanafunzi. Musa J Masanya anasema nikiwa ngaramtoni ya juu Arusha, Tanzania e, najua kwa maoni yangu wafungwa wanafaa kuitwa wanafunzi kwa sababu wanafundishwa adabu. Haya, Hamisi Ulamoa anasema kwa maoni yangu mi naona haifai kabisa, kwa sababu kuna wafungwa wapojila wa kesi za kusingiziwa na wengine wana kifungo cha maisha. Sasa kweli hawa ndio wanafunzi jamani? wanasomea kitu gani? Stanley Langat anakuambia mfungwa na mwanafunzi ni mambo mawili tofauti, kwa hiyo <laughs> tutenganishe <laughs> bila shaka. Naam basi hayo ni baadhi yaliyojiri kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Msikilizaji, endelea kuangalia matangazo kusikiliza matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Nikiangalia upande eh, wa pili namwona Aida Isa na Biamudi umekwisha kabisa, nimshukuru upande wa pili yeye halikadhalika, msimamizi eh, hadi BMJ Muridhi mwenzangu mzee wa kazi. Mimi naitwa Idi Ligongo hapa, bila shaka tuage kwa sasa.