Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Rais wa Marekani Joe Biden anasafiri leo Jumatano kuelekea Brussels, Ubelgiji, ambako atakutana na viongozi wa muungano wa kijeshi wa NATO na washirika wa Ulaya, ambapo anatarajiwa kutangaza duru mpya ya vikwazo dhidi ya Russia kwa uvamizi wake nchini Ukraine. Ataungana na washirika wetu katika kuweka vikwazo zaidi kwa Russia na kuimarisha vikwazo vilivyopo ili kukabiliana na ukwepaji na kuhakikisha utekelezwaji thabiti, mshauri wa usalama wa kitaifa wa White House, Jake Sullivan aliwaambia waandishi wa, wa habari. Ziara ya Biden inajiri huku mashambulizi ya Russia dhidi ya miji mbalimbali ya Ukraine yakiendelea na idadi ya wakimbizi wanatoroka makwao ikikadiriwa kukaribia milioni nne kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski anatarajia kuhutubia kwa njia ya video mkutano mkuu wa NATO kesho Alhamisi, na alisema kabla ya mkutano huo kwamba anatarajia viongozi wa nchi za magharibi kuongeza vikwazo vyao zaidi ya Russia na kuahidi msaada zaidi kwa taifa la Ukraine. Mataifa madogo ya ukanda wa Baltics ambayo majeshi yake yamekuwa ni madogo ukilinganisha na yale ya nchi jirani Rusia, wamerejea msukumo wao kuitaka NATO kuanzisha uwepo mkubwa wa muda wote katika himaya zao kufuatia Rusia kuivamia Ukraine. Estonia, Latvia, Lithuania ambazo kwa pamoja zina idadi ya watu milioni sita zimekuwa zikionekana kama mataifa ya NATO yaliyo hatarini zaidi. Mataifa hayo yalijiunga na NATO mwaka elfu mbili na nne lakini yanapakana na mataifa mengine ya Ulaya wanachama wa NATO kwa ukanda mwembamba, na kwengine kukiwa na mpaka baina ya Rusia yenye kiwango kikubwa cha uwepo wa kijeshi. Mataifa hayo ya Baltics ambayo ni wanachama wa zamani wa Umoja wa Soviet wamekuwa wakiangalia Moscow kwa wasiwasi, ikijaribu kurejesha ushawishi usha wake kote Ulaya ya mashariki. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Viongozi wa Ukraine na Rusia wanasema kuna mafanikio yaliyopatikana katika mazungumzo ya amani, lakini waangalizi wanasema makubaliano bado hayajafikiwa na kwamba bado kuna vizingiti katika mchakato huo. Baadhi ya maafisa wa magharibi na waangalizi huru wana wasiwasi kwamba Moscow haijajadili kwa kina njia njema na inatumia mazungumzo hayo kuzuia NATO kutoa silaha za kujihami na mifumo mingine ya silaha za kisasa zaidi kwa Ukraine au kuongeza vikwazo vya mataifa ya magharibi dhidi ya Rusia. Wengine wana mashaka kwamba hata kama Kiev na Moscow zinaweza kufikia masharti madhubuti mpangilio wa matukio muhimu kwa makubaliano kutekelezwa hautawezekana kama ilivyokuwa kwa makubaliano ya Minski ya mwaka elfu mbili na kumi na tano ambayo yalikusudiwa kumaliza mapigano katika jimbo la Donbas. Na wasichana nchini Afghanistan waliokuwa wameripoti shuleni kwa mara ya kwanza tangu mwezi Agosti mwaka uliopita wameamriwa kurudi nyumbani saa chache baada ya kuingia madarasani. Kundi la Taliban liliamuru wasichana katika shule za upili chini nchini Afghanistan kuondoka mashuleni muda mfupi walipoingia madarasani na kupeleka wasiwasi kuhusu msimamo mkali wa kundi hilo la Kiislamu. Msemaji wa Taliban Inamullah Samangani ameliambia shirika la habari la AFP kwamba wanafunzi wasichana wameamriwa wa kurudi majumbani mwao. Waandishi wa habari wa AFP walishuhudia wanafunzi hao wakiambiwa waondoke shuleni na kurudi majumbani wao, hali ambayo iliyofanya wajisikie vibaya. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa tunamwalika mwenzangu BMJ Muridhi kwa ajili ya matangazo ya kwa undani Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tuna pekua, pekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangalia mchakato unaoendelea wa kumtafuta jaji wa mahakama ya juu hapa Marekani, Wakati mwanamke wa kwanza mweusi akikaa mbele ya kamati ya bunge kuulizwa maswali baada ya kuteuliwa na Rais Joe Biden. I have tried in every respect. Nimejaribu kufuata mtindo wangu katika kutekeleza kazi zangu bila kuingiliwa na mtu yoyote, na kuelewa kipimo cha majukumu yangu kisheria, na kufikia maamuzi bila uoga au mapendeleo. Na kwenye sehemu ya pili, shirika la hisani la Oxfam linasema watu milioni tano Afrika Mashariki ikiwa ni pamoja na Kenya, Ethiopia, na Sudani Kusini na Somalia wanakabiliwa na njaa na wanahitaji msaada wa dharura ni. Kwa undani, mimi ni BMJ Muridhi. Mara nyingine Ketanji Brown Jackson ambaye ameteuliwa kuwa jaji wa mahakama ya juu nchini Marekani ametetea rekodi yake kama jaji na kupuzilia mbali madai ya Warepublican kwamba alikuwa na msimamo wa wastani dhidi ya uhalifu. Ketanji amesema kwamba atatekeleza kazi yake bila kuingiliwa endapo ataidhinishwa kuwa mwanamke wa kwanza mweusi kama jaji katika mahakama hiyo ya juu. Hebu tusikie alivyosema Ketanji Brown Jackson katika e, kikao na kamati ya Senate. Katika e, kikao hicho kilichochukua zaidi ya saa kumi na tatu, wa Republican walimuuliza Ketanji Jackson maswali magumu kuhusiana na msimamo wake kuhusu haki, kwa mfano maamuzi aliyoyafanya kuhusiana na kesi za ngono kwa watoto wakati akiwa jaji kwa muda wa miaka tisa pamoja pia na msimamo wake kuhusu washukiwa wa ugaidi katika gereza la Guantanamo Bay lililo kule nchini Cuba, na vilevile mawazo yake kuhusu rangi na dini yalihojiwa. Na leo kamati hiyo ya bunge ya wanachama ishirini na wawili inaendelea kusikiliza mawazo ya mtaalamu huyo wa miaka mingi wa sheria na baadaye kupiga kura kuona kama atathibitishwa. Sasa twende mpaka Atlanta Georgia, ambako mchambuzi wa siasa za hapa Marekani Dr Timothy Sadera ako standby akisubiri kulizungumzia suala hili amekuwa akifuatilia kwa karibu. E, karibu Dr Sadera. Nashukuru sana kaka, umefuatilia kama nilivyoeleza, hata leo umekuwa ukiangalia, jana pia ulikuwa unaangalia yale yanayoendelea Eh, kwa sababu ya umuhimu wake, najua tulishalizungumza hili wakati fulani, lakini wale wanaosikia mara ya kwanza, hebu tupe kwa kifupi umuhimu wa kuwa na mwanamke wa kwanza akifika Uh, katika uh, pahali yamefika sasa hivi hata kuketi tu kuhojiwa na uh, kamati ya Senate hii ina umuhimu gani katika mchakato mzima wa maisha au siasa za hapa Marekani? Asante uh, kaka. Kwanza jambo la muhimu sana ni kwamba uh, kwa mwanamke huyu kuwa, ama jaji, samahani, jaji Ketanji Brown kufikia sehemu aliyofikia kwa leo ni jambo ambalo lina mvuto kwa wengi. Kwanza ni mwafrika wa kwanza mwanamke kuwahi kukukua katika ama kufikia kiwango kile cha kuwa jaji katika mahakama kuu ya Marekani, na jambo la pili ya kwamba Rais Biden alikuwa ameamua ya kwamba atamteua mwafrika mweusi ambaye atahusika katika uh, ama atakalia kiti kile ama kuteuliwa katika baraza kuu la, la uamuzi. Kwa hivyo jambo hili linaleta mtishio na pia mvuto, haswa tukikumbuka ya kwamba nyakati hizi tunaelekea msimu wa siasa za kati ya mhula. kwa hivyo mambo haya yote yakitazamwa kwa kila upande, kuna wale wanaompinga wana na kuna wale ambao wanaona ya kwamba uh, uh, Demokrat itataka kutumia jambo hili kama mvuto wa kisiasa. Barabara kabisa. Nimetaja kwa kifupi maswala ambayo yameibuka katika siku uh, ambazo wamekuwa akihojiwa akiulizwa maswali na maseneta hawa wa kamati husika. E, lakini ni, ni lipi ambalo Uh, lime, eh, wewe lime, lime, lime umeliona kwamba ni suala muhimu ama limeibua hisia, eh, ambazo ni nyingi kuliko maswala mengine yote, ambayo kwa mfano tu ulioangalia uh, mfano uliojitokeza kwa upande wangu ni kwamba ile rekodi yake ya utendaji kazi uh, maanake pale wana Republican wengi walikuwa haswa nikim, nikimnukuu Ted Cruz na aliyekuwa na pia uh, huyu Lindsey Graham ambao alikuwa kwa uhakika wanalenga kabisa utendaji wake wa kazi na jinsi alivyokuwa akitoa hukumu zake, ya kwamba alionekana kuwa ni dhaifu. Kwa hivyo analaumiwa kwamba aliwaachilia wengi wengine, hakuwa na ule udhibiti kamili wa kutilia uh, sheria kali za wale watenda makosa. Kwa hivyo jambo kama lile linaonekana ya kwamba linachipuka lina kuwa ni jambo ambalo litamfuata Bi Jackson haswa katika uamuzi huu. Hebu tusikie kidogo. Kuna suala ambalo kwa kawaida huwa lina kila wakati, kuna maswali kama haya au vikao kama hivi, huwa linapewa kipaumbele kwa sababu ni suala muhimu katika siasa za Marekani, inategemea huko upande gani, au unaunga mkono upande gani. E, alikuwa ameulizwa swali kuhusu ni lini ambapo um, maisha ya mtu huanza e, mwisho, o, amesema ye mwenyewe anaona kwamba hajui e, na hili e, kama unavyojua Dr. Sadera, e, hili ni suala ambalo huwa ni la kisiasa kujua ni lini maisha huanza, halafu pia e, bila shaka swala pana lile la utoaji wa mimba ambalo, kama unavyojua e, mahakama ya juu ilipitisha ama ilitoa uamuzi ambao unashikiliwa mpaka leo eh, kwamba mtu ana, a, ana haki ya kuchagua eh, iwapo ataendelea eh, au mtoto atazaliwa au la eh, na hawa wa Republican wanashikilia msimamo tofauti. Tulizungumzia hili kwa kifupi, naona una muda unakimbia, Dr. Sadera. Ah, nashukuru sana. Jambo hili B. Jackson ameonyesha kweli udhibiti wake wa sheria manake Anaelewa kile anachozungumzia, hakutaka kutamka, kwani yeye katika mwandamu wangu ni kwamba nani ambaye haelewi mwanamke na mwanamke ni nani. Kwa hivyo hata anapoulizwa swali kama hili, alikuwa akijua ya kwamba wanamlenga atamke kisha watampata pale, lakini anasema ya kwamba maumbile yaachwe vile yalivyo. Kwa hivyo kumfano, kwa mfano anapozungumzia kwamba ni nani, ni wakati gani maisha huanzia. Huyu ni mke aliyolewa, ni mtu ambaye anajua siasa zake, anajua msimamo wa nchi, na kuna wale ambao wanataka kusikia, lakini kwa jambo hilo hakutaka kujiingiza kabisa, kwa sababu anasema acha mkondo uchukue mkondo. Kwa hivyo naona ya kwamba alijibu swali hilo kwa usawa kabisa, bila ku, bila kutaka kuingizwa katika maswali ya mvurutano. Kwa hivyo ni kwamba uh, uamuzi wake huwa kusema ya kwamba naliwe ndaliambuliwe ni kwamba yeye atasimamia sheria kulingana na vile sheria na katiba ilivyo, lakini sio kupendelea msukumo wa upande mmoja, ndiposa aweze kusema vile atakavyosema. E, tukimalizia hivi tunavyozungumza, bado e, kikao hiki kinaendelea, na bila shaka kumeanza kuwa na ishara, yani vipi, e, mchakato huu utakavyokwenda. Sijui wewe kama E, mchambuzi unaoangazia kuangalia kwa karibu maswala ya siasa za hapa Marekani, e, unaona tutarajie nini? e, wakati wakimaliza kikao hiki atakuwa au hatakuwa? A, kwa sasa hivi inaonekana ya kwamba Bi Jackson atakuwa mmoja kati ya majaji wakuu katika mahakama kuu, maanake maswali yaliyokuwa ipo jana yalikuwa ya kumsonga kabisa haswa so, lakini leo pana nahau ya kwamba ataweza kupumua vizuri na pia kuweza kudhibitisha kwamba yeye ni msomi anajua sheria na anatenda kazi yake kulingana na sheria jinsi inavyomstahili, na kwa hivyo aonekana ya kwamba haegemei upande wowote. Kwa hivyo ametoa msimamo wake ya kwamba ataamua kulingana na jinsi sheria ilivyo. Kwa hivyo naona ya kwamba ameshapita mikondo ambayo ilikuwa ni migumu sana, haswa siku ya kwanza ilikuwa vitishio, ya vitishio kumchimbua kutokea utotoni pengine mpaka pale maisha ya baadaye. Sasa hivi ni kazi akiepuka jambo hili sasa, akishawisha akisharudisha yale nyuma, basi ushawishi wake mkuu utakuwa ni kwamba atateuliwa na atapitishwa pia kumwelekeza ripoti yenyewe kwa Rais Biden ili aweze kutia sahihi na kumfanya kuwa jaji wa mahakama kuu. Kwa sekunde chache, unaona kama atapata uungwaji mkono wa kutosha kutoka kwa Republican, ambao mpaka sasa baadhi yao hawajulikani wangepiga kura kwa namna gani? Unaona ajapo maoni yangu ni kwamba yawezekana maanake uh, kuna wengi ambao wanampinga lakini bado kuna thibitisho ya kwamba kuna wale ambao wanamuunga mkono wanafurahishwa na kazi yake na pia haswa kwamba ni mwanamke wa kwanza wa Kiafrika pia wanataka kumpatia kura zile kwa hivyo naamini ya kwamba kura hizi zitakapopigwa sioni vile atakavyoweza kupingwa kwa hivyo naamini ya kwamba ataweza kufaulu na kuwa jaji wa mahakama kuu shukran sana kwa tathmini yako Dr. Timothy Sadera Asante shukran. Basi msikilizaji, Dr. Timothy Sadera anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa Washington, lakini usiondoke kwa sababu narejea hivi punde na sehemu ya pili. karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc katika sehemu hii tunaangazia hali ya ukame na baa la njaa ambapo shirika la oxfam linasema kwamba watu milioni tano katika eneo au ukanda wa afrika mashariki kenya ethiopia sudani kusini na somalia wanakabiliwa na baa la njaa na wanahitaji msaada wa dharura Tayari watu milioni mbili nukta nane wanakosa chakula na maji na wanahangaika wakitafuta usaidizi. Kupata mengi zaidi, tuungane na waandishi wetu Liberty Adede na Salma Mohammed wakiwa kule Mombasa. Asante sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia, ni kweli e, watu milioni tano wanakabiliwa na baa la njaa katika mataifa ya Afrika Mashariki, hii ikiwa ni Kenya, Sudan Kusini, Ethiopia na Somalia. Na kulingana na takwimu, inaelezewa kwamba milioni 3.5 kati ya hawa wanaokumbwa na, na baa la njaa wanatokea Kenya. Hii imetokana na kushuka kwa mazao ya chakula katika mataifa ya kuzalisha chakula haswa, so sana nchini Kenya, maeneo ya kuzalisha chakula. E, imebainika kwamba e, janga la nzige waliovuma katika maeneo ya Somalia na pia nchini Kenya walitatiza kiwango cha chakula ambacho kilikuwepo, na hali inafanywa mbaya zaidi kutokana na ukosefu wa mvua na mabadiliko ya hali ya hewa mvua haijafika kama ilivyokuwa inatarajiwa, na hata kama ilifika imekuja kiwango cha chini ambacho hakikuweza kushughulikia ama kusaidia mimea hadi kufikia kiwango cha kuzaa chakula. Mwanzoni mwa mwaka, Kenya ilipata tahadhari ya idadi hiyo uh, kuongezeka na kufikia idadi ya milioni tano, baada ya kuripotiwa kwamba Wakenya milioni mbili nukta tano mwezi huo wa Januari walihitaji msaada mkubwa wa chakula kutokana na hali ya ukame nchini. Uh, na hii ina maana kwamba katika muda wa miezi mitatu iliyopita uh, Wakenya zaidi wamesukumwa katika baa hilo la njaa ikifikia kiwango hicho cha laki sita, na idadi hiyo inakadiriwa kuongezeka hadi watu milioni moja ikiwa mvua fupi ya Machi Mei itakosekana. Tayari kuna watu katika mataifa ya Kenya, Ethiopia na Somalia ambao tayari hawana makao, maana wanatembea wakitafuta maji na lishe kwa ajili ya mifugo yao kulingana na mtandao wa Oxfam.org unaripoti kwamba msaada wa kibinadamu unahitajika kwa haraka ili kuepusha umaskini na kusaidia watu milioni 21 ambao tayari wanakabiliwa na kiwango kikubwa cha njaa katikati ya vita, mafuriko na ukame mkubwa wa miaka miwili ambao hujawahi kutokea katika miaka 40 katika nchi za Afrika Mashariki. Hali hii pia inaandamana na utapiamulo miongoni mwa watoto na pia kusambaa kwa magonjwa mengine kama vile kifua kikuu ambao wanasema kwamba katika mataifa kadhaa ya Afrika Mashariki inakabiliwa na tatizo kushughulikia ugonjwa huu kifu wa kifua kikuu, ambapo inasemekana watu wengi sana wanakabiliwa na kifua wa kikuu ambacho kiko sugu kwa matibabu. Kulingana na gazeti la People Daily, serikali ya Kenya na imesema kwamba takriban dola milioni nne nukta tano zimetolewa kusaidia kushughulikia wanao umbwa na baa la njaa katika maeneo mbalimbali mbali nchini Kenya ikiwa ni katika majimbo 23 ya Kenya baadhi yao majimbo ya Taita Taveta Kilifi Pwani ya Kenya hata hivyo katibu wa kudumu katika wizara ya mipango maalum nchini Kenya bwana Nelson Maro anasisitiza kwamba hakuna Mkenya ambaye amepoteza maisha kutokana na baa hilo la njaa Nalo gazeti la The Star limeripoti kwamba wizara ya utumishi kwa umma mwanzoni mwa mwaka huu ilisema kwamba serikali kupitia mradi wake wa Inua Jamii tayari imesambaza tani 340 za msaada wa chakula kutoka kwa serikali ya Kuwait, ambayo imelenga familia 6400 katika kaunti 23 zilizoathiriwa zaidi. The Star nayo inaongezea kwamba serikali pia hadi kufikia sasa imetumia ufadhili wa fedha dola milioni nane nukta tano kama afueni kunusuru familia zinazoishi katika hali duni. Maeneo athirika zaidi yanapitia hali mbaya kwa vile wengi ni wafugaji na wanapendelea kugawana walichonacho na wanyama kuliko kuwatazama wakifa. Hali inatazamiwa kuwa mbaya zaidi, eh, huku mvua mwaka huu ikiwa imechelewa. Wakulima katika maeneo mbalimbali wanajiandaa kwa ajili ya ukulima e, msimu unaokuja, japo mvua inatarajiwa kuwa e, katika maeneo fulani mvua itakuwa pungufu, na sehemu nyingine mvua itakosekana kabisa. Nimepata fursa ya kuzungumza na mkulima katika eneo la bonde la Ufa, eneo ambalo linafahamika kuwa e, kapu la chakula la Kenya, ambaye anasema kwamba wanahofia hali itakuwa mbaya zaidi kwa kuwa pembejeo imekuwa ni ghali. Tumezungumza na mkulima David Mtange na tumeanza kwa kumuuliza wamejiandaa vipi kama wakulima. Tumekuwa tukijiandaa lakini mambo yamekuwa magumu kwa sababu vitu vyote ambavyo vinahusu kilimo hasa kilimo cha mahindi, mahindi ambayo ni e, inayofanya Kenya watu waseme tuna chakula, imekuwa ni vigumu hata kulima, bei imeenda juu, mafuta kunalimia eka moja shilingi elfu tatu. Kwa mkulima ambaye ni wa ekari moja basi, na mapato ni kidogo, hiyo pesa ni nyingi kwake, kutoka shilingi shilingi elfu mbili mia tatu mia tano hivi hadi shilingi elfu tatu ilikuwa ngumu kwetu tukienda madukani kutafuta pembejeo imekuwa pia ngumu. Kwa ekari moja lazima mkulima kinie karibu mfuko ya kilo kumi, hasa ukiona kwamba kulima ukiwa ni eh, dola dola thelathini na pembejeo dola ishirini halafu uongeze mambo ya ya, ya ya mbolea mbolea ambayo pia imeenda juu, imeenda hadi shilingi elfu sita kwa mfuko wa, wa, wa uzani wa kilo hamsini kwa heka moja basi, utakuwa sasa umeenda karibu dola sitini, shilingi za Kenya elfu sita. Ukiunganisha mambo hayo, kulima, pembejeo na, na, na, na mbolea, basi imekuwa shida kwetu. Ingawa pia tumekuwa na shida ya mvua, haijaonekana vizuri. Huu ni mwezi wa tatu tumepita kiwango, kipindi ambacho huwa ni ubasi wa mbegu, na imekuwa ni shida kwetu kupata kwamba hata tunapojiandaa, shida ya kupata vitu hivyo, pesa za kulima Mbolea, basi imekuwa hata shida pia na, na, na, na, na, na hali ya hewa, climate change ambayo tunaisikia kwa magazeti wakati mwingi katika redio imeanza kutuwadhiri sisi Kenya. Sasa mvua yetu imeanza kusonga kupita wakati ule wa mvua za kwanza huwa ni long rains, imeanza kuwa chache sana. Sasa tuko na wasiwasi kwamba food security au eh, kuwa na chakula kwa boma, hasa mkulima mdogo wa hekari moja imekuwa shida shida. Naam, na nahatatu, tunasikia wale wakulima wa mashamba makubwa tawanaia isi tunajalia saa hii sasa, hii ina maana kwamba dola thelathini kulima eka moja ya shamba dola e, e, sitini kununua mbolea, na sasa hii inaweweka wapi kama wakulima, hii natuweka katika hali ngumu, kwa sababu kupata hizo pesa, kilimo chenyewe mahindi nayo na tukiuza, wale ambao tunaweza fanya kilimo cha kufanya biashara unalima ndio upate mahindi, kupatie mbolea, kupatia hata pesa za kulima. Gunia gunia la mahindi ya uzani wa kilo, kilo tisini imekuwa ikitoa kwa shilingi elfu mbili peke yake, hiyo ni Mkati dola ishirini Tumetoa hizo gharama zote ndani, shilingi elfu mbili, hiyo dola ishirini zitafanya nini? Ukiongeza pamoja na ufanye hata kulima na upate kwamba eka moja inaweza kutolea karibu gunia kumi na tano au ishirini ikiwa kumefanya kazi nzito sana basi hata shilingi unazopata kama dola mia nne hizo awezi kukimu. Serikali ya Kenya imeonywa kwamba kuna uwezekano wa baa la njaa na tayari kuna watu wamekumbwa baa la njaa: Ethiopia, Somalia, Sudan Kusini na Kenya. Hii inamaanisha nini kwa swala la chakula Kenya? Hii inatuonyesha kwamba Kenya haswa tunapopata hata sisi watu wa Trans Nzoia, kilimo ambacho kimeenda chini, wakulima walipopata gharama zimeweza kwenda juu hadi mwaka wa jana. Pia hali ya anga ikawa mbovu kidogo, wakulima waanza kubadilika, wakaanza kusema, wengine wanaingia katika kilimo cha miwa ambacho u mkulima atangojia miaka miwili ndio aweza kupata mazao ya kilimo ya miwa. Na miwa yenyewe pia, katika hali ya bei inachelewishwa kuvunwa, na hata ukishavuna uhipi pesa wakati unaofaa basi, imekuwa hatari kubwa sisi ambao tumekuwa ndio tunaweza kuona chakula na tuwasaidia wale ambao hawana, imekuwa kwamba sisi wenyewe ambao tunalima hatuna chakula. Kuweka chakula kwa mezi imekuwa shida kwa mkulima, hata yule mdogo ambayo anatoka sehemu ambayo inaweza chakula kwa Wakenya wengine. Kenya kweli, tuna hatari ya kuwa na shida ya njaa, hasa tukipata vile habari natuelekea kwamba hata kule ambapo watu ambao wanafugaji pia wamekuwa na shida, ng'ombe zimekufa, nyazi, maji nayo imekuwa kidogo. Kwa hivyo hatujui tutafanya nini, ni hatari kubwa kwetu kama Wakenya. Ni kushukuru sana mkulima David Mutange, ukiwa katika maeneo ya bonde la ufa. Haya basi, mwenzangu huyo akifanya mahojiano na mkulima huyo David akiwa maeneo ya bonde la ufa. Tuangalie sasa katika swala la mifugo, baada ya kuangalia ukulima. Na kulingana na afisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa maswala ya kibinadamu OCHA inasema kusini mashariki mwa Kenya, eneo moja athirika na wafugaji ni wengi, wanyama wamedhofika, hawana maziwa na hawawezi kupata bei nzuri wakiuzwa kama nyama. Inakadiriwa zaidi ya mifugo elfu 40 imeangamia kutokana na ukame unaoshuhudiwa huko Mandera. Nako Turkana eneo linalopakana na Sudan Kusini ni mojawapo ya sehemu kame zaidi nchini Kenya, jamii za kando ya ziwa haziwezi tena kuishi kwa uvuvi. Wafugaji wanapoteza mifugo wao kila siku, na wakazi nao wakiishi kwa njaa na kiu, wakibahatika, basi ni mlo mmoja kwa siku. Vyanzo vya maji kwa ajili ya watu na mifugo vimezidi kuwa haba, hivyo kulazimisha familia kutembea umbali mrefu na kusababisha mivutano miongoni mwa jamii na kuongezeka kwa migogoro baina ya jamii katika baadhi ya maeneo. Zaidi ya asilimia tisaini ya vyanzo vya maji vilivyo wazi vimekauka na vyanzo vilivyobaki vinatarajiwa kudumu kati ya mwezi mmoja na miwili pekee. Zaidi ya mifugo milioni moja nukta tano ambayo familia hutegemea chakula na mapato zimeangamia. Athari zaidi ni kuwa hali ya ukame Kenya imechangia watoto kuacha shule na wasichana wanalazimishwa kuolewa. Wengine nao wanalazimika kusaidia kutafuta kuni na kuchoma makaa ili wauze. Kufikia hapo msikilizaji, tunahitimisha kwa undani ambapo pamoja na mwenzangu Salma Muhamed tumeangazia swala la baa la njaa katika mataifa ya Afrika Mashariki. mimi ni Collins Liberty Adede kwenu Washington. Asante uh, sana Liberty Adede na mwenzangu hapo Mombasa kwa kutuletea uh, ripoti hiyo. Basi msikilizaji, naona muda unayoyoma, hapa kukukumbusha tu ni kwamba leo tumeangazia uh, kikao ambacho kinaendelea cha kumtafuta mmoja wa majaji wa mahakama ya juu hapa Marekani mwanamke wa kwanza mweusi kuteuliwa, na amekuwa akihojiwa kwa siku chache sasa e, ambapo mchakato huo unaendelea, wengi wanaangalia kuona kama e, itawezekana kuwa na mwanamke wa kwanza mweusi e, kwenye e, kwenye jopo la majaji wa mahakama hii ya juu na hivyo basi kuweka historia, kuandikisha historia vile vile, ku tumezungumzia hali ilivyo kule nchini Kenya na Ethiopia na Sudani kusini na Somalia kuhusu baa la njaa ambalo linaendelea kushuhudiwa kutokana na ukame ambao umeathiri maeneo mbalimbali mbali. Wakati mvua zikisemekana kwamba Uh, hazija kuwepo kwa kipindi kirefu na hivyo basi kusababisha zaidi ya watu milioni tano kuwa wanakabiliwa na hali mbaya ya, ya njaa na kwa sababu nani, kutokana na ukame huo. Ni hayo tu tuliokuwa nayo. Kumbuka ni matangazo ambayo hukujia kila siku, Jumatatu hadi Ijumaa, kutoka hapa Washington. Msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane hapo kesho panapo majaliwa.