Utawala wa Biden unaongeza marufuku ya kusafiri kwa ku maafisa wa China ambayo inawatuhumu kwa kukandamiza makabila madogo na dini wa za wachache. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani ilisema Jumatatu itawazuia wale wanaolengwa kusafiri kwenda ku Marekani kutokana na kuhusika kwao katika kukandamiza uhuru wa kusema na wa kidini nchini China na nje ya nchi. Wizara hiyo haikubainisha ni maafisa gani wangekabiliwa na marufuku iliyoongezwa au ni wangapi hatua hiyo inaongeza vizuizi vya viza vilivyowekwa hapo awali na serikali ya Trump juu ya jinsi walivyofanyiwa Waislamu wa, wa Uighur wa katika mkoa wa magharibi wa Xinjiang na vilevile ukandamizaji wa wanaharakati wanaounga mkono demokrasia huko Hong Kong na watetezi wa uhuru huko Tibet. Mahakama ya Rusia ilimkutana hatia mkosoaji wa Kremlin Aleksei Navalny ya ubadhirifu na dharau siku ya leo Jumanne, hatua ambayo inaelekea kupelekea muda ambao mkosoaji huyo mkubwa wa rais Vladimir Putin atakaokaa gerezani ukiongezeka kwa miaka kadhaa. Navalni tayari anatumikia kifungo cha miaka miwili na nusu katika gereza moja mashariki mwa Moscow kwa ukiukaji wa msamaha unaohusiana na mashtaka ambayo anasema yalitungwa ili kuzuia matakwa yake ya kisiasa. Katika kesi ya hivi punde ya jinai inayomkabili mkabili, ambao ameitaja kama ina ushawishi wa kisiasa, anaweza kuongezewa hadi miaka kumi na tatu jela. Katika kifungo hicho, Navalni akionekana amedhoofika kimwili, alisimama kande ya mawakili wake kwenye chumba kilichojaa maafisa wa usalama wa magereza, huku hakimu akisoma tuhuma dhidi yake. Navalni mwenye umri wa miaka 45 alionekana kutoshtuka, akitazama chini, huku akipitia nyaraka za mahakama maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kupitia 175fm Nairobi, Kenya. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan siku ya leo Jumanne ilikanusha kuwepo kwa kampuni binafsi ya kandarasi ya kijeshi ya Russia Wagna Group nchini humo, katika kujibu taarifa za wanadiplomasia wa, wa nchi za magharibi. Wawakilishi wa Marekani, Uingereza na Norway waliandika katika maelezo yaliyochapishwa kwenye gazeti la Sudan siku ya Jumatatu kwamba kundi la mamluki lenye uhusiano na Moscow linaeneza habari potofu kwenye mitandao ya kijamii na kujihusisha na shughuli haramu zinazohusiana na uchimbaji dhahabu. Kauli hiyo ya Sudan inakuja baada ya mmoja wa viongozi wa kijeshi wa Sudan kufanya ziara ya hadhi ya juu nchini Rusia katika usiku wa mkesha wa uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilishutumwa na diplomasia hao kwa kujaribu kuingilia maswala ya Sudan na kuiburu za nchi hiyo kiolela katika mzozo wa Ukraine. Muungano wa wafanyakazi umeelekeza walinda usalama katika viwanja vya ndege nane ikiwemo katika mji wa Frankfurt, Ujerumani, kutofanya kazi hi leo Jumanne kutokana na kukosekana kwa makubaliano kuhusu malipo ya wafanyakazi. Hatua hiyo ya muungano wa wafanyakazi wa Verd inatoa fursa ya kipindi kingine cha safari za ndege kupata shida ya namna ilivyokuwa wiki iliyopita. Muungano wa Verd umetaka maafisa wa usalama wa kibinafsi katika viwanja vya ndege vya Frankfurt, Berlin, Bremen, Hamburg, Hanover, Stuttgart, Dusseldorf na Cologne Bon kutofanya kazi. Mgomo huu unajiri kabla ya awamu ya tano ya mazungumzo kati ya muungano wa wafanyakazi na waajiri yanayotarajiwa kufanyika siku ya Alhamisi. Na mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Umoja wa Ulaya amemwamrisha kusitishwa kwa mafunzo ya kijeshi kwa wanajeshi walio nchini Mali hadi itakapopata hakikisho kutoka serikali, kwa serikali kwamba wanajeshi hao hawakuwa wakishirikiana na mamluki wa Rusia. Mkuu wa sera wa umoja wa Ulaya Joseph Borel amesema kwamba anaweka vizuizi kwa mafunzo ya kijeshi yanayotolewa kwa wanajeshi hao. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaongana naye Bmj Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. langu ni Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tunaangalia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya maji ambayo yanaendelea kote duniani hii leo. Kwenye sehemu ya pili tutaangazia matayarisho ya kuipokea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenye jumuiya ya Afrika mashariki wiki ijayo baada ya Dkt Peter Maduki, katibu mkuu wa EAC, kuandika barua na kusema kwamba nchi hiyo itapokelewa rasmi wiki ijayo. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mrid Nam. Ikiwa leo ni siku ya kimataifa ya maji ambayo inaadhimishwa kote duniani, shirika la umoja wa mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO limetoa ripoti inayotahadharisha kwamba mabadiliko ya hali ya hewa kwa mara nyingine tena yataathiri uwepo, ubora na kiasi cha maji yanayohitajika kwa matumizi na kwa hivyo kuathiri haki ya msingi ya binadamu, haki ambayo ni ya kutumia maji safi na salama ya kunywa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameungana na wengine duniani kote kuadhimisha siku hii, ambapo katika ujumbe wake amesisitiza kwamba utumiaji mbaya wa vyanzo vya maji utapelekea ushindani mkali usiotabirika, ambao unaweza kusababisha mamilioni ya watu kuama, au ku, au maisha yao kuathiriwa pakubwa, kuhama au maisha yao kuathiriwa pakubwa. Hapa ni kimnukuu, amesema Suluhisho liko wazi, lazima tuongeze haraka uwekezaji katika vyanzo vya maji na miundombinu ya maji yenye afya, akisema kwamba maji ambayo ni bora na yenye afya ndiyo yanaboresha ufanisi na matumizi ya maji kama hayo na kuboresha hali ya maisha ya binadamu kwa ujumla. Utafiti uliotolewa na Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba kwa sasa watu takriban bilioni 2.2 wanakosa maji ya kunywa na bilioni 4.2, ambayo ni asilimia 55, ya idadi ya watu ulimwenguni wanakosa maji ya kutosha. Maadhimisho yaliyo yanafanyika wakati ambapo wanawake wengi barani Afrika ambao ndio hutikwa jukumu la kutafuta maji wanaendelea kulalamikia ukosefu au tuseme uhaba wa bidhaa hiyo. Baadaye kidogo tutaungana na Jacklin Adhiambo, mwanaharakati wa haki za kinamama na pia afisa wa shirika la Shining Hope for Communities, SHOFCO, katika nchi ya Kenya, atueleze mengi zaidi kuhusu mzigo ambao kinamama wametwikwa na ambao unaendelea kuwa mzito, wa kutafuta maji ambayo yana uhaba mkubwa kama tulivyosema lakini kwanza, huko huko nchini Kenya tusikie hali ilivyo, tukiwa na hii ripoti ambayo imetayarishwa na Kennedy Wandera. Wakati ulimwengu unapoadhimisha na siku ya maji chini ya kauli mbiu maji ya chini ya ardhi, kufanya visivyoonekana kuonekana, Kenya inatajwa kuwa mojawapo wa nchi zilizoorodheshwa kuwa na uhaba wa maji yenye ujazo yanayokidhi viwango vya ubora vya kimataifa, dhidi ya kiwango cha Umoja wa Mataifa. Katika maeneo yaliyokavu, hali ya hewa isiyotabirika na uhaba wa mvua kutokana na mabadiliko ya tabia nchi imevifanya vyanzo vya maji ya kawaida nyumbani kufifia zaidi. Shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID linashirikiana na serikali za majimbo nchini Kenya kuchora ramani ya maji chini ya ardhi ili kuchimba visima na kutathmini vyanzo vya maji ili kuhimiza uendelevu wa rasilimali hiyo na wakati maudhui ya maadhimisho haya yanahimiza uendelevu wa maji chini ya ardhi sera ya serikali ya Kenya ya maji kupitia utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Jent cha Ubeligiji na chuo kikuu cha Nairobi kwa ushirikiano na wizara ya maji, usafi wa mazingira licha ya Kenya kuwa na rasilimali kubwa ya maji ya ziwa Viktoria, usambazaji wake kwa maeneo ya juu kwa matumizi ya nyumbani bado huko chini, kutokana na gharama za matibabu na miundombinu, matokeo yake yakiwa ni utegemezi wa maji ya chini ardhi. Katika ukanda wa ziwa Viktoria, rasilimali za maji chini ardhi huchangia asilimia thelathini ya usambazaji wa maji yanayotumika majumbani lakini changamoto iliyopo ni uwepo wa madini ya fluoride na madini ya chumvi chumvi kuzidi viwango vinavyokubalika kwa matumizi ya binadamu, kwa mujibu wa utafiti huo wa mwaka jana unaoonyesha asilimia sabini ya sampuli iliyochukuliwa ilizidi kikomo cha shirika la afya duniani WHO kwa maji ya kunywa, hii ikitajwa kuwa hatari kwa afya, kwani wingi wa fluoride unajulikana kusababisha ugonjwa wa meno au mifupa, saratani, viwango vya chini vya hemoglobin, pamoja na kupungua kwa kinga na matatizo ya tezi. Shirika la World Vision nchini Kenya kwa sasa linatekeleza miradi 21 ya upatikanaji wa maji yenye ujazo wa lita milioni 42 ambayo inasaidia kujenga uwezo wa jamii kukabiliana na majanga yanayohusiana na mabadiliko tabi ya tabia nchi. Jackson Kiplagat, msimamizi mkuu wa shirika la uhifadhi mazingira WWF ameeleza kuwa vikundi vya kijamii vina wajibu mkubwa wa kufanikisha uendelevu wa maji yaliyo chini ardhi. Washikadau wengine kama private sector ambao wana invest wanaweza pia kuona kwamba matumizi ya maji yanatumika kwa uzuri. Enock Kiminta, mwenyekiti wa muungano wa vyama vya kulinda rasilimali za maji kwenye bonde la Naivasha, anaeleza kuwa kulinda na kuendeleza rasilimali za maji ni jukumu la kila mtu, la sivyo athari inaweza kuwa mbaya zaidi kama hawata patisipeti katika kuhifadhi, kuchunga rasilimali zetu za maji. Asante uh sana Kennedy Wandera kwa ripoti hiyo. Basi, msikilizaji, twende sasa mpaka Tanzania. Mwandishi wetu Amri Ramadhan yuko tayari kabisa naye kutujuza kinachoendelea. Anasema wananchi nchini humo baadhi yao hawawezi kupata maji ya kutosha, kwa sababu wanajishughulisha na shughuli zingine, na wakati mwingine hata kupata maji hayo ambayo yanapatikana kwa uchache, hasa katika maeneo ya mbali na makazi yao, kumewapelekea wao kuiomba serikali kuimarisha hali hiyo. Wananchi hao wamekuwa wakipata ahadi nyingi kutoka kwa viongozi wao hususan wakati wa kampeni za uchaguzi kuanzia ngazi ya serikali za mitaa hadi taifa, lakini baada ya kuwachagua viongozi hao hali inakuwa tofauti na ahadi walizopewa. Wananchi hao hususani wakinamama wanatumia muda mwingi kukesha au hata kushinda katika chemchemi zisizo rasmi kusubiri kupata maji ambayo sio safi na salama, na upatikanaji wake ni washida wa shida, kama anavyoelezea mmoja wa kinamama hao Flora Mushi. Iseme kwamba kuna shida ya maji, maji kama maji, wana shida. Mfano kama vijijini mle, watu wengi wanakuwa na shida ya maji, usoni wa mama wanakuta, wanaamka usiku, wanafata maji sehemu za mbali, wanateseka. Watu wapo sehemu ambayo zina maji kabisa, kwa na unakuta maji hayo sio masafi. Ya kusema ni masafi, yanaweza yakanyweka? Hapana, ni maji ambayo yana rangi fani kama maziwa, lakini yanatoka kwa shida e, vijiji kama vya Ngorongoro kule. Ndani, ndani watu wana shida ya maji. Kwa Dar es Salaam hapa maji yapo, lakini ya shida. Maji mingi yanakuwa ni ya visima, lakini ni ya chumvi na upatikanaji wake unakuwa saa zingine yanakatika, saa zingine yapo. Kwa hiyo shida ya maji ipo, sio kana kwamba shida ya maji haipo, hapana. Licha ya wananchi wa hao kuto kupata maji safi na salama, lakini pia viongozi wao wameshindwa kuwekea miundo mbinu ya uvunaji maji wakati wa mvua nyingi zinazosababisha mafuriko lakini baada ya kiangazi hurejea katika adha ya upatikanaji wa maji. Nimekutana na mmoja wa wananchi Idi Salimu anatanabaisha juu ya hilo. Bado changamoto zipo kwa sababu hali ya maji mpaka sasa haijakidhiwa. Unaweza ukakuta nyakati nyingine, siku za mvua, wa maeneo unayoyakuta unatajwa kwamba yalikuwa na mafuriko ya maji, yameshindikana kuwekwa rezervu za maji, na inapofika wakati wa kiangazi maji yanakuwa hayapo tena. Kwa hiyo pamoja na changamoto za uunganishaji wa maji kwa mifumo ya mabomba, lakini swala la uhifadhi wa maji bado wizara haijalizingatia. Bado wananchi wanaiomba serikali kutekeleza ahadi za maji walizoziweka ili kuondolea kero hiyo, kwani dira ya maendeleo serikali ya mwaka 2020 2025 inasema ifikapo mwaka 2025 wananchi waishio vijijini wapate maji kwa asilimia 85 na waishio mjini wapate huduma hiyo kwa asilimia 95. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Tanzania. Shukran sana Amri Ramadhan, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Msikilizaji, bara la Afrika lina maji mengi chini ya ardhi na kuna shirika ambalo linasema maji hayo ni ya kutosha na hivyo kupelekea kila mtu kupata maji ya kunywa ya kutosha, ili kukabiliana na ukame kwa angalau miaka mitano, na hata katika baadhi ya maeneo hadi miaka hamsini. Hii ni kwa mujibu wa utafiti mpya uliofanywa na shirika la utafiti wa jiolojia la nchini Uingereza pamoja na shirika lingine la hisani liitwalo Water Aid, utafiti ambao uliwasilishwa kwenye kongamano la mkesha wa siku ya maji duniani mjini Dakar, Senegal. Yaani, ripoti hiyo iliwasilishwa hapo jana. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Rud Elmedop, ametayarisha ripoti ambayo inasimuliwa hapa na Patrick Ndwimana. Shirika hilo la Uingereza la utafiti wa jiolojia BJS na shirika la Water Aid, baada ya utafiti wa miaka kumi, yaligundua kwamba Afrika ina akiba ya kutosha ya maji ya chini ya ardhi uweza kugawa maji kwa watu wote hata katika maeneo yenye ukame. Kulingana na mtafiti mkuu wa BGS Alan MacDonald, kunaweza kuwa na maji ya kutosha chini ya ardhi, kama alivyoeleza kupitia mtandao wa Zoom. unapogundua rasilimali za maji ya chini ya ardhi ni labda mara ishirini ya maji tuliyonayo katika mito ya maziwa ya Afrika. Basi ni ukweli wa kustaajabisha sana, lakini kwa sababu umefichwa, mara nyingi huwa hauonekani na husahaulika. Hali hii pia ipo huko Turkana nchini Kenya, mojawapo ya maeneo yenye ukame zaidi barani Afrika, ambapo misafara ya ngamia huonekana kati ya vyanzo vichache vya maji. Ni mojawapo ya maeneo yaliyoathiriwa zaidi barani Afrika, kulingana na mfumo wa tahadhari ya mapema ya njaa. Waziri wa Turukana wa Maji Vicent Palo anathibitisha kwamba hali ni mbaya, lakini hata huko Turukana inaonekana kuna maji chini ya miguu ya wafugaji wa ngamia. Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2013, Turkana ina maji ya kutosha chini ya ardhi kuweza kuhudumia Kenya kwa kipindi cha miaka sabini. Hata hivyo, utafiti wa serikali umeonyesha maji hayo yana chumvi nyingi. Virginia Newton Lewis, mchambuzi mkuu anayehusika na sera kwenye shirika la Water Aid ameeleza kupitia mtandao wa Zoom kwamba uwekezaji unahitajika ili kupata maji yanayoweza kutumiwa. We need mapping. We need monitoring amidst... tunahitaji uchoraji wa ramani, tunahitaji ufuatiliaji. Hatua hii inahitaji uwekezaji pamoja na vifaa, inahitaji uwekezaji kwa watu wa kufanya kazi hiyo. Kisha tunahitaji uwekezaji katika njia za kupata maji hayo, ili watu wapewe mahitaji wanayostahili. Waziri wa Turkana wa maji Vincent Parlo ameridhishwa na mwele ekeo mpya wa kutafuta maji ya chini ya ardhi kwa vile ana wasiwasi kuwa uhaba wa maji unaoendelea unaweza kufanya hali kuwa mbaya zaidi. Kama tatizo la maji litaendelea, hii inamaanisha kutakuwa na ugomvi kwa ajili ya maji. Hali hii inaweza kuwalazimisha wafugaji hawa kuhamia nchi jirani na wakati mwingine kusababisha mzozo. Hata hivyo kuna afueni kwa Turukana na Afrika tangu utafiti mwengine wa hivi karibuni wa shirika la BGS kupendekeza kuwa asilimia 80 ya maji ya chini ya ardhi yanaweza kutumiwa na watu wakayanywa. Shukrani sana Patrick Nduima, na kama nilivyokuarifu, msikilizaji, pamoja na ripoti hiyo inaeleza kwamba kuna maji mengi chini ya ardhi. Kuna wengine walio na maoni tofauti, hususan katika maeneo ambayo yameendelea kukumbwa na ukame wa muda mrefu. Nilikuwa nimekueleza kuhusu afisa wa shirika la Shining Hope for Communities, SHOFCO, nchini Kenya, Jacklin Adhiambo, ambaye nimemuuliza kuhusu maji ya chini ya ardhi, na haya ndiyo aliyonieleza. Kusema kweli, maji chini, hakuna maji kwa sababu na, unapata maji ya, ku, ya, ya chini pia, mara nyingi naona inategemea mvua na mvua. Kwa mfano kama Kilifi Kaunti, mpaka sahizi hakuna mvua. Kwa hivyo hiyo hiyo maji ya kutoka chini, hata kama tutaitegemea ni maji ambayo haiwezi kupatikana kwa, kwa urahisi kwa sahizi. Kwa hivyo labda tukuwe na mbinu mbadala ya kupata maji, lakini kama ni maji ya kutoka chini, ukame umezidi, ni ukame, ukame uko mwingi sana. Kwa hii kaunti ya Kilifi. Msikilizaji Jacqueline Adiambo anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Lakini usiondoke nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi. Hayawi hayawi hatimaye yamekuwa. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itakubaliwa rasmi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki wiki ijayo, hatua ambayo inatajwa kama itakayoongeza takriban watu milioni 90 kwenye soko la jumla la umoja huo. Katibu mkuu wa jumuiya hiyo ya EAC Dkt Peter Mathuki, katika barua yake kwa mawaziri wanaosimamia au wanaowakilisha nchi zao kwenye EAC, amethibitisha kwamba wakuu wa nchi wataidhinisha rasmi kuingia kwa DRC kwenye jumuiya hiyo tarehe 29 mwezi huu. Kuelekea kwa siku hiyo muhimu, hebu tuone tumefikaje hapa, ambapo mwandishi wetu Jason Nyakundi akiwa Nairobi ametutayarishia ripoti ifuatayo. Asante sana BMJ Mraithi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa na watu takriban milioni 92, litakuwa ndilo taifa lenye watu wengi zaidi miongoni mwa nchi wanachama na kutaifanya Jumuiya ya Afrika Mashariki sasa kuwa yenye soko la takriban watu milioni 260. DRC ni kubwa kieneo na inapakana na takriban nchi tano wanachama wa jumuiya hiyo, kwa maana nchi zote kuondoa Kenya. Nchi wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki ni Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini. Hatua ya wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kupitia mkutano wao uliofanyika kwa njia ya mtandao hiyo jana ni sehemu ya safari ya takriban miaka kumi iliyoanza wakati wa utawala wa Rais Joseph Kabila na kuhitimishwa kwa zoezi la uhakiki lililoongozwa na katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Dr Peter Mathuki, kati ya Juni na Julai mwaka huu. James Shikwati mwana uchumi nchini Kenya, kwa maoni yake anasema kwamba DRC ni kama imekuwa kwenye jumuia kwa muda mrefu. Tusisahau kwamba kihistoria, ukiangalia uh, zile njia za za biashara trade routes zinaonyesha kabisa uh, kwamba DRC kitambo upande wa east uh, ama tunaita mashariki ilikuwa tayari inafanya biashara kufika Zanzibar uh, kufika maeneo ya Mombasa. Kwa hivyo kihistoria, hata kabla ya ukoloni, kulikuwa na muingiliano fulani ambao ulikuwa tayari unafanyika kati ya Afrika Mashariki na upande wa DRC, sio DRC yote. Kwa hivyo kihistoria nitasema eh, hapa ni vizuri waungane tena uh, lakini tukiangalia kwa mambo ambayo yajayo ya, ya, ya tutasema kwamba tumeona miundo misingi. Ukiangalia ramani ya miundo misingi ya Afrika, kuna ule utamanio wa kuwa na reli barabara kutoka mashariki ya Afrika kwenda magharibi. Sasa DRC kuingia katika uh, Afrika Mashariki inapatiana uwezekano wa kuhakikisha kwamba hizo ramani zitapata nafuu ya kuweza kujengwa. Kwa hivyo hilo ni la pili, na la mwisho ni kusema kwamba DRC ni nji ambayo, eh, tukienda kwa mambo ya kiuchumi, ni nji tajiri ambayo ikitumia uh, uh, management ya nchi za Afrika Mashariki, huenda tukaweza tuka kuona nafuu katika uchumi eh, wa DRC. Mwisho tukiingia kwa mambo ya culture, wenzetu kutoka DRC ndio wametumbuiza zaidi kwa miaka nenda miaka rudi. Kwa hivyo, si wageni hapa, ni wenzetu ambao tumewazoea kwa sababu kimuziki wako nasi, kitamaduni wako nasi. Asante. Kijiografia hakuna nchi nyingine yenye sifa ya kuwa mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuzidi DRC. Mojawapo ya masharti ya mwanzo ya, ya kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo yalikuwa ni kwamba nchi ni lazima iwe inapakana na mojawapo ya, ya nchi wanachama. Lakini taifa hili mashuhuri duniani linapakana na nchi tano kati ya sita wanachama. Lakini kujiunga kwa DRC kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki kuna changamoto zake. Kwanza, kwa mfano, kuangaliwa kwa undani sheria zake zikiwemo zile za biashara, za benki na zile zinazohusu ulanguzo wa pesa kuhakikisha kuwa zinaendana na itifaki za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Pia DRC itahitajika kutuma wabunge kwa bunge la Afrika Mashariki, iwateue majaji wa mahakama ya Afrika Mashariki na kuwatuma wafanyikazi wengine wa umma. Haya yote yanahitaji DRC kubuni sheria fulani jinsi ya kuwateua watu hawa. Pia huku lugha ya Kifaransa ikiwa ndiyo lugha ya taifa nchini DRC, Jumuiya ya Afrika Mashariki nayo itahitajika kubadilisha sheria zake za kuifanya Kifaransa moja ya lugha rasmi za kutumiwa kwenye jumuiya. DRC pia itahitajika kutoa mikakati kwa masuala yakiwemo ushuru itifaki za soko moja, ukiwemo mtandao mmoja wa simu ambao utawaruhusu watumiaji wa simu kutumia simu wakiwa ndani ya jumuiya kwa gharama ya chini. Kwa sasa pato la nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki linafikia kiasi cha dola bilioni 193 na ujio wa DRC utaongeza pato hilo kwa dola bilioni hamsini zaidi kufikia dola bilioni mia mbili na arobaini. Lakini siri kubwa iko katika soko. Kwa sababu ya matatizo mbalimbali mbali ya kijamii, kisiasa na kiuchumi, DRC inaonekana kama nchi ambayo bado fursa zake hazijatumiwa ipasavyo na wananchi wake, lakini pia na nchi majirani. Walta Nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania. Kwanza ukiangalia Kongo ni moja ya nchi kubwa sana, ukiangalia maana yake ni kwamba katika Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, ina maana Kongo ndo inaenda kuwa ni nchi ya kwanza kwa ukubwa sasa unaweza kuona kwamba hiyo yote hiyo inakuwa ni manufaa makubwa sana katika jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa maana ya kwamba e, wanaweza kufanya biashara hizi e, nchi zinaweza kufanya biashara kwa ushirikiano pamoja na Congo. Lakini pia ukija kuangalia kwa mfano, ukiangalia kwa mfano Tanzania, Tanzania wamekuwa wakifanya biashara na Congo kwa, kwa, kwa miaka mingi sana. Sasa unaweza kuona kwa mfano Kongo wamekuwa wakitegemea sana bandari ya Dar es Salaam katika kuweza kupitisha baadhi ya bidhaa zao kupitia bandari kwa kwa mba, kwa, hii. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba kuja kwao katika jumuiya hii ya Afrika Mashariki itaendelea kuleta e, ule umoja zaidi wa kuendelea kufanya biashara zaidi, lakini pia e, itakuwa na fursa kubwa kwa e, kwa watu wa Kongo pia kuweza kupata wigo mpana sana wa kuweza kufanya biashara ukilinganisha na ilivyo hivi sasa lakini pia tunategemea kwamba watakapokuja katika e, jumuiya hii ya Afrika Mashariki, kama unakumbuka kwamba kuna lile bomba la mafuta linalotoka Uganda mpaka mpaka Tanga e, na unakumbuka kwamba lile eneo ambalo lina mafuta kule Uganda ndiko karibu niliko, eh, kuna eneo liko mpakani na Kongo na eneo lile la, la upande wa pili wa Kongo, na hiyo pia inasemekana kwamba kuna mafuta mle. Kwa hiyo unaweza kuona kabisa kwamba kuna manufaa ambayo yanaweza yakapatikanika pale, kwamba Kongo nao wakiamua kuchimba ile mafuta, kuna uwezekano pia wakaendelea kutumia bomba hili hili, hili ambalo limetengenezwa la kutoka eh, kule kule Uganda mpaka huku Tanzania. Hata kabla ya kuiruhusu DRC kuingia Jumuiya ya Afrika Mashariki, viongozi wa juu wa nchi wanachama kama vile Uhuru Kenyatta, Paul Kagame na Yoweri Museveni wameonekana kujisogeza karibu na Shisekedi. Kuna mpango wa Afrika wa kuunganisha upande wa mashariki na magharibi kutoka bahari ya Hindi hadi ya Atlantic, na DRC ni mojawapo ya nguzo muhimu kwenye jambo hilo kubwa. Kuna mpango wa kujenga barabara kupitia mradi wa TAH 8 unaounganisha bandari ya Mombasa, Kenya, kwenda katika jiji la Yaounde nchini Cameroon na kisha bahari ya Atlantic. Hizi ni mojawapo ya miradi mikubwa ya miundombinu barani Afrika inayotazamwa kwa jicho la kipekee na Umoja wa Afrika. Mwanauchumi Shikwati anasema kwamba kuongezea soko la DRC kwenye soko la jumuia ya Afrika Mashariki ni ushindi mkubwa katika kanda hii. Njia moja ya kuangalia uh, mambo ya masoko ni kusema kwamba nchi za Afrika Mashariki zitangang'ania soko za DRC za watu karibu milioni mia moja lakini ukweli ni kwamba uh, DRC ikiingia, na vile tunavyoona itakuja, itaongeza soko la Afrika Mashariki liweze kufikia watu karibu eh, milioni tuseme kama mia tatu hivi, na hilo litaleta wengine kutoka nje ambao wataona kuna soko kubwa hapa. Wawekezaji wale wale wangependa kuwa na soko kubwa katika Afrika na hili litachangia hata Afrika uh, Union imekuwa ikisema ile tunaita continental free trade area. Kwa hivyo uh, DRC kuingia katika Afrika Mashariki inapatiana uwezekano wa kupanua masoko ya Afrika. Kwa hivyo kwa maoni yangu, jambo kubwa, wale wengine wadau kutoka nje ambao watakuwa wanajaribu kuangalia namna ya kuingia kwenye soko kubwa la watu E, milioni mia tatu. Kwa hivyo ushindi uko kwenye mambo ya uchumi, iko kwenye mambo ya culture ama tamaduni, iko uh, kwenye mwingiliano wa wananchi, alafu mwisho kabisa maombi yetu ni kwamba ushindi utakuwa kuleta amani DRC, ili watu wawekezaji wote wale wanaotaka kwenda DRC watumie sheria ile ambayo ipo ili wasichague bunduki kama sheria ya hao kuweza kupata mali ya wenzetu kutoka DRC Kongo. Mara zote ukubwa wa DRC umekuwa na changamoto za kiusalama kwa nchi wanachama. Rwanda na Uganda zimekuwa zikishambuliwa na makundi ya waasi yanayojificha katika misitu mikubwa ya DRC ni matarajio ya viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba kuwa na DRC ndani yao kutasaidia kujenga mipango itakayowezesha urahisi wa kudhibiti vikundi vya uasi na ugaidi, lakini pia kufanya biashara kwa pamoja badala ya kudhulumiana. Asante sana Jason Nyakundi. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya watu waliokifanikisha Msimamizi Abdu Shakur Abudi, mwelekezi Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane tena wakati mwingine, inshallah.