In, uh, in hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo, msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo Alhamisi, Machi 17, mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini in Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www vo swahilicom. Karibuni. Ayale ya tuliyokuandalia, serikali ya DRC yaelezea wasiwasi wake juu ya uwezekano kuongezeka kwa bei ya bidhaa muhimu kufuatia mgogoro kati ya Russia na Ukraine. wakazi wa mjini Bukavu wanasema nini? Bei inapanda sana, sana, sana. Kufa, njoo, kufa, tunangua tukufa, hata vitumbua vimepanda, sukari imepanda, viongozi vitusaidie masushe dolare na waangalie juu ya hii essence. Na na katika makala ya matukio ya Afrika, serikali ya Tanzania inapangwa kufufua zao la mkonge, ambapo hapo awali ilikuwa kitega uchumi kikubwa cha Tanzania. Tunataka tuwe na uzalishaji wa mkonge ambao mkulima yule anashiriki, sio kama mwajiri kama manamba, ashiriki mkulima kama mmiliki wa uzalishaji huu ni vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza namkaribisha Sandey Shomari akusomea habari za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia imesema leo Alhamisi kwamba kuipa Ukraini mifumo ya ulinzi wa anga kama ilivyoombwa na rais wa Ukraine katika bunge la Marekani siku moja kabla, itakuwa sababu ya kuvuruga usalama na haiwezi kuleta amani nchini humo. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski siku ya Jumatano aliwasiwa bunge wa Marekani kuongeza juhudi zaidi kuilinda nchi yake dhidi ya uvamizi wa Russia, akiomba kuwekwa eneo ambalo ni marufuku kwa ndege za Russia kuruka na kuomba ndege za mifumo ya ulinzi Vifaa vya kijeshi itakuwa sababu ya kuvuruga usalama ambapo haitoletea kamwe amani Ukraine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia, Maria Zakharova, ameuambia mkutano wa waandishi wa habari. Ameongeza kuwa hatua hiyo itakuwa matokeo hatari zaidi kwa muda mrefu. Marekani na washirika wake wanataka kuiepusha NATO kuingizwa kwenye mgogoro wa Ukraine, lakini waliipa kivu msaada wa kijeshi tangu Rusia ivamia Ukraine Februari 24. Wakati vita nchini Ukraine vikiendelea, wadiplomasia wanaojaribu kuokoa makubaliano ya nyuklia ya Iran ya mwaka 2015 wamekuwa wakiendelea na mazungumzo sasa, aonekana kukaribia kukamilisha makubaliano ambayo yatairejesha Marekani katika mkataba huo, kuirejesha Iran katika kuheshimu viwango vilivyowekewa kuhusu programu yake ya nyuklia. Baada ya miezi 11 ya mazungumzo ya ndani na nje ya Vienna, maafisa wa Marekani na wengine wanasema ni idadi ndogo sana ya masuala ambayo yamesalia kutatuliwa. Wakati huo huo, Russia inaonekana kuunga mkono tishio la kuvunja makubaliano kutokana na vikwazo vinavyohusiana na Ukraine ambavyo vilidumaza matarajio ya makubaliano ya haraka. Shirika la askari wa kukodisha la Russia, Wagner Group imejaribu kuviita baadhi ya vitengo vyake barani Afrika kwenda kupigana sambamba na Rusia nchini Ukraine. Kamanda mkuu wa vikosi vya jeshi la Marekani barani Afrika aliiambia VOA, tunaona juhudi za kuandikisha askari wa vitengo vya Wagner kwa ajili ya Ukraine. Jenerali Stephen Townsend, kamanda wa US Africa, alisema katika mahojiano yake ya kipekee na VOA wiki hii. Townsend aliongeza kwamba vitengo hivyo vinaweza kuhamishwa kutoka Libya, ambapo mamia ya mamluki wa Russia wanamuunga mkono w kamanda wa kijeshi mwenye makao yake mashariki mwa nchi hiyo Khalifa Haftar. Townsend alisema AFRICOM imehamisha baadhi ya rasilimali zake kwa kamandi ya Umoja wa Ulaya, YUCOM, wakati Russia ilipoivamia Ukraine. Alisema kituo chake kilikuwa kimewapa wafanyakazi wa YUCOM wapatao 30 wengi wao wakiwa wataalam wa masuala ya kijasusi na wapangaji, pamoja na bidhaa ya uchunguzi wa kijasusi wa pamoja na uwezo wa upelelezi na ndege za wapiganaji. Na serikali ya Rwanda imeripoti kwamba inafanya mipango ya kutafuta sehemu mbadala ambako inaweza kuagiza ngano kutokana na uhaba wa bidhaa hiyo ambayo inaagizwa kwa kiwango kikubwa kutoka Rusia. Kennes Bwire anayesoma ripoti kamili. Katika kikao na waandishi wa habari mjini Kigali, waziri mkuu Edward Ngirente amesema kwamba Rwanda inajitayarisha namna ya kukabiliana na mgogoro wa kiuchumi kutokana na uvamizi wa Rasia nchini Ukraine, ikiwemo ongezeko kubwa la bei ya mafuta. Amesema kwamba asilimia 64 ya ngano inayotumika Rwanda inatoka Rasia na kusafirishwa kupitia Tanzania. Amesema kwamba serikali ya Rwanda inatafuta sehemu mbadala inaweza kuagiza ngano. Amesema kuwa kwa sasa wanatumia bidhaa ambazo ziliagizwa miezi miwili iliyopita. Amesisitiza kwamba ongezeko la bei ya mafuta nchini humo haitokani moja kwa moja na vita vinavyoendelea Ukraini. Rwanda imesema ina wasiwasi mkubwa kwamba bei ya mafuta inaweza ikapanda kwa asilimia 50 naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Benki ya Akiba ya Afrika Kusini itaongeza kiwango chake cha kukopesha benki nyingine za kibiashara hadi asilimia 4.25 wiki ijayo, ili kujaribu kupunguza kasi ya mfumuko wa bei, kulingana na kura ya maoni ya Reuters ya wachumi ambao walisema bei zinaweza kupanda kwa kasi zaidi kuliko walivyotarajia. Kabla ya uvamizi wa Rusia nchini Ukraine, wachumi 15 kati ya 19 waliohojiwa wiki iliyopita walitabiri kiwango cha kukopesha kitapanda kwa point 25 hadi asilimia 4.25 Machi 24, huku wanne waliosalia walisema hakingebadilika. Kura ya maoni ilitabiri mfumuko wa bei ungekuwa wastani wa asilimia 5.5 mwaka huu, kutoka kwa maafikiano ya uchunguzi wa mwezi uliopita wa asilimia 5 na karibu na kilele cha masafa ya SARB inatarajiwa kuwa wastani wa asilimia 44 katika kila moja ya miaka miwili ifuatayo. Watu wanaoshukiwa kuwa wanajihadi walishambulia basi na lori nchini Niger na kuwa watu 21 katika eneo la kusini magharibi la Tilaberi karibu na Burkina Faso, vyanzo vya eneo hilo na vya usalama vimesema. Chanzo kimesema kwamba shambulio la kigaidi la Jumatano la siri ambalo lilifanywa na watu wenye silaha nzito waliokuwa kwenye pikipiki na ndani ya gari liliwa watu 19 waliokuwa wanasafiri kwa basi wakiwemo maafisa wawili wa polisi. Chanzo hicho kimeongeza kuwa watu wengine wawili waliuawa katika shambulio dhidi ya lori ambalo lilichomwa moto na washambuliaji, watu watano akiwemo afisa mmoja wa polisi Waliojeruhiwa katika shambulio dhidi ya basi ambalo nalo lilichomwa moto . Mkuu wa kisiasa wa umoja Mataifa alionya siku ya Jumatano kwamba Libya inaweza kuwa tena na tawala mbili zinazohasimiana na kurejea katika hali ya kutokuwa na utulivu, akitaka uchaguzi ufanyike haraka iwezekanavyo ili kuliunganisha taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa mafuta la kaskazini mwa Afrika. Naibu katibu mkuu Rosemary di ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba anatiwa moyo na kuungwa mkono kwa mpango wa Umoja wa Mataifa wa kuitisha kamati ya pamoja kutoka Baraza la Wawakilishi la Libya na Baraza la Juu la Serikali kwa lengo la kufikia makubaliano na vyombo vyote viwili kwa misingi ya kikatiba kuelekea uchaguzi mwaka huu. Mgogoro huo ulianza baada ya Libya kushindwa kufanya uchaguzi wake wa kwanza wa rais Desemba 24 chini ya juhudi za upatanisho zinazoongozwa na Umoja wa Mataifa na utawala wa kijeshi nchini Mali siku usiku, vyombo, RFI, ya Jumatano usiku ulivyoamuru vyombo vya habari vya Ufaransa, radio RFI na televisheni ya Ufaransa France 24 kutopeperusha tena matangazo yao nchini humo, ukilalamika kuwa vyombo hivyo vya habari vilishutumu kwa uongo wa jeshi la Mali kufanya unyanyasaji. Msemaji wa jeshi Kanali Abdullahi Maige amesema serikali ya Bamako inakanusha kabisa shutuma hizo za uongo dhidi ya jeshi jasiri la Mali. naendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Huko mjini Bukavu tunasikika vyema kupitia Radio Vision Shala, na huko Lubumbashi natusikia vyema kupitia Radio Dynamic. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaelezea wasiwasi wasi kuhusu athari za kiuchumi kutokana na vita vya Ukraine, ni baada ya kupanda kwa bei za bidhaa muhimu nchini humo. Waziri Mkuu Sama Lukonde amekutana na wajumbe wa kamati ya uchumi ya serikali yake ili kutafakari mikakati maalum ya kupambana na athari za kiuchumi zinazotokana na vita hivyo. Wakati huo huo, wakazi wa mkoa wa Kivu Kusini tayari wanapaza sauti zao kufuatia kupanda kwa bei za vyakula sokoni. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance anaarifu zaidi. Kama inavyoonekana sokoni, gunia la mchele la kilo 25 ambalo hapo awali lilikuwa likiuzwa kwa dola za Kimarekani 18 kwa sasa lina gharimu dola za Kimarekani kati ya 27 na 30. Dumu la lita 20 la mafuta ya kula lina gharimu dola za Kimarekani 45, wakati ambapo wiki mbili zilizopita lilikuwa likiuzwa kwa dola 30 wakazi wa mji wa Bukavu wakilalamikia hali hii inayojitokeza muda mfupi tu baada ya uchumi wa Kongo uliokwisha asiriwa pia na janga la virusi vya korona. Bei inapanda sana sana sana, kufa njo kufa, tunangwa tukufe tu, hata vitumbua vimepanda, sukari imepanda, viongozi vitusaidie, washushe dolare na waangalie juu ya hiyo esansi. Tayari wafanyabiashara wameharifu serikali ya Kongo kwamba vita vya Ukraine vitakuwa na asari kwa bei ya mafuta na bei ya ngano inayotoka ugenini wafanyabiashara wakiilalamikia serikali ya Kongo kwa kushindwa kuweka mfano akiba ya mafuta. Emmanuel Ndakala ni miongoni mwa wafanyabiashara hao ambaye pia ni mwanachama wa shirikisho la makampuni ya Kongo kwa kifupi FEC Kivu Kusini. Hatuna stoki. Hizo vita zenye ziko Ukraine Russia ni umoja wa OPEP. Sasa wakati Russia anatoa mafuta nyingi kwenda Eropa Amerika. Sasa kwa leo itaonekana ya kwamba yale mafuta Rusia alikuwa anabeba Amerika, wa Amerika na Waeropa watachukua mafuta kwe nchi za Kiarabu ili wafunike stoki ya kwao, na hapo sisi tutapata shida. Lakini wizara ya uchumi nchini Kongo imehakikisha kuwa wafanyabiashara wamefanya akiba kwa wiki kadhaa zinazokuja. Mamlaka ya mkoa wa Kivu Kusini haikusita kuwanyoshea kidole cha lawama wafanyabiashara kwa madai kwamba wamepandisha bei ya mafuta kwa hiari yao kwa kuyumbisha zaidi uchumi na kujaribu kujipatia faida zaidi wakati huu ambapo bei ya mafuta imepanda kwenye ngazi za kimataifa. Waziri wa mipango nchini Kongo, Christian Mwando, ni miongoni mwa wajumbe wa kamati ya serikali husika na hali ya uchumi wa Kongo waliokutana na waziri mkuu Jumatano mjini Kinshasa. Tunahofia kwamba athari hizi huenda zinaweza sababisha bei kuongezeka kwa kasi na kuathiri uwezo wa ununuzi wa raia wetu. Kamati ya hali ya uchumi pia inatafakari juu ya hatua za kupunguza athari hizo. Waziri mkuu aliwaagiza wajumbe wa kamati ya hali ya uchumi na mawaziri wote wa serikali waweze kumpa ripoti kila mara kuhusu kile wanachokiona kina athari katika sekta zao. Licha ya wasiwasi, serikali ya Kongo imeahidi kuvalia njuga suala hilo la kiuchumi. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Hii unasikiliza ni Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huko Mombasa matangazo yetu yanasikika kupitia Redio Kaya FM, na huko Eldoret tunasikika vyema kupitia Sayare Radio. Taasisi ya usambazaji dawa na vifaa vya matibabu nchini Kenya, KEMSA, leo imepuuzilia imepu mbali madai kwa kuwa mfuko wa kimataifa wa kusaidia mapambano dhidi ya virusi vya HIV, kifua kikuu na malaria, Global Fund, katika ripoti yake imegundua kuwa vyandarua vya kujikinga dhidi ya malaria zaidi ya laki tisa, kondom milioni moja nukta moja na dawa za kifua kikuu zenye thamani ya shilingi milioni kumi zimetoweka kwenye ghala lake. Taasisi hiyo ambayo siku za nyuma iligubikwa na madai ya ufisadi inaeleza kuwa inaendelea kutekeleza mageuzi muhimu kwa kuzingatia mapendekezo yanayodhibiti ufisadi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ana ripoti kamili. Mwenyekiti wa bodi ya usimamizi wa shirika hilo la serikali la kusambaza dawa na vifaa vya matibabu nchini Kenya, Mary Chao Mwadime kupitia taarifa kwa vyombo vya habari ameeleza kuwa shirika hilo linajitenga na madai hayo ya kuibwa kwa vyandarua vya kujikinga dhidi ya malaria zaidi ya laki 9, mipira ya kufanya mapenzi milioni 1.1 na dawa za kifua kikuu zenye thamani ya shilingi milioni 10 kutoka kwenye gala lake. Meri Chao Mwadime kupitia taarifa hiyo ameeleza kuwa tangu kukabidhiwa majukumu ya shirika hilo kwa bodi mpya Hapajashuhudiwa sakata yoyote inayotilia shaka madili ya shirika hilo. Aidha, amekariri kuwa ndani ya kipindi cha miezi sita ambacho bodi mpya imehudumu mageuzi muhimu yamepatikana na tathmini yake inaashiria kuwa kiwango cha maendeleo cha asilimia 65 dhidi ya malengo yaliyowekwa kufikiwa katikati ya mwaka huu kimeripotiwa. Global Fund ambao ni mfuko wa kimataifa wa kusaidia mapambano dhidi ya virusi vya ukimwi kifua kikuu na malaria katika ripoti yake iliyochapishwa Machi tarehe 11 mwaka huu imeeleza kuwa Kemsa ina mifumo duni ya udhibiti wa ndani wa kuhifadhi na kusimamia hesabu zake ukiwa ni mwanya unaoweza kusababisha kupotea kwa bidhaa. Aidha, Global Fund limefichua kuwa Kemsa haina mfumo wa kutosha wa kuhakikisha bidhaa zinazosambazwa kupitia kampuni nyingine za mauzo zinafika katika vituo vya afya kwa wakati na kiwango sahihi. Ukaguzi wa Global Fund unaonesha kuwa mabadiliko makubwa yanahitajika katika udhibiti wa ndani na uhakiki wa manunuzi na usambazaji wa bidhaa. Pia ukaguzi huo uligundua kuwa mabadiliko yanahitajika katika usimamizi na udhibiti wa fedha kwa ajili ya uwajibikaji bora na utumiaji bora wa fedha. Alex Manyasi mtaalamu wa uongozi na sera nchini Kenya anaeleza kuwa madai haya mapya dhidi ya Kemsa yanadidimiza utendakazi wa shirika hilo. Hata kabla Global Fund waseme ya kwamba kuna matatizo Kemsa, Wakenya tayari nafikiri walikuwa washachoka na ukiongea na Mkenya yeyote, umwambie eh, mambo ya Kemsa atakuambia, uh, labda hawa ni wezi uh, ama ni hawa watu wakula pesa ya umma. Kwa hivyo, Wakenya ile confidence yao katika Kemsa iko chini sana. Hata ukiweka zile reforms, itakuwa vigumu mwananchi kuamini ya kwamba Kemsa ya sasa ama ya kesho ni Kemsa tofauti na ile ya kitambo. Aidha, Bwana Manyasi anaeleza kuwa serikali inahitajika kufunga mianya yote katika mageuzi mapya ili kuongeza imani ya umma. Kuna uwezekana ya kwamba wale ambao waliletwa kufanya kazi hiyo uh, walichukua muda mrefu kuweza kuelewa hiyo kazi inavyofanywa, na kwa hivyo uh, wale waliokuwepo wakafanya Uh, kuchukua advantage ya kuweza kuharibu mali ya umma tangu mwaka 2003, Global Fund limesaini zaidi ya dola bilioni 1.8 za Kimarekani na kuipa serikali ya Kenya zaidi ya dola bilioni 1.4 ambazo ni takriban shilingi bilioni 160. Kwa sasa Kenya inapokea ruzuku ya shilingi bilioni 45 kutoka kwa mfuko huo unaofadhiliwa na Marekani, Ujerumani, Japan na Ufaransa, kati ya Julai mwaka 2021 hadi Juni mwaka 2024. Mwishoni mwa jana kamati ya bunge ya Kenya kuhusu uwekezaji na mitaji ya umma PIC katika ripoti yake ilipendekeza kufunguliwa mashtaka waliokuwa wakuu wa bodi ya shirika hilo kuwajibikia ubadhirifu wa fedha katika kashfa ya manunuzi ya vifaa kinga dhidi ya virusi vya korona vyenye thamani ya shilingi bilioni 8. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Ripoti ya jana Jumatano ya shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch inasema kwamba viongozi wa upinzani pamoja na wachambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Rwanda wamekuwa wakikamatwa na serikali kutokana na kujieleza au kutoa maoni yao, ikionekana kuwa ni mwenendo wa kutokumbatia ukosoaji wa aina yoyote ule kwa upande wa mamlaka. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Human Rights Watch imesema kwenye ripoti hiyo kwamba imefuatilia kwa karibu nyaraka kutoka mahakamani pamoja na maamuzi ya majaji dhidi ya watu kadhaa wa Rwanda ambao mwishowe wameishia jela wakitaja mfumo wa sheria kuwa kandamizi nchini humo. Wachunguzi pia wanasema kwamba kumekuwa na ukiukaji mkubwa wa uhuru wa kujieleza baada ya kutazama video kadhaa za YouTube zilizowekwa na baadhi ya wanahabari ambao sasa wanakabiliwa na mashtaka pamoja na mahojiano waliofanya na viongozi wa upinzani. Hata hivyo, madai hayo yamekanishwa na Tom Dahiro ambaye ni mwanahabari na pia mchambuzi wa maswala ya kisiasa. Wengi wao hawa sidhani kwake unaweza kusema ni upinzani. Kuna nchi ya Rwanda, baada ya mauaji ya kimbari, kuna sheria ambazo zimekataza zina, zina kueneza chuki na, na kukejeri mauaji ya kimbari na, na sheria hizo sio kwamba ziko Rwanda peke yake. Mratibu wa Human Rights Watch Tyler Africa Lewis Maj amesema kwamba watu wa Rwanda hawana uhuru wa kujieleza hasa pale wanapojaribu kukosoa serikali. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa Al Jazeera, Maji amesema kwamba mamlaka zinachagua neno moja tu kutoka kwenye video za YouTube ili kutengeneza kesi dhidi ya watuhumiwa, swala ambalo pia linakanushwa na Ndahiro. Wao wanajiita waandishi wa habari, lakini wengi wao si waandishi wa habari, na ane, anawaita waandishi wa habari. Nadhani hajui kitu anachokisema nini. Ni uzushi naweza nikasema kwa hizi ripoti, baadhi ya ripoti hizo a za, za, kwanza hawajui wanazungumza nini YouTube, haiku, kuwa YouTube haimfanyi mtu kuwa mwandishi wa habari mwandishi wa habari ni tasimia na ni taaluma ambayo ina heshima yake na ina ina, ina, ina, ina mstari wake ambao huwezi kusema kuwa kila mtu leo hii akiweza kublog au kuwa na, na mtandao wa, wa youtube ha, haimpi hadhi ya kuitwa mwandishi wa habari ukiwauliza hawa YouTube wanazungumza wa nini Human Rights Watch imeangazia kesi dhidi ya mwana YouTube maarufu Diodone Nyonsenga maarufu kama Siuma Hassan ambaye anatuhumiwa kuchochea umma kupitia mtandao wake wa Ishema TV wenye zaidi ya wafuasi milioni 15 Siuma Novemba mwaka jana baada ya kusikilizwa kwa rufaa iliyowasilishwa alipewa kifungo cha miaka saba jela kwa tuhuma za kudanganya kudai kuwa mwanahabari pamoja na kukiuka kanuni za kujiepusha na maambukizi ya corona kwa kutoka nje kama mwanahabari bila kibali wakati wa amri ya kutotoka nje. Hata hivyo, serikali ya Rwanda kwa upande wake kupitia msemaji Yolande Makolo imekanusha madai ya Human Rights Watch na badala yake kutetea mfumo wa sheria nchini humo. Makolo amesema kwamba kila mtu ako sawa mbele ya macho ya sheria. Ameongeza kusema kwamba madai ya Human Rights Watch yameendelea kuharibu jina na hadhi ya serikali ya Rwanda. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia zao la mkonge nchini Tanzania, kuinuka kwake na kuwa kitega uchumi na kushuka kwa zao hilo, na hivi sasa juhudi zaidi zinafanyika kuliinua tena zao hilo. Asili ya zao la mkonge ni nchini Meksiko, lakini limesambaa katika nchi mbalimbali duniani hasa ukanda wa Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania. Nchini Tanzania zao hilo liliwahi kuwa moja mazao ya biashara ambayo kwa kiasi kikubwa ilisaidia kuchangia katika uchumi wa taifa. Lilishamiri zaidi katika mkoa wa Tanga. Hata hivyo, uvumbuzi wa nyuzi za plastiki ilikuwa ni moja ya changamoto zilizochochea kushuka kwa thamani ya zao hilo katika soko la dunia. Mwandishi wetu Amri Ramadhani ambaye hivi karibuni alitembelea baadhi ya mashamba ya mkonge ametuandalia makala ifuatayo inayozungumzia juhudi zinazofanyika hivi sasa kufufua zao hilo serikali ya nchi hiyo hivi karibuni iliwaagiza wakuu wote wa mikoa 17 linapolimwa zao hilo kutoa elimu ya kina kuhusu zao hilo na kufanya mikakati ya makusudi kuwalenga vijana kuwaelezea umuhimu na faida ya kulima zao hilo kwani serikali inataka kuzalisha tani laki moja na ishirini kutoka tani elfu thelathini na tano kwa mwaka. Mkuu wa mkoa wa Tanga Adam Malima anaelezea mkakati wao katika uzalishaji wa zao hilo ambalo liliwahi kuwa muhimili wa uchumi mkoani humo. Nguzo ya uchumi wa mkoa wa Tanga ilikuwa zao la katani, na miaka kama hamsini iliyopita Tanga ilikuwa inazalisha zaidi ya tani laki moja na hamsini ya katani. Leo mkoa wa Tanga baada ya marekebisho na nguvu kubwa inazalisha tani elfu ishirini kutoka tani laki moja na hamsini miaka hamsini nayo iliyopita, lakini tunataka tuwe na uzalishaji wa mkonge ambao mkulima yule anashiriki, sio kama mwajiri kama manamba, ashiriki mkulima kama mmiliki Ki, wa uzalishaji ule na namna ya kuifanya hivyo ni kupitia AMCOS, vyama vya ushirika. Licha ya mkakati madhubuti wa kulifufua zao la mkonge bado wananchi hususan vijana wameshindwa kwa kiasi kikubwa kujiingiza kwenye kilimo hicho kutokana na kutokuwa na elimu sahihi pia kukosa sifa za kupata mikopo hususani kwenye taasisi za kifedha ikiwemo benki kwa ajili ya kilimo hicho huku wakiomba serikali ifanye jitihada zitakazowezesha vijana hao kukopesheka ili waweze kujiunga kwa wingi katika kilimo, kama anavyoelezea mmoja wao na soro mpate. Shida kubwa inayoonekana kwamba kwanza ni elimu haijatolewa sawasawa, na ukitaka kujua hiyo elimu haijatolewa sawasawa, leo hii unaweza ukaenda kwa mfano kwenye shamba kama la mazinde pale, ukimchukua kijana aliyoko karibu pale, ukimuuliza hata madaraja ya mkonge yanayozalishwa akutajie ni madaraja yapi haya. Juu kuna tatizo lingine ambayo mnaliona ni la uwezeshwaji, kwamba kijana uweze, anaweza akawa anatamani kuingia katika hicho kilimo, lakini hujue kwamba hicho kilimo kwanza kinahitaji upate ardhi, lakini pia kinahitaji upate matirio ya kupandia kwa maana ya mbegu na nini na kuulea hilo shamba kwa muda wa miaka mitatu. Hata hivyo, wamiliki wa taasisi za kifedha wamesema wanashindwa kumkopesha mkulima moja moja kutokana na kukosa vigezo. Ili kuondokana na changamoto hiyo, wakulima wameshauriwa kujiunga kwenye vyama vya ushirika AMCOS, ikiwa ni njia rahisi kwa kutumia vyama hivyo kuweza kuaminiwa na taasisi mbalimbali za kifedha ikiwemo mabenki kama anavyoelezea meneja wa chama cha Magoma Amkosi wanaojishughulisha na kilimo cha mkonge Maneno Jackson. Kwa sasa kama chama, kuna wadhamini wale wanachama wetu kukopa kwenye mabenki e, kwa maana kumpa utambulisho kwamba ni kweli huyu ni mkulima wetu wa mkonge, na na mkonge wa kuvunika, taarifa zake za mapato kwenye zao lake hilo la mkonge, au kwenye shamba lake yapo hivi na hivi. Kwa hiyo kupitia hivyo vielelezo vinamsaidia yule mkulima kuk... kiasi angalau cha kuendelea kukuza zao hili zao ili kuhakikisha malengo uzalishaji wa zao la mkonge kwa mwaka inafikiwa. Kuna mikakati kadhaa ambayo inahitajika ili kurudisha hadhi ya zao hilo kama zamani, lakini ni jinsi gani wataweza kutekeleza azma hiyo ili kuleta tija? Mkurugenzi wa bodi ya mkonge Tanzania Sadi Kambona anaelezea jinsi walivyojipanga kufikia malengo hayo. Tasa, swala msingi, na sasa suala la msingi kwamba tunafikiaje sana laki kimoja na elfu ishirini kwamba ni lazima sasa tubadilishe mtazamo wa wananchi wetu kwamba kilimo cha mkonge sasa sio cha kulimwa na mashamba makubwa tu, yani maesteti wakulima wakubwa peke yake. Kilimo cha mkonge kinaweza ikalimwa hata na wakulima wadogo, hekari moja, hekari mbili. Kwa hiyo bodi ya mkonge ikaona ni muhimu sasa tubadilishe hiyo mentality ya wa wananchi wetu, kwa kuwashirikisha wananchi wengi zaidi kuingia kwenye kilimo cha mkonge, makundi mbalimbali o mbali. tukafanya jitena za hamasa eh, tumefanya hamasa kwa vijana, hamasa kwa makundi mbalimbali kama wajeshi JKT, tumefanya hamasa na wameingia mkongeni. Majeshi ya magereza wameingia, jeshi la uhamiaji wako mkongeni, makanisa, shule za msingi, shule za sekondari. Ndipo badala ya kutegemea kwamba tuo michango ya wazazi kununua chaki na madawati, tunaambia zile shamba la ekari kumi hapo, baada ya miaka mitatu, shida yako ya chaki na madawati itakuwa hakuna, kwa sababu hali ya mkonge, bei za mkonge sasa hivi duniani ni nzuri na zimerudi kwa kasi sana. Zao la mkonge liliingizwa nchini kwa mara ya kwanza mwani. Mwaka elfu moja mia nane tisini na mbili na mtaalamu wa Kijerumani Dr. Richard Hidroff ambaye alikuwa ni mtafiti wa mimea na udongo kutoka Mexico. Mkonge ulisambaa maeneo mengi ya Tanzania bara mpaka kufikia mwanzoni mwa mwaka 1960, Tanzania ilikuwa inaongozwa kwa uzalishaji wa mkonge ikifuatiwa na Brazil na Mexico kwa mauzo ya tani laki mbili na thelathini kwa mwaka nje ya nchi. Kilimo cha mkonge hutumia asilimia sitini ya shamba na hivyo wakulima hushauriwa kutumia asilimia arobaini inayobaki kulima mazao mengine kama maharagwe, kunde, karanga, soya, choroko, alizeti, ufuta na mahindi ili Kujiongezea faida. Mimi ni Amri Ramadhani, sauti ya Amerika, Tanzania. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, Sandey Shomari anakuletea muktasari wa habari za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imesema hii leo kwamba ipo Ukraini mifumo ya ulinzi wa anga kama ilivyoombwa na rais wa Ukraine katika bunge la Marekani siku moja kabla, itakuwa sababu ya kuvuruga usalama na haiwezi kuleta amani nchini humo. Wakati vita nchini Ukraine vikiendelea, wanadiplomasia wanaojaribu kuokoa makubaliano ya nyuklia ya Iran ya mwaka 2015 wamekuwa wakiendelea na mazungumzo. Sasa wanaonekana kukaribia kukamilisha makubaliano ambayo yatairejesha Marekani katika mkataba huo na kuirejesha Iran katika kuheshimu viwango vilivyowekewa kuhusu programu yake ya nyuklia shirika la askari wa kukodisha la Russia Wagner Group limejaribu kuviita baadhi ya vitengo vyake barani Afrika kwenda kupigana sambamba na Russia nchini Ukraine. Kamanda mkuu wa vikosi vya jeshi la Marekani barani Afrika aliiambia VOA, tunaona juhudi za kuandikisha askari wa vitengo vya Wagner kwa ajili ya Ukraine. Jenerali Stephen Townsend, kamanda wa US Africa alisema katika mahojiano ya kipekee na VOA wiki hii. Benki ya Akiba Afrika Kusini itaongeza kiwango chake cha kukopesha benki nyingine za kibiashara hadi asilimia 4.25 wiki ijayo, ili kujaribu kupunguza kasi ya mfumuko wa bei. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni, kutoka sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, Patrick Ndwimana na Sandey Shomari kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.