Hii ni VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa leo ni tarehe 17 mwezi naoni wa tatu mwaka wa 2022 tukiwa tumechangamka kweli kweli hapa studio 15 Jina langu Harizon Kamau na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Alhamisi inaitwa Throwback Thursday. Tuko tayari kabisa kukujuza mengi na kuangalia mengine ambayo labda yamesha pita, lakini tutaangazia zaidi. Tuko na barazani kama ilivyo ada, tunakuletea pia hali ya maisha yani lifestyle na pam moja bila kusahau trending, na tuna taarifa pia kuhusu mwanamke ambaye ameenda shule akiwa na umri wa miaka 98 huko na nchini Kenya. Na sio hilo tu, bado tutaangalia nchini Rwanda ambapo kumekuwa na mtazamo tofauti kuhusiana na hali iliyoko, wakati wapinzani wakisema kwamba serikali inakandamiza wanahabari na pia wale wana YouTuber, lakini wale upande wa serikali pia ukipinga kwamba hilo linatokea. Lakini je, baadhi ya wachambuzi wanasemaje? wao wanajiita waandishi wa habari, lakini wengi wao si waandishi wa habari. Na anawaita waandishi wa habari, nadhani hajui kitu anachokisema. Basi ni kidokezo chu, tu cha mambo ambayo yatakuja hivi punde, lakini kwanza narudi kwako BMJ. Umeguzia swala la masomo ya mtu mkongwe kama ulivyodokezea, mkongwe miaka tisini na nane Kamau, kwamba ni mama mmoja eh, kule kaunti ya Uasin Gishu nchini Kenya ambaye anatoa motisha kwa wanafunzi wa shule ya msingi baada ya yeye kujisajili na kuingia shuleni. Jina lake ni Priscilla ctna anayejulikana kama gogo -go. Unajua Kamau, gogo manake nini? ni, ni, ni, ni, nyanya, nyanya au bibi, au -bibi yeah. ukipenda na anasoma katika shule ya Leaders Vision Preparatory School kule mjini Eldoret, pamoja na wanafunzi wa umri, umri wa chini ambao ni wadogo kiasi kwamba wanaweza kuitwa vitukuu zake sasa kama uh, uh, na, na, na, na, na, katika, uh, katika mazungumzo ambayo serikali ilifanya baadaye, hasa yale yalitokea mwaka elfu mbili na, na tatu Wazee kama Priscilla anasema uh, wanasema kwamba wangeweza kurudi shule na wakaanza kufanya hivyo, na kumekuwa na wengi ambao mm -hmm. wamerudi shule wakiwa katika umri e, wa juu, lakini huyu Priscilla anaonekana ndiye ako na umri wa juu zaidi. Na sasa, mwalimu wake anajulikana kama Leonida Talam, amesema kwamba masomo anayopenda mwanafunzi huyo ni sayansi, somo la dini na vile vile hisabati, na anasema wakati anahudhuria madarasa anakuwa makini sana, na pia ndiye mwenye mwandiko mzuri zaidi darasani. Sasa Gogou anaonekana na wengi kama ni kielelezo ambacho kinafaa kufuatwa, hasa kwa wasichana, na ana ujumbe kwa wale ambao hutekeleza uh, ama huwatelekeza wasichana kielimu. Hebu tusikie anavyosema Gogou. Saitieni watoto ile wakike sana kwa shule, ndio kitu napenda wakati nakuja shule anaongesia mimi nguvu kwamambia kwa, kwa watoto someni. Na sasa Kamau, pia kuna wale wanafunzi ambao wanasoma naye, wa, wasichana wadogo tu mm -hmm. wengi nikonangalia, maanake taarifa imeandikwa na AP, Associated Press. Ae, akizungumza huyu Michel Jerono ambaye ni mwanafunzi mwenzake mwenye umri wa miaka kumi na miwili, hivi ndivyo anaweleza kuhusu ugogo So, huwa she, she anatushauri tusome, na wakati mwalimu hayupo darasani anaenda pale mbele na kutuongoza kupitia tena masomo yetu, na tunapopiga kelele huwa anatuambia tutulie na tusome. Kwa hivyo kama unaona huu ni mfano mwema wa kuigwa. Na na taarifa hmm. uh, zaidi ambayo imeelezwa na AP ni kwamba hmm. uh, Priscilla pia ameigiza katika filamu kuhusu safari yake ya kielimu, na anasafiri, ameshakwenda mpaka kule Paris, na pia uh, anatarajiwa kwenda mjini New York kwa sababu ya filamu hiyo, na unakumbuka kama kulikuwa na story na kama hii ya mzee Maruge. Maruge. Kemani Maruge alikuwa na miaka mingapi, Maruge? Maruge alikuwa sabini na kitu, lakini huyu sasa kavunja rekodi. Amebakisha miaka miwili kufika mia moja. Basi ni mambo mazuri, na kuonyesha kwamba wengine wote walio chini ya umri huo mm -hmm, wana kila haki ya kuenda shuleni na kusoma. Tuambie kama una nini kinachoendelea kuhusu YouTube, uh, baadaye kidogo <mix> Nakwambia ni Voe Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huyo ni Savara kutoka Sauti Sol, akiwa ni mmoja wa waimbaji wa Sauti Sol ambaye amekuwa akishirikiana kwa muda mrefu na Bien Ami na vilevile -vile Willis Chimano. Kuna kundi hili ambalo liliundwa mwaka wa 2005 na, na sasa hivi kila mmoja anaonekana kuenda na wimbo wake. Sasa huyu ni wimbo wa Savara akiwa peke yake, lakini ni kutoka kundi la, la Sauti Sol. Kama nilivyokutokezea, ni kwamba nchini Rwanda kumekuwa na mambo, hali ya vuta ni kuvute kati ya serikali na sana sana wana wa YouTube na pia watetezi wa haki za binadamu. Na ripoti ya Jumatano kutoka shirika la kutetea haki za binadamu ya Human Rights Watch inasema kwamba viongozi wa upinzani pamoja na wachambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Rwanda wamekuwa wakikamatwa na serikali kutokana na kujieleza au kutoa maoni yao. Ukionekana kuwa mwenendo wa kutokumbatia ukosoaji wa aina yoyote ule kwa upande wa serikali, basi Human Rights Watch kwenye ripoti yake imesema kwamba imefuatilia kwa karibu sana nyaraka kutoka mahakamani pamoja na maamuzi ya majaji dhidi ya watu kadhaa wa Rwanda ambao mwisho wameishia jela wakitaka mfumo wa sheria, wakiutaja kuwa mfumo wa sheria na ukandamizaji, ukiukaji wa sheria. Lakini kuna baadhi ya wanaozungumza kule na maoni yao, na mmoja wao ni Tom Dahiro, ambaye ni mwanahabari na pia mchambuzi wa maswala ya kisiasa. Yeye kwa upande wake anasema nini baada ya ripoti hii ya Human Rights Watch? Uh, wengi wao sio waandishi wa habari. Leo hii mtu anasema kwa sababu YouTube haina hahitaji kuetu na wao wanajiita waandishi wa habari lakini wengi wao si waandishi wa habari. He, anawaita waandishi wa habari, nadhani hajui kitu anachokisema kuwa YouTube haimfanyi mtu kuwa mwandishi wa habari basi wachunguzi hao wa Human Rights Watch wanasema kwamba kumekuwa na ukiukaji mkubwa wa uhuru wa kujieleza baada ya kutazama video kadhaa za YouTube zilizowekwa na baadhi ya wanahabari ambao sasa wanakabiliwa na mashtaka pamoja na mahojiano waliofanya na viongozi wa upinzani. Basi mratibu wa Human Rights Watch tawi la Afrika Lewis Maj amesema kwamba watu wa Rwanda hawana uhuru wa kujieleza hasa pale wanapojaribu kukosoa serikali. Basi kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Al Jazeera Maj amesema kwamba mamlaka zinachagua neno moja tu kwenye video za YouTube BMJ. mm -hmm. na kutumia neno hilo sasa kukufungulia mashtaka yaani, wanasema katika ile hadithi yote wanatafuta tu sehemu fulani ya video. mm -hmm. ikikamatwa hiyo, sasa inakuwa kesi yako, inaanzia hapo. Basi Human Rights imeangazia kesi dhidi ya mwana YouTube maarufu kwa jina Diodone Ninosenga maarufu kama Siuma Hassan, ambaye na zaidi ya wafuasi milioni tano Milioni kumi na tano kwenye YouTube. Mm -hmm. Na wanasema kwamba huyu jamaa mwenye YouTube yake inajulikana kama Ishema TV amekuwa na ushawishi mbaya wa kupotosha, ambao unaibua maswala ya vita vya kimbari ama vita vya hala hiki vilivyotokea. mm -hmm. Sasa jamaa ameshtakiwa huyu na mwaka uliopita mwezi Novemba alifungwa, alipewa kifungo cha miaka saba baada ya rufaa yake kusikilizwa. Kwa hivyo sasa Human Rights inasema kwamba wapewe uhuru wale wana youtube wajieleze, kwa sababu inaonekana kama kuna ukandamizi. Lakini upande wa serikali kumetokea neno pia. Serikali imesema kupitia msemaji wake Yolande Makolo Kwanja, kwamba imekanusha madai yote ya Human Rights Watch, na badala yake kutetea mfumo wa sheria nchini humo ikisema kwamba kila mmoja yuko chini ya sheria na kwamba wataajibishwa kwa mujibu wa sheria, na wakamwe serikali haitaruhusu mtu yoyote kuchochea hatari uh, sana kama ndo uh, mambo ya waandishi wa habari vyombo vya habari ndivyo vilichochea uh, kwa wakati mmoja, hata yale yaliyotokea mwaka elfu tisa mia tisini na nne. Msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA Express kutoka Washington. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kumbuka kwamba yote haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya, bila kusahau redio Chuchu na redio Rakove kule DRC na pia vilevile vile UBC nchini Uganda, miongoni mwa washirika wengine wetu wengi. Sasa tupate habari za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imesema Alhamisi kwamba kuipa Ukraine mifumo ya ulinzi wa anga kama ilivyoombwa na rais wa Ukraine katika bunge la, la Marekani siku moja kabla itakuwa sababu ya kuvuruga usalama na haiwezi kuleta amani nchini humo kamwe. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky Jumatano aliwasihi wabunge wa Marekani kuongeza juhudi zaidi ili kuilinda nchi yake dhidi ya uvamizi wa Rasia, akiomba kuwekwa eneo ambalo ni marufuku kwa ndege za Rasia kuruka na kuomba ndege za mifumo ya ulinzi. Wakati huo huo, Kremlin imesema hii leo Alhamisi kwamba inaweka nguvu zake zote kwenye mazungumzo ili kupatikana makubaliano ya amani na Ukraine, jambo ambalo litapelekea Russia kusitisha operesheni za kijeshi nchini humo. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema ujumbe wetu unafanya juhudi kubwa na unaonyesha utashi wa kufikia makubaliano kuliko upande mwingine. Kufikia mkataba, kuheshimu vipengele vyake vyote na kuutekeleza itasimamisha e, mara moja kile ambacho kinafanyika, ameongeza. Utawala wa kijeshi nchini Mali Jumatano usiku umeamuru vyombo vya habari vya Ufaransa, radio RFI na televisheni ya France 24 kutopeperusha tena matangazo yao nchini humo, ukilalamikia kuwa vyombo hivyo vya habari vilishutumu kwa uongo jeshi la Mali kufanya unyanyasaji. Msemaji wa jeshi, Kanali Abdulahi Maiga, amesema serikali ya Bamako inakanusha kabisa shutuma hizo za uongo dhidi ya jeshi jasiri la Mali ama FAMa. Maiga ameongeza kuwa utawala wa kijeshi umeanzisha mchakato wa kusitisha matangazo ya RFI na France 24 hadi itakapotolewa taarifa nyingine. Na watu wanaoshukiwa kuwa wanajihadi wameshambulia basi na lori moja nchini Niger na kuua watu 21 katika eneo la kusini magharibi la Tilaberi karibu na Burkina Faso, kwa mujibu wa vyombo vya habari na vile vya usalama katika eneo hilo. Chanzo kimesema shambulio la kigaidi la Jumaatano la siri ambalo lilifanywa na watu wenye silaha nzito waliokuwa kwenye pikipiki na ndani ya gari liliua watu 19 waliokuwa wanasafiri kwa basi au akiwemo ma, awakiwemo maafisa wawili wa polisi. Tiene tiene su su ganga, corte y la respetan. Nakwambia mambo safi sana. Rayvanny na Maluma, wimbo Tetema. Najua wengi sana mnafahamu Rayvanny, lakini kuna wale labda hawafahamu huyu Maluma ni nani. Sana, Maluma kidogo, hmm. tu nikwambie, uh, BMJ. Huyu ni mwanamuziki kutoka Colombia, hapa tu karibu Marekani, kwa jina Juan Luis Londono mm -hmm. na alizaliwa Januari mwaka wa 1994 akijulikana kama Maluma jina la kisanii. Na kijana huyu alianza kuimba akiwa mdogo sana kwenye mji wa Medellin, mji mkubwa wa Colombia. Na akiwa na miaka takriban kumi na mbili hivi alitoa album yake kwanza, ya kwanza kwa jina Magia na hapo mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili akawa sasa ana album yake kuanzia hapo mwaka wa elfu mbili kumi na tano jamaa alitoa albam nyingine kwa jina Pretty Boy, Dirty Boy, ambayo kuanzia hapo akaanza kupata kushirikiana na wasanii wa nguvu kote ulimwenguni akiwemo Rayvanny na wengine wengi. Ah, mambo ndio hayo, lakini tuelekee barazani sasa. Safi kabisa, safi kabisa, Msikilizaji, unaendelea kutembea ama kusafiri na VOA Express hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Umewajia ule wakati ambapo huwa e, tunakushirikisha wewe msikilizaji kwa njia ya simu na vilevile vile kupitia mitandao yetu ya kijamii. Tuangalie e, kwenye barazani, tunauliza je, wanafunzi wa shule za sekondari waruhusiwe kutumia simu za mikononi madarasani? Wanajibu kweli kweli lakini kabla mm -hmm. nakuambia hmm, na kabla hatufike hapo, tuende kwenye laini ya simu kwanza. Karibu sana kwenye barazani, sema jina, sehemu unakotokea na ujieleze kuhusiana na hoja hii. Jina kwa jina, naitwa Muhamedi Shabani, napatikana Urambo Tabora. Imechangia maoni yangu kwamba haifai kabisa kuwa na simu shuleni, sababu simu ndio inasababisha matatizo makubwa. Sababu simu muda mwingi atakuwa anawaza tu maswala ya kihuni kuchati muda wote, ilikuwa ni kuchati, yani anawaza vitu vya kipumbavu. Kwa hiyo kwa kweli ndio maana nikasema haifai kabisa. Kwa maoni yangu mimi, ni kweli haifai kabisa mwanafunzi wa shule ya sekondari kuwa na simu. Na wakati mwingine, labda kuna baadhi ya wazazi wanasema kwamba simu yenyewe inasaidia katika hali ya usalama, labda yule mwanafunzi akiwa na matatizo au nini atawasiliana na wazazi. Hapo utasemaje, Muhamed? Hapana, yani hapo ni afadhali, hata kama kuna baadhi kama wa, waombe simu, kama ni kwa msaada, kama na matatizo ya kifamilia, basi aombe kwa mwalimu. Lakini kwa upande wa shuleni kweli na muhimu, lakini umuhimu sasa kwa matumizi ya um, mtoto wa kike, unajikuta anaingia kwenye vishawishi kupitia simu na so, unakuta ufiki... hata baadhi ya wanafunzi mpaka unakuta ana simu anamiliki, lakini hata mzazi hajui, lakini anakuwa anafanyia mambo ya kihuni tu na haufikirii kwamba kuna baadhi ya wanafunzi wanatumia labda intaneti kufanya utafiti wa kielimu? Ni kweli intaneti inasaidia, lakini kwa upande wa wanafunzi wa wengi, unakuta tu anaingia kwenye magrupu ya mambo ya ajabu ajabu. Sio kwamba eti itakuwa ina mchango mkubwa, lakini sana anakuta anaingia kwenye matumizi ambayo sio sahihi. Sasa unasikia mambo hayo <laughs> Kamau hapo na, na hata kabla hatujasoma hayo walioandika kwenye, eh, kwenye, eh, kwenye mitandao ya kijamii nimeona kule Uganda, wakati nikija hapa nimeona kwenye magazeti ya Uganda, unasema eh, ni kama msukumo umekuwepo kwa serikali kadhaa, lakini sasa wamesema wanesitisha kwa muda mpaka kuwekwa U, mikakati kudhibiti ku, uh, hali hiyo. Eh, lakini walikuwa wameshafungua kwamba wanafunzi <laughs> wanaweza enda nazo, lakini wameona hatari zilizopo, lakini huyu wako Aero Durase ni kama tu unavyomweleza huyo hapo Kamauni, kwamba anasema, maoni yangu, simu iko na video, Facebook WhatsApp, zitawaletea madhara makubwa. Simu haina video, pia haina internet, wataweza kupata madhara aina, aina nyingi, na watawasiliana na wazazi wao. Hapa wamechanganya mambo, lakini nafikiri ujumbe unafika. Filbert Jonathan Kenshambi anasema kwamba yuko kule Kagera. Anasema wanafunzi wa shule za sekondari kutumia simu za mkononi darasani, hapana maana, hizo simu zitawapoteza, badala ya kusoma wataingiza akili zao wa kwingine, maana simu ina mambo mengi, hata ya nasa. Basi, yeye kwake anapinga. Na masanja kanone, ana maoni tofauti kidogo, anasema mwanafunzi anayeruhusiwa kuwa na simu ya mkononi ni wa chuo tu, ila kuanzia msingi sekondari, hao ni marufuku kabisa, wala hawatakiwi kuzigusa. Kweli kabisa. Kabla ya kwenda kwenye muziki, naona Magabe Mkono Magori anasema yuko kule Mara Tanzania, anasema hapana, kamwe, wasiruhusiwe. Wakiruhusiwa mimba zitaongezeka, maana simu zina vishawishi vingi kuelekea kwenye, kwenye mambo hayo. Ni mambo tu baadhi na ni maoni mengi sana, muda hauturuhusu kuyasoma yote. Nawashukuru wote ambao wameendelea kuchangia kwenye Facebook, lakini sasa namkaribisha nani? Namkaribisha Bruce Melody akishirikiana na Harmonize wanasema totally crazy ndani ya VOA Express. Melody wakishirikiana na Harmonize. Labda kidogo pia nikueleze kuhusu Melody kidogo. Huyu ni mwanamuziki kutoka Rwanda aliyezaliwa mwaka 1992 na yeye amekuwa ni mwandishi wa nyimbo safi sana kutoka Rwanda, na pia vilevile ni vizuri kujua kwamba yeye ndiye mwenye lebo ya muziki kwa jina Igitangaza kutoka Rwanda, na vilevile vile, ni balozi wa Kigali Arena na Food Bundles, kampuni ya chakula nchini Rwanda. Mambo safi sana mm -hmm. tukiendelea zaidi wa Afrika mashariki na ya VOA Express, ue, wa Coppola, kahawa kwa mambo ya lifestyle, ya, yani, ya maisha, ya kawaida. Lifestyle, hivi tunaangazia kuhusu ndoa ya jumuiya ambayo ni sherehe ya harusi kwa pamoja, ambazo ni, ambapo ni utamaduni ambao unafanyika hasa katika pwani ya Kenya. E, inaelezwa kwamba mashirika ya kijamii hujitolea kuharamia shughuli hii e, kwa kukusanya wapenzi wenye dhamira ya kuhalalisha ndoa zao wakati mwingi. E, anatueleza Salma Mohamed kwamba Eh, huwa hawa ni wanatokea katika jamii ambazo hazijiwezi sana. Tusikie Salma kuhusu lifestyle, mambo namna gani. Masweding ni harusi ya pamoja ya watu wengi, na hii huwa inasaidia sana hususan wale walalahoi walahoi, yani kule mashinani hususan Wako, wale wamehalana, come and stay, yaani hawana ule uwezo wa kuwa waondoe harusi so sisi huenda huwafata watu kama wale, na tukawaeleza umuhimu wa harusi ni kuondoa ile zinaa, kwa sababu huwa wanazini na sisi huwa tunataka wasiendelee kuzini. Tunachukua ile jukumu tuwasimamie kila kitu kile, kwanza makeup, chakula, dressing yao, pengine makanzu, kila kitu, transport yao, kila kitu mpaka makameraman nini, tuhakishe wao wameshafika, siku yao inakuwa kama siku ya watu wengine vile harusi inavyoondoka kwa sababu dini inasema kwamba watu waoane wa, kwanza kihalali kabla, wa, kabla waendelee ku, kuishi tu si sawa sana ile kuishi tu kama, kama wajua, hii harusi wa bajeti yake huwa ni almost 500,000. Na sisi katika shirika yetu sisi hatuna mdhamini, hatuna sponsor, huwa ni sisi wenyewe ndio tunachanga yule na wahisani tofauti tofauti ona. Lakini sasa inafikia mahali kama yeye ya matayarisho, pengine kuna mtu ametu pledge alafu akose kutimiza ile pledge, so hiyo ni challenge ya kwanza. Challenge ya pili ni hiyo ya kuwa mpaka mahari ndio mtu aolewe. Kuna mabibi harusi wengine na bwana harusi, baba zao wazazi wao wamekataa kutoa waolewe, kwa sababu wanasema hawajamalizwa mahari. So wale wazazi wanasema paka wameka kikwazo, wanasema paka mahari ama mahari ya hakishe yamelipwa ndio kama ya harusi ifanyi, ifanyike. So hiyo ikawa changamoto leo, ikabidi tuozeshe badala ya watu hamsini tukaozesha watu kumi na sita. Sisi pia tushajaribu paka kuenda kuongea na wale wazazi, tushaenda mpaka kule mashinani kukutana na wale wazazi wa wale wa, wa wale wazazi wa wale mabwana harusi na mabibi harusi. Lakini wale wazazi wa mabibi harusi wankataa wanasema paka pesa ilipwe mahari yao alipwe ndio waweze kukubali harusi Safi kabisa, safi mm -hmm. Kabisa mm -hmm. Ndio hao wanazungumza, eh, na hapo na Salma Mohamed wanaeleza maoni yao, siji kama wao kwa kifupi. Kabla hatujaangalia trending, unafikiri ni eh, eh, kuhusu vipi kuhusu mass wedding? Manake tushaona mpaka huko uh, North Korea South Korea kunradi nafikiri kwa njia moja sana eh? Kwa njia moja au nyingine naona kama ni vizuri, kwa sababu watu wengi labda kumudu gharama ya harusi yao peke yao inakuwa ni vigumu. Sasa hii ikiwa tu uh, wale wana ndoa wanakuja mnaungana mkiwa wengine wengi hmm. Ile kitu anasema cost of kuifanya ile inaenda, ndiyo, chini inakuwa kwamba matumizi yanaenda maj... Agara... michango na nini inapunguka tu, na wengi labda wangetaka kufanya ndoa lakini labda uh, hela zinakuwa zina, zinalete shida basi uh, naona vizuri, tupatane naye Patrick Ndwimana tuletee baadhi ya yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kwako Patrick Ndwimana. Katika habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii leo tarehe 17 Machi, Karolina Bialawaska mwenye umri wa miaka 23 kutoka Poland ameshinda taji la shindano la urembo la dunia Miss World 2021. Karolina amepokea taji hilo kutoka kwa Tony Ann Singh kutoka Jamaika, mrembo alishikilia taji hilo kwa muda mrefu zaidi katika historia ya shindano hilo la urembo duniani. Mshindi wa pili wa Miss World 2021 ni Shri Saini kutoka Marekani na mshindi wa tatu ni Olivia Yeis kutoka Ivory Coast. Shindano hilo kubwa la urembo duniani kwa mwaka huu limefanyika katika ukumbi wa muziki wa Coca-Cola ulioko San Juan, huko Puerto Rico. Hapo awali, shindano hilo la Miss World lilipangwa kufanyika Disemba 16 mwaka 2021 katika ukumbi wa Yose Miguel Agrelot Colisium, lakini baadaye liliratibiwa upya na kupangwa kufanyika Machi 16 mwaka huu. Mabadiliko hayo yalitokana na janga la COVID-19, ambapo nchi nyingi duniani zilikumbwa na janga hilo. Warembo 40 kutoka nchi mbalimbali duniani walishiriki katika kinyang'anyiro hicho ambapo 13 kati yao walifanikiwa kuingia 13 bora. Hamisa Mobeto ni mwanamitindo wa kimataifa, msanii wa Bongo Fleva na mjasiriamali, ambaye moja ya mambo anayoyapenda ni pamoja na kuonekana mrembo, hasa kwenye mitandao ya kijamii ambako huko ndiko hujipatia madili kibao ya ubalozi, Global Publishers imeandika. Kwa muda mrefu wafuasi wa Hamisa wameamini kuwa ana uhusiano wa kimapenzi na rapa wa Marekani Rick Ross, lakini hapo katikati ni kama mawasiliano yalikatika baada ya kukutana na kuachana kule Dubai mwishoni mwa mwaka jana. Hata hivyo, mawasiliano yamerejea wa na wanaendelea pale walipoishia baada ya kuanza kusifiana kwenye kurasa zao za Instagram. Hii ni baada ya juzi Hamisa kuposti picha yake matata ambapo Rick Ross alikuwa wa kwanza kuweka maoni akimwita Hamisa my baby, huku Hamisa akijibu mapigo I miss you. Na kutoka kwenye ukurasa wa Instagram wa msanii nguli wa bongo fleva, Hamisi Baba H Baba ameandika, Diamond Platnam ndio mwanamuziki bora Afrika na sio namba tatu, ni namba moja, ila wamekosea kiubinadamu, tumewasamehe. Diamond sio msanii maarufu, ni mwanamuziki mkubwa Afrika Umaarufu, hata mimi ni maarufu, ila Diamond ni mwanamuziki mkubwa wa Afrika na duniani. Tunajivunia hilo, na kujibu kama ifuatavyo Kaka yangu unasema ni maarufu tu, sio bora. Ni hayo tu kuhusu yavuma ya, ya mitandaoni kwa leo. Asante sana Patrick kwa baadhi yanayovuma kwenye mitandao ya mitanda kijamii na vyombo vya habari ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwako kwa bmj, ni tumalizie na swali la leo. Tumeuliza baadhi ya wa wachambuzi wanasema Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya anataka viongozi wa upinzani Raila Odinga achaguliwe raisi ili Uhuru mwenyewe aendelee kuongoza nchi hiyo kichini chini. Tukauliza, nini maoni yako? Na wameji mwaga kwa wingi. Hebu tusome machache kabla hatujafunga na kueleza. Yamemwagika kabisa hapa. Kuna Murunga Moses ambaye ameandika kwa Kimombo, lakini nitajaribu sana kutafsiri. Anasema Raila has admitted, Raila amekubali kwamba iwapo atachaguliwa basi atakuwa akimwomba Uhuru ushauri uh, wa kuendesha nchi au kuendeleza nchi, basi hicho ni kiashiria kwamba Ata, anataka kubaki pembeni pembeni kwenye utawala. Na huyu Musa Malumba Kahoyi anasema, ukiona kwa mbali kama kuna maelewano ya chini kwa chini, ni makubaliano yao. Kenya itakuwa ni kama kule DRC ya sasa, Felix Shisekedi na Joseph Kabila, yule ambaye ni rais mstaafu. Inawezekana, lakini hata hivyo ni yeye Raila ndiye mwenyewe ameweka wazi kuwa akichaguliwa atamteua Uhuru kuwa mshauri wake wa karibu, na pia inachokifahamu mimi ni kuwa ili pinzani mm -hmm, uh, usiwe, usiwe na mgawanyiko, basi atawekwa kwenye upinzani na ndivyo mambo yalivyo. Huo ni admarasi kaku. Endelea msikilizaji kuchangia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kwingineko kwenye mitandao ya kijamii. Tunakamilisha matangazo yetu ya VOA Express. Yamesimamiwa na Hadija Riami mwelekezi wetu hapa kama kawaida ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mrii, imeshirikiana na Harrison Kamau. Tunakutakia siku njema iliyosalia, tuonane siku nyingine panapo majaliwa.