The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na ikiwa ni tarehe 16 mwezi ni watatu mwaka ni wa 2022 ambapo tumechangamka kweli kweli. Jina langu Harrison Kamau. Bila shaka, bila shaka tumechangamka ndani ya nyumba ya Studio 15. Msikilizaji ni kushajaa tele kama pishi la mchele. Langu jina ni Sandey Shomari. Msikilizaji niko tayari kwa kuporomoshea vitu vizito vizito katika Vio Express hii leo, ambapo tunaangalia mambo mbali mbali na kwenye swala barazani, tunauliza nini kinachangia kuongezeka matumizi ya dawa za kulevya kati ya wanafunzi wa vyuo vya elimu ya juu. Msikilizaji, nini ambacho kinaendelea? Nawaomba bwana wapambane tu, wawache waache magenge, magenge ndo wanapotosha, wanapotosha na wanasababisha kuongezeka uvutaji wa madawa ya kulevya hasa chuoni Wan... Basi hilo ni mojawapo wa masuala ambayo tutaangalia kwa kina leo kwenye barazani kuhusu tatizo la dawa za kulevya kwenye vyuo vikuu, lakini kando na hayo, bado tutaangalia ukosefu wa usawa miongoni mwa wanaume na wanawake katika nchi ya Afrika Kusini, hasa ikizingatiwa wakati huu wa janga la korona, unakuwa wengine ni maskini sana na pia unyanyasaji wa kijinsia unaoendelea nchini humo, pamoja na mataifa mengine yaliyo na kipato cha chini. Bila kusahau, leo Jumatano, maswala ya teknolojia msikilizaji, tutamulika na kuangazia vile, vile inayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii na Kamau Yes, bila nini haumaliziki Mziki. Mziki, mm, basi, popote ulipo karibu sana tunapoendelea kwenye VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC kwako Sunday, moja kwa moja basi. Kamao, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali nchini humo inafanya kazi kufanikisha upatikanaji wa huduma bora za afya ya ngono salama na uzazi wa salama kwa vijana. Hii ni kulingana na mkakati wa afya na ustawi wa vijana mwaka 2021 hadi 25 ambapo serikali nchini humo inashirikiana na WHO wakizungumza kwamba theluthi moja ya watu wana umri kati ya miaka 10 na 24, na wanasema kwamba bado ni asilimia 17 tu ya vijana waliotumia huduma za afya kwa mwaka wa 2021. Nimezungumza na mbunge kutoka kule Kivu Kaskazini Paluku Ngahangondi, na kwanza kutaka kujua kwa nini basi ni wachache sana wamejitokeza kwenye mpango huu. Sababu kubwa ni vijana wa kuweza kuhimizwa na serikali vizuri. Inatakiwa kama kuna mradi kama hiyo, serikali iwe na muda ya kuweza kuhimiza vizuri vijana, kuhimiza vizuri hata wazazi wa vijana ambao wanaweza kuingilia kati kuweza kuonyesha vijana ya kama hiyo mradi ni kwa, ni kwa faida ya kwao. Na inaweza kuwasaidia kimaisha kwa siku zinazouja. Wakati hakuna kuimiza watu inakuwa shida, watu wanashindwa kufahamu ni nini na inaweza kuwa na faida gani ndani ya maisha yetu mm -hmm. Nam, sasa basi, ili kuboresha ubora wa huduma hii, shirika la afya duniani WHO limeunga mkono utekelezaji wa mradi wa kujifunza kushiriki kwa kibunifu unaoungwa mkono na Global Fund na kwa kushirikiana na serikali ya Kongo, watoa huduma Wafanya kazi pamoja, wanafanya kazi pamoja ili kutambua na kujadili na kupendekeza masuluhisho ya matatizo yanayofanana huku wakiimarisha uwezo wa kukuza mitazamo chanya ambayo baadaye hujikita katika huduma za afya zinazoletewa vijana zinazotolewa kwa vijana. Basi, mbali na kutoa mwongozo wa kiufundi kwa mradi huo, WHO inasaidia mafunzo ya uundaji nyenzo bora kwa watoa huduma. Nini ambacho mngependa kuona kikifanyika? Tumependa kuona serikali inaingiza kwenye kazi ya kuweza kuimiza vijana eh, shirika shirika la raia ile tunaita civil society na vikundi vingine kama makanisa eh, vikundi vyenye kutetea haki za binadamu kusudi eh, waweze wakaenda ndani ya umma ndani ya raia kuweza kuimiza kabisa vijana kujikamatia kujichukulia hiyo mradi kwa sababu ni kwa faida ya kwao na inaweza kuwasaidia kwa siku zinazokuja ndani ya maisha, ni kitu cha muhimu sana. nam mradi huo ulizinduliwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo mwaka elfu mbili na kumi na nane na kumi na tisa na ukijumuisha wilaya sita katika majimbo ya Kasai Magharibi, Mbuji Mai na Kinshasa. Lakini pamoja na changamoto zilizotajwa, wanasema kwamba maudhuri ya vijana sasa yameongezeka katika eneo la Saint Clement. Data na inayopatikana inaonyesha kwamba takriban vijana 600 waliweza kutembelea kituo hicho kati ya Julai na Disemba 2020 na ikilinganishwa na 280 katika mwaka uliopita. Maambukizi ya virusi vya ukimwi miongoni mwa vijana wa Congo wenye umri kati ya 15 na 24 ni asilimia 0.23 ikilinganishwa na wastani wa kitaifa wa asilimia 1.2 kulingana spectrum na spectrum 2021. Na vifo kutokana na mimbo za utotoni bado inasemekana ni janga. Kwa mujibu wa ripoti ya ufuatiliaji wa vifo vya mama na wajawazito ya mwaka wa 2021, vijana wali chini ya umri wa miaka 19 wanachangia asilimia 11 ya vifo hivyo. na nakuambia mambo safi sana ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Chike na Simi, running to you. Hmm, mambo yakiendelea vizuri sana popote ulipo, najua kwamba umetulia vizuri tu, na kama tulivyodokeza hapo awali ni kwamba utafiti uliofanywa na Benki Kuu ya Dunia unasema kwamba Afrika Kusini ndilo taifa linaloongoza kwenye ukosefu wa usawa, wakati wanawake wasio wa kizungu wakiathirika zaidi na ukosefu wa ajira pamoja na manyanyaso ya kijinsia na hasa wakati wa kipindi hichi cha janga la korona, wakati wachambuzi basi kadhaa wakilaumu utawala wa kibeberu uliokuwepo pamoja na utawala mbovu wa sasa, wakati makundi ya kutoa misaada yakisema kwamba yanashughulikia tatizo hilo. Matokeo ya ukosefu wa usawa kwenye jamii yanashuhudiwa karibu kila siku kwenye kitongoji cha watu weusi cha Soweto. Kuna shirika moja lisio la kibiashara kwa jina Phenomenal Women linalosaidia watu wanaopitia unyanyasaji wa kijinsia, lililokuwa limepanga kufungua ofisi zake Soweto mwaka jana, lakini zikaharibiwa na wahuni. Mwenyekiti wa shirika hilo Chris Zelda Justice Schwartz anasema kwamba hali hiyo ni kutokana na ukosefu wa ajira pamoja na utumizi wa dawa za kulevya miongoni mwa wakazi. Watu wanajitahidi siku wapate chakula, hakuna ajira kamwe, ikiwa haya inayochangia unyanyasaji wa, wa kijinsia, kwa kuwa mwanaume anapoenda kutafuta riziki na kumwacha mwanamke nyumbani bila ajira, kuna uwezekano mkubwa wa kuwadhulumu. Nambasi shirika hilo hilo la Phenomenal Women limepanua wigo wake zaidi na kukabiliana na manyanyaso ya kingono hadi kubuni programu za kilimo ili kuwapa vijana ajira. Makosini Ndlovu mwenye umri wa miaka 26, ni kiongozi wa kujitolea kwenye mradi wa kilimo kwenye kitongoji cha Soweto. Hivi ndivyo anavyosema. No, no basi so, anasema kwamba ajira ni adimu na kwa hivyo waliamua kujaribu kilimo kutokana na kuwa vijana wengi wa umri wake wamejipata kwenye hali ya uhalifu kutokana na ugumu wa maisha. Benki ya Dunia inasema kwamba hali ya maisha iliyoko huenda imechangiwa na historia ya ubaguzi wa rangi ambayo iliacha watu wengi weusi wakiwa bila uwezo wa kifedha. Inaongeza kusema kwamba kuna vizazi vilivyozaliwa kwenye umasikini na kwa hivyo ndiyo pekee hali wanayofahamu. Kinachohitajika zaidi kwa sasa ni elimu pamoja na usawa kwenye umiliki wa ardhi. Tayari kuna sheria iliyowekwa ya kuwapa kipaumbele watu kutoka kwenye jamii zilizokandamizwa kihistoria, ingawa baadhi ya wakosoaji wanasema kwamba imetumika vibaya kupitia njia za ufisadi. Hata hivyo, Benki ya Dunia inasema kwamba mifumo ya ukusanyaji ushuru iliyowekwa na serikali pamoja na programu za ugavi wa mali zimesaidia kupunguza umasikini. Na Msandi, kama unavyoona, unaona kwamba adhari za janga la Korona na labda umasikini na utawala wa kibeberu uh, unasema kwamba unasema kwamba katika jamii hasa hiyo ya watu wa Soweto ama wa wakazi wa Soweto, wanawake wengi hawaendi kazini kamwe, wala hawana ajira. Sasa inakuwa kwamba dhuluma ya kijinsia iko juu zaidi, maanake wanasema wanaume wanapoenda kutafuta ajira, wakirudi wanamdhalilisha sana mwanamke. Kwa hivyo ni swala ambalo linashughulikiwa ili kuwe na usawa ndani ya Afrika Kusini basi yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni VOA Express, ambapo tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Vilevile tunapatikana kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, Redio Mwananchi huko Nakuru nchini Kenya, Chuchu Redio na vilevile Redio Racom kule DRC, miongoni mwa nyingine nyingi. Basi wakati umewadia wa kupata habari za kimataifa. Israel na Misri zimekubali kuongeza safari za ndege katika nchi hizo. Waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett amesema hii leo Jumatano wakati wa uzinduzi wa safari mpya ya moja kwa moja kati ya miji ya Tel Aviv na Shamul Sheikh ambayo inatarajiwa kuanza Aprili mwaka huu. Katika taarifa yake, Bennett amesema ushirikiano kati ya nchi hizo mbili unazidi kupanuka katika njia nyingi kwa manufaa ya raia wa nchi hizo mbili na utulivu wa eneo hilo. Mkurugenzi wa chombo kimoja cha habari cha mtandaoni ameuawa nchini Meksiko na kuwa mwanahabari wa hivi punde zaidi kuuawa mwaka huu katika nchi ambayo kwa muda mrefu inachukuliwa kuwa hatari zaidi duniani kwa waandishi wa habari. Polisi katika jimbo la magharibi la Mikoan wamesema Armando Linares, ambaye aliendesha tovuti la Monitor Mikokan, alipigwa risasi hadi kufa katika nyumba moja katika jiji la Zitakuaro. Kifo cha Linares kimejiri wiki chache tu baada ya Roberto Toledo mwenzake katika tovuti hiyo kuuawa kwa kupigwa risasi. Jimbo la Michoacan kwa muda mrefu limekuwa likikumbwa na vita kati ya magenge ya dawa za kulevya. Shirika la habari la Associated Press linasema kwamba Linares alifichua kuwa alipokea vitisho kadhaa vya kuuawa hapo awali. Kwa mara nyingine tena, Somalia imeahirisha uchaguzi wa bunge kuu hadi Machi 31 mchakato ambao tayari umechelewa kwa zaidi ya mwaka mmoja na kusababisha mvutano mkubwa wa kisiasa kamati ya uchaguzi ilitangaza kuahirishwa kwa uchaguzi huo jana jioni, hatua ambayo pia itachelewesha zaidi uchaguzi wa rais mpya na kuendeleza mzozo wa kisiasa katika nchi ambayo pia inakabiliwa na changamoto za ukame waasi wa, wa Kiislamu. Baada ya kucheleweshwa mara kadhaa hapo awali, uchaguzi wa baraza la chini ulipaswa kukamilika hapo jana tarehe 15 mwezi Machi lakini ni majimbo matatu tu kati ya matano ya Somalia yalikuwa yamechagua wawakilishi wao kwa muda uliopangwa kulingana na maafisa wa uchaguzi na polisi. Wa Tunisia wamesema kwamba wamevunja kundi la wanamgambo wanaohusishwa na kundi la kigaidi la Islamic State katika mji wa Tataouine, kusini mwa taifa hilo. Serikali imesema kundi hilo lilikuwa linapanga mashambulizi kwa vilipuzi na lilikuwa linajaribu kuwasajili vijana, kulingana na taarifa za wizara ya mambo ya ndani iliyotolewa mapema leo taifa hilo la Afrika kaskazini limekuwa katika hali ya hatari tangu mwaka 2015 baada ya shambulio ambalo lilipelekea walinzi kadhaa wa rais kuuawa. Vikosi vya usalama vya Tunisia vimezuia njama nyingi za wanamgambo katika miaka hivi karibuni na vimekuwa na ufanisi zaidi katika kukabiliana na mashambulizi yaliyotokea. Mwezi Novemba mwaka jana, polisi walimpiga risasi na kumjeruhi mtu mwenye msimamo mkali ambaye alitaka kuwashambulia kwa kisu na panga katika mji mkuu na huyu naye ni jamaa wa kuangalia kwa mbali, maanake hata watu wengi walifikiria huyu jamaa katoka Nigeria, katokea wapi? Lakini ukweli ni kwamba ni jamaa ametoka besi huko kule Kenya na mambo ndio hayo. Tukitarajia mengine mengi yataendelea na yote tutapata tu ndani ya VOA Express. Jiji kuu la Marekani Washington DC, anakwambia Aroboy, wengine wanamjua kwa jina lake halisi Al Yusuf. Lakini vitu vyake kama Aroboy sio mchezo. Alishirikiana pia na Nandi kwenye huu wimbo ambao umetamba kweli kweli kamao Tuangalie nini sasa kama habari hapa. Mambo ya barazani. Sasa barazani, Tujimwage kwenye barazani na kwenye barazani kupitia mtandao wetu wa Facebook basi, tuliuliza unadhani nini kinachangia kuongezeka kwa matumizi ya dawa za kulevya kati ya katia, wanafunzi wa vio uh, vya elimu ya juu? Basi, maoni yametolewa mengi kwa njia ya maandishi, lakini ni vizuri pia kusikia sauti kwa njia ya simu kufuatana na mchango kuhusiana na swala hili, hebu kwanza tusikie mambo yanakwendaje. Karibu sana kwenye barazani, sema jina, eneo na utoe mchango wako. Kwa majina, naitwa Ngasa Kulwa Manjanja kutoka Buyubi Humbo, Shinyanga, Tanzania. Mchango wangu wa kuhusu madawa ya kulevya, kwa kweli vijana wengi wameingia wa kwenye magenge mengi sana na wameanza kupotoka na kufata ma, mazingira ambayo sio. Sasa basi, nawaomba bwana wapambane tu wawache magenge. Magenge ndo wanapotosha, wanapotosha na wanasababisha kuongezeka uvutaji wa madawa ya kulevya. Hata chuoni wanachua wote, kama naonisikia, ukiangalia wengi sana wameingiza kwenye mambo ya, ya magrupu magrupu. Ni mabaya mabaya, yanashusha maendeleo yani, yanashusha maendeleo sana. Nawaomba sana kama unanisikia waache magrupu wa, wafanye watumikie kilichowapeleka kule chuoni, iwe ma, iwe mitaani iwe iwe, wapambana watafute hela wasome, ili kwa sababu huo ni msaada wa baadaye ambao utakuja tusaidia, na hata sisi watu wa kijijini huku, unaona nawaomba sana nawaomba sana vijana wenzangu kaka zangu hebu jaribuni tu epuke magrupu magrupu anaharibu sana watu anaharibu sana saikolojia yanaharibu mno a uh-huh. Mchango mzuri sana asanti sana Ngasa Kulwa Majanja kwa, kwenye barazani. Naona maoni pia kuna mengi sana sasa <cansi> <cansi> <cansi> ni anaendelea kumiminika kwenye Facebook. James Mogeni hakusema yuko hapo, anasema nadhani ni msukumo kutoka kwa marafiki, kwa kufanya hivyo ndio kupunguza mawazo. Wengine wanaamini ya kwamba waongezea nguvu kazi, wengine wanadhani kwamba kwa kufanya hivyo wataogopwa Aha, Hamisi Mrangi anasema yuko kule Dar es Salaam. Anasema labda sababu kubwa nadhani ni udanganyifu tu wa fikra jinsi wanavyodanganyana wakati wakikaa kwenye vikundi na pia kuwa na marafiki ambao ni watumiaji wa madawa ya kulevya pia hata usimamizi wa vyo husika haufuatilii sana mienendo ya wanafunzi. Na vilevile naye huyu John Suke wa Ilanga Sika asema kuongezea kwa zao la bangi na kuuzwa hadharani bila kufuatiliana viongozi nalo pia eh, limeleta shida. Wengi wao wanajikuta wanavuta. Kwa hiyo jamani, tusiwalimbikizie vijana wetu. Bwana Samike anasema kwamba ukweli wa taarifa za ongezeko la utumizi wa dawa za kulevya haufai kabisa, na hususan kwa wanafunzi wa ngazi za juu ambao tunatambua wao ndio wenye elimu toshelevu kwa vizazi vipya, na ni makosa makubwa sana yanayoharibu maisha. Ninaye Adinan M Isa anasema kwamba kwanza ni makundi rika, huwa wadanganyana na pili, anasema imani potofu juu ya kuwa zinaongeza akili na kunyumbulisha mambo. Aha, yeah. Tausi Mnubi hii anasema kwa maoni yangu kinachochangia zaidi ni mengi, hasa makundi au marafiki wanaonanganya tamaa za kuwa utapata mahitaji kwa haraka na zaidi sana mitandao wanaoingizana na uvivu wao wa kutofanya kazi, wanapenda tu mteremko, ama maisha mteremko mengi kweli kweli kwelikweli. Felix Momanyi naye kwa upande wake anasema kwamba ni pia pressure, yaani vijana wenyewe kwa wenyewe kuvutana. Hasa anasema unavuta kufurahisha genge la wenzako chuoni. Kuta usionekane kwamba wewe ni mshamba na kupenda kuingia kwenye watu wanaonekana wajanja hiyo ndio shida. basi tunawashukuru wengi sana ambao pia wamechangia, labda kutaja tu kama vile Richard Kambale, tuna Sayenda Mabura, tuna Felix Mumanyi, David Lampa na Hassan Lende, miongoni mwa wengine wengi. Napoona mziki unabisha hodi ndani ya VOA Express. Kama unavyojua mambo hayaendi bila mziki, bila na kwa umbali juks kaki anasema, love you kakianasema mambo mazito kweli, kweli. Basi msikilize kijana huyu mwenye sauti ya vijana hawa hatari kweli kwelikweli, wakishusha muziki, tatizo moyo wangu pambana <manyanguwa> <manyanguwa> Mambo hayo msikilizaji, ni kijana huyo. Basi, juks juks, I love you ah, taratibu, ane, giaki. Well, we wanamwita African, African boy huyu jukusa, kwa jinsi anavyoangusha vitu anarua vitu, kweli, kweli. Hivyo ndio hali ilivyo hapa studioni 15 sisi tunaendelea kuenjoy natumai, popote ulipo pia unaenjoy kama sisi tulivyo hapa ndani ya studio, bila shaka, bila shaka shaka. Basi mao, maswala ya teknolojia kwa na mbali mwenzetu BMJ BMJ Muridhi, kuna maswala ya teknolojia, lakini leo moja kwa moja maswala haya e, tutaelekea hadi kule nchini Kenya, ambako imeandaliwa taarifa na Amina Chombo kuhusiana haya maswala ambayo yanaongezeka kamao ya uhalifu wa kwenye mitandao. Ni mambo hayo amekuwa akiongezeka sana siku za karibuni, sio kweli kabisa, wakijikuta wakiingia kwenye matatizo mm -hmm. Kupanuka kwa teknolojia ya kisasa kumeleta afueni kwa watumizi wa bidhaa na huduma mbalimbali. Uuzaji na ununuzi wa bidhaa mitandaoni na huduma za kutuma na kupokea fedha kwa simu zimewajiri vijana wengi. Mifumo hii ilifaidi wanabiashara Kenya ilipokuwa inatekeleza lockdown kukabiliana na kusambaa kwa COVID-19. Ingawa hivyo, mifumo hii inakumbwa na uhalifu wa mitandaoni, watumizi wakipokea huduma hewa na bidhaa ghushi kutoka kwa wafanyabiashara walaghai. Alice Kemunto, mkurugenzi wa muungano wa watumiaji bidhaa Kenya, analalamika kuwa serikali imekosa kutekeleza sheria za kuwalinda watumia bidhaa. Watu wengi wameanza kuelewa uh, kwamba wako na haki, lakini hii sheria peke yake haitoshi. Kando na hiyo uh, yenye iko kwa sheria ambayo ni constitution, tuko na Consumer Protection Act of 2012 nayo na pia ipo, lakini sasa shida ama changamoto ni uh, katika uh, implementation kuna shida kuhakikisha kwa kwamba hizo sheria zinafanya kazi. Visa vya uhalifu wa mitandaoni vikiendelea kuripotiwa bila hatua madhubuti kuchukuliwa dhidi ya wa wahusika. Katibu mkuu wa shirika la watumiaji bidhaa Kenya, Steven Mutoro, anasema kuwa idara husika zimthamini mtumia bidhaa na huduma hii. Mambo ya utapeli uh, kwenye mitandaoni ni suala ambalo linaweza kusimamishwa kama serikali itaweza kuwa na nia uh, ambayo kwa, kwa, kwa, sema, nia haipo ya kutosha. Ingawa mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya inajivunia ukuaji wa uchumi wa mitandaoni, bado yanapokea ripoti za uhalifu wa mitandaoni. Mamlaka hiyo imesema wahalifu wanatumia apgushi na simu kuwaibia wateja mitandao ya wa kijamii kama vile Facebook, Instagram, Twitter na mengineyo imekuwa ikitumika kuendeleza uhalifu kupitia biashara ghoshi. Ezra Chiloba, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya mawasiliano Kenya, amewahimiza Wakenya kuripoti visa vya uhalifu mitandaoni. Pia tuna mechanism ambazo wale ambao wamehusika wanaweza kuripot. Unaweza kuripot kwa authority yetu kama tume yetu, ama unaweza kuripot kwa wale wa anti counterfeit authority ambao tunafanya nao kazi kwa pamoja kuhakikisha kwamba wale wanaonunua vifaa um, ama services online, wanapata uh, nufaa kulingana na vile wameagiza. Amina Chombo VOA, Mombasa. Asante sana Amina Chombo ambapo ni mambo mazuri sana yanayoendelea hayo kutoka kule Mombasa. Sasa sijui Sande mambo pambana na wewe mwenyewe ulipata kuona ujumbe mpaka. Mwingine msikilizaji wetu Cheng George, naye akatuambia ah, naye alipata akapiga <laughs> <laughs> <laughs> <sasa, laughs> simu. Huyo mtu anasema, akatukana matusi makubwa mengi sana huyo. Ah, sasa, sasa, kwa mtu ambaye alikuwa unaona mambo ya mitandao haya. Kwa hiyo nikaandika kwenye Facebook yangu kwa watu mm, wote wa ambao wanifahamu kwamba tafadhali, huo ujumbe sio wa kwangu, huyo ni amba, mhalifu anatafuta kuwaibia watu wa kutumia jina langu, anatumia umaarufu wako. Kwa hiyo nimejaribu kufanya juu chini na kuhusiana na Facebook waweze kuifunga hiyo account mara moja, nimefanya hivyo. Naam, basi tukiwa katika haya mambo hayo tu ya mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, ni kwamba watu wengi sana tangu mzozo wa Ukraine utokee kati ya Russia na Ukraine wameuliza rais wa zamani wa Marekani Donald Trump yuko wapi. Lakini sasa rais huyo aliondoka madarakani, hapa Marekani amezungumza kwa mara ya kwanza, ikizingatiwa wakati wake wengi walisema kwamba alikuwa na uhusiano mzuri na Russia. uhum. Lakini wakati huu amezungumza uh, rais Trump uh, yule alikuwa wa Marekani akasema kwamba uh, kwa mara ya kwanza amezungumza kuhusiana na vita vinavyoendelea baina ya Urusi na Ukraine ambapo amepinga vikali hatua ya rais Vladimir Putin kuvamia Ukraine. Basi Trump amesema alimchukulia kawaida tu Putin alipoanza kupeleka vikosi vyake vya majeshi mpakani mwa Ukraine, akiamini kwamba ilikuwa ni lengo la kutengeneza mazingira ya majadiliano baina yake na rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski. Basi katika mahojiano aliyofanya na gazeti la Washington Examiner hapa Marekani kwa njia ya simu, Trump amesema ameshangazwa sana na hatua ya Putin ya kuvamia Ukraine. Amesema hivi, imenishangaza sana, nilifikiri ilikuwa tu ni mbinu ya majadiliano baada ya Putin kupeleka vikosi vyake kwenye mpaka wake na Ukraine. Na kwa hivyo kwa mara ya kwanza ameonekana kumkemea na kumkashifu rafiki yake wa zamani Putin. Basi Tukiingia nchini Kenya, ni kwamba kiongozi wa chama cha ODM ambaye pia anagombea urais kwenye uchaguzi wa Augosti anaonekana kumpita mpinzani wake naibu rais William Ruto kwenye kura ya maoni, kupitia kura ya maoni iliyochukuliwa hivi karibuni na Radio Africa. Basi, vilevile, uh, mnyota wa bongo Diamond Platinums amemkashifu uh -huh. uh, Harmonize na kusema tetesi kwamba anakandamiza wanamziki wengine ama manyota wengine ni tetesi tu akisema kwamba wanamziki ama manyota wote wa Tanzania waungane ili wapambane na mashindano ya kimataifa. Basi basi, moja kwa moja tuangalie swali la so, leo kama asante kuangusha vitu hivyo express. Swali leo tunasema kwamba, je, unadhani mitaala ya elimu kwenye eneo lako inamtayarisha mtoto wa kike kukabiliana na maisha, ma, maisha baada ya masomo? Hai, basi moja kwa moja nianze naye huyu Philbert Jonathan Kinshambi, anasema kwa hakika hapana, na inasikitisha sana Kibichi Bojer anasema kwamba hakika kwake anaamini kwamba inatayarisha na kutoa elimu zaidi ya juu zaidi ya kuishi maisha ya baadaye. Amadi William Yatakamoyo, huyu yuko Mbeya, anasema kwa kweli hapana, hii haisaidii hata kidogo. Magabe Mkono anasema sidhani inatasaidia, kulingana na, na ugumu wa maisha yaliyopo kwa sasa. Exaudi Mpesa anasema akiwa Iringa, hapana, anasema badala yake inamfanya mtoto wa kike kuwa tegemezi katika maisha. Aha, wanasema kwamba Jeff a anasema hapana, mitaala ya Tanzania inakuandaa kujibu mitihani sio kukabiliana na maisha baada ya masomo. Naye Don Anthony akiwa Kenya anasema mara nyingi mabinti wanaiga tu vitu kutokana na maisha eh, na jinsi inavyoonyesha elimu haiwasaidi hivyo. Basi ni maoni mengi sana, hayawezi kumalizika maanake, naona una muda unatupa kisogo, lakini kutoka hapa Washington DC, nashukuru sana kwa muda uliotupa ndani ya VOA Express. Kwa upande wa pili kunaye produser Aida Isa, mimi jina langu Harrison Kamau na hapa niko naye Sandey Shomari, tukikutakia kila laheri popote ulipo, na kusema kwamba kuwa na wakati mwema na uendelee kusikiliza VOA popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.