Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na ni saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Mimi ni Idi Ligongo. Unaweza kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kupitia shirika wetu wa uh, redio katika eneo la Afrika Mashariki, ikiwemo Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TK FM ya Tanga Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Ni Jumatano, Machi 16 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Taarifa tulizo nazo ni kwamba mazungumzo yaliyoahidiwa muda mrefu ya, ya maridhiano ya kitaifa yatafanyika wiki ijayo huko jamhuri ya Afrika ya Kati, kati ya serikali na makundi ya upinzani yasiyo na silaha pamoja na mashirika ya kiraia. Na wanajeshi wa Tanzania wanaohudumu katika kikosi cha MONUSCO huko DRC, wanasema wanajitahidi kuhakikisha kuna hali ya usalama huko mashariki mwa DRC. Ni kweli kuna changamoto, bado kuna maeneo, kama tulivyosikia kwenye vyombo vya habari, bado kuna matukio ambayo siyo rafiki kwa wananchi wa DRC, lakini jitihada zipo, mipango ipo, na mimi kama kamanda ninayeingia nawahakikishia, nitaendelea kuhakikisha kwamba watu wanaishi katika amani na matukio ya namna hii yanakomeshwa. Kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Tunaanza na habari za dunia, zinasomwa na Id Ligongo. Rais wa Marekani Joe Biden atasafiri kwenda Brussels wiki ijayo, ambapo atashiriki mkutano maalumu wa NATO uliopangwa kufanyika Machi 24, mwezi mmoja baada ya Rusia kuivamia Ukraine. Msemaji wa White House Jen Psaki ametangaza mpango wa safari ya Biden saa kadhaa baada ya katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg kuitisha mkutano, akitoa ujumbe wa Twitter kwamba wanachama wa umoja huo watajadili uvamizi wa, wa Rusia nchini Ukraine, uungwaji mkono mkubwa wa, wa, wa Ukraine na masuala mengine ya kuboresha usalama wa NATO na ulinzi. Rais Biden aliwaambia wanahabari Jumanne mchana kwamba uchokozi wa Putin dhidi ya Ukraine umewaunganisha watu wote wa Marekani utawala wake unatarajia kutangaza juhudi nyingine zaidi za misaada leo Jumatano kufuatia hotuba ya rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski katika bunge la Marekani. Wakati huo huo, rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski alihutubia bunge la Kanada. Kwa hisia, jumanne, wa hisia jana Jumanne, akisisitiza kufungiwa anga kwa Russia na akiwasihi wabunge kutafakari namna miji yao inavyoshambuliwa kwa mabomu na kuhatarisha maisha ya watu. Katika hotuba kwa njia ya video, kiongozi huyo wa Ukrain ameshutumu jeshi la Rusia kwa kuharibu kila kitu, ikijumuisha maeneo ya kumbukumbu, shule, hospitali na makazi ya watu. Amesema mpaka sasa wameshaua watoto wa Ukrain 97 na akasisitiza kwamba hawaombi mengi zaidi ya haki na msaada utakaowawezesha kujilinda na kuokoa maisha. Amerejea mwito wake wa kufungwa kwa anga la Ukrain ili kuzuia mashambulizi ya mabomu. Washirika wa NATO ikijumuisha Kanada wamekataa mpango huo, wakihofia kwamba unaweza kupanua zaidi mgogoro uliopo hivi sasa. Mazungumzo yaliyoahidiwa muda mrefu ya, ya maridhiano ya kitaifa yatafanyika wiki ijayo huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, kati ya serikali na makundi ya upinzani yasiyo na silaha na mashirika ya kiraia. Amri ya Raisi ilisema Jumanne. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili mazungumzo ya Republican yatafanyika kuanzia Jumatatu Machi ishirini na moja hadi Jumapili Machi ishirini na saba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili mjini Bangui, ilisema amri hiyo iliyotiwa saini na rais Faustin Toudera. Jamhuri ya Afrika ya Kati ilitumbukia katika umwagaji damu kwa misingi ya kidini mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati rais wa wakati huo Francois Bozize alipopinduliwa na wanamgambo wa Kiislamu walioshikilia eneo. Uingiliaji kati wa kijeshi wa Ufaransa, mtawala wa zamani wa kikoloni wa nchi hiyo ulisaidia kuleta utulivu na kuwezesha kutumwa kwa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa cha MINUSCA. Lakini amani hii leo bado haijapatikana, na makundi yenye nguvu yaliyo na silaha yaliyoibuka wakati wa mzozo bado yanabaki kuwa na nguvu kubwa. Muungano wao ulijaribu kumuangusha Toudera kabla ya uchaguzi wa Disemba mwaka elfu mbili na ishirini lakini walitatizwa baada ya Russia kupeleka mamia ya wanajeshi na Rwanda kutuma kikosi chake cha kijeshi. Toudera alichaguliwa tena, lakini kwa ushiriki wa chini ya theluthi moja ya wapiga kura kutokana na mashambulizi makubwa ya waasi. Rais alikuwa ameahidi mazungumzo ya maridhiano ya kitaifa miezi ishirini iliyopita lakini hadi sasa hajaweza kutekeleza ahadi hiyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kampuni ya utengenezaji dawa ya Pfizer inatarajia kuomba kuruhusiwa wiki hii kuongeza dozi zaidi kwa watu wazee ya kujikinga na virusi vya korona. Kwa mujibu wa mtu anayefahamu mpango huo, itakuwa dozi ya nne kutoka dozi mbili za awali ambapo ilifuatiwa na mmoja kama nyongeza ili kuongeza kinga, ikiwa ni juhudi za kutoa ulinzi kamili kwa watu wenye umri wa miaka 65 na na zaidi ambao wamekuwa wakishambuliwa zaidi na Covid-19. Taasisi ya udhibiti wa dawa na chakula ya Marekani pamoja na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa itabidi wapitishe dozi hiyo ya nne ili itumike rasmi. Mtu mmoja amezungumzia kuhusu ruhusa inayoombwa na Pfizer, lakini hakutaka kutambulishwa kwa sababu hana ruhusa ya kuongea na vyombo vya habari. Akiongea katika kipindi cha televisheni cha CBS Face the Nation, mkurugenzi wa Pfizer Alberti Baula amesema kwamba kwa sasa jinsi wanavyoiona hali iliyopo, ni vyema kuwepo kwa dozi ya nne na zaidi ya miezi sita baada ya Marekani kuondoa vikosi vyake nchini Afghanistan, tishio la washirika wa kundi la Islamic State linaongezeka kwa mujibu wa tathmini ya kijasusi ambayo awali ilionya kwamba kundi hilo linaweza kushambulia Marekani na washirika wake mapema mwezi ujao, licha ya kwamba hali hiyo imedhibitiwa. Taarifa kadhaa za kijasusi kutoka Marekani na mataifa mengine zinaonyesha kwamba kundi hilo linalofahamika kama IS Khorasan na ISK yakiwa na ukubwa mara mbili ya zaidi ya wapiganaji elfu nne iliyokuwa nao wakati Taliban walipochukua udhibiti wa Afghanistan hapo mwaka jana. Kamanda wa vikosi vya Marekani katika mashariki ya kati na kusini mwa Asia Jumanne amesema kwamba bila ya kuwepo na mwendelezo wa msukumo kutoka Marekani na vikosi vinavyoungwa mkono na Marekani nchini Afghanistan, washirika wa ISIS Wanajiongeza nguvu na kuimarisha ngome zao. Wanasheria wa Uganda na wanaharakati wa haki wanadai kuachiliwa kwa, kwa mwandishi na wanahabari wanane wanaozuiliwa tangu Alhamisi mwandishi huyo ni mkosoaji wa rais Yoweri Museveni. Polisi wa Uganda wanasema waliwaweka watu hao chini ya ulinzi baada ya malalamiko ya mawasiliano ya kukera kutoka kwa umma. Mwandishi wa VOA Halima Athumani anaripoti kutoka Kampala na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Siku ya Alhamis waandishi wa habari tisa wakiongozwa na Norman tumuhimbise mwandishi wa vitabu vinavyomkosoa rais Yoweri Museveni na familia yake walikamatwa katika ofisi zao kutokana na kile wanasheria wanakieleza kama timu ya pamoja ya usalama ya jeshi la polisi Uganda na wanajeshi wa jeshi la ulinzi la Uganda. Hati zilizowasilishwa mahakamani zinasema kwamba wanausalama walikuwa wamejihami kwa silaha nzito na walizionyesha kwa shauku walipovamia katika ofisi na kuwakamata waandishi wote. Tisa waliokamatwa wanafanya kazi katika DigiTalk, kituo cha televisheni cha mtandaoni kinachoongozwa na Tumuhimbise. Tumuhimbise alitarajiwa kuzindua kitabu chake hapo Machi 30 ambacho kinamkosoa Rais Yoweri Museveni. Wakili wake Geoffrey Turia Musima akizungumza na VOA baada ya kufika mahakamani siku ya Jumanne anasema ukamataji huo unaonyesha kuwa serikali haiheshimu haki ya umma ya uhuru wa kujieleza. Kumekuwa na vitisho vya mara kwa mara, hasa kwa wale wanaojitolea kusema ukweli, na serikali haitaki watu wajue ukweli, hasa kuhusiana na ukiukwaji wa haki za watu. Fred Enanga, msemaji wa jeshi la polisi, alithibitisha kwa waandishi wa habari siku ya Jumatatu kwamba wanawashikilia katika kitengo maalum cha upelelezi SID mjini Kampala. of siku zote tunapata malalamiko ya mawasiliano ya kukera uhalifu wa chuki na ubaguzi kutoka sehemu fulani za umma na mamlaka zinazohusika. Kwa hivyo basi walikamatwa kutokana na hayo na wanashikiliwa CID huko Kireka. Kuna timu ya kikosi kazi cha pamoja ambacho kinashughulikia suala hilo. Robert Sempala, mratibu wa kitaifa wa mtandao wa haki za binadamu nchini Uganda anasema waandishi wa habari wanashikiliwa bila kuwa na mawasiliano, na serikali inapaswa kumkamata tumuhimbise pekee na sio kuwakamata waandishi wote. Sempala anasema serikali inajaribu kuvitishia vyombo vya habari ambavyo vinatoa ukosoaji kwa rais na kusababisha athari mbaya ina maana watakukamata, watakutesa, kukuweka kuweka kizuizini bila mawasiliano, kukupeleka mahakamani wakati kuna kelele nyingi na hawana ushahidi katika kesi yoyote. Kwa hivyo maana yake ni kwamba vyombo vya habari vinadhibitiwa vikali na wenye nguvu wanaonyesha kuwa wanatumia njia tofauti. Kukamatwa kwa watu Muhimbise na wanahabari wanane kunakuja mwezi mmoja tu baada ya mwandishi aliyeshinda tuzo ya PEN International Kakwenza Rukirabashaija kukamatwa kuteswa na kuwekwa kizuizini. Kakwenza pia alishtakiwa kwa mawasiliano ya kukera kupitia machapisho au nakala kwenye Twitter, ambapo alitoa matamshi ya dharau kuhusu mtoto wa rais Muhozi Kainerugaba, ambaye anaonekana na wengi kuwa mrithi wa Museveni. Mwandishi mwingine Stella Nyanzi alikamatwa mwaka elfu mbili kumi na tisa na kufungwa jela miezi kumi na minane kwa shairi linalokosoa familia ya rais. Unasikiliza dakika thelathini za matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili kila Jumatatu hadi Ijumaa saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na moja alfajiri kule Afrika ya Kati. Endelea kusikiliza habari za dunia zikisomwa na id Ligongo. Unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na inaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kuongezeka kwa mlipuko wa COVID-19 nchini China kumesababisha kuonekana ripoti za maambukizo na serikali mjini Beijing kuwa katika kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa na kusababisha kuwekwa marufuku za kutoka majumbani katika maeneo ya nchi ambayo ni muhimu kiuchumi, jambo ambalo wa limezua wasiwasi kuhusu kizuizi kingine cha uchumi wa dunia ambao tayari umeshaathirika na mfumuko wa bei na vita vya Ukraine. Serikali ya China imetangaza Jumapili kwamba mji wa kusini wa Shenzhen katika jimbo la Guangdong utakuwa katika amri ya watu kutotoka majumbani kwa angalau wiki moja. Marufuku za kusafiri ziliwekwa katika jimbo la kaskazini mashariki la Jilin, ikijumuisha mji wa viwanda wa Changchun. Jana Jumanne, maafisa katika mji wa Langfang uliopo karibu na Beijing walitangaza amri mpya kama ilivyofanyika kwa Dongguan, mji mwingine wa jimbo la Guangdong. Na shirika la utangazaji la Marekani Fox News Jumanne limetangaza kuuawa kwa mpiga picha Pierre Zekorski nchini Ukraine. Zakrowski alikuwa na umri wa miaka hamsini na mitano na kifo chake kimetokana na kujeruhiwa alipokuwa kazini akifanya kazi na mwanahabari wa Fox News Benjamin Hall. Gari lao lilishambuliwa mjini Horenka karibu na Kiev, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wafanyakazi wa shirika hilo. Oleksandra Koshnova, mwanahabari wa Ukraine ambaye alikuwa naye pamoja, pia aliuawa kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine Antoni Gerashenko, Hall ambaye ni mwanahabari wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa shirika la habari la Fox News yupo hospitalini akipatiwa matibabu baada ya kujeruhiwa. Wote walikuwa ni wanahabari waandamizi ambao waliripoti habari katika maeneo yenye migogoro kama vile Afghanistan, Iraq na Siria. Nam na sasa, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC tuna taarifa kwamba wanajeshi wa Tanzania wanaohudumu katika kikosi cha Umoja wa Mataifa MONUSCO huko DRC wanasema wanajitahidi kuhakikisha hali ya usalama huko mashariki mwa Kongo inadhibitiwa na wananchi pia wanapata amani kwenye maeneo ya Ituri, Beni na Kivu Kaskazini. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Austeri Malivika. Luteni Kanali Jackson Mlei, kamanda mpya wa kikosi cha tisa cha Tanzania kinachohudumu katika Umoja wa Mataifa asema kwa sasa kikosi chao kitashirikiana vilivyo na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha mauaji pamoja na mashambulizi inayotekelezwa na makundi ya waasi katika misitu ya Beni, Kivu Kaskazini, pamoja na sehemu moja ya Ituri, eneo wilayani Irumu, inapata amani. Ni kweli kuna changamoto bado, kuna maeneo kama tulivyosikia kwenye vyombo vya habari, bado kuna matukio ambayo siyo rafiki kwa wananchi wa DRC, lakini jitihada zipo, mipango ipo, na mimi kama kamanda ninayeingia, nawahakikishia nitaendelea na nitashirikiana na majeshi rafiki ya FIB MONUSCO, pamoja na majeshi ya nchini DRC kuhakikisha kwamba watu wanaishi katika amani na matukio ya namna hii yanakomeshwa. Kanali Mulei amesema hayo wakati wa sherehe za kukabidhiana bendera na kupisha kikosi kipya cha tisa ambacho kinashiriki ulinzi na amani mashariki mwa Kongo, huku kikosi cha nane kikirudi nyumbani Tanzania baada ya kushiriki ulinzi wa amani kwa zaidi ya mwaka mmoja kikiongozwa na Kanali Fortnatus na Soro. Bado walinzi wa amani wapo na mauaji yanatokea sehemu mbalimbali, hii moja kutokana na ukubwa wa eneo lenyewe ambapo walinda amani ni wachache kuweza kukizi kuna eneo lote ambalo tumepewa kiuwajibikaji kwa ujumla. Eneo mbao tumelikalia sisi kwa sahivi ni salama, halina machafuko, lakini kuna maeneo mengine ni mbali na hakuna vikundi vya walinzi wa amani, maeneo yayo bado yana shida kikubwa. Nafikiri ngazi za juu Umoja wa Mataifa bado waendelee kuwaangalia maeneo hayo, ni jinsi gani ya kufanya kuweza kutuliza hiyo hali, kwa maana maeneo ambayo yanawalinda amani kwa asilimia kubwa maafa au mauaji yamepungua kwa kiasi kubwa sana. Machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesababisha watu wengi kuwa walemavu, kama Safari Erike, mkazi wa Halungupa, barabara Beni Kasindi, sekta ya Rwenzori. Nipataka ulemavu wangu nani, nakimbia vita kutoka Halungupa nikuwa niko mshamba, nikasikia sasa masauti za masasi alo, nikatoka saba, niko nakimbia, nikaungaka ukisi ukisikijo, nikavunjika vile magoti vilevile mfupa ya mkiuno naisha stuka vin. Walemavu wa vita wakiomba Umoja wa Mataifa kuwapa amani. Tunasema tunaulia waskari zuu leo aavi kunapiga mutu na masasi mwenye akukuwa mlemavu leo, uh, ashakuwa nini? Ashakuwa mulemavu sasa. Tunapenda guvernema kama tulifanya nini, hatuiwe kama tulishalia sana, na tunakosa kama tufanye nini? Sio walemavu, tunaomba kwanza amani, hatuna chingine kitu. Tunapaswa lomba kunini kuguvernema tu amani, watuletee amani, wakileta amani na hakuna chingine. Mauaji bado yakiendelea ya katika uangalizi wa kikosi kikubwa cha Umoja wa Mataifa kinachopatikana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa zaidi ya miaka ishirini hadi sasa. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine, ni kwamba serikali ya Kenya imeongeza nguvu kuimarisha usafirishaji wa shehena za mizigo zinazopelekwa Uganda na mataifa mengine ya Afrika Mashariki kupitia reli yake ya kisasa ya SGR pamoja na reli ya zamani iliyokarabatiwa. Hii ni baada ya ujumbe wa serikali ya Uganda pamoja na wabunge wake kuwasili Kenya kuimarisha ushirikiano wa usafirishaji mizigo kati ya nchi hizo mbili. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Serikali ya Kenya inawashawishi wafanyabiashara wa Uganda kutumia reli yake ya kisasa SGR, ukiwa ni mkakati wa kuongeza utashi wake kama kitovu cha usafirishaji wa bidhaa za kikanda. Ujumbe wa serikali ya Uganda pamoja na wabunge wake kutoka kamati ya bunge ya fedha, mipango na maendeleo ya kiuchumi wamewasili nchini Kenya kuimarisha ushirikiano wa usafirishaji wa mizigo kati ya Uganda na Kenya. Viongozi hao wamezuru bandari ya Mombasa na bandari kavu ya Naivasha kutaka kuelewa jinsi shughuli za usafirishaji wa mizigo kwa njia ya reli zinavyofanyika na kuwezesha ushirikiano wa kufanya biashara kwa haraka zaidi na kwa bei nafuu kati ya Kenya na Uganda. Ujumbe huo aidha unataka kufahamu jinsi shehena za mizigo zinaweza kusafirishwa kupitia reli ya SGR kutoka bandari ya Mombasa hadi palipo na kiunganisho na reli ya zamani iliyorekebishwa ya kilomita 24 kutoka bandari kavu ya Naivasha na kusafirishwa nchini Uganda kupitia mpaka wa Malaba. Mkurugenzi mkuu wa shirika la reli la Kenya, Philip Mainga, ameeleza kuwa mizigo ya Uganda inayopakiwa katika bandari ya Mombasa kusafirishwa kupitia SGR na kusafirishwa hadi kwenye reli ya zamani iliyokarabatiwa katika bandari kavu ya Naivasha hadi mpaka wa Malaba na kuingia Uganda, na huduma yake ni ya haraka, yenye ufanisi na ya kutegemewa. Tulipoanzisha mpango huu, tumehamisha bidhaa nyingi kutoka Uganda kwa biashara ambayo ilikuwa ikisafirishwa kupitia barabara. Ninaweza kuwahakikishia jambo, tunaloona sasa ni mabadiliko ya mienendo kupitia kituo hiki. Sasa tuna mauzo mengi ya nje hapa ambayo yanakuja kupitia kanda hii. Mei mwaka jana, serikali ya Kenya na Uganda zilishirikiana kukarabati reli ya zamani kama njia ya kuimarisha usafirishaji wa bidhaa kwa haraka baada ya ufadhili wa ujenzi mpya wa reli ya kisasa SGR kukwama. Waziri wa shughuli katika wizara ya fedha, mipango na maendeleo ya kiuchumi wa Uganda, Henry Musasizi, ameeleza kuwa Uganda inachangia zaidi ya asilimia 80 ya mizigo inayopitia bandari ya Mombasa, na hivyo basi kuna haja ya kuongeza usafirishaji huo kupitia reli ya kisasa ya SGR na kisha reli ya zamani kutoka bandari kavu ya Naivasha kupitia mpaka wa Kenya na Uganda eneo la Malaba tunahitaji kushirikiana na kuona jinsi hii pia inaweza kuboreshwa kwa upande wa Uganda, ili tuwezeshe biashara vizuri zaidi. Tumekuwa na changamoto za muda mrefu katika suala la gharama za kufanya biashara. Kituo cha bandari kavu ya Naivasha chenye zaidi ya ekari elfu moja kina uwezo wa kubeba malori ya shehena zaidi ya mia tano wakati wote, na Uganda inahisi ni kitovu muhimu kuendelea kuchukua mizigo yake kutoka bandari ya Mombasa. Kenned Wondera, Sauti ya America, Nairobi unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Ni matangazo ya kumekucha Afrika ya VOA Swahili, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Id Ligongo. Rais wa Marekani Joe Biden atasafiri kwenda Brussels wiki ijayo, ambapo atashiriki mkutano maalum wa NATO uliopangwa kufanyika Machi 24 mwezi mmoja baada ya Rusia kuivamia Ukraine. Wakati huohuo rais wa Ukrain Volodymyr Zelenski alihutubia bunge la Kanada kwa hisia Jumanne, akisisitiza kufungiwa kwa anga kwa Rusia na akiwasihi wa bunge kutafakari namna miji yao inavyoshambuliwa kwa mabomu na kuhatarisha maisha ya watu. Kampuni ya utengenezaji dawa ya Pfizer inatarajia kuomba kuruhusiwa wiki hii kuongeza dozi zaidi kwa watu wazee ya kujikinga na virusi vya korona kwa mujibu wa mtu anayefahamu mpango huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha kutoka hapa Washington. Na hivi karibuni kumekuwa na matukio kadhaa ya vijana na watu mbalimbali mbali kwenye diaspora kudukuliwa kupitia mitandao yao ya kijamii hasa Instagram. Wengi wamepoteza fedha au akaunti zao, wakijaribu kurejesha taarifa zao muhimu kwenye mitandao hiyo. Sande Shomari amezungumza na baadhi ya waathirika katika diaspora na kuandaa taarifa ifuatayo. Watu mbalimbali mbali duniani hasa vijana wanapenda kuwasiliana kupitia mitandao ya kijamii kama vile Instagram na Facebook, na hasa Instagram imekuwa moja mtandao maarufu sana hasa katika uwekaji wa picha na mawasiliano mbalimbali ya kila siku, ambapo wengine pia hutumia kutangaza biashara zao na wengine kujipatia kipato. Lakini pamoja na uzuri wa mitandao hii, lakini pia kuna hatari yake. Melissa Criticos ni mkazi wa Washington DC na anasema kama mtumiaji mzuri wa mitandao huo amejikuta akiathirika bila ya kuwa na habari. Dada yangu mmoja hivi ambaye namwheshimu sana kabisa, anaitwa Neema, akanipigia simu akaniambia, mandogo eh, nimeona kuna posti umeposti about Bitcoin, hebu niambie tu umefanyaje, tugawani hizo hela ah, Nasemaje? akana- akaniambia ehhe, so umeposti bwana my mdogo bwana, unajua umeposti bwana. Nikamwambia hapana, ngoja niingie kwenye instagram yangu. Wakati naingia kwenye instagram, am like ahh, mbona nashindwa kuingia kwenye hii akaunti? Akaniambia ah, unashindwa kivipi? Nikamwambia okay, wait a minute i know how to play with this thing. So nikaingia kwenye on my apple phone, nikaingia kwenye settings kujaribu kubadilisha uh, password through settings on my phone, ikana nikatalia. Ah, nikajaribu through email, ikana nikatalia hmm. Katika hali ya kawaida mtu hawezi kufikiri siku moja akaunti yake itaweza kuibiwa au kudukuliwa, lakini wadukuzi hawa wana njia nyingi za kuingia kwenye akaunti za watu mbalimbali mbali, na kufanya wale wanayotaka, na una mbinu nyingi ambazo usipokuwa makini huwezi kuzitambua. Miriam Chemos ni mjasiriamali anayeishi Los Angeles, California ambaye madhila haya pia yalimkuchao. Ushauri wangu kwa kila mtu kwa kweli ni kujilinda. Sasa hivi kwenye mitandao watu wanatumia picha, majina ambayo sio yao, matapeli wamejaa. Alafu mtu ambaye anakuja tu anakwambia oh, nina hela, ntakupa hela, usimwamini. Kuna vitu vya ajabu ajabu wanafanya vile, kila kuna njia nyingi sana za wa kunasa watu. Kwa hivyo nawashauri kwamba msitoe Password, msitoe ma, yani chochote kumpa mtu ambaye humjui anaku- anakupa ahadi kwamba kuna hela sio kweli kuna mambo mengi sana kwenye mitandao na hakuna atakayekuambia kwamba ufanye hivi na hivi na hivi kwa hivyo mimi nawaambieni tu kwamba mjilinde msitoe information yoyote ambayo yaani hai, haimgusu mtu mwingine Wadukuzi hawa wana njia nyingi, na si rahisi pengine kufahamu kwa lugha ya kawaida kwamba ni walaghai, kwani wanatumia mbinu za aina mbalimbali, lakini kuna baadhi ambazo unatakiwa uzitambue na kuzifahamu. Miriam wanasema tuwe makini katika hilo, na ili kuweza kujilinda unatakiwa kufanya vitu gani? Kuna mambo mengi ya kuangalia na ya kutekeleza kwani unaweza kujikuta mwathirika, lakini pia Miriam anasema unaweza ukajilinda. Usitumie password tu kama unafungua mitandao, wanakupa password ni nzuri, lakini sasa hivi hackers wanadukua kila kitu. Kwa hivyo kuna wanasema two step uh, authorization ambayo wanakupa Gmail wanakupa Instagram, Facebook. Kwa hivyo wewe lazima usign up for your two step, uh, authentification ambayo, yani lazima wakutumie message wewe kwenye simu yako kila wakati ukitaka kuingia kwenye Facebook. alafu mi nashauri kwamba msitumie sana kompyuta kusoma messages email, manake huko ndio kumejaa zaidi yani email ndio wanatumia email kuingia kwenye mitandao kwa hivyo unaweza ukapata email, wamekutumia link, wanasema ah, fungua hapa, sijui uingie hivi na hivi. Hiyo link inakupeleka hapa, password zako unawapa kila kitu, usio una, una respect kwenye link ambayo huielewi imetoka wapi. Ili kufanikiwa kuokoa akaunti yake ya Instagram, Melissa anasema alipitia mengi, lakini uvumilivu na kutochoka vilimfanya afanikiwe, na anawaasa wengine watumie kitu kiitwacho two factor authentication ili kuokoa wakipata matatizo na vilevile kuweza kulinda akaunti zao zisiingie kwenye matatizo. Sasa je, unafanyaje? Kwa hiyo na washauri sana, kitu cha dakika mbili, wala taa kichukuta dakika tano, unaingia unai, unaiweka on to authentication, una watakupa zile namba, screenshot zile namba zisevu kwenye simu yako, au jitumie kwenye barua pepe yako. Siku ikija kutokea kwamba unashindwa kuingia kwenye akaunti yako, ukiwa contact Instagram, watakuuliza zile namba. Mimi waliniuliza kama zile namba nazo, na nilikuwa sijaweka bahati mbaya. Kwa hiyo wakabidi wanitumie wao wenyewe, wakaniambia hizi hapa ndo za kwako, tumia kati ya hizi mojawapo uweze kuingia, ndo niliweza kuingia. Ama kwa hakika madhila haya yamewakuta watu wengi. William Chemo anasema amechukua jukumu la kuwafundisha watu kujikinga na kuwa na matumizi mema ya Instagram kuweka video ya mafunzo hayo kwenye akaunti yake at miriam chemos sandey shomari sauti amerika washington dc mpaka hapa ndiyo nakamilisha matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi Khadija Riami, mwongozaji ni Dan Brown, nimeshirikiana na Ed Ligongo. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Uwe na siku njema na usikilizaji tulivu wa VOA.