Africa. Ni saa nane ni mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako nimi Patrick Nduimana. Mawaziri wakuu watatu wa Ulaya leo wamejielekeza mjini Kiev kwa treni ili kuonyesha mshikamano wao na Ukrain, wakati Rasia ameendelea kushambulia kwa makombora mji wa Kiev na vikosi vya Rasia vikijiimarisha zaidi kuudhibiti mji huo. Watu watano waliuawa Jumanne katika mashambulizi hayo ya Rasia mjini Kiev, maafisa wamesema. Majengo kadhaa mjini humo yaliwaka moto kutokana na mashambulizi hayo. Milipuko mikubwa ilisikika katikati katika ya mji wa Kiev kabla ya alfajiri. Kiev iliepushwa na mapigano mabaya tangu Rasia kuivamia Ukraine hapo Februari 24, lakini jeshi la Rasia linaukaribia polepole mji huo na mashambulizi ya makombora yameongezeka. Maelfu ya watu wameuawa katika mgogoro huo na mamilioni ya wengine walikimbia. Waziri wa fedha wa Ufaransa Bruno Le Maire leo amepongeza vikwazo vipya na vikali vilivyowekwa na Umoja wa Ulaya kuiadhibu Rasia kwa uvamizi wake nchini Ukraine. Akiwasili kwa mazungumzo na mawaziri wengine wa fedha wa umoja wa ulaya mjini Brussels, Lemer alielezea uamuzi huo ulikuwa wa kihistoria. Vikwazo hivyo vipya vinamaanisha kuwa Rusia itapoteza hadhi yake ya kuwa taifa linalothaminiwa zaidi kibiashara na Umoja wa Mataifa. Lomer amesema hii itaruhusu nchi za EU kuongeza ushuru kwa bidhaa zote za Rusia. hivyo ndivyo vikwazo vikali zaidi kuwahi kupitishwa na umoja wa ulaya katika historia yake, alisema. Hatua hizo mpya ndizo za hivi punde kabisa za Umoja wa Ulaya kuhusu vikwazo tangu uvamizi huo uanze mwezi uliopita. Tangu wakati huo, EU imeweka vikwazo dhidi ya Rais Vladimir Putin, mfumo wa kifedha wa Rusia na matajiri wenye ushawishi mkubwa nchini humo. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Idadi ya watu nchini Afghanistani ambao hawawezi kumudu chakula na mahitaji mengine muhimu imeongezeka maradufu tangu wapiganaji wa Taliban wachukue uongozi wa nchi hiyo Agosti 2021, huku ukosefu wa ajira ukiongezeka na mishahara kupungua, utafiti wa Benki ya Dunia umeonyesha Jumanne. Utafiti huo kuhusu ustawi wa wananchi wa Afghanistani ambao ulifanyika kwa njia ya simu mnamo kipindi cha mwezi Oktoba mpaka Disemba 21 uliona kuwa asilimia 70 waliohojiwa walisema familia zao haziwezi kugharamia mahitaji ya msingi ya chakula na yasiyo ya chakula, ikilinganishwa na asilimia 35 mwezi Mei 21. Karibu asilimia 50 ya familia ziliripoti pia kupungua kwa milo wanayotumia kila siku ikilinganishwa na robo ya familia zilizohojiwa kati ya Julai na Agosti mwaka jana. Watu saba mkiwemo wanamgambo wanne wanaojitolea kupambana na wanajihadi waliuawa katika shambulio la tano kaskazini mwa Burkina Faso chini ya wiki moja, vyanzo vya usalama vimesema Jumanne. Chanzo kimoja kimeiambia AFP watu wenye silaha Jumatatu asubuhi wa walishambulia kisima cha maji huko Tonri Ulo katika mkoa wa Sum. Chanzo hicho kimesema, wakati wakiharibu kisima hicho, waliwaua kwa risasi raia watatu na kuwajeruhi wengine watatu. Wanamgambo wanne wa kundi la kujitolea kwa ajili ya ulinzi waliojaribu kukabiliana na washambuliaji waliuawa pia, chanzo hicho kimeongeza. Afisa mmoja katika eneo hilo amethibitisha shambulio hilo na kusema kwamba lilisababisha vifo vya watu kumi. Mahakama nchini Zimbabwe Jumanne imepinga ombi la kufuta kesi dhidi ya mwanahabari wa kujitegemea wa gazeti la New York Times Jeffrey Moyo ambaye anatuhumiwa kuwasaidia waandishi wa habari wa kigeni kupata vibali bandia. Kesi ya mwanahabari huyo itaendelea kusikilizwa mwezi Aprili, wakili wake amesema. Moyo mwenye umri wa miaka 37 alikamatwa mwezi Mei mwaka jana kwa madai ya kuwapatishia kadi bandia wanahabari wa New York Times wanaofanyia kazi ya Afrika Kusini, Christina Goldbaum na Yowao Silva ili waweze kuingia nchini Zimbabwe kufanya kazi zao. Kwa wiki nzima mwezi Februari, mahakama moja katika mji wa kusini magharibi wa Bulawayo iliwasikiliza mashahidi watano wa upande wa mashtaka baadhi yao wakiwa maafisa wa serikali, kabla ya mawakili wa Moyo kuwasilisha ombi la kufuta kesi hiyo, lakini leo Jumanne, jaji wa mahakama ameamuru kesi hiyo iendelee. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Sande Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku wa amani na utulivu. kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu msikilizaji popote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika visa vya mauaji nchini tanzania nini kinachoendelea kulikuwa ni mauaji haya yanayotokea viongozi wa serikali na wadau wanasemaje na katika sehemu ya pili tutamulika mlipuko mwingine hivi karibuni wa virusi vya korona aina Omicron na Delta nchini China, ambavyo vimepelekea baadhi ya miji mikubwa kufungwa tena. Nini kinachoendelea nchini humo? Tutaungana na kupata kwa kina zaidi. Inayokaribisha jina langu ni Sandey Shomari. Nchini Tanzania hivi karibuni kumetikiswa matukio ya kikatili ya mauaji ya mfululizo ambayo yamethibitishwa na polisi na kuripotiwa na vyombo vya habari nchini humo. Hilo limepelekea viongozi wa serikali kutoa maagizo mbalimbali kwa wakuu wa usalama kuchukua hatua. Lakini hayo ya kijiri, wadau wanajiuliza, polisi na vyombo vya ulinzi na usalama vinakwama wapi? Nao wadau wa afya na ustawi wa jamii wanasema bado kuna mengi yanayohitajika kufanywa. Ifuatayo ni taarifa kamili. Nchini Tanzania, wimbi la vitendo vya kukatili mauaji vimeripotiwa kuongezeka, ambapo serikali nchini humo imeingilia kati na kutaka kuanzisha operesheni maalum ya kukamatwa kwa wahusika wote. Kwa mujibu wa vyombo mbalimbali vya habari nchini humo, kati ya Septemba 2021 na Januari 2022, jumla ya matukio 37 ya mauaji yameripotiwa katika mikoa yote ya Tanzania Bara. Matukio hayo ni yale tu yanayothibitishwa na jeshi la polisi na orodha kamili inayo, lakini pia inajumuishi haijumuishi yale ambayo hayajaripotiwa. Habari kuhusu mauaji ya katili zilitawala kwenye vyombo vya habari, na kutokana na hali hiyo, matukio hayo yametajwa kuchangia katika mauaji ya katili. Kwa mfano ni utashi wa kupata mali, matatizo ya akili, msongo wa mawazo, uhalifu wa kutafuta mali, ugomvi, pamoja na mengi mengine kwa sababu ya ugumu wa maisha. Kwa mujibu wa The Chanzo, matukio mbalimbali yanaweza kuchangia katika mawaji haya ya kikatili. Kwa mfano, utashi wa mali umeelezwa kubeba asilimia 11 katika utafiti wao. Nacho kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo LHRC kimeeleza kwamba matukio ishirini ya ukatili yalitokea katika mwezi Januari peke yake katika mikoa zaidi ya kumi nchini humo. Darias Kalijongo ni afisa kutoka Wizara ya Ustawi wa Jamii, Wanawake na Makundi Maalum, ambaye pia ni meneja mahabusi ya watoto Dar es Salaam. Anasema malezi ni moja ya changamoto kubwa inayowakabili wazazi na walezi nchini humo. Ukweli unachokisema katika nchi yetu hiyo, ametokea matokeo hayo, lakini nachoweza kusema ni kwamba kumekuwa na changamoto ya malezi katika familia zetu na tunachosema ni kwamba leo nilivyo mimi au wewe ulivyo shomari ni kwamba kuna kazi ilifanyika huko chini wakati wa watoto wako kwa hiyo wazazi tunapokuwa mbali na watoto wetu tunapokuwa tuonishe upendo wa karibu na watoto wetu tunapokuwa tufanya yale mambo ya msingi kwa watoto wetu basi inatokea tu kwamba mtoto anakuwa na hasira na baba yake au na mzazi wake mtoto anakuwa hana upendo na mzazi wake hata jamaa anayemzunguka kwa hiyo ile hofu ya Mungu watu wengi watu wengi wanaikosa kwa sababu hawakujengewa misingi hiyo toka wakiwa wadogo. Darius anasema Tanzania imejikita zaidi katika kutafanya utafiti wa kutokomeza ukatili kwa watoto, lakini basi, nini kifanyike kutokomeza hali hii ya matukio ya kikatili? Kwa hiyo tunao mkakati, mpango kazi wa kitaifa ambao, kwa kweli, uh, uko vizuri na tunatarajia kabisa kwamba wananchi wote tunashirikisha, wadau wote sekta binafsi sekta zisizokuwa za kiserikali, pamoja na serikali ikiwa ndio iko mstari wa mbele kuhakikisha kwamba tunatokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Kwa hiyo tunachofanya sasa ni kuwekeza katika familia ku, kuandaa vijana, kuhakikisha kwamba wao wanatekeleza majukumu yao ya kutoa malezi chanya kwa watoto wao, lakini pia tunajaribu kuwafanya vijana wajiandae kuingia katika mahusiano haya kwa hiyo tunayo tunaanisha vikundi li, li, tunasema vikundi mlezi, mlezi, katika maeneo <mimia> mbalimbali kwamba watu wanakaa pamoja, wanajadili wakitoka kwenye vikoba, wakitoka kwenye sakosi, wakitoka uh, uh, kwenye wakati wa kupeleka kliniki ile, wanajaribu kupitishwa katika masuala haya, ili basi mtu akuwe akijua, lakini pia vijana waingia kwenye mahusiano huku wakijua kwamba swala la mtoto katika ya makuzi yake ni lazima tuingize kichwani mwake masuala ambayo ni chanya, masuala ambayo yatamwezesha kutokuwa na tabia hizi za kikatili katika utoto wake, lakini pia katika ukubwa wake hapo baadaye, wa atakapokuwa katika familia yake. Kwa upande wa mpango kazi mzuri, lakini je, mtu binafsi akijikuta kwenye madhila kama haya achukue hatua gani ili kuepukana na majanga kama haya? Kitu cha kwanza kabisa ni kwamba pasa kuomba msaada kuomba huduma hizi za unasihi na ushauri pamoja na msaada wa kisaikolojia ambao unatolewa katika nchi yetu. Sheria zetu ziko wazi kwamba afisa ustawi wa jamii katika nchi yetu analo jukumu la kisheria la kutoa unasihi, la kutoa ushauri kwa wazazi, kwa watoto, lakini pia kwa watu walioko katika mahusiano, kwa maana ya wanandoa. Kwa hiyo nitoe wito kwamba tunapopata changamoto hizi katika familia zetu katika jamii zetu, katika shule zetu, tunapoona viashiria vya ukatili, viashiria vya, vya, vya, vya, vya, vya, vya mtu kutaka kufanya ukatili mwenzake, hata kama ni mwenzi wake, hata kama ni mpenzi wake, hata kama ni mke wake, basi tuhusishe uh, viongozi wetu katika ngazi zetu za chini, ili basi watuunganishe na maafisa ustawi wa jamii ambao katika nchi yetu wapo katika kila halmashauri na maeneo mengine, wapo hadi katika ngazi za kata, kuna wananchi. Jambo la kwanza, lakini jambo la pili tunaendelea kuzimarisha kamati zetu za kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto, ambazo zimeanzishwa katika mikoa yote hapa nchini, katika halmashauri zote hapa nchini na katika ngazi ya kata na vijiji, na baadhi yake zimezingiwa uwezo kuhusu masuala haya ya kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Kati ya mauaji haya kuna baadhi inayodaiwa kutekelezwa na jeshi la polisi nchini humo ambapo hivi karibuni ilipokea rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan kumwagiza waziri mkuu kuunda kamati itakayochunguza tuhuma za mauaji yanayodaiwa kufanywa na jeshi hilo katika mkoa wa Mtwara. Naye makamu rais wa Tanzania dr Philip Mpango, kwa nyakati tofauti, aliagiza vyombo vya ulinzi na usalama nchini humo kuhakikisha kwamba Tanzania inarudi katika hali ya amani. Moja ya matukio yaliyotikisa sana nchini humo ni kuuawa kwa watu watano wa familia moja waliwawa katika wilaya ya Bahi mkoani Dodoma na watu wasiojulikana, pia ikiwamo zaidi ya matukio zaidi ya moja ya wazazi kuuawa na watoto wao. Lakini je, viongozi wa vyombo vya ulinzi na usalama wanasemaje? Vyombo hivi vinafanya kazi ya kutosha kuzuia hali hii? James Mbatia ni mwenyekiti wa chama cha upinzani cha NCCR Mageuzi anasema vyama vya siasa vinatakiwa kupewa nafasi ya kipekee na kuboresha uhusiano na jeshi la polisi nchini humo ili kutatua matatizo haya. Ensi ya NCCR Mageuzi eh, itikadi yetu ni ya utu, na msingi mkuu wa utu ni uhai wa binadamu. Msingi mkuu wa utu, mtendee itendee dunia kama unavyotaka dunia ikutendee wewe, mtendee mwenzako kama unavyotaka akutendee wewe, ule uhai kwanza. Lakini mahusiano kati ya hata NCCR Mageuzi kwa kiasi kubwa na vyama vingine vya, vya upinzani sio mazuri sana, na na na hasa na jeshi la polisi, na sisi NCCR Mageuzi tunayo kesi mahakamani dhidi ya jeshi la polisi la kutu nyima haki yetu ya msingi iliyoko ndani ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, haki ya kujumuika, haki ya kujieleza, haki ya kupata habari. Eh, wametuingilia na kuvuruga hata kama siku yetu ya tarehe ishirini na nane ya mwezi wa nane mwaka jana, na ndio maana tu, tuko na tunaishtaki IGP, arapisiwa kanda maalum ya Dar es Salaam, arapisiwa Ilala na usidiwa Ilala, tuko Mahakama Kuu tukipambana na jeshi la polisi. Kwa hiyo ile kitu inachoitwa trafiki kuaminiana kati ya kwa kiasi kikubwa kati ya vyama vya siasa na hasa vya upinzani na jeshi la polisi uko chini sana, na kutokana na maadila hayo yote yanayotokea, ndio maana unaona kwamba chuki inaongezeka katika jamii badala ya kuleta maridhiano kwa nia iliyo thabiti. Na anavyosema jeshi la polisi, sio jeshi la polisi kama chombo chote kwa pamoja, wako mapolisi wachache walioko ndani na hasa wale wenye madaraka ya juu ambao ndio wanaosababisha hali hii ya kuto kuaminiana kati ya vyama vya siasa Sara imetolea mfano, nikiwa msemaji wake na jeshi la polisi. Sasa basi, kwambatia, suluhisho ni nini? Njia pekee ya kufanya ni kujiuliza kwa nini, kwa nini, kwa nini, ili tuweze tukafikiria kinifu na kupata majawabu sahihi, na na solu na jawabu ambalo inaweza ikasema la moja kwa moja, nikiwa kama kiongozi, tufuate katiba tulionayo tufuate sheria tulizo nazo, na sheria ni msumeno, ziweze zikakata pande mbili. Kazi ya jeshi la polisi sio kujiingiza kwenye siasa, ni kufuata katiba, ni kufuata sheria, ni kufuata taratibu tulizojiwekea, lakini inapojiingiza kwenye siasa, linapendelea upande mmoja dhidi ya upande mwingine. Sisi wote ni raia wa Tanzania. Binadamu asipotendewa kisawasawa, asipotendewa haki, unajua kwamba haki ikipatikana ni tunda la amani, na amani ikipatikana inakuwa ni furaha kwa wote na ndiyo maana lengo la kumi na sita la malengo endelevu ya dunia yanasema: haki, amani na mifumo imara inayostawisha utu wa binadamu. Wakati huo huo, viongozi wa dini wanapewa nafasi maalum katika kusaidia kupambana na matatizo haya. Shehe mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam na mwenyekiti wa kamati ya amani na jumuiya ya maridhiano Tanzania, Alhad Musa Salum, anasema kuna sababu nyingi zinazoweza kupelekea hali kama hii. Kuna sababu nyingi. Kuna sababu za misongo ya mawazo, mtu anakuwa amechanganyikiwa kwa sababu moja ama nyingine, au kuna sababu nyingine za mambo ya mirathi eh, watu wanaua wazee wao ili kufanya haraka ya kurithi eh, kuna sababu eh, za tamaa, watu wengine wamekuwa na tamaa za mali katika familia eh, kwa hiyo kumekuwa na visababu sababu vingi ambavyo sisi kama viongozi wa dini hatuoni kwamba sababu zote hizo zinahalalisha kupoteza maisha ya mtu asiye na hatia. Kwa hiyo sisi, kama viongozi wa dini, tunashirikiana na serikali kuhakikisha kwamba mauaji haya hayaendelei, na kwa kiwango kikubwa tumeshirikiana na serikali na hata sasa yamepungua kwa kiasi kikubwa sana. E, ni jambo la kumshukuru Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo ni jambo la kila Mtanzania, ni jukumu la kila Mtanzania kuwa ni mlinzi wa maisha ya Mtanzania mwenzake. E, mambo haya ni mambo ambayo hayakubaliki na ni mambo ambayo E, ni dhambi kubwa katika dhambi kubwa e, mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, kuua nafsi ya mtu, kuua mtu wasina haki ni dhulma na ni uadui, na ni jambo ambalo lisilofaa. Na kile ambacho anataka kifanyike ni kuhakikisha nyumba za ibada zinatimiza wajibu wake, na hilo nasema linatoa matumaini mazuri kwa siku za mbeleni. Tunachofanya sisi kama viongozi wa dini, kwanza tunatumia vizuri nyumba zetu za ibada e, kwa maana ya hutuba za Ijumaa msikitini lakini mahubiri ya ndugu zetu wa Kristo makanisani. E, karibia viongozi wote wa dini tumekuwa tukikemea jambo hili. Huu ndio wajibu wetu ambao tunawahubiria e, juu ya upendo, kujali haki za watu wengine e, lakini kuogopa kumwaga damu ya mtu mwingine. Kwa hiyo ndio kazi ambayo sisi viongozi wa dini tunaifanya sasa, na tumeona matokeo, tumeona matokeo ya jambo hili e, limepotea kabisa. Naye Askofu Benson Mbagonza, ambaye ni kiongozi wa Kanisa la Kiinjili la Kiluteri, dayosisi ya Karagwe, mkoa wa Kagera, anasema nafasi ya kanisa iko wazi katika kuzuia hali hii. Nafasi ya kanisa iko wazi katika kujaribu kuzuia, kanisa li katika masuala kama haya ya antisocial behavior au katika masuala kama haya ya jinai kubwa kubwa, nafasi ya kanisa ni kujikita katika kuzuia mambo kama haya kuweza kutokea. Na kwa hiyo tunahitaji kufanya mafundisho, tunahitaji kufanya semina na makundi mbalimbali, tunahitaji kuendesha mijadala ya wazi, ili kuweza kubaini vyanzo vya kuibuka kwa wimbi hili la mauaji ya kikatili yanayoendelea hapa nchini. Lakini katika changamoto zilizopo, vyombo vya dola vina nafasi nzuri zaidi kumaliza matatizo haya, lakini kuna sababu tofauti ambazo zinakwamisha utendaji wa vyombo vya dola. Cha kwanza ni uhusika wa vyombo vya dola katika mauaji haya. Tuna tatizo kubwa sana la kukosekana kwa mizania ya kukagua utendaji wa vyombo hivi. Vyombo hivi vinaishi kana kwamba viko juu ya sheria. Vyombo hivi vinaishi kwa fadhila za watawala, kwa sababu pia vinawalinda kwa hiyo, inakuwa kama tulinde na sisi tukulinde. Kwa hiyo vina vimefikia level ya kufanya mambo ya namna hii, kwa sababu vinajua hakuna anayeweza kuvigusa, hakuna anayeweza kuvigusa. Kwa hiyo tuna tatizo kubwa, ni kwa, kwa maoni yangu kwamba vyombo vinavyohusika na kulinda mali na uhai wa wananchi havikaguliwi na havikaguliki kwa sababu vinaonekana kuishi kuwa juu ya sheria. Ukisha kuwa na matabaka mbele ya sheria, ni lazima mambo ya namna hii yaweze kutokea. Chanzo cha pili, hii habari ya tamaa ya mali, tuna wimbi kubwa katika bara la Afrika juu ya uwepo wa mafundisho potoshi yanayosisitiza juu ya watu kupata mali bila kufanya kazi. Kwa hiyo na yamejikita katika mfumo wa imani, mfumo wa imani. Kwa hiyo kuna wimbi kubwa la watu kutaka kutajirika bila kufanya kazi. Hata wakiwa katika ajira zilizo rasmi, wanataka ndani ya muda mfupi wajenge nyumba, wawe na magari, wawe na fedha za kutosha kufanya mambo ya anasa. Kwa hiyo mtu anafanya njia yoyote anapoona awezi kupata anaweza kujihusisha na jinai kubwa kama njia ya kuweza kupata, kupata mali. Askofu Bagonza atoa wito kwa kanisa kuchukua wajibu zaidi katika kupambana na matatizo makubwa katika jamii. wito wangu kwa kanisa ni wa aina mbili. La kwanza, wito wangu kwa kanisa, kanisa toka toka wakati wa Bwana wetu Yesu Kristo lilishughulika na mambo magumu. Nina wasiwasi kanisa letu kwa sasa linajishughulisha na vitu vidogo sana linashughulika na majibu mepesi katika masuala magumu kama haya yanayojitokeza kwao. kanisa letu, kanisa la Kristo ulimwenguni lijiepushe na kupenda kushughulika na vitu vyepesi. Hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili, kanisa lijikite na kuwa karibu na watu kwa njia ya mafundisho, njia ya semina, njia ya mijadala, njia ya kuishi katika maisha ya harisi ya watu kanisa kwa sehemu kubwa na hasa makanisa makubwa, tunaishi artificial life. Hatujihusishi na maisha ya kawaida ya waumini wetu tunaowahubilia kila siku. Kwa hiyo hizo wito mbili nafikiri zinaweza kusaidia kwa sasa. Wito wangu kwa serikali ni kusimamia utawala wa sheria, na tunapozungumzia utawala wa sheria, hakuna aliye juu ya sheria. Tumejikuta tuna mfumo wa sheria ambao una macho, unawatazama watu wengine na kuwashughulikia na unawapuuza watu wengine. kwa sh, serikali isimamie utawala wa sheria, asiruhusiwe mtu yeyote au kundi lolote au itikadi yoyote kuwa juu ya sheria. Katika kukabiliana na matukio haya, tayari viongozi wa serikali za vijiji, mitaa na vitongoji kwenye maeneo mbalimbali nchini humo wameanzisha ulinzi katika maeneo yao, lakini kwa jumla Tanzania imetikiswa na mauaji ya mfululizo, ingawa aonekana sasa hali inaonekana kutulia, lakini viongozi wa nchi hiyo wanaendelea kutoa matamko na watanzania wanasubiri matokeo ya kazi za viongozi kujaribu kuzuia hali hiyo. Msemaji wa jeshi la polisi nchini Tanzania alikataa wito wetu wa kueleza juu ya hali hii ya mauaji. na katika sehemu ya pili tunamulika hali inayoendelea huko nchini China baada ya kutangaza mlipuko mwingine wa virusi vya korona. Hali ikoje eneo hilo? Nini ambacho kinaendelea mpaka sasa na nini kinachofahamika? Nazungumza na mtaalamu wa swala haya ya mgonjwa ya kuambukiza Daktari Kahozia kutoka nchini Tanzania na kwanza kutaka kujua, nafahamu nini zaidi kuhusu kirusi hichi kinachoripotiwa Asante. Awali ya wote labda, uh, niseme uh, kwamba mlipuko uliotokea China ni ni anuai uh, anuai ya kirusi cha Omicron uh, BA mbili au BA mbili, sio kwamba ni mpya, lakini wakati Omicron inagunduliwa hiyo anuai ya Omicron inagunduliwa mwaka uh, jana mwezi wa kumi na moja au uh, Novemba waliziona wali, wali anuai zote mbili Omicron BA moja na Omicron BA mbili. Kwa wakati ule, uh, ilionekana kama BA1 kama ndio uh, ina, inasambaa kwa haraka sana pengine kuliko BA2, lakini kadiri muda ulivyokuwa kwenda, alipofika Januari mwaka huu uh, watafiti nchini Denmark wakaja agundua kwamba actually ile anuai ya kirusi cha COVID cha Omicron BA2 kina uwezo wa kusambaa haraka zaidi kuliko BA1. Uh, tafiti imeonyesha kwamba ni rahisi sana kwa mwathirika mmoja, ikiwa ndani ya nyumba kuwaambukiza walio wengi ndani ya nyumba hiyo hiyo, kuliko mtu mwenye BA au BA moja. Sasa kuhusu China, hii habari ya China kidogo ina ni <laughs> aina yake, kwa sababu hicho kirusi kimekuja kwa njia ya ya ya either barua au kifurushi, kama sikosehi, kwa maana it's emailed, uh, sort of a letter, ni barua sasa, pamoja na kwamba kuna taratibu za kuinfekti hivi vifurushi na barua zinazotoka mataifa nje kuingia kwenye taifa lolote, inaonekana kwa utafiti waliofanya kwa kesi hiyo moja, ambao wameita hao kesi a, huyu mtu wa kwanza ambaye alikutwa na hiyo Omicron iliyo advanced na BA mbili, uh, yeye alikuwa hajawahi kusafiri kwenda nje na wala alikuwa hajawahi ku kukaa karibu au uh, kushirikiana kwa namna nyingine yote ile na na raia ambaye alikuwa ametoka kwenye mataifa ambayo wa wao menaita, anaita ni, ni risk, high risk. Uh, mataifa ambayo inawezekana ni hatarishi, mtu anaweza kana beba virusi vya ya corona uh, anuai ya Omicron. Sasa kuanzia kwa hiyo kesi a hey, ndo akaanza kuangalia sasa imefikaje hapa ndio kufikia hapa, lakini ukweli ni kwamba ni uh, anuai ya kirusi uh, cha korona cha At, uh, Omicron BA2, usambaaji wake ni, ni wa haraka sana sana sana sana mm. Kwa kifupi ni hivyo na habari zingine zile zile ambazo zinazifahamu kwamba Omicron uh, ina, ina ina- inaweza kuzi, kuku, uh, kukwepa kinga ambayo inazalishwa na chanjo ingawaje sasa booster dose imekuja kusaidia sana kupunguza makali ya maambukizi ya uh, anuai ya Omicron zote BA1 na hata hii BA2, ingawaje usambaaji wake ni mkubwa sana. Sasa pengine kutokana na hali hii, ukishasikia kirusi kimetokea China, kimetokea nchi fulani, kwa mfano wakati ulivyoanza kutokea Afrika Kusini cha Omicron, baadaye tumesasikia kimeshasambaa karibu kila kona ya dunia. Pengine kunapokuwa na kitu kama hichi, nini ambacho sasa kinatakiwa kifanyike kwa sasa kwa nchi zingine duniani? Okay. Ja, jambo la msingi, jambo la msingi ni kuendelea ku, uh, kuimarisha miundombinu ya ufuatiliaji surveillance, ambayo mimi naamini hakuna taifa uh, limeshaacha kufanya ufuatiliaji wa karibu. Bado bado taratibu za ufuatiliaji zinaendelea kwenye maeneo kwenye, kwenye ya kwenye viwanja vya ndege. Mataifa mengi bado yanahitaji huwe na kipimo ambacho ni hasi au negative test ya, ya, ya corona lakini pia kuna taratibu zingine ambazo kila taifa lina linazo kuhakikisha kwamba linahakikisha lina, linazuia uh, anuai nyingine anuai mpya ya kirusi cha korona kuingia kwenye taifa lake, au hata ikiingia, basi kuwe na namna ambavyo uh, tutazuia usambaaji wake usio mkubwa. Kwa hiyo uh, nadhani ushauri ni kuendelea kuimarisha tu mifumo yetu ya ufuatiliaji na udhibiti kwenye maeneo ya viwanja vya ndege na mipaka kwamba watu wapimwe uh, wapimwe, na wale ambao wanakutwa na maambukizi basi uh, taratibu zile za kimataifa na za na, na, na, na, kitaifa zenyewe miongozo ile izingatiwe kwa watu kujitenga ili wasiambukize watu wengi zaidi. Lakini tunafahamu pia kuna swala moja ambayo linafahamika katika nchi nyingi za Afrika na maeneo mengine, kwamba kuna ile changamoto ya watu kupiga chanjo. Swala hili litapambana yeah, vipi na kunapokuwa na mambo kama haya yanajitokeza hivi, kwa kweli uh, kwanza kabisa suala la chanjo kweli limekuwa awali lilikuwa na changamoto, lakini naomba tu niseme kwamba kwa sasa, kwa hivi uh, kuanzia takriban miezi mitatu minne iliyopita, hali imebadilika sana, watu wamekuwa na chanja, na nilikuwa nasoma taarifa ya, ya kwetu hapa nchini ya, ya mpaka Machi, kwa Machi tarehe tisa au kumi nafikiri, mwenendo sio mbaya, mwenendo ni mzuri, watu wanaitikia kuchanja. Uh, ukishakuta kama kuna chanjo aina moja, watu imesha watu takriban milioni moja pointi mbili wameshachanjwa kwenye chanjo aina moja, na tuna chanjo aina karibia nne hapa, chanjo karibia zote muhimu ziko hapa nchini: Pfizer, Moderna, J&J, Sinopharm zote ziko hapa. Ukishapata kwa mfano Sinopharm wameshachanjwa zaidi ya watu milioni moja na laki mbili, eh, na kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa Laki mbili au rangi laki mbili na kumi na ngapi hapo? Maana maana yake ni kwamba mwitikio ni mzuri, na kufikia hapo tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukran kwa wote waliokubali kushiriki kwenye kipindi hiki na kutoka hapa studio pande wa pili, Aida Isa. Jina langu ni Sunday Shomari na tukini wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.