a hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tunatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington. Moja ya kambi kubwa zaidi za mafunzo ya kijeshi ya Ukraine iliyo takriban kilomita 25 kutoka mpaka wa Poland, magharibi mwa nchi hiyo, iligongwa na makombora ya Rusia katika shambulio lililosababisha vifo vya watu 35 hii leo na wengine 134 kujeruhiwa, kulingana na maafisa wa Ukraine. Kituo hicho cha Yavoriv kiko kilomita 60 pekee kutoka Laviv, kitovu kikuu cha wakimbizi wa Ukrain wanaoelekea Poland. Pia kimetumiwa na wanafunzi au wakufunzi wa kijeshi wa NATO katika Uh, lakini maafisa wa Ukraine wanasema bado wanajaribu kubaini kama kuna wanajeshi waliokuwepo kwenye eneo la shambulizi hilo na kama walijeruhiwa. Shambulizi hilo dhidi ya kituo cha kimataifa cha ulinzi wa amani na usalama linaongeza hofu kwamba hivi karibuni Lviv inaweza kushuhudia uvamizi mkubwa zaidi kutoka kwa Russia zaidi ya wiki moja iliyopita, Sauti ya Amerika iliripoti mashirika ya kijasusi ya Marekani yanahofia kwamba Belarus, mshirika wa Russia, inaweza kuwaingiza wanajeshi wake kwenye vita hivyo, na ingeanzisha mashambulizi kaskazini magharibi na katikati mwa Ukraini na kuhatarisha mji wa Laviv. Hadi sasa Belarus haijaingia kwenye mzozo moja kwa moja, na shambulio la kituo cha mafunzo lilitekelezwa na wanajeshi wa Russia lakini maafisa wa Marekani na Ulaya wangali na wasiwasi kuhusu Belarus. Tathmini ya ujasusi ilikuwa kwamba Laviva ipaswe kuchukuliwa kama mahali salama. Ujumbe uliotumwa kwa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali na wasimamizi wa miradi inayofadhiliwa na Marekani ulionya kwamba miji hiyo ya eneo la, la magharibi si salama. Halikadhalika, wafanyakazi wa mashirika yasiyo ya serikali ambao bado wako ndani ya Ukraine walishauriwa kuondoka Lavivu na kutafuta makazi katika vijiji vya mipakani ambavyo havina uwezekano mkubwa wa kulengwa na makombora. Wakati huo huo mwandishi mmoja wa habari raia wa Marekani aliuawa kwa kupigwa risasi na mwingine kujeruhiwa leo Jumapili katika e mji wa Irpin, kitongoji kilicho mstari wa mbele katika mapigano kaskazini magharibi mwa Kiev nchini Ukraine, madaktari na wamashahidi wameliambia shirika la habari la AFP. Marekani huyo ametajwa kama mpiga picha wa video wa miaka 50, umri wake miaka hamsini, Brent Reynolds, wa kutoka mjini New York hapa Marekani. Danvo Shapolov daktari wa upasuaji aliyejitolea kwa ajili ya ulinzi wa eneo la Ukraine alisema mmoja wa Marekani alikufa papo hapo na wa pili kupewa huduma ya matibabu. Wanahabari wa AFP mjini Arpin walisema kwamba waliuona mwili wa mwathiriwa huyo mwathiriwa watatu raia wa Ukraine ambaye alikuwa kwenye gari, mo, na, gari la mmoja wa Marekani pia alijeruhiwa. Maafisa wa Ukraine walivilaumu vikosi vya Russia kwa tukio hilo, lakini hali halisi haikufahamika mara moja. Wanahabari wa AFP waliripoti kusikia milio ya risasi na mizinga katika eneo hilo. Kitambulisho cha New York Times kilikuwa miongoni mwa karatasi alizokuwa nazo mfukoni mwanahabari huyo, na kusababisha kuenea kwa ripoti kwamba alikuwa anafanya kazi na gazeti hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Maelfu ya wafuasi wa chama kimoja cha Tunisia chenye msimamo mkali wasioegemea dini yoyote wameandamana leo Jumapili kupinga msukumo wa Rais Kais Saied wa kutaka kuwepo kwa utawala wa mtu mmoja na kushindwa kuepusha mzozo wa kiuchumi, ikiwa ni ishara ya kuongezeka kwa upinzani dhidi ya matendo yake. Maandamano hayo ndio makubwa zaidi ya chama huru cha kikatiba tangu Saied achukue mamlaka ya utendaji kipindi cha majira ya joto mwaka jana na kulipuuza bunge na kusema kwamba ataweza kutawala kwa amri za kiutendaji katika hatua ambazo wapinzani wake wengi wameziita za mapinduzi. Hata hivyo, chama hicho na kiongozi wake Abir Moussi si mashabiki wakuu wa mfumo wa demokrasia wa Tunisia ulioanzishwa baada ya mapinduzi ya mwaka wa elfu mbili na kumi na moja na badala yake kusukuma maono ya kusitisha ya, ya utawala wa kiimla wa Ben Ali uliotangulia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, upinzani mkubwa zaidi dhidi ya Said umetoka kwa chama chenye msimamo wa wastani cha Kiislamu cha Enhada, ambacho ndicho kikubwa zaidi katika bunge lililovunjwa na ambalo ni mdau muhimu katika serikali zilizofuatana tangu mapinduzi kufanyika. Musi na chama chake cha Free Constitutional, wanapinga vikali Ennahda wakiitaja kuwa ndio sababu ya matatizo makuu ya Tunisia katika mwongo mmoja uliopita, na hajakosoa hatua zozote za Saied za kuwalenga Waislamu. Na jeshi la Uganda UPDF limesema kwamba kamanda wa vikosi vya nchi kavu luteni jenerali Muhoozi Kainerugaba hajastaafu. Jenerali Kainerugaba ambaye pia ni mshauri mkuu wa rais katika operesheni maalum alitangaza Jumanne kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba angestaafu kutoka jeshini baada ya karibu miongo mitatu ya huduma katika jeshi hilo. Msemaji wa UPDF hata hivyo, Brigedia Felix Kulagigye amenukuliwa na gazeti la Monita la Uganda akisema kwamba afisa huyo mwandamizi bado anaendelea na majukumu yake ya kuhudumu katika jeshi. Ujumbe wa Jenerali Kainerugaba ulisababisha tetesi miongoni mwa wananchi wa Uganda kwamba mwanaye huyo Rais Museveni alikuwa anaondoka jeshini ili kujiandaa kwa ajili ya kuingia katika siasa za uchaguzi. Salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kenesi Bwire jina la kwangu. Nitakuwa nikisoma salamu zako, nikipata nafasi nikupigie simu nawe ukasome za kwako, yeah, tokea Geita, Tanzania, niko naye Grece Simoni Seni, anasema salamu zake zawafikie e, mume wake Saenda Mabula Magesha, Dorka Tadeo Litisha Shilagole, Nikamba Simon Seni, Lazaro Simon Seni, Mariam Lutemagula, Basila binti Kimario, Nazareti Mwakipembe, Habiba binti Swedi, Magi Mbise Milka Erasto Rutahirwa Salum Busisi Estan Temi Kiteja Filibert Jonathan Kanyeshambi na Lenga Chapati. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA Swahili. Simon Shauri baba Ombeni nasema tunatokea Mbulu, Manyara, Tanzania. Ndugu mtangazaji, hujambo? Mimi nasema si jambo. Unauliza bila shaka uko mzima wa afya, anasema kabisa. Haya, unasema jumapili hii unapenda kupeperusha salamu zako kwa wapendwa wafuatao, ukianza nawe hapo studio, nasema asante Ngalama Maluta Philibert Jonathan Shukuru ni Sekarabandia Majaliwa Bususu Mawazo Malemi Emmanuel Charles Macmasey na Mala Joas Anos Benjamin Golgota Magabe Kabanze Jen Padri Kakuji, Jafari Kopo, Simon Mashimba, Malimi Juma Kazuri, Moshi Domius Oyo, pamoja na wadau wako wanaokujua. Katika ujumbe unawambia, hata ng'ombe mweusi anatoa maziwa meupe. Baba Ombeni, toka <laughs> Maskaroda Mbulu mkoani Manyara, unasema umewasalimu. Msemo wako basi, hata ng'ombe mweusi anatoa maziwa meupe. Unajua maana yake kaka. Wa Ibondo Katoro Geita Tanzania ni Elias Shiguta nasema siku ya leo, salamu zako unaomba zikawafikie watangazaji wote wa VOA kwa niaba yao, Elias nasema asante. Halafu salamu unataka zikawafikie Dorkas Hamisi Kikitu au mama Jackson Yoeri Hamka, Filibert Kabukaje, Samuel Zakayo Mahoza Lunsalia, Aron Hamka, Bonfa Stephen Babasarapia Mbobile, Ikelezia Maige Ikelezia, mwalimu Tobias Miraji, mwalimu Teresia Silvesta, mwalimu Misoji Masala, mwalimu Aristakas Kurumuna, mwalimu Edward Misana Shinga na mwalimu Dedas Chondo, Mchungaji Ferdinand Bundala wa kanisa la AICT Imani Katoro, Geita, na mwanako Jackson Elias Shiguta na Beatrice Elias Shiguta. Ujumbe unasema niliyewasalimia ni mimi Elias Shiguta. Nimesoma jinsi ambavyo umeandika, yaani wewe Elias Shiguta ndiye umewasalimia na unawatakia siku njema bila kuwasahau uko wote eh, unaanza kuwasalimu uko mzima, sio? Haya, salamu zimewafikia ukoo wa Shiguta popote mlipo. Mdau asiyechuja wa Masange Kondoa, kwa sasa unasema upo mm, vina Dar es Salaam Tanzania ni Ali Murangi Gigiri Muresa. Salamu kwa baba mzazi, mzee Muresa Husein Gigiri akiwa Masage Kondoa, pia mama mzazi hawa Husein Haji Nguluko akiwa Filimo Kondoa. Bila kuwasahau Sijali Shomari, Juma Dunga, Mzaeli Madede, Musa Mjengi, Hamisi Mraji, Jafari Kopo, Matikiti Muhammed. Ujumbe unasema ukitaka ubaya na mtu dai chako haya, ukitaka okay. kwa... kwa... ubaya na mtu, nenda udai kilicho chako cha wenyewe, mtakuwa marafiki, sio? <laughs> Bakari Saria wa kocha Kindo, Moshi, Tanzania, anasema salamu zako unazopeperusha basi zikawafikie Padri Moshi, Mawazo Malema, Makesekese, Filibad Juma, Daudi Saumu, Mrutu, Charles Mjeshi, Jafari Kopo, Huseini Machui, Madi Matalai, Chelsea Magembise na Bajuta, Samuel Tiari Kasereka, au nasema unatoka DRC mkoa wa Tanganyika, unatumba salamu kwa jamaa zako pale Butembo, baba mzazi Kasereka Kamatembele, mama mzazi Masika Jose, kwa ma, e, dada Zawadi Kamatoga pale Goma, Mave Kamatoga, Habiga Kamatoga na kwaka Jonot Kamatoga, pamoja na Fabrice Kamatoga, Machenji Lupemba wa Inyonga mbele Katavi, Tanzania. Jumapili ya leo unasema unataka kutuma salamu kwa Bundala Tabu, Budore Ndoto, Kashanga Mwikanya, Mahudi Ngusa, Mreba Jemi tano ama James tano, Mohamed mm -hmm, Mjengi, James Mzalendo, Abubakar Ngelesa, Vincent J. J. Kaji, Charles Jumanne 4 Fundi Simu, ching Chinga, Mwaminifu Maganda Pite, Emmanuel Joni Machungwa, Emmanuel Chaz Mc Emmanuel Masesa Juma Kazuli Ngalama Maluta Mbuga Pita Buchekei Sadiki John Florence Ngabo Daudi Mkuba Jackson Lufega Mchui Shirinje Mariamu Mayala Dunga Mohamed Dunga Mzee Lepemba Katamba. Ujumbe unasema pokeeni salamu kutoka kwa Machenji Lupemba Mnyama Ma Maluta, mkazi wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania, amesema salamu zako ziende kwa mama yako mzazi Sofia Bugalama, mke wako Sara John, familia ya Mihundo Bugalama wakiwa Geita, familia ya Julius Paskali wakiwa Mahaha Mwakumega. Watuma salamu wote wakiwa DRC Kongo, Tanzania, Uganda na Kenya. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Bin Busindi John kutoka Moba, DRC, eneo la Kakera. Salamu zako unasema zipeperushe na kufikia Kabanze Jen, Emmanuel Chaze, MC Masei, Kasoro Ruki, Ndukira Fabians na Bebe Dolphin, Joseph Kataya, Abubakar Floribet, Kisile Ngalama, Maluta Moise, Morgera Samon, Shauri Babombeni. Hujumba unasema VOA ni mtambo munene sana. Pasifiki Lande unapatikana Bujumbura, Burundi, unawasalimu Baba mzazi Kasta Mayani Msindikwa akiwa Kongolo DRC, Mutimanwa na Vanesa wadogo zako wa Uvira DRC, na Ther Willi Msindikwa na mwanako huyo wa Uvira DRC, na ndugu na marafiki wote wapatikanao DRC, Burundi na Tanzania. Wanasema Mungu hawalinde zaidi. Saimoni Mashimba Malimi hutokea Mkwa Juni, Songwe, Tanzania. Salamu zako zikawafikia ndugu jamaa, twende na Vincent JJ Kaji Mkuu, Ishilinde Gazungu, Juventus Joas Ntalima, Chinga Mwaminifu, Emmanuel Charze Marsey, Yohana Singa, Simoni Sigili Majaliwa, Bususu Masunga Makali Pondamili. Ujumbe unasema tuwe pamoja Abdumaliki Bionza Bushaga kutoka Tumaini Famili, Bukoba, Kagera, Tanzania, unataka salamu za Jumapili ziwaendee wafuatao: Dikson Waitu, eh, Richadi Mzima Saratani, Kajuma Andi Mragi Kipima, Abubakariki Joan na wengine wengi wanaokufahamu. Ni salamu na mziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na jimbo tamu kweli hii, um, naita sukari. Haya, Salamu kwa watu wapenda amani duniani, kwa maana ya kwamba tunahimiza dunia ipende sana kufanya amani, watu wapendane, kuwe na amani kusio na vurugu zozote. Kipekee nawatumia salamu wote wakazi wa mkoa wa Iringa, wilaya ya Kilolo na vitongoji vyake. Ni Jomo cha Lale, msikilizaji kutoka Iringa. Asante Jomo, right, nakushukuru sana. Sauti Amerika, idhaa ya Kiswahili. Jina la kwako Tumba salamu asante sana kwa, majina yangu ni Jonasi Saidi Mwaya au Yusufu, niko Arusha, Tanzania. Salamu zangu za kwanza, kuna huyu Ndamek ya Braidi, kuna Namala Joas Ntalima, kuna huyu Flibet Jonathani, kuna Babaombeni, kuna Lima Bamuiga bila kumsahau huyu Hasani Mlacha, Amina Mlacha, Jafari Kopo, kuna huyu Kasore huyu wa DRC Congo, bila kumsahau rafiki yangu Donald Jobson, Agata Mbale pamoja na huyu Neema Kiando, na kwa mwisho ni mama yangu kipenzi akiwa ya Ponte wa Singida. Golgota Magabe wa GGM uni Tanzania, Geita, unasema salamu zako zimwendee Kingi Majuto, Vedasa Romani, Veronica Danford, Jafet Maembe wa Ugala Katavi, Kakongicho Walter, Maria Bura, Mariam Lutemagula, Ibrahim William, Solomon Njiku, Victa B Muselabuye, Kipamba Abubakar, Fitna Paul wakatoro Geita, Doto Kitwega, Fuso Fuso na Amos Magige. Joas John mzee wa kazi unajiita, upo Bwaranyange, Karagwe, Kagera, Tanzania, unasalimu ndugu mtangazaji, mimi nimesalimika. Unasema salamu zikawafikie Demikias Oyo Kasore, Ruhindukira na Mala Joas Dogoaza, Mkaliango na Kitara Samos, Shukuru Nsenkera, msanii Rugema Okativas, Alex Ranas Magnus, mwana Yanga Jonias John na Filibert na Silvester Francisco, baba Felisia mtu pesa Mwanambuke kutoka Misisi Mpimbwe Katavi Tanzania, unazipeperusha salamu kwa Kulwa Josef Emmanuel Bihemo Msalika wa Msalika Guisu Lutaila Hono Venus Editha Joseph Mayala Mashili. Ujumbe unasema tusalimike mwaka huu jameni. Silvester Francisco, baba Felisia mkazi wa Kukoma Muleba Tanzania, salamu unataka zikawafikia Kungobedi Zeboni na Mala Joa, Shukuru Ngalama, Mgala Kasore, Joas Muga, Mkuyu Shilike, miongoni mwa wasikilizaji wote, unasema unawapenda <muchasimu> kutoka Green City Mbeya Tanzania, salamu unataka zikawafikie Dati rafiki Anglu Feth Timoty Mgomi, Mary Francis Kohoye na Waituni Mashaka. Ujumbe unasema usikubali kukatishwa tamaa. Mashaya Juma Kayungilo kutoka Geita Tanzania unasema salamu zika Jumapili zikawafikie Elias Juma Kigami, Kinyozi Mstafu, Sidia Fukuru, Miraji Zakaria, Omar Said Masud, Furaha James Nije, Edward Mayenga, Baraka Barani na mashaka subi Mkolole, Bernard Ombega wa Naivasha unasema upo Soroti, Uganda kwa sasa, na salamu unataka zikawafikie mke wako Nyabonya akiwa Naivasha Kenya, Martin Job akiwa USA, Nivala Bogonko wa USA, Violet Karani wa Souths Nairobi, Jasika Makungu wa Babrian na Ochengi George pamoja na Liala Rose <tipas> cha kubuta mwanue wa Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, za kwanza zikawafikie ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, kwa kaka yako pamoja na familia yako yote wakiwa Marekani, familia yako yote popote walipo dunia nzima. Longo famili ujimbo unasema undugu ni kufaana, bali siyo kufanana. ujimbo wako Bilemba Henry kutoka DRC Kongo, Uvira Mlongwe. Salamu zako zikamfikia wadogo zako wakiwa Mozambiki, Bilo Ramadani, Afabriza Maradani, Bahi Ramadani akiwa Canada na Dunia Ramadani akiwa Malawi na mkubwa wako Asani Kibengo akiwa Uvira Mlongwe, Abas Kongo. Na mke wako Bahati dada akiwa Uvira Mlongwe, na watoto wako Asani, Lois, Moise, Merile, Kristin Mahombi na wote unasema unawasalimia na unas, wanasalimika. Na Bilemba Stephen Chepkangor kutoka Nairobi, Kenya, salamu zikiwafikie Masi Jepto Sogorik Nancy Chepkangor Mosoriot, KMTC Nathan Chepkangor, Ngeita Abraham, Kibiwot Washington DC, Mary Rono Chorongot, wazazi wako wakiwa Chorongot na familia yako ya Kapemas, wote unasema wabarikiwe. Kutoka baraka mashariki mwa DRC ni Pascal Mwenebatu, nasema unazipeleka salamu zako zikawafikie uh, baraka uh, mjomba Fabian Mialano akiwa Marekani, mjomba um, Aaron na familia yake wakiwa Marekani, mama mzazi akiwa Baraka DRC, na kwa watangazaji wote wa VOA Swahili, Mungu awazidishie uh, uh, kila mnalohitaji. Asante, nakamilisha salamu na mziki Jumapili hii. Naitwa Kenneth Bwire. unataka mtu simple, humble, rich and piano namba unataka ay, ay, na la... ay ya, mimi sipangwingwi sipangwingwi. Muziki huo bila shaka unatukamilishia salamu na muziki. Ni mshukuru mwenzangu Kenes Bwire. Usikose kusikiliza salamu na muziki, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Jumapili wakti kama wa leo. Mimi BMJ Mridhi sina cha ziada hapa isipokuwa ntakusomea muktasari wa habari kabla sijaondoka. Moja ya kambi kubwa zaidi za mafunzo ya kijeshi ya Ukraine iliyo takriban kilomita 25 kutoka mpaka wa Poland, magharibi mwa nchi hiyo, ilishambuliwa kwa makombora ya Russia hi leo, na shambulizi hilo limesababisha vifo vya watu 35 na, na wengine 134 wakajeruhiwa kulingana na maafisa wa Ukraine. Wakati huo huo, mwandishi mmoja wa habari raia wa Marekani aliuawa kwa kupigwa risasi na mwingine kujeruhiwa leo Jumapili katika mji wa Arpin kitongoji kilicho mstari wa mbele katika mapigano kaskazini magharibi mwa Kiev katika nchi hiyo ya, ya Ukraine, madaktari na mashahidi wameliambia shirika la habari la AFP na, kwan, kundradi, na maelfu ya wafuasi wa chama kimoja cha Tunisia chenye msimamo mkali wasioegemea dini yoyote wameandamana leo Jumaapili kupinga msukumo wa Rais Kais Saied kwa kutaka kuwepo kwa utawala wa mtu mmoja na kushindwa kuepusha mzozo wa kiuchumi ikiwa ni ishara ya kuongezeka kwa upinzani dhidi ya matendo yake.