na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Pamoja tuko tayari kusafiri nanyi na kuwaletea ripoti mbalimbali ambazo tumeandaa leo, tukianzia huko Uganda, shule moja ya sekondari imetoa ruhusa kwa wanafunzi kutumia simu za mkononi. Kulikoni? Tutasikia wadau wa elimu wanasema nini. Sandei bila shaka bila shaka anatamulika matukio mengine huko Tanzania ya watoto kuteswa na kukimbia walezi au wazazi, akitajwa kuongezeka, na nimeongea na mmoja wa watu katika kituo cha kulea watoto cha Rise and Shine, akieleza jinsi wanavyohudumia na kuwasaidia watoto hawa, hasa wa kike, ambao wanakutana na changamoto mbalimbali katika maeneo hayo nchini Tanzania. Vilevile vile katika jicho letu kama kawaida, siku ya Ijumaa, tunaangazia leo usawa wa kijinsia kuanzia ngazi ya kifamilia na hata mahali pa kazi ukiangalia. Okay, basi jicho letu, vile vile tutakuwa na burudani ya muziki, bila kusahau yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii. Haya basi, baadhi ya mambo ambayo tumekuandalia leo, uh, leo Ijumaa. Moja kwa moja tuende huko Uganda, ambapo shule ya sekondari ya Nakasero inayopatikana mjini kati Kampala imeruhusu wanafunzi kutumia simu za mkononi darasani kwa kufanya utafiti kwenye masomo mbalimbali -mbali. Licha ya serikali ya Uganda kupiga marufuku matumizi ya simu katika shule za sekondari, viongozi wa shule hiyo wanasema mfumo huo umeleta manufaa. Basi nimeongea na Aida Mtenyo, ni mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Kabale ni magharibi mwa Uganda na kutaka kujua msimamo wa wake kuhusu hatua wa hiyo iliyochukuliwa na shule ya Nakasero. Msimamo wangu ni kwamba matumizi ya simu hayangelikuwa mabaya, ila sasa haijulikani kama endapo walimu wamewapatia wanafunzi mafunzo mazuri na kuwaelekeza vizuri jinsi ya kutumia hiyo simu katika kipindi ambacho tunaelekea uendelezaji wa tehama ni vigumu kuepuka mwanafunzi kuwa na simu licha ya kuwa kwamba kwa kwa tunakataa hasa nikana kwamba uh, taaluma ya elimu ama wizara ya elimu itakuwa kinzana na yala mambo ambayo yanaandaa na nini ambacho tunataka kufanikisha haya basi. Na je, uh, Aida Mtenyo, anaishauri nini serikali ya Uganda ili kufanikisha matumizi ya simu za mkononi darasani? Mwisho wangu ni kwamba kwa uh, shule zote zipate mafunzo mwanzo wa wizara. Eh, hawa wanafunzi tofauti na, na kasero. Je, nchi nzima mwanafunzi anaweza kuwa na simu? Kwa mfano tuseme mwanafunzi wa kutoka Karamoja ya Maguru ambaye yuko mashinani kijijini, ambaye hata labda kuona televisheni hana. Endapo tuko tuko na sheria ambayo inachukuliwa ina kwenye shule zote, iwe ni kwa jumla, isiwepo makusu kwamba watu fulani wanaruhusiwa wengine wa shule. Ila ni jukumu la serikali wanza kuenda hadi mashinani kuona kwamba kuna kwa uwezekano wa hawa watoto wote kutumia TEHAMA, na kama wanaitumia, wanaitumia vipi ambapo haita athiri mafunzo yao, afya yao na maisha yao kwa jumla, ili wapate elimu ambao wanastahili kupata. Asante, nafikiri hili suala la uh, wanafunzi kutumia simu za mkononi darasani linahitaji mjadala. Kuna mfano Uganda, uh, ni marufuku kutumia simu hasa katika shule za sekondari, sababu wana wasiwasi kwamba wanafunzi huenda wakipewa ruhusa ya kutumia simu za mkononi wa, wakaenda ku, kuangalia mambo mengine ambayo yanawashawishi, mfano kwenye mitandao tofauti ya kijamii na nini mm. Uh, lakini yeye anasema huwezi kuepuka hili, hasa katika ulimwengu wa kisasa wa teknolojia na nini na wakati shule hazina kompyuta za kutosha ili ziwaruhusu wanafunzi kufanya utafiti njia, njia pekee inayobaki ni nini? simu? Simu za mkononi. Hata hii shule ya Nakasero wanaruhusu wanafunzi kuleta simu, simu lakini za, kuna mipango imepangwa ili simu hizi zitumiwe kwa kwa ajili tu ya utafiti, isiwi ni mambo mengine mm. Nafikiri ni jambo la, ni mjadala ambao unaweza ukaangalia kwa makini kabisa mm -hmm. Kwa sababu kama unavyofahamu, simu zimekuwa sehemu kubwa sana ya maisha eh, ya vijana na watu wazima kwenye shughuli za hasa za masomo na mengineyo pia basi Tutaendelea kuangalia suala hilo moja kwa moja. Tuelekee hadi huko nchini Tanzania, ambako matukio ya watoto wa kike kuteseka na kukimbia walezi au wazazi katika maeneo mbalimbali yametarajia kuongezeka, kwa mujibu kitu wa kituo cha kulia watoto mjini Morogoro, Arise and Shine. Sasa basi kituo hicho e, ambacho kinafanya shughuli hizo za kuwapokea hawa watoto ambao wanakutana na haya madhila mbalimbali, kama vile ukeketaji au ndoa za utotoni, mimba za utotoni, mengi yanafanyika kituo hichi. Kwa hiyo nimezungumza na matron au mlezi wa watoto kwenye kituo hicho, anaitwa Beat Maini Imani, na kwanza kutaka kujua kabisa yeye katika shughuli zake za kila siku, haya anayokutana nayo na jinsi wanavyofanya e, kusaidia watoto hawa hasa swala la, la ukeketaji, mtu anakuwa amejikataa kwamba mi kwa nini nifanyiwa hivi, anaweza kuuliza maswali, aona kama vile ndoto zake ndo zimeishia pale, aona kwamba yeye alivyokeketwa basi alipaswa aolewe kipindi kile kile. Naambia hapana, ndoto yako ile uliokuwa na ndani yako. Kwanza una, unajisikia nini? Mi najisikia kuwa mwalimu. Basi madamu umekuja Rise and Shine itakusaidia kufikisha malengo yako ya kuwa mwalimu. Kwa yale mawazo ambayo mimi nilipitia, kitendo hatua hii, naomba uyaache, tunaanza ukurasa mpya kabisa. Huwa napenda kutoa daftari jipya sasa, ambalo haina hata maandishi, naambia daftari lile lilishapita, ilishaja maandishi mabaya. Sasa daftari hili jipya, tunaanza ukurasa huu mpya, kwanza unapenda kuandika nini? Naambia kile unachojisia ndani yako kwamba sasa unatamani ukifanya ni kipi, anakiandika Nam wanakumbana na madhila na matatizo mengi ya watoto hawa wa kike. Mojawapo ambao amezungumza pia ni la mtoto wa darasa la tano ambaye alipewa mimba akidai apewa mimba na babu yake. E, kijana huyu au mtoto huyu alikimbilia kwao pia na wao wakamsaidia. Sasa nikataka kujua kwa Bitumaini ilikuwaje na walifanya vipi. Anaeleza zaidi, ilikuwa ni changamoto ya wazazi wake kutengana. Baada ya baba na mama kutengana, baba akamchukua akaenda kuishi Dar na mke baba, akaoa mke mwingine. Kama unavyojua familia zetu za Kiswahili, kuishi na mama mwingine ambaye hajakuzaa kidogo inakuwa changamoto. Akitokea changamoto kwenye familia ya Dar es Salaam, baba akaamua kumrudisha Tanga kwa, babu ya, kwa, kwa baba yake mzazi. Baada ya kumuisha Tanga, babu akaanza kumwingilia kidogo kidogo, akimwambia usiseme, usimwambie bibi wala usiwambie walimu, kaa kimya. Hapo ndo atia akaanza kuchukuliwa kwenda kwa babu, babu akakana, ye akaenda kwa watoto zake, kwa sababu watoto wake wa yule babu wote wakawa wanamtetea baba yao. Baba kama baba aweza akafanya tendo kama hicho? Haya, Bitumaini anaeleza jinsi madhila aliyomkuta mmoja watoto hao ambao hatuwezi kumtaja jina lake kutokana na umri wake mdogo. Lakini mambo ambayo wanayafanya hapa kituoni ni mengi, wanayokutana nayo ni mengi, ukeketaji wa watoto hawa, wengine wamekimbia, wengine ndo hivyo wamekosa ulezi. Kwa hiyo yote haya, wanapambana katika kulea watoto hawa kila siku, na kama anavyomsikia akieleza kwamba katika familia za Kiafrika basi inakuwa vigumu hata kufuatilia haya mambo na kuzungumza waziwazi watoto ni jambo gumu sana, sababu wanataka uh, hii baki ndani ya familia na wakati uh, unamtesa una mtoto una, unavunja haki yake, alafu unakuta ni mjomba kama vile umesema, pababu kampachika mimba mjukuu. Ni jambo no. la ajabu, la kusikitisha sana sana. Na hili, hili sio tu Tanzania tu, ni katika nchi nyingi sana za Maziwa Makuu na Afrika Mashariki haya yamekuwa yakitokea sana na pengine katika maeneo mengine tumeona kwamba eh, katika nchi zingine zikitajwa au yakisema wazi, lakini sasa mila pengine matamaduni, Yota, na matamaduni ni moja ya mambo ambayo yote hiyo inachangia hili hi, hi, haya kuzungumza waziwazi wazi, wazi. Ambapo nafikiri eh, moja ya taasisi hizi ambayo inafanyia hizi kazi, basi ni wakati ambapo haya itabidi yazungumze zaidi, kujua namna ya kuwasaidia familia zinapokutana na masuala kama haya. Bila shaka, punde tu habari za dunia. Kenya mapema leo imetangaza kuondoa kanuni zote zilizowekwa kutokana na janga la Korona, zikiwemo kuzuia mikusanyiko ya watu ndani ya majengo kama vile nyumba za ibada, pamoja na wasafiri wa ndege kuonyesha vibali vya kupimwa mara baada ya kutua nchini, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wa Kenya hata hivyo watahitajika kuheshimu kanuni za kiafya kama kunawa mikono pamoja na kuweka umbali unaohitajika, wakati ikiwa sio lazima kuvaa barakoa tena kwenye maeneo ya umma. Waziri wa afya Mutahi Kagwe wakati akihutubia wanahabari pia amesema kwamba kanuni za karantini kwa watu walioambukizwa pia zimeondolewa mara moja. Marekani Alhamisi ilionya Rusia dhidi ya kile baadhi ya waangalizi wanasema ni uhalifu wa kivita unaofanya majeshi ya Rusia nchini Ukraine. Maafisa wa Marekani wamesema kwamba Rusia inashambulia makazi ya watu ya kawaida nchini humo, wakati mashauriano kati ya pande zinazozozana yakiwa ameshindwa kupiga hatua. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Ned Price, amesema kwamba tumeona ripoti za kuaminika za mashambulizi dhidi ya raia ambao ni uhalifu wa kivita kwa mujibu wa mkataba wa kimataifa wa Geneva, bila kuhitaja Rusia moja kwa moja kwamba yanatekeleza uhalifu huo. Ned ameongeza kusema kwamba mpango wa rais wa Rusia ulikuwa ni kuiteka Ukraini kwa haraka, hali ambayo haijawezekana baada ya uvamizi wa wiki mbili, na kwa hivyo kupelekea mashambulizi dhidi ya makazi ya raia madai ambayo yamekanushwa vikali na taifa hilo. Makamu rais wa Marekani Kamala Harris wakati akiwa nchini Poland amesema, Marekani inaunga mkono uchunguzi wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine. Na maelfu ya wakimbizi nchini in Indonesia wamebaki bila huduma muhimu kama vile usafiri na ununuzi wa bidhaa kutokana na kanuni kali zilizowekwa kwenye taifa hilo dhidi ya watu ambao hawajapokea chanjo za COVID-19. Zaidi ya wakimbizi elfu 13 hupitia chini nchini humo zaidi ya nusu wakiwa wametokea Afghanistan. Kinyume na mataifa mengine ambapo wakimbizi huwekwa kwenye kambi, wakimbizi nchini Indonesia wako huru kutangamana na watu pamoja na kutumia huduma za umma, wakati wengi wao wakiishi kwenye vitongoji vya mji mkuu wa Jakarta. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa leo linafanya kikao cha dharura kwa ombi la Moscow kutokana na madai kwamba Ukraine imekuwa ikitengeneza silaha za kemikali. Moscow yenyewe imewahi kulaumiwa kwa kutengeneza silaha hizo. Wakati kikao cha awali kuhusiana na mzozo wa Siria Alhamisi, Rusia imedai kwamba Marekani imekuwa ikifadhili utafiti wa kutengeneza silaha za kemikali kwenye taifa hilo ambao limekuwa chini ya uvamizi wa maelfu ya wanajeshi wake tangu Februari 24. Washington na Kiev wamekanusha madai hayo, wakati Marekani ikisema kwamba huenda hiyo ni dalili kwamba Rusia inapanga kutumia silaha za kemikali kwa kutumia kigezo hicho, na kupitia video fupi tolewa Alhamisi, Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amekanusha madai hayo akisema kwamba hakuna yeyote anayetengeneza silaha za aina hiyo nchini mwake. Endelea ya kusafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji kama kwanza naungana nasi, haya ni matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, tukupa vitu vizito vizito, eh, na vilevile tunasikia kupitia redio zetu wa shirika kule nchini Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru kule, Sasa Radio pia kule Bungoma, Tanzania 255 Global Radio Storm FM kule Geita, bila kusahau Hits FM Zanzibar na TK FM kule Tanga. DRC si kuna wana Radio Rakum Bunagana, Radio Manema number 1 uh. <laughs> <kid>. Sunday nimeshakwambia <laughs> ni mara nimeshakwambia mara nyingi ni, nyingi. Eh. ni number 1 au numero 1 eh, numero eh, eh. Sasa ndio eh. tunasema inavyoitwa kule <laughs> kwa lugha eh. ya kifaransa numero 1 yani nambari moja ha alafu kuna radio malaika radio dynamic Lubumbashi pale uh -huh. na kusahau, bila kusahau Life HD Radio, na Radio Comunitaire Environmentale de Kanyabayonga. Sawa kabisa, kidogo kidogo tutapatia basi jicho <laughs> Jicho linaangazia usawa wa kijinsia kuanzia ngazi ya kifamilia na hata mahali pa kazi. Mwandishi wetu Lesi Patrick ameongea na baadhi ya wanawake na kuwauliza je, wanapata nafasi sawa kama wanaume, na hivyo ndivyo wanaelezea. Asante. Usawa wa kijinsia kwanza ni, ni, ni namna ya kuleta usawa kati ya jinsia zote mbili kwa maana ya mwanamke na mwanaume na hii ni kutokana na dhuruma ambazo zipo uh, kati ya jinsia moja dhidi ya nyingine. Tukizungumzia usawa wa, wa kijinsia uh, ndani ya familia zetu uh, miaka ya hivi karibuni mambo yamebadilika kidogo, tofauti na ilivyokuwa kipindi cha nyuma. Ukiangalia kwenye suala la elimu mwanaume alikuwa anapewa kipaumbele kuliko mwanamke. Yani mtoto wa, ki, mtoto wa kiume anapewa kipaumbele kuliko mtoto wa kike. Watoto wa kiume wengi walikuwa wanapewa nafasi za kwenda kusoma hata nje ya nchi, lakini mtoto wa kike alikuwa hapati hiyo nafasi. Ni kwa sababu wazazi wengi ama jamii nyingi zilikuwa zinaamini kusomesha mtoto wa kiume kuna faida kwenye familia, kwa sababu akisoma maybe akapata kazi anaweza kuwa msaada mkubwa kwenye familia. Na, na wazazi wengi sasa wakaanza utaratibu wa kuwapeleka watoto wa kike shuleni mpaka nje ya nchi watoto wa kike wanapelekwa haina maana kwamba ndo kukawa na usawa sasa kati ya mtoto wa kike na mtoto wa kiume, lakini kulileta kulileta mabadiliko kidogo, tofauti na kipindi cha nyuma, mtoto wa kike naye akawa anapata nafasi e. Na kipindi cha nyuma hata wewe unaweza kuwa ni shahidi, uh, kwenye nafasi za uongozi pia wanawake tulikuwa hatupewi nafasi za kuongoza kwenye nafasi yoyote ile, hata iwe ngazi ya mtaa ama kijiji wanawake tulikuwa hatupewi nafasi lakini sasa hivi unaona tuna rais kwa Tanzania sisi, tuna tuna, tuna rais mwanamke. Tumevuka mipaka mpaka tumekuwa kwenye ngazi ya juu kabisa, ambao pengine watu wengine hawakutarajia kwamba mwanamke anaweza kufikia uh, ngazi ya ya ya, ya urais. Lakini tukija kwenye ofisini uh, hali ya kuto kuwepo kwa usawa wa kijinsia ipo mpaka sasa hivi kwenye maofisi mengi, yani unakuta kwenye ofisi uh, labda kuna wahasibu wawili, mfano tu kuna wahasibu wawili mwanamke na mwanaume na wote wanafanya shughuli moja, lakini ukija kwenye masuala ya malipo unakuta mwanaume analipwa pesa kubwa ama mshahara mkubwa kuliko hata hata mwanamke, lakini wote wanafanya majukumu yanayofanana, yani hakuna usawa hata kwenye majukumu. Kuna nafasi fulani za uongozi kwenye taasisi mbalimbali mbali, wanapewa sana wanaume kuliko wanawake kwenye, kwenye maofisi kwa asilimia kubwa hakuna usawa. Jina langu naitwa Honorata Kavenuke, wakati tayari tukiwa tumekwisha adhimisha maadhimisho ya siku ya wanawake duniani. Kwa maoni yangu, nafikiri kwamba swala la usawa linaweza kufikiwa kutokana na kwamba uh, kule tulikotoka miaka ya nyuma, lakini tulipofikia hivi sasa, naona kabisa upo uwezekano wa kufikia swala la usawa japo bado kuna safari ndefu sana ili kuweza kufikia swala hilo, kwa maana ya kwamba tukiangalia miaka ya nyuma, wanawake walikuwa hawapewi nafasi kubwa sana katika nyanja mbalimbali. Katika nyanja za elimu, kuna wanawake ambao walikuwa hawapewi kipaumbele cha kusoma kwenda shule. Lakini hivi sasa, tunaona kwamba wanawake wanapata nafasi kubwa na serikali hivi sasa imeendelea kuweka sera na sheria ambazo bado zinawapa nafasi kubwa wasichana kupata elimu, na hii ikiwa na maana kwamba kwenye eneo hilo tayari kunakuwa na usawa. Hicho linatia nanga hapa kwa siku ya leo. Nawashukuru sana, mpaka wakati mwingine. Mimi ninaitwa Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana Lucy Patrick. Basi moja kwa moja kama unasema Patrick express bila mm, muziki na hasa leo Jumaa, mambo haya, wikendi wikendi, msikilizaji, inanukia inanukia vizuri sana. Basi huyu <laughs> anakuja bizuchu, akishirikiana kijana wa Nigeria, hatari kabisa wetu, nani Joboy, kitu kinakuja cho nobody. Asante, ngoma safi kabisa leo kabisa. Bila mm -hmm. shaka wasikilizaji wetu wamefurahia kibao hicho kizuri sana ambacho tumewaletea Zuchu na JoBoy. Patro, mzee wa kazi, ulikuwa naangusha vitu hapa sijapata kuviona. Burudani na michezo kwake mzee wa kazi Collins Dede akiwa Mombasa ametuandia taarifa kuhusu mchezo wa kikapu kwa vilabu vya Afrika. Hii inaitwa nini Patrick? Inaitwa BAL, unaisemaga sana BAL, Basketball Africa League. Pamoja na habari kuhusu EP, unaijua EP wewe? uh -huh. ya Diamond Platnumz uh -huh. ambayo imetikisa Afrika Mashariki na kuacha gumzo kweli kweli. Albamu yake anayoita EP uh -huh. anasema eh. uh -huh. ni short album ambayo ameitoa baada ya kuisubiria muda mrefu muda mrefu Haya, tumsikie. Asante sana wenzangu, tuanze na kikapu, ambapo mechi za awamu ya pili ya mchezo wa kikapu kwa klabu za Afrika kuwania taji la Africa League timu kumi na mbili kutoka mataifa mbalimbali mbali zinashiriki. Afrika mashariki ikiwakilishwa na Rwanda Energy, Rwanda Energy wanatarajiwa kushuka uwanjani leo usiku dhidi ya Dakar University ya Senegal, baada ya kupata ushindi katika mechi zao mbili za awali dhidi ya Association Sportive ya Morocco na Seydou Legacy ya Guinea. Mechi hizi zinachezwa katika mfumo mmoja na ule wa ligi ya basketboli ya Marekani, ambapo baada ya mechi za makundi watakaoibuka washindi watakutana katika awamu ya tano bora Kocha wa timu ya Bandari, mshindi wa ligi ya kikapu nchini Kenya, Antony Ojuku anaendelea na shughuli mbalimbali za kuandaa kikosi chake kwa ajili ya msimu ujao na pia mechi za klabu bora barani Afrika, yaani zone 5. Katika mahojiano na VOA, Ojuku amegusia kwamba anaandaa kikosi kwa kutafuta wachezaji zaidi kutoka maeneo ya Kongo na Kamerun na pia akikuza talanta katika eneo la Mombasa talanta ya vijana chipukuzi. Tumsikize. Baada ya kufanya mambo yangu kwenye ligi na kushinda, sasa nikaonelea ni vizuri nipeane ile ujuzi wangu ama ile experience nishirikane nao watoto ino holiday season. Wa kwa vile watoto wako manyumbani mhula mrefu, ningeona niwafanyishe mazoezi nishie nao experience yao nishie nao ujuzi wangu nao pia wawe yeah na vipaji vile sisi tumekuwa navyo, ndo wawe wachezaji wa kesho. Baada ya kunyakua ushindi wa ligi unajiandaa nini? E, baada ya ushindi huu sasa tumeanza kujitaarisha kwa mashindano ya Afrika. Kuna wachezaji nawaongelesha na, na kutoka Congo wengine kutoka Burundi waje, watusaidie. Um, mashindano ya zone five yatakuja baadaye ya mwakani, maanake hostul ambaye alikuwa amepatikana alikuwa ni Egypt hmm. Egypt wakajiondoa wa dakika za mwisho mwisho, tulikuwa tukienda, tukaambiwa tunaenda Cameron. Cameron wakawa na Cup of Nation. Tunangoja so, mawasiliano mengine kabla tupate kwenda kwa mashindano tukamilishe. Na burudani, ambapo mwanamziki wa Bongo Flavor Diamond kwa mara nyingine ametikisa tasnia ya mziki wa Afrika Mashariki baada ya kuachia EP yake ya vibao kumi kwa jina First of All hapo jana usiku. Hii imetokea kinyume na matarajio ya mashabiki wake ambao walingojea albamu mpya kama walivyofanya Alikiba na Harmonize. Kwenye hii EP, Diamond ameangazia sana mtindo wa Bongo Flava baada ya lalama kutoka kwa mashabiki wake kwamba amewacha kuimba katika mfumo huo uliomfanya yeye kujulikana sana Afrika Mashariki. Katika uzinduzi huu, Diamond amesisitiza bado albamu yake yaja kwenye hiyo ipi, wimbo ambao unazungumziwa sana ni wimbo wa nawaza ambao umeangazia kuhusu tasnia ya mziki wa Bongo Flava na hata kuwachamba baadhi ya wasanii kwenye wimbo huo. Bila shaka hii imezua gumzo kubwa katika tasnia ya mziki huku, haya akijiri, msanii heavyweight katika mziki wa kufoka nchini Kenya, Calligraph Jones, pia amewachia ameachia albamu mpya kwa jina Invincible Currency. Calligraph amesema amechagua jina hili kwa kuwa albam hiyo ni ya kipekee ambayo haitaweza kuigwa. Amewashirikisha wasanii wengine kama vile Major, Adasa wa Mombasa, Skam Kardinali na Zeini Amanase e, kwenye albamu hiyo ya traki 17 wafuasi wake wanaweza kupata mziki huo kwenye bila shaka sina la ziada kutoka meza ya michezo na burudani. Mimi ni Collins Liberty Adede nikiwa Mombasa. Shukrani sana, Collins Liberty Adede, kwa ripoti yako hiyo. Tukizungumzia ya michezo kidogo tu, Sunday Chelsea iko matatani, matata mazito. Kwa nini? Mmiliki wa timu amekatazwa au mali zake zote Uingereza zimechukuliwa na haruhusiwi kuuza timu. Haya, kwenye mambo yanayojiri kwenye mitandao tofauti ya kijamii, tuungane naye Harrison Kamau. Basi asanteni sana wenzangu, mkiwa studio. Katika yavumao zaidi kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, basi ni uzinduzi wa EP mpya yake Diamond Platinumz, ambayo imefanyika usiku wa kuamkia leo pale Slipway jijini Dar es Salaam, na kuhudhuriwa na watu kutoka tabaka mbalimbali, hata nje ya Tanzania. Basi tofauti na EP zote zilizotolewa na wasanii mbalimbali nchini Tanzania, EP ya Diamond ndio yenye nyimbo nyingi zaidi, zikiwa ni kumi zote kwa jumla. Diamond mwenyewe amesema kwamba yeye na timu yake walikuwa na kibarua kigumu sana katika kuchagua ni nyimbo zipi zingewekwa humo, nyingine zikisubiria album itakayotokea baadaye mwaka huu. Basi kwa mujibu wa mashabiki waliohudhuria na kusikiliza nyimbo zote wamekiri kwamba EP ya Diamond ni moto sana, huku wengine wakitofautiana kuhusiana na nyimbo zilizokubalika. Basi miongoni ya nyimbo kwenye hiyo EP ya Diamond ni pamoja na Melody ambapo wameshirikiana na Diamond kwenye ngoma ya Jewels. Sambody ni Diamond mwenyewe ameifanya. Kuna Fine ya Diamond mtasubiri Diamond wakiwa na Zuchu. Kuna Sona ambayo ni ya Diamond wakiwa na Adekule Gold. Kuna Loyo ambayo ni ya Diamond mwenyewe, Wanda ya Diamond na Waza ni yake Diamond, pia Oka ikiwa ni ya Diamond wakiwa na Mboso, na vilevile vile Fresh ikifanywa na Diamond wakiwa na Focalist and Costa Tich na Pabikupa. Basi ni furaha iliyoje nchini Kenya baada ya mapema leo tangazo kutolewa kwamba kanuni zote, kama mlivyosoma pale kwenye habari, kwamba za korona zimeondolewa, ambapo sasa mikusanyiko imekubalika ya watu na vilevile vile, wasafiri wa ndege wanaotua nchini humo hawatahitajika kuonyesha vibali au uthibitisho wa kupimwa korona. Furaha kubwa sana, wakati pia Wakenya wakiambiwa kwamba wana uhuru wa kuchagua kuvaa au kutovaa barakoa japo wanahitajika kuzingatia kanuni zote za kujiepusha na maambukizi kulingana na Waziri wa Afya Mutahi Kagwe. Na basi muda mfupi baada ya Kim Kardashian kutangazwa kuwa mwanamke single kutoka kwa Kanye West, ambaye sasa anajulikana kama yi, rapa huyo <laughs> sasa tena ametoa ngoma ambayo imetia fora sana, lakini imezua utata pia ngoma hiyo Uh, ye, ama Kanye West kama alivyokuwa akijulikana anamwonyesha mpenzi wa wa, wa wa wa wa nani, mke wake yule, Kim Kardashian, Pete Davidson akimuua kwenye ngoma hiyo, yani kwenye video ya ngoma hiyo. Sasa watu wengi wanauliza na mashabiki na pia kwenye mitandao ya kijamii, je, ni tishio kwa mpenzi mpya wa Kim Kardashian kutoka kwa ye, ama huyu mume wake wa zamani Kanye West? Wengine wakisema kwamba ni dhihirisho tosha kwamba labda pengine ye ana matatizo ya kiakili ni baadhi tu ya mambo kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Basi kwenu studioni kwenye Express, asante sana Harison Kamau kwa taarifa hizo kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Moja kwa moja, swali la leo. Je, kuna umuhimu wa umoja mataifa kupeleka jeshi la kulinda amani Ukraine? Haya, nianze naye Bivon Kisua, anasema sioni haja hapa, sababu Afrika kuna matatizo mengi tu si Alshababu, Kongo, Nigeria. Hebu tuangalie maswala yetu Afrika kwanza. Angoliga Jamada anasema hakuna haja, acheni pia Rusia ipate matakwa yao, kama vile Marekani na washirika wake walivyopora na kuua watu ambao hawana hatia kwa nchi za warabuni pamoja na Afrika. Haya, Rajabu, yake huyu Angoliga Jamada. Haya, na Rajabu Mtuani anasema kwamba hakuna muhimu wowote wa kufanya hivyo. Kwa nini dunia inapata uchungu na Ukraine? Mbona hamuoni maeneo mengine kama vile Israel na Palestina? Titi Mouth anasema ya kuna muhimu sana, kwa kuwa hakuna demokrasia imetu imefuatilia Russia dhidi ya Ukraine. Umoja wa Mataifa ukikosa kuisaidia nchi ya Ukraine, basi nao moja kwa moja ndivyo watakavobomolewa na Russia. Franco Kisanga wa Isbenia ya bodatu kule Kenya anasema aina haja, maana tayari wamekushachelewa kabisa. Walipaswa kuingilia mapema makaswa la mazungumzo sasa tayari vita ishaanza, haina haja tena. Basi tuwashukuru wote waliochangia muda, muda ndio hivyo tena. Tuwashukuru wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo wa Hadija Riami, mwelekezi Saida Hamdun, studio mlikuwa nami Patrick Nduvimana nikishirikiana mzee wa kazi Sandey Shomari. Msikilizaji moja tuna tunawaagia tukiwatakia jioni njema.