Sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, saa saba mchana hapa Washington DC. Zifuatazo habari za dunia. Msomaji Sandei Shomari. Makamu rais wa Marekani Kamala Harris atashirikiana na Poland na Romania kwa hatua zinazofuata za kukabiliana na uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine na kuhakikishia uungaji mkono wa Washington wakati wa mikutano yake na viongozi nchi zote mbili kuanzia siku ya Alhamisi. Nchi hizo zimezidi kupata wasiwasi kuhusu uvamizi wa Rusia katika eneo hilo na ni wanachama wa NATO walio mbali zaidi mashariki, wanashirikiana mpaka na Ukraine ambapo maelfu ya wa wakimbizi wanamiminika huko. Harris ataangazia njia ambazo wanachama wa NATO wanaweza kutekeleza vikwazo vya kiuchumi vilivyowekwa na jinsi vinavyoweza kukaa sawa na kusonga mbele pamoja, maafisa wakuu wa utawala walisema. Pia atawasiliana wakimbizi wa Ukraine nchini Poland kujadili kuendelea kwa misaada ya kibinadamu na usalama kwa Ukraine na eneo hilo. Walisema idadi ya wa wakimbizi waliotokana na uvamizi huo imevuka milioni mbili. Umoja Ulaya, wa Ulaya wamekubali kuongeza awamu yake ya tatu ya vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Rusia ili kulenga idadi kubwa ya matajiri wenye ushawishi wa kisiasa na maafisa walio karibu na Rais Vladimir Putin kutokana na uvamizi wa Moscow nchini Ukraine bila sababu. Mjumbe wa Ufaransa, mwenyekiti wa baraza la Ulaya, ameeleza katika mfululizo wa twiti hii leo Jumatano kwamba vikwazo vipya vilivyoongezwa vitatumika kwa viongozi wa Russia na matajiri wenye ushawishi wa kisiasa na wanafamilia wao wanaohusishwa na uchokozi wa Russia dhidi ya Ukraine. Awamu ya tatu ya vikwazo vilivyowekwa Russia, ikiwa ni makubaliano makubwa zaidi ya Umoja wa Ulaya yaliyokubaliwa tangu uvamizi huo kuanza Februari 24 ni pamoja na kufungia mali za benki kuu ya Russia katika umoja huo na kupiga marufuku vyombo vya habari vya vya Kremlin katika umoja wa Ulaya. Ofisi ya rais wa Ufaransa ilisema vikwazo vipya vilivyoidhinishwa leo Machi 9 pia vinajumuisha kulenga sekta ya bahari, na hatua zinalenga kuziondoa benki tatu za Belarus kutoka kwenye mfumo wa ujumbe wa malipo ya kifedha wa SWIFT, huku pia ikifafanua suala la sarafu za digitali na kutoa orodha kamili ya teknolojia na bidhaa ambazo haiwezi kuuzwa kati ya Rusia na eneo hilo. Rais wa Tunisia Kais Saied alitangaza vita Jumatano dhidi ya walanguzi wa chakula huku kukiwa na uhaba wa bidhaa kama vile ngano na semolina, vyakula vikuu katika nchi ambayo tayari imekumbwa na mzozo wa kisiasa na kiuchumi. Uvamizi wa Rusia nchini Ukraine umetishia kuwasili kwa bidhaa muhimu za msingi, hasa ngano, ambayo nchi nyingi za kiarabu agiza kutoka mataifa hayo mawili ya ulaya Mashariki. Said alitangaza kuwa anaanzisha vita visivyoisha dhidi ya walanguzi na wahalifu, akiwashutumu kwa kutaka kuvuruga amani na usalama wa kijamii. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Madereva wa basi katika miji mikubwa miwili ya Eswatini waligoma leo Jumatano na kuziba barabara kuu zinazoelekea miji miwili mikubwa wakipinga kupanda kwa gharama ya mafuta. Chama cha wafanyakazi kilisema kwamba madereva wa mabasi makubwa na madogo wamefunga barabara zinazoingia Mbabane na Manzini wakitaka wadhibiti wa, wa serikali kuongeza nauli na mishahara. Bei rasmi wa ya petroli ilipanda kwa karibu asilimia sita mwezi uliopita kufikia dola 1.06 kwa lita ikiwa ni ongezeko la tatu katika miezi sita. Madereva wanataka serikali kuongeza karibu maradufu ya nauli wanaweza kutoza, huku pia wakiongeza mishahara yao kutoka lilangeni 1500 hadi 4000 kwa mwezi. Msemaji wa chama cha wafanyakazi Wanda Mkonza anasema wananchi wa Eswatini, so ilikijulikana kama Swaziland, wanakabiliwa na uhali wa maisha na umasikini mfalme wao wa Mswati ameamua kununua ndege mbili kubwa. Wakati rais wa Tunisia anajiandaa kuandika upya katiba baada ya kulifuta bunge mwaka jana na kuongoza kwa kutumia amri, amewataka wananchi kutoa maoni yao kwa kuandaa maswali ya hiari ya kuchagua kwa njia ya mtandao. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tuna pekua, pekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia kupigwa marufuku kwa uagizaji wowote wa, wa mafuta na gesi kutoka rasia kuingia hapa marekani na vilevile vile athari za hatua zinazochukuliwa na nchi mbalimbali dhidi ya rusia kwa uchumi wa dunia. Wataalamu wa uchumi wanasemaje? Eh, athari ni ni bayana, na moja ni kwamba gharama eh, za bidhaa zitaongezeka zaidi eh, duniani. Kwenye sehemu ya pili tutaangazia msako mkubwa unaoendelea nchini Kenya dhidi ya pikipiki au waendesha pikipiki wajulikanao kama wana bodaboda boda kufuatia agizo la Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuwasaka wahalifu ambao walisema wanajificha katika sekta hiyo ya uchukuzi. Ni kwa undani mimi ni BMJ Mridhi. Marekani imepiga marufuku uagizaji wowote wa, wa mafuta na gesi kutoka Russia. Rais Joe Biden alitangaza jana Jumanne hatua ambayo alisema kwamba italeta pigo jingine kubwa kwa mashine ya vita vya Putin kama alivyosema, huku vikosi vya Russia chini ya uongozi wa rais Vladimir Putin vikiendeleza mashambulizi yao dhidi ya Ukraine. Vikwazo vingi vya kiuchumi vinavyoendelea kuwekewa Urusi vina athari za moja kwa moja kama wanavyoeleza wachambuzi dhidi ya uchumi wa dunia. Ingawa wengi wameikaribisha hatua wa hiyo, kuna wengine wanaomkosoa wa rais Biden. Kwa mfano, mwakilishi wa moja ya majimbo ya California, mrepublican Kevin McCarthy alimkosoa Biden akisema kwamba hakuhimiza uzalishaji zaidi wa mafuta hapa Marekani, na ni hali ambayo inaelezwa kama itakayopelekea kuongezeka kwa bei za mafuta hapa Marekani na bei za bidhaa za mafuta zaidi ya vile ambavyo tayari zimeongezeka hapa. Utaangazia yote hayo baadaye na mchambuzi wetu D brevies Kayoza, namwona tayari ameingia, uh, kwenye shoo mapema kweli kweli, akitokea kule nchini Tanzania, katika mji wa Dar es Salaam. Naomba D Kayoza utulie papo hapo, nitarejea kwako. Kwanza tusikie ripoti hii iliyotayarishwa na mkuu wa idhaa ya Kiswahili Hadija Riyami. Tusikie maelezo haya kuhusu hatua iliyochukuliwa na Marekani na umuhimu na athari zake kwa uchumi wa Marekani. Wakati rais Joe Biden akitangaza marufuku hiyo, Uingereza ilisema itaacha kuagiza mafuta kutoka Rasia mwaka huu. Umoja wa Ulaya ulisema utapunguza mahitaji ya gesi ya asili ya Rasia kwa theluthi mbili mwaka huu, huku usambazaji ukiwa na uhaba na bei zikiongezeka. Wachambuzi wanasema mapato ya nishati ya Mosko huenda yasiwe na athari kubwa sana kwa kipindi kifupi, lakini hatimaye marufuku hiyo inatarajiwa kuwa hasara kubwa sana. Mbali ya vikwazo vya kifedha ambazo imewekewa Mosko, uwagizaji mafuta wa Marekani kutoka Rasia ni kiasi cha asilimia nane tu ya nishati inayohitajika Marekani wakati EU inategemea Russia kwa asilimia 40 ya gesi ya asili na asilimia 27 ya mafuta. Biden aliweka marufuku kufuatia shinikizo kali kutoka kwa wote wa bunge wa Demokrat na Republican. Aliidhinisha kufunguliwa kwa mapipa milioni 30 ya mafuta kutoka kwenye akiba ya kimkakati ya Marekani na maafisa wake wanaofikia wazalishaji mafuta Venezuela na Saudi Arabia ili kujaza upungufu utokanao na mafuta ambayo walikuwa wanunue kutoka Rasia. Ukusanyaji wa maoni uliofanywa na chuo kikuu cha Quin Piak uliotolewa Jumaatatu unaonyesha kuwa asilimia 71 wa Marekani waliohojiwa waliunga mkono marufuku ya mafuta kutoka Rasia hata kama bei za mafuta zitaongezeka. Rather... ningependa bei za mafuta ziwe juu hapa kuliko utawala wa kimabavu huko Ukraine. Marufuku ya nishati kwa Russia na mzozo unaoendelea nchini Ukraine umeongeza kwa kiasi kikubwa sana bei za mafuta duniani huku mafuta ghafi ya Brent kwenye soko la ulimwengu yakipanda kwa zaidi ya dola 130 kwa pipa jana Jumanne. Asante sana Hadija Riami. Msikilizaji e, bila shaka kama nilivyokueleza kuna athari za moja kwa moja kwa hatua hizi zinazochukuliwa na hasa mataifa yenye uchumi mkubwa zaidi duniani kuna athari za moja kwa moja kwa maisha ya mwananchi wa kawaida. Naam, basi baada ya maelezo hayo na ripoti hapo, uh, kama ulivyosikia na kama alivyokuahidi uh, msikilizaji, tutakuwa naye uh, Dr. Brevius Kayoza. Huyu ni E, mtaalam wa maswala ya uchumi na ni mchambuzi pia akitokea Dar es Salaam nchini Tanzania. E, kwa hilo ambalo limezungumzwa hapo kuhusu e, vikwazo ambavyo vinaonekana kwa kweli vimekuwa ni kali na kubwa. Dr. Kayoza, unaona hii itakuwa na athari gani kwa uchumi wa dunia? E, athari ni ni bayana, na moja ni kwamba gharama e, za bidhaa zitaongezeka zaidi eh, duniani. Ikumbukwe kwamba mwaka elfu mbili na kumi na moja, kwa mujibu wa shirika la chakula duniani FAO, ulikuwa ni mwaka ambao bei za vyakula ulikuwa juu zaidi kuliko ilivyowahi kuwa kwa miaka kumi na moja. Sasa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili unakuja mgogoro wa Ukraine pamoja na Urusi na hatua za kuzuia, kwa mfano mafuta ya Rusia kuingia kwenye masoko makubwa kama Marekani Uh, na masoko mengine maanaake itaongeza kwa kiwango kikubwa gharama hizo, na gharama za uzalishaji wa chakula zitakuwa kwa kiwango kikubwa. Kwa hiyo mfumko wa bei uh, unaweza kuendelea kuwa mkubwa kwa kiwango cha dunia, na hata pale ambapo hatua zinachukuliwa kwa mfano kama nchi za Marekani kuongeza viwango vya riba ili kuweza kudhibiti mfumko wa bei, hatua hizi za kivikwazo zitakuwa zinaua zina jitihada ambazo tayari zimeshakwisha kuchukuliwa na hii haitakuwa eh, kazi rahisi kwa kweli, uh, kwa uchumi wa dunia. Lakini eneo la pili kubwa ni kwamba gharama za kuendesha eh, viwanda zitaongezeka zaidi, na hii inaweza kuzorotesha hali ya kibiashara duniani. Tukumbuke wakati wa Covid kumi na tisa, uh, miaka miwili, uh, uwezo wa kibiashara duniani uliweza kupungua kwa zaidi ya asilimia arobaini, na unapoongezea jambo hili hivi sasa bila shaka kutakuwepo na hali ngumu eh, eh, zaidi. Jambo la tatu ni matarajio ya ukuaji wa uchumi ya tasnia, kwa sababu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wakati unaanza, ilitajwa kwamba uchumi kwa mara ya kwanza dunia ungeweza kufikia dola trilioni mia moja, na ilikuwa inatarajiwa kwamba gharama za uzalishaji zitakuwa za kawaida, zitaendelea kuongezeka, lakini wakati huo uwezo wake kutumia utakuwa ni mkubwa. Sasa hatua hizi za kivikwazo zinazuia hayo mambo yote mawili kwa hiyo labda matarajio ya dunia kufikia uchumi wa dola trilioni mia moja uta unapaswa kuangaliwa tena na inawezekana kwa kweli kwa sehemu kubwa sana usiweze ku, eh, kufikiwa. Jambo la nne ni deni la madeni ya taifa. Tunafahamu kwamba madeni binafsi uh, na madeni ya serikali eh, duniani yameongezeka kwa kiwango kikubwa, na deni madeni binafsi kwa mfano kamaka nchi Marekani ni tishio pia kwa uchumi wa nchi kama hizo. Sasa hili linaweza kuwa na athari mtambao sio tu nchi za magharibi, lakini nchi za Afrika. Kwa nchi za magharibi, maanake deni binafsi litaendelea kuwa kubwa kwa sababu ya gharama za uzalishaji kuongezeka, kutata vyanzo vipya vya kuweza ku, eh, kuendesha eh, shughuli mbalimbali mm -hmm. Uh, deni la taifa kwa maana deni la umma hata likiongezeka sana kwa nchi za magharibi sio tishio kubwa, lakini upande wa Afrika maanake uwezo wake wa kutekeleza miradi mikubwa ya kimaendeleo, shughuli zake za kimaendeleo, eh, za kima utahitaji fedha nyingi zaidi, lakini kumbuka, wakati huo huo, gharama ya fedha hiyo itakuwa ni kubwa kwenye masoko ya mitaji, na hii maana yake uwezo we, wa nchi hizi kuweza kulipa madeni yake utaendelea kuwa katika hali ngumu, kwa sababu viwango vya riba zitakuwa vimeongezeka. E, uh, lakini kuendana na hilo ni kwamba deni la nchi hizi za kiafrika mm -hmm. uh, au nchi kama za kwetu uh, zitaingia katika mgogoro wa, ku, wa kufirisika au kuingia kwenye viwango ambavyo havihimiliki. Hivi sasa nchi kumi na mbili zina deni zaidi ya asilimia sabini ya pato lake ghafi, na kuna hatua zilikuwa zinachukuliwa, lakini hivi sasa hali hiyo itaweza kuwa ni hatari kuwa kwenye, kuenda, kuenda hasa, kwa kweli kwenda, kwenda mbele hasa ukilinganisha kwamba zinaagiza bidhaa nyingi ambazo zinatumika kwenye mitambo kwenye viwanda kwenye miradi kutoka nchi za Magharibi, na hizi za Magharibi ambazo zitakuwa zimeongezekiwa mfumko wa bei au um, inflation inflation hiyo itahama ita, ama, ita ama, na zile tunazoita capital goods kwenye viwanda, na hii itaziongezea mzigo zaidi nchi za Kiafrika. Uh, mwisho kabisa ni suala la kisiasa na hali ya kisiasa inaweza kubadilika, kwa sababu gharama za maisha zikiendelea kuwa kubwa, serikali nyingi hazitakuwa zinapendelewa sana na hatua hizo za nchi hasa nchi za za, za, za Kiafrika, na inawezekana kabisa masuala haya yakaibua migogoro mipya. Tumeona Sudan ilikuwa ni suala bei e, za mikate nchini Ethiopia e, kuna changamoto kama hizo. Nchini Zambia walikuwa e, wameondosha ruzuku kwenye mafuta Uh, kwenye bidhaa za mafuta na hivi sasa gharama hizo sasa zinaongezeka. Kwa hiyo serikali kama hizo zinaweza kuwa mpopula zaidi. Serikali ya Kenya iko katika eh, hali kama hiyo, lakini na nchi nyingine ambazo kuwa bado haziingia katika hali hiyo kama Tanzania, bila shaka zitafikiwa sasa hivi, na hali ya kisiasa inaweza ikatokota zaidi kwenye nchi nyingi ni ulimwenguni. Umegusia suala la nchi za hapo na jinsi inavyoendelea kwa ujumla. Na naona tuna dakika mbili tu, Dkt. Kayoza, lakini lazima ningekuuliza pia kuhusu kama kauli iliyotolewa na Rais Samia Suluhu Hassan kwamba hali ya bei ama bei za bidhaa hapo zitaendelea kupanda, na umegusia hapo Kenya ambapo pia wanashuhudia hali kama hiyo. Uh, isibainike bayana kabisa kama hili lina uwiano wa moja kwa moja na hali huko Ukraine, lakini wengine wakisema kwamba ni kwa sababu ya janga la korona lakini ni nini kitarajiwe hapo ulipo Tanzania na eneo zima hilo? Una dakika moja na nusu, Dkt. Kayoza. Kama alivyosema Rais wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, athari hizi ni, ni bayana na lazima zijitokeze. Nchi za Afrika Mashariki kwa ujumla wake, hasa Kenya na Tanzania zinaagiza ngano yake moja kwa moja kutokea Urusi kwa kiwango cha asilimia thelathini na nne nchi zote ukiziunganisha hiki ni kiwango kikubwa sana na hakuna supply sasa ya kutokea katika maeneo hayo, na ngano ni bidhaa muhimu kwenye vinywaji uh, kwenye vyakula, kwenye bei za mikate na vitu vya aina hiyo. Na hivi sasa, japo kwa mfano, takwimu za Tanzania zimeonyesha mfumko wa bei umefungua kidogo mwezi huu, lakini gharama za uzalishaji zitaendelea kuwa kubwa. Kwa hiyo miezi miwili mitatu mbele uh, inakadiriwa kwamba mfumko wa bei kutokea kwenye sehemu ya ngano unaweza ukachangiwa kwa zaidi ya asilimia kumi na mbili na hii sio hali tofauti pia katika nchi, eh, katika nchi ya ya ya Kenya. Lakini jambo lingine muhimu sana kwenye nchi za Afrika Mashariki ni swala la nishati. Nchi hii zinategemea nishati kwa kiwango kikubwa zinaagiza eh, mafuta. Nchi kama Tanzania kwa asilimia mia moja tunalipa na, na, fedha za kigeni eh, moja kwa moja na sarafu yetu. Hizi sarafu zitahitaji kuimarika zaidi, lakini hazitaweza kuimarika kwa sababu utakuwa umezorota na hivyo kutakuwepo kuyumba au kutikisika kwa sarafu, na hivyo Tanzania na nchi kama za kwetu ku, e, nchi za Afrika Mashariki kuhitaji fedha nyingi zaidi kuagiza bidhaa zile zile ambazo zilikuwa zinaziagiza awali, na hiyo maanake ni kuongeza kwa kiwango kikubwa sana gharama za maisha, lakini mifumo ya kibajeti itaweza kutetereka kwa kiwango kikubwa, kwa sababu itahitajika fedha zaidi kuweza kuenda kulinda e, maisha ya watu na mazingira kama hayo. Na mwisho kidogo, ni suala la e, sekta ya kilimo bei za bei za mbolea zitaendelea kuwa kubwa. Utajua kwa mfano nchini Kenya kuna uchaguzi, zipo kelele kubwa sana kuhusu bei za mbolea. mm -hmm. Hapo nchini Tanzania kumekwepo na kelele hizo kupindukia. Mwaka jana tayari bei ya mbolea duniani ilikuwa imeongezeka kwa zaidi ya asilimia arobaini, lakini hatari kubwa zinaangaliwa sana kwenye mataifa kama ya kwetu. Nchini Tanzania inakadiwa kwamba hali ikiendelea bei za mbolea zinaweza kupindukia zaidi ya asilimia sitini na nchini Kenya kwa zaidi ya asilimia sitini na nne, na hii haitakuwa kazi rahisi kwa kweli kwa viongozi, lakini itakuwa ni hatari kubwa sana kwa sekta ya kilimo, kwa sababu eh, watu wengi wanategemea sekta no. hii kwa maisha yao, kupata ajira na, na chakula. Shukran sana Dr. Brevias Kayoza kwa tathmini yako hapa VOA Swahili, asante sana uh, Muridhi na watakia kazi njema. Msikilizaji Dr. Brevias Kayoza anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke, tutakuwa na sehemu ya pili hivi punde. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uko nami BMJ Mrithi. Wahudumu zaidi wa bodaboda wamekamatwa hii leo nchini Kenya na pikipiki zao kunaswa na polisi kufuatia agizo la Rais Uhuru Kenyatta kuwasaka wahalifu wanaojificha kama alivyosema, ndani ya sekta hiyo ya uchukuzi. Agizo hilo linafuatia tukio la mwishoni mwa wiki, siku ya Ijumaa, ambapo wahudumu wa bodaboda wa boda jijini Nairobi walimdalilisha mwanamke aliyekuwa akiendesha gari. Tunaungana na wenzetu sasa kutoka studio zetu za VOA mjini Mombasa, Salma Mohamed na Josphat Kioko, kwa mengi zaidi. Shukrani sana BMJ. Siku moja baada ya Rais Uhuru Kenyatta kuagiza msako wa kitaifa katika sekta ya boda bodaboda nchini Kenya, Idadi ya walionaswa na polisi imeongezeka. Pikipiki nyingi zaidi zimenaswa katika miji mbalimbali, kuanzia mji wa Nairobi, mji wa Mombasa, Nakuru, Kisumu na miji mbalimbali mbali, ambapo sekta hii ya bodaboda imekuwa ikihudumu sana katika uchukuzi wa umma. Uchunguzi uliofanywa na VOA katika miji tofauti pia unaonyesha kwamba bodaboda au pikipiki nyingi hazikutoka barabarani, hazikuonekana katika maeneo yanayoegeshwa kila siku kuchukua abiria, zimekuwa ni chache mno na wengine wakionekana wakifukuzana na polisi, to sasa, sasa, sasa, subuhi, na polisi sasa saa za asubuhi na saa za mchana wakati wa kuhofia kunaswa. Hili agizo la rais limeleta mchemko katika nchi nzima katika sekta hii ya bodaboda ambayo pia inahudumia watu wengi zaidi. Mji wa Nairobi pekee ni zaidi elfu sabini, zaidi ya hudumu lakini idadi inasemekana huenda imeongezeka zaidi tangu janga la korona lianze kupiga watu zaidi. Haya yote unayapata katika kwa undani ni katika kwa undani ambapo tutakuelezea hatua hiyo ya Rais Uhuru Kenyatta siku ya Wanawake Kimataifa, walipokuwa wakiadhimisha siku hiyo, na rais akasema kwamba msako mkali wa kitaifa dhidi ya uendeshaji bodaboda na kuonya dhidi ya kuingizwa kisiasa kwa agizo hilo, akidokeza kwamba utawala wake utafanya lolote linalohitajika na kwa gharama yote kuwalinda wanawake na wasichana dhidi ya aina zozote za unyanyasaji wa kijinsia. Hatua hiyo ni sehemu ya faini ambazo serikali inaweka ili kudhibiti sekta ya bodaboda ambayo imekuwa ikikosolewa vikali kufuatia video iliyosambaa kwa njia ya mtandao, ambapo dereva wa kike alikuwa anakosewa adabu na waendeshaji matapeli. Mwathiriwa alikuwa amempiga dafrau raia aliyekuwa anavuka barabara, na alipokuwa akisitasita ili kuchukua hatua, alizungukwa na waendesha bodaboda waliokuwa na hasira. Alijaribu kuondoka eneo la tukio, lakini waendesha pikipiki kadhaa walimzuia, wakijilazimisha kuingia kwenye gari na kumfanyia vitendo ambavyo vilikuwa vinakiuka haki za mwanamke. Awali tumsikize Rais Uhuru Kenyatta akitoa agizo hilo. Wateja wenu ni hawa wakina mama watakuwa wateja wenu kwa njia gani ikiwa nyinyi wenyewe munawatokosea heshima vile mumewakosea? Na mimi nauliza viongozi, tafuteni hawa wabaya katikati yenu mwaondoe. We are going to re-register you all again. Kwa hivyo wale wanataka kupiga siasa wapige siasa, sisi tunajua tunalinda maisha na mali na haswa wakinamama wa Jamhuri ya Kenya, na tutafanya hivyo. Ni Rais Uhuru Kenyatta huyo. Na mara tu baada hayo, harino, ya kutamka hayo hali inaonekana kugeuka sehemu mbalimbali nchini na watu wamenaswa wengi. Walionaswa katika mji wa Nairobi zaidi ya mia mbili walishashtakiwa na kila mmoja kutozwa na mahakama faini ya dola mia tatu hamsini na zaidi. Wengine wamekuwa wakiwasilishwa katika mahakama mbalimbali katika miji tofauti walikoanza kukamatwa leo kuonekana hawana leseni, na hisia zimeibuka tofauti kuna watu wanaopendekeza kwamba sekta hii ivunjiliwe mbali kabisa, lakini kwa sababu ya athari za kiuchumi, kuna wale waliotetea wakisema sekta hii imeajiri watu wengi zaidi, na licha ya hayo, wanastahili kuangalia namna ya kurekebisha, kuondoa wale wanaotenda maovu na kuwaacha wale wanaofanya kazi inayostahili kusafirisha abiria. Hata Rais mwenyewe amenukuliwa pale nyuma akiwapongeza kwa kazi nzuri anaofanya, licha ya kwamba kuna wale wachache wanaoharibu sekta hiyo. Mmoja waliounga mkono hatua ya Rais Uhuru Kenyatta ni mwenyekiti wa Motorcycle Assemblers Association of Kenya, Isaac Kalua, na akaongeza kwamba wao wanakemea tendo hilo lililotekelezwa Nairobi, na kwa mujibu wa wote wanaofanya kazi katika sekta hiyo, wanahitaji kuangalia kwa makini sekta hii. Imetoa ajira kwa vijana wengi, iangaliwe, iboreshwe, kwa sababu takwimu zinaonyesha kila mwaka Kenya hununua pikipiki zaidi ya mia mbili hamsini elfu na kusambaza sehemu mbalimbali zinakohudumu. Basi taarifa nyingine zinatujuza ya kwamba mwathiriwa wa tukio hilo la waendesha bodaboda, kulingana na mkuu wa polisi wa trafiki Nairobi, wanasema kwamba mwathiriwa alikuwa na kiwewe kiasi kwamba hakuweza kurekodi taarifa yake na polisi siku ya uhalifu. Waendesha bodaboda, idadi ambayo imetajwa waliofikishwa katika kituo cha polisi ni kumi na sita kwa kosa la unyanyasaji wa kijinsia wa mwendesha gari wa, wa kike katika barabara ya Wangari Madhai jijini Nairobi Ijumaa iliyopita. Taarifa inasema kwamba zaidi kwamba ingawa kuna waendesha wazuri katika sekta bodaboda, bosi wa trafiki Nairobi anasema kwamba bado kuna waendesha walaghai katika sekta hiyo ambayo aliahidi kuondoa. Shirikisho la wanasheria wanawake FIDA lilitoa wito wa kuundwa kwa kikosi kazi ili kukabiliana na sekta hiyo ya bodaboda. Wakitoa maoni yao kwenye maandamano yaliyofanyika Jumanne, FIDA iliwasilisha ombi kwa inspekta jenerali wa huduma ya kitaifa ya polisi ikitaka wanawake walindwe nchini Kenya kufuatia unyanyasaji huo wa dereva huyo wa kike siku ya Ijumaa kwenye barabara ya Forest Road jijini Nairobi. Tumetoka katika barabara tofauti kufuatilia msako huu na tumekutana na watu wakiwa na hisia mbalimbali. Waendesha magari wamezungumza na sisi yale wanaopitia katika barabara mikononi mwa wahudumu hao wa bodaboda. Na mengine tumeshuhudia leo ni kwamba wanaotumia pikipiki kwa kazi tofauti, kando na kubeba abiria, pia wamenaswa katika ule mtego, wamekumbana na polisi wakikaguliwa leseni zao na kama wamehitimu kweli kuziendesha tumeshuhudia pia shule mbalimbali mbali za mafunzo ya udereva zikianza kusajili vijana kuanza kujifunza kuendesha pikipiki. Inaonekana hii ni hatua moja ambayo inachukuliwa kwa haraka zaidi. Tumezungumza na raia kadhaa, wakiwa ni pamoja na wale waliojipata katika mtego huu, kama huyu mwendesha pikipiki wa kibinafsi na license kaambia iko pia, ambia sawa, lete tuchukua. Basi ameangalia insurance na aiko sawa, lakini wanafufunguza kidogo, natishia watu wasiendeshe. Uh, watu wachunge hawa tu bodaboda, wache hiyo mambo mengi hapo, wanachukua watu sasa. So, watu wanaogopa kupanda bodaboda, wanachukua tu sana hata hawana license. Kupeleka pi pikipiki anafundishwa leo kesho yake hapo barabarani. Maana wengi sana ni vijana na wana malicense. Akikugonga kama saa hii vile naongea, mtoto wangu alingongwa wa Likoni. Lakini ile bodaboda ilifanya kushikwa. Nikaenda kupata mtoto yuko pale na huyo mtu wa pikipiki yuko pale. Lakini yeye akakubali, kijana mzuri akampeleka hospitali akahudumiwa, lakini ule kijana ule mtoto basi ngine anaweza kuwa na haoni vizuri. Hayo kijana alikimbia. Tulipotoka pale hospitali sikumwona tena, wana kasoro yaani wana shida. Hata saa zingine wanaweza kuwa na makosa lakini wanaweza tandika mtu bure. Ukiongea nao mtu hata anaweza toa matusi, na wanaja wengi, wanakuja wengi, nabidi we mwenyewe umengongwa ukimbie, umwachie barabara ukimbie wewe, maana wanakuja wengi sana. Kwa barabara akingonga tu anakimbia. Kama mzee wangu alingongwa na pikipiki usiku, saa so, moja moja hivi, na huyo jamaa alikuwa anaenda hivi walimgonga wakamwangusha akaumia jicho akapasuka ikaenda kashonwa, lakini jamaa akaingia mitini. Kweli wengi ni vijana wako barabarani, lakini kuna wale wasee mtu wamekomaa na lisensi ana kila kitu, lakini saa hii wamejaa, wengi ni vijana e, na wana vituko. Nashangaa hii barabara vipi, kwani haina sheria za barabara? Maoni hayo ya waendesha bodaboda na maoni ya wananchi, bila shaka tukiongezea katika kuundani kuhusiana na Taarifa ya polisi ni kwamba msako wa mshukiwa Jumanne jioni haukufaulu baada ya kutoroka mtego wa polisi. Mshukiwa amepewa masaa ishirini na nne kujisalimisha pamoja na washirika wake ambao wote wametambuliwa. Sekta ya bodaboda imekuwa katika sekta ya kuzalisha mapato. Ukosefu wa mfumo wa udhibiti katika sekta hiyo umeifanya kubadilika na kuwa tishio la usalama aidha pia waziri wa usalama wa ndani fred matiang'i alizungumzia swala hili akisema kwamba serikali imeondoa ada za leseni kwa waendesha bodaboda wote anasema kwamba waendesha halisi watalazimika kusajiliwa upya usajili upya utafanywa ili kuhakikisha waendeshaji wa kweli pekee ndio wamesalia hati ikiwa ni pamoja na kadi ya utambulisho, nambari ya siri ya cheti cha maadili mema. Kwa undani, pia imebaini kuwa mpangaji mkuu wa tukio la kuchukiza la unyanyasaji wa kinsia ambalo limevutia kulaaniwa kote nchini hatimaye aliweza kufichuliwa. Hii ni kulingana na mkurugenzi wa upelelezi wa jinai DCI George Kinyoti hapa nchini Kenya, ambaye anasema mshukiwa alifichuliwa kupitia uchunguzi wa kidijitali katika maabara ya kisasa. Takwimu zaidi kutoka wanaohusika na sekta hii zinaonyesha kwamba pikipiki zote zinazouzwa nchini Kenya, asilimia 60 zinamilikiwa na wanawake waliozinunua na kuzikabidhi kwa waendesha mbalimbali. Naonekana hii ni sekta ambayo pia ina watu kutoka tabaka mbalimbali wanaotegemea na familia zao, na hivi ina maana kwamba rais anataka ifanyiwe marekebisho na kuboreshwa zaidi kuendelea kutoa ajira kwa vijana, lakini bila kudhalilisha watu. ili siku ya Ijumaa basi naona kwa sasa ni hayo Washington kwake BMJ Muridhi. Asanteni sana mwenzangu Salma Muhamed na Josphat Kioko hapo Mombasa. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya watu waliokifanikisha msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Muridhi. Tukutane papa hapa hiyo kesho, panapo majaliwa wao.