Kweli kabisa, kama kiashiria kilivyosema ni VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe nayo ikiwa ni tarehe tisa mwezi ni watatu mwezi nao pia ni watatu mwaka wa 2022 jina langu likiwa ni Harrison Kamao na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo tunayo mengi ambayo tumekuandalia, tukianzia huko Burundi waendesha baiskeli bodaboda tukutuku, kuanzia Ijumaa wiki hii hawaruhusiwi kuingia mjini kati, na wengi wao walikuwa ni vijana ambao wanajishughulisha na wanajihusisha na kazi hiyo. Ni pigo kubwa sana kwao. E, kwa kweli nikakfanya kazi vizuri, anapata elfu ishirini na tano thelathini mpaka thelathini na tano kwa siku vilevile vile macho yote bado yanaendelea kutazama Ukraine na mzozo wa Rusia na vipi watu wanavyoondoka kule Ukraine. Tutakueleza vipi wanafunzi hasa kutoka mataifa ya Afrika Mashariki wanavyoendelea au kukimbilia usalama wao kutoka taifa hilo la Ukraine na barazani. Vilevile, kutokana na kitendo cha kumdhalilisha au kumshambulia mwanamke mmoja dereva huko Nairobi, Kenya, na alishambuliwa na hawa watu wanaendesha bodaboda, sasa tuliuliza, je, Kipi kifanyike kukomesha vitendo hivi vya waendesha bodaboda kujishukulia sheria mikononi? Basi ni miongoni tu mwa mengi ambayo tumekuandalia kwenye VU Express. Kumbuka kuna biashara, kuna yavumao kwenye mitandao ya kijamii, kuna swali la leo na pia taarifa za kimataifa. Basi moja kwa moja naona Patrick tuelekee kwenye suala nyeti kabisa la mzozo unaoendelea nchini Ukraine kufuatia uvamizi wa Rusia kwenye taifa hilo. Ni habari njema kwa wanafunzi wa Tanzania ambao walikuwa wamekwama huko Ukraine ni kwamba kundi la mwisho la wanafunzi thelathini na wawili wa Tanzania waliokuwa wamekwama katika mji wa Sumi limefanikiwa kuondoka kuelekea katika miji ya Poltava na Lviv na Lviv nchini Ukraine na kuingia katika nchi za Hungary na Poland. Ah, basi kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na gazeti la Mwananchi la Tanzania mapema leo, basi ikiwa ni Machi 9, mkurugenzi wa mawasiliano serikalini Manuel Buhohela amesema kuwa kwa sasa hakuna mwanafunzi kutoka Tanzania aliyebaki kwenye chuo cha taifa cha Sumi kilichopo nchini Ukraine baada ya kundi hilo la mwisho kabisa kufanikiwa kuondoka nchini humo mapema leo. Na, na kundi hilo limefanikiwa baada ya mazungumzo kati ya waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki Balozi Liberata Mulamula na naibu waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dimitro Kuleba. Hatua hiyo imefikiwa baada ya mazungumzo yaliyofanyika kwa njia ya simu kati ya mawaziri hao wawili, na serikali ya Ukraine kusaidia kuwatoa wa Tanzania wanaosoma katika chuo hicho cha Sumi, imesema taarifa hiyo kutoka wizara ya mambo ya nje ya Tanzania. Basi inaonekana kwamba ni swala ambalo kwa kweli linaendelea na ni hatua nzuri. Patrick, unajua tumekuwa tukifuatilia wanafunzi wengi, tumekuwa tukizungumza kwa njia ya simu, lakini ni vizuri kuelewa kwamba hata sasa tumejaribu kuwatafuta kwa njia ya simu, lakini simu mara moja zinaonekana kwamba hazipatikani kwa kuwa zimeondoka kwenye eneo la Ukraine, sasa na ishara kwamba wameondoka nchini humo. Basi katika mazungumzo hayo naibu waziri Kuleba aliridhia ombi la kuwasaidia wanafunzi hao kuondoka nchini Ukraine salama pitia mpaka wa Poland na Hungary kwa utaratibu ulioratibiwa na balozi wa Tanzania nchini humo, nchini Sweden, Ujerumani pamoja na Urusi na kusimamiwa na uongozi wa chuo cha Sumi. Na kwa mujibu wa taarifa hiyo wanafunzi wengine 61 waliondoka katika chuo cha Sumi Mechi 8 ilikuwa ni jana alfajiri, ambapo kati yao 50 wanatarajiwa kuingia nchini Hungary na 11 huko Poland. Na unajua, kuna taarifa kwamba zinaongeza ati kwamba maafisa wa balozi za Tanzania nchini Sweden na Ujerumani wako tayari kwenye mpaka wa Poland na Hungary kwa ajili ya kuwapokea wanafunzi hao. Kwa, wa kwa hivyo uh, Patrick wanapofika pale, ni kwamba hawaendi kwenye mikono mitupu, wanapokelewa na serikali. Kwa hivyo kuna matumaini kwamba moja kwa moja watakuwa kwenye ndege wakielekea nyumbani sawa na wanafunzi wa, kutoka mataifa mengine. Kwa hivyo ni hatua ambayo inaendelea vizuri na kwa hakika iwapo kutakuwa na hatua zaidi au maendeleo kuhusiana na taarifa hizo tutakufahamisha kwenye matangazo yetu mengine. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi moja kwa moja tuelekee Bujumbura, Burundi. wanaofanya kazi ya kusafirisha watu kwenye pikipiki ama bodaboda -boda, tukutuku na beiskeli nchini Burundi hawaruhusiwi kufika mjini kati kuanzia Ijumaa tarehe 11 za mwezi huu wa Machi. Serikali inaeleza kuwa hatua hiyo imechukuliwa kutokana na ajali nyingi za barabarani zinazosababishwa na wanaofanya kazi hiyo, lakini wahusika wanakanusha hilo. Wengi wanaofanya kazi hiyo ni vijana. Nimebahatika kuongea na kijana huyu ambaye nimemuita Peter kwa sababu za usalama. Anaanza kwa kueleza namna kazi hiyo ilikuwa inamsaidia na familia yake. Kuwa tuna faidi vizuri kwa sababu ilikuwa inatuweka, ilikuwa inaniweka na familia kwa kweli tulikuwa tukiingia tunapata mapato mazuri, tunafanya kazi vizuri eh. Lakini wakati tulisikia tu waziri anasema kuwa kwamba tarehe kumi na moja mwezi wa tatu turudie nyuma, kwa kweli imetuletea hathari kubwa sana. Mfano, ukikadiria ulikuwa unapata kama mapato pesa ngapi kwa kwa siku ukifanya kazi vizuri? Kwa kweli nikifanya kazi vizuri napata elfu ishirini na tano thelathini mpaka thelathini na tano kwa siku, kiingia barabarani, panapatikana chochote, nalipa nyumba kwa hii pikipiki, rasiio inapatikana kwa hii pikipiki kahtakagenua nane. Na athari ambazo unaziona zitatokea iwapo hatua hii ya kuwakataza kuingia mjini kati kupeleka wateja mjini kati, ni athari zipi ambazo unaziona za hii hatua? Kabisa, itakuwa na athari kubwa sana, kwa sababu wengi hii kazi ndio ilikuwa na waweka wengi, na ikiwa kama watatambia turudie nyuma, sia kama italeta hatari kubwa, patakuwa wizi, patakuwa mambo mabaya mabaya. Lakini kwa vile serikali ndio ishaamua, si hatuna kipingamiza ti tukapinga serikali. Kama unasikia wasiwasi wa kijana huyo, anasema athari ni kwamba sababu hii kazi hii ilikuwa inasaidia watu wengi, hasa vijana mm -hmm. ni kwamba kwamba wamejiajiri sababu, no. hakuna ajira no. kwa hiyo ana wasiwasi kwamba labda vitendo vya wizi vinaweza tena ku, ku, ku, tena kujitokeza na kukithiri. Lakini vile vile, kabla ya kuingia kwenye studio hapa, meya wa jiji la Bujumbura alikuwa ameitisha mkutano na wanaofanya shughuli hiyo hii leo majira ya alasiri. Hapa huyu Pita anatufahamisha ujumbe watakaomfikishia kiongozi huyo. Ujumbe utaweza kukafikisha kwenye mkutano si? Tutaomba tu tumfikishie mea wa jiji, atufikishie malalamiko yetu kwa mheshimiwa rais, hatuachie tufanye kazi, kwa sababu hii ndio kazi tunategemea. Wengine kuna wengi walisoma, lakini walikosa kazi wakaamua kujitupa kwenye pikipiki piki, bajaji. Kwa ukweli na haki <tutu> tutaomba tu Mungu atusaidie, yenye takayemwambia mea wa jiji atufikishie ukubwani, watuache tufanye kazi. Haya, basi, ni swala hilo la waendesha bodaboda boda, tukutuku huko Bujumbura. Unajua swala hili lilizusha mjadala mkubwa, hata lilifika bungeni. Uh, wabunge wakasema itakuwa na athari kubwa, sababu ni maelfu na maelfu ya watu ambao walikuwa wanafanya shughuli hii, wanafaidika na shughuli hii, sio tu wale wna waendesha, lakini na, na, ma, na mabosi wao, matajiri wao Nam. familia zao mm -hmm. sa, uh, mashirika ya kiraia wamesema hii wame inaweza ku, kurudisha ya yeah, maendeleo ya, ya hasa vijana na nini, uchumi. Lakini ni swala ambalo Patrick pia limekuwa ni nyeti hata nchini Kenya na mataifa mengine. Kumbuka kwamba kuna jambo lililotokea, kisa kilichotokea nchini Kenya mapema wiki hii, na unajua kuna hatua pia zimechukuliwa kwamba Nairobi, katikati ya Nairobi pia hawaruhusiwi, zile pikipiki haziruhusiwi kufuatia kisa kilichotokea cha kudhalalishwa cha mwanamke uh, hapo uh, kilichozungumziwa sana jana wakati wa siku ya kimataifa ya wanawake, na tutazungumzia swala hilo kwa kina zaidi ba dai katika uh, mambo ya barazani lakini inaonekana kwamba swala hili limekuwa nyeti sana, la pikipiki au zile boda boda. Serikali ya Burundi mfano nasema hawa wanasababisha sana ajali za barabarani. Lama. Na ni kweli, baadhi yao kuna wale ambao wana nidhamu lakini kuna zingine sababu zinazoelezwa kwamba ajali hizo zinasababishwa labda na barabara ambazo ni finyu na mambo, mm -hmm. mambo kama hayo kadhalika. Basi ni swala ambalo tutaendelea kuliangalia kwa kina zaidi na kuelewa kwa kina lilivyo. Hebu kwanza tupate sasa habari za kimataifa. Wakati rais wa Tunisia akijiandaa kuandika upya katiba baada ya kulifuta bunge mwaka uliopita, na kuongoza kwa kutumia amri yake mwenyewe, amewataka wananchi kutoa maoni yao kwa kuandaa maswali ya hiari ya kuchagua kwa njia ya kimitandao Huku zikiwa zimesalia wiki mbili kabla ya kumalizika kwa maswali hayo kujibiwa, ni watu 276 pekee ambao wameshiriki wa katika nchi hiyo yenye watu milioni 12, kulingana na tovuti ya utafiti huo, huku kukiwa na shutuma za wakosoaji wa, wa rais Said kwamba mashauriano hayo, mashauri hayo ni kama utani. Basi baada ya hatua yake ya kupinga bunge lililochaguliwa kwa majira ya kiangazi mwaka jana, kiongozi huo mwenye umri wa miaka 64 alitangaza mwezi Disemba kuwa atateua kamati ya kuandika upya katiba. Kusini, ya Jumanine, na kampuni ya utengenezaji dawa kutoka Afrika Kusini Aspen Pharmacare siku ya Jumanne ilikamilisha makubaliano na kampuni ya Johnson and Johnson kufunga kuuza na kusambaza chanjo za COVID-19 chini ya chapa yake yenyewe barani Afrika ya shirika hilo la Marekani. Mwezi Novemba, Aspen iliingia kwenye mazungumzo na Johnson and Johnson kwa makubaliano ya leseni ambayo yangeipa uhuru wa kuuza na kusambaza chanjo chini ya chapa yake. Mkataba huo pia unairuhusu Aspen kujadili upanuzi wa makubaliano ili kujumuisha matokeo mapya ya vimele, ya vimelea vya kutengenezea dawa kama vile vilivyotengenezwa kwa aina mpya utengenezaji tofauti wa usimamizi kama nyongeza, Aspen ilisema katika taarifa yake. Makamu Rais wa atashirikiana na Poland na Romania kwa hatua zinazofuata za kukabiliana na uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine na kuhakikishia uungaji mkono wa Washington wakati wa mkutano wake na viongozi wa nchi zote mbili kuanzia Alhamisi. Nchi hizo zimezidi kupata wasiwasi kuhusu uvamizi wa Rusia katika eneo hilo na ni wanachama wa NATO walio mbali zaidi upande wa mashariki, wanashirikiana mpaka na Ukraine ambapo maelfu ya wakimbizi wanaendelea kumiminika kila uchao. Haris alitangaza njia ambazo wanachama wa NATO wanaweza kutekeleza vikwazo vya uchumi vilivyowekewa na jinsi wanavyoweza kukaa sawa na kusonga mbele pamoja, maafisa wakuu wa utawala wameongeza. Pia atawasiliana na wakimbizi wa Ukraine nchini Poland kujadili kuendelea kwa misaada ya kibinadamu na usalama kwa Ukraine na eneo hilo, wamesema maafisa. Idadi ya wakimbizi waliotoroka kutokana na uvamizi huo imevuka milioni mbili kufikia sasa na watu wenye silaha waliwaua wa, wali wali wana usalama 19 wakiwemo wanajeshi 13 katika shambulio lililotokea kaskazini magharibi mwa jimbo la Kebbi Nigeria. Chanzo cha usalama na wakazi walisema Jumatano vita hivyo vilizuka Jumanne jioni huko Kanya, kijiji kilichopo wilaya ya danko Wasagu, siku moja tu baada ya darzeni wanamgambo wa kujilinda wenyewe Kuwawa katika eneo moja. Takriban walinzi 57 waliwawa katika eneo jirani la Sakaba siku ya Jumatatu katika shambulizi la kuvizia na magenge ya wahalifu waliokuwa na silaha nzito wanaojulikana kama majambazi. Mamia ya watu wenye silaha walivamia Kanya, wakipambana na kikosi cha wanajeshi na polisi katika mapigano ya saa tatu. Chanzo na wakazi walisema idadi ya waliowawa imefikia 19 inajumuishwa wanajeshi kumi na watatu, polisi watano na mlinzi mmoja. Afisa wa usalama ambaye hakutaka kutajwa jina aliliambia shirika la habari la AFP. na kuambia haya yote ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika, na katika barazani hapo jana, uh, kwenye mitandao yetu tumeuliza, kufuatia tukio la udhalilishaji dhidi ya madereva dhidi uh, ya mwanamke mmoja nchini Kenya siku ya Jumatatu. Je, ni nini kifanyike kusitisha visa vya waendesha bodaboda kuchukua sheria mikononi mwao? Basi naona maoni mengi yanaendelea kumiminika kwenye Facebook, ambayo tukipata nafasi tutayasoma baadhi, lakini kwenye laini ya simu pia tuna wachangiaji kuhusiana na swala hili. Moja kwa moja tumkaribishe Ochieng George akiwa kwenye laini ya simu. Ochieng, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze uh, wewe huko nchini Kenya, japo upande wa magharibi mwa nchi. Hebu tueleze uh, tangu tukio hilo limetokea, na rais kuzungumza kuhusu amri ya msako dhidi ya wanabodaboda, hali imekuwaje kufikia sasa na wananchi wanasemaje kuhusu hatua hiyo? Asante sana. Kwa kweli hali imekuwa tete kwa waendesha bodaboda -boda ambao wanategemea hiyo kama biashara ambayo wanafanya. Kwa mfano, leo asubuhi wengi wameweza kukamatwa na kushikwa pale, kwa sababu ya kusemekana kwamba wengi wao kuvunja sheria za barabarani na wengi wao hawafuati sheria wanapoendesha pikipiki zao. Na kile ambacho serikali stahili kukifanya ili kuhakikisha kwa kwamba inaleta nidhamu katika sekta hii ni kwa kuhakikisha kwamba wanasajiliwa wana, wana, upya na pia waweze kuwekwa kwenye vikundi ili kuhakikisha kwamba kuwatambua inakuwa rahisi. Ndio, kuna waendesha bodaboda wazuri na pia kuna wahalifu ndani yao, lakini operesheni maalum inayofanywa na serikali dhidi ya bodaboda inafanya wengine wanalalamika sana, ikizingatiwa kwamba sekta hiyo imeajiri idadi kubwa ya watu katika taifa la Kenya. Kwa hivyo kile ambacho ningependa kuambia waendesha bodaboda pamoja na serikali ni kwamba waweze kwa watu wa bodaboda waweze kupata sheria na kwa serikali waweze kuhakikisha kwamba wanaondoa waovu walioko katika sekta hii, na wakishirikiana na hawa bodaboda wenyewe ambao wataweza kuwasaidia kutambua wale ambao ni wahalifu katika sekta hiyo. Asante sana, Ocheng George. Kuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu uh, Karibu msikilizaji, jitambulishe na utuambie uko wapi. Naitwa Alfonsi Mtinda Mzindakaya, anapatikana sehemu wa Kwarakwacha Mpanda, mkoani Katavi, nchini Tanzania. ni mm -hmm. nini maoni yako e, kuhusu mimi, mimi nikiwa napenda kukizungumzia ua napenda kukizungumzia ni kwamba sheria sheria zingewekwa, sheria zingewekwa maalumu ili kudhibiti vitendo hivyo, maana vimekuwa vitendo ambavyo vimetishia amani, vitendo ambavyo vimeleta udhalilishaji hata kwa jinsia ya kike kwao ningependa sheria iwekwe kwa ajili ya kudhibiti, maana huwezi kuwa unajichukulia sheria mkononi. Sheria zipo kwa ajili ya kuhakikisha kila mtu anakuwa sawa na salama kabisa. Wewe unapojichukulia sheria mkononi, inakuwa sio jambo sahihi. Huo ni ukatili na unyanyasaji pia wa kijinsia. Kwa hiyo sheria ziundwe na ziwekwe dhidi ya hao waendesha bodaboda, kwa sababu kitu cha kujichukulia sheria mkononi we kama wewe, wakati wewe sio mamlaka husika ni kitu ambacho ni jambo la kutisha na ni jambo la kuleta upotevu wa amani ya nchi husika. Kwao ushauri wangu na maoni yangu, pia ningeomba tu waendelee kuchukuliwa hatua wa kari za kisheria, ili tabia hiyo iweze kukomeshwa. Tukushukuru pia Alphonse Ntinda mzinda kaya kutoka huko, uh, Mpanda Katavi, Tanzania. Basi kando na wasikilizaji kwa njia ya simu, naona pia maoni yamemiminika kwelikweli kwenye Facebook. Namwona Ishmael Saki anasema, yuko kule Siginda, anasema mimi naona kufuatia dereva bodaboda, uh, boda huko Kenya kufanya kitendo ambacho si cha kiungwana, sheria tu ifanye kazi yake ili madereva wengine wenye tabia kama hiyo waache na wasirudie tena kamwe. Huyo anaitwa Francis Taura hakusema yuko wapi, lakini anasema kwa kweli hawa bodaboda wako na sifa kila aina. Nikisema hivyo ni kwamba visa vya wasichana wa shule kutiwa mimba, kuhusika na wizi au kusafirisha mizigo haramu kama bangi, wako na sifa tofauti ambazo zinawakumba, na ndiyo maana kwenye tukio kama hilo Nao wako Emmanuel Juma Juma anasema Juma, serikali iweke tume maalum ya kushughulikia utovu wa nidhamu katika sekta ya bodaboda boda kote nchini Kenya yuko Kenya lakini hajasema sehemu gani na maoni ni mengi sana nikiwashukuru wengine wote kina Ngolo Kante Galama Maluta na miongoni mwa wengine wengi kina Francis Taura basi wakati umefika wa kibao cha mziki kutoka hapa Studio 15 namuona Savara ambaye ni jamaa mmoja kutoka timu ya Sabuti Sol akisema bang bang, mambo ndio hayo. Afrika Bang bang bang bang na Savara Sauti Soul, kamaendohuna kukumbusha nini? Uh, aina ya densi naitwa msondongomo, naijua hiyo kuisikia tu, ile kuendaje hiyo msondongomo hiyo? <laughs> <laughs> lakini kwa kweli mambo safi, yule jamaa anasema kwamba mambo ya mziki yamefunguka, mziki unalipa na vitu vinaendelea kubadilika katika sekta hiyo ya muziki. <laughs> niyote nikifanyikia ndani ya VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi bila kupoteza wakati, hebu tuende kwenye maswala ya biashara sasa. Nam, kutoka meza ya biashara hii leo, tunaarifia kwamba kufuatia mzozo unaoendelea kati ya Rusia na Ukraine, bei ya mafuta na bidhaa za mafuta ulimwenguni imepanda kwa kiwango kikubwa zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa tangu mwaka 2008. Wataalamu wa uchumi wanasema hali hii itaendelea kuathiri karibu sekta zote za biashara kote duniani na kwamba kuna haja ya dharura ya kuanza kutumia nishati mbadala ili kupunguza makali athari hizo. Bmj Muridhi anayo ripoti kamili. Tangazo la Marekani hapo jana la kupiga marufuku uagizaji wa mafuta kutoka Rusia na hatua ya baadhi ya washirika wa, wa Marekani katika bara ya Ulaya weka shinikizo zaidi la kibiashara dhidi ya Rusia ni kati ya hatua za hivi karibuni kabisa ambazo zinatajwa kama zilizo na athari kubwa kwa dunia, likija suala la uchukuzi ambao ni muhimu zaidi katika mchakato mzima wa biashara kote duniani. Hali kadhalika kuendelea kufifia kwa matumaini ya kurejea kwa haraka kwa mafuta hafi ya Iran katika e masoko ya kimataifa kwa sababu ya kuvunjika kwa mkataba wa kimataifa juu ya uzalishaji wa zana za nyuklia kunaongezea uzito wa changamoto hiyo. Hata kabla ya tangazo la Rais Joe Biden kwamba Marekani ingepiga marufuku ununuzi wa mafuta na bidhaa za mafuta kutoka Russia, tayari bei za mafuta hafi zilikuwa zimevunja rekodi hiyo jana, huku pipa moja likiuzwa kwa hadi dola 139 ikiwa ni bei ya juu zaidi tangu mwaka wa 2008 uliokumbwa na, na msukosuko mkubwa wa kiuchumi. Wachambuzi wanasema bei hiyo huenda ikafikia hata dola 200 iwapo mashambulizi ya Rusia dhidi ya Ukraine yataendelea kwa muda mrefu na mauzo ya mafuta kutoka Rusia kudhibitiwa zaidi. Mwaka jana, Marekani iliagiza takriban mapipa elfu 672 kwa siku ya mafuta na bidhaa za mafuta kutoka Rusia. Hiyo ni karibu asilimia nane ya jumla ya uagizaji, kwa mujibu wa takwimu za mamlaka ya kitaifa ya nishati ya Marekani. Lakini sasa kadiri viwango vya uagizaji wa mafuta vinavyoshuka kutokana na vikwazo vilivyowekwa, ndivyo madereva hapa Marekani wanaendelea kulalamikia kupanda kwa bei ya bidhaa hiyo, kama huyu Vikas Grover. Je, hii ndiyo hali mpya ya maisha? Itakuwa ni vigumu sana. Je, niitapata nyongeza ya mshahara? Hilo ndiyo swali inajiuliza kwa sababu kama ujuavyo, hali hii inapangua kabisa bajeti yako. Tayari bei ya mafuta duniani imepanda kwa zaidi ya asilimia 60 tangu kuanza kwa mwaka huu wa 2022 pamoja na bidhaa nyingine na kuibua wasiwasi kuhusu ukuaji wa uchumi wa dunia na kupanda kwa bei za bidhaa. Hali hii imechangia kwa kiasi kikubwa ongezeko kubwa la bei za bidhaa lililoshuhudiwa kote duniani, na wachambuzi wanasema kwamba kama tu ilivyotarajiwa, uchumi wa nchi maskini zaidi ulimwenguni, ikiwa ni pamoja na zile zilizo katika bara la Afrika, pamoja na zingine zinazoendelea ambazo hutegemea sana nishati ya mafuta utaendelea kuathiriwa kwa kiwango kikubwa na msukosuko huo unaoendelea. Yote haya yanajiri wakati ambapo rais wa Tanzania amesema kwamba bei za bidhaa nchini humo zitaendelea kupanda kwa sababu ya mzozo wa Ukraini na Rusia, huku raia wa nchi zingine kama vile Kenya wakiendelea kulalamikia ongezeko kubwa la bei za bidhaa na huduma. Kutoka meza ya biashara, BMJ mridhi sauti Amerika, Washington. Moja basi, moja kwa moja tukiondoka kwenye taarifa hiyo safi sana yake BMJ, tuelekee kwenye maswala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kwako Sande Shomari. Haya basi, moja kwa moja nimekusha, nimekushaja kama mapishi la mchele kuangea na ujiri mbalimbali kwenye mitandao Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko huko nchini Kenya, ni sakata la wale washukiwa kumi na sita ambao wamekamatwa kwa shutuma za kutumia wizi wa nguvu, pia kumnyanyasa kingono madiplomasia wa kike ambapo video yake ilizagaa kwenye mitandao siku ya Jumatatu. Mahakama imeamua kwamba watazuiliwa kwa siku ishirini, ambapo hakimu mkuu Gilbert Shikwe kule Milimani aliagiza washtakiwa hao wakae kituo cha polisi cha Girigiri wakati uchunguzi ukiendelea. Washtakiwa hao wengi wamekaa na mashtaka yao wakidai kwamba huu ni muda mrefu. E, wengi wao ni bodaboda, waendesha bodaboda, waendesha matatu na makondakta lakini hali hiyo kwa hakika eh, sakata bado linaendelea. Na kwingineko, ni rais wa Ukraine Volodimir Zelenski anatambaa kwenye mitandao mbalimbali, Twite na kwingineko, alipohutubia bunge la Uingereza House of Commons kwa njia ya mtandao na kuahidi kwamba watapambana mpaka kumshinda rais Vladimir Putin. Alizungumza akisema kwamba akinukuu maneno ya Sir Winston Churchill aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza na aliyoyatoa wakati wa vita kuu vya pili vya dunia, akisema na, tutapigana naye baharini, angani, msituni na mitaani, kamwe hatutakubali kushindwa, aliongeza Zelenski kwenye maelezo yake, ambapo wabunge wa Uingereza waonyesha kuguswa sana hotuba hiyo. Mara kadhaa walikuwa wakimpigia makofi kwa nguvu, hata kusimama kwa ishara ya kuunga mkono rais huyo wa Ukraine. Kwingineko ni nyota wawili wa muziki nchini Nigeria, wa kundi la p square, Peter Okoye na ndugu yake au pacha mwenzake Po, wamesema kwamba hivi sasa wameweka wa wazi kwamba kundi hilo linaweza kufanya matamasha kwa kiasi kikubwa na kujaza watu bila kutoa nyimbo yoyote mpya. Haya yamejiri kwa sababu gani? Wakati wa kuwataka mashabiki wao ambao wako Uingereza, wakitaka wachague mahali gani wakafanya show yao kubwa kati ya uwanja Oxygen Arena au uwanja wa taifa wa Uingereza Wembley, ambao unajaza watu kwelikweli. Ama maoni ya wa washabiki mbalimbali walikuwa wakisema kwamba hiyo inaweza kazi kubwa kujaza wa uwanja wa Oxygen Arena ambao unaingiza takriban watu elfu ishirini. Uwanja huo tayari wamekisha kwenda wataalam wengine kama vile Wizkid, Davido, Banaboy na wengineo na kujaza. Kwa hiyo jamaa wanasema kwamba Peter kwe anasema anawajibu mashabiki kwamba wasiwe na wasiwasi, wao ni wakongwe na kama wakongwe wanaweza kujaza uwanja bila matatizo yoyote ikisambaa pia kwenye mtandao wa Global Publishers basi hayo tu ni baadhi yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ndio ilikuwa ni wazee wa kazi mlioko studio nambari 15 safi sana sande shomari kwa baadhi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii basi P Square kama watajaza uwanja huo basi hongera kwao na ni ni kweli wanaweza ni watu maarufu kweli, kweli. haya basi Swali, kidogo tu tuondoke, e, kama leo Jumatano ni siku ya kimataifa ya majaji wanawake, tuliuliza je, kuwepo kwa majaji wengi wanawake kutasaidia kuimarisha utendaji kazi wa mahakama? Eliges Katombo anasema kwamba hiyo ndio itafanya kuwepo utendaji kazi mwema bila ya ubaguzi wa jinsia. Huyo anaitwa Alhassan Kipsani kutoka huko Igongo, Mwanza, Tanzania anasema, mwanamke ni mwanamke tu, sisi wanaume tulikwisha pewa daraja kubwa na Mungu mbele yao, hata kama wataongezeka majaji wanawake wanaume, tutaendelea kuwamiliki. Basi, James Mogeni anasema hatuja na orodha kubwa ya wanawake wa fisadi katika nyadhifa mbalimbali basi, hapo ndipo tunatamatisha VOA Express leo kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msimamizi ya DJ Riami, producer Aida Issa. Jina langu Harizon Kama na nimeshirikiana naye Patrick Ndwimana. Basi kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo, kwa heri ya kuonana.