Rais wa Marekani Joe Biden Jumanne ametangaza marufuku ya kuagiza mafuta na bidhaa nyingine za nishati kutoka Russia kama hatua ya kuadhibu nchi hiyo kwa kuivamia Ukraine. Tunapiga marufuku uagizaji wa, wa mafuta yote na gesi kutoka Rusia, Biden amewaambia waandishi wa habari kwenye ikulu ya White House. Rusia ni muuzaji mkubwa wa mafuta na gesi ulimwenguni, iliyowekewa vikwazo vya kifedha duniani kutokana na vita vya Ukraine, lakini hadi sasa mauzo yake ya nishati yalikuwa yamesamehewa. Mkuu wa baraza la Umoja Mataifa kuhusu hali ya hewa Patricia Espinosa ameonya viongozi wa dunia kutosahau majukumu yao kuhusu mzozo mbaya wa hali ya hewa kutokana na uvamizi wa Rusia huko Ukraine. Espinosa amesema hayo wakati anajiandaa kujiuzulu kwenye uongozi wa taasisi hiyo. Hata kama vita vinasababisha mateso mengi, ongezeko la joto duniani bado ni tishio linalokuwa kwa kasi zaidi kwa wanadamu kwenye sayari, Espinosa ameliambia shirika la habari la Reuters. Espinosa amesema anajiandaa kujiuzulu kama katibu mtendaji wa baraza la Umoja Mataifa linalojihusisha na mabadiliko ya hali ya hewa UNFCCC Wakati muhula wake wa pili wa miaka mitatu unamalizika mwezi Julai. UNFCCC inajumuisha nchi 196 ambazo ilisaini mkataba wa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Wapiganaji 57 wa kundi moja la wanamgambo wa kujihami kaskazini magharibi mwa Nigeria wameuawa wa leo Jumanne katika mapigano na kundi la wahalifu chanzo cha usalama na wakazi wawili wamelithibitishia shirika la habari la AFP. Majimbo ya katikati na kaskazini magharibi mwa Nigeria yamekuwa tangu miaka kadhaa ngome ya makundi ya wahalifu wanaoitwa majambazi na wenyeji, ambao wanashambulia vijiji, kuiba mifugo, kupora na kuua wakazi. Kwa kujilinda dhidi ya mashambulizi ya wahalifu hao, vijiji vingi viliunda makundi ya kujihamia wanamgambo, ambayo yanaungwa mkono na serikali kuu. Polisi wameithibitishia leo AFP kwamba Mapigano yalitokea Jumatatu kati ya kundi mgambo la wanamgambo la kujihami liitwalo Yansakai na majambazi karibu na kijiji cha Sakaba katika jimbo la Kebi. Msemaji wa polisi ya jimbo la Kebi, Nafya Abubakar, ameiambia AFP kwamba kuna tukio lilohusisha Wayansakai na majambazi na kusababisha maafa makubwa pande zote. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia moja kwa moja kutoka sauti ya Amerika, Washington DC. Taarifa hii ya habari unaweza pia kuipata kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Raia 18 wameuawa Jumanne mashariki mwa DRC na kundi la kikabila la wanamgambo ambao walishambulia jengo la kanisa ambako watu waliokimbia ghasia walikuwa wameomba hifadhi, vyanzo vya ndani na makanisa vimesema vyanzo hivyo vimesema tukio hilo lilitokea katika kijiji cha Kilo katika mkoa wa Ituri. Afisa wa kanisa Katoliki ameliambia shirika la habari la FP kundi lenye silaha liitwalo Codeco lilitushambulia. majira ya saa kumi na moja na nusu alfajiri walianza kufyatua silaha zao, na sisi tukajificha ndani ya nyumba. Waliingia katika moja ya vyumba kuliko lala watu waliohama makazi yao. Baada ya kuondoka, tulipata miwili kumi na miwili Jengo hilo la kanisa lilikuwa makazi ya watu elfu moja waliokimbia mauaji katika kijiji jirani cha Matongo katika wilaya ya Jugu. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia moja kwa moja kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Taarifa hii ya habari unaweza pia kuipata kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Kampuni kubwa ya mafuta nchini Libya, NOC, imetangaza Jumanne kwamba imeondoa hatua ya dharura kwenye visima viwili vya vi mafuta ambavyo vilikuwa vimefungwa na kundi moja lenye silaha wakati wa mzozo wa kisiasa nchini humo. Kampuni ya taifa ya NOC imesema uzalishaji wa mafuta kwenye moja ya visima hivyo umeanza tena. Hatua ya dharura ambayo inaiondolea makosa ya majukumu kampuni ya NOC iwapo mikataba ya kugawa mafuta haitoheshimishwa, iliyoondolewa kwenye visima vya Al-Sharara na Al-Fil, kampuni ya NOC imesema katika taarifa, mabomba ya mafuta kwenye eneo la Al-Riana linalopatikana wa umbali wa kilomita mia moja na arobaini kusini magharibi mwa Tripoli, yaliyokuwa yamefungwa Jumapili na kundi la wahalifu yalifunguliwa tena usiku wa Jumatatu kuamkia Jumanne na kuruhusu tena uzalishaji wa mafuta hafi tokea eneo la Alsharara. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa Undani. Patrick Nduwimana na wageni nikiwatakia usiku mwema ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho kuangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua, pekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kipindi hiki hii leo ni maalum, kwani tunaangazia siku ya wanawake duniani, ikiadhimishwa katika kila pembe ya dunia, kuangazia mafanikio na changamoto zinazoendelea kuwakumba wanawake katika sehemu tofauti tofauti kote ulimwenguni. Baadhi ya wanawake wanasema nini kuhusu siku hii? Tuondoe unyanyapaa, tuondoe vizuio ambavyo vinazuia wanawake kushika nafasi za juu na juu na juu za uongozi. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Na, kama ulivyosikia msikilizaji, kwenye ripoti zetu mbalimbali ni kwamba leo dunia inaadhimisha siku ya wanawake ulimwenguni. Kwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili mada yake inaangazia wanawake katika muktadha wa mabadiliko ya hali ya hewa, ikieleza kwamba ni usawa wa kijinsia leo kwa kesho endelevu, chini ya hashtag break the bias, yani vunja ubaguzi. Umoja wa Mataifa, nikupe historia fupi, ulitangaza tarehe nane mwezi Machi kuwa siku ya wanawake duniani hapo mwaka wa 1975 lakini siku ya kwanza ya kimataifa ya wanawake siyo mwaka huu wa 75 lakini iliadhimishwa tarehe 28 mwezi Februari mwaka 1909 msikilizaji Umoja wa Mataifa unasema ni siku iliyokuwa imetengwa na chama cha kisosialisti cha Marekani kuwaenzi wanawake katika tasnia ya ushonaji wa nguo ambayo ilikuwa ngome yao. Wanawake wakati huo walikuwa wakishiriki mgomo mjini New York kupinga mazingira mabaya, e, wakisema kwamba walikuwa hawafanyiwi vizuri e, katika kazi. Kwa hivyo walikuwa wanapinga mazingira mabaya kazini. Hapo mwaka wa 1910 waliohudhuria mkutano wa pili wa kimataifa wanawake ambao ni wafanyakazi, ulikuwa na mkusanyiko wanawake kutoka kwa wanaharakati na mashirika ya kisiasa ambao ulifanyika kule Copenhagen, mji mkuu wa Denmark. Walijadili kuhusu wazo la siku ya kimataifa ya wanawake. Nchi kadhaa za Ulaya ziliadhimisha siku hiyo mwaka uliofuatia, lakini tarehe 19 mwezi Machi. Matukio ya kwanza ya siku ya kimataifa ya wanawake yalijumuisha utetezi wa haki za kupiga kura na kupinga ubaguzi wa kijinsia pamoja pia na maandamano ya kupinga vita na migomo ya wanawake nchini Urusi wakati huo. Tarehe 8 mwezi Machi baadaye ilichaguliwa kama nilivyosema, mwaka 1975, kwa kuwa siku rasmi ya likizo ama siku hiyo ya maadhimisho ya siku hiyo ikiambatana na maadhimisho ya kwanza ya wanawake wa Urusi ambayo yalifanyika siku hiyo hiyo, Urusi ikitumia mfumo tofauti wa kalenda wakati huo. Tutaangalia mengi maeneo tofauti tofauti duniani, lakini kwanza tuangalie kutoka ngazi za kimataifa. Ndivyo hali ilivyokuwa hii leo mjini New York wakati wa maadhimisho yaliyofanyika hivi leo na hivi tunavyozungumza yanaendelea kufanyika kwenye e, ukumbi wa Umoja wa Mataifa katika e, mji wa New York. Kama nilivyosema, wanawake wa tabaka mbalimbali kutoka mataifa tofauti tofauti wakiimba kwa pamoja hapo. Hii leo Umoja wa Mataifa umehimiza kutathmini mchango wao wa kujumuisha katika kila nyanja ili kutimiza ajenda ya maendeleo endelevu na vilevile vile kukabili changamoto zingine zikiwemo janga la corona, yaani COVID 19 na mabadiliko ya tabia nchi, ukipenda mabadiliko ya hali ya hewa. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na masuala ya wanawake, UN Women Sima Bahus. To Myanmar, to Afghanistan, from the Sahel to Yemen. Na anaeleza kwamba ni ukumbusho tu kwamba kule Ukraine eh, sio kuliko kuwa na vita peke yake, lakini hayo yote yametokea katika maeneo tofauti tofauti, ikiwa ni pamoja na kule DRC barani Afrika, kule Myanmar, kule Afghanistan, kule Sahel na hata kule Yemen, bila kusahau maeneo kama vile ama inchi eh, kama vile Somalia na kule Ethiopia na kwingineko ambako wanawake wamekuwa ndio wanaoathiriwa zaidi wakati kunatokea hali ya vita au mapigano ya aina yoyote, na Umoja wa Mataifa umeendelea kusema kwamba COVID-19 pia uh, imezidisha pengo la kutokuwepo na usawa uh, na kuwatumbukiza mamilioni ya wanawake na wasichana katika umaskini mkubwa zaidi, huku ikirejesha nyuma hatua ambazo zilipigwa katika ajira, afya na elimu. Taarifa ya Umoja wa Mataifa pia imeeleza kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yamezidisha maradufu tishio, lakini wanawake na haswa wasichana wana suluhu ya changamoto hiyo. Msemaji huyu amesema kwamba kunayo nafasi ya kuwaweka wanawake na wasichana katika kitovu cha mipango na hatua Ewa, wakati kila mtu wakijumuisha suala la mtazamo wa kijinsia katika sera na vilevile sheria za kitaifa na kimataifa. Na amesema kwamba katika kukusisitiza tu kwamba wanawake sio tu wana majibu ya lengo nambari tano katika mpango mzima huu wa maendeleo endelevu lakini kupitia kusongesha usawa wa kijinsia, wanayo majibu ya malengo yote kumi na saba ya ajenda ya maendeleo endelevu kama ilivyoainishwa na umoja huo wa mataifa tutakuwa na mgeni wetu Leila Sheikh akiangalia maswala mbalimbali ambayo yanaibuka kutokana na maadhimisho ya leo na maswala ambayo pia yameendelea kuwakumba wanawake pamoja pia na mafanikio yaliyopo, tukiangalia sehemu mbalimbali mbali. Tutaangalia hali ilivyo nchini Kenya, tutaangalia kule Tanzania, tutaangalia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na maeneo mengine na ye pia atakuwa akitoa kauli kadri tunavyoendelea. Wanawake ni nguzo kubwa, tukiamua mambo yote tungeweza. Wakati ni sasa, tusimame. Kwanza tuanzie kule nchini Kenya, ambako kwa kuendana na muktadha wa mada ya mwaka huu au kauli mbiu ya mwaka huu inaonekana suala la mabadiliko ya hali ya hewa limepewa kipaumbele na wanawake, hasa katika eneo la pwani ya Kenya. Tupate ripoti hii iliyotayarishwa na mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed. Kisiwa cha Mombasa ndilo jiji la pili kwa ukubwa Kenya likiwa na idadi ya watu milioni moja nukta mbili, na ni muhimu kwa usalama wa kiuchumi wa Kenya na mataifa yasiyo na bandari katika Afrika Mashariki na Kati. Hata hivyo, katika muda wa miaka 20 iliyopita, idadi ya watu wa Mombasa imeongezeka karibu maradufu, na hivyo kuleta changamoto kwa mipango ya miji, mazingira yasiyo salama ambayo yanachangia mabadiliko ya hali ya hewa. Kadija Kasim ni mwenyekiti wa muungano wa wanawake Kibokoni chini ya mwavuli wa Coast Women Zero West pia ni mkazi wa Old Town Mombasa. ataka kufikia hapo mali imefika chini ya mlango kaomba kwa wadhamini tupate elimu ya kufundisha kuhusu mambo ya taka. Mm. Tukapata udhamini tukafunzwa. Mm. Sasa ule uchafu kidogo uenda ukapungua. Ukimwelimisha mama na mama ndio nguzo ya jamii. Kwa hiyo ukimwelimisha mama mmoja kama unaelimisha watu kumi na moja. Kuna wakati Mheshimiwa Rais alisema mm. Old Town is a killing zone area. Wakati kwa upande mwingine mji huo wa kitalii ulididimia sifa zake, na siku za nyuma ukigonga vichwa vya habari kwa changamoto za taka kutapakaa. Tatizo hilo liliwagusa wanawake kuhisi wao kama kioo cha jamii, wana jukumu la kutekeleza. Daktari Taiba Hatmi ni mwanzilishi na mkurugenzi wa kampuni ya Baustaka na kazi yao ni uzoaji taka kisiwani Mombasa, chini ya mwavuli wa Coast Women Zero West. Baustaka Enterprise leo imepata award ya kuwa climate champion. Na sisi sana tunatoka kuleta wasichana wasimamie usafi wa Mombasa, kukiona takataka zimetupwatupwa katika barabara marandabaut, kwa ocean, huwa sana community ndo inaumia unapata ugonjwa kama chikungunya kama malaria ndio, tunajitahidi sana, tufanye vyovyote vile tunaweza tusafishe mji wa Mombasa. Sisi tu kutengeneza pesa ni ku impact community, vipi tunaweza kusaidia youth na also kumake sure environment na ocean iko safi. Ushirikiano na juhudi hizi za wanawake kama viongozi wa mabadiliko husababisha hatua bora zaidi ya hali ya hewa na mazingira safi. Wanawake hawa wamejituma zaidi na kuvumbua mipango endelevu ya kuwahusisha jamii kwa ujumla na kuleta mabadiliko katika changamoto za karne ya ishirini na moja. Tulipokuwa tuko kwa ground, tunaongea sana na mamama wote, wanasema hawajui hizi takataka wampatie nani ipate kuwa zitaenda zitukwe pahali ambapo inakubalika. Tukaja na application ya watu ambao wako na smartphone na USSD code ambayo watu hawana internet wala smartphone, especially plastic wazieke kando, na wakieka kando tunaambia tutawapatia incentive kama pesa, tutakuja tutazinunua hizo plastiki so that hizi plastiki na ule uchafu usiwe barabarani. Ulimwengu unapoadhimisha siku hii ya kimataifa ya wanawake, wanawake wanadai usawa wa kijinsia leo kwa kesho endelevo kuendeleza kuchunguza fursa za pamoja na vikwazo, kuwawezesha wanawake na wasichana kuwa na sauti na kuwa washiriki sawa katika kufanya maamuzi kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa. Salma Mohamed, VOA, Mombasa. Safi sana Salma Mohamed hapo Mombasa. Kabla sijamleta mgeni wetu, kwanza tusikie pia hali ilivyo katika nchi ya Tanzania. Huyu hapa mwandishi wetu Idi Uwesu. Wakati kwa sehemu kubwa jukumu la uangalizi wa familia likifanywa na wanawake katika kaya, umuhimu wa kumwezesha mwanamke huanzia hapo. Jacqueline Machangu Mocho ni afisa programu wa mfuko wa kimataifa wa maendeleo ya kilimo IFAD hapa Tanzania, anasema kwa nafasi hiyo ya mwanamke, changamoto nyingi zinaweza kutatuliwa katika ngazi ya kaya endapo atawezeshwa, huku kilimo kikitazamwa zaidi lakini pia shughuli za lishe ni muhimu sana, na mwanamke ndio mwenye maamuzi makuu katika, katika, katika nyumba yake. Kwa hiyo uh, tunavyomwezesha mwanamke na kumpa elimu na kumpa shughuli ambazo zitampatia kipato, basi anaweza kaya zitakuwa zina lishe bora zaidi. Kwa wanawake waliojikita kwenye kilimo bado wana changamoto nyingi, mfano uwezeshwaji mdogo, masoko yasiyo ya uhakika lakini kukosa ujuzi wa kuongeza thamani mazao yao. Somoe Isa ni mkulima wa korosho huko Mtwara. Anasema kwa sasa bei ya zao la korosho ghafi si nzuri, hivyo anatamani serikali ione namna kuweka mkakati wa ubanguaji korosho hapa nchini ili kuwa na bei nzuri sokoni itakayoongeza kipato na uwezo wa kuhudumia familia zao. Unachoshauri kutokana na hili lenyewe, serikali uweke mianya mizuri ili wanunuzi wawekezaji waje kununua korosho zilizobanguliwa. Hata hivyo bado jitihada toka kwa wadau mbalimbali kusaidia wanawake katika masuala ya kilimo na shughuli zingine ikiwemo ufugaji zinaendelea. Mathalan, Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania TADB wao wamezindua programu maalum kuhamasisha uzalishaji wa maziwa kwa wanawake na vijana kama anavyoeleza mkurugenzi wa benki hii Frank Nyabundege. Na sisi tutawanunulia mitamba kuhakikisha kwamba mnaanza ufugaji, na kama nilivyosema, kwa mfano zile hela za e, Bill na Melinda Gates e, tunategemea kununua mitamba elfu moja mia saba na hamsini ambazo tunafikiri tutazigawa kwa vijana wa kina mama nchi nzima kwa ajili ya kuwasaidia kuhakikisha kwamba wanaingia kwenye eh, kilimo sekta hii ndogo ya ufugaji. Kwa mujibu wa Benki ya Dunia, Tanzania imepiga hatua muhimu kwenye kutanua wigo wa uchumi kwa wanawake katika kipindi cha miaka ishirini sasa, lakini inaweza kupiga hatua zaidi endapo itafanyia kazi vikwazo vinavyozuia wanawake kufikia uwezo wao kamili kiuchumi. Idi Uwesu, VOA, Dar es Salaam, Tanzania. Shukran sana Ili Uwesu, hapo Dar es Salaam, Tanzania. Nitarejea huko kwa sababu mgeni wetu anatokea huko huko, lakini niwakumbusha wasikilizaji kwamba wanaendelea kusikiliza kipindi maalum, makala maalum hii leo ya Kwa Undani, tukiangazia siku ya wanawake duniani. Kukukumbusha tu ni kwamba uko nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Haya, sasa, twende kwake mgeni wetu Laila Sheikh, sio mgeni hapa VOA Swahili, tunakuwa naye kama mgeni kwa masuala mbalimbali, lakini leo tukiangazia eh, mambo ya wanawake eh, yeye ni mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake na watoto na vilevile yeye vile, eh, e, yeah, pia ni mwandishi wa habari wa siku nyingi Laila Sheikh. Kabla ujaangalia maeneo mengine, labda tuanzie hapo hapo, ameachia Idi Uwesu, wewe unaona nini? Kwanza, maadhimisho yamekuwaje, nini mmekifanya huko na ni nini ma, matarajio na vile vile labda changamoto na mafanikio yaliyopatikana? Nipe yote hayo alafu nikulete katika e, katika, kuangalia tathmini katika maeneo mengine kwa kweli tumeshereheka sana, tumefurahi sana na ukiangalia kwamba nafasi za uongozi, tumeangalia sisi wanawake kwenye nafasi za uongozi, tumejikita hapo kwamba tuondoe unyanyapaa, tuondoe vizuio ambavyo vinazuia wanawake kushika nafasi za juu na juu na juu za uongozi. Sisi kwa, kwa kiasi kikubwa tumefanikisha, kwa sababu tunaye rais mwanamke Mama Samia Suluhu Hassan, tunaye spika wa bunge mwanamke Dkt Tulia Ackson, tunao mawaziri wanawake, madiwani wa bunge na kwenye nyanja nyingine, kwa mfano kwenye asasi za kiraia NGOs, wanawake wengi pia, takriban wanakuta asilimia tisini ya wanawake wanaongoza, ndo wanawake ndo wanaongoza asasi za kiraia NGOs, kwenye biashara, kwenye banking, kwenye masuala ya banking na kadhalika, wanawake wameongoza. Sasa vipi tuweze kuwainua wale ambao wangazi ya jamii waweze kuja kufika pia nao wavunje kile kio- dari ya kioo, nao pia wapande juu, kila mmoja kwa nafasi yake. Hilo moja. Tumeangalia pia jinsi gani ya kuweza kuboresha wanawake kupata fursa, fursa za masomo kwa mabinti ambayo tume, sasa tumeweza kupata wanawake, mabinti wanaopata ujauzito wakaochishwa masomo wanaruhusiwa sasa kurudi kwenye masomo baada ya mwaka. Ni, ni hatua kubwa sana. tumeangalia masuala ya wanawake kwenye kila nyanja, kwa sababu sisi kwetu sasa hivi utakuta wanawake sio tu kwamba zamani wanaume ndo wanaendesha bodaboda au teksi au basi ya masafa marefu, wanawake wanafanya hiyo kazi, injinia, mafundi, wahandisi na kadhalika. Kwa kweli tumeendelea bado kazi kidogo ipo lakini tumeendelea. Tunasema kwamba ile hamsini hamsini ya Beijing tuliyokubalia mwaka tisini na tano hatujaifikia kabisa, lakini tumefika kwenye thalathini na tisa arobaini. Sio mbaya. nam Laila huko Kenya, uh, inaelezwa kwamba moja ya masuala muhimu ambayo wanawake wamejiingiza kwayo ni eh, kushughulika au uh, kukua katika nafasi E, mstari wa mbele katika e, kukabiliana na uchafuzi wa mazingira. E, wakati kama unavyojua, ikielezwa kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanaleta hali ya sintofahamu, hali ya wasiwasi katika maeneo mengi tu duniani kote. E, e, sijui nilitaka tu uzungumzie hilo kama wanawake wanaweza kupata nafasi hiyo sio tu kule Mombasa, Kenya lakini kwingineko eh, hasa ukande wa Afrika Mashariki na Kati, nafasi gani wanaweza kucheza ku, kwenda mbele? Nafasi yetu sisi wanawake ni muhimu sana, tena sisi tuo mstari wa mbele, kwa sababu tunapoharibu mazingira ina inaathiri familia, inaathiri jamii, inaathiri hata sisi wenyewe kiafya, inaathiri masuala ya tabia nchi, mabadiliko ya tabia nchi na kadhalika. Nadhani wanawake wote wa Afrika Mashariki tuwaige tu, tuwa, wanawake wa Mombasa walivyochukua walivyoweka azma na kuchukua hatua kulinda mazingira. Ni muhimu sana ulinzi wa mazingira, ni muhimu sana na sisi, mara nyingi watu hatuisi kipaumbele ishu hiyo ya kulinda mazingira, lakini muhimu sana. Tunaanza na afya, usipolinda mazingira kwanza, afya zinaathirika, hata uchumi, hata mazingira tunapoishi ndani ya majumba yetu na mpaka na, na, na kwenye bahari. Ukiangalia kwenye ma, mito, kwenye ma, maziwa yanaharibika kwa sababu ya, ya si tunakuwa haribiku kwa mazingira. Ni hatua nzuri maonaka Mombasa wamechukua, ni mfano wa kuigwa. Shukrani za dhati Leila Sheikh kwa tathmini yako hiyo. Msikilizaji, naona muda unakimbia kweli kweli, lakini siwezi kuwaacha kabla hatujasikia hali ilivyo nchini DRC ambako hasa wanawake E, wanakuwa mstari wa mbele katika kilimo kama tu ilivyo katika maeneo mengi ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Kwako Osteo Malivika. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanawake wanaangazia nafasi zao katika jamii ikiwemo usawa kati ya mume na mke katika maendeleo na ulinzi wa mazingira kufuatia mabadiliko ya hali ya hewa. Katika baadhi ya miji wanawake wanafanya maandamano wakikusanyika na kusherekea siku hii. Sauti ya Amerika imetembelea wanawake wa vijijini, hasa Nyiragongo, kilomita kumi na mbili kaskazini mwa mji wa Goma, ambako wanawake wengi ni wakulima wanaolima viazi na mboga mboga, wakisema hawawezi kusherekea kwa furaha mwezi Machi, kwani wamepitia maisha magumu katika eneo hili utakuta akina mama wakishirikiana pamoja na hata wakiwapeleka watoto wao shambani kulima pamoja, kama njia moja ya kuwafunza kazi za mlimo wakiwa na umri mdogo, ili baadaye waweze kulea familia kwa njia ya kilimo. Unakuwa na shida, wamama wamingi havana mbegu, havapatake mbegu ya kupanda ile, naye inavaletea shida na ingine ilikuwa mbele, saa sekurite ilikuwa iko mubaya, vamama alikuwa naenda mushamba, vamoya vanabakwa, vengine wanapokutana na mashida mbalimbali mbali. ile njo naletaka shida ya mingi kwa mama vali maji. Mwezi Machi kila mwaka dunia inaazimisha siku ya akinamama ulimwenguni. Hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tumetembelea mashamba ambazo ni za wakulima wakiwa ni wanawake wanaolima viazi mbatata, kama hivi wanavyovizalisha hapa, wakishirikiana na mbunge Adel Bazizani ambaye ni mzaliwa wa kijiji hiki, mwenyewe akiwa ni mkulima, japokuwa amekuwa akielekea bungeni akishawishi na kuhamasisha wanawake kujikita katika kilimo, kwa sababu kilimo ndio uti wa mgongo duniani nzima ma hakuna yule ambaye anaweza kuishi bila kula. Na siseme tu wanawake lakini na wanaume nao waweze kutusindikiza ndani ya mlimo. Kwa sababu sisi sisi wote pamoja tukatia ngufu fasi moja tukalima pamoja, na unaona Kongo inakuwa na udongo nzuri, tutaweza kuvuna chakula nyingi, tutakulisha Kongo nzima, tunaweza hata kubeba katika mainchi jirani, na wanakula chakula kutoka Kongo. Na chakula ya kwetu haina dawa, ni chakula ambayo anatoka ndani ya udongo kabisa bila dawa fulani. Mbali na wakulima, kuna wanawake wengine wanafanya shughuli nyingine kama vile kama vile ufundi, kazi ambayo mara nyingi hufanywa na wanaume. Kwa mfano mama huyu fundi wa gari katika muji wa Goma. Niliamua hii kwa sababu sikupenda nikuwe kama wanamke wengine. Wanamke wengine wanapenda vitu ambavyo viko rahisi rahisi sana lakini mimi nilipenda nitumike juu nipate avenir yangu ya, ya kesho, alise Balemba. Anasema kwa sasa anafurahishwa na wanaume wanaoona umahiri wake katika kazi, katika kazi zake za kutengeneza gari wananipendaka tena sana hmm. <laughs> na wananiankurajaka wanasemaka, vraiment courage, wanamke sanyenjoye, tunatafutaka hmm. Na siku hizi wanaume wamingi awapendake wanamke yawatumikake kama una kazi mwanaume atakupenda, kama hauna kazi unakuwa mzigo kwake. Haya ndivyo hivyo, kama una kazi mwanaume atakupenda, kama huna kazi mwanaume hatakupenda. <laughs> Anaeleza. Ni maoni ya mwanadada huyo kutoka huko DRC. Msikilizaji, Osio Malivika anatukamilishia kipindi hiki cha Kwa Undani hivi leo, ambacho kilikuwa ni maalum kuhusu Siku ya Wanawake Duniani. Nashukuru wote waliokifanikisha, ikiwa ni pamoja na mgeni wetu Leila Sheikh. Msimamizi wa kipindi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi, na kuacha na kibao hiki kinachosema wanawake ni nguzo kubwa. Tuonane wakati mwingine inshallah. Wanawake ni nguzo kubwa, tukiamua mambo yote tunaweza.