Eh, kaxukumadahaan na waxaa nuballanqaadna insha allahu Machi 7 mwaka 2022 kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. mimi na mimi naitwa Patrick Nduimana. Matangazo haya yanasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania kupitia masafa mafupi na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. Ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na: naibu wa rais wa Kenya ambaye pia ni mgombea wa urais nchini humo, William Ruto amesema kwamba atashughulikia maslahi ya wakimbizi wanaoishi nchini humo kwa kulingana na sheria za kimataifa. Na katika taarifa nyingine, Rwanda yafungua mipaka yake na nchi jirani isipokuwa Burundi. Utakuharifu sababu zinazopelekea mpaka wa Rwanda na Burundi kuendelea kufungwa ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. Marekani ya kutengeneza chanjo Moderna imesema leo Jumatatu kwamba itajenga kiwanda cha kwanza cha kutengeneza chanjo barani Afrika baada ya kusaini mkataba na serikali ya Kenya. Kiwanda hicho kitatengeneza dozi milioni mia tano za COVID-19 mwaka huu. Kampuni hiyo inatarajiwa kuwekeza dola milioni 500 katika kiwanda hicho kipya ambacho kitatengeneza chanjo kwa ajili ya wakazi bilioni 1.3 wa bara la Afrika ambao raia wake wengi sana hawakupata chanjo za COVID Kupambana na janga la covid-19 katika miaka miwili iliyopita ilitukumbusha kazi ambayo lazima ifanywe ili kuhakikisha usawa wa afya ulimwenguni. Moderna ina dhamira ya kuwa sehemu ya suluhisho, mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo Stephan Bancel amesema katika taarifa. Moderna amesema inatumai kutumia kiwanda hicho kugawa dozi za chanjo ya covid-19 kwa mataifa ya Afrika ifikapo mapema mwaka ujao. Naye rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema uwekezaji wa Moderna nchini Kenya utasaidia kuendeleza upatikanaji sawa wa chanjo kote duniani na ni ishara ya maendeleo ya kimuundo ambayo yatawezesha Afrika kuwa kichocheo cha ukuaji endelevu wa kiuchumi ulimwenguni. Ofisi ya Umoja wa Mataifa katika kanda ya Sahel imesema leo Jumatatu kwamba bomu lililotegwa kando ya barabara limewaua wanajeshi wawili wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Mali. Msemaji wa ofisi hiyo MINUSMA, Olivier Salgado, ameandika kwenye Twitter msafara wa kugawa vifaa umekanyaga kilipuzi kaskazini mwa mji wa Mopti. Ameongeza kuwa walinda amani wengine wanne walijeruhiwa. MINUSMA haikutangaza mara moja uraia wa wanajeshi waliouawa, lakini chanzo cha usalama kimesema walikuwa wanajeshi wa kikosi cha Misri. Mkuu wa MINUSMA, El Gasimo Wane, amelani vikali shambulio hilo na kuwaomba maafisa wa Mali kufanya juhudi zote kwa kubaini waliohusika na shambulio hilo. Tukio hilo linajiri wakati MINUSMA ikitathmini athari kwa tume hiyo ya Umoja Mataifa baada ya uamuzi wa Ufaransa wa kuondoa wanajeshi wake huko Mali kufuatia mvutano na utawala wa kijeshi. Jeshi la Ufaransa Jumatatu limesema kikosi chake cha kupambana na makundi ya wapiganaji wa Kiislamu nchini Mali kimemuua Yahya Juadi, afisa mwandamizi katika kundi la Alqaida kanda ya Afrika kaskazini ambaye alikuwa anahusika na masuala ya fedha na uchukuzi. Juadi, raia wa Algeria anayejulikana pia kwa jina lingine la Abu Amar Al Jazairi, aliuawa wa wakati wa usiku wa Februari 25 kuamkia Februari 26 kwenye umbali wa kilomita 160 kaskazini mwa mji wa Timbuktu katikati mwa Mali, jeshi la Ufaransa limesema katika taarifa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa kifo chake kwa mara nyingine kinadhoofisha uongozi wa Al-Qaeda nchini Mali. Msimamizi wa zamani wa operesheni za Al Qaida huko Libya, Juadi alikimbilia Mali mwaka elfu mbili kumi na tisa na kuishi katika mkoa wa Timbuktu, akisaidia kupanga kundi hilo na kuratibu usambazaji wa vifaa, ufadhili pamoja na vifaa, jeshi la Ufaransa limesema. Mashambulizi ya Rasia yakiendelea kwa siku ya kumi na mbili dhidi ya Ukraine, msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov ameambia shirika la habari la Reuters leo Jumatatu kwamba Moscow itasitisha mashambulizi iwapo Ukraine itaacha kupigana kufanyia marekebisho katiba yake na kutangaza kutoegemea upande wowote pamoja na kutambua hatua ya Rasia kuikalia Krimea na uhuru wa maeneo ya mashariki ya nchi hiyo yanayoshikiliwa na wapiganaji wanaoungwa mkono na Rasia. Uvamizi huo wa Rasia umesababisha mauaji ya maelfu ya watu na wengine kadhaa kujeruhiwa huku karibu milioni moja na laki saba ya watu wakikimbilia nchi jirani. Kennes Bwire anasoma ripoti kamili. Ukrain imefutilia mbali pendekezo la Mosco la kufungua njia za kupitisha watu wanaoishi katika miji ambayo imeshambuliwa kwa mabomu baada ya kuripotiwa kwamba njia hizo zitawaelekeza watu hadi Rasia na Belarus. Pendekezo la Rasia la kuruhusu watu kuondoka miji ya Kharkiv, Kiev, Mariupol na Sami limejiri baada ya raia wa Ukrain wenye uoga mkubwa kujipata katikati ya mapigano baada ya mapendekezo ya awali ya kusitisha vita kufeli. Mapigano yameendelea kwa siku ya kumi na mbili hata wakati awamu ya ya tatu ya mazungumzo ya amani ikianza leo Jumatatu, huku mawaziri wa mambo ya nje wa rasia na ukraini wakitarajiwa kukutana ana kwa ana nchini uturuki baadaye wiki hii kupitia upatanishi wa Ankara. Uvamizi wa rasia umepelekea zaidi ya watu milioni moja nukta saba kuvuka mpaka na kuingia nchi jirani. Umoja wa Mataifa umetaja idadi kubwa ya watu wanaotoroka ukraini kuwa wimbi la haraka la wakimbizi kuwahi kutokea Ulaya tangu vita vya pili vya dunia. Vikwazo vya kimataifa ambavyo vimetangazwa kuiadhibu Rasia havijapunguza mashambulizi ya Rusia nchini Ukraine, na Washington imesema kwamba inafanya mazungumzo na nchi za Ulaya kupiga marufuku uagizaji wa mafuta kutoka Rasia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka jijikuu la Marekani, Washington DC. Rusia Jumatatu imesusia kuhudhuria kikao katika mahakama ya juu ya umoja mataifa kusikiliza maombi ya Ukraine kutaka amri ya dharura ya kusitisha mapigano itangazwe. Jaji mkuu wa mahakama ya sheria za kimataifa ICJ, Joan Donong, amesema mahakama imesikitishwa kwa Rusia kukataa kuhudhuria kikao hicho. Kyiv inasema kwamba Moscow imetumia kwa uongo sheria ya mauaji ya halaiki kwa kuhalalisha uvamizi wake. Mwakilishi wa Ukraine kwenye mahakama hiyo, Anton Korinevich amesema kuona nafasi ya Russia ikiwa tupu inadhihirisha wazi kwamba hawapo katika mahakama hii ya sheria, bali wapo kwenye uwanja wa vita wakiendesha vita vikali dhidi ya nchi yangu. Ameitaka Russia kuweka silaha chini na kuleta ushahidi wake. Rais wa Russia, Vladimir Putin alisema hatua maalum ya kijeshi ya Russia inahitajika kuwalinda watu ambao walifanyiwa uonevu na mauaji ya halaiki akimaanisha wale ambao lugha yao ya kwanza au pekee ni Kirusi huko mashariki mwa Ukraine. Ukraine imesema Jumatatu kwamba madai ya Rusia hayana msingi na madai ya mauaji halaiki mashariki mwa Ukraine hayapo. Hayo yakiarifiwa, serikali ya Nigeria imesema kwamba haitoruhusu raia wake kujihusisha katika vita vya Ukraine ambapo wanajeshi wa Rusia wanaendelea kushambulia miji ya nchi hiyo kwa mabomu na risasi. Hii inafuatia ripoti kwamba watu wanaotaka kupigania Ukraine wanajiandikisha kwa hiari. Wizara ya mambo ya nje ya Nigeria imesema kwamba ubalozi wa Ukraine umekanusha kujihusisha na shughuli hiyo, lakini taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Nigeria imesema kwamba ubalozi huo umethibitisha kwamba idadi ambayo haijatajwa ya raia wa Nigeria wamefika hapo kutaka kuruhusiwa kupigana katika vita hivyo. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Nduimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Free Africa na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Tunasikika sehemu zote duniani kupitia VOA swahili com. Serikali ya Burundi imeendelea kufunga mpaka wake na nchi jirani ya Rwanda licha ya serikali ya Rwanda kufungua mpaka hiyo hii leo. Hatua hiyo imezusha hali ya taharuki miongoni mwa wananchi wa Burundi wanaoishi karibu na mpaka na Rwanda. Jean Marie Vianehich, Burundi, ana ripoti kamili kutoka Kigali. Zaidi ya miaka mitano tokea mipaka ya ardhi ya jamhuri ya Burundi na nchi ya Rwanda ikifungwa kutokana na kudidimia kwa uhusiano wa kisiasa na kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili jirani, hatimaye serikali ya Rwanda iliamua kwamba mipaka yote ya ardhi pamoja na nchi zote jirani ikiwemo na nchi ya Burundi imefunguliwa tokea siku ya Jumatatu hii tarehe saba Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Wakati raia wengi wa Burundi na Rwanda walikuwa wameridhishwa na hatua hiyo ya kufunguliwa kwa mipaka kati ya nchi zombili. Waziri wa Burundi wa mambo ya kigeni, Albert Shingiro, amewathibitishia waandishi wa habari mjini Bujumbura kwamba hatua hiyo haihusu kamwe serikali ya Burundi na kwamba mipaka ya Burundi na Rwanda itaendelea kufungwa. Nchi jirani ikichukua hatua ya kufungua mipaka ni vizuri, lakini kila nchi ina mipango yake. Sisi, kwa upande wetu, kama taifa la Burundi, siku tutachukua hatua ya kufungua mipaka tutawafahamisha wananchi wote lakini hivi sasa hiyo hatua bado haijachukuliwa. Hata hivyo, waziri wa Burundi wa mambo ya kigeni amekiri kwamba viongozi wa serikali ya Burundi na Rwanda wanaendelea kujadiliana kuhusu mikakati ya kurejesha na kuimarisha uhusiano kati ya nchi zao mbili, na wakati mazungumzo hayo yatatamatika, bila shaka nchi ya Burundi itafungua mipaka yake na nchi jirani ya Rwanda. kuhusu msimamo wa serikali ya Burundi wa kuendelea kufunga mipaka yake na Rwanda licha Mipaka hiyo waziri wa Rwanda wa mambo ya ndani Jean Marie Vianney Gatabazi amesema kwamba na matumaini kwamba nchi ya Burundi pia itaifungua siku za usoni mipaka kati ya nchi hizo mbili. Kuhusu wananchi wa Burundi, itatokana na jinsi nchi ya Burundi imejianda. Sisi tumewaruhusu raia wote wa nchi jirani ikiwemo na nchi ya Burundi kuvuka mipaka na kuingia ndani ya ardhi ya Rwanda, na wenyewe wanastahili kufanya hivyo. Hayo yanajiri wakati baadhi ya raia wa Burundi wa mkoani Chibitoke, kaskazini magharibi mwa nchi ya Burundi kwenye eneo la mpaka na nchi ya Rwanda, wametaja kusikitishwa na hatua hiyo ya serikali ya Burundi ya kuendelea kuifunga mipaka yake na nchi ya Rwanda. yatoaje kubera ko indi mipaka yose yuguruye Tumesikitika sana kwa sababu mipaka yote imefunguliwa isipokuwa mpaka wa burundi peke yake. Sisi raia wa eneo hili la mpakani, mpaka wa rwanda ukiwa wazi, tunanufaika sana. Ukipeleka bidhaa za kibiashara huko rwanda, unapata chakula ya watoto. Viongozi wangechukua hatua za kuturuhusu kutembeleana. Itafahamika kwamba mipaka kati ya burundi na rwanda ilifungwa tokea mwaka wa elfu mbili na kumi na sita kutokana na mzozo wa kisiasa uliozuka kati ya nchi hizo mbili. Kila upande ukiushtumu upande mwingine kuunga mkono makundi ya wanasiasa wanaopinga utawala wa nchi nyingine. Jean Marivanehu, Burundi, Sauti ya America, Kigali. Unasikiliza Sauti ya America VOA, tunasikika kupitia redio Salail na RTGL za Butembo Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Radio Progress na Radio Sango Malamu za Bunia, DRC. Naibu wa rais wa Kenya William Ruto, ambaye ni mgombea urais nchini humo, amesema kuwa iwapo atachaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo atahakikisha kwamba mchakato wa kuhamisha wakimbizi kutoka kambi za Kakuma na Dadabu utafanyika kwa hiari na kwa kufuata makubaliano kati ya Kenya, Somalia na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR. Ruto alikuwa akizungumza katika mahojiano maalum na mwenzangu BMJ Muridhi hapa Sauti ya Amerika. hatuwezi kukimbia majukumu zetu kama memba wa the international community. Kenya imefanya sehemu yake na makubaliano tuliyofanya kati ya nchi yetu nchi ya Somalia na UNHCR. mm -hmm. eh, ambayo ume, ume, umeaguzia ni kwamba pale katika hizi makambi watu wasaidiwe kurudi makwao, lakini kurudi makwao sio kwa lazima, kwa hiari yeah. Na hiyo process ndio inaendelea. Hata jana katika mazungumzo tuliyokuwa nayo katika pale State Department ni kwamba tuko na wakimbizi zaidi ya elfu, eh, zaidi ya elfu themanini na tano ambao tayari wako tayari kurudi kwao Somalia ile wanahitaji ni msaada wa vile watarudi. mm -hmm. Kuanzisha maisha yao kule nyumbani na mambo kama haya, so eh, na pengine ni kueleza ya kwamba eh, hivi majuzi rais alitia sahihi sheria mm -hmm. ambayo ni refugee bill ambayo itatusaidia eh, vile ya kupambana na changamoto la wakimbizi pale Kakuma mm -hmm. eh, pale Dadaab kuhakikisha kwamba. E, tuko na mbinu mpya ya kuweza e, kushughulikia jambo hilo lisiwe ni jambo ambalo liko pale kwa miaka sasa imepita thelathini. mm -hmm. Na naamini ya kwamba sheria mpya na partnership mpya ambayo tunatengeneza na nchi kama Marekani itatusaidia kutatua tatizo hilo. Naibu Rais, wakati uko hapa Marekani, na habari kwamba unajua umekuwa eh, kauli zako zimekuwa zikivuma zikigonga eh, vichwa vya habari hasa nchini Kenya. Juzi ulizungumza eh, kuna eh, wanaotafsiri tofauti, lakini ni kama ulisema kwamba kuna njama za za kuiba uchaguzi wa tarehe tisa mwezi Agosti mwaka huu nchini Kenya, labda fafanua ni nini ambacho umekiona. Eh, kinachoashiria uh, kwamba kuna njama hizo na... katika Kenya na... kuna wale ambao wamesema waziwazi kwamba wako na njama ya kuiba kura, sio ya kwamba ni ruma mm-hmm. Wamesema waziwazi kwamba kuna hizo njama. Kuna pia um, e, e, wale wanaoshiriki katika mambo ya kutayarisha uchaguzi wamependekeza wa ya kwamba international community wazuiwe wasipatie IEBC ile support mm -hmm, ya training ya equipment ambayo imekuwa ni kawaida kwa miaka yote. Sasa wanajaribu kuzuia international community, eti kwamba msilete msaada wenu kusaidia IEBC, kama uchaguzi huu utaenda kivingine. Sisi tumesema tuko tayari kukubali matokeo ya uchaguzi. Ni naibu wa rais wa Kenya William Ruto akizungumza na Sauti ya Amerika hapa Washington DC. katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Peter Mathuki amewataka wanawake wenye fursa zikiwemo za uongozi kuelekeza nguvu kuwaelimisha na kuwasaidia vijana hasa wa kike namna ya kukabiliana na changamoto zinazochangia kuongezeka kwa umaskini katika jamii zikiwemo zinazochangiwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Mwandishi wetu wa Arusha Siraji Mvungi anaripoti zaidi. Dkt. Mathuki anasema hayo jijini Arusha wakati anazungumza na wanawake wa kada mbalimbali wakiwemo watendaji wa taasisi za jumuiya hiyo, anasema kwa sasa mabadiliko ya tabia ya nchi ni miongoni mwa changamoto zinazochangia kuongezeka umaskini katika nchi nyingi zikiwemo za ukanda wa Afrika Mashariki, tatizo ambalo linawaathiri zaidi wanawake, na kwamba kama vijana wa kike wakiwa na uwezo wa kuyakabili matatizo, mengi yatapungua. Kwa mujibu wa Dr Mathuki, asilimia kubwa ya wanawake waliopata fursa za uongozi wameonyesha uwezo mkubwa, huku akitoa mfano kwa rais wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan ambaye anasema ni kielelezo kizuri cha uongozi katika nchi za ukanda huo. Tunaye mfano mzuri wa kuiga kupitia kwa rais wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan ambaye ameonyesha kwa vitendo namna ambavyo wanawake wana uwezo wa kuongoza na pia kuleta mafanikio. Mmoja wa wanawake wenye fursa za uongozi kutoka nchini Rwanda, Fatuma Ndagiza anasema licha ya umaskini kuwaathiri vijana wote wa kike na wa kiume, tatizo linakuwa kubwa zaidi kwa vijana wa kike kutokana na mifumo iliyojengeka katika jamii nyingi za Kiafrika. Tunahamasisha wazazi wawape kipaumbele watoto wa kike waweze kuenda shule kwa kuwa elimu ni ufunguo wa maendeleo, ni ufunguo wa watoto wa kike kuwa viongozi wa kesho. Lakini pia kuna umasikini kwa familia mbalimbali mbali, na huo umaskini ukifika kwa, kwa wanawake ni changamoto kubwa sana. Umuhimu wa kuwepo kwa upendeleo wa kuelekeza nguvu kubwa zaidi kuwasaidia vijana wa kike pia unazungumziwa na mwakilishi wa jumuiya ya vijana katika bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki Pamela Maasai, ambaye amesema suala la usawa wa kijinsia katika nafasi za uongozi bado ni changamoto. Tunahitaji wanawake katika nyanja mbalimbali mbali, hasa uh, kwenye nyanja za kisiasa, kitamaduni, za kiuchumi. Hata hivyo pamoja na changamoto zinazotajwa kuendelea kuwakabili wanawake katika nchi mbalimbali mbali. Uwepo wa viongozi wanawake katika nafasi za juu katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki umeendelea kuwa kielelezo kizuri cha kuanza kufikiwa kwa lengo la usawa wa kijinsia kwa nchi za ukanda huo. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, jina langu naitwa Asraji Mvungi. Nam, karibu katika kona ya michezo. Jina langu ni Sunday Shumani na moja kwa moja basi, tunaanzia huko nchini Tanzania, ambapo usiku huu macho na masikio yanaelekezwa katika mchezo wa ligi kuu ya nchi hiyo kati ya timu ya Simba Sports Club, vijana wa Msimbazi, na Dodoma Jiji, huku timu hiyo ya Simba ikipambana kutaka kupunguza pengo kati yake na mtani wake wa jadi, vijana wa Dar, Young Africans, watoto wa Jangwani. Mchezo wetu George Njogopa anayo taarifa kamili. Simba inaweza kupunguza pengo la pointi dhidi ya mtani wake Yanga iwapo lakini, itaendelea kutumia mbinu zake kwa kuchezwa kwa kasi na kupenyeza mipira hatari kwa ushambuliaji wake, kama kinachama walionyesha ujanja mkubwa wakati walipong'ara katika mchezo uliopita. Katika mchezo wake huu ulioanza kutimua vumbi tangu saa moja usiku huu, Simba inatambua kibarua kilicho mbele ya safari yake ni kizito na pengine ni kigumu zaidi cha kumzia mtani wake kutotoroka na kombe la ligi kuu soko Tanzania bara, kombe ambalo limeweka maskani yake Msimbazi kwa zaidi ya misimu mitatu mfululizo. Iwapo hadi kipenga cha mwisho kitakapopulizwa kwa Simba kuondoka na ushindi, basi wataendelea kusalia katika nafasi yake ya pili wakiwa na pointi 37, wakizidia na utani wa Yanga kwa tofauti ya pointi 8 wakati hayo akiwa ya michezo ya ligi kuu soka Tanzania Bara unaingia katika mzunguko wa kumi na saba kuelekea katika mzunguko wa kumi na nane Nao kina dada wa kusukuma kandanda, yaani timu ya taifa wanawake chini ya umri wa miaka kumi na saba imapo tama pelemende mashabiki ya soka na kuweka mguu sawa kuelekea katika fainali za kombe la dunia pale ilipowaduaza wenzio kutoka Botswana baosaba, kwa mabao saba kwa sifuri. Huu ni ushindi wa kishindo na wenye kuleta raha kubwa Ndivyo wanavyosimulia mashabiki wa soka karibu katika maeneo mengi hapa nchini wakati huu. Na katika hatua nyingine zaidi, wanawake mia sita wameshiriki mashinda ya mashindano ya mbio katika mita tano, mita kumi na mita thelathini na tano, ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya kuadhimisha siku ya wanawake duniani inayofanyika kila mwaka Machi nane. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni choho Chinjogopa. Asante uh, sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tuleke hadi huko nchini Kenya ambapo baadhi ya wanariadha katika nchi hiyo wameelezea matumaini ya kunyakua mataji zaidi msimu huu. Hii ni baada ya kutawala mbio mbalimbali mbali katika makala ya tatu ya mbio zilizoandaliwa na chama cha riadha nchini Kenya AK siku ya Jumamosi katika uga wa Nyayo. Mwanamchezo wetu Denis Wanyonyi anaukedwa taarifa hiyo kutoka Kenya. Mwanariadha mwenye kasi zaidi barani Afrika, Mkenya Fernando Manyala ameeleza matumaini ya kuvunja rekodi zaidi kwenye mashindano ya dunia ya jayo, yakiwemo mashindano ya Jumuia ya Madola. Hii ni baada ya kumaliza wa kwanza kwenye mbio za mita 100 makara ya tatu, mbio hizo zilizoandaliwa na chama cha riadha nchini Kenya AK katika uga wa Nyayo siku ya Jumamosi, ambapo aliandikisha muda bora zaidi wa sekunde kumi nukta sifuri Uh, like I always say, breaking record. record So I I want want to break the, the record, 657. I want to go under 657. Kwa upande wake mshindi wa nishani ya dhahabu katika mbio za mita 800 mashindano ya Jumuiya Madola, Wyclife Kinyamal ameeleza imani ya kulihifadhi taji hilo liliyoshinda mwaka 2018. Aidha Kinyamal analenga kutoa nishani kwenye mashindano ya dunia World Athletic Championship jijini Oregon, Marekani, baadaye mwaka huu. Shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya AK inalenga kukamilisha msururu wa nne wa mwisho wa mashindano ya riadha, kwa mujibu wa kalenda ya ajuma mawili yajayo, ambapo itaandaa katika mji wa Kakamega. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi, nchini Kenya, mwanakwetu mimi, inaitwa Dennis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi, Kenya. Tuelekea hadi uko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo timu ya taifa nchi hiyo Leopards inajiandaa vilivyo kabla ya mechi yake ya mwisho ya kutafuta nafasi ya kusaka tiketi kuelekea kombe la dunia Kataa elfu mbili na ishirini na mbili baada ya kupata huduma ya kutosha kutoka serikali ya nchi hiyo. Wakati upande wa wasichana matumaini yamefia kushiriki kombe la dunia huko India mwaka huu baada ya kupoteza mechi nyumbani. Hii ni mechi ya kusaka tiketi ya kombe hilo wakati rais wa TP Mazembe ameeleza hali ya timu yake ilivyo kwa sasa. Kaozikosha ana maelezo zaidi. Nam, tuanze na mechi ya kusaka tiketi ya kombe ya dunia ya kandanda ya wasichana wasiozidi miaka 17 ambayo fainali itapika mnamo mwezi Novemba mwaka tunao katika nchi ya India. Timu ya taifa ya Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipoteza mechi yake nyumbani hijana dhidi ya timu ya Nigeria goli tatu kwa sifuri. Upande wa wanaume wa mechi ya kusaka tiketi ya kombe ya dunia Qatar 2022, imesalia wiki tatu kabla ya mechi baina ya timu ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na timu ya taifa ya Morocco kwenye uwanja wa mpira wa Martiri mjini Kinshasa. Kocha Hector Cuper raia kutoka Argentina, ar amesema amepata msaada wa kifedha vilivyo kwa kuandaa mchezo huo mara ya kwanza na mara ya mwisho leopar ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kushiriki kwenye kombe ya dunia y mchezo wa kandanda ilikuwa mnamo mwaka 1974 leopar ya drc ilipata barua ya njia kisha ushindi wake dhidi ya timu ya taifa ya moroko kombe ya shirikisho la mchezo wa kandanda afrika tipi mazembe peke yake nayo inayowakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya kongo itacheza mechi ya marudulio mnamo tarehe 16 mwezi utunao dhidi ya timu ya tonspor ya cameron nikiripoti kwa niaba ya sauti amerika michezo jina langu kaozi Kosha. shukran sana kauzi kosha kwa taarifa hiyo tunakamilisha kona ya michezo ni wasipoti wako Sunday shomari kwa heri kwa sasa mwisho wa matangazo ya jioni kutoka sauti ya amerika voa matangazo yamesimamiwa na abdu shakur abud mwelekezi aida isa hewani nimeshirikiana na patrick nduimana jina langu ni Kenneth bwire Asante sana kusikiliza Sauti ya Amerika VOA. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Ushirikiano wa Marekani na watu wa Ukraine ni thabiti na wa kudumu, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken katika taarifa yake. Tunaangazia mahitaji ya dharura ya kibinadamu kwa Ukraine kama sehemu muhimu ya majibu yetu kwa uvamizi uliopangwa wa Russia usiokuwa na uchokozi na shambulizi lisilokubalika ukizingatia ustawi wa kawaida wa Ukraine. Marekani ilitangaza dola milioni hamsini na nne za misaada ya kibinadamu kwa watu walioathiriwa na uvamizi wa Russia. Ufadhili huu unajumuisha takriban dola milioni ishirini na sita kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani na dola milioni ishirini na nane kutoka shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID. Marekani ni moja ya wafadhili wakubwa wa wa kibinadamu kwa Ukraine misaada yake ya kibinadamu hivi sasa inafikia karibu dola milioni mia nne na tano kwa jamii zilizo katika mazingira hatarishi tangu Russia ilipoivamia Ukraine. Sehemu ya karibuni ya msaada wa kibinadamu utatolewa kupitia taasisi huru za kibinadamu ambazo zinapeleka misaada inayohitajika bila upendeleo, ubinadamu na uhuru, alisema Waziri Blinken. Misaada hii itayawezesha mashirika ya kimataifa ya misaada ya kibinadamu kuwasaidia watu wa Ukraine kwa chakula, maji safi ya kunywa, makazi, huduma za dharura za afya, kuandaa sehemu za kujihifadhi wakati wa majira ya baridi kali, pamoja na ulinzi. Ufadhili wa Marekani pia utasaidia mashirika misaada ya kibinadamu kuendeleza mawasiliano kati ya wanafamilia ambao wametengana kutokana na mzozo kwa matumaini yanayopelekea kuungana tena na familia zao. Marekani inapongeza ukarimu wa nchi jirani katika eneo hilo wanaowakaribisha wa Ukraine wanaokimbia mashambulizi na kujihusisha kidiplomasia kuunga mkono juhudi za kuweka mipaka yao wazi na kuwasaidia watu wanaotafuta hifadhi ya kimataifa. Umoja wa Mataifa unaripoti watu zaidi ya laki sita wameondoka Ukraine hadi sasa. Mataifa yaliyo mstari wa mbele kuwapokea wakimbizi ni pamoja na Poland, Romania, Hungary, Moldova na Slovakia. Katika mahojiano ya karibuni, mkuu wa USAID Samantha Power alisema Wapoland wamefungua mioyo yao, nyumba zao, kutoa vyakula vya moto na vifaa nepi vigari vya watoto kwa wazazi pamoja na nguo. Afisa huyo USAID Power alikadiria kwamba hivi karibuni watu milioni tatu hadi tano huenda wakamiminika katika nchi hizi jirani katika siku zijazo. Waziri Blinken alitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kujibu mahitaji ya wale wanaotafuta ulinzi na kutowarudisha wanaotafuta hifadhi ya kisiasa kutoka Ukraine ambako kuna uwezekano watakabiliwa na hatari kubwa. Marekani inakaribisha michango ya wafadhili wengine katika kukabiliana na janga hili na bado wanawasihi wengine kuunga mkono kwa ukarimu mahitaji ya haraka ya kibinadamu nchini Ukraine na eneo hilo. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.