hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa mbili afrika ya kati hapa washington dc saa saba mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari mahakama ya tanzania leo ijumaa itupilia mbali mashtaka ya ugaidi dhidi ya kiongozi wa upinzani freeman mbowe na kuamuru aachiliwe huru mara moja na hivyo kuhitimisha kesi ambayo wafuasi wake walidai kuwa inachochewa na siasa za kukomesha upinzani mbowe kiongozi wa upinzani na washtakiwa wenzake watatu wamekaa jela kwa zaidi ya miezi saba. Serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan ilikuwa imekabiliwa na shinikizo kubwa la kufuta kesi hiyo ambayo iliibua wasiwasi kuhusu demokrasia na utawala wa sheria katika nchi hiyo. Akitangaza uamuzi huo, hakimu Joachim Tiganga amesema kwamba kwa sababu upande wa mashitaka umewasilisha nia ya kufuta kesi na upande wa utetezi umekubali, sasa kesi hiyo imeondolewa mahakamani na anaamuru mtuhumiwa aachiliwe huru bila masharti Wanapaswa kuachiliwa kutoka jela mara moja. Uamuzi huo ulisababisha shangwe kutoka kwa wafuasi wa Chadema mahakamani, kwa mujibu wa video uliowekwa kwenye Twitter na chama cha Chadema cha Mboe na kupokewa na balozi wa Marekani nchini Tanzania. Mboe mwenyekiti wa Chadema alikamata Julai mosi pamoja na viongozi wengine kadhaa waandamizi wa wa chama hicho saa chache kabla ya kufanya kongamano la kudai mageuzi ya katiba katika nchi hiyo. Maafisa wa Ukraine wanasema kuwa wanajeshi wa Rusia wamechukua udhibiti wa kinu kikubwa zaidi cha nyuklia barani Ulaya, Zaporizia, karibu na mji wa Enohada wa Ukraine, baada ya kushambulia kwa makombora na kusababisha moto katika jengo katika eneo la mtambo huo. Wakaguzi wa nyuklia wa Ukraine walisema hapa kuwa na uvujaji wa mionzi kwenye kiwanda hicho, na kuongeza kuwa wafanyakazi wa kiwanda wanaendelea kufanya kazi kwa usalama. Maafisa wa Ukraine walisema walizima moto waliweza kudhibiti moto huo katika kituo hicho. Viongozi wa nchi za Magharibi na watetezi wa mazingira wamelaani shambulio hilo na Uingereza kutoa wito wa kuitisha kikao cha dharura cha Baraza la Usalama kuzungumzia suala hilo. Enehodo ni jiji muhimu la kuzalisha nguvu ya umeme kwenye mto Naipa, karibu kilomita 700 kusini mashariki mwa Kiev. Kituo kinazalisha karibu asilimia 25 ya nishati ya Ukraine meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litakutana kwa kikao cha dharura hii leo Ijumaa, kutokana na ombi la Uingereza baada ya wanajeshi wa Rusia kuchukua udhibiti wa kinu kikubwa zaidi cha nyuklia barani Ulaya, huko Ukraine. Wanadiplomasia waliambia AFP kwamba kikao hicho kiliombwa na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na kuungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Norway, Ireland na Albania. Naye katibu mkuu wa ushirika wa NATO Jens Stoltenberg amesema ushirika huo hautaweka eneo la kutosafiri wa anga kwenye anga la Ukraine kutokana na ombi la serikali ya Kiev ili kuzuia mashambulizi ya anga ya Russia. Akizungumza baada ya mkutano wa dharura wa mawaziri wa NATO mjini Brussels hii leo, Stoltenberg amesema njia pekee ya kutekeleza eneo lisiloruhusiwa ndege ni kupeleka ndege za kijeshi za NATO juu ya anga ya Ukraine na kuanza kushambulia ndege za kivita za Russia. Jambo hilo anasema ni kuanzisha vita kamili barani Ulaya na kuhusisha mataifa mengi. Msemo huo wa ushirika huo unaongozwa na Marekani umetolewa licha ya wito amara amara wa mara kwa mara wa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski wa kutaka msaada wa kutoruhusu ndege kuruka katika anga ya nchi yake tangu uvamizi wa Moscow zaidi ya wiki moja iliyopita. Afisa wa juu wa Umoja wa Mataifa kwa Libya iliyokumbwa na mzozo ametoa wito hii leo Ijumaa kuwa mpatanishi katika mzozo mkali kuhusu muundo wa uchaguzi ulioahirishwa, akionya dhidi ya kuongezeka baada ya serikali nyingine sambamba kuchukua madaraka. Ombi la Stephanie Williams limekuja siku moja baada ya bunge lenye makao yake mashariki mwa nchi hiyo kumwapisha waziri mkuu katika kumpinga waziri mkuu wa muda Abdul Hamid Deiba, hatua ambaye waangalizi wanahofia inaweza kuingiza Libya katika mgawanyiko mpya. Williams mshauri maalum wa mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres kuhusu Libya alionya hii leo katika mfululizo wa tweets kwamba suluhisho la mgogoro wa Libya haliko katika kuunda tawala pinzani na mabadiliko ya kudumu. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari, kwa heri kwa sasa. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, leo ikiwa ni Ijumaa, basi kama unavyojua, tunakuletea Jukwaa la Waandishi, ambapo waandishi wa habari wanaangalia matukio muhimu duniani ambayo yamegonga vichwa vya habari wiki hii itakuwa ni pamoja na mzozo wa Rusia na Ukraini, maadhimisho ya miaka 50 ya shirika la Umoja wa Mataifa la mazingira, UNEP, biashara kati ya Falme za Kiarabu na Tanzania, na bila kusahau hotuba ya Rais Joe Biden wa Marekani kuhusu hali ya kitaifa. Ni Kwa Undani, mimi ni BMJ Mridhi. Karibu tena kwa jukwaa la waandishi. Wageni wetu hii leo ni Dina Chahali, mwandishi wa habari mjini Dar es Salaam, mwandishi wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Zainab Wandati, mwandishi wa kituo cha televisheni cha NTV nchini Kenya kinachomilikiwa na shirika la Nation Media Group. Khalifa Saidi ni mwandishi wa habari wa shirika la Vichanzo nchini Tanzania, na Douglas Muta, mwandishi wa habari wa kujitegemea akiwa katika jimbo la Virginia hapa Marekani. Tuanze na moja ya habari kuu za kimataifa wiki hii. Kwa mara nyingine, mashambulizi ya Rusia dhidi ya Ukraini yameendelea licha ya mataifa mbalimbali ikiwemo mbali, Marekani kuyashutumu na kuiongezea Rusia vikwazo vya kiuchumi na kumtaka Rais Vladimir Putin wa Rusia kuyasitisha mara moja. Wanajeshi wa Russia wameendelea kulenga vituo, majengo na miji mbali mbali ya Ukraine kinyume na jinsi Rais Putin alivyokuwa amesema awali. Hata hivyo, juzi Jumatano, nchi kumi na saba za Kiafrika zilijizuia kupiga kura ya kulaani uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine katika moja ya vikao maalum vya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, kwa ujumla, nchi mia moja arobaini na nne zilipiga kura kati ya nchi mia moja tisini na tatu kuikaripia Rasia na kuashiria shinikizo zaidi la kimataifa dhidi ya Mosco. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ambalo wiki hii lilikuwa limeitisha kikao cha dharura ambacho kinaweza tu kuitishwa iwapo kuna tishio kubwa la kiusalama au usalama wa kimataifa lilipiga kura kulaani kile hoja hiyo ilisema ni uchokozi dhidi ya Ukraine kufuatia uvamizi huo ulioanza tarehe ishirini na nne mwezi jana na umeingia katika wiki ya pili. Kura hiyo ambayo, kwa kiasi kikubwa, msikilizaji, ni ya kiishara tu, haina nguvu za kisheria lakini inamaanisha kwamba Umoja wa Mataifa umetangaza uamuzi wa Moscow kuwa ni ukiukaji wa mkataba muhimu wa umoja huo. Kura hiyo imekuwa ya kwanza katika miaka 40 wakati baraza kuu likiwa limekaa na kupitisha azimio la kukemea uchokozi wa nchi mwanachama. Kenya, Ghana, Gabon, Rwanda, Jibuti, Kongo, Somalia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kati ya nchi za Afrika zilizopigia kura mswada huo. Takriban nchi 35 hazikupiga kura zikiwemo Urusi yenyewe na China na mataifa ya Afrika kama vile Burundi, Senegal, sudani Kusini, Tanzania, Afrika Kusini, Uganda, Mali na Msumbiji zilijizuia kupiga kura hiyo. Ethiopia haikushiriki kabisa katika upigaji kura, lakini Eritrea, Korea Kaskazini na Siria zilipiga kura kupinga azimio hilo. Wakati hayo akiharifiwa, msikilizaji, raia wa Uganda walio nchini Ukraine wiki hii wameiomba serikali kupanga mbinu za kuwahamisha kutoka maeneo waliko, na hali ni hiyo hiyo katika nchi kadhaa za ukanda wa maziwa makuu zikiwemo Kenya na Tanzania. Wiki hii pia taarifa zimeibuka za baadhi ya waafrika wakazi wa, wa, wa Ukraine kusema kwamba wanadhulumiwa ikiwa, e, ni pamoja na kufanyiwa ubaguzi. Tuende sasa kwa mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali. E, suala kuu ambalo limegonga vichwa vya habari wiki hii e, kama ambavyo nimeeleza hapo awali ni kuhusu wanafunzi hasa walio katika nchi ya Ukraine na, na, na hapa kuna mmoja ambaye tulizungumza naye e, anatokea huko Tanzania na hapa kidogo hakutaka jina lake litajwe, lakini hebu tumsikilize kisha tuendelee. Sisi tuko mji unaitwa Sumi, na tuko wanafunzi takriban elfu moja na kitu wa wanafunzi wote ambao tumekuja kusoma huku, lakini kwa watanzania tuko takriban wanafunzi mia sitini. Tumekwama, hatujapata uwezekano wowote wa kutoka, na tunaomba kuutoa uelewa kwamba miji mingine wanaweza kutoka lakini kwa tulioko Sumi tumekwama kwa kweli. Naam, ni sauti ya mmoja wa wanafunzi walio Ukraine, baadhi ya wale waliokwama na wenzao wengi, na sio tu wanafunzi kutoka uh, Tanzania. Wako kutoka maeneo mbalimbali, wakiwemo wa Kenya, Waganda, uh, wa Rwanda, Wanyarwanda na, na nchi zingine tu za Afrika. Lakini hapo Dina kwanza kabisa vile habari hii imeripotiwa na vyombo vya habari yapo na ni nini ambacho ni kikubwa unachoweza kuwaeleza wasikilizaji? Aa, kama ulivyosema katika wiki hii nzima, kwa kweli vyombo vya uh, habari vimegonga tu na hii habari kuhusiana na hii vita uh, kati ya Ukraine na Urusi, na jinsi ambavyo hasa wanafunzi wanavyohangaika. Kwa hiyo hapa pia vyombo vya habari vimezungumza kuhusu masuala mbalimbali ambayo serikali imeshayafanya. Uh, Waziri wa mambo ya nje amezungumza, uh, waziri wa elimu amezungumza. Kwa hiyo kubwa ambalo naweza na nikakuambia leo uh, tuna, tuna hii taarifa kutoka kwa waziri wa elimu sayansi na teknolojia, Prof. Adolf Mkenda kwamba kwa, kwa wanafunzi ambao wanarejea nchini, kwa sababu kama tulivyokuwa tumesikia kwamba kuna wanafunzi tayari wameshafanyiwa utaratibu wanarejea, wamesema kwamba wanafanya utaratibu maalumu kuangalia namna ya kuandaa utaratibu wa kuwawezesha wanafunzi hao kuendelea na masomo wapo hapa nchini wanasema azma waziri wa elimu wa, wamesema azma ya serikali ni kupeleka wanafunzi wengi sana wa Kitanzania kusomea nje ya nchi kwa ajili ya kupata wataalamu zaidi. Kwa hiyo wanataka hata wanaporudi hapa nchini wasiweze kuwa kuwa kuwa hawana kitu cha kufanya. Kwa hiyo wanaandaa utaratibu ambapo watawezeshwa sasa kuingia katika vyo vya hapa nchini na kuendelea na masomo yao baada ya kurejea kutoka Ukraine. Kulikuwa na ukosoaji uliotokea, na sijui kama hapo Tanzania hali ilikuwa kama hiyo, lakini najua katika nchi ya Kenya ukosoaji ukilelekezwa kwa serikali na ma, maafisa husika kwamba uh, hakukuwa hakukuonekana mikakati yoyote kabla ya rasia kushambulia Ukraine katika kujitayarisha iwapo ni, ni kuwaondosha raia wake. Na najua e, suala hili lina utata kwa sababu wale wa Ukraine wenyewe walionekana hawakuwa wanaamini kwamba Russia ingeenda mpaka kiwango ambacho ilienda wiki iliyopita. Je, hapo Tanzania kulikuwa na shutuma kama hizo, au e, kulikuwa kutulivu tu mpaka shambulizi lilipofanyika, Dina? Hapana, shutuma kama hizo zimepatikana pia hapa Tanzania, na watu wakihoji kwamba chokochoko hizi zimeanza zamani. Chokochoko choko za Urusi kuivamia Ukraini zimeanza zamani na kila mtu alikuwa anazifahamu, kwa hiyo ilikuwa inatakiwa walijua, walikuwa, walikuwa wana, wana, wengi wanasema kwamba serikali ingekuwa inafanya ingefanya mpango kabla haya mambo yalivyotokea ya, ya, ya, ya, ya sasa vita, kwamba imeanza rasmi sababu chokochoko ilikuwepo na dunia nzima ilikuwa inaiona. Kwa hiyo kulikuwa kunatakiwa kuwe na maandalizi au kulikuwa kumefanyika hiyo kitu kabla. Kwa hiyo kwa kweli hizo lawama pia hata hapa nchini zipo kwamba kungekuwa kumetakiwa kufanyika kitu kabla hivi vita havijaanza, pengine hali isingekuwa mbaya kama ilivyo sasa, ambapo sasa nchi imeshaingia kwenye vita, lakini hakuna sasa namna ya kuanza kuanza kuwatafuta uh, kuangaika na wanafunzi walioko huko. Kwa hiyo ingekuwa imefanyika awali, haya mambo yasingetokea hivi sasa, ambapo serikali sasa inaangaika jinsi ya kunusuru sasa watu wao walioko huko Ukraine. Kuna wazazi na familia kwa jumla, uh, maeneo mbalimbali mbali ambao wanazungumzia swala hili wakiwa nje bila shaka nje ya Ukraine wakisema wanatoto wao wako kule, wakiwa hasa wanafunzi e, kuna baadhi tumezungumza nao e, hapo Tanzania kule nchini Kenya na hata wengine e, ambaye kama hiyo jana Alhamisi nilizungumza na mmoja yuko Canada, lakini ni raia wa Tanzania. Wana maoni tofauti tofauti na vile vile wanatoa wito kwa serikali na watu wengine wa, au wale wahusika na wadau wa karibu kuchukua hatua zozote ili kuhakikisha watoto wao wako salama. Nini ambacho kinaelezwa kutokana na kutoka kwa familia hasa e, zilizo na watoto wao katika e, nchi hapo Tanzania wazazi katika kikao alichofanya na waziri wa elimu pamoja na waziri wa mambo ya nje wamewaomba wazazi wenzao na Watanzania kwa ujumla kuwa watulivu wakati suala hilo likifanyiwa kazi, na wameomba kwamba wasiendelee kuwafanya watoto wapate taharuki kule. Wazazi wa, wafanye watoto waendelee kuwa watulivu wakijua kwamba serikali inafanya utaratibu wao kuondoka Ukraine za kuweza kunusuru wanafunzi walioko katika maeneo mbalimbali, hasa wale ambao wako katika mji wa Sumi ambao wengi wameshindwa kutoka, ambao uko mbali kabisa na, na, na wa Ukraine. Kwa hiyo hawa wamewaambia kwamba wasiwa, wasiwafanye wawe na taharuki. Naam, twende sasa kwa mwandishi Zainab Wandati wa NTV nchini Kenya, shirika la habari la Nation Media Group. Zainab, kazi yako kubwa wiki hii imekuwa ni kuangalia yaliokuwa yakiendelea kule kwenye makao makuu ya UNEP katika shirika la mazingira lililo na makao yake hapo mjini Nairobi. Ni nini kimeendelea wiki hii na, na maazimio ambayo ulikuwa umetaja awali kwamba eh, yamekubaliwa eh, ama yametiwa saini? Labda utueleze nini kimeendelea wiki nzima kufikia mpaka ikawa kwamba wametia saini au uh, nchi fulani zimekubaliana, na pia labda utuambie eh, kuhusu miaka hamsini ya shirika hilo maadhimisho yako vipi? Naam, BMJ, wiki hii imekuwa wiki kubwa sana kwa mji wa Nairobi na pia makao makuu ya UNEP hapa Nairobi, kwa sababu mkutano wa UNEA, UN Environment Assembly, awamu ya tano ya mkutano huu, na hii ni mara ya kwanza kwa kipindi cha miaka miwili ambapo mkutano huu unafanyika um, in person, yani watu wameweza kuja pamoja kwa sababu ya changamoto za, za ugonjwa wa corona. Uh, awamu ya nne ya UNEA haikufanyika in person, ilikuwa kwenye mitandao ya Zoom na kadhalika. Na sasa mwaka, mwaka huu watu wameweza kukutana Nairobi kufanya huu mkutano wa UN Environment Assembly. Mawaziri wa mazingira kutoka kila pembe ya dunia angalau mataifa mia moja sabini na saba yaliwakilishwa uh, uh, wakiwemo mawaziri na wakuu wa serikali. Hata waziri mkuu wa nchi ya Central Africa Republic pia alikuweza kuwa hapa. Na wiki nzima mawaziri hao wamekuwa kijadiliana mambo kadhaa kuhusiana na mazingira, hali ya, ya mazingira ilivyo, hasa kuhusu uchafuzi wa mazingira plastiki, mabadiliko ya tabia nchi, na ikitu ambayo inaitwa kwa kimombo biodiversity loss na, na mambo yote ambayo yamekuwa ya yakijadiliwa na zile Resolutions ambazo wamepitisha imekuwa kuhusiana na, na mambo hayo matatu uchafuzi wa mazingira mabadiliko ya tabia ya nchi na biodiversity loss walipoanza walikuwa na resolutions around 23 uh, hapo ambayo yalikuwa yanazingatiwa na walipokamilisha yunea jana walipitisha resolution kumi na nne na resolution ambayo imetiliwa maanani sana ni ile kuhusu uchafuzi wa mazingira kupitia vifaa vya plastiki na hiyo resolution ime, ime, imetoa nafasi ya UNEP kuweka pamoja ya kamati ambayo itaanza kufuatilia ni vipi sheria hii ya kuzuia uchafuzi wa vifaa vya plastiki itaweza kupitishwa katika kila nchi duniani na, na, hiyo hiyo kamati inafaa kukamilisha kazi yake kufikia mwaka wa 2024. Kwa hivyo kufikia mwaka wa 2024, kamati hiyo inafaa kurudi kusema, sasa sisi ile kazi ambayo mlitupatia kuangalia vile sheria kuhusu plastiki zitaweza kutiliwa mkazo ni hivi hivi, ndio sasa mataifa yataweza ku implement hiyo resolution kuhusiana na uchafuzi wa plastiki na hii resolution ino, inasemekana kuwa ndo resolution kubwa kabisa kuhusiana na mazingira uh -huh. um, kupa, uh, compared to ile Paris agreement. Paris agreement bado ndio ile agreement kubwa kabisa kufuatika kutu, kutu, katika sekta ya mazingira, na ya pili ambayo inafuata Paris agreement, sasa ni hii resolution ambayo imechukuliwa jana kuhusiana na uchafuzi wa vifaa vya plastiki. Naam, Zainab, kuhusu maadhimisho ya miaka hamsini ya shirika hilo ni nini ambacho kimefanyika hapo jana nasikia pia marais walikuwa huko nairobi ndio marais watatu wamekuwepo akiwemo rais uhuru kenyatta wa kenya rais buhari wa nigeria na rais wa botswana pia amekuwepo hapa na naibu wa rais wa tanzania pia alikuwepo na waziri mkuu wa Central African Republic. na marais wameza waliweza kuhutubia kikao hicho cha UNEP at 50 Um, na wote walipozungumza walitilia mkazo tena walitilia mkazo sana, uh, importance ya kulinda mazingira na hao marais wengine walipigia Kenya makofi kwa kuwa kukuwa, inaitwa nini, host wa UNEP miaka hamsini na kuwa champion wa mambo ya mazingira na utunzaji wa mazingira, na akikumbuka kuwa Kenya ni miongoni mwa mataifa ambayo iko na sheria kupiga marufuku uh, mifuko ya plastiki na Kenya imekuwa ikitaka mataifa mengine hata barani Afrika kutilia mkazo sheria hii, na kufikia sasa ni angalau ma, uh, ni nchi ishirini peke yake barani Afrika ambayo bado haijapitisha haja, haja sheria hii ya kupiga marufuku mifuko ya plastiki. Na kabla ya UNEP 50 kuanza leo, juzi walipanda miti, nadhani siku mbili tatu hivi iliyopita walipanda miti kuadhimisha UNEP at 50, walipanda miti angalau mia moja sitini hivi kwenye grounds za UN hapo makao makuu ya UN ili kuadhimisha UNEP at 50. Na sasa hafla hiyo ilipoanza kuadhimisha UNEP at 50, waziri, uh, Rais Uhuru Kenyatta aliongoza kikao kile na akasema pia ni muhimu tunapozungumzia mazingira tusio tunazungumzia tu miti peke yake na, na mambo ya plastiki, tutilie mkazo pia mambo ya mabadiliko ya tabia nchi, sababu ni changamoto ambayo dunia inaishi ndani na ni changamoto ambayo pia Afrika inasafa sana impact za mabadiliko ya tabia nchi, na mewataka mataifa yote kuja pamoja ku kuhakikisha ku, kuwa mazingira yamelindwa. Uh, biodiversity loss, mambo ya biodiversity loss yameangaziwa, no. Na pia hizi resolution za plastiki zimeweza kufanikishwa. unaendelea kusikiliza jukwaa la waandishi makala chini ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tuko na waandishi wetu kama ulivyomsikia hapo zainab wandatia anakuwa ni mwandishi wa habari kutoka nchini kenya shirika la habari la nation media group akifanya kazi na kituo cha televisheni cha ntv akitueleza hapo kuhusu mambo yalivyo kuhusiana na, na UNEP at 50 yani miaka hamsini ya kuwepo au uwepo wa shirika la UNEP la mazingira la Umoja wa Mataifa. Tukipata muda tutarejea kwako Zainab, lakini e, kaa hapo hapo. E, tuangalie mengineyo. Madam Speaker, the President of the United States Wiki hii rais Joe Biden wa Marekani amelihutubia taifa, ikiwa ni mara yake ya kwanza tangu awe rais katika e kile kinachojulikana ama maarufu zaidi hapa kama state of the union, yaani hali mbali mbali ya kitaifa, akigusia masala mbalimbali yakiwemo mzozo wa Ukraine, jinsi anavyokabiliana na hali hiyo na hali kadhalika, masala yanayohusu ugonjwa wa COVID 19 hapa, jinsi watu wanavyoanza kurejea makazini mwao na vilevile bado hali ya tahadhari ikiendelea kuimarishwa katika baadhi ya miji na vilevile vile, e, vituo mbalimbali mbali. Biden kwenye hotuba yake alishutumu na kumkaripia kabisa mwenzake wa Urusi, Vladimir Putin, akisema kwamba hatua zitaendelea kuchukuliwa na hasa kueleza kwamba Putin alifikiria kwamba nchi za magharibi na wa wale wengine ambao ni washirika wao, hasa washirika wa, wa nchi za NATO, za muungano wa kijeshi wa NATO, kwamba hazingechukua hatua zilizochukua, vikwazo mbalimbali vya kiuchumi ikiwa ni pamoja na vile vilivyowekwa hapo jana kwa wale matajiri wakubwa wa wafanyabiashara wanaojulikana kama oligarchs kule nchini e, Russia, walio na mali nyingi, ikiwa ni pamoja vyombo vya kifahari e, kwamba e, hatua kama hizo zingechukuliwa na kwamba rais Putin hakufikiria kwamba wangefika kiwango hicho na kufungwa kwa baadhi ya shughuli za uwekezaji e, na vilevile vile, e, akaunti za benki ambazo zina uhusiano moja kwa moja na hapa Marekani na vikwazo vingi tu vilivyowekwa na nchi za Ulaya. Nchi zingine kama vile Switzerland au Uswizi ambazo hazifahamiki kuingilia masuala ya ndani au masuala ya nchi zingine pia wiki hii zimetangaza ya kwamba zinachukua hatua kali za kivikwazo vya kiuchumi vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Rasia kama njia moja ya kushinikiza Raisi Putin na wenzake kusitisha au kuacha kabisa kushambulia nchi ya Ukrain. Lakini hakuzungumza tu kuhusu Ukrain, alizungumza mengi e, ila sasa, kupata tathmini ya kina, tusikie alivyozungumza. Dr Timothy Sadera akiwa mjini Atlanta, ambaye alikuwa anaangalia kwa karibu eh, hotuba hiyo iliyofanyika siku ya Jumanne. Asante uh, kaka uh, Makweli. Uh, kulingana na taarifa hii aliyoitoa uh, ama uh, hotuba yake ni kwamba uh, jambo la kwanza tu, tunaona ya kwamba hili jambo la kuvalia barakoa hapa Marekani limekuwa ni jambo la siasa. Wengi kati wa ya Warepublican hawakuamini ya kwamba, tukiangalia majimbo, kwa mfano vile Florida, Texas na kwingineko, haswa mwenyewe mii mwenyewe nilikuwa Florida wikendi hii, na kule hawavalii hawavalii barakoa kabisa. Unaona, kulikuwa na kongamano nyingi nukuna, ma, kuna kuna michezo mingi kwenye kwenye ufuo wa bahari, lakini utakuta ya kwamba wengi wanapinga kuvalia barakoa, kwa hivyo uh, wengine waliona ya kwamba kushurutishwa kuvalia barakoa ni kama kuwashurutisha wanyima haki zao. Kwa hivyo jambo hilo, kuondolewa kwa barakoa katika, utume... katika jimbo kuu ama katika bunge, ni kuonyesha ya kwamba watu wanastahili kuwa huru na ni lazima angeweza kuinama, kwani mtaka cha ufunguni sharti ya iname. Jambo hilo limeweza kumtilia mkazo na wengi wamemkosoa sana kwamba hana msimamo. Pia tukiangalia shida iliyopo sasa hivi, CDC inakuwa kigeugeu mara valia barakoa mara wasivalie mara wanageuza kulingana na siasa. Jambo hilo linamtia madoa sana Bwana Biden na pia Democrat, kwa sababu wana Republican wachukulia jambo hilo kama sasa kizingitio. Msikilizaji, tuna mengi ya kuzungumza lakini naona muda wetu unaanza kutupa kisogo, eh, ila hatuwezi kuondoka kabla hatujalizungumza hili kwa kifupi. Tanzania imetia saini makubaliano ya patayo thelathini na sita yaani, e, serikali ya Tanzania pamoja na mashirika na makampuni ya kibinafsi yenye thamani ya dola za Marekani bilioni saba nukta nne tisa yaani bilioni saba na nusu, ni kama trilioni e, shilingi trilioni kumi na saba e, nukta tatu, wakati rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan alipotembelea Falme za Kiarabu siku chache zilizopita, rais huyo akisema kwamba Tanzania iko tayari kabisa kwa uwekezaji. Suala hilo limeibua mazungumzo chungu nzima, wengi wakisifu serikali ya Tanzania kwa mpango huo. Mwandishi Halifa Saidi, hebu tueleze vipi ambavyo wewe e, umepokea taarifa hizi na vipi zimeripotiwa hapo Tanzania? Sema kweli ni kwa mtazamo kama mwananchi, unaona ni jambo zuri au unaona ni jambo jema kwamba serikali inaweza ikakutana na wadau wa maendeleo na ikafanya jambo kama hilo. Rais Samia mwenyewe ame- ameweka wazi nia yake kwamba yuko tayari kushirikiana na wawekezaji kuja kuwekeza hapa na, na, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kuna mambo yanafunguka funguka. Uh, ile hofu ya ya wakurugenzi wa makampuni kukamatwa bila sababu au na vitu kama hivyo ime imeondoka ime, ime au kwa mfano kama uh, mwekezaji kuwa na akaunti yake ya benki kufungiwa bila sababu bila taarifa, hizo hofu saa hizi zime- zimeondoka, lakini bado kuna changamoto changamoto kama za kupata vibali vya kufanya kazi, bado watu wanalalamika vinachukua siku nyingi kuliko ilivyo kawaida kwao. Pengine hilo ni jambo ambalo serikali inaweza ikalifanyia kazi. Msikilizaji, kilikuwa ni kipindi cha Kwa Undani, makala Jukwaa la Waandishi. Tulikuwa na waandishi wetu kutoka sehemu mbalimbali, Dina Chahali kutoka Dar es Salaam, mwandishi wa VOA, Zainabu Wandati, mwandishi wa kituo cha NTV nchini Kenya, na vilevile vile Halifa Saidi, mwandishi wa The Chanzo nchini Tanzania. Na hapo tunatamatisha makala ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, msimamizi Meri Mgao, mwelekezi Sailwa Hamduni, mimi naitwa BMJ Mridhi. Naomba tukutane papa hapa wiki ijayo kwa mengi zaidi katika vipindi vya Kwa Undani na pia Jukwaa la Waandishi, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Kuwa na wikendi safi.