Gedo gobolka geo namahoos imaabanhii. Uh, oh, ni idhaa Kiswahili ya uh, sauti Amerika, VOA ikitangaza uh, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa, Machi 4 mwaka naunuwa 2022, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo ile ya 107.5 FM Nairobi, Kenya, pamoja na Citizen Radio kote nchini Kenya. Basi karibu sana popote ulipo. Basi leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk. Mada yetu hivi leo ikiangazia maadhimisho ya miaka 50 tangu kubuniwa kwa shirika la umoja wa mataifa la mazingira UNEP, wakati kikao maalum cha mazingira kikifanyika wiki hii jijini Nairobi na kupelekea pendekezo kutoka mataifa 175 la kupiga marufuku uchafuzi wa plastiki. Je, baadhi ya wanaharakati wa mazingira wanasemaje? Serikali imeshachukua eh moja ya hatua za awali katika kudhibiti uh, plastiki ambazo kimsingi zinachafua sana mazingira yetu. Serikali ilishapiga marufuku Tanzania, sahizi haitumiki, lakini pia serikali ilishapiga marufuku plastiki sachet. Sachet zote ambazo walikuwa wanazitumia kwenye vifungashio ishapigwa marufuku. Basi, katika taarifa nyingine, mwenyekiti wa chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania, Freeman Mbowe pamoja na wenzake watatu, wameondolewa mashtaka ya ugaidi na kuachiliwa huru. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia, zikisomwa na mwenzangu Sunday Shomari. Mahakama ya Tanzania leo Ijumaa ilitupilia mbali mashtaka ya ugaidi dhidi ya kiongozi wa upinzani Freeman Mbowe na kuamuru achiliwe huru mara moja na hivyo kuhitimisha kesi ambayo wafuasi wake walidai kuwa inachochewa na siasa za kukomesha upinzani. Mbowe, kiongozi wa upinzani na washtakiwa wenzake watatu wamekaa jela kwa zaidi ya miezi saba. Serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan ilikuwa imekabiliwa na shinikizo kubwa la kufuta kesi hiyo ambayo iliibua wasiwasi kuhusu demokrasia na utawala wa sheria katika nchi hiyo. Akitangaza uamuzi huo, hakimu Joakim Tiganga amesema kwamba kwa sababu upande wa mashitaka umewasilisha nia ya kufuta kesi na upande wa utetezi umekubali, sasa kesi hiyo imeondolewa mahakamani na anaamuru watuhumiwa waachiliwe huru bila masharti, wanapaswa kuachiliwa kutoka jela mara moja. Uamuzi huo ulisababisha shangwe kutoka kwa wafuasi wa CHADEMA mahakamani, kwa mujibu wa video waliowekwa kwenye Twitter na chama cha Chadema cha Mboe na kupokewa na balozi wa Marekani nchini Tanzania. Mboe, mwenyekiti wa Chadema, alikamata Julai mosi pamoja na viongozi wengine wa kadhaa waandamizi wa chama hicho saa chache kabla ya kufanya kongamano la kudai mageuzi ya katiba katika nchi hiyo. Maafisa wa Ukraine wanasema kuwa wanajeshi wa Rusia wamechukua udhibiti wa kinu kikubwa zaidi cha nyuklia barani Ulaya, Zaporizia karibu na mji wa Enohda wa Ukraine baada ya kushambuliwa kwa makombora na kusababisha moto katika jengo katika eneo la mtambo huo. Wakaguzi wa nyuklia wa Ukraine walisema hapakuwa na uvujaji wa mionzi kwenye kiwanda hicho na kuongeza kuwa wafanyakazi wa kiwanda wanaendelea kufanya kazi kwa usalama. Maafisa wa Ukraine walisema walizima moto, waliweza kudhibiti moto huo katika kituo hicho. Viongozi wa nchi za magharibi na watetezi wa mazingira wamelaani shambulio hilo na Uingereza kutoa wito wa kuitisha kikao cha dharura cha baraza la usalama kuzungumzia suala hilo. Enhodo ni jiji muhimu la kuzalisha nguvu ya umeme kwenye mto Naipa, karibu kilomita 700 kusini mashariki mwa Kiev. Kituo kinazalisha karibu asilimia 25 ya nishati ya Ukraine. Rais wa Marekani Joe Biden alizungumza na rais wa ukraine volodimir zelenski na kupokea taarifa kuhusu moto katika kinu hicho kulingana na taarifa white house iliyotolewa jana alhamisi naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc baraza la usalama la umoja wa mataifa litakutana kwa kikao cha dharura hii leo ijumaa kutokana na ombi la uingereza baada ya wanajeshi wa rusia kuchukua udhibiti wa kinu kikubwa zaidi cha nyuklia barani ulaya huko ukraine Wanadiplomasia diplomasia waliambia AFP kwamba kikao hicho kiliombwa na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na kuungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Norway, Ireland na Albania. Naye katibu mkuu wa ushirika wa NATO Jens Stoltenberg amesema ushirika huo hautaweka eneo la kutosafiri wa anga kwenye anga la Ukraine kutokana na ombi la serikali ya Kiev ili kuzuia mashambulizi ya anga ya Russia. Akizungumza baada ya mkutano wa dharura wa mawaziri wa NATO mjini Brussels hii leo, Stoltenberg amesema njia pekee ya kutekeleza eneo lisiloruhusiwa ndege ni kupeleka ndege za kijeshi za NATO juu ya anga ya Ukraine na kuanza kushambulia ndege za kivita za Russia. Jambo hilo anasema ni kuanzisha vita kamili barani Ulaya na kuhusisha mataifa mengi. Msemo huo wa ushirika huo unaongozwa na Marekani umetolewa licha ya wito amara amara wa mara kwa mara wa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski wa kutaka msaada wa kutoruhusu ndege kuruka katika anga ya nchi yake tangu uvamizi wa Moscow zaidi ya wiki moja iliyopita. Afisa wa juu wa Umoja wa Mataifa kwa Libya iliyokumbwa na mzozo ametoa wito hii leo Ijumaa kuwa mpatanishi katika mzozo mkali kuhusu muundo wa uchaguzi ulioahirishwa, akionya dhidi ya kuongezeka baada ya serikali nyingine sambamba kuchukua madaraka. Ombi la Stephanie Williams limekuja siku moja baada ya bunge lenye makao yake mashariki mwa nchi hiyo kumwapisha waziri mkuu katika kumpinga waziri mkuu wa muda Abdul Hamid Daiba, hatua wa wa ambayo waangalizi wanahofia inaweza kuingiza Libya katika mgawanyiko mpya. Williams, mshauri maalum wa mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres kuhusu Libya, alionya hii leo katika mfululizo wa tweets kwamba suluhisho la mgogoro wa Libya haliko katika, katika kuunda tawala pinzani na mabadiliko ya kudumu. Alisema amewaandikia barua viongozi wa baraza la wawakilishi lenye makao yake makuu na mashirika ya baraza kuu pamoja na serikali iliyopo trip, Tripoli akiwaalika kuteua wajumbe sita kutoka kila bunge ili kuunda kamati ya pamoja itakayohusika kuendeleza msingi wa makubaliano ya kikatiba. Mamia ya wahamiaji walivamia mpaka wanaotenganisha kisiwa cha Melilla cha Uhispania na Moroko siku ya Alhamisi, ikiwa siku moja baada ya jaribio kubwa zaidi kuwahi kurekodiwa Melila na Kueta ni visiwa viwili vya Uhispania vinavyopatikana kaskazini mwa Afrika na ni njia pekee ya karibu kuingia Umoja wa Ulaya kutoka bara la Afrika na hivyo kuvifanya kuwa kivutio kwa wahamiaji wanaotaka kukwepa umaskini na njaa. Takriban wahamiaji elfu moja na mia mbili walijaribu kuingia Melila kwa nguvu siku ya Alhamisi na wahamiaji 380 walifanikiwa kuingia mjini. Sabrina Mo Abdel Kadir, mwakilishi wa serikali huko Melila, aliwaambia waandishi wa habari na kuongeza idadi ya awali ya mia tatu na hamsini mnamo saa za asubuhi. Baada ya kuvishinda vikosi vya usalama vya Moroko, walianza kuruka uzio, wakiruka mawe na kutuma na kutumia ndoana na fimbo dhidi ya vikosi vya usalama. Msemaji wa ujumbe wa serikali ya eneo la Hispania alisema. Na takriban watu 56 waliwawa na 194 kujeruhiwa Ijumaa hii leo na bomu la kujitoa muhanga katika msikiti wa Shite katika mji wa Peshawar, kaskazini magharibi mwa Pakistan, shambulio baya zaidi kuwahi kutokea nchini humo tangu mwaka 2018 ambapo waokozi walioondoa kwa haraka waliojeruhiwa na miili ya waliowawa. Mashahidi walisema kuwa mlipuko huo katika mtaa wa Kocha Risalda mjini Peshawar, karibu kilomita 190 magharibi mwa mji mkuu wa Islamabad, ulitokea muda mfupi kabla ya swala ya Ijumaa. Zahid Khan mmoja kati alioshuhudia tukio hilo amesema kwamba alimwona mtu akiwafyatulia risasi polisi wawili kabla hajaingia msikitini. Sekunde kadhaa baadaye alisikia milio ya bunduki ndani ya msikiti na mlipuko mkubwa. Hali hiyo inatokea katika siku ya kwanza ya mechi ya majaribio ya kriket huko Rawalpindi kati ya Pakistan na Australia ambao hawajazuru nchi hiyo karibu robo karne kwa sababu ya wasiwasi wasi wa usalama. Mohamed Asim Khan, msemaji wa hospitali ya Peshawar, Lady Reading, alithibitisha idadi ya vifo vya watu 30 na kusema hospitali zimetangaza hali ya dharura. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi wakati umeawadia, kama nilivyodokeza hapo awali, wa Live Talk, ambapo leo tunazungumzia kuhusu uh, maswala ya kimazingira, ikizingatiwa kwamba uh, hivi karibuni tu mkutano mkubwa umemalizika jijini Nairobi ukiwa wa UNEP. Tutakuwa na nafasi ya kuzungumza na wageni wetu moja kwa moja kwa njia ya simu. Vilevile tunakupa nafasi yako kuendelea kuandika maoni yako kupitia Facebook, tutayasoma yale tutakayoweza, na mengine pia kwa njia ya, ya simu. Na katika dakika takriban hamsini zijazo, basi swala zima la mazingira litakuwa linatawala uh, kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, basi Programu ya Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira UNEP imeadhimisha miaka 50 tangu kubuniwa wakati wa kikao maalum cha siku tatu kilichomalizika Nairobi kwa sherehe hapo jana, wakati kukiwa na wito wa kimataifa wa kudhibiti mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na uchafuzi wa mazingira hapo Jumatano. Kikao hicho kilifikia makubaliano ya kubuni mkataba wa kimataifa wa kupiga marufuku uchafuzi wa plastiki. Wakati wa hafla hiyo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alisema kwamba taifa lake linaunga mkono juhudi za UNEP za kuzingatia uhifadhi wa mazingira. Kiongozi huyo alisema kwamba UNEP kwa miaka hamsini imekuwa kwenye mstari wa mbele katika kushinikiza uhifadhi wa mazingira pamoja na umuhimu wake kwenye maisha ya binadamu. Miongoni mwa viongozi wengine wa kitaifa waliohudhuria ni rais wa Botswana Mokgweetsi Masisi na mwenzake wa Nigeria Muhammadu Buhari. Pendekezo la kumaliza uchafuzi wa plastiki liliidhinishwa na mataifa 175 yaliyowakilishwa kwenye mkutano huo kwa lengo la kufikia mkataba wa kimataifa pale mwaka wa 2024 UNEP ilibuniwa mwaka wa 1972 baada ya mkutano wa historia kuhusu mazingira ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa shirika hilo lilitwikwa jukumu la kuwa mwangalizi wa mazingira pamoja na kushauri kuhusu sera za kimazingira za kimataifa. Basi leo, ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada, ni siku ya LiveTalk ambapo kwa takriban dakika hamsini tutazungumzia maadhimisho hayo pamoja na juhudi zinazofanywa kwenye mataifa tofauti ili kuhakikisha kuna mazingira salama ya kibinadamu na haswa udhibiti wa uchafu kutokana na plastiki, miongoni mwa maswala mengine mengi. Kabla ya kukaribisha wageni wangu ambao tayari wako kwenye laini ya simu, kwanza kabisa tuelekee nchini Kenya kwake Kennedy Wandera, uh, ambapo atatueleza taswira au tusikie taswira ilivyokuwa Nairobi, wakati au baada ya kumalizika kwa mkutano wa UNEP. Kisha tuingie kwenye mazungumzo muziki na tafrija imekuwa sehemu ya maadhimisho haya ya miaka 50 tangu shirika hili la Umoja wa Mataifa kuanzishwa hapa Gigiri, jijini Nairobi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari na mwenzake wa Botswana Mokgweetsi Masisi wamewaongoza zaidi ya wajumbe 2000 kutoka zaidi ya mataifa 170 ambao ni wakuu wa serikali wataalamu, mashirika ya kiraia, wanasayansi na sekta binafsi kuchukua hatua kuhusu masuala ya dharura ya mazingira, ikiwemo mabadiliko ya tabianchi, upotevu wa asili na viumbe hai, uchafuzi wa mazingira na taka, na kuchukua hatua bora za kutatua majanga ya sayari. The United Nations Environment Program was established with one goal in mind, to unite the world in saving our planet. Februari tarehe 28 mwaka 2017 serikali ya Kenya chini ya kifungu cha tatu na 86 cha sheria ya usimamizi na uratibu wa mazingira na kupitia tangazo la gazeti la serikali ilipiga marufuku matumizi, utengenezaji na uingizaji wa mifuko yote ya plastiki inayotumika kwa biashara na nyumbani. Utekelezaji wake kwa mujibu wa serikali umewezesha mafanikio ya zaidi ya asilimia 80, lakini changamoto bado zingalipo, anavyoeleza Daktari Na Menya Dani Naburi, mtaalamu wa maswala ya mazingira na mabadiliko ya tabia nchi. Bado kuna taarifa kwamba mifuko ya plastiki bado inapenyeza kwenye, kwenye nchi yetu kutoka katika nchi zingine, na hii ni tatizo kubwa kwa sababu wananchi bado wanaona kwamba serikali iliwanyima nafasi ya kutumia plastiki, lakini hawaelewi ni kwa nini hizo plastiki zilisimamishwa. Katika kampeni yake iitwayo Greening Kenya iliyozinduliwa mnamo Desemba mwaka elfu mbili na kumi na nane ambayo inaangazia kukuza miti shuleni vyuo vikuu, vituo vya elimu, mashamba na maeneo kavu ya nchi na katika miji mikuu, Kenya imedhamiria kupanda miti bilioni 1.8 na kufikia zaidi ya asilimia kumi ya kiwango cha misitu kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Na licha ya Kenya kukabiliwa na changamoto nyingi za mazingira ambazo ni pamoja na ukataji miti, mmonyoko wa udongo, uharibifu wa ardhi, kuenea kwa jangwa, kupotea kwa viumbe hai, uhaba wa maji na uchafuzi wa mazingira kutoka kwa viwanda, serikali ya Rais Uhuru Kenyatta inaeleza kuwa kupiga marufuku matumizi, utengenezaji na uingizaji wa mifuko ya plastiki ni mapambano makubwa zaidi katika vita dhidi ya uchafuzi wa mazingira. Mwanamazingira Elizabeth Wathuti ameeleza kuwa hayo hayatoshi na panastahili kuwapo ujuhudi pana za kukabili mabadiliko ya tabia nchi, na Kenya kama mwenyeji wa shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa inastahili kujitahidi zaidi. Kwa hivyo lazima tuhakikishe kwamba tumepambana na masuala yote pamoja, maanake sio kuweka climate kando na maneno ya nature kando, maneno ya maneno plastiki kando, tunapaswa kupambana nayo yote. Kenya ni mojawapo wa nchi za kwanza ukanda wa Afrika Mashariki kuharamisha matumizi ya plastiki na kutia saini mpango wa bahari safi wa kuondoa taka za plastiki kwenye chemichemi za maji. Tangia Juni mwaka elfu mbili na ishirini, Kenya iliharamisha wageni wanaotembelea mbuga za kitaifa ufuo misitu na hifadhi nyingine kubeba chupa za plastiki za maji vikombe sahani zinazotupwa baada ya kutumika au mirija inayotumika kunywa maziwa au soda rais kenyatta alhamisi ametangaza kwamba serikali yake itadhamini tuzo ya dola elfu ishirini za kimarekani kuwatambua watetezi wa mazingira na amani na kutolewa mara mbili kwa mwaka kwa watu na taasisi zinazosimamia njia bunifu kutunza mazingira. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera na ripoti nzuri hiyo kutoka Nairobi, ambapo mkutano wa UNEP umemalizika wiki hii. Na kwenye laini ya simu basi, ninao wageni Abdikadil Aden Hassan ambaye ni mkurugenzi wa shirika la kimazingira la Garissa, Million Trees nchini Kenya, vilevile vile. Tutakuwa naye Shishikae Willihad akiwa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ni mwanaharakati wa mazingira, na pia vilevile tunaye Lubuka Yunusu ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Chambogo nchini Uganda huko uh, jiji kuu la Kampala. Kwanza kabisa nitakumkaribisha Bwana Yunusu. Karibu kwenye live talk. Hebu tueleze kwanza, umesikia upande wa Kenya kuna hatua za kisheria ambazo tayari zimechukuliwa za kuzuia plastiki na vifaa vya plastiki na makaratasi ya plastiki ili kulinda mazingira. Je, hatua kama hiyo imechukuliwa nchini Uganda? Yunusu, unanipata? ah. hapo kwa mapana. okay. Tuseme kwamba asilimia, itakuta kwamba kila familia kuna a, plastiki mahali, lakini nchi e, yetu, serikali imechukua hatua pamoja na kuunda sheria za kupiga marufuku kisheria kutengeneza na kuingiza nchini mifuko hiyo ya plastiki hiyo uh, sheria iliundwa uh, mwaka mwaka mwaka, hilo ilikuwa ni baraza la mawaziri mwaka jana, alafu rais mwenyewe alisikika akitamka kwa sauti yake kuwajibisha vyombo vya usalama kuhakikisha kwamba uh, matumizi ya mifuko ya plastiki ambayo inatumika mara moja na kutupwa inachukua mkondo wake. Yani sheria huo ulikuwa ni mwaka wa elfu mbili kumi na nane, alafu pia na bunge letu sheria lilipitisha kupiga marufuku plastiki nchini chini ya mikroni thelathini hiyo ilikuwa ni uh, dili ambayo ilipitishwa mwaka elfu mbili kumi na saba kwa hivyo Uganda inaungana na mashirika ya kimataifa kupambana na matumizi ya plastiki uh, kwa hivyo uh, hatua zipo lakini uh, tukumbuke kwamba pamoja na sera sheria hivyo bado tunatumia mifuko hii hatarishi kwa maisha ya binadamu. Eh, tani zaidi ya eh, mia sita za plastiki zinatumiwa kila siku nchini, na plastiki zinatupwa kiholela ovyo au ovyoovyo katika maeneo mbalimbali nchini hata jijini Kampala. Naam, na sasa sijui kama yonusu Unaposema plastiki zinatupwa, kuna mambo yanaendelea kiholela, uchafuzi wa mazingira. Kuna mikakati ya kubadilisha sheria ambazo zitalazimisha watu kulinda mazingira hata zaidi? Kuna hatua ambazo zimechukuliwa na mamlaka? Ndiyo, hatua zipo ambazo zinachukuliwa zime, hatua ya kwanza ni kuhakikisha kwamba viwanda ambavyo vinatengeneza hizi plastiki vinaweka mikakati ya kudhibiti matumizi yake. Kwa mfano uh, kuweka njia za, ku, ku, za kutoa hizo plastiki uh, mahali ambapo zinatupa, ili kuzitumia tena ili ku, ku, kutengeneza bidhaa nyingine um, tofauti. Serikali eh, pia vilevile inahamasisha wananchi, inajaribu kuhamasisha wananchi kuhusu hatari ya kutupa ovyo eh, plastiki hizo pia athari ambayo inatokana na matumizi ya plastiki, kwa sababu vipindi eh, kwenye redio televisheni huwa vinapitishwa vina na kutangaza kuhusu athari hizi za plastiki. Na juhudi za pamoja ni jukumu uh, serikali inasisitiza kwamba ni juhudi za kila mmoja kuungana kuhakikisha kwamba mifuko hii haitupi ovyo, tukiwa magarini, tunasafiri kwenye madaradala tukiwa kwenye mabasi, tukiwa kwenye sherehe na hafla mbalimbali, kwa tuhakikishe kwamba hizo uh, um, uh, chupa za uh -huh. plastiki, naam, mifuko ya plastiki haitupi ovyoovyo, naam. Sasa na kuomba ubaki kwenye laini ya simu ni mkaribishe Abdi Kadil Aden Hassan akiwa nchini Kenya. Karibu sana kwenye Live Talk. Eh, eh, najua kwamba shughuli zako ni sana sana upanzi wa miti upande wa kaskazini mashariki mwa Kenya. Hebu tueleze kidogo tu kuhusiana na Garisa Million Trees. Uh, ni mradi wa wa kupanda miti iliyoanzishwa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu uh, kwa upanzi wa miti hasa katika sehemu kame e, kaskazini mashariki mwa taifa letu la Kenya. so, sasa, ina, kwa sasa tunatarajia kwamba tutafanya kazi katika majimbo matano Garissa, Wajir, Mandera, Isiolo na Marsabit, na tunaona kwamba miti targeti yetu ya miti ni miti milioni kumi kwa muda wa miaka kumi kwa so, sasa tumefika miti tuliyozalisha na kupanda zinafika karibu milioni moja msh huku ni sehemu ambaye ni sehemu kame, na tunaona kwamba vile hali inavyoendelea, hasa katika mabadiliko ya hali ya hewa, ni hatari ikiwa na hatutaweza kuhakikisha upanzi wa miti unaweza kuongezeka, na ikiwa hivyo mifugo pia, wakazi wetu huku wengi ni wafugaji, na tunaona kwamba baada ya miaka kadhaa, ikiwa ukame zitakuwa zinaendelea hivi, mifugo pia atakosa lishe, ilhali itatarisha maisha ya binadamu kwa sababu hiyo tunapanda miti ya sehemu kame na pia miti za matunda ambazo huenda watu pia watapata manufaa kiuchumi na pia kuhakikisha kwamba tumehifadhi mazingira. Na pengine, hebu tuambie, katika shughuli zenyu za upanzi wa miti au miche, mumeona tofauti tangu uh, serikali ilipoweka sheria ya kutotumika kwa pla, uh, karatasi za plastiki? Kuna mabadiliko ya kimazingira ambayo mmeona ambaye ni afueni ama yanaruhusu zaidi upanzi wa miti sasa? Kwanza tunapongeza taifa letu la Kenya uh, kwa kuwajibika kupunguza matumizi ya karatasi. Kwa mfano ka uh, hata, hata upanzi wa miti huwa tunatumia makaratasi, lakini ya plastiki yenye imetobolewa. Basi kuwa hivyo, hata kama ni za kutobolewa, joi ya karatasi imeongezwa hadi mia tatu, inasema Eh, ni karatasi nzito ambayo ikitumika mara moja bado unaweza tumia mara ya pili, mara ya tatu tunaita recycling. Tangu serikali imeweza kuchukua hatua ya kusimamisha matumizi ya, ya plastiki, sehemu hii yetu wakazi wa ni wafugaji na mifugo wa, wengi walikuwa wanakufa kwa sababu ya ile karatasi. Unapata mtu anatupa chakula no. mtu anatupa takataka ndani ya karatasi mm -hmm. Na mifugo walikuwa wanaenda wanakula hizo makaratasi huenda no. inafunga chumba yao na wana, wanakufa. Tangu serikali ilete hiyo sheria ya ya kupunguza matumizi ya plastiki tumepata nafuu, hata kama wafugaji, kwa sababu idadi ya mifugo ambao walikuwa wanakufa kwa sababu ya kutumia plastiki mm -hmm. imepungua sana, na hii imekuwa ni utamaduni hasa asante inavyohifadhi mazingira. Naam, nashukuru sana kwa muda wako, endelea kubaki kwenye laini ya simu, mgeni wetu Aden Hassan na vilevile vile, uh, Lubuka Yunusu kutoka Uganda. Uh, kwanza tusikie taarifa ambayo imeandaliwa na mwenzetu Austel Malivika akiwa DRC. Tusikie nayo, hali ikoje huko DRC. Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ni taifa kubwa katika bara la Afrika ya kati ambalo lina maji, misitu na mazingira mazuri, akisema Adel Bazizane, waziri wa zamani wa jenda Kivu Kaskazini, kwa sasa akiwa bungeni. Hapa hapa Kivu Kaskazini, Kongo inakuwa na mazingira nzuri sana kabisa, na hiyo mazingira ya Kongo ndiyo inaacha ulimwengu mzima inaweza kuishi, lakini kitu cha kuchangaza ni kuona hata mto ya Nile inapita ndani ya Kongo na ukiona wakati wanapana hiyo pesa kusaidia watu Kongo, bado sione kama imepata. Kwa hiyo mimi ningeomba kuona namna gani sisi wote tunajitoa kulinda mazingira, na hata kama tumeshuka ndani ya vijiji, tumewaambia wakaaji tulinde mazingira, kwa sababu bila mazingira sisi hatuwezi kuishi. Bazizane amesema kwamba tatizo kubwa wanalopitia raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kuwa hawafaidike kamwe kuhusu ulinzi wa mazingira hasa misaada kutoka UNEP, shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na mazingira pamoja na UNESCO. Japokuwa Congo ndiyo husaidia mataifa mengine kama Misri kupitia mto Nile, lakini kitu ya kuchangaza ni kuona hata mto ya Nile inapita ndani ya Congo, na ukiona wakati wanapana hiyo pesa kusaidia watu Kongo bado sione, kama imepata. Kwa hiyo mimi ningeomba kuona namna gani sisi wote tunashitoa kulinda mazingira, na hata kama tumeshuka ndani ya vijiji, tumewaambia wakaaji tulinde mazingira, kwa sababu bila mazingira sisi hatuwezi kuishi. Ningeomba Umoja wa Mataifa wakuwe na hiyo kuraja ya kuweza kushuka, waone namna gani hata sisi wanawake. Mimi binafsi ninakuwa na hekta tano ya miti ambayo nimepanda mimi mwenyewe ningependa waje waona na kazi ya wanawake ambao wanafanya kazi ya kupanda miti ili sisi wote pamoja na wanaume tuweze kulinda mazingira. Ripoti nzuri sana yake Ausel Malivika kutoka DRC. Hapo tumesikia swala ambalo limeibuka kwamba wanawake wanashiriki katika kutunza misitu na umemsikia akisema kwamba kule DRC mambo ni mazuri, japo wakati wa mkutano wa Nairobi, baadhi ya maswala yaliyoangaziwa katika changamoto za kulinda mazingira, ni mojawapo ilikuwa ni hali ya ukosefu wa usalama na nchi ya DRC. Uh, kigezo kilikuwa kwamba sehemu nyingi zinakosa usalama. Kwa hivyo wageni wetu, tutazung, tutazungumzia swala hilo la usalama, labda vita kasia, tuzungumzie pia maswala ya sera pindi tutakapoingia kwenye sehemu ya pili ya, ya, ya live talk. lakini sasa hivi ni vema kukueleza kwamba popote ulipo, ambao kwa njia ya redio ni kwamba tunaendelea kuchukua michango yako kupitia mtandao wetu wa Facebook. Vilevile, unaweza ukasikiza matangazo haya ya kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com ambao tutakuwa tunausikiliza katika sehemu ya pili baada tu ya dakika takriban moja kuanzia sasa, ambapo ni kufahamishe tu ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk. Na kwenye laini ya simu tunao wageni wetu, tuna Abdi Kadir Aden Hassan kutoka nchini Kenya, akiwa ni mkurugenzi mkuu wa shirika la kimazingira la Garissa Million Trees. Vile vile tunaye Lubuka yo nusu ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Chambogo nchini Uganda ambaye kwa hakika uh, anatuelezea zaidi mambo yalivyo ya kimazingira huko nchini Uganda. Na tutakapoingia katika sehemu ya pili tutarudi kwenye swala ambalo tumesikia huko la DRC kuhusu mazingira na changamoto zinazowakabili watu wanapojaribu kusikia ama kulinda mazingira. Vilevile vile tutasikia ripoti kutoka Tanzania pamoja na mgeni wetu kutoka Tanzania basi. Tukutane kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Usiondoke. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kutoka hapa Washington DC. Mimi wako Harizon Kamau, tumekuwa na sehemu ya kwanza kwa njia ya redio na sasa tumejitosa kwenye www.voaswahili.com, wakati tukiwa na wageni wetu, na swala kuu tunalozungumzia leo kwenye Live Talk, hiyo hapo ndio umejiunga na sisi, ni kuhusiana na mazingira, ikizingatiwa kwamba programu ya Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira UNEP imeadhimisha miaka hamsini tangu kubuniwa kwake, wakati kukiwa na kikao maalum cha siku tatu kilichomalizikia jijini Nairobi kwa sherehe za kunoga hapo jana, wakati kukiwa na wito wa kimataifa wa kudhibiti mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na uchafuzi wa mazingira. Pia kulikuwa na himizo la makubaliano katika, ama miongoni mwa mataifa yaliyoshiriki kwamba ni lazima kubuniwe mkataba wa kudhibiti uchafuzi wa plastiki kufikia mwaka wa elfu mbili ishirini na nne suala so, hilo tumekuwa tukilizungumzia kwa takriban nusu saa, na sasa tunapoingia kwenye nusu saa ya pili bado wageni wetu ni nao kwenye laini ya simu na ninaanza naye Lubuka Yunusu ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Chambogo nchini Uganda. Kabla ya kumaliza sehemu ya kwanza tumesikia ripoti ya, ya kule DRC, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tukasikia kwamba mazingira ni mazuri na miti wanapanda, na wale ni jirani wa Uganda ambapo unatokea. Ninajua kwamba hali ya hewa pia Uganda ni nzuri vilevile vile kama ya DRC. Je, kumekuwa katika mipaka hasa ya DRC na Uganda, kumekuwa na michafuko hapa na pale kutoka kwa wapiganaji. Je, unafikiri swala hilo la ukosefu wa usalama linaadhiri utunzi wa mazingira kwa maoni yako? Uh, kwa maoni yangu hakika suala hili la ukosefu wa usalama moja kwa moja lina athiri utunzaji wa mazingira. Uh, kama ulivyotudokezea Uganda, tunatambulika kama lulu ya Afrika. Kinachotufanya kuwa lulu ya Afrika ni mojawapo, moja ya sababu ni mazingira safi, hewa nzuri, hali ya hewa ambayo ni safi. Uh, maji safi yaani, kila kitu kizuri yani nchini Uganda. Lakini tukija kupata tishio hili la la la, la la la usalama, bila shaka swala hili lina athiri eh, utunzaji wa mazingira. Unajua vizuri miezi eh, iliyopita tulipata shambulio la wa magaidi, wa, wa, el, wa kutoka Kongo ambao makao makuu ni DRC. Uh, pia uh, waasi wenyewe wa wa wa DRC wa, wa, wa kule ndio wanakuja kuua watu wa Uganda na kuua watu wa DRC. Katika hali hiyo basi, kama kuna mikakati ambayo inawekwa ya kuhakikisha kwamba tunatunza mazingira kwa mfano kupanda hiyo miti, watu hawatapata fursa ya kuendeleza mikakati hiyo, kwa sababu ya uchafuzi uchafuaji wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa hali tulivu ambayo iliyopo. Lolote lile litakapotendeka lazima usalama upewe kipaumbele, ikiwemo na utunzaji wa mazingira. Kweli kabisa, ni vizuri mchango huo ambavyo umetokea, na ningetaka kuuliza labda pengine kwa upande wa utawala wa Uganda serikali, je, imebuni programu za kuhamasisha wananchi kuhusu umuhimu wa mazingira? Turudi pale kwa swala la plastiki ambalo sana sana tatizo lenyewe liko mijini, japo kuna sheria na kuna mambo yale. Kuna kando, na kuweka sheria, kuna masomo kwa wananchi wa kawaida, kuwaelimisha kuhusu umuhimu wa mazingira na adhari za uchafuzi kama wa plastiki unavyoziba njia za maji, uh, unavyoziba labda mimea kumea. Sasa kuna uhamasisho wowote kutoka kwa serikali kwa wananchi wake? Kabla sijajibu swali lako, pia ningependa hadhira ipate taarifa hii kwamba tuna swala zima la umaskini. E, mtu anaweza akajiuliza kivipi umaskini unaweza ukachangia au kusababisha kuongezeka kwa matumizi ya plastiki? Watu wengi, asilimia kubwa nchini Uganda ni wachumia mdomoni. Um, inamaanisha kwamba o, o, o, hawana hela za kununua vitu au vyakula vya matumizi wakaweka nyumbani kwa muda wa wiki au mwezi. E, wao ni watu ambao wanaenda kutafuta riziki ya leo, kwa hivyo inabidi abebe kitu ambacho atakitumia nyumbani, ana chakula au kinywaji. Kwa hiyo e, uonguo mfuko wa plastiki. Kwa hivyo kila siku unakuta kwamba asilimia kubwa ya hawa watu wanabeba vitu kwa kutumia mifuko hii ya, ya ya plastiki, hali ambayo inachangiwa na hali na umaskini. Pili, kuna kuna wale watu ambao wanatumia mdomoni, ndio wanakuta wanakuwa mjini wanakunywa Uh, tunayita huku mnanasi. Mnanasi ni ile juisi ambayo inatengenezwa kutoka na, na, na mananasi, alafu naweka kwenye hiyo mifuko ya plastiki ndio wanaokunywa uh, ile chang'aa waragi ambayo inatengenezwa kwenye, inaweka eh, kwenye hiyo mifuko ya plastiki. Kwa hivyo unakuta watu hawa wana wanachangia kuongezeka kwa, kwa mifuko ya plastiki Baito. Kwa hivyo suala hili unafikiri ni muhimu sana kuliangalia wakati ambapo tunapigana na janga hili au tatizo hili la mifuko ya plastiki no? Aa, kwa upande wa serikali kama nilivyosema, kama ulivyouliza mm -hmm. mikakati ipo, mikakati ipo kwenye televisheni, kama nilivyokuwa nimetambua kwamba serikali inahamasisha watu kutotumia mifuko hii ya plastiki. Pili, mpaka kwenye kuendelea kwenye kijiji, kumbukeni kwamba uh, hizi taka au mbolea ya uh, mchanganyiko ambazo zinakusanywa mjini, wale wakulima wetu huwa wanazitamani sana kuzipeleka mashambani kwao kuongezea rutuba, lakini nyingi yazo utakuta kwamba zimechanganywa na mifuko mingi ya plastiki. Uh, wanapoiweka vikuzi uh, kwenye mashamba yao, unakuta kwamba uh, ardhi uh, na udongo unaharibika na kutoruhusu maji kuingia kwenye udongo na kuharibu hatimaye mimea. Kwa hivyo serikali ilichukua hatua kuhakikisha kwamba hizo e, taka taka au mbolea michanganyiko ambazo zinakusanya kutoka mjini vinapigwa marufuku. Hakuna mkulima ambaye anaruhusiwa kuzitumia kwenye mashamba yake kama njia ya kuongezea mbolea na rutuba kwenye shamba huu no. Mkakati umewekwa na serikali iko kali, ina mkono mkubwa kuhusu jambo hilo. Jambo no. zingine, katika shule za sekondari, shule za msingi na vyuo vikuu kuna vyama ambavyo vimeundwa uh -huh. na kwa, vyama vya wanafunzi katika ngazi zote za kielimu kuhusu uhamasishaji wa mazingira eh. Kwa sababu elimu eh, inapopitishwa kwenye shule NAM. inakuwa rahisi eh, inakuwa rahisi kufikia kwa wale watekelezaji eh. mm -hmm. Kwa hivyo vyama hivyo vimeundwa, na serikali iko kwenye mstari wa mbele kuhakikisha uh -huh. kwamba vyama hivi vinaendelea kuhamasisha kwanza wanafunzi na hatimaye baada ya, ya muda fulani tutakuwa na wananchi ambao wanajua athari ya matumizi ya plastiki na jinsi ya kutunza mazingira yetu nchini Uganda. Asante sana Yulus, uendelea kubaki kwenye laini ya simu. Najua kwamba Abdi Kadir Aden bado yuko kwenye laini ya simu, na tuna matatizo kidogo, labda simu inakatika ikirudi, lakini nakuomba ubaki pale, manake nataka tuingie Tanzania kidogo, tupate tu uh, shishikaye Wilihad naye anavyosema mambo yalivyo Tanzania. Kwa kweli nchini Tanzania sasa hivi kuna juhudi tofauti tofauti ambazo zinafanywa na serikali, lakini pia zinafanywa na wadau uh, tofauti tofauti, ili kuhakikisha mazingira yanakuwa safi na salama. Kuna wadau wamejikuta wamejikita hususan uh, kwenye kuhakikisha wanasafisha maeneo ya, ya beach na maeneo mengine, huku wakiwa wanachukua takwimu uh, za uchafuzi ili kuweza kujua ni aina zipi za taka ambazo zinachafua zina sana mazingira yetu, ambazo hizo sasa eh, kwa takwimu hizo zimesaidia kuweza kuibua eh, changamoto iliyopo kwa sasa na kupropose katika, katika, eh, eh, ku katika serikalini ili kuweza kuona namna ya kuendelea kukabiliana na changamoto. Kwa hiyo, eh, kazi inaendelea kuwa kulikuwa nzuri zaidi kulingana na jitihada ambazo serikali na wadau binafsi wanaendelea kuchukua. Uh, sasa kuna mataifa ya Kiafrika uh, kwa mfano Kenya na Rwanda tayari yamepiga marufuku utumizi wa karatasi ya plastiki, japo kuna bidhaa nyingine za plastiki ambazo zinaendelea kutumika. Uh, wakati wa shinikizo la mwaka huu ni kwamba mataifa yanataka kabisa kuangamiza ama kumaliza utumizi wa plastiki. Sijui kama Tanzania kuna hatua kama hizo serikali imechukua, au uh, katika kudhibiti uchafuzi wa plastiki serikali imeshachukua uh moja ya hatua za awali katika kudhibiti uh, plastiki ambazo kimsingi zinachafua sana mazingira yetu. Uh, katika udhibiti huo wa plastiki imeanza hatua kwa hatua ko ilianza kudhibiti vifungashio vile tu, vile vile vibebeo ambazo tulikuwa tunaita mifuko ya plastiki ya rambo uh, ile ambayo ilikuwa ya rangi. Serikali ilishapiga marufuku Tanzania, sahizi haitumiki lakini pia serikali ishapiga marufuku plastiki sacheti. Sacheti zote ambazo walikuwa wanazitumia kwenye vifungashio zishapigwa marufuku. Kwa hiyo hatua ya serikali eh, kudhibiti na kufutilia mbali kabisa eh, matumizi ya plastiki iko inaendelea, iko kwenye kwenye prosesi za kwenda hatua kwa hatua, ili sasa kuweza kuweka eh, mambo vizuri zaidi kuna wakati mmoja wananchi walionekana wakishughulika moja kwa moja katika kusafisha mazingira. Sijui kama hilo bado linaendelea, wananchi bado wanashughulika moja kwa moja katika kuhakikisha kwamba mazingira yao ni masafi ya yeah. Mpaka sasa wananchi katika maeneo yao kuna ule usafi, tunaita usafi wa mwisho wa mwezi ambao kimsingi umekuwa sasa hivi kama kama tabia sasa, ambayo inawa ina, ina, ina, ina, ina Uh, inawa, inawafanya wananchi waweze kusafisha uh, uh, maeneo yao ambayo wanakaa, lakini pia kwa jitihada hiyo ambayo ilianzishwa na serikali ya usafi wa mwisho wa mwezi, wadau wengine pia wameunga mkono jitihada hizo kwa kasi sana, na, na, na kuweza kuweka mipango ya kushirikisha wananchi kufanya uh, usafi uh, hasa maeneo Eh, ya fukwe ambako kimsingi taka nyingi eh, zinakuwa zinaelekea huko kwenye kuchafua eh, sura ya hali ya fukwe zetu. Kwa hiyo jitihada hizo zinaendelea, mm -hmm. Na wadau wengi tuwemo taasisi ya Nipe Fagio eh, na taasisi zingine zimejikita huko, ili mradi tu swala la taka liweze kukomeshwa na tuwe na, na, na mazingira ambayo ni safi zaidi kwa ajili ya maisha ya viumbe hai hapa duniani. Naam, na sijui kama shishikae kuna, wewe ukiwa kama mtaalamu wa maswala ya mazingira, sijui kama kuna taasisi au labda juhudi za kibinafsi za kuhamasisha wananchi kuhusiana na usafi wa mazingira, kuna elimu inayotolewa kwa watu ambao labda hawana uelewa mwingi wa mazingira, kuna juhudi kama hizo? Juhudi zipo nyingi sana. Sasa hapa nitazungumzia kwenye upande wa taasisi hizi NGOs kwa mfano nikitolea mfano taasisi ya Nipe Fagio inafanya kazi kubwa sana ya kuelimisha wananchi kujua madhara ya takataka, lakini pia kujua hatua ambazo wanatakiwa kuchukua ili kuwa na mazingira yaliyo safi zaidi. Kwa mfano sasa hivi uh, taasisi ya Nipe Fagio inaendesha kampeni hii ya ku, ku, ku, ya uh, plastic free Eh, Plastic Free East Africa ambayo hii ina lengo la kuhamasisha East Africa nzima, nchi za East Africa nzima ziweze kuchukua hatua ya kudhibiti hii haya matumizi ya hii ma, eh, plastiki zinazotumika mara moja. Asante sana. Lakini pia mm -hmm. Taasisi ya Nipefagie imekuwa ikifanya kazi kubwa ya kuwaelimisha wananchi kwenye ngazi ya kaya ili wajue sasa eh, mfumo ambao ni mzuri zaidi ambao unaitwa taka sifuri ambao ndo unaweza ukakomesha, uh, namna nzima ya uchafuzi wa, wa, wa mazingira utokao na taka, ambao huu mfumo unaruhusu wananchi watenganishe taka kwenye ngazi ya kaya. Naam. Lakini pia taka hizi zilizotenganishwa zinapelekwa kwenye kituo maalum, mm -hmm. ambacho kwenye hicho kituo maalum zinachakatwa na kutengeneza ku, vitu vingine, kwa mfano, taka zinazooza zinatengeneza mbolea. Nam. na hizi taka zingine zinaongezewa thamani ili ziweze kurejeshwa mm -hmm. kwenye viwanda kwa ajili ya kutengeneza vitu vingine. Kwa hiyo hiyo sasa ni, ni, ni moja ya kazi kubwa ambayo taasisi ni ya Nipe Fagio imeendelea ni kuelimisha wananchi na kuhamasisha, ili tuende katika mifumo ambayo, eh, mifumo bora zaidi ambayo itasaidia kutatua changamoto mm -hmm. za taka Nashukuru sana kwa muda wako shishikae wili had ukiwa kule Dar es Salaam, na tunashukuru uh, sana kwa juhudi mnazoendelea nazo za uh, usafishaji wa mazingira. Asante sana, karibu Nam. Tukiondoka huko Dar es Salaam nchini Tanzania, uh, naona kabla ya kurudi tu kwa wageni wetu, kidogo tusikie maoni ya Facebook ya wasikilizaji wetu, maanake ni wengi wamemiminika, maoni yametokea, na Sande Shomari ametusomea uh, baadhi ya maoni yao. Haya basi, moja kwa moja kutoka meza ya Facebook hapa Kamau, nikiangalia maoni ni mengi kweli kweli. Naanza naye mwananchi wa kawaida Mzalendo anajiita huyu, kutoka Mara Tanzania, anasema kitu pekee ambacho inapenda kuishauri serikali ni kuvishinikiza viwanda kutozalisha tena mifuko ya plastiki, badala yake vizalishe zaidi vifaa mbadala ambavyo ni rahisi kuoza baada ya matumizi. Naye Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, anasema swala la mazingira kwa kweli hivi sasa ni adha ya dunia nzima, kwa sababu baadhi ya mataifa makubwa yanaohakika viwanda vyao vinaathiri mazingira na isitoshe idadi ya watu inaongezeka mpaka sehemu za hifadhi watu wanajenga tu. Hii ni janga kubwa sana, Mungu ndiye anajua suluhu yake maalum, lakini tuendelee kupanda miti kwa spidi na sehemu za hifadhi tuzie. Simu hiyo pia inaweza ikasaidia. Kasim Ali Teacher anasema hapa Kenya swala la mazingira lipo kwenye ukurasa za mbele hasa tunapoingia kwenye serikali za majimbo na kugatuliwa. Hivi leo mazingira yanalindwa na pia ilichangia nafasi za ajira kuibuka, kwa vijana kupewa nafasi ya kuhakikisha usafi kila mahali na tunajivunia ugatuzi. Zamuni yake nani huyu? Shukuru Mbole Darius anasema na jambo zuri kukomesha utumiaji wa plastiki kwa sababu zinaathiri mazingira nakutana naye kijana mpole Vincent JJ Kaji akiwa Kagongwa, Kahama, Tanzania, anasema kwa kweli, kwanza hongereni kwa shirika hilo la uhifadhi wa mazingira UNEP kutimiza miaka hamsini, lakini kikubwa kwenye maadhimisho haya myatumie kuhamasisha jamii kwa ujumla duniani kote kujua kwamba kuna umuhimu wa kutunza mazingira yao. Bila shaka, Vincent JJ Kaji. Zamuni yake nani? Juhudi huyu, Dismas Rabin anasema juhudi za serikali kusimamisha utengenezaji wa plastiki ni kutafuta njia mbadala. Bila shaka, naye Richard Kambale akiwa Beni, DRC anasema kuacha kila watu watengeneze kiero chao cha kutumia kwa nafasi ya plastiki. Isiwe mtu anapotumia chombo chake cha asili kama plastiki anaitwa mshamba, hapo ndipo mambo yatakapoharibika. Haya basi, ni baadhi tu ya maoni ambayo ya yamekuwa yakimiminika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Ni rudi kwako studio, Harrison kamau. Sana, asante sana Sandey Shomari kwa kutusomea vizuri maoni ya Facebook uh, kuhusiana na mazingira. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington DC na jina langu Harrison Kamau nikiwa na wageni wangu ambao wako kwenye laini ya simu Abdikadil Aden Hassan ambaye ni mkurugenzi mkuu wa Garisa Million Trees nchini Kenya, na vilevile ninayelubuka Yunusu ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Chambogo, Kampala nchini Uganda. Nianze nawe Aden Hassan. Uh, miaka hamsini ya UNEP, wewe ukiwa kama mwanamazingira, je, umeshaona faida yoyote ya moja kwa moja kutoka kwa UNEP? Kuna ushirikiano wako au uh, washirika lako na UNEP? Asante uh, sana um, kwa kwa muda imeweza kuwa yakiongelea mambo ya mazingira ulimwenguni na mambo mengi iliyotia nguvu zaidi miaka zilizopita ni mambo ya sehemu zingine za dunia, lakini kuanzia mkutano wa UNEA ya nne na ya tano na ya mwaka huu naona kwamba serikali ya Kenya imeweza kuwa katika safu ya mbele na mambo ya mazingira, hasa katika taifa hili letu la Kenya kama vile masuala ya plastiki mambo, na blue earth, yani uchumi samawati eh, mambo ya upanzi wa miti, kwa sababu vile unavyoelewa Kenya ni eh, baadhi ya kimataifa ni mambo ambayo yameathirika hasa na mabadiliko ya hali ya hewa. Kama kijana na pia uh, mdadisi wa mambo ya mazingira ninaona kwamba kuna matarajio mengi sana ya kimazingira hasa ya siku zijazo. Kwa mfano upande wa kawi, unapata serikali yetu ya Kenya imestia kipaumbele matumizi ya, ya nyayo za jua kuzalisha umeme na kupunguza matumizi ya hivi ya, ya, ya, e, diesel, yani diesel propelled engine. Hiyo ni baadhi ya, ya nyayo ambazo serikali imeweza kujitolea, na pia kuna kampeni ya kitaifa ya Kenya ya upanzi wa miti karibu bilioni mbili ni bilioni moja na nukta nane. Ikiwa hivyo, sisi kama wanaharakati na, wakati wakati yeah, yes, na wa vijana ambao wanapanda miti tunaona kwamba tumehusishwa na hundi wakati wetu wa kuhusika hasa, ili pia miaka hamsini zijazo ya tunaona kwamba tutakuwa tumebadilisha mambo mengi ya kimazingira na sisi kama taifa letu la Kenya tutakuwa tumefikia hatua kadhaa mbele. Asante sana eh, kwa jibu hilo. Uh, Bwana Yunusu, hebu tueleze mambo ya Umoja wa Mataifa, mashirika mengi ya Umoja wa Mataifa, hasa kwa bara la Afrika, unafikiria labda, wananchi wa kawaida mara nyingi wanaona kama shughuli za mashirika haya ni mikutano mikubwa tu kama uliokuwa Nairobi, ama unaona kama kuna manufaa ya moja kwa moja kwa wananchi kutoka kwa mashirika haya makubwa ya Umoja wa Mataifa? Um, asante. Maoni yangu kuhusu jambo hili mikutano um, kama hii ya Umoja wa Mataifa ni muhimu sana katika uendelezaji wa sera kwanza, uundaji wa hizi sera, uendelezaji wa sera eh, na uamilifu wake kwa ujumla. Lakini tatizo ni kwamba, uh, mikutano kama hii inapotokea, uh, taarifa uh, haziendi chini kabisa kufikia wale walengwa ambao ni wananchi katika kuwasaidia kutekeleza yale yani, ambayo watakuwa wameazimia au wamepitisha kwenye mikutano hiyo. Kwa hivyo mikutano mwisho ya UN inabaki mikutano ya wale wakubwa kwenye vikao kwenye, kwenye, hivyo kumbuka. Kwa e, mfano natoa, ingawa mfano huko nje ya ya, ya swala ambalo tunalizungumzia, kuna hapa Uganda nchi imeamua kutoka kwenye shirika la utengenezaji na nini wa ununuzi wa kahawa kwa sababu ya ya, ya nchi kuwa kuona kwamba haifaidiki sana na na, na mikakati ambayo inawekwa pale. Kwa hivyo nisemeje, uh, kuwa mikutano kama hii inapotokea wanaofaidika wana wanapaswa moja kwa moja kupata hiyo athari chanya ya kuwepo na kuandaa mikutano hii, isibaki tu kwenye ngazi hiyo ya, ya juu na katikati ya viongozi baina ya viongozi na viongozi ha, hiyo mikutano inaandaliwa kwa ajili ya manufaa ya wananchi. Nam unajua, nimeuliza swali hilo kutokana na ujumbe ambao nimeona kwenye Facebook wake Sami wa Masebu. Uh, nafikiri yuko Nairobi anasema kuwepo kwa makao makuu ya UNEP hapa Nairobi Kenya hakujaleta mwafaka kwa ya kuyatunza mazingira hapa Kenya na eneo zima la maziwa makuu. Licha ya kupigwa marufuku, mm-hmm, karatasi za plastiki bado zimesagaa kote kote, na kwa hivyo hatuoni manufaa ya UNEP. Ndio maana nikauliza swali hilo nikitumai kwamba msikilizaji huyo labda anasikiliza na labda hao ni maoni yake, anasema haoni makubwa. Naona pia kuna wengine ambao wako kwenye uh, Facebook ambao, Sandy Shomari, nafikiri atatueleza Sandy Shomari, hao wengine ambao pia wametoa maoni kisha tutafunga show yetu kwa kujua kwamba haya basi, tafahamishwa vizuri kwenye upande e, wa pili, kwamba George Njogopa anaripoti kutoka Tanzania. Hebu tumsikize kwanza. Kumekuwa na hisia kwamba Tanzania tayari imeanza kuonja makali yatokanayo na mabadiliko ya tabia nchi kiasi cha kusababisha wasiwasi mkubwa miongoni mwa jamii, hasa kutokana na yale yaliyoshuhudiwa katika miaka hivi karibuni Kuwepo kwa ukame hasa katika maeneo yanayopata mvua kwa wingi ni miongoni mwa mambo yaliyoshuhudiwa ya katika siku za hivi karibuni. Na wataalamu wanasema mabadiliko ya kuonyesha kwa mvua ni ishara nyingine inayoelezea kwamba hilo ni janga la kimazingira. Maeneo mengi ya nchi hayakupata mvua kwa wakati, na kwa mujibu wa waziri wa ofisi ya makamu wa rais anayeshughulikia muungano na mazingira, Suleimani Jafo, mabadiliko ya tabia ya nchi yamegusa karibu kila sehemu ya nchi juzi Kilimanjaro. Wataalamu wa hifadhi ya mlima Kilimanjaro wamesema wazi kiwango cha joto kimeongezeka. Na joto lile wanasema ni kwamba pepo zinavuma kutoka ukanda wa pwani zikiwa kavu. Maanake saruji katika mlima Kilimanjaro inazidi kupungua. Yote ni mabadiliko ya tabia nchi. Kiwango cha maji katika mito yetu, wataalamu wa bonde wanafahamu, mtiririko wa maji unazidi kupungua. Ndio maana maeneo mengi sana ya miji leo hii tuna changamoto kubwa sana ya maji. Kiwango cha maji kimepungua karibu nusu. Baadhi ya mambo yanayotaja kwamba ndio kichocheo cha uharibifu wa mazingira ni pamoja na shughuli za kila siku za binadamu wanaofanya hivyo kwa ajili ya kujinufaisha kiuchumi na wale kwa ajili ya kumudu maisha yao ya kila siku. Serikali imelazimika kuchukua hatua mbalimbali ambazo, kama anavyosema makamu wa rais Dr. Philip Mpango, ni pamoja na kuanzisha kampeni ya upandaji miti na uhimizaji wa matumizi ya nishati mbadala. Hatuwezi kuacha nchi yetu ikaendelea kuharibika. Kwa hiyo kwanza, kuhamasisha wananchi katika utunzaji wa mazingira, kukabiliana na madhara yanayosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi na kufuatilia utekelezaji kwa karibu na kutolea taarifa. Na juhudi hizo zinajumuisha upandaji wa miti kwa ajili ya biashara, miti ya matunda na miti ya dawa. Kando na hayo, kumekuwa na juhudi za utunzaji wa mazingira zinazoendelea kufanywa na taasisi za kiraia katika kile kinachoonekana ni kujaribu kuinusuru nchi kutotumbukia katika hali mbaya zaidi ya uharibifu wa mazingira. Huyu ni miongoni mwa wataalamu hao kwenye suala la, la, la, la, la usimamizi wa taka. Wadau wanafanya kazi kubwa sana na mpaka sasa matokeo ni makubwa Tanzania ambayo yako kwenye upande wa udhibiti usi, na usimamizi wa taka lakini pia ukiangalia kwenye suala zima la upandaji miti, kuna wadau wengi wamejikita katika kuhakikisha mazingira yanakuwa salama, hali ya hewa inaboreka kwa kujikita katika upandaji miti na urejelezaji urejilisa, wa miti asilia ambayo ilikuwa imepotea. nam hiyo ni ripoti kutoka Tanzania. Umesikia wataalamu wakisema kwamba hali ya hewa imebadilika, kuna upepo ambao hauna unyevunyevu, yaani upepo usio na maji kabisa unaozidisha hali ya ukame nchini. Sasa je, uh, uh, Bwana Yonusu, hebu tueleze, wakati mkiwa kwenye vyuo, wakati mkiwafunza wanafunzi ambao kwa, kwa hakika uh, wana uwezo mwingi, pindi wanapomaliza masomo yao, kuna elimu hasa mnaoelekeza kuhusiana na mazingira, ikizingatiwa kwamba mazingira basi ndio uhai wa binadamu? Hilo kwa kweli lipo eh, sana sana Uh, tumepata uh, ma mageuzi makubwa katika uandaji wa mitala nchini Uganda kuhusu elimu. Tunahakikisha kwamba tunaandaa mitala ya umiliki pamoja na kuwafunza wanafunzi kuwa na ujuzi wa masomo fulani, lakini muhimu zaidi, tunameandaa mitala ambayo inawasaidia wanafunzi kupata hizo stadi za kimaisha na maadili na zile stadi za kudumu. Na miongoni mwa stadi hizo ni namna ya utunzaji wa mazingira. Kuna mada ambazo ni mahsus zinajisimamia e, ambazo zinazungumzia kuhusu masuala ya ya ya, ya utunzaji wa mazingira. Kwa hivyo mtoto au mwanafunzi anapotoka uh, kwenye ngazi yoyote ile, kuchukua mfano wa, wa shule ya msingi, amejiunga na shule ya sekondari baada ya shule ya sekondari ameamua kutoka kufanya shughuli zake hapa na pale, atakuwa na ule umahiri, atakuwa na huo uwezo wa kutambua kwamba mazingira ni kitu, ni tunu ambayo tulipewa na Mwenyezi Mungu, ambayo tunapaswa kuifanya nini, kuitunza kwa namna yoyote aile. Ni stadi ambazo wanazipata kutokana na mtala huu ambao unamkuza yaani, kumfanya raia ambaye anawajibikia nchi yake pamoja na kutunza mazingira. Hilo tumelishughulikia na linabainika waziwazi kwenye mtaala ambao umeandaliwa hivi karibuni na unashughulikia maswala hayo, hmm, stadi za kimaisha sana sana na stadi za kudumu ambazo zinarishishwa toka kizazi kimoja hadi kingine hatakuta kwamba miongoni mwa maswala ambayo yatakuwa yanaendelezwa ni swala zima la utunzaji wa mazingira ili tuwe na mandhari safi na nchi ambayo inapendeza. Naam, labda kwa sekunde chache sana, unaona Afrika itakuwa wapi kufikia mwaka wa elfu mbili ishirini na nne kama ilivyokusudiwa, ama mapendekezo ya UNEP kwa kifupi sana. Um, mabadiliko yanaweza yakatokea lakini sana sana serikali isipowajibika. Nimetoa mifano mingi hapa nchini. Uh -huh. Sera zipo nzuri, sheria zipo nzuri, lakini tunaona uaminifu na utendaji kazi nam haupo haupo, haupo. Kwa hivyo ni mkono wa serikali kuhakikisha kwamba hizo sheria ambazo zipo zimetimizwa zime zimetekelezwa, huenda ha. Hakika sita pale. Nashukuru sana kwa muda wako, naona muda kabisa umetupa kisogo, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka hapa idhaa kiswa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi Abdul Shakur cool, Abud producer Aida Isa kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau, Harrison Kamau, tukiwashukuru wageni wetu wote walioshiriki pamoja na wote walioandika ujumbe kupitia kwenye mitandao ya kijamii. Hadi wakati mwingine, basi kwa heri ya kuonana, kutoka hapa Washington DC.