Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka mjini Washington, DC, mimi ni mkamiti kibayasi ninakukaribisha katika matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa ambapo ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Mimi ni Idi HeliGongo. Pia unaweza kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kupitia washirika wetu wa redio katika eneo la Afrika Mashariki, ikiwemo Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hit FM visiwani Zanzibar, TK FM ya Tanga Tanzania, na Sayari Redio huko Eldoreti Kenya. Ni Ijumaa Machi 4 mwaka wa 2022 tulionayo hivi sasa. Mwanafunzi mtanzania anayesoma nchini Ukraine anaelezea hali ilivyo huko wakati Russia ikiendeleza uvamizi wake kwa Ukraine. Uh, kwa sasa hivi tunataka kuelekea kwenye bunkers na hali halisi, kupata usafiri ni challenge kidogo, ni ngumu kidogo. Kwa hiyo sisi wasana, sana watu wasumi huku tumekuwa stuck, tofauti na miji mingine wanaweza ku evacuate kiurahisi, lakini kwetu sisi hapa ni ngumu kidogo na kwenye taarifa nyingine shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu masuala ya nyuklia, shirika la kimataifa la nishati ya atomiki, yaonya Alhamisi kwamba Iran imeongeza hifadhi yake ya uranium zaidi ya kiwango kilichowekwa katika mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015. Haya yote utayasikia katika dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika. Ninampisha Id Ligongo akusomee habari za dunia. Washington jana Alhamisi imeongeza duru nyingine ya vikwazo kwa watu wa karibu na Rais wa Rusia Vladimir Putin na kuomba msaada wa dola bilioni kumi kwa ajili ya watu wa Ukraine, saa kadhaa baada ya maafisa wa Rusia na Ukraine kusema vikosi vya Rusia vimechukua udhibiti wa mji wa kimkakati wa bandari na kushambulia miji kadhaa katika uvamizi wa wiki nzima ambao umewalazimisha watu milioni moja kukimbia nchi iliyozingirwa. Rais Joe Biden, kabla ya kikao cha baraza la mawaziri Alhamisi, amesema wameongeza dazeni ya majina ya watu kwenye orodha ya vikwazo ikijumuisha mmoja wa mabilionea wa Russia na kuwazuia kuingia Marekani kwa zaidi ya viongozi 50 wa kibiashara wenye ushawishi wa kisiasa pamoja na familia zao, ikijumuisha washirika wao wa karibu serikali imeomba kupitishwa kwa fedha zaidi kiasi cha dola bilioni kumi na bunge ili kutoa misaada ya kibinadamu tume ya umoja wa mataifa nchini sudan kusini unmiss na shirika la mpango wa chakula duniani wfp wameshutumu jaribio la kushambulia msafara wa umoja wa mataifa katika jimbo la jonglei takriban kilomita 160 kutoka mji mkuu wa jimbo bor msafara uliokuwa na malori 59 yaliyobeba chakula cha WFP na misaada ya lishe ulikuwa ukielekea katika sehemu mbalimbali za Jonglei kusambaza misaada kwa watu 95,000. Baada ya mvua kubwa ambayo ilishambulia Jumatatu, amesema Meshak Malo, kaimu mratibu wa misaada ya kibinadam kwa Sudan Kusini, katika taarifa ya pamoja ya UNMIS na WFP. Malo amesema kwamba mashambulizi ya hivi karibuni nchini Sudan Kusini yanaweza kutatiza idara hiyo ya misaada kusambaza misaada ya kuokoa maisha kwa familia zenye uhitaji mkubwa. Mashambulizi dhidi ya ya misafara ya misaada ya kibinadamu yameongezeka kote Sudan Kusini na kufikia 591, kwa mwaka 2021, imesema ofisi ya Umoja wa Mataifa ya masuala ya misaada. Aina mpya ya virusi vya korona iliyogunduliwa katika swala wenye mkia mweupe nchini Kanada, ambaye vimegundulika kwa mtu aliyeishi karibu na aliyekutana na kundi la swala hao, kwa mujibu wa utafiti. Watafiti wanasema kuna uwezekano swala walisambaza virusi kwa binadamu. Utafiti huo umeonyesha kwamba virusi vya korona vimeongezeka kwa wanyamapori na vinaweza kuwa na athari kwa binadamu kwa mujibu wa Nuket Valley, mhadhiri katika chuo kikuu cha Rutgers cha Newark, amesema hata kama chanjo zitatolewa kwa binadamu wote, ugonjwa unaweza kurejea kutoka kwa wanyama, ambao ni ukweli uliokwisha tokea kwa baadhi ya majanga. Magonjwa sita kati ya kumi ya kuambukiza kwa wanadamu yametokana na wanyama, ikiwa na maana kwamba vimelea hupita kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu. Mlipuko wa virusi vya korona umehusishwa na soko moja mjini Wuhan, China, ambapo wanyama huchinjwa katika eneo hilo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu masuala ya nyuklia, shirika la kimataifa la nishati ya atomic, lilionya Alhamisi kwamba Iran imeongeza hifadhi yake ya uranium zaidi ya kiwango kilichowekwa katika mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 na mataifa yenye nguvu duniani na kukaribia kuwa na uwezo wa kutengeneza silaha za nyuklia. Mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili. Katika ripoti ya siri ya robo mwaka kwa mataifa wanachama IAEA ilisema Iran ina wastani wa kilo thelathini na tatu nukta mbili za uranium iliyorutubishwa na kufikia asilimia sitini ya usafi wa nyufa, ikiwa ni ongezeko la kilo kumi na tano nukta tano tangu Novemba. Uranium iliyorutubishwa sana kama hiyo inaweza kufikishwa kwa urahisi kutengeneza silaha za nyuklia kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP. Takwimu hiyo ya kilo 33.2 inaileta Iran karibu na kuwa na madini ya uranium ya kiwango cha kutosha cha silaha ili kuzalisha silaha hiyo. Ripoti ya IAEA inakadiria kuwa kufikia Februari kumi na tisa akiba ya Iran ya uranium yote iliyorutubishwa ilikuwa takriban tani tatu nukta mbili ongezeko la kilo mia saba na saba nukta nne. Ripoti hiyo inakuja wakati wanadiplomasia wakuu kutoka nchi zilizotia saini mkataba wa nyuklia wa Iran mwaka elfu mbili kumi na tano, mpango kamili wa utekelezaji wa pamoja, wanakutana mjini Vienna na maafisa wa Iran tangu mwezi Novemba wakijaribu kurejesha makubaliano hayo. Mkuu wa IAEA, mkurugenzi mkuu Rafael Grossi, alisema atakwenda Vienna siku ya Jumamosi kwa mikutano na maafisa wakuu wa Iran. IAEA ilisema Alhamis IAEA inasema takwimu hizi za hivi punde za uranium ambazo hazikuweza kuthibitishwa kikamilifu kwa sababu ya mipaka iliyowekwa kwa wakala wa Iran zinaonyesha kuwa muda unakimbia kwa wapatanishi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden utaondoa kwa muda amri ya watu kurejeshwa nchini mwao na kutoa vibali vya kazi kwa maelfu ya raia wa Ukraine ambao tayari wapo Marekani na wanashindwa kurejea nchini kwao kutokana na vita vya Rusia, imesema idara ya usalama wa ndani ya Marekani, DHS. Hatua hiyo itawawezesha raia wa Ukraine walioko Marekani mpaka ifikapo Machi moja waendelee kubaki na kufanya kazi kisheria kwa kipindi cha miezi 18 ijayo. DHS imesema kwamba baada ya vikosi vya Rusia kuivamia Ukraine katika umoja mmoja ya mashambulizi makubwa kwa taifa la Ulaya toka vita vya pili vya dunia, Rais Biden alimshutumu rais wa Rusia Vladimir Putin na kuzuia ndege za Rusia kuingia anga ya Marekani katika hotuba ya Jumanne juu ya hali ya taifa iliyogubikwa na mgogoro wa Ukraine na mivutano baina ya serikali mbili hasimu za Libya umeendelea Alhamisi, na kuzusha hatari ya mapigano ama migawanyiko ya himaya, wakati bunge katika upande wa mashariki wa utawala mpya, huku serikali ya Tripoli iliyokuwa madarakani ikikataa kuachia madaraka. Akihutubia bunge baada ya kula kiapo, Fathi Bashagha amesema alikuwa anafanyia uchunguzi kuona uwezekano wowote wa kuchukua madaraka Tripoli. Waziri mkuu wa sasa Abdulhamid Hamidi Aldbeibah amesema hataachia madaraka. Makundi yenye silaha yenye ushirika na pande zote mbili wamejikusanya katika mji mkuu na vikosi vya kigeni ikijumuisha kutoka Uturuki na rusia ambavyo bado vipo kwa wingi Libya kwa takribani miezi kumi na nane baada ya kushikilia mawaziri watatu walikuwa wakijaribu kusafiri kwa njia ya barabara. Serikali ya Dbeibah haijatoa majibu kuhusiana na madai yote licha ya kwamba vyanzo vya shirika la ndege vimesema usafiri wa anga ulikuwa umesimamishwa unaendelea kusikiliza kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa Habari kuu tuliyokuwa nayo ni kwamba bado tunaendelea kufuatilia hali ilivyo huko Ukraine na leo tunaongea na mwanafunzi Ester, raia wa Tanzania ambaye hakutaka kutajwa jina lake la pili. Ester anasoma katika moja ya chuo kikuu kilichopo kwenye mji wa Sumi huko Ukraine. Mery Mgawe amezungumza naye, na kwanza akataka kujua hali ilivyo katika eneo alilopo na aina ya misaada wanayoipata. Kwa wakati huu ah, kwa sahivi tunatoka kuelekea kwenye bankas na hali halisi, kupata usafiri ni ni challenge kidogo, ni ngumu kidogo ndio. Kwa hiyo sisi wasana sana watu wa asumi huku tumekuwa stuck, tofauti na miji mingine wanaweza ku evacuate kiurahisi, lakini wetu sisi hapa ni ngumu kidogo. Na unapozungumzia banka unamaanisha maandaki, si ndio? Ndiyo. Na nani anakuja kuwachukua? Hapana, ni kwenda kwenye maandake, yani ni sehemu za kujificha. Mnakwendaje huko? Kupitia alarms. Kwa hiyo kuna watu ambao wanawaelekeza jinsi ya kwenda, jinsi ya kutoka, jinsi ya kupita ya ni siren, siren yani seme milio alarms. Kwa hiyo ziki, zikilia kwenye hizo hostels au apartments zenu, ndio mtaenda sasa Mm -hmm. Na huduma msingi mnapata kama vile um, maji, chakula? Hapana, yaani kwa upande wa maji ndo hivyo. Uh, dawa kwenye maji hatu hakuna hatu hawaweki tena, kwa hiyo maji yanakuwa si salama, walivyotuambia kwamba maji si salama na chakula sasa ndo hivyo. Kutoka yenyewe ni shida, ni changamoto. Nje umeona sio sio safe kwa hiyo mko mko takriban watu wangapi hapo? Kwa wanafunzi ninasemea, kwa wanafunzi takriban mia tatu kama sio mia tano kwa mataifa yote. mm -hmm. Este, unajisikiaje kuwa katika hali kama hiyo? Uh, kwa upande wangu kwa kweli, ninasikia hofu, yani hofu imetujaa kwa mm, kweli maana yani unawaza, hujui kesho itatokea nini, na hujui hali itaendeleaje Hatujui kwao. Tunatamani kutoka humu ndani, tunataka kutoka uko hapo na huko, katika hali halisi ya taaruki ambazo zinatokea, vita na vitu kama hivyo. Unasikia kabisa milio ya risasi na kila kitu kinachoendelea huko nje, ndio kabisa. Unasikia kabisa mabomu, unasikia kabisa. taarifa zinatolewa kwa lugha gani? taarifa inatolewa kwa lugha ya Kiingereza na pia Kiukraini, hivo taarifa ndio Mnawasiliana na nyumbani kwa mfano, wewe umetoka Afrika, nafahamu umetokea Tanzania. Unapata nafasi ya kuwasiliana na nyumbani kueleza kinachoendelea? Ndiyo, unapata hiyo nafasi. Hisia zao msingi, wanasemaje? Ah, kwa kweli wanazidi kuomba Mungu tu atulinde na kufanya uwezekano wa sisi kuondoka hapa. Mnatarajia nini katika maeneo hayo mnayokwenda kujificha? Kule kujificha, kwa kweli ni kwa ajili tu ya usalama zaidi maana unakuta kama nje hakuko salama. Ndio hivyo, tutakuwa kuwa kule maeneo ya mandaki kuwa salama. Asante sana Esther, nakutakia sana kila laheri na tutawasiliana na nyinyi wakati mwingine, asante. Ni Esther, mwanafunzi raia wa Tanzania ambaye anasoma Ukraine, akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mjini Washington, kila Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Endelea kusikiliza habari za dunia zikisomwa na Id Ligongo Gongo. Viongozi wa Afrika Magharibi wamefuta ziara ya Burkina Faso kukutana na kiongozi wa mapinduzi Paul Henry Damiba na badala yake watatuma timu ya mawaziri katika siku zijazo, kwa mujibu wa taarifa ya jumuiya ya kisiasa ya eneo hilo ya Alhamisi. Serikali ya Damiba ilianza kufanya kazi Alhamisi kwa kumteua mchumi Albert Ouedraogo kuwa waziri mkuu wa kipindi cha mpito. Nafasi nyingine muhimu zinaelezwa zitajazwa katika siku kadhaa zijazo. Jumuiya ya uchumi kwa mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, katika taarifa imesema kwamba ziara ya viongozi wa kikanda ikijumuisha rais wa Ghana Nana Akufo Addo iliahirishwa baada ya Burkina Faso kuendeleza matumizi ya kuwepo kwa serikali ya mpito. Ecowasi haikujibu moja kwa moja kuhusu kipindi cha serikali ya mpito ambacho serikali ya mapinduzi imedai kilikuwa kinahitajika ili kuiweka nchi katika hali shwari. Na viongozi wa kundi la mataifa ya Marekani, India, Australia na Japan Alhamisi wamekubaliana kwamba kile kinachotokea Ukraine kisiruhusiwe kitokee katika eneo la Indo-Pacific, wamesema mawaziri wakuu wa Japan na Australia. Mkutano kwa njia ya mtandao wa kundi la mataifa hayo ulifanyika wakati wasiwasi ukiongezeka kuhusu Taiwan ambayo imejitangazia utawala wake licha ya China kudai ni sehemu yake, na ambavyo imekuwa katika hali ya tahadhari toka Rusia kuivamia Ukraine, ikiwa na wasiwasi kwamba Beijing inaweza kutumia mwanya huo, kwa kuwa mataifa ya magharibi sasa yamejikita kwenye mgogoro wa sasa. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ametoa wito wa kujizuia katika mzozo wa Ukraine, akielezea ya mateso ya nchi yake baada ya mwaka mmoja wa vita. Taarifa hiyo haikulani Rusia kwa kumvamia jirani yake. Gelmo Dawit anaripoti kutoka Addis Ababa na Mkamiti Kibayasi anayesoma ya ripoti yake. Nchi nyingi katika muda wa wiki moja iliyopita Zimelaani uvamizi wa Russia kwa Ukraine. Ethiopia ilijizuia kujiunga katika matamshi ya Alhamis, ikitoa taarifa rasmi ambapo ilizitaka pande zote mbili katika mzozo wa Ukraine kujizuia. Taarifa kutoka ofisi ya Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ilisema Ethiopia ina wasiwasi na kile ilichokitaja kuongezeka kwa matamshi ambayo yanazidisha mzozo huo. Ilitoa wito kwa pande zote mbili kutafuta njia za kufikia mwisho wa uhasama huo, ikielezea kwamba vita vya Ethiopia katika mkoa wa Tigray vimeharibu jamii na familia pamoja na kuharibu uchumi wa nchi hiyo ya Ethiopia. Hata hivyo, taarifa hiyo haikulaani upande wowote katika mzozo wa Ukraine. Siku moja kabla, Ethiopia pia ilisusia kupigia kura kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ambalo liliitaka Rasia kuondoa wanajeshi wake kutoka Ukraine. Maafisa wa Ethiopia hawajaeleza uamuzi wa kuepuka kuilaani Moscow. Hata hivyo, Ethiopia ilikuwa na uhusiano wa karibu na Umoja wa Sovieti wakati wa utawala wa miaka kumi na minne wa Mengistu Haile Mariam na idadi ya wa wanafunzi wa Ethiopia kwa sasa wanaosoma nchini Russia. Wanafunzi wengine wa Ethiopia waliokuwa Ukraine wakati uvamizi ulipoanza, na ubalozi wa Ethiopia huko unasema kwamba wanafunzi ishirini na watano walikuwa wamehamishwa kufikia Jumatano. na unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine ni kwamba wanawake nchini Nigeria wameghadhibishwa na hatua ya baraza la seneti kukataa kupitisha pendekezo la mswada wa kijinsia ili lijumuishwe katika marekebisho ya katiba wanawake wanaamini kwamba hatua ya baraza la seneti imewabagua kijinsia, lakini wataendelea na juhudi zao za kutaka kutambuliwa kama inavyostahili katika siku za usoni. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohengbe ana ripoti ifuatayo mapendekezo haya kwa kiasi kikubwa yalionekana kuwa na uwezo wa kuendeleza nafasi ya wanawake katika siasa na majukumu yao ya kiutendaji hasa katika usimamizi wa chama cha siasa na huduma za kitaifa. Mwakilishi wa zamani katika bunge la taifa, Nena Elendu Ukeje, anasema matokeo ya kura kuhusu mapendekezo ambayo yamekataliwa na maseneta ni ya kukatisha tamaa, lakini wanawake wataendelea kushinikiza kiza hadi matarajio yao yatimizwe. The outcomes were disappointing, but I think that we've moved the levers some. It doesn't get us to where it is we want to go to. They've shut the doors in the faces of women again on the first day of the International Women's Month. We will continue to push. Katika mapitio yake ya namna kura zilizopigwa wakati wa mjadala wa masuala yaliyoibuliwa na wafadhili waliopendekezwa katika kikao cha Seneti, katibu mkuu wa kundi la Ma odi anasema Nigeria ndio imepata hasara katika kila nyanja ya maisha wakati wanawake wanaponyimwa nafasi yao katika utawala wa nchi. Ma odi anasema ni wanawake pekee ambao wanajua kuhusu maswala yao walikuwa wamefanya mawasiliano muhimu ili kupata uungaji mkono kwa suala la jinsia katika katiba, lakini hawakuwa na bahati ya kutoshelezwa matarajio yao. Wengi wa wanawake wa Nigeria wanaamini kuwa matokeo ya kikao hicho ni tofauti na masuala ya kawaida ya dini, utamaduni au mila, lakini wanaamini kwamba wakati nchi nyingi duniani zimerekebisha katiba zao na kutoa nafasi kubwa kwa wanawake, Nigeria imekuwa nyuma kwa kukataa kupitisha mapendekezo ya kijinsia. Mke wa makamu wa rais, Dolakwa Ushimbajo, alihudhuria pia kikao cha seneti wakati wa mjadala huo. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohegwi, kwa sauti ya Amerika, Washington. VOA Mitaani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika VOA Mitaani leo, tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo mwandishi wetu Mitima De La Shans ameuliza wakazi wa mji wa Bukavu ikiwa, je, ni vyema kuoa mwanamke mwenye umri mkubwa wa kupita mume? Haya, ndiyo maoni yao. Mwanaume akioa mwanamke mwenye iko na miaka ya mingi sana, anamshinda akiti. <laughs> Lakini mwanaume anapaswa oa waje yenye iko iko chini ya na, na miaka yake kama walipendana ailombe aseme miaka fulani njo nazidisha inazidiana na, haina hata problemu. Mwanaume mwa, mwa mdogo apendane na mwanamke wa mkubwa tu, tu mwanamke wa mdogo apendane na mwanaume mwa wa mkubwa iko presque sawa. Mi kungambo wangu mwana kama mwanamke ndio mkubwa omwe senka miaka tano, maana yake naweza kuwa na zaidi ya miaka tano mwae masiku, inadependa sana. Mwanamke akishakuwa na miaka ya mingi na, na masomo na iko na kazi, njoo mtu anaona tu aowe tu vile, juu kupitia ile nani, ile kidogo yenyi, mwanamke akishakuwa na pesa ya vile za mwanamke meni, mubaya sana mwanamke ashinde bwana pesa na mushinde miaka <laughs> bale wanamke wa miaka ya mingi vanavapendeka njoo pesa, lakini mie siku yake wa vile mtu akikuwa na miaka inakuzi, inazidia kumi na tano kumi pale, anakuwa mbali na we sana, kimafikiri, kimawazo anaweza kuwa mbali na we, na vinaweza kuwa vigumu kuishi na ule mtu, anaweza kuwa saa mama yake na mtu. Juu ukiangalia kwanza Mtu ukikuwa na miaka makumi tatu mtu anakuzidia kumi na tano pale anakuwa na makumi nne na tano yakuza, na tatizo ya kuzaa ju mwanamke pakiwa na ile miaka makumi nne na tano bo panakuwa na, na tatizo ya kuzaa pale, awezi zala tena na wanachukuta ulikuwa na, na, na labda na haja uzale mtoto lakini ye hata zale tena, ni kosa sana, si vizuri, inapishana e na gisi na mulijuana naule mwanamke kwanza. Kama mulijuana kimapenzi ya mzuri sana, mnaendelea mzuri mapenzi jwani usimuo sasa yeye mwanaume anatugaka na mwanamke, mwanamke anaigaka tabia yote ya bwana, na kisha iga tabia yote ya bwana atakuwa na muzoea, bwana atakuwa na kosa vya kusema siku zimoya. Na kisha kosa ya kusema atakuwa chini ya mamlaka ya bibi yake. Kwa juu mwanamke akishaolewa mu nyumba na komalaka akili ni maana, na wanaume wengi wanapenda kaoa mwanamke yuko chini ya miaka, kwa juu mwanaume atamkomalisha akili, na mkomalisha akili ni kujua tabia zote za bwana na penda ma exigence, maana ile kujua matabia zote za bwana na penda bibi. Naye anatarajiwa kufata maagizo ya bwana au bwana, na mshinda akili na mshinda miaka na mshinda kila kitu atakuwa chini ya ulinzi wake mwanamke. Sasa akishinda bwana miaka pale, ndio kwenye tatizo, itakuwa juu mwanamke alishajua mengi naishatoka na wanaume wamingi wa kumzidia miaka, tena davance. Sasa atatoka na ule wa chini yake, atamwona kama mtoto mwakili mtabia. Kwa maana inahitajikaka mwanaume atoke na mwanamke mwenye iko na miaka kidogo. Unaweza pendana na mwemko sawa naye na mtasikilizana, mtajenga huko mnaweza pendana na mwenye anakuzidia miaka na mnachungana na unaongoa hata mnaishi bia. Mumapenzi ya kufuatana na vile vile. Mimi naweza au mwananishindia miaka mbili miaka tatu. Chezo mwananishinda pisi ya miaka mbili zaidi ya miaka mbili. Sio, akinishinda zaidi, akinishinda tena miaka mbili miaka tatu, mimi pale nenda, unaona sasa vile anakuwa mkubwa sana kunishinda. Mtu anaweza pendana na mzee wake, lakini hiyo kwa kufuatana na nyila na jamaa na makabila inakataza. Shida iko ya mingi, ni mareflexion ya watu tu, mawazo ya watu nye. Anatumaka ile shida natokea ni kama, <coughs> wanapendana na wana walipendana, wana na wanaendelea kupendana, hakuna tatizo. Faida ni kwamba anaweza kuchunga nyumba, mwanamke huyo anakuwa na akili kabisa ya kujua yaliyo sahihi na yasiyo sahihi, kama mfano kwa mambo ya kuchunga pesa na kupangilia miradi fulani za nyumbani. Wanawake hawa wanajikaza kabisa, kwa sababu wanaona kwamba mume wake amemtosha mbali. Kweli hapana, isikuwa faida, kila siku utakuwa namwona watiko ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Id Ligongo. Washington jana Alhamisi imeongeza duru nyingine ya vikwazo kwa watu wa karibu na rais wa Rusia Vladimir Putin na kuomba msaada wa dola bilioni kumi kwa ajili ya watu Ukraine, wa Ukraine, saa kadhaa baada ya maafisa wa Ukraine na Rusia kusema vikosi vya Rusia vimechukua udhibiti wa mji wa kimkakati wa bandari na kushambulia miji kadhaa katika uvamizi wa wiki nzima ambao umewalazimisha watu milioni moja kukimbia nchi iliyozingirwa. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, UNMISS na shirika la mpango wa chakula duniani WFP, wameshutumu jaribio la kushambulia msafara wa Umoja wa Mataifa katika jimbo la Jonglei, takriban kilomita 160 kutoka mji mkuu wa jimbo Bor. Aina mpya ya virusi vya korona iliyogundulika katika swala wenye mkia mweupe nchini Kanada, baadaye vimegundulika kwa mtu aliyekaribu na aliyekutana na kundi la swala hao, kwa mujibu wa utafiti. Matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington ndiyo yanakamilisha muda wake kwa wakati huu. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji wa matangazo ni Jumbe Hamza, msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riyami, nimeshirikiana na Id Ligongo. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Uwe na siku njema, wasikilizaji tulivu, popote pale unaposikiliza matangazo ya Kumekucha. Kucha Afrika kutoka VOA Swahili.