hii ni idhaa ya so kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa moja na nusu majira ya afrika mashariki za jioni na saa kumi na mbili na nusu majira ya afrika ya kati jina langu harizon kamao na mimi ni kennes bwire leo ikiwa ni alhamisi machi tatu mwaka elfu mbili ishirini na mbili tunasikika kupitia redio zetu wa shirika ikiwemo redio sunrise ya arusha tanzania kiss fm mwanza life hd redio kalwezi drc dodoma fm Radio Maniema, Nuru FM Iringa, KFM Songea, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Radio Mitume Kitale Kenya na UBC Radio Uganda. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. kuandalia jioni ya leo ni kwamba wanafunzi wa Tanzania waliotatizika kutokana na mzozo wa Ukraine waelezea masaibi yao, wakati wazazi wao pia wakielezea hofu yao. Na katika ripoti nyingine matamshi makali ya kisiasa yametolewa na baadhi ya wanasiasa baada ya madai kutoka kwa naibu wa rais wa Kenya aliye hapa Marekani kwa ziara kwamba kuna mpango wa kuiba kura kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti mwaka huu. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Kenes Bwire. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya Rusia TASS limeripoti kwamba wajumbe wa mazungumzo ya amani kati ya Rusia na Ukraini wamewasili kwenye mpaka na Belarus kwa mazungumzo hayo. Wajumbe hao wamesafiri kwa ndege ya helikopta na wanatarajiwa kukutana na wajumbe wa Rusia. Mazungumzo hayo yanatarajiwa kuanza, huku bunge la Ukraini likiwa limepitisha mswada kuruhusu serikali kutoa mali zote zinazomilikiwa na raia wa Rusia nchini Ukraini. Kulingana Ukraine na sheria ya Ukraine serikali ina uwezo wa kupendekeza kwa baraza la usalama la taifa mali ambazo zinaweza kuchukuliwa na serikali. Ni lazima baraza hilo kuidhinisha pendekezo la serikali kabla ya hatua kuchukuliwa. Umoja wa Ulaya umesema kwamba unasubiri kuona athari za vikwazo ambavyo vimewekewa Urusi kabla ya kuongeza vikwazo zaidi, na kuongezea kwamba inachukua hatua za kuwekea vikwazo zaidi vya kifedha na mali za nchi hiyo. Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesema kwamba umoja huo utachukua hatua zaidi dhidi ya Mosco endapo hali itaendelea kuwa mbaya zaidi nchini Ukraine kufuatia uvamizi wa Rasia. Katika kikao na rais wa Romania Klaus Lohanis, Ursula amesema kwamba lengo kubwa ni kupunguza uwezo wa Rasia kuvamia majirani wake kivita. Umoja wa Ulaya wenye nchi wanachama 27 umewekea Rasha vikwazo kadhaa vya kiuchumi, nishati, mauzo nje ya nchi na marufuku ya usafiri. Vikwazo hivyo pia vimewekewa matajiri wakuu wa Rasia. Serikali ya Ukrain imezindua namba maalum kwa ajili ya Waafrika na watu kutoka Asia wanaokimbia mapigano nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Ukrain amesema na kwamba namba hiyo imezinduliwa kufuatia madai ya kuwepo ubaguzi dhidi ya Waafrika wanaojaribu kutoroka nchi hiyo. Wanafunzi kadhaa wa Afrika walio nchini Ukraine wameripoti kuzuiwa na maafisa wa usalama wa Ukraine kuondoka nchini humo. Katika ujumbe wa Twitter, waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmytro Kuleba amesema kwamba serikali inafanya kila juhudi kuhakikisha kwamba kila mtu yupo salama, wakiwemo wa Afrika na watu kutoka Asia. Ukraine imeitaka Rasha kuruhusu kuwepo na njia za kupita, huduma za dharura, ili kuruhusu kupelekwa misaada kwenye miji iliyoshambuliwa na wanajeshi wa Russia, wakati uvamizi huo ukiingia wiki ya pili. Baada ya kutekwa kwa mji wa kwanza wa Ukraine na wanajeshi wa Russia, pande zote mbili zinakutana kwa mazungumzo baada ya mazungumzo yaliyokuwa yamepangiwa kufanyika awali kutofanyika. Harrison Kamau anaripoti. kamili hivi imesema kwamba kinachohitajika kwa sasa ni njia za kupitisha msaada muhimu kama dawa na chakula, wakati wapatanishi wa Rusia wakifika kwa mazungumzo kwenye mahala ambapo hapajatajwa katika mpaka kati ya Belarus na Poland. Uvamizi huo ambao sasa umeingia siku yake ya nane umesababisha takriban wakazi wa Ukraine milioni moja kutoroka mwakwao, wakati Rusia ikitengwa na ulimwengu kwenye maswala ya kiuchumi, diplomasia na michezo. Kupitia video fupi rais wa ukraine Volodymyr Zelenski amesema kwamba watajenga upya kila nyumba, barabara au miji iliyoharibiwa na kwamba ni bora rasia ya ianze kuzoea swala la kulipia fidia. Zelenski pia amedai kwamba maelfu ya wanajeshi wa rasia wa wameuawa tangu rais wa taifa hilo Vladimir Putin aliposhangaza ulimwengu kwa kuamuru uvamizi huo kwa kigezo cha kupunguza tishio la ushawishi wa kijeshi wa mataifa ya magharibi karibu na mpaka wake. Mosko imesema kwamba imepoteza wanajeshi mia nne... Tisaini na nane, wakati msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov akisema kwamba Putin atatoa shukrani kwa ajili ya uzalendo wao wakati wa kikao na wakuu wa usalama kinachofanyika hivi leo. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOM. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amemfuta kazi waziri mkuu katika mabadiliko makubwa ya serikali yake yanayoonekana yamepangwa kwa makini kupunguza msuguano wa kisiasa unaoendelea kutokana na ushahidi uliotolewa mahakamani kuhusiana na kashfa ya ufisadi serikalini. Waziri mkuu Carlos Agostino do Rasserio amekuwa waziri mkuu katika serikali ya Nyusi tangu alipoingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na tano amefutwa kazi pamoja na mawaziri wengine sita, wakiwemo mawaziri wa fedha, madini, viwanda na kazi. Mawaziri wa wizara nne muhimu, akiwemo waziri wa fedha, kazi na viwanda, nao wamehudumu kwa muda mrefu zaidi tangu Nyusi alipoingia madarakani. Kulingana na wachambuzi wa siasa za Msumbiji, mabadiliko hayo yanalenga kusafisha sifa ya kisiasa ambayo imeharibika kufuatia kashfa ya wizi wa dola bilioni mbili ambayo imepelekea nchi hiyo kuingia katika mgogoro wa kifedha. Katika ushuhuda wake wa mwezi uliopita, aliyekuwa rais Amando Guebuza alimshutumu Nyusi ambaye alikuwa waziri wa ulinzi wakati huo, kwa kuchukua deni la dola bilioni mbili bila kueleza bunge na kununua meli ambazo hadi sasa hazitumiki. Mwezi Novemba, Nyusi aliwafuta kazi mawaziri wa ulinzi na mambo ya ndani na kujaza nafasi zao Tume ya Umoja wa Mataifa ya kutetea haki za kibiniadamu imemteua aliyekuwa mwendesha mkuu wa mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, Fatou Bensouda, kuongoza timu ya uchunguzi kuhusiana na madai ya ukiukaji wa haki za kibiniadamu katika mgogoro wa Ethiopia. Bensouda ambaye ni raia wa Gambia atashirikiana na wataalamu wengine akiwemo wakili kutoka Kenya, Kari Beti Murungi na Stephen Ratna wa Marekani wanafanya kazi katika tume mpya ya wataalamu iliyoundwa kuchunguza haki za kibinadamu nchini Ethiopia. Umoja wa Mataifa ulikubali mwezi Desemba kutuma wachunguzi wa, wa kimataifa nchini Ethiopia, ambapo wanajeshi wa serikali wamekuwa wakipigana na makundi ya wapiganaji. Tume hiyo imepewa muda wa mwaka mmoja unaoweza kuongezwa kuchunguza madai yaliyotolewa kuhusu pande zote mbili. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis atazuru Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan Kusini mwezi Julai. Vatican imetangaza hii leo kwamba kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 85 atatembelea kwanza DRC kuanzia Julai pili hadi tarehe tano katika mji mkuu wa Kinshasa na Goma. Msemaji wa Vatican Matteo Bruni ameongeza kusema kwamba Papa Francis atatembelea Juba, mji mkuu wa Sudan Kusini kuanzia Julai tano hadi saba. Safari hiyo yake, anasema imecheleweshwa mara kadhaa kutokana na sababu za kiusalama kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Sudani Kusini baada ya nchi hiyo kupata uhuru. Usalama utakuwa katika hali ya juu wakati wa ziara katika nchi hizo mbili, kulingana na maafisa wa usalama wa Vatican. Mwezi Julai utakuwa maadhimisho ya miaka kumi na moja tangu Sudani Kusini ilipojitenga kutoka kwa Sudan. Mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yalianza mwaka elfu mbili kumi na tatu miaka miwili baada ya uhuru huo na kusababisha vifo vya watu elfu mia nne Pande kuu zinazozozana zilisaini mkataba wa amani mwaka elfu mbili kumi na nane lakini njaa na mapigano yanatokea kila mara kote nchini humo. Na bunge la senati la Nigeria limepiga kura na kukataa pendekezo la kufanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo ambayo ingeruhusu raia wa nchi hiyo wanaoishi nje ya nchi kupiga kura. Pendekezo la kuunda viti maalum kwa ajili ya wanawake ili kuongeza idadi yao katika maamuzi ya kisiasa pia limekataliwa. Wapiga kura katika nchi hiyo yenye idadi kubwa zaidi ya watu wa Afrika watashiriki katika uchaguzi mkuu wa urais mwezi Februari mwaka 2023. Matumaini ya raia wa Nigeria kushiriki katika uchaguzi yalizimwa baada ya maseneta 29 pekee kati ya 92 kuunga mkono mabadiliko hayo ya katiba ili mswada wa kufanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo kufaulu, theluthi mbili ya bunge hilo lenye wawakilishi 109 wanastahili kuunga mkono. Jumla, raia wa Nigeria milioni 1.7 wanaripotiwa kuishi nje ya nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Zaidi ya watu milioni moja wameondoka Ukraine na kukimbilia katika nchi jirani kufuatia mashambulizi makali yanayoendelea kufanywa na Rusia katika miji tofauti ya Ukraine kwa siku ya saba sasa, shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR limesema mapema leo. Miongoni mwa waliokimbilia nchi jirani kama Poland, kuna raia kutoka nchi za Afrika, lakini vilevile vile kuna wanafunzi wengi kutoka Afrika ambao wamekwama huko Ukraine, wakiwemo wanafunzi kutoka nchi za Afrika Mashariki. Ripoti kamili basi hapa, Patrick Nduimana anasimulia. E, Joshua Tabita ni mmoja wa wanafunzi 160 wa Tanzania wanaoishi katika mji wa Sumi ulioko kaskazini mashariki mwa Ukraine. Tabita yuko pamoja na wanafunzi wengine zaidi ya elfu moja kutoka nchi tofauti za Afrika kama Nigeria, Sudan, Kenya na DRC. Kinyume na wanafunzi wengine kutoka mji mkuu Kiev na mji wa pili kwa ukubwa Arkiv, ambao walifaulu kuondoka na kufika huko Poland, Tabita anabaini kwamba wanafunzi kutoka Afrika walioko katika mji wa Sumi wamekwama. Sisi tuko mji unaitwa Sumi na tuko wanafunzi takriban elfu moja na kitu, kwa wanafunzi wote ambao tumekuja kusoma huku lakini kwa Watanzania tuko takriban wanafunzi mia sitini, tumekwama hatujapata uwezekano wowote wa kutoka, na tunaomba kuutoa uelewa kwamba miji mingine wanaweza kutoka, lakini kwa tulioko Sumi tumekwama kwa kweli. Tabiti anasema yeye na wenzake tayari wameanza mawasiliano na balozi za Tanzania katika nchi jirani za Ukraine. Anatoa wito kwa serikali ya Tanzania kufanya iliwezalo ili waweze kuondoka huko Ukraine na wapelekwe mahali salama. Kwa serikali ya Tanzania, tunajua wanatusaidia, wako kwenye mikakati, lakini pia tunaomba tusaidie tuweze kutoka mapema kabisa, kwa sababu kila siku zinavyozidi kwenda tunapata wasiwasi na watu huku wanazidi kupanik. Balozi wa Ukraine nchini Afrika Kusini alisema wiki hii kwamba kuna wanafunzi elfu kumi na sita kutoka Afrika nchini mwake, lakini wengi ni kutoka nchi ambazo hazina ubalozi nchini Ukraine na hivyo kufanya hali kuwa ngumu kwa wanafunzi hao kuweza kuondoka huko. Wizara ya mambo ya nje ya Nigeria imesema kuna wanafunzi elfu tano na mia sita wa Nigeria huko Ukraine. Wazazi wenye watoto wanaosoma huko Ukraine wamejaa na wasiwasi mkubwa. Jano Sulesh Kumargo Saini ni kutoka mkoa wa Mwanza nchini Tanzania. Wametuma timu sawa, watakwenda Poland, watashughulikia watoto ambao wako wamtayari, labda wako njiani, au wengine wako kama Kaki, wengine kama wako Kiv, lakini ukija ukiangalia walioko Sumi wako mbali sana eh. Jinsi ya kuwafikia hata sisi wazazi tunakaa tunafikiria kwamba wanawafikiaje. Wana waandishi wa habari, ndo enyewe mnaweza mkatusaidia, kwa sababu sauti zenu zinafika mbali Nyiye ndo mnaweza mkutusaidia mkipaza sauti zenu, watoto wetu ndo wanaweza wakatoka kwa upande mwingine. Umoja wa Mataifa Jumanne ulitoa wito wa kupewa dola bilioni moja nukta saba kusaidia maelfu ya raia wa Ukrain waliokimbilia katika nchi jirani. Mratibu wa misaada ya kibinadamu kwenye Umoja wa Mataifa Martin Grips amesema tayari wamekushapokea pokea dola bilioni moja nukta tano kuweza kuwahudumia wakimbizi hao wa Ukrain. Patrick Ndwimana, VOA, Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Matamshi ya naibu wa rais wa Kenya William Ruto katika chuo kikuu cha Loyola hapa jimboni Maryland, Marekani kwamba kuna njama za serikali za kuiba uchaguzi mkuu ujao, ili kumsaidia kiongozi wa upinzani Raila Odinga kuwa rais wa taifa hilo kumekera wengi na matamshi tofauti. Kuchochewa kutokana na hali hiyo, chama cha Raila Odinga cha kimeshtumu matamshi hayo ya Ruto na kumtaja kama mtu anayepoteza umaarufu kuelekea uchaguzi mkuu Agosti 9. Basi, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, Ruto ameiomba serikali ya Marekani na jamii ya kimataifa kuingilia kati na kuhakikisha hakuna ujanja unaofanyika wakati wa uchaguzi mkuu. Matamshi hayo ya Bwana Ruto akiwa kwenye ziara ya siku kumi Marekani na itakayomfikisha Uingereza yanaendelea kuibua joto la kisiasa nchini Kenya, hasa wakati kipindi rasmi cha kampeni za uchaguzi mkuu Agosti 9 kikitarajiwa kuanza Mei. Ruto akiwa jimbo la Maryland Marekani amedai kuwa demokrasia nchini Kenya iko kwenye njia panda na kwamba kuna mpango na njama ya kuwalazimishia raia wa Kenya Raila Odinga kuwa rais na kufanikisha hilo anadai serikali inajaribu kutumia vitisho na kifua kuhangaisha wanasiasa wanaomuunga mkono if you understand a bit of Kiswahili that's what informs the the current push by many Kenyans to say hatupangwingwi Chama cha Bwana Odinga, ambaye ameungwa mkono hadharani na rais Uhuru Kenyatta kumrithi anapostaafu baada ya kukamilisha kipindi cha pili cha miaka kumi madarakani, kimeeleza kuwa Bwana Ruto ameingiwa na kiwewe cha kushindwa kwenye uchaguzi wa urais na anajaribu kujitayarisha kukataa matokeo ya kura hiyo, anavyoeleza John Mbadi, mwenyekiti wa chama hicho cha Orange Democratic Movement. The fact that make our electoral process compromise. It is not auto automatic. Yeye mwenyewe si alikuwa nataka Uhuru Kenyatta amunge mkono. And he has been very bitter. Amecomplain mara nyingi sana. Kwa hivyo anatuambia alikuwa nataka Uhuru amsaidie ku kuiba ku, ku, ku, ku, ku, kura. Ha? Kama Uhuru angemsaidia ama amemuunga mkono, uchaguzi inge, ingekuwa ya uhuru na haki. Sasa vile Uhuru amesema ha, haungi Ruto mkono, uchaguzi imekuwa compromise. Kenya iko na maajabu. Bwana Mbadi ameeleza kuwa Ruto anastahili kujikita kwenye mapambano ya kisiasa na Bwana Odinga, na kutoa madai kama haya nje ya nchi hayawezi kumfaa. Bwana Ruto ameiomba serikali ya Marekani na jamii ya kimataifa kuingilia kati na kuhakikisha hakuna ujanja unaofanyika na kutokomeza majaribio yoyote yanayoweza kuchafua matokeo ya uchaguzi mkuu. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mfuatiliaji wa siasa za Kenya na diplomasia, ameeleza vyoe kuwa matamshi hayo katika ardhi ya Marekani yanaibua minong'ono iliyokuwapo awali ya mataifa ya kigeni kuingilia mambo ya ndani ya Kenya. Nafikiri kuna matatizo katika kumbukumbu kumbu zake. Yeye binafsi amewahi kutamka kwamba nchi ya Marekani isiingilie mambo ya siasa za Kenya kwa sababu Kenya ni nchi ya kidemokrasia. Sijajua kama nchi ya kidemokrasia iliyokuwa anaijali sasa imebadilika kwa nini, na kwa vile hapo awali alisema kwamba hakuna nafasi ya watu kama wa Marekani kuingilia mambo ya ndani ya nchi ya Kenya kuhusu uchaguzi, nafikiri msimamo wake ungekuwa huo huo. Kwa hivyo saa hizi kilio ambacho mwanzoni ukikiangalia kinatokana na hofu ambayo inasababishwa na yeye mwenyewe, kuona kama barabara inakuwa na utelezi mwingi sana, barabara ya kuelekea Ikulu. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi siku moja tu baada ya baraza la mazingira la Umoja wa Mataifa, UNEA, katika kikao cha tano cha kimataifa jijini Nairobi, Kenya, kuweka makubaliano ya kupinga matumizi ya plastiki Wanamazingira sasa wanashinikiza utekelezwaji wa makubaliano hayo. Huba Abdi anatuarifu zaidi. Jinamizi la plastiki bado ni donda sugu katika uchafuzi wa mazingira, licha ya kuwepo kampeni za kila aina katika kutokomeza plastiki. Wanamazingira sasa wanahofia huenda makubaliano yaliyoafikiwa katika mkutano wa Jumanne huenda yakakosa kuafikiwa iwapo hakutakuwa na vitendo, kama wanatengeneza polisia na wawezifanya kitu kuhusu polisia hiyo basi hakuna kitu ambacho tunaweza fanya ju kama ni kwa, m, kwa mkutano, wanaongea wanaongea wanaongea, lakini kisha kisha hakuna kitu yenye itafanyika. Tutakuwa tuna bado hizi maishu za plastiki, tutakuwa na mbegugu maji, tuko na vitu nyingi ambavyo zinafanya mazingira yetu yasiwe safi. Tarajia kampuni zenye zinazotengeneza maplastiki zianze kukomesha na zionyeshe njia za kutengeneza plastiki ambazo ziko kumaanisha zikitumika hivi hata kama mtu ataitupa ata, ata ovyo, eh, haitakuwa na madhara yoyote katika mazingira yetu. Ningependa sana serikali tofauti tofauti zianze kutumia vijana kufanya hizi hizi makazi ma, ma, za kutengeneza vitu ambazo zina uhusiano na mzuri na, na, na mazingira yetu. Baadhi ya vipengele ambavyo vitazingatiwa katika kuandaa mkataba mpya ni pamoja na malengo ya kimataifa ya kukabiliana na uchafuzi wa plastiki katika mazingira ya baharini na athari zake, ikiwa ni pamoja na muundo wa bidhaa, matumizi na udhibiti wa taka. Kumekuwa na makubaliano ya makubaliano yenye tunaweza sema inajumuisha kila mwananchi wa ulimwengu huu na katika kuwa na ule na yale makubaliano ni hatua moja yenye itaweza kusaidia wenye wako na, unajua kuna wenye wako na nia na kuna wenye hawana ile nia ya kutaka kupunguza madhara ya, ya, ya plastiki hasa vyenye, kumekuwa na makubaliano itaweza kutusaidia kuangamiza yale madhara plastiki igaweza kuleta hapa ulimwenguni. Rais Uhuru Kenyatta ileo akizungumza katika hafla ya kuadhimisha miaka hamsini ya shirika la UNEP ameahidi kuwa taifa la Kenya litawajibika kuhusu taka za plastiki na kuahidi kutoa zawadi kwa watakaokuwa mstari wa mbele katika kupigania maslahi ya mazingira. Serikali ya Kenya imeamua kutoa tuzo za amani na mazingira ambazo zitafadhiliwa na serikali na watu wa Kenya. Hizi zitakuwa ni tuzo kwa mwananchi ama taasisi ambayo inashughulikia mazingira na itakuwa kila mwaka. Jane Patton, mwana mwanamazingira kutoka Marekani, anasema mkataba mpya unaweza kusaidia mataifa na washikadau wengine kuondoa tatizo hili la dharura linaloletwa na uchafuzi wa plastiki kwani kila kukicha maelfu ya watu wanaodhoofika kiafya kutokana na mazingira chafu. Resolution Azimio la kuanza mazungumzo ya mkataba huu hasa linataja athari za uchafuzi wa plastiki kwa afya na ustawi wa binadamu. Na hayo ni mazungumzo mazito, kwamba kuna sayansi zaidi inayotoka kila siku kuhusu madhara ambayo uchafuzi wa plastiki huleta. Binadamu. Hii siyo mara ya kwanza mazungumzo yanayohusu uchafuzi wa mazingira unaotokana na plastiki unazungumziwa katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa hapa jijini Nairobi. Na kwa wanaharakati wa mazingira wanatarajia kwamba makubaliano ambayo yamekubaliwa sasa yatatekelezwa kwa asilimia kubwa. Huba Abdi, VOA Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia ukiukaji ambao umefanyika nchini Burkina Faso, ikiwemo katika suala la haki za binadamu. Mzozo wa Burkina Faso wa takriban miaka sita na makundi ya kigaidi umesambaa huko kusini magharibi mwa nchi na umeanza kuingia katika nchi jirani. Mzozo pia unachochea shutuma uki za ukiukwaji wa haki za binadamu, kama anavyoripoti mwandishi wetu Henry Wilkins kutoka kusini magharibi mwa Burkina Faso. Adija Riami anayesoma ripoti yake kamili. Binta Sangare, ambaye jina lake limebadilishwa ili kumlinda, anasema wanaume waliokuwa na silaha waliingia nyumbani kwake siku moja usiku mwezi Novemba. Walipiga kelele na kumulika tochi. Anasema halafu alimteka mume wake na kupotea usiku huo. No me, no, darling, tayo, ona, waliondoka. Tulisikia milio ya bunduki, waliuua watu saba usiku huo tulipata miili ya watu sita kati ya hao na mwili mwingine siku chache baadaye. Tuliupata mwili wa mume wangu na kuuzika, anasema wanaume hao walimchukua mume wake kutoka kwa majeshi ya Bukina Faso. Katika mazishi ya mume wake, walifika tena na kuwatia ndani watu wa kabila la fulani, anasema. Je, gome hapaga gora mm -hmm. gora mara ya achaga Ramba walifika ramba na kuwaua watu bila sababu au uchunguzi. Hiyo lilitufanya tuwe na hofu kila siku. Burkina Faso imekuwa ikipambana na makundi yenye silaha yenye uhusiano na Islamic State na Al Qaida kwa miaka sita. Kanda ya video kwenye mtandao wa kijamii ilibainisha hayo mwaka jana mzozo ulisambaa hadi upande wa kusini ripoti za mauaji holela yaliyokuwa akifanywa na majeshi ya usalama ya burkina faso yanayojulikana kama fds yameongezeka makundi ya kutetea haki yanasema kuna dhana inayoeleweka kwamba wafulani wamehusika na mashambulizi ya kigaidi na wanasema wafulani ni sehemu kubwa ya waathirika wa, wa majeshi yanayoiunga mkono serikali VOA ilizungumza na mashahidi saba katika manispaa ya kusini magharibi ya Jigue ambao walisema jamaa walitekwa nyara na kuuawa na majeshi ya usalama mwezi Novemba. Baadhi wanadai kwamba makundi ya wanamgambo yanaungwa mkono na serikali au VDP yamehusika katika vifo na kupotea kwa watu. Shahidi mmoja ambaye utambuzi wake pia umefichwa alisema dozos, kundi la wanamgambo, lilimpiga risasi na kumuua mpwa wake anasema mashambulizi ya kigaidi yameongezeka na kwamba majeshi ya serikali yanategemea dozos kuimarisha usalama. Mwathirika wa manyanyaso ya dozos anaelezea zaidi hivi: An sasa, FDS wako kwenye kambi zao na kuwachia dozos kwenda msituni. Kwanza FDS waliambatana dozos na walikuwa wakiyahoji makundi yote ya kikabila, lakini kwa vile mambo yako katika mikono ya dozos wanataka tu kujishughulisha na watu wa kabila la fulani. Kundi moja la Burkina Faso la kutetea haki za binadamu linasema watu kumi na saba waliuawa huko Jigue mwezi Novemba. Katika mahojiano na VOA, mwanzilishi wa kundi hilo Dauda Diallo amewataka viongozi wa Burkina Faso kuchukua hatua: le mouvement qui regroupe toutes les composantes des forces de defense. Haraka simamisha masuala ya VDP na raia wenye silaha. Tuna matumaini makubwa kwamba wataangalia heshima ya kimataifa ya haki za binadamu na maisha ya binadamu. Human Rights Watch inasema FDS walichukua madaraka kutoka kwa serikali iliyochaguliwa kidemokrasia mwezi Januari. Wamefanya ukatili mwingi na mauaji holela tangu mzozo ulipoanza. Korin Dafka wa Human Rights Watch huko Afrika Magharibi anaelezea zaidi. Kwa uh, no no, uh, ujuzi wangu, hakuna hata mmoja, hakuna ORF wanausalama wamewahi kuwajibishwa wa kwa, kwa shutuma hizi kubwa za ukiukaji katika kukabiliana na operesheni za kigaidi. FDS haikujibu maombi ya kutoa maoni yao. <tune> Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kumbuka pia tunasikika kupitia redio ya RTGL kule Kirumba, DRC, redio Rakove Kiwanja, DRC, redio Progress Bunya, redio Sango Malamu Bunya, redio Muungano Oicha, DRC, na redio Dynamic Lubumbashi. Basi, kabla ya kukamilisha matangazo yetu, hebu kwanza tupate muktasari wa habari. Kwa muhutasari ni kwamba shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya Rusia TASS limeripoti kwamba wajumbe wa mazungumzo ya amani kati ya Rusia na Ukraine wamewasili kwenye mpaka na Belarus kwa mazungumzo hayo. Mazungumzo yanatarajiwa kuanza, huku bunge la Ukraine likiwa limepitisha mswada kuruhusu serikali kutoa mali zote zinazomilikiwa na raia wa Rusia nchini Ukraine. Umoja wa Ulaya umesema kwamba unasubiri kuona athari za vikwazo ambavyo zimewekewa Rusia kabla ya kuongeza vikwazo zaidi na kuongezea kwamba inachukua hatua za kuwekea vikwazo zaidi vya kifedha kwa mali za nchi hiyo. Serikali ya Ukraine imezindua namba maalum kwa ajili ya Waafrika na watu kutoka Asia wanaokimbia mapigano nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine amesema kwamba namba hiyo imezinduliwa kufuatia madai ya kuwepo ubaguzi dhidi ya Waafrika wanaojaribu kutoroka nchi hiyo. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amemfuta kazi waziri mkuu katika mabadiliko makubwa ya serikali yake yanayoonekana yamepangwa kwa makini kupunguza msuguano wa kisiasa unaoendelea kutokana na ushahidi uliotolewa mahakamani kuhusiana na kashfa ya ufisadi serikalini. Tume ya Umoja wa Mataifa ya kutetea haki za kibinadamu imemteua aliyekuwa mwendesha mkuu wa mashtaka katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC Fatou Bensouda kuongoza timu ya uchunguzi kuhusiana na madai ya ukiukaji wa haki za kibinadamu katika mgogoro wa Ethiopia. Bensuda ambaye ni raia wa Gambia atashirikiana na wataalam wengine akiwemo wakili kutoka Kenya Kari Betty Murungi na Stephen Ratner wa Marekani. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis atazuru jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na Sudani kusini mwezi Julai. Vatican imetangaza kwamba kiongozi huyo mwenye umri wa miaka atatembelea kwanza DRC kabla ya kuelekea kinshasa na Goma. Hapo basi ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wa wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ya Abdi Shakur Abud, producer Aida Isa, jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Kennes Bwire, kwa pamoja tukikutakia usiku mwema.