Saa saba mchana katika studio za sauti ya amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku afrika mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako nimi Patrick Ndwimana. Maafisa wa Ukrain wanasema Rusia ameendelea kurusha makombora kwenye maeneo ya makazi na majengo ya serikali katika mji wa pili kwa ukubwa wa Kharkiv leo Jumatano. Video iliyotolewa na wizara ya Ukrain ya hali ya dharura imeonyesha makao makuu ya wizara ya mambo ya ndani mjini Kharkiv yakichomeka huku wazimamoto wakijaribu kuzima moto huo. Idara ya dharura ya Kharkiv imesema baadaye kwamba watu watano waliuawa leo Jumatano katika mashambulizi ya makombora katika mnara wa Babi Yar, mahali ambako kulitokea mauaji ya watu 1033 yaliyofanywa na Wanazi. Jumanne watu sita waliuawa katika shambulio la kombora dhidi ya jengo la kikanda la serikali mjini Kharkiv. Hayo yakiarifiwa, wanajeshi wa Rusia wanasema wameuteka mji wa bandari wa Kherson kwenye bahari ya Black Sea leo, huku rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky akisema Moscow inataka kuiangamiza nchi yake. Serikali ya Nigeria imeanzisha leo mpango wa kuwaondoa raia wake waliokwama katika nchi jirani za Ukraine baada ya raia hao kukimbia uvamizi wa Rusia. Nchi za kiafrika zimekabiliwa na changamoto ya kusaidia raia wake waishio Ukraine ambao walivuka mpaka kuelekea Poland, Rumania na Hungary haswa baada ya taarifa kwamba baadhi yao waliodhulumiwa na kuzuiliwa mpakani. Ndege za kusafirisha raia hao wa Nigeria zilikuwa zinatarajiwa kuondoka leo zikiwa na uwezo wa kurejesha nyumbani watu elfu moja na mia tatu kutoka Poland, Rumania na Hungary. Wizara ya mambo ya nje ya Nigeria imesema katika taarifa. Katibu mkuu kwenye wizara ya mambo ya nje ya Nigeria Gabriel Adula amesema kundi la kwanza la waliondolewa kutoka nchi hizo jirani za Ukraine linatarajiwa kuwasili Nigeria Alhamisi. Balozi wa Ukraine nchini Afrika Kusini alisema wiki hii kwamba kuna wanafunzi elfu kumi na sita kutoka Afrika nchini mwake lakini wengi ni kutoka nchi ambazo hazina ubalozi nchini Ukraine na hivyo kufanya hali kuwa ngumu. Wizara ya mambo ya nje ya Nigeria inasema kuna wanafunzi elfu tano na mia sita wa Nigeria huko Ukraine. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uchumi wa Sudani kwa mara nyingine umedidimia baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Oktoba, huku mauzo yake yakiporomoka kwa asilimia themanini na tano kulingana na benki ya taifa nayo na sarafu yake ikipoteza thamani kwenye soko la magendo kutokana na kusimamishiwa misaada kutoka nje ya mabilioni ya dola. Serikali inayoongozwa na, na wanajeshi ilipandisha bei na kodi kwenye kila kitu, kuanzia huduma za afya hadi mafuta ya kupikia, ongezeko la bei ambalo limewakera sana wananchi. Mzozo wa kiuchumi wa Sudani wa muda mrefu uliosababishwa na miongo kadhaa ya vita, kutengwa na vikwazo vya kiuchumi, ulioonyesha dalili za afueni kabla ya mapinduzi sasa leo umekuwa tishio kubwa la mzozo mpya wa kibinadamu, wakati wananchi wake wanakabiliwa na machafuko mengine na ongezeko la viwango vya njaa. Viongozi wa kijeshi wameshindwa kumteua waziri mkuu na maandamano yamepamba moto kwa miezi kadhaa. Amin Shebeika, ambaye ni mmiliki wa benki mjini Khartoum, anasema mzozo wa kisiasa unaathiri biashara zote. Idara za dharura nchini Australia ziliwaamuru baadhi ya wakazi wa mji wa Sydney kujiandaa kukimbia Jumatano huku mvua kubwa ikinyesha kwenye pwani ya mashariki mwa Australia na kuifunika miji kwenye maji ya mafuriko kuwa watu kumi na watatu na kuwaweka maelfu ya wengine hatarini. Mvua kubwa iliyonyesha kwa wiki nzima imejaza mito na hifadhi za maji kufikia kiwango cha kupasuka na kusababisha hali mbaya katika eneo la kilomita 800 kutoka mji wa Brisbane hadi Sydney. Zaidi ya onyo 30 za watu kuondoka zimetolewa na mabwawa kadhaa yamefurika huku mengine yaliyo karibu na Sydney yakiwa katika hatari ya kupasuka. Bwawa la Warangamba, ambalo linagawa asilimia themanini ya maji katika mji huo, lilianza kumwagika mapema Jumatano. Jaji mmoja huku Afrika Kusini leo Jumatano ameamua mwanamfalme Misuzulu anaweza kutawazwa kama mfalme wa Wazulu, lakini akasitisha utekelezaji wa wasia wa urithi wenye utata wa baba yake. Mfalme Goodwill Zwelithini alifariki mwezi Machi mwaka jana akiwa na umri wa miaka 72 baada ya kutawala kwa miaka 50, akiwaacha wake zake 6 na watoto 28. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Moridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Luimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hotuba ya rais wa Marekani Joe Biden ya hali ya taifa, maarufu State of the Union, Aliyoitoa jana usiku hapa Washington, us alidhani angeweza kutugawa hapa nyumbani kwenye bunge la taifa hili. Alidhani kuwa angeweza kutugawa huko Ulaya pia. Tumeungana na hicho ndicho tunachofanya. And that's what we did. Na katika sehemu ya pili tutalenga msako mkubwa wa magari unaofanywa na mamlaka ya usafiri nchini Kenya NTSA, baada ya ajali kusemekana kuongezeka ajali za barabarani katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Naam, raisi wa Marekani Joe Biden jana ametoa hotuba ya hali ya taifa maarufu kama State of the Union Address ambayo hutolewa kila mwaka na raisi aliye mamlakani. Kati ya mengine aliyoyazungumzia ni hali ilivyo nchini Ukraine baada ya Russia kuivamia nchi hiyo, na inaendelea na uvamizi huo hivi tunavyozungumza. Alizungumzia mfumuko wa bei ya bidhaa hapa Marekani, na vilevile vile hali ya virusi vya korona, na pia akazungumzia kwa kifupi mswada wake ambao unalenga kuimarisha hali ya maisha ya Wamarekani. Msikilizaji, tutaangalia hili kwa kina zaidi, kwa sababu ni mengi yaliyoyazungumza eh, lakini kabla ya nimkaribishe mchambuzi wetu Dr Timothy Sadera, namwona yuko tayari kwenye laini ya simu akiwa jimbo la Georgia kule mjini Atlanta. Eh, kwanza tupate ripoti hii iliyotayarishwa na mwenzangu Hadija Riami. Huku rais wa Rasia Vladimir Putin akiendeleza mashambulizi kwenye miji ya Ukraine kama vile Kharkiv na Kiv, rais wa Marekani Joe Biden alisimama ndani ya bunge la Marekani na kuwaambia Wamarekani kwa dunia iliyo huru imeungana dhidi ya uchokozi wa Putin the three, the three, dunia iliyo huru inamwajibisha, pamoja na mataifa wanachama ishirini na saba wa Umoja wa Ulaya ikiwemo Ufaransa, Ujerumani, Italy pamoja na nchi kama vile Uingereza, Kanada, Japan, Korea, Australia, new Zealand na wengine wengi, hata Uswizi, wanaipa maumivu Russia na kuwaunga mkono watu wa Ukraine. Putin hivi sasa ametengwa katika dunia kuliko ilivyowahi kuwa hapo kabla, Biden alisema. Putin alifanya mahesabu mabaya wakati alipoanzisha uvamizi wake kwa jirani yake. He thought he could divide us at home. Alidhani angeweza kutugawa hapa nyumbani kwenye bunge la taifa hili alidhani kuwa angeweza kutugawa huko Ulaya pia. Tumeungana na hicho ndicho tunachofanya. Biden, and that's what we did. Biden alisema itachukua muda lakini Marekani na washirika wake NATO watabaki wakiwa wameungana na uhuru ndio utashinda dhidi ya udhalimu. Biden hakuzungumzia swala la kuondoka ghafla nchini Afghanistan Agosti mwaka jana lakini katika majibu ya Republican alizungumzia kuhusu hotuba ya Biden, gavana Kim Reynolds wa Iowa alimshutumu rais kwa kile alichokiita kushindwa kwake huko The. Ilikuwa ni vurugu tupu wakati wa kuondoka Afghanistani, imesababisha maisha ya Marekani kupotea, aliwasaliti washirika wetu na kuwaimarisha maadui zetu. Wataalam walisema kutokana na mzozo wa sasa, inayoeleweka kwamba Biden alijikita sana katika sera ya mambo ya nje katika hotuba yake ambayo ilizungumzia kuhusu Ukraine, ingawaje bado kuna mambo mengi hayana uhakika so where... kwa hiyo kwa wakati huu nadhani Biden amethibitisha kuwa ana ujuzi mwingine na dhamani, lakini yote anategemea jinsi atakavyoshughulikia suala la Ukraine. Mtaalamu mwingine ameiambia VOA jambo chanya kabisa ni majibu yasiyoelemea ya upande wowote aliyopata Biden kwa matamshi yake kuhusu Ukraine, na yatatupiwa jicho huko Moscow. Suala la sera ya mambo ya nje ni ishara muhimu sana. Putin atakuwa anaangalia kuona kama kuna mgawanyiko wowote au mazingira yasiyo mazuri katika siasa za Marekani. Nadhani kila mtu hapo ndani kwenye bunge, sio tu Biden, lakini kila mtu alifahamu huu si wakati wa kutuma ishara. Biden aliweka bayana kwa Marekani haitapeleka uh -huh. wanajeshi ndani ya Ukrain, lakini ameapa kwamba yeye na washirika wanachama wa NATO watalitetea eneo la NATO. Hadija Riyami, VOA, Washington. Shukran sana Hadija Riyami kwa ripoti hiyo. Basi kama nilivyokuahidi, msikilizaji, tutaungana na mchambuzi wetu wa masuala ya yes, siasa za kimataifa yuko hapa hapa nchini Marekani, katika jimbo la Georgia, mjini Atlanta, Dr. Timothy Sadera. Tuanzie hapo hapo walipoachia Hadija Riani. E, umesikia e, jinsi maelezo hapo, na wewe pia ulitazama, ulikuwa unafuatilia kwa karibu yale yaliyokuwa yanaendelea e, katika bunge la hapa Marekani ama ukumbi ambako walitoa hotuba hii Rais Joe Biden. Kitu kimoja ambacho na kinazungumzwa sana kwenye vyombo vya habari ni kwamba alipokuwa akilizungumzia suala la hali ilivyo nchini Ukraine, muda wote huo na alichukua dakika kadhaa kulizungumzia hilo, alionekana kushangiliwa na pande zote mbili, hali ambayo kwa kawaida hapa Washington huwa ni nadra kupata, kwamba pande zote mbili zinaungana pamoja kusimama kama taifa. Unasemaje? Asante, uh, kaka, uh, makweli, uh, kulingana na taarifa hii aliyoitoa ama uh, uh, hotuba yake ni kwamba uh, aliweza kuzungumzia kweli kiwango na msimamo wa Marekani katika jambo hili. Maanake uh, hakuchukulia upande mmoja eti wengi wakitarajia kwamba Marekani ingejihusisha katika vita moja kwa moja, lakini alionelea kwamba Wamarekani hawatapigana moja kwa moja na Russia, lakini wataunga mkono uh, mataifa yote ya NATO kwa hivyo, wanaunga mkono Ukraine. Uh, jambo hilo liliwafurahisha wengi na hii ni maana yake kwamba wengi uh, uh, hasa katika bunge ama wanasiasa kwa jumla hapa Marekani eh, wanapendelea ama wanafurahia na jinsi anavyoshughulikia suala hili. Ni kweli uh, ni kweli uh, maana yake sasa hivi ameonyesha na kudhibitisha y kwamba lazima uh, Urusi ichukuliwe hatua uh, ijapokuwa bado kuna wengine wanamkashifu ya kwamba hana ule udhibiti wa kusimama na kumu, kumwadhibu Putin kama vile nchi ya Canada na nchi nyinginezo ambazo zimeamua kabisa kukatilia mafuta, jambo ambalo litaweza kudhuru sana uchumi na pia kumdhuru Putin. Amekuwa akishutumiwa hata kabla ya hotuba hii kwamba labda anaangazia maswala mengine ambayo hayawasaidii wa Marekani moja kwa moja, sasa hivi tunavyozungumza. Uh, Timothy unajua hata hapo ulipo uh, nchini uh, mjini Atlanta unajua hali ya bei ya vyakula na vifaa na bidhaa za matumizi ya kila siku imeendelea kupanda. Sijui kama ni hapa tu Marekani, lakini hapa Marekani anashutumiwa sana kwamba hali ya maisha inaendelea kupanda. Sijui ulionaje wakati anazungumzia suala hilo, lilipokelewa vipi? Jambo hilo halikupokelewa haswa, wakati nilikuwa nikifuatilia taarifa za waandishi wa habari amba waandishi waliokuwa wakiwaandikia marais waliopita na watu wakuu waliweza kumpa grade ya C. Manake ni kwamba hakuzingatia ule uchumi, kuona je ni nini ambacho kitamfaa mwananchi wa katikati. Lakini yeye bwana Biden anazungumzia kuhusu kuinua maisha ya mtu, wakati manake matajiri ndio watozwe kodi, lakini bado pale kuna kipaumbele upande ule mwingine kwamba watu wangali wanateseka, uchumi unazidi kuongezeka, mafuta yamezidi kupanda. Kwa hivyo watu wengi bado wanateseka. Jambo hilo limewafanya wengi wakamwita anamwita uh, kwa mfano niseme, baba mpole, yaani hadhibiti kile ambacho kinachostahili kudhibitiwa kwa wakati uliopo. Swala lingine muhimu alizungumzia bila shaka ni kuhusu virusi vya korona. Hapa Marekani kuna hali ya afweni, kuna tofauti kubwa kati ya leo na ilivyokuwa mwezi mmoja tu uliopita. Na kwa kauli yake mwenyewe kasema, eh, ndio virusi vya korona vitakuwepo lakini havita dhibiti jinsi watu wa Marekani wanaendelea na maisha yao. Na hata unakumbuka pia Sadera kwamba wakati wa hotuba hiyo Eh, hapa Washington DC waliondoa ile amri ya kuwa na unavaa barakoa wakati huko ndani ya jengo, na hivyo basi wengi waliokuwepo hawakuwa na barakoa. Ni, ni vipi hili linazungumzwaje hasa wakati unajua kwamba alishakosolewa hapo awali kwamba hawakuwa na msimamo thabiti? Uh, jambo la kwanza tu, tunaona ya kwamba hili jambo la kuvalia barakoa hapa Marekani limekuwa ni jambo la siasa wengi kati wa wa wa, ya Republican hawakuamini ya kwamba, tukiangalia majimbo kwa mfano vile Florida, Texas na kwingineko, haswa mwenyewe mimi mwenyewe nilikuwa Florida wikendi hii na kule hawavalii hawavalii barakoa kabisa. Unaona, kulikuwa na kongamano nyingi, kuna kuna michezo mingi kwenye kwenye ufuo wa bahari, lakini utakuta ya kwamba wengi wanapinga kuvalia barakoa. Kwa hivyo uh, wengine waliona ya kwamba kushurutishwa kuvalia barakoa ni kama kuwashurutisha wanyima haki zao. Kwa hivyo jambo hilo, kuondolewa kwa barakoa katika utumi... katika jimbo kuu ama katika bunge ni kuonyesha ya kwamba watu wanastahili kuwa huru na ni lazima angeweza kuinama, kwani mtaka cha mvunguni sharti ya iname. Jambo hilo limeweza kumtilia mkazo na wengi wamemkosoa sana kwamba hana msimamo. Pia tukiangalia shida iliyopo sasa hivi CDC inakuwa kigeugeu mara valia barakoa mara wasivalie mara, wanageuza kulingana na siasa. Jambo hilo linamtia madoa sana bwana Biden, na pia Democrat, kwa sababu wanarepublican wachukulia jambo hilo kama sasa kizingitio. Vizuri tueleze hapa kwamba hali ya maisha hapa imebadilika kwa kiasi kikubwa, na watu ni kama wanarudi katika shughuli zao za kawaida. Ni kuonyesha kwa kiasi kikubwa udhibiti uliopo kuhusiana na na virusi vya korona, hasa kwa sababu ya chanjo ambazo wamarekani wanaendelea kuzipata. Tukimalizia Sadera. Ah, kweli na ndiposa uh, rais Biden akazungumzia kwamba ikiwezekana sasa hivi wataanzisha miradi ambapo uh, watu wataweza kupata zile chanjo ama kwenye zile tembe za, za za za virusi hivyo ama vya korona bure. Kwa hivyo ametilia mkazo kwamba Marekani inataka kudhibiti hali ya afya ya wananchi wote kwa hivyo ataweza ama watu wameungana na haswa, akamtaja akataja kampuni ya Pfizer na wengineo, ambao wakasema sasa hivi mipango ni kuweza kuwasaidia Wamarekani wote kupata madawa haya bila malipo. Kwa hivyo mpango huu kifaulu utakuwa mzuri sana, na pia u, ndugu, tusisahau ya kwamba alizungumzia kuhusu uwekezaji na pia kutengeneza barabara na mambo kama yale, jambo ambalo wengi wanamlaumu ya kwamba hakuzingatia kile ambacho kinawasumbua wananchi na jinsi ya kuinua maisha. Kwa hivyo virusi vipo, lakini anasema kwamba baada ya kufanyika na kujenga viwanda vingi na kuweza kutoa zile dawa zaidi zitaweza kuwafaa Wamarekani pote. ni kushukuru sana Dr Timothy Sadera kwa kuzungumza nasi kwa leo, asante kaka. Msikilizaji, Dr Timothy Sadera akiwa mjini Atlanta, jimbo la Georgia, hapa hapa Marekani, ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini naomba usiondoke, kwani nitarejea hivi punde na sehemu ya pili nam. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika huko, nami BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Katika sehemu hii ya pili, wenzangu kutoka Mombasa nchini Kenya, Amina Chombo na Liberty Collins Adede wanaangazia msako wa kitaifa unaoendeshwa na mamlaka ya uchukuzi wa barabarani NTSA, kuimarisha usalama kwa abiria na watumiao barabara za Kenya, hasa baada ya takwimu kuonyesha kwamba ajali za barabarani zinaongezeka kwa kasi nchini humo. Kazi kwenu, Liberty Adede na Amina Chombo. Asante sana wenzetu. Kama ulivyogusia, ni msako ambao umelenga magari yote nchini Kenya, ikiwemo magari ya umma, magari binafsi, tuktuk na pia pikipiki maarufu bodaboda. Na kwa yale ambayo maafisa hawa NTSA ama mamlaka ya uchukuzi wa barabarani nchini Kenya wanaangazia, eh, haswa sana ni bima ya magari. Pia wanaangazia magari mabovu, je, linafaa kuwa barabarani? Kando na hiyo, wanaangazia na kuangalia vidhibiti mwendo kwa magari ya uchukuzi wa umma ambayo ni lazima yaende kwa mwendo usiozidi kilomita themanini kwa saa. Na pia wanaangalia magurudumu ya magari, mishipi kwa abiria, ile mikanda wakiketi ndani ya gari, iwe kwamba abiria amefunga mikanda na pia stakabadhi na leseni za madereva na makondakta, yaani wale wasaidizi e, katika magari ya uchukuzi wa umma haya ndiyo mamlaka ya uchukuzi wa barabarani inaangazia sana kwenye msako huu unaoendelea nchini Kenya. Na labda mtu anauliza ni kwa nini msako huu unafanywa na utangazia mwezi mzima, hasa wakati huu ambapo tunaelekea katika sikukuu ya Pasaka? Ni kutokana na takwimu ambazo zimekuwa zikijionyesha katika mtandao wa mamlaka ya uchukuzi wa barabarani. Utaona kwamba mwaka elfu mbili na ishirini Kenya ilirekodi Uh, vifo elfu tatu mia saba na saba ambavyo vilitokana na ajali za barabarani huku mwaka elfu mbili na ishirini na moja, vifo hivyo vikaongezeka hadi elfu nne mia tatu arobaini na saba kati ya mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja hadi Februari ishirini na moja eh, ilikuwa ni vifo mia sita kumi na mbili lakini takwimu zinaonyesha kati ya Januari elfu mbili na ishirini na mbili yani mwaka huu tuliopo, hadi Februari ishirini na mbili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili tuko na idadi ya vifo na sita ambao vilitokana na watu eh, kupata ajali barabarani. Hivyo basi, uh, msemaji wa serikali Cyrus Oguna akasema kwamba ikiwa miezi miwili ya kwanza mwaka huu eh, tayari kumerekodiwa vifo mia saba na sita hii inamaanisha kwamba ikifika mwisho wa mwaka, huenda idadi hii ikazidi hadi watu elfu tano ndiposa wakaanzisha msako huo. Jingine ni kwamba unaangalia nasema kwamba takwimu hizo hizo zinaonyesha uh, katika miaka hiyo miwili elfu mbili E, watu elfu tisa walifariki huku kukiwa na wale waliopata majeruhi kufikia uh, watu elfu thelathini ambapo hapa kuna watu wamepata ulemavu wa kila aina e, kutokana na ajali za barabarani. Na hizi zinasababishwa na wote wanaotumia barabara ikiwemo mpita njia na wale ambao wanatumia barabara kupitia e, tuktuku E, pamoja na magari ya umma na hata yale ya kibinafsi. Tumsikize kanali mstaafu Seira Soguna ambaye sasa ni msemaji wa serikali ya Kenya akizindua rasmi msako huu ama kampeni hii ya mwezi mzima kuangazia uchukuzi nchini Kenya. Gari ya kibinafsi, kibinafsi ni kilomita ngapi? mia na kumi kama nimekosea kwa saa moja, wao wanaenda mia kumi na tano mia ishirini So they do cost benefit analysis. Cost benefit benefit analysis. Analysis meaning wanajua kwamba nikishikwa labda nitapena shilingi 200 nitaacho nitapigia bwana Oguna simu nitaacho nitapigia bwana Wambugu simu nitaacho nitapigia bwana Njagi simu nitaachwa. So tunasema kama serikali kwamba iwapo utapatikana katika zoezi kama hili, ole wako maskini. Gari itafungwa, wewe mwenyewe utaenda kutini utapigwa fine. Ni sauti yake kanali mstaafu Cyrus Oguna ambaye sasa ni msemaji wa serikali ya Kenya akiangazia msako huo. Amina, Kwenye takwimu hizi zinaonyesha kwamba ajali nyingi zinatokea sana kuanzia siku ya Jumaatano na hasa sana Ijumaa alafu wikendi nzima. Na masaa ambako ajali hizi zinatokea sana ni kwanzia saa kumi na mbili jioni na hadi saa nne usiku, hapo ndipo unapata ajali hizo. Zimehusisha sana waendesha pikipiki na wale ambao wanatumia barabara kwa miguu, na hiyo imesababishwa na utumizi wa madawa ya kuleva ama wengine pia pombe e. Kumbuka kuna kipindi ambapo Kenya kulikuwa magari yakipita e, ya lazima wa wa... wapime, kiwango cha pombe, walikuwa wakipima kiwango cha pombe na hii, wanaopenda kutumia simu za mkononi yuko katika e, usukani alafu huku anatumia simu yake yani hana ile makini ya kwamba yuko katika barabara. Hizo ni baadhi ya sababu ambazo amezitaja, lakini vilevile vile, kabla niweke sauti yake Bwana Opere Nyaoya, ambaye ni mhandisi, naibu mkurugenzi wa NTSA Kenya, anasema kwamba kuna haja ya zile taasisi ambazo zimepatiwa mamlaka ya kutengeneza barabara ikiwemo kura kera na kenha kuhakikisha kwamba zile barabara ambazo zina matatizo basi zinashughulikiwa na kama ni kuwekwa bumps yani vile vilima katika barabara na vile vile masuala haya ya kuweka daraja la miguu kuhakikisha kwamba kumewekwa signs kuonyesha kwamba pale mbele kuna kitu hiki ili wengine wasipate ajali wacha tumsikize anayapi zaidi ya hayo kera kuhakikisha ya kwamba roads which might not be in good condition zimewekwa sawasawa, because ajali zingine zinasababishwa na the road condition. Ni sauti yake Opere Nyaoya, ambaye ni naibu mkurugenzi wa NTSC Kenya. Amegusia jambo muhimu sana, haswa sana kuhusu jinsi ya kuweka ishara barabarani na pia sehemu maalum za watu kuvuka. Lakini kando na kwamba sehemu fulani maalum zimetengenezwa za watu kuvuka Unapata wakenya wafuati pale, labda barabara ni sehemu ambayo inaruhusu ina, ina magari kwenda kasi sana mm -hmm, lakini wakenya utawapata hasa sana barabara za Nairobi, wanavuka yale vile vidhibiti ama barriers ambazo zimeweka barabarani na kuhatarisha maisha yao. Vifo vingi sana vimetokana kwa hatua hiyo, ambapo magari yamewagonga wale watu wametumia sehemu mbaya kuvuka. Na licha yao, serikali imetia juhudi kubwa sana kuimarisha hali ya barabara kote nchini, na sehemu nyingi barabara zimeweza kuimarisha mrisho isipokuwa mashambani ambapo barabara bado ni zile za mchanga. Na, na vile vile e, utapata kwamba e, wananchi pia wanalaumiwa kwa sababu ikiwa e, tayari umewekwa sehemu ya kupita mbona usitumie sehemu hiyo? Lakini pia kulikuwa na maoni chanya kuhusiana na swala hili la operation ama msako ambao unaendelea katika barabara zetu. Pata fursa vile vile kuzungumza naye e, Simon Kazungu ambaye ni mwanaharakati na japo anaona kwamba ni vizuri kufanyika kwa um, msako huu, yeye kwake anaona kwamba huenda ikawa NTSA wataongeza sababu ya watu kutumia rushwa ili kuepuka masuala haya. Hao watu hawatuambii ukweli, kwa sababu NTSA hao ndio wanapeana stickers, hao ndio wanapeana kila kibali cha magari kufanya kazi barabarani. Kwa hivyo wakisema huu mwezi mmoja watahakikisha magari mabovu yatolewa barabarani, hiyo ni mambo ya kwamba hatuambii ukweli, kwa sababu magari yote Aidha, kama ni za abiria, kama ni pick up, lazima zifanyiwe inspection. Hawa watu wanatoa pia stika za kufanya kazi barabarani kama sawa. Jambo hili naona pia linazidi kuchangia ufisadi kwa maafisa wa polisi. Maana kama ni magari kama hana magurudumu, hiyo ni kazi ya traffic, ambayo kama gari kama hana magurudumu anaweza kusema hii gari, hata wengine wanapatia warning kwamba hii gari situmie hii route paka matairi yawe sawa sawa. Kwa hivyo hii ni baadhi ya mambo ambao pia wanajaribu kuleta pia msongamano na wanaharibu usafiri kwa wale wananchi wa kawaida. Wananchi sasa wanateseka kwenda makazini, watoto kwenda shule, kwa sababu ya mambo ya NTSA. Ya jambo la mwafaka ni kwamba wangeongea ama wangeanza kufanya serious eh, assessment ya zile gari kabla gari haijapatwa stika kufanya kazi. Je, hii gari inafika ina, ina, ina, ina standard baada ya kufanya kazi kabla haijapatwa stika? Kama ni matatu, je, matatu hii ni magudumu yako kwa sawa Waangalie bodi wa yake kwa sawa waangalie kama ni viegezo vyote, kama ina mishipi ya usalama na speed governor. Lakini hapa mambo yote hazingatiwi. Ukienda Miritini, sijui stika zinapatikana wapi. Mtu pata stika kinge barabarani, alafu leo mwasemu atakushika. Hiki ni kigezo kimeletwa kwa baadhi ya wale maofisa ambao ni wa fisadi kujitengenezea pesa, kwa sababu tunaona mara nyingi wao zinafanya kazi na kweli kwamba hazijafikisha zile kanuni zinahitajika. Kwa hivyo NTSA inataka waje na mikakati ama waje na formula mzuri ya kuhakikisha hizi gari ambazo hazifai kwa barabarani hazina haja kupata vibali. Kama gari haina kibali tangi barabarani, kwa hivyo hakuna haja kuipata kibali alafu barabarani. Na Simon Kazungu huyo akitoeka, ambaye anahusiana na, na maswala ya haki za binadamu ukiangalia kwamba katika hotuba yake vilevile akizungumza vile kuhusiana masuala hayo ya usalama barabarani, msemaji wa serikali huyo Cyrus Oguna alisema kwamba sasa hivi kuna ongezeko la miundo msingi kama ulivyokuwa umegusia awali, ni kwamba katika miaka minane iliyopita barabara kilomita elfu kumi na moja zimejengwa nchini Kenya, ambapo hii imeziongeza kufikia kilomita elfu ishirini Miaka minane iliyopita kulikuwa tu na kilomita elfu tisa lakini kwa sasa kuna kilomita elfu ishirini za barabara nzuri ambazo zimetengenezwa, na hii inasaidia katika kupunguza ajali za barabarani. Lakini mara nyingi wanasema wakati barabara ni nzuri pia husababisha ajali. kufikia hapo, msikilizaji, ambao unaendelezwa nchini Kenya na maafisa kutoka kwa mamlaka ya uchukuzi wa barabarani kuangazia magari na uchukuzi wa barabarani kuimarisha usalama kwenu, Washington. Asante uh, sana Collins Liberty Adede na mwenzako hapo Amina Chombo, mkiwa hapo Mombasa nchini Kenya kwa maelezo hayo. Eh, kabisa kabisa, watu sasa wamefahamu ni nini kinachoendelea. Kumekuwa na hali ya mtafaruku wengi wakieleza kwamba kuna ubaguzi barabarani, wengine wakisema kwamba hawataki NTSA, mamlaka hiyo ya uchukuzi wa barabarani, iendelee na shughuli hiyo kwa sababu hawaelewi ni vigezo vipi wanavyotumia. Nimeona taarifa mbalimbali kwenye vyombo vya habari na vilevile mitandao ya kijamii zikizungumzia suala hili kwa kina eh, huko nchini Kenya lakini tutaendelea kulifuatilia. Na msikilizaji, hadi hapo tunafika mwisho wa sehemu ya pili na hivyo basi, kipindi kizima hiki cha kwa undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, wenzangu kule Mombasa pamoja na wote walioshiriki kwa njia moja au nyingine, msimamizi wa kipindi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane hiyo kesho, panapo majaliwa.