Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Jina langu ni mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Idi Ligongo. Ni Jumatatu, Machi 2 mwaka 2022. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com pamoja na washirika wetu wa redio katika eneo la Afrika Mashariki. Baadhi ya redio ambazo tunashirikiana nazo ni pamoja na Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TK FM ya Tanga Tanzania na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Taarifa tulizonazo wakati huu ni kwamba wabunge wa Libya wamethibitisha serikali mpya ya mpito siku ya Jumanne, hatua ambayo huenda ikapelekea utawala sambamba na kuchochea kuongezeka kwa mivutano katika nchi hiyo na katika makala yetu ya vijana ni kwamba ofisi ya mashtaka ya umma nchini Kenya imewaonya wanasiasa kutovuruga mchakato wa kuboresha maisha ya vijana wasio na ajira, wakati siasa za uchaguzi zikiendelea kuelekea uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu. Mabadiliko inawezekana, na kwamba sisi kama Wakenya tukishikana pamoja tunaweza haswa, mambo ya uhalifu na mihadharati na siasa, manake wanasiasa mara nyingi wanaweza kuwatumia ninyi vijana kuwapa mihadharati. Haya yote utayapata katika dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika. Kwanza unasomewa habari za dunia na Id Ligongo. Rais wa Marekani Joe Biden anaendelea kulihutubia taifa kupitia bunge kuhusu hali ya taifa la Marekani wakati huu ambapo Rusia imeivamia Ukraine. Hii ni hotuba ya kwanza kwa rais Biden toka alipoingia madarakani. Mwaka jana alishindwa kutoa hotuba hii ya kila mwaka kwa sababu ya janga la COVID-19. Katika hotuba hiyo, rais Biden ameendelea kushutumu uvamizi wa Rusia chini ya rais wake Vladimir Putin na kuita ni uvamizi wa demokrasia na kusema Putin hakutegemea kama atakabiliana na upinzani ambao umehusisha watu wote wa Ukraine, hata wale wasio wanajeshi. Amesisitiza kusema kwamba Marekani inasimama pamoja na Ukraine kwa kuwa hiyo ndiyo desturi ya Marekani. Amesema Rais Putin ana makosa na amesema Marekani na washirika wake wako pamoja na taifa la Ukraine mpaka dakika ya mwisho. Hotuba hiyo bado inaendelea hivi sasa na unaweza kuifuatilia katika mtandao wetu wa Facebook. Mkutano wa kitaifa nchini Burkina Faso umepitisha serikali ya mapinduzi kutawala kwa kipindi cha miaka mitatu na kulipeleka taifa hilo la Afrika Magharibi kwenye mtafaruku na washirika wa kimataifa ambao walitaka kurejeshwa kwa haraka kwa utawala wa kikatiba. Serikali ya mapinduzi ilitoa madaraka mwezi Januari kwa kumpindua rais Roch Kabore kwa kumlaumu kwamba ameshindwa kuwakabili wanamgambo wenye msimamo mkali. Mapinduzi yaliyoongozwa na Luteni Kanali Paul Henry Damiba ambaye kwa sasa amekuwa rais wa kipindi cha mpito. Hatua hiyo ilipitishwa na mkutano na kutia saini na Luteni Kanali Damiba katika saa za awali Jumanne baada ya mjadala mrefu katika mji mkuu wa Uagadugu. Serikali ya mpito inaundwa na mawaziri ishirini na watano na wabunge sabini na moja. Mji wa pili kwa ukubwa wa Ukraine, Kakov, umekabiliwa na mashambulizi yaliyoongezeka ya Rusia Jumanne, huku vikosi vya Rusia vilivyozagaa katika barabara kaskazini ya mji wa Ukraine wa Kiev katika siku ya sita ya uvamizi wa Rusia kwa taifa jirani. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine aliweka picha ya video ya shambulizi moja katika jengo la utawala la serikali katika mji wa Kharkiv katikati ya mji ambapo ilisababisha mlipuko mkubwa na moto wa moshi huku magari kadhaa yakipita. Rais wa Ukraine Volodomir Zelenski ameeleza mashambulizi katika mji wa Kharkiv ya Jumanne kuwa ni mabaya ya kigaidi na kuwa ni uhalifu wa kivita. Afisa wa idara ya dharura amesema shambulizi limeua watu sita na kujeruhi watu wengine ishirini. Mkuu wa sera wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amesema mashambulizi ya Jumanne kwenye makazi ya raia ambayo yalifanyika Jumatatu mjini Kharkiv kuwa yanakiuka sheria za kivita. Wabunge wa Libya wamethibitisha serikali mpya ya mpito siku ya Jumanne, hatua ambayo huenda ikasababisha utawala sambamba na kuchochea kuongezeka kwa mivutano katika nchi hiyo ambayo imegubikwa na mzozo kwa muongo mmoja uliopita. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Waziri mkuu mteule Fathi Bashagha aliliwasilisha baraza lake la mawaziri kwa baraza la wawakilishi lenye makao yake mashariki, ambapo wabunge tisini na wawili kati ya mia moja na moja waliohudhuria waliidhinisha hatua hiyo kwa upigaji kura uliotangazwa moja kwa moja kutoka mji wa Tobruk. Serikali mpya inajumuisha manaibu mawaziri wakuu watatu mawaziri ishirini na tisa na mawaziri sita wa majimbo. Kuna wanawake wawili pekee katika baraza la mawaziri, anayesimamia wizara ya utamaduni na sanaa na anayeshikilia wadhifa wa waziri wa nchi wa masuala ya wanawake. Bashara alimteua Ahmed Houma, naibu spika wa pili wa bunge, kuongoza wizara ya ulinzi na Brigedia Esam Abu Zreiba kutoka mji wa magharibi wa Zawia kama waziri wa mambo ya ndani. Aliyekuwa balozi wa Umoja wa Ulaya Hafiz Kadur aliteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje. Uteuzi wa Bashagha mwezi uliopita kwa waziri wa zamani wa mambo ya ndani mwenye ushawishi mkubwa kutoka mji wa magharibi wa Misrata ni sehemu ya mpango ambao unahusisha pia marekebisho ya katiba na kupanga tarehe ya uchaguzi ndani ya muda wa miezi kumi na minne. Hatua hiyo ilizidisha mgawanyiko kati ya vyama vya Libya na kuongeza hofu kwamba mapigano yanaweza kurudi baada ya zaidi ya mwaka mmoja na nusu wa hali ya utulivu. Bashagha ameunda muungano wa kamanda Khalifa Hiftar, kiongozi mwenye nguvu aliye na makao yake makuu mashariki, ambaye alikaribisha uteuzi wa Bashagha kama waziri mkuu hivi karibuni. Muungano huo umezusha wasiwasi miongoni mwa vyama vinavyompinga Hiftar huko magharibi mwa Libya na mfadhili wao mkuu wa kigeni Uturuki. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Umoja wa Mataifa Jumanne umesema umefahamishwa na Washington kwamba imewafukuza raia wa Rusia ambao wanafanya kazi katika chombo hicho cha kidunia ikiwa ni siku moja baada ya Marekani kusema itawafukuza dazeni ya wanadiplomasia kwa kufanya upelelezi. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephen Dujarik amesema tume ya Marekani imeifahamisha kamati Februari 28 mwaka wa 2022, uamuzi wa wake wa kukiukwa sheria. Amesema kwamba wamesikitishwa kuwa katika hali hiyo ambapo nchi mwenyeji imeamua kutumia mamlaka chini ya sheria Umoja wa Mataifa ulifahamishwa siku moja kama ilivyofahamishwa tume ya Urusi ya Umoja wa Mataifa kwamba wanadiplomasia kumi na wawili wanapaswa kuondoka ifikapo Machi 7 ya mwaka huu ndani ya Marekani. Wakati Somalia uchaguzi wake ukiwa unacheleweshwa kwa mara nyingine, vyombo vya habari vya nchi hiyo vinapitia kile ambacho kimekuwepo kwa muda mrefu na kigumu cha uchaguzi. Wanahabari wanaoripoti siasa na wagombea wa upinzani wamekuwa wakisumbuliwa na kushikiliwa, ambapo kiongozi wa serikali ametishia madhara ambayo hayakuwekwa wazi kwa vyombo vya habari ambavyo vitadhidisha madhila ya ripoti za kundi la kigaidi la Al-Shababu, kwa mujibu wa chama cha wanahabari cha Somalia, SJS. Katibu mkuu wa chama cha SJS, Abdalle Ahmedi Mumin, amesema wanahabari wanapitia na tishio kubwa kote nchini Somalia. Ameongeza kusema mashambulizi kadhaa dhidi ya wanahabari yameongezeka katika mwaka wa 2021 kwa kushambuliwa na kunyanyaswa kupitia mitandao. Mamlaka katika kisiwa cha Zanzibar nchini Tanzania imewasaidia takribani watalii 900 raia wa Ukraine ambao wamekwama baada ya Rusia kuivamia Ukraini wiki iliyopita. Mwandishi wa VOA Charles Kombe anaripoti kutoka Dar es Salaam na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Rais wa Zanzibar Hussein Mwinyi alisema Jumatatu kwamba walikuwa wakiwasaidia takriban raia mia tisa wa Ukraine waliokuwa mapumzikoni wakati Rusia ilipoivamia nchi yao wiki iliyopita. Mamlaka zinasema raia wa Ukraine hawawezi kurejea nyumbani salama, lakini hawawezi kusalia katika kisiwa cha Tanzania, huku vyombo vya habari nchini humo vikiripoti kwamba watu hao wameishiwa pesa. Tumeanza mazungumzo wale wenye hoteli pamoja na serikali, tunazungumza kwa jinsi gani tutawasaidia hawa mpaka serikali yao itakapopata uwezo wa kuleta msaada. Kwa hiyo kuna makubaliano ambayo yameanza kuonekana ya wenye hoteli kuwapa msaada bila kuachaji, lakini na serikali kuwaangalia wale wenye hoteli kwenye upande wa kodi. Kwa hiyo tunazungumza na tukipata mwafaka basi tutaeleza eh, ni kitu gani tunafanya. Mamlaka zinasema kwamba wanawasiliana na ubalozi wa Ukraine katika nchi jirani ya Kenya ili kujaribu kuwahamisha watalii hao hadi nchi jirani na Ukraine ya Poland. Maafisa wa ubalozi wa Ukraine nchini Kenya Walisema Zanzibar ni kivutio cha utalii kinachopendwa na raia wa Ukraine. Kwa hiyo ilikuwa wazi kwamba kutakuwa na jambo hapo. Tuliwasiliana na waelekezi wa watalii ambao waliwapeleka watalii hao Zanzibar. Tunatambua kwamba tuna watu takriban elfu moja. Tuliwasiliana na Zanzibar ili kuona hatua zinazowezekana na njia zinazowezekana, namna serikali ya Tanzania inaweza kushirikiana na Wazanzibari kuwalinda raia wetu. Waziri wa mambo ya nje wa Poland Jumanne alisema wamewakubali raia laki nne wa Ukraine ambao wamekimbia na kuingia nchini humo kupata usalama tangu kutokea uvamizi wa Rusia. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi, UNHCR, linasema zaidi ya raia laki sita na sitini wa Ukraine walikimbia uvamizi huo katika muda wa siku sita zilizopita na kwenda nchi jirani. Taifa la Afrika Mashariki liliripoti Jumanne kwamba balozi wa Ukraini nchini Kenya alipangiwa kukutana na watalii waliokwama pamoja na maafisa wa Zanzibar. Fukwe za Zanzibar na mji mkongwe wa kihistoria Stone Town huwavutia watalii wapatao nusu milioni kila mwaka na huchangia asilimia thelathini ya pato la kisiwa hicho chenye mamlaka yake. Wizara ya utalii Zanzibar imesema nchi hiyo ilipokea watalii zaidi ya elfu mbili na mia tatu wa Ukraine na zaidi ya watalii elfu kumi na nane wa Rusia mwaka elfu mbili na ishirini. Baadhi ya sekta wanahofia kwamba uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine unaweza kuwa na athari mbaya kwa utalii. Teresia Cosmas ni afisa utalii katika chuo cha Tanzania cha usimamizi wa wanyamapori wa Afrika. Mapato ya kigeni yataporomoka. Kisiwa cha Zanzibar ni kisiwa ambacho takribani kwa siku ndio kisiwa ambacho kinapokea wageni wengi wa utalii kutoka mataifa mbalimbali. Itawafanya watalii baadhi yao au wengi kwa asilimia fulani waweze waka wakasitisha zile huduma za kwenda katika nchi zingine kutalii na kama mapato ya kigeni yakishuka hata sekta nyingine zinaweza zikaathirika. Tanzania wiki iliyopita iliamuru mamia ya raia wake wanaoishi Ukraine kuondoka nchini humo. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya raia mia moja thelathini na sita nchini Ukraine wameuawa tangu jeshi la Russia lilipovamia na kuanza kushambulia maeneo ya kijeshi na ya kiraia nchini Ukraine. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili kila Jumatatu hadi Ijumaa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Id Ligongo anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Idadi kadhaa ya wanahabari wamekamatwa huku wawili wakiwawa na vyombo kadhaa vya habari vikifungwa. Serikali ya mapinduzi ya Myanmar imekuwa ikisaka wanahabari katika kiwango cha kutisha, wanamgambo ambao wapo kote nchini humo wanaopinga utawala wa kijeshi. Imeripotiwa kwamba Myanmar imezidi kuwa hatari sana. Mwongozaji na mwanahabari aliyoongoza filamu moja inayoonyesha madhila wanayopitia wanahabari Aung Naing Soe, amesema kwamba wanatumia nyanja hiyo kuonyesha yale wanayopitia wanahabari. Filamu yake iliyopewa jina la Walking Through the Darkness, tafsiri yake ikiwa kupitia gizani, imelenga hadithi za wanahabari watano ambao waliripoti mapinduzi ya Februari mosi 2021 na maandamano pamoja na mapambano ya vikosi vya upinzani. Na wanachama 31 wa taasisi ya kimataifa ya nishati Jumanne wamesema wameachia mapipa milioni sitini ya mafuta kutoka katika hifadhi zake za kimkakati ili kuingiza mafuta hayo katika soko la dunia wakati huu Rusia imeivamia Ukraine. Marekani na mataifa ambayo yanaongoza kwa kutum, kutumia mafuta ya Ulaya bado hayajaweka vikwazo kwa mafuta ya Rusia, lakini bei ya mafuta imepanda toka uvamizi kufanyika. Hapo jana bei ya pipa moja la mafuta ilikuwa zaidi ya dola mia moja ikiwa ni mara ya kwanza toka mwaka 2014. Rusia ni nchi ya tatu kwa uzalishaji mafuta duniani ikichukiwa asilimia 12 ya soko la mafuta. Asilimia 60 ya mafuta ya Rusia inakwenda Ulaya, huku asilimia 20 yakienda China. Marekani pia inaagiza mafuta kutoka Rusia. Endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine, ni kwamba waziri wa mambo ya nchi wa Marekani Anton Blinken anaonya kwamba kanuni za utaratibu wa kimataifa zinazosaidia kulinda amani na usalama zitadhoofishwa kama rais wa Rusia Vladimir Putin ataruhusiwa kukwepa adhabu kwa uvamizi wake aliyoupanga kwa Ukraine. Lisa Schlein anaripoti kutoka mjini Geneva na Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Katika hotuba yake kwa njia ya video kwa baraza la haki za binadam la Umoja wa Mataifa, Blinken alionya kwamba haki za binadam na matatizo ya kibinadam yanayoiathiri Ukraine yatakuwa mabaya sana kama Putin atafanikiwa kuiangusha serikali iliyochaguliwa kidemokrasia Look at Crimea, where Angalia Krimea, ambako ukaliaji mabavu wa Rasia umekuja na mauaji ya kiholela, kutoweka kwa kulazimishwa, mateso, kuwekwa kizuizini kiholela, kuteswa kwa makabila na dini za walio wachache, ukandamizaji wa kikatili kwa upinzani. Ripoti za ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Rasia na ukiukwaji wa sheria za kimataifa na za kibinadamu ambazo zinaongezeka kila saa tangu Rasia ilipoivamia Ukraini siku sita zilizopita. Blinken anaeleza kwamba mashambulizi ya Rusia dhidi ya raia na miundombinu ya kiraia imeongezeka. Anasema shule, mahospitali na majengo ya makazi yamekuwa yakilengwa. Anasema miundombinu muhimu iliyowapatia mamilioni ya watu maji ya kunywa, gesi ili kuwakinga na baridi, na umeme unaowasaidia taa kuwaka, vimeharibiwa. The High Has over half... Kamishina mkuu alisema jana kwamba mashambulizi ya Russia yameua angalau raia ya mia moja wakiwemo watoto na kujeruhi mamia zaidi. Alisema anatarajia idadi hiyo kuongezeka. Kasi za Russia zimepelekea kuondoka kwa raia wa Ukraine zaidi ya nusu milioni katika muda wa siku chache tu watoto, wazee na watu wenye ulemavu ambao pia wanafanya safari za kutisha kupitia maeneo yenye migogoro. Kremlin ilisisitiza Jumanne kwamba wanajeshi wa Russia hawafanyi mashambulizi yoyote dhidi ya miundombinu ya kiraia na maeneo ya makazi. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linajiandaa kwa ahadi raia milioni nne wa Ukraine wanaokimbilia nchi jirani ili kuwa salama. Maafisa wa UNHCR wanasema hali hiyo inaonekana kuwa janga kubwa zaidi la wakimbizi barani Ulaya kwa karne hii. Blinken anasema ukandamizaji wa Rusia hautaishia kwenye mipaka ya Ukraine. Anasema Kremlin pia inaongeza ukandamizaji wake ndani ya Rusia. Anasema watetezi wa haki za binadamu, waandishi wa habari, wapinzani wa kisiasa wa Putin kwa muda mrefu wamekuwa wakikabiliwa na manyanyaso, vitisho, kupewa sumu pamoja na kufungwa gerezani. Anasema huduma hii sasa wanafanyiwa wa Rusia wanaoandamana kwa kupinga uvamizi wa Ukraine. Anasema maelfu wamekamatwa, na mtu yeyote atakayepatikana kuisaidia nchi ya kigeni au taasisi anaweza kufungwa jela hadi miaka ishirini. Zimbabwe imezindua programu ya dharura ya kukarabati barabara baada ya kilio cha umma juu ya idadi kubwa ya vifo katika barabara zake, miongoni mwa barabara zinazoleta maafa makubwa barani Afrika. Columbusi Mavunga wa VOA anaripoti kutoka Harare, na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Barabara za Zimbabwe zipo katika hali mbaya baada ya miaka mingi ya kupuuzwa na serikali ya marehemu rais Robert Mugabe. Badala ya kuendesha gari upande wa kushoto, madereva huendesha kwenye sehemu iliyobaki ya barabara katika baadhi ya kesi. Hivi ndivyo ilivyokuwa wakati Mishek Rujada alipogongwa na dereva wa gari wakati dereva huyo alipojaribu kukwepa mashimo. Ah, Nadhani ukarabati wa barabara utapunguza kwa kiasi kikubwa ajali za barabarani, pamoja na kutoendesha kwa mwendo kasi, na pia kuwaangalia kwa makini wanaotembea kwa miguu, kwa sababu nao pia ni binadamu na kwa vile wao ni masikini. Nadhani hilo ndilo muhimu. Serikali ya Zimbabwe inasema inafahamu malalamiko haya na imeanzisha Emergency Road Rehabilitation Program 2 ERRP2, kuhakikisha kwamba barabara zote zinakarabatiwa. Maafisa wanasema matokeo yanapaswa kuonekana ifikapo mwishoni mwa mwaka. Baraza la mawaziri linapenda kufahamisha umma kwa hatua kubwa iliyofikiwa katika utekelezaji wa ERRP2, kuhusu ukarabati wa ujenzi wa miundo ya mifereji ya maji pamoja na ukarabati wa njia za kupitisha maji, ambapo asilimia zaidi ya sabini ya kazi hiyo imekamilika. Motsavangwa aliongeza kuwa serikali imetoa takriban dola milioni ishirini kwa ajili ya programu hiyo na fedha zaidi zitatengwa. Wastani wa watu watano hufariki kila siku kwa sababu ya ajali za barabarani, kulingana na takwimu rasmi, na kuifanya Zimbabwe kuwa moja nchi zilizo na rekodi mbaya zaidi za ajali. Jean Todd, mjumbe maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu usalama barabarani, hivi karibuni alikutana na maafisa wa Zimbabwe kujadili njia za kupunguza ajali za barabarani. Uh, mjumbe maalumu wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya usalama barabarani alidokeza kuwa Zimbabwe ina fursa za kufikia lengo la kupunguza kwa nusu vifo vya ajali za barabarani na majeruhi ifikapo mwaka 2030 kwa kuongeza ahadi za kisiasa na kifedha kutoka kwa wadau wote wa nchi inaweza kubadilisha hali hii hiyo bila shaka itakuwa habari njema kwa watu kama rujada ambao wamenusurika kifo katika ajali za barabarani nchini zimbabwe idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana na katika jukwaa la vijana hii leo, ofisi ya mashtaka ya umma nchini Kenya imewaonya wanasiasa kutovuruga mchakato wa kuboresha maisha ya vijana wasio na ajira wakati wa siasa za uchaguzi mkuu nchini humo zikiendelea. Mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji amekaridi kupungua kwa kesi za vijana wakati wa hafla ya kufuzu kwa vijana zaidi ya mia na ishirini waliofunzwa ujuzi wa kufanya biashara kwa miezi mitatu. Wengi wa vijana hao wamejinasua kutoka kwenye makundi ya uhalifu na mihadarati. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, anaripoti kutoka Mombasa. Pale awali walikuwa mitaani tu maskani, wakitumiwa madaa ya kulevya na mambo kama hayo, ya juhudi hii ya kuwaanzishia miradi ni kuwatoa katika ile cycle, ili watoke katika ule uzoefu walionao, waanze mambo mapya. Mabadiliko inawezekana, na kwamba sisi kama Wakenya tukishikana pamoja, tunaweza haswa mambo ya uhalifu na mihadharati na siasa Siasa, kuwapa mihadarati ili wangiru. Huku siasa za mwaka 2022 zikiendelea kupamba moto nchini Kenya, vijana ambao ni asilimia 75 ya idadi nchini humo wanalengwa zaidi na kuvutiwa na wanasiasa nyakati za kampeni. Mwaka huu tunaweka priority number 1, bilioni 100 kwa mambo ya agro processing, value addition, manufacturing, ndio tupange ajira ya hawa vijana as a matter of priority this year. Kwa kuzingatia viwango vya juu vya umaskini miongoni mwa vijana nchini Kenya, ajira za muda na miradi ya mafunzo zinaweza kuwasaidia vijana kupata ujuzi wa soko wanaohitaji likupata kazi nzuri. VOA imezungumza na vijana waliopokea mafunzo pamoja na ufadhili wa kibiashara katika chuo cha Kenya Methodist University kwa hisani ya Haki Afrika. Tumekuwa na na Tumekuwa training kwa kutufundisha kuhusu biashara hapa University. University wametufundisha masomo mengi sana. Of which mimi mwenyewe sikuwa itarajia kama nitakuja kanyaga University but this was an opportunity for us kama my youth. Majina, naitwa Muhammad Ibnu Hamis. Mimi nimejifunza vitu vingi tu kwa sababu kwenye biashara, alikuwa akili yangu bado haijakuwa hapo. Sahi, naweza nika make plan kwa biashara, naweza nikafanya kitu na nikapata mafanikio zaidi. Hatua hiyo ni mojawapo ya juhudi za serikali na mashirika ya kijamii kuwawezesha vijana, ingawa sio suluhu ya muda mrefu. Kazi hizi zenye malipo ya chini zinaweza pia kunasa vijana katika umaskini na kufanya uhalifu na vurugu kuonekana kama njia ya pekee ya kupata pesa. Mara usha, usha, kulingana na hizi vitu nasikasema tujihusishe na mambo ambayo sio kama tukikaa inakuwa sawa. Fikiria kwenda kuiba labda fikirie kwenda kumdhulumu, no, no. Mtu ndio mambo kama tukaamua mtu awe ko bizi, manake ukikaa idol kama hivi na una pesa una kazi, lazima utafikiria maneno mambo mabaya, manake wataka pesa Labda una wazazi, uko peke yako wewe, ndo wajitegemea, nabidi sasa uende ukafanya mambo ambayo sio, tukaona yatapungua ya kuiba ya. Kwa muktadha huo kiongozi wa mashtaka Nurdin Haji amewatahadharisha vijana kutotumiwa vibaya na wanasiasa kwa kupewa pesa ndogo kisha kurudia uhalifu na mihadarati tumeshirikiana na Haki Afrika na Methodist University kuhakikisha kwamba vijana wamehamasishwa ipasavi ili wawe watu wa kuheshimika na wananchi bora zaidi, ambayo wataleta na manufaa. Ningependa kuambia vijana wao ndio yafaa, kwa waacha wao katikati, wasikubali wao kuacha katikati, waache wao wanasiasa katikati. Ikiwa atakuwa ni mwanasiasa kuwachochea na kuleta chuki au vita dhidi yao na wananchi ama baina yao, wasikubali watumie zile miradi watakaopewa lakini waitumia kwa kujinufaisha na kunufaisha jamii zao. Baadhi ya vipengele ambavyo ofisi ya mkuu wa mashtaka inajishughulisha navyo pamoja na wadau wengine ni kuwashirikisha vijana kama moja ya mikakati yao mikuu ambayo ni muhimu katika kuleta mageuzi kwa wahalifu wa madawa ya kulevya haswa vijana. Salma Mohamed, VOA Mombasa. ni matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili na ufuata usasa. Sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Id Ligongo. Mkutano wa kitaifa nchini Burkina Faso umepitisha serikali ya mapinduzi kutawala kwa kipindi cha miaka mitatu na kulipeleka taifa hilo la Afrika Magharibi kwenye mtafaruku na washirika wa kimataifa ambao walitaka kurejeshwa kwa haraka kwa utawala wa kikatiba mpaka hapa. Ndio nakamilisha matangazo ya kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Amza, naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Id Ligongo Gongo. Tunakutakia usikilizaji mwema, mahala popote unaposikiliza VOA Swahili.