Ya, sitha, yu. Yu. februari 28222 kutoka jiji kuu la marekani washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti america voa mimi ni kennes bwire na mimi jina langu Harison Kamau. Tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom Ripoti na taarifa tulizo nazo ni pamoja ni kwamba mazungumzo kati ya maafisa wa Rusia na Ukraini katika mji wa Gomel ulio upande wa Ukraini kwenye mpaka na Belarus yameanza. Na katika ripoti nyingine, serikali ya Tanzania inafanya mazungumzo na nchi zilizoko jirani na Ukraini ili wanafunzi wake walioko nchini humo wapatiwe hifadhi ya ya muda. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Harison Kamau. ya Russia ya Kremlin imetuhumu Umoja wa Ulaya ya EU kwa tabia ya uhasama kuelekea Russia ikisema kupeleka silaha kwa Ukraine ni jambo la hatari na kuharibu utulivu na kudhihirisha kwamba Moscow ilikuwa na haki katika juhudi zake za kuondoa silaha za jirani wake. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov kwa upande wake ameilaumu Ukraine kwa kutumia raia wake kama kinga ya vita kwa kuwataka kubaki nyumbani. Msemaji akizungumza na waandishi wa habari amekataa kusema idadi ya wanajeshi wa Russia waliouawa au kujeruhiwa. Hayo yakiendelea, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imewataka raia wake kufikiria juu ya swala la kuondoka Russia kutokana na kuendelea mapigano nchini Ukraine. Taarifa ya wizara hiyo inasema nafasi ya watu kuondoka Russia inazidi kupunguka kutokana na kuanza kutekelezwa kwa vikwazo dhidi ya Russia na kusitishwa kwa usafiri wa ndege kutoka na kuingia nchini humo. Shinikizo la kidiplomasia pamoja na uchumi limeendelea kuongezeka dhidi ya Russia kutokana na uvamizi wake wa Ukraine, wakati baraza kuu la Umoja wa Mataifa likitarajiwa kuitisha kikao cha dharura, huku sarafu ya Russia ikisemekana kuendelea kushuka, wakati vikwazo zaidi vya kiuchumi vikiendelea kuwekewa benki kuu ya taifa hilo. Wakati makabiliano yakiingia siku yake ya tano, kasi ya mashambulizi kati ya wanajeshi wa Ukraine na wale wa Russia inasemekana kushuka. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema mapema leo kwamba wanajeshi wa Rusia wamebaki zaidi ya kilomita 30 kaskazini mwa Kiv, na kwamba wamepunguza kasi kutokana na mapigano makali kutoka jeshi la Ukraine, swala ambalo halikutarajiwa. Taarifa hiyo inaandana na ile iliyotolewa Jumapili na afisa wa ulinzi wa ngazi ya juu wa Marekani, aliyeambia wanahabari kwamba kufikia sasa hakuna ushahidi kwamba wanajeshi wa Rusia wameshika udhibiti wa mji wowote ule wa Ukraine. Afisa huyo ameongeza kusema kwamba vikosi vya Belarus natarajiwa kujiunga kwenye mapigano hayo. Jopo maalum likishirikisha vyama vya kisiasa, vyama vya wafanyakazi pamoja na makundi mengine ya kiraia limekutana mapema leo mjini Uagadugu nchini Burkina Faso ili kujadili mikakati ya kurejesha taifa hilo kwenye utawala wa kiraia baada ya mapinduzi ya kijeshi miezi miwili iliyopita. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mkutano huo mjini Uagadugu umezungumzia rasimu ya katiba iliyopendekezwa na tume maalum iliyochaguliwa na baraza la kijeshi linalotawala taifa hilo tangu mapinduzi ya kijeshi kutokea. Kikao cha leo kimefanyika wakati kukiwa na shinikizo la kikanda la kutaka kurejeshwa kwa utawala wa kiraia katika taifa hilo baada ya kanali wa kijeshi Paul Henry Sandaogu mwenye umri wa miaka 41 kuchukua madaraka mwezi Januari. Rasimu iliyotolewa inapendekeza kipindi cha mpito cha miezi 30 kabla ya uchaguzi wa rais na bunge kuitishwa. Pendekezo hilo pia limeongeza kwamba kiongozi wa mpito hatoshiriki kwenye uchaguzi mkuu wakati utakapoitishwa. na mkutano wa viongozi wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira unafanyika Nairobi nchini Kenya, ambapo mataifa yametakiwa kutekeleza mkataba wa kimataifa kuhusu uchafuzi wa mazingira kutokana na plastiki. Viongozi na wawakilishi wa zaidi ya nchi mia moja wanatarajiwa kukubaliana kuhusu namna ya kusitisha matumizi ya plastiki katika muda wa miaka mitatu ijayo. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Baraza la mazingira la Umoja wa Mataifa UNEA limesema kwamba uchafuzi wa mazingira kutokana na plastiki umeongezeka kote duniani na kwamba plastiki zinapatikana baharini, ndani ya udongo, hewani, ndani ya samaki na hata katika damu ya binadamu. Rais wa UNEA Espen Barth Eide ameambia kongamano la Nairobi kwamba uchafuzi wa mazingira kutokana na plastiki umeongezeka na kuwa janga la aina yake. Amesema kwamba ulimwengu una fursa ya kuweka historia kwa kuweka mikakati maalum ya kukabiliana na uchafuzi huo. Mazungumzo hayo yanatafuta kufikia mpango wa kisheria utakaopelekea kuwepo na mkataba wa kupunguza matumizi ya plastiki ambao wanadiplomasia wanasema ni mkataba wenye matarajio makubwa katika kulinda mazingira kuwahi kupatikana tangu makubaliano ya Paris ya mwaka elfu mbili kumi na tano kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa. Viongozi wa dunia na mawaziri wa mazingira wanakutana Nairobi na kwenye mtandao kwa njia ya video katika sehemu ya kwanza ya kongamano hilo. Wanatarajiwa kuteua kamati itakayosimamia hatua ya kuandika sera itakayofanyika katika muda wa miaka miwili ijayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Baadhi ya mataifa ya Kiafrika yakiwemo Nigeria na Afrika Kusini yamechukua hatua ya kusaidia raia wake waliokwama Ukraine kufuatia uvamizi wa Rusia, wakati kukiwa na madai kwamba baadhi yao wanabaguliwa kwenye mipaka wakijaribu kukimbilia usalama wao. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, wengi wanaotoroka ni wanafunzi, wakati wakijaribu kuingia kwenye nchi jirani ya Poland. Nigeria mapema leo imeomba maafisa wa mipakani kutoa msaada kwa kila mmoja bila ubaguzi. Mshauri mkuu wa rais wa Nigeria, Gaba Shehu, Kupitia taarifa amesema kwamba maafisa wa usalama pamoja na polisi wa Ukraine wananyima raia wa Nigeria nafasi ya kupanda mabasi yanayoelekea au kupeleka watu kwenye mpaka wa Poland. Kwenye video iliyotanda sana kwenye mitandao ya kijamii mwishoni mwa wiki, mama mmoja wa Kinigeria akiwa na mtoto wake anaonekana akilazimishwa kuondoka kwenye kiti cha basi ili kutoa nafasi kwa raia wa Ukraine. Taarifa ya Shehu pia imeongeza kwamba maafisa wa Poland wanawakataza raia wa Nigeria kuingia nchini humo. Hata hivyo balozi wa Poland nchini Nigeria Joana Tanoska amepuzilia madai hayo. Wizara ya uchukuzi ya Chad imesema leo Jumatatu kwamba takriban watu 30 wameuawa huku wengine 50 wakiachwa majeraha baada ya mabasi mawili kugongana uso kwa uso katikati mwa taifa hilo. Kwa mujibu wa wizara hiyo, ajali hiyo imetokea usiku wa kuamkia leo baada ya basi lililokuwa likitokea kwenye mji mkuu wa Jamena kugongana na lile kutoka mji wa Beche ambao ni watatu kwa ukubwa nchini humo. Taarifa zimeongeza, Mkuu wa jimbo la Batha Magharibi ambako ajali hiyo imetokea, Abdulaziz Aziz Hussein, amethibitisha kwamba watu 33 wamekufa huku wengine 54 wakibaki wa na majereha. Ajali za barabarani hutokea mara kwa mara nchini Chad, nyingi zikisemekana kusababishwa na ubovu wa barabara na magari, au mwendo kasi. Takriban watu wanane walikufa Januari hapo Julai mwaka jana kwenye ajali iliyohusisha lori kusini mwa taifa hilo. Jopo la kimataifa la kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa IPCC limesema katika ripoti iliyotolewa rasmi hivi leo kwamba viwango vya joto, ukame na mafuriko kutokana na uharibifu wa mazingira vimepita viwango vinavyoweza kustahimiliwa na wanyama au mimea. Mwanaekolojia Camille Parmesan kutoka chuo kikuu cha Austin jiboni Texas ambaye pia ni mmoja wa waandishi wa ripoti hiyo amesema kwamba tayari hali hiyo imeanza kusababisha kuangamia kwa baadhi ya wa wanyama na mimea. IPCC limesema kwamba mabadiliko yanayoshuhudiwa yanatokea kwa ya ya haraka zaidi ya ilivyotarajiwa ikilinganishwa na miaka 20 iliyopita. Ripoti hiyo imeongeza kusema mamilioni ya watu wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na maji na hasa kwenye mabara ya Afrika, Asia ya kati na kusini mwa Amerika kama kwenye eneo la Arctic. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Mimi ni Kennes Bwire. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Free Africa na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi, DRC. Tunasikika sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Mazungumzo kati ya maafisa wa Russia na Ukraine yameanza leo katika mji wa Gomel ulio upande wa Ukraine kwenye mpaka wa Belarus, siku tano baada ya Russia kuivamia Ukraine, ukiwa uvamizi mkubwa kuwahi kutokea katika nchi ya bara la Ulaya tangu ya vita vya pili vya dunia. Kwa mujibu wa ofisi ya rais wa Ukraine, lengo la mazungumzo hayo ni usitishwaji wa mapigano mara moja na kuondoka kwa wanajeshi wa Rasia nchini Ukraine. Upande wa Rasia haujasema chochote kuhusu lengo la Moscow kwenye mazungumzo hayo. Patrick Nduimana ana ripoti kamili. Haikufahamika wazi ikiwa kuna hatua yoyote iliyopigwa kwenye mazungumzo hayo baada ya rais wa Rusia Vladimir Putin kutangaza Jumapili kwamba silaha za nyuklia za Rusia zimewekwa kwenye hali ya tahadhari. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba mazungumzo yanafanyika katika mji wa Gomel upande wa mpaka kati ya Ukraine na Belarus, nchi ambayo ilitumiwa na wanajeshi wa Rusia kuivamia Ukraine. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, ambaye ana mashaka juu ya matokeo ya mazungumzo hayo, leo ameutaka Umoja wa Ulaya kuipa uanachama Ukraine mara moja, wakati mashambulizi dhidi ya nchi hiyo inayounga mkono Umoja wa Ulaya kuingia siku ya tano leo. Tunatoa wito kwa Umoja wa Ulaya kukubali wanachama wa Ukraine kupitia mchakato mpya maalum. Tunawashukuru washirika wetu kwa kuwa nasi, lakini lengo letu ni kuwa na wananchi wa Ulaya wote, muhimu zaidi kuwa kwa usawa. Rais wa Russia Vladimir Putin kwa upande wake amezitaja nchi za Magharibi kuwa dola ya uongo, alipokuwa akijadiliana na maafisa wakuu Jumatatu kuhusu uchumi kufuatia mataifa hayo kuweka vikwazo vikali dhidi ya Moscow. Kremlin imesema ya: nimekutanisheni hapa kwa ajili ya kujadili juu ya vikwazo vya kiuchumi na kifedha. Bila shaka mkizingatia vikwazo hivyo vinavyodaiwa ni vya jumuiya ya Magharibi, na kama nilivyotaja kwenye hotuba yangu ni dola za uongo ni kujaribu kuvitekeleza dhidi ya nchi yetu. Sarafu ya Rasia imeporomoka Jumatatu tatu raia wa Rasia wakifikiria kuondoa pesa zao za akiba kwenye benki, naye tajiri maarufu Oleg Deripaska akiomba mfumo wa uchumi wa kibepari usitishwe Rasia, wakati taifa hilo likikabiliwa na athari za vikwazo vya nchi za magharibi kutokana na uvamizi wa Kremlin nchini Ukraine. Wakati Rasia yanakumbwa leo na mzozo wa kifedha, mataifa ya magharibi yanaendelea kutoa msaada wa kijeshi na kifedha huko Ukraine. Wakati ripoti za vyombo vya habari vya kimataifa zinasema kwamba katika siku ya tano ya mapigano huko Ukraine leo Jumatatu, vikosi vya ulinzi vya Ukraine vinasema kasi ya uvamizi wa Russia imepungua, lakini bado ina lengo la kuuteka mji mkuu wa Kiev, huku Russia ikiripoti kwamba inasonga mbele kuelekea kusini mwa Ukraine. Ukraine imeripoti kwamba watu 352 wameuawa wa tangu uvamizi kuanza mkiwemo watoto 14. Umoja wa Mataifa umetoa idadi ya watu mia moja na wawili waliouawa mkiwemo watoto saba na kusema kwamba watu laki tano wamekimbia kutokana na mzozo huo. Marekani imetangaza leo kwamba imesitisha shughuli zote kwenye ubalozi wake huko Belarus na kuruhusu wafanyakazi wake wasiokuwa na shughuli muhimu kuondoka kwenye ubalozi wa Mosko. Serikali ya Tanzania imesema kwamba imeanza kuwasiliana na nchi zilizoko jirani na Ukraine ili wanafunzi wake walioko nchini humo wapatiwe hifadhi ya muda wakati taifa hilo likikumbwa na mfululizo wa mashambulizi yanayofanywa na Russia. George Njogopa na taarifa kamili kutoka Dar es Salaam. Ingawa serikali hajatoa takwimu kamili na wanafunzi wangapi wapo nchini humo. Hata hivyo, waziri wa mambo ya nchi za nje Liberata Mulamula anasema kuna idadi kubwa a wanafunzi wa Kitanzania walioko nchini humo, na kwa maana hiyo amesisitiza kuwepa ulazimu wa kufuatilia hali ya mambo nchini Ukraine. Mji wa Kivu ambako vikosi vya Urusi vinaendelea kuulenga unataja kuwa na watanzania wengi, kwanzia wale walioko masomoni hadi wale wanaofanya shughuli zao binafsi. Hivyo waziri Mulamula anasema mula tayari Tanzania imeanza mazungumzo na baadhi ya mataifa ili hata hatimaye Watanzania walioko nchini humo wapatiwa hifadhi ya muda pale mpakani wanaokimbia kwenda, kwenda nchi za jirani ya Poland. Yani, kuna sintofahamu kubwa sana tusingeweza na sisi kwa, kwa wanafunzi wetu wakakuwa kwenye hii hali tunayoiona sasa hivi. Tunataka kwamba ili atibiwe vizuri tuhakikishe usalama wao, kama wanavuka wanavukaje. Kwa hiyo hapa fa nikitoka hapa, tunaendelea kukutana na balozi wa Poland hapa nchini ambaye tumekuwa tunaratibu naye kuhakikisha kwamba tuko salama, lakini mtakumbuka pia kuna wanafunzi wetu karibu asilimia 80 wako katika mpaka kwenye vyuo ambavyo karibu mpaka na Urusi, ambapo ni mbali kweli kwenda kufika hata kufika makao makuu ya Ukraine. Kwa hiyo sasa tusingependa kupaniki, tusingependa tumeambiwa wao na utulivu, na in fact wanafunzi walioko huko wanasema bora wabaki huko huko, usalama wao wahakikishiwa wakiwa huko. Tangu kuanza kwa mashambulizi hayo, kumekuwa na shinikizo kubwa kutoka kwa makundi ya wasomi pamoja na wanasiasa wakiitaka serikali kuweka utaratibu wa kuwasafirisha raia wake walioko nchini Ukraine miongoni mwa waliozidisha shinikizo hilo ni pamoja na chama cha ACT Wazalendo kilichotoa wito kwa serikali kutambua wajibu wake wa kuwalinda na kuhakikisha usalama wa raia wake bila kujali sehemu walipo. Naibu msemaji wa sekta ya mambo ya nje wa chama hicho Dalia Majid Hassan anaona serikali hajajishughulisha vya kutosha kuwasaidia watanzania hawa. Watanzania wote waliopo kule wahakikishiwa usalama wao, hilo ndo tunalotaka. Tumesema kwamba kama ikiwezekana wahamishi wapelekwe nchi jirani za Poland na nchi nyingine jirani. Wakati hali ya sintofahamu ikiendelea kuigubika anga ya Ukraine na hatima ya raia wa kigeni ikiendelea kuwa kitendawili, swala la kujua Mtanzania gani yuko sehemu ipi ni moja ya swali linaloendelea kuwasumbua wengi. Akizungumzia jambo hilo, Norman Jackson ni Mtanzania ambaye ni mmoja wa waasisi wa mtandao wa, mtanda wa, Wanadiaspora Dunia anayeishi Sweden kwa sasa, nchi ambayo iko karibu kabisa na Ukraine, anasema wengi wanaokwenda ughaibuni hawatoi anwani sahihi kule waliko. Kwa mfano hili iliyotokea Ukraina kunakuwa na utata sasa. Sasa hivi serikali au kupitia balozi zetu ndio wanaanza kutafuta kina nani wako Ukraina, lakini taarifa zingekuwepo mapema. Nadhani hiki kinachoendelea sasa hivi kisingeweza kuwa kimefikia katika hatua kiliyofikia katika hatua nyingine kumekuwa na mwito unaibuliwa na makundi mbalimbali ya wa wasomi wakitaka tanzania kubainisha msimamo wake kuhusu yale yanayoendelea urusi na ukraine ninayearifu kutoka dar es salaam ni george njokopa unasikiliza sauti amerika voa tunasikika kupitia redio salail na rtgl za butembo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Radio Progress na Radio Sango Malamu za Bunia, DRC. Zaidi ya watu 20 wameuawa, huku hospitali zikiporwa katika kijiji cha Kikura, mlima Rwenzori, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mauaji hayo yanadaiwa kutekelezwa na wapiganaji wa kundi la Allied Democratic Forces, ADF, ambao pia wanaripotiwa kuiba mifugo. Mwandishi wetu Oster Malivika anaripoti kamili. Watu hao zaidi ya ishirini wameuawa usiku wa kuamkia leo Jumatatu katika kijiji cha Kikurura, kilometa sita kusini mwa muji wa Kamango chini ya milima mirefu ya Rwenzori inayoigawa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Kakule Nyamwisi ni kiongozi wa mashirika ya kiraia katika kijiji kilichoshambuliwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF na baadaye kushambulia hospitali ndogo katika eneo hilo. Hapa baba tunakuwa na bila kwanza ya watu ishirini ambayo wamefariki, lakini tunakuwa njo na sikitiko kubwa, kwani inakuwa njo wimbo ya kila siku ku watu ya gavument kukuwa njo natuliza mahabari ya bila bila bila, tumechoka na bila tunatafuta usalama. Mashambulizi hayo yamefanyika wakati ambapo kuna kikosi kikubwa cha jeshi la Congo, FARDC pamoja na UPDF ikiwa ni jeshi la Uganda, akisema Kakule waaskari no, wa, wa jeshi ya UPDF na wa Kongo wako, lakini hawa watu kabisa wanasema wa nini government inatuarifu kwamba operation hawaya ilase ofisielema na watu wanaendelea kufariki, tunakosa kama wanangoja watu waanje waishe kwa wa-kwa waishe wa mweneo ndio watafanya watalasia operation kwa majani hivi. Sisi raia tunakuwa na sikitiko kubwa sana, serikali inakuwa kama inatu, inatuatilia. Tunaona kama serikali haitusururukie kabisa. Wabunge eneo hilo wa Kamango wakiomba jeshi la Uganda na la Congo kuweka ulinzi zaidi sehemu ambako wamedhibiti Borisi maelezo ni mbunge wa zamani wa Kamango. Inakuwa huruma sana kwa sababu na inakuwa ni haya kwa gavmenti zote mbili, gavmenti ya Uganda na gavmenti ya Kongo. Kwa sababu ya nini? Hizi eneo kabla jeshi iweze kutumiwa huko ilikuwa ni maeneo zinakuwa katikati ya usalama. ADF hakukuwa anazurura mtaani giza anavyopenda kuzurura kwa leo sasa. Wakati jeshi inapokuja, wakati jeshi inakuwa hapa tayari, tunashangaa sasa maeneo zenye zi zilikuwa zikumbwa hata siku moja na mambo kama haya, leo ndio zinakuwa maeneo zinakabiliwa sana na mauaji ya kiolela ya ADEF. Wachambuzi wa siasa kwa upande wao waomba serikali kuitisha kikao cha wanasiasa kwa haraka kuhusu swala la usalama Kivu Kaskazini pamoja na Ituri. Lora Mugiraneza. Vita ya Beni, vita ya Ituri e, sio vita yenye kustahili e, wanajeshi wengi ama masasi mingi, lakini ni, e, ni shida ya diplomasia, ni shida ya kusimama na kukaa pamoja na kuzungumza. Mashambulizi hayo yamefanyika katika eneo ambazo zipo karibu na jeshi la Uganda UPDF linalosaidiana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika operesheni Suja wilayani Beni na mkoani Ituri, operesheni zinazolenga waasi wa kundi la ADF. Huseni Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Karibu katika kona ya michezo. Jina langu ni Sandey Shomari. Tunaanza na huko nchini Kenya, ambapo waziri wa michezo nchini humo balozi Amina Mohamed amesema Kenya itaendelea kusafisha uongozi mbaya katika mashirikisho yote ikiwemo lile la soka FKF. Ni taarifa yake kwa vyombo vya habari saa chache baada ya FIFA kupiga Kenya marufuku ya muda. Amina ameshikilia kuwa hajutii ila anaamini kuwa suluhu la kudumu litapatikana baadaye. Shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya, AK, limetaja kikosi cha wanariadha tano watakaopeperesha bendera ya Kenya katika mashindano ya matembezi ya dunia almaarufu World Athletic Walking Race. Kwenye mashindano haya atakaunganananga kati ya Machi na hadi tano jini Moscow, Oman. Kenya itawakilishwa na Haston Onyo, ni bingwa wa dunia na mshindi wa nishani ya dhahabu kwa chipukizo zaidi ya miaka 20. Aidha, kitengo cha wanawake kitawakilishwa na wanariadha Emily Ngi. Wengine ni pamoja na Samuel Gidumbira, Kireri Dominic, Samson Bidi pamoja na Simon Ashirika. Kikosi hicho kitakuwa chini ya mlezi Georji Kariuki kinatarajiwa kuwasili nchini humo mnamo Machi mbeli na. Na waziri wa michezo nchini Kenya balozi Amina Mohamed ameshikilia msimamo wake kuwa Kenya itaendelea na jitihada zake za kuboresha soko kwa kuwabandua nje viongozi matapeli kwenye shirikisho la soka nchini Kenya FKF kwenye taarifa kwa vyombo vya habari saa chache tu baada ya FIFA kupiga marufuku ya muda Kenya katika maswala ya soka hadi pale hadhi katika shirikisho la soka nchini FKF itarejeshwa, Amina amesema kuwa hajutii kwa vyovyote vile hatua ya FIFA kupiga Kenya marufuku hiyo ya muda, ila anaimani kuwa hali ya soka itarejelewa tu iwapo FKF itakuwa na viongozi wenye mahadili masaibu ya Kenya na mvutano baina yake na FIFA inaajiri baada ya waziri huyo kuvunjilia mbali uongozi wa ya FKF na baada yake kubuni kamati ya muda kusimamia maswala ya soka nchini Kenya, jambo ambalo ni kinyume na sheria za FIFA. -Sauti ya Amerika meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu, mimi ni Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi, Kenya. Tuelekea hadi huko nchini Tanzania, ambapo timu ya soka ya Simba Sports Club, wekundu wa Msimbazi, inasema anajipanga upya ili kushinda michezo yake iliyosalia katika michano ya kimataifa, huku ikisisitiza kuendelea na mbio za kutetea ubingwa wake wa ligi kuu nchini humo. Mwandishi wetu George Njogopa anayo taarifa kamili. Licha ya kuanguka katika mchezo wake dhidi ya bekani ya Moroko, wakilishi wa Tanzania katika michuano ya kimataifa, Simba ya Dar es Salaam imeapa kulipiza kisasi katika mchezo yake iliyosalia, ikisema itautumia vyema wanja wake wa nyumbani. Msemaji wa ya timu ya Ahmed Ali, aliyeambatana na timu kuanzia ya kwa Niger hadi huku Moroko, anaamini kwamba siku zote kuteleza siyo kuanguka, akimaanisha kwamba kipigo walichokipata cha mabao mawili kwa sufuri hakijawarudisha nyuma katika kampeni yake ya kutaka kutinga robo fainali katika michuano ya kombe la shirikisho. Tarehe kumi na tatu ya mwezi wa tatu, Ares Barkane anakanyaga ardhi ya Tanzania. Mnyama Simba anakwenda kuvuna alama tatu mbele ya Ares Barkane. Ni mechi ngumu, ni mechi ya kimaamuzi, ni mechi kubwa, ni zaidi ya fainali. Na katika ligi kuu soka Tanzania Bara, Yanga ameendelea kuonyesha namna ilivyopania kuutoa ubingwa wa ligi hiyo iliyosotea kwa miaka mingi. Ushindi wake aliopata mwishoni mwa wiki wa mabao matatu kwa sifuri dhidi ya Kagera Sugar umewafanya mashabiki wake kuanza kuota ndoto za kusherekea ubingwa wa msimu huu. Ushindi huu kwanza, sisi, una maana kubwa sana kwetu, sababu dhamira yetu ni ile ile ambayo tulianza nao kwamba tunataka tuchukue kombe la ligi ambayo tumelikosa kwa muda wa misimu minne mfululizo tumelikosa iliko hadi sasa, Yanga imeshafikisha jumla la pointi 42 b kimacha kwamba ile kiasi mpinzani wake Simba ambaye anasubiriwa kurejea nyumbani ili kuendelea na michezo ya ligi kuu, mpaka wakati mwingine na mara nyingine <coughs> kutoka Dar es Salaam ni jojijogopa timu ya TP Mazembe wa wazee wa kazi wa huko kwenye kombe la shirikisho wameshika uongozi kwenye kundi C kwa ushindi wao wa jana dhidi ya Cotton Sport ya Kamerun, wakati timu ya taifa ya mchezo wa kikapu ilipata nafasi ya kucheza raundi ya pili kusaka tiketi ya kombe la dunia. Kauzi Kosha ana taarifa zaidi kutoka Lubumbashi. Nam Shandai Somari, tuanze na mchezo wa vikapu, mechi ya kusaka tiketi ya kombe ya dunia ambayo inapigwa huko Senegal, Timu ya taifa ya Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ingawa kupoteza mechi yake jana dhidi ya timu ya taifa ya Misri. Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliitega mechi yake ya kwanza timu ya taifa ya Kenya, alama makumi sita na sita kwa hamsini na sita. Viongozi wa timu ya taifa ya mchezo wa basketi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walitoa hileo lalamiku lao kuona kama serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haikuwapatia huduma wowote kwa kuweza kusafiri huko Senegal. Kuhusu kombe la shirikisho la kandanda barani Afrika, jana ilikuwa ni mechi ya mwisho ya maingilio ya makundi. Timu ya Tipi Mazembe ya Lubumbashi ilipata ushindi dhidi ya timu ya Kotospor ya ya Kamerun, goli moja kwa sifuri. Ushindi wa jana dhidi ya Koto Sport, TP Mazembe meshika taji kwa muda kwenye mechi ya maingilio na alama sita. Akizungumza na Sauti ya Amerika punde tu kisha mechi kumalizika baina ya TP Mazembe na Koto Sport, Jalik Muyenga, mwandishi wa habari. Ushindi ushindi wa TP Mazembe umeleta matomeni kwenye mechi ya marudhilio. Kona ya michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha na kufikia hapo kwa taarifa, Kosha, mchezo, kwa taarifa yake Kaozi Kosha tunakamilisha michezo kwa siku ya leo na mwanaspoti wako Sandey Chomari inakwambia alamsiki. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Harisoni Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza Sauti ya Amerika na uwe na jioni tulivu. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Februari 24, Sauti ya Amerika ilisherehekea miaka 80 ya matangazo yake ya kwanza katika giza ya siku za mwanzoni mwa vita ya pili ya dunia Serikali ya Marekani ilihitimisha kwamba kulikuwa na haja ya kukabiliana na propaganda za Nazi kwa kuanzisha chombo chake chenyewe ambacho kingetoa habari sahihi na zisizoelemea upande wowote. Kwa hivyo basi, Sauti ya Amerika ilianzishwa Februari mosi mwaka 1942 na na ilitangaza kipindi chake cha kwanza cha dakika 15 kwa lugha ya Kijerumani mnamo Februari 24. Hii ni sauti inayozungumza kutoka Marekani. Kila siku kwa wakati kama huu, tutazungumza nawe kuhusu Marekani na vita. Habari zinaweza kuwa nzuri au mbaya, tutakuambia ukweli. Kutoka mwanzo, Sauti ya Amerika imetafuta njia ya kutoa fursa kuhusu maisha ya Marekani. Kwa hakika, kama inavyotakiwa kisheria, VOA lazima iwasilishe habari sahihi zenye lengo na za kina zenye usawa, mtizamo wa kina wa mawazo muhimu, na kwa taasisi za Marekani pamoja na sera za Marekani. Ni jukumu la Sauti ya Amerika kuelezea hadithi ya Marekani duniani kote, alisema Rais John Kennedy kwenye maadhimisho ya miaka ishirini ya VOA. Hii ni kazi ngumu sana na jukumu nyeti. Kwa upande mmoja, wewe ni mkono wa serikali na kwa hivyo basi ni mkono wa taifa na ni kazi yako kuifikisha hadithi yetu duniani kote kwa njia ambayo hutumika kuwasilisha demokrasia na Marekani katika mwanga wake mzuri zaidi. Lakini kwa upande mwingine, kama sehemu ya chanzo cha uhuru na mkono wa uhuru, unawajibu kusimulia hadithi yetu kwa njia ya ukweli, kuielezea kama ambavyo Oliver Cromwell alivyosema kuhusu picha yake, tuchore na kila kitu madoa na mambo yote hayo juu yetu, ambayo yanaweza yasiwe ya ya kuvutia mara moja, mbele mbele, futi 40 chini mbili na nusu, kuokota vumbi. Na hivyo watu duniani kote walisikia matukio makubwa ya karne kupitia sauti ya Amerika, ikiwa ni pamoja na rekodi ya watu milioni 615 ambao walisikiliza hapo Julai ishirini mwaka elfu moja mia tisa na sitini na tisa, kutua mwezini. Msingi wa utulivu hapa, The Eagle ametua. Wakati wa matangazo yake ya kwanza, VOA iliwaambia wasikilizaji, habari zinaweza kuwa nzuri au mbaya tutawaambia ukweli, ilisema twiti ya wizara ya mambo ya nje Marekani. Kuanzia matangazo hayo hadi hii leo, VOA imewafahamisha kuwashirikisha na kuwaunganisha watu duniani kote katika kuunga mkono uhuru na demokrasia. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>