Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninaye wakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. na msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Rais Vladimir Zelenski wa Ukraine amethibitisha hii leo Jumamosi kupitia ujumbe wa Twitter kwamba wanajeshi wa nchi yake na wananchi wameweza kuzuia mpango wa uvamizi wa Rasia kuteka mji mkuu wa Kiev akitoa wito kwa Waukrain kuendelea kulilinda taifa lao katika siku ya tatu ya uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukrain ulioanzishwa na Rais Vladimir Putin. Zaidi ya raia 198 wa Ukrain wameuawa na karibu 1115 wamejeruhiwa, kulingana na waziri wa afya wa Ukrain Victor Liachoko. Milio ya bunduki na mizinga imekuwa ikisikika katika mji wa Kiev, kukiwa na ripoti za mapigano kati ya wanajeshi wa Rusia kwenye vifaru na wanajeshi wa Ukrain katika mitaa ya mji huo. Jeshi la Ukraini linasema shambulio la Warasia kuteka kambi moja la kijeshi lilirudishwa nyuma. Afisa mmoja mwandamizi wa wizara ya ulinzi wa Marekani, akizungumza na waandishi wa habari bila kutaja jina lake, anasema jeshi la Rasia limefyatua zaidi ya makombora mia mbili ikiwa ni pamoja na makombora aina ya cruise kulenga vituo vya kijeshi tangu kuanza uvamizi huo wa Russia. Afisa huyo aliendelea kueleza kwamba wanajeshi wa Russia wanakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa wanajeshi na raia wa Ukraine na hata kurudishwa nyuma katika baadhi ya maeneo. Afisa huyo anasema uongozi wa kijeshi wa Ukraine uko thabiti. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Antony Blinken kwa upande wake ametangaza leo kwamba Marekani inapeleka msaada zaidi wa kijeshi wenye thamani ya dola milioni 350 kwa Ukraine ili kusaidia serikali ya Kiev kukabiliana na uvamizi wa Rusia. Mataifa mengine ya Ulaya yametangaza pia msaada kama huo kwa Ukraine hii leo. Chama tawala cha Kenya Jubilii kimetangaza kumuunga mkono Raila Odinga, kiongozi mkongwe wa upinzani katika juhudi zake za kugombania kiti cha rais wakati wa uchaguzi wa Agosti mwaka huu. Uamuzi huo unamtupilia mbali naibu rais William Ruto, ambaye alikuwa naibu mwenyekiti wa chama hicho, ambaye pia ametangaza kugombania kiti cha rais. Mkutano wa jumbe wa Jubilee ulifanyika hii leo na pia kufanya mabadiliko kwenye uongozi wake ukimwondosha Ruto kama naibu mwenyekiti na nafasi yake kuchukuliwa na Jimmy Angwenyi. Odinga mwenye umri wa miaka sabini na saba aligombania nafasi ya kiti cha rais mara nne, akiwa mgombea kutoka nje ya serikali, akiahidi kuleta mabadiliko akichaguliwa, lakini hivi sasa ameungana na aliyekuwa mpinzani wake mkuu Uhuru Kenyatta aliyemuunga mkono rasmi wiki hii. Kenyatta ambaye hatoweza kugombania kiti cha rais baada ya kukamilisha mihula yake miwili, aliamua kumuunga mkono dhidi ya naibu wake Ruto, ambaye Kenyatta anasema hafai kuwa rais wa Kenya. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Rais Mohamed Bazoum wa Niger ameachilia huru viongozi kadhaa wa kundi la wapiganaji wa Boko Haram kama sehemu ya juhudi za upatanishi katika taifa hilo la Sahel. Rais Bazoum alitangaza habari hiyo jana usiku wakati wa mkutano na maafisa wa jeshi, serikali na viongozi wa kijadi kuhusu hali ya usalama nchini mwake. Televisheni ya taifa ilimnukuu rais akisema: Nimechagua viongozi tisa wa ugaidi kuachilia huru. Nilifanya hivyo baada ya kupata ushauri kuchukua uamuzi huo na kukutana na viongozi wao katika Ikulu kwa sababu ninataka kuleta amani nchini. Wafungwa hao walikuwa wanashikiliwa katika mji wa kusini wa Kolu katika jela yenye usalama mkubwa la Kotukale. Afisa wa Ikulu ameliambia shirika la habari la AFP kwamba watu hao wameachiliwa huru mnamo kipindi cha miezi mitatu iliyopita na ni kitendo cha kwanza cha aina yake katika juhudi za kurudisha tena amani nchini Niger. Maandamano ya kina mama na baba imefanyika katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, hii leo Jumamosi, ili kuwaunga mkono vijana wanaopinga mapinduzi ya kijeshi waliokuwa wakiandamana kwa miezi kadhaa dhidi ya utawala wa kijeshi. Watayarishaji wa maandamano hayo wanasema wamejitokeza hii leo ili kuwaambia vijana wao kwamba hawako peke yao, wazazi wao wanaounga mkono katika juhudi zao za mapinduzi na kutaka kukomeshwa mauaji ya waandamanaji. Karibu watu 83 wameuliwa na maelfu kujeruhiwa katika ghasia zinazokumba taifa hilo tangu jeshi kufanya mapinduzi Oktoba 25 mwaka jana. Siku Alhamisi, wamoja, mataifa, ya Alhamisi, mtaalamu wa Umoja wa Mataifa aliihimiza serikali ya Khartum kutotumia nguvu na kufyatua risasi na mabomu ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji. Na karibu watu kumi na tatu wamefariki na wane hawajulikani walipo baada ya boti iliyokuwa ikiwasafirisha watalii kuzama hii leo kutokana na hali mbaya ya hewa nje ya pwani ya mji wa Hoi An, mji wa kihistoria nchini Vietnam. Ajali hiyo imetokea wakati boti hiyo ilikuwa inarudi katika mji huo uliotangazwa kuwa ni urathi wa dunia na watalii thelathini wa nchi hiyo na wafanyakazi wa boti kutoka kisiwa cha Chu Lo Cham, eneo maarufu kwa watalii kutembelea. Afisa mmoja wa mji huo amesema juhudi za uokozi zilisitishwa magharibi ya leo kutokana na kiza kuingia. Mwisho wa habari za dunia. Msomaji wako Abdu Shakur Abud Karibu mpendwa msikilizaji, assalamu aleikum, katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika Washington. Ni mimi Abdu Shakur Abud nikishirikiana na Kennes Bure kuchambua barua zenu. Kennes karibu, na bila kupoteza wakati, naona wasikilizaji wana maswali chungu nzima motomoto kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nani aliyebahatika kwa hii leo kutufungulia uwanja? Asante sana Abdu Shakur Abud. Leo hii basi, tunaanza kwa swali la msikilizaji wetu Nazaret m wa Kipembe wa Tukuyu, Mbeya, Tanzania. Shakur, nakukumbusha kwamba uliahidi kukamilisha jibu lake, maana muda ulimalizika. Yeye ameuliza, je, kuna nchi yoyote hapa duniani mpaka sasa bado haijapata uhuru? Mimi ninakumbuka ukitaja Sahara ya Magharibi na Mayote, kisiwa cha kwenu huko Comoros kinachokaliwa na Ufaransa. Sasa anauliza ni mataifa gani ambayo hayana uhuru kabisa hadi leo. Sadakta Kenneth, ni kweli tuligusia tu nchi za Afrika ambazo hazina uhuru kamili, nazo ni jamhuri ya Sahrawi inayojulikana kama Sahara ya Magharibi inayogambaniwa kati ya Moroko na chama cha Polisario. Halafu kuna kisiwa cha Reunion kilicho bahari ya Hindi ambacho ni jimbo mojawapo ya Ufaransa. Hata hahitaji kwamba ni nchi au inaweza kujipatia uhuru wake. Kuna maendeleo makubwa ambapo sehemu kubwa ya wakazi hawataki uhuru, ingawa kuna kundi la wazawa wanaoendelea kupigania uhuru, sawa na kisiwa cha Komoro cha Maore ambacho kinajulikana kama Mayotte kinakaliwa na Ufaransa sasa hadi leo. Kulingana na Umoja wa Mataifa, nchi zisizo huru zinafahamika kama maeneo yasiyo na utawala wao wenyewe, na takriban zote ni visiwa vinavyokaliwa na mataifa ya nje, ikiwa ni Marekani, Ufaransa na Uingereza zaidi. Kwa ujumla, kuna karibu visiwa kumi na saba ambavyo havina uhuru wao, na sitaweza kuvitaja vyote hapa kutokana na muda, lakini mfano kuna visiwa vinavyofahamika kidogo ambavyo ni Guam inayokaliwa na Marekani kwenye bahari ya Pacific au New Caledonia katika kanda hiyo hiyo inayokaliwa na Ufaransa. Martinique na Guadeloupe inayokaliwa na Ufaransa katika bahari ya Caribbean, pamoja na Bermuda na Falkland katika Amerika ya Kusini. Kwa hivyo ni mataifa hayo niliyotaja kumi na saba ambayo ni visiwa, havina uhuru wake. Tunashuka hadi Afrika Kusini, ambako tuna wasikilizaji wengi siku hizi. Ninapiga, nina hodi kwako Ndagabana Papi wa huko Mafikeng, unasema ungelipenda kufahamu kwa nini dunia inashindwa kutokomeza korona. Abdu Shakur Abu, ninaona wataalamu wa afya na viongozi wa mataifa mbalimbali hivi sasa wanasema huenda tukaishi daima na ugonjwa huu kama ilivyo homa ya kawaida. Hivyo tuseme kwamba wameshindwa kupambana na virusi vya korona au vipi? Lakini si dhani tunaweza kusema wameshindwa, maanake wanaendelea na uchunguzi na utafiti na kadhalika, ni muda unachukua ni mwingi na umeenea katika sehemu zote za dunia. Ndio maana wataalamu wanasema tatizo kubwa linatokana na kwamba chanjo haikutolewa kwa usawa kwa nchi zote kwa wakati mmoja kuweza kudhibiti janga hilo na kwa mara moja. Hiyo ikawa ndio sababu kubwa ya kuendelea kusambaa kwa ugonjwa huu. Nchi tajiri zilihodhi dawa zenyewe na nchi maskini hazikuweza kupata vya kutosha kuweza kukabiliana na janga hilo. Jambo hilo limesababisha virusi vya korona kuzaliana kwa haraka na kutoa aina mbalimbali ya virusi vilivyosababisha athari kubwa. Kwa mfano tunakumbuka virusi vya Delta na Omicron hivi karibuni. Basi kufikia hivi sasa, wataalamu wa shirika la afya duniani wanasema huenda tukalazimika kuishi na virusi hivi kama tunavyoishi na virusi vya homa na virusi vingine vya kawaida. Kwa hivyo, inatoka katika hali ya janga na kuwa ugonjwa wa kawaida, yani kizungu enda. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema awamu mbaya kabisa ya ugonjwa huu itamalizika katikati kati ya mwaka huu ikiwa asilimia sabini ya watu wote duniani watapata chanjo. Lakini mkuu huyo amesema huenda tukaishi na ugonjwa huo kama magonjwa kawaida, kwa vile haiaminiki. Ingawa wanashikilia lengo hilo la asilimia sabini, hawaamini kwamba wanaweza kufikia lengo hilo, na ndio maana kuna kasi ya kujenga maabara ya kutengeneza chanjo katika nchi za Afrika kuweza kujitegemea kuweza kupambana na ugonjwa huu na kutokomeza kama vile ilivyotokomezwa polio. Kwa hivyo inaweza kuchukua muda wa miaka kadhaa kabla ya COVID-19 kutoweka kabisa. a kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka Sauti Amerika. Ninapiga hodi kwako Simon Luntea wa huko Nairobi, Kenya. Unauliza, je, nini chanzo cha mgogoro kati ya Rusia na Ukraine? Na je, mgogoro huo una athari gani kwa bara la Afrika? Paul Lambisi ameuliza swali hilo hilo, naye Richard Kambale wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anaongezea kuuliza Rais Putin amepata wapi nguvu hizi ili kuweza kuwatishia viongozi wote wenye nguvu duniani? Maswali mazuri na ya wakati, kwani ni wiki hii tu ambapo Russia imevamia Ukrain, dunia nzima ikalaani kitendo hicho. Basi Abdu Shakur, tueleze kulikoni. Tatizo kubwa sana hili na kufuatana na Rais Vladimir Putin mwenyewe amesema mara kwa mara ni kwamba amevamia akiwa hataki Ukrain ijiunge na Umoja wa Ulaya na Neto, jambo ambalo litasababisha kuwepo na vifaa na wanajeshi wa ushirika huo karibu na mpaka wake, kwa sababu mara Ukraine ikijiunga na NATO, wanajeshi wa NATO wanaweza kuingia katika nchi hiyo kwa sababu ya kuilinda, kulinda mwanachama wa Neto. Wanachukua kanuni kwamba mmoja akishambuliwa, wote wameshambuliwa. Lakini licha ya mazungumzo na viongozi mbalimbali wa dunia na juhudi za kidiplomasia, Putin amekataa kujadiliana moja kwa moja na kiongozi wa Ukraine ili kutanzua suala hilo. Mbali na hayo, ametoa sababu kadhaa ambazo wachambuzi na wanasiasa wa nchi za Magharibi wanasema hazina msingi wa ukweli wowote au pia ni uzushi mtupu. Anadai kwamba kwa mfano, kuna mauaji ya kimbari yanayofanyika nchini Ukraine, jambo ambalo ni uongo mtupu na anasema rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ni mtu mwenye asili ya Kiyahudi, kwa hivyo ana mawazo ya kinazi, nia ya kufanya mauaji, jambo ambalo sio kweli hata kidogo, na kwamba nchi hiyo inaongozwa na wenye siasa kali za kulia wanaofahamika kama mafashisti, lakini jambo hilo vile vile ni uongo kwa sababu Zelenski alichaguliwa kwa njia ya kidemokrasia ana uongozi wa kidemokrasia na hivyo mambo haya yote ni uzushi kutoka kwa Vladimir Putin. Lakini ugomvi wake hasa, wachambuzi wengine wanasema, mkubwa ulianza mwaka elfu mbili kumi na nne pale rais aliyekuwa anaungwa mkono na Rasia Viktor Yanukovich kuondolewa madarakani kutokana na maandamano ya miezi kadhaa ya wananchi wakipinga utawala wake, na tangu wakati huo Putin amekuwa akidai kwamba Ukraini inaongozwa na watu wenye siasa kali na kumsababisha kuvamia jimbo la Krimia mwaka huo wa elfu mbili kumi na nne na kulikalia eneo hilo hadi hii leo na hii leo wachambuzi wanasema ni wazi kwamba kiongozi huyo anania kupindua serikali ya Ukraine kwa vile amepeleka wanajeshi wake hadi kufika mji wa Kiev na mapambano yakiendelea huko, na maafisa wa usalama wa Marekani wamesema mji huo huenda ukaanguka au ukatekwa na wanajeshi wa Rusia mnamo siku chache zijazo. Kwa hivyo ni dhahiri kwamba wanataka kupindua serikali iliyoko na kumweka mtu ambaye anaweza kusikiliza amri za Rusia. Kwa upande wa athari kwa nchi za Afrika, wachambuzi tuliozungumza nao wanasema hawaoni athari kubwa, ingawa Russia imejihusisha sana katika masuala ya kiafrika hivi karibuni. Russia imejihusisha katika nchi za Afrika katika siku za hivi karibuni katika masuala ya kijeshi na usalama na miradi kadhaa ya nishati katika baadhi ya nchi, hivyo hakuna kikubwa kinaweza kutokea kutokana na ugomvi kati ya Russia na Ukraine. Nchi nyingi za kiafrika vilevile zina uhusiano na nchi zote mbili, na ndiyo maana zimebaki kimya, ingawa Afrika Kusini na Umoja wa Afrika zimetaka Russia kuondoka Ukraine mara moja. Naye mwenyekiti wa AU, rais wa Senegal Macky Sall ametoa taarifa akisema wana wasiwasi mkubwa kutokana na ugomvi huo na kutaka mashambulizi yasitishwe mara moja na kuheshimu mipaka ya kimataifa na uhuru wa Ukraine na mwenyekiti wa kamisheni ya AU Musa Faki Mahmad ametoa taarifa kutaka pande zote mbili kumaliza uhasama na kuanza mazungumzo ya kisiasa kutanzua ugomvi wao. Kwa hivyo kwa Afrika, ugomvi kati ya Ukraini na Russia haitoathirika sana. Sasa kuhusu wapi amepata nguvu kufanya anachofanya huko Ukraine ni kwamba kwanza viongozi wa nchi za Ulaya waliozungumza naye, hakuna aliyedhani kwamba atatekeleza kweli kitisho chake. Ingawa wataalamu wa kijeshi na usalama walikuwa na hofu kutokana na kuzingira Ukraine na wanajeshi wengi, waliamini kwamba hawezi kupeleka mambo haya yote, fedha hizo zote, bila ya kufanya chochote. Kwa hivyo Swala la kwanza, hakuna mtu alikuwa anatarajia kwamba atatekeleza kitisho chake. Cha pili ni kwamba Ukraine haina mikataba na nchi za Ulaya au nchi nyingine zote kijeshi kuisaidia inapovamiwa, kwa hivyo nchi nyingine hazikuweza kuingilia kati na mwisho, Putin alifanya uvamizi wa Krimia mwaka 2014 kuchukua sehemu ile ya mashariki ya Ukraine, na hakuna kilichompata. Hakuna adhabu aliyopewa, na aliwekiwa vikwazo, vikwazo hazikumdhuru. Kwa hivyo, aliona akifanya hivi hivi sasa akishambulia Jumuiya ya kimataifa haitoweza kufanya lolote, na kama tunavyoona wamewekea vikwazo vikali vya kiuchumi na kifedha, lakini yeye hahisi kwamba hizo zitamdhuru. Na mwanzo yeye alikuwa anasema anavamia ili kuwalinda wale wanaotaka kujitenga na wanaotaka uhuru mashariki mwa Ukraine kupata uhuru wao, lakini inavyoonekana, kama alivyosema hapo awali, anaendelea mbele kwa sababu hajapata upinzani mkubwa. Na hivyo jeshi lake, kama tunavyojua, ni moja kati ya majeshi makubwa kabisa duniani, ni nguvu la tatu katika nguvu za dunia na hivyo anaweza kufanya analotaka, hakuna mtu anaweza kumzuia. Ndio chambuza, nadhani ndio maana Putin amefanya hivyo, kujaribu kuona vipi dunia itajibu. Bahati ni yako wewe msikilizaji wetu, Sali Bunzali Sali wa Kashishi, Bulige, Kahama, nchini Tanzania, waziri wa shida na mipango ya ghafla, huwa anajiita hivyo. Kwanza unauliza nini maana ya rushwa, ukitaka ufafanuzi wa kina <laughs> huyu msikilizaji wetu wa muda mrefu anatuletea changamoto, kutana ama anataka maelezo ya kina halafu anatoa mfano. Anasema mtu kaua mtu kwa makusudi ama kwa bahati mbaya, halafu akapata wakili msomi, akamlipa pesa ili amsimamie ashinde kesi yake, na akashinda kweli. Kesi hiyo hiyo itakuwa rushwa kwa mtu aliyekuwa na Kesi, au ni malipo kwa wakili msomi? Unasemaje, Abdu Shakuru? Na sifahamu kwa nini anasema wakili msomi, anayefahamu mimi, wakili kawaida ni msomi, anajua jinsi ya kufanya kazi yake kutetea watu mahakamani. Basi naona muda na kwenda mbio. Nafikiri hili swala ni mtihani kutoka Sali Bunzali, kwa sababu rushwa Ninadhani ni ugonjwa au ugonjwa sugu, na kila mtu anaifahamu kokote pale, lakini unajua ni neno linalotumika kwa njia mbalimbali, kwa hivyo inaweza kuwa na hitilafu mtu kuelewa, anataka umakini zaidi kwa undani. Sasa, kufuatana na vitabu vya kamusi na kadhalika, rushwa inasemekana ni hali ya kukiuka uaminifu uliopewa na kupata faida zako binafsi, ikiwa uaminifu wa kila chochote kile Yani, rushwa ni kitendo kinachovunja uaminifu wa aina yote, uadilifu na kuhujumu vilevile demokrasia na maendeleo ya kiuchumi. Sasa rushwa kama nilivyosema hapo mwanzoni hutumika kwa njia mbalimbali, ikimhusisha mtu aliyepewa madaraka ya aina yeyote ile na kutumia madaraka yale kwa maslahi yake binafsi, ni rushwa. Wanasiasa kutumia vibaya mali ya umma au kuwapatia watu au marafiki ajira au chochote kile kwa ajili ya kulipwa mrungura, au hata makampuni kuhonga serikali au kuhonga kampuni nyingine ili kupata kandarasi na kadhalika. Kwa hivyo rushwa inatumika katika fani mbalimbali mbali. Sasa Kennes, naona muda hauturuhusu kuendelea na swala hili tamu la salibunzali. Nasema naliwacha kiporo hadi wakati mwingine tutapokutana kwenye jukwaa hili la maswali na majibu. Kwa niaba yako, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni. Endelea kusikiliza matangazo yetu, ninampisha BMJ Muridhi kukuleteni viji mambo. Kwaherini. Msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Wiki hii kumekuwa na vituko chungu nzima msikilizaji. E, polisi katika mji wa Edinburgh jimbo la Pennsylvania hapa Marekani wanawatafuta washukiwa ambao wanasema kwamba waliingia na mamia ya kunguni na kuwaweka kwenye chumba cha kujaribia mavazi kwenye duka kubwa la kuuza bidhaa za rejareja la Walmart. Oh, no. Amini usiamini msikilizaji, hali ya taharuki ilitanda kwenye duka hilo siku ya Alhamisi wiki hii pale wafanyakazi walipoitwa kwenye chumba cha kujaribia mavazi kinachotumiwa na wanaume. Walipofika mle, walipata kunguni wametapakaa kila pahali, huku wengine wakijaribu kutoka kwenye chupa ambayo, hapana shaka, kwa mujibu wa polisi, ilikuwa imeachwa pale makusudi. Bugs are everywhere. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, siku iliyofuatia chupa nyingine iliyojaa wadudu kama hao ilipatikana kwenye duka hilo hilo, msikilizaji. Mkuu wa polisi wa jimbo la Pennsylvania, uh, Sinde Sheik, amenukuliwa na gazeti la New York Times. Manake hii ni habari ambayo imegonga vichwa vya habari katika maeneo tofauti tofauti, hususani hapa Marekani, akisema uh, kwamba alama za vidole kwenye vichupa hivyo zimechukuliwa na kwamba maafisa wa idara hiyo wanaangalia picha za video za kamera za CCTV ili kubaini ni nani au ni kina nani waliofanya kitendo hicho kisicho cha kawaida. Afisa huyo Sinde Shika ameongeza kwamba tayari wamepata ushahidi wa kutosha na kuna wale watu ambao wanawafuata na kwamba washukiwa huenda wakakamatwa wakati wowote. Kampuni ya Walmart inayomiliki maduka hayo makubwa makubwa imetangaza kwamba imeipa kandarasi kampuni nyingine ya dawa ili kupuliza maeneo yaliyo na kunguni hao na kuhakikisha kwamba hawasambai katika maeneo mengine, e, katika duka hilo. Nam, tukisalia na, na masuala ya polisi, maafisa wa usalama wa jimbo la Oklahoma hapa hapa Marekani wamesema kwamba wamemkamata mtu ambaye anashukiwa kuiba gari aina ya, ya pickup ambalo wakati lilipoibiwa abiria mmoja alikuwa amepatwa na usingizi baada ya dereva wa gari hilo kuingia kwenye duka moja la reja reja. Polisi wamesema kwamba mwizi aliyekuwa amejihami kwa bunduki aliingia kwenye gari hilo na baada ya kulighurumisha aliliendesha kwa muda mrefu kabla ya abiria huyo kuamka. Mwizi huyo aliliendesha gari hilo kutoka jimbo la Mizuri hadi huko Oklahoma, kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha Tulsa huko Oklahoma. Cha ajabu hata zaidi msikilizaji, ni kwamba nyuma ya pikap hiyo mlikuwa pia na mbuzi. <coughs> Nyaraka za mahakama zinaeleza kwamba baada ya kuendesha gari hilo kwa takriban maili 100 mshukiwa huyo alimwachilia abiria huyo pamoja na mbuzi, huku walioshuhudia wakisema kwamba abiria huyo alikuwa ameshituka mno baada ya kuamka na kupata kwamba dereva wa gari hilo alikuwa anaendesha huku akimwelekezea bunduki kichwani na kule nyuma ya pikap hiyo mbuzi naye alikuwa akitoa sauti, akiwa amechanganyikiwa. si haba. <coughs> Polisi wamesema wamemkamata mtu kwa jina la Brendon Kirby mwenye umri wa miaka 40 kwenye mji wa Tulsa, Oklahoma, na kumshtaki kwa makosa matatu. Kwanza ni wizi wa gari, pili kusababisha mfadhaiko wa akili kwa abiria binadamu, na tatu ni kusababisha mfadhaiko wa akili kwa mbuzi aliyekuwemo kwa hayo, msikilizaji, kuhusu wezi wa ibao magari yaliyo na watu na mbuzi, naona muda wangu hapa studio unanipa kisogo kama ilivyo kawaida. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako, nami BMJ Muridhi, na ilivyo ada, kabla sijaondoka hapa studio, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii ya kwamba siku za mwizi, hata kama ni wa gari lililobeba abiria na mbuzi, ni arubaini. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo. na kabla ya kumaliza matangazo ya hii leo, muhtasari wa habari. Msomaji Abdu Shakur Abud. Rais Vladimir Zelenski wa Ukraine amethibitisha leo Jumamosi kupitia ujumbe wa Twitter kwamba wanajeshi wa nchi yake na wananchi wameweza kuzuia mpango wa uvamizi wa Russia kuuteka mji mkuu wa Kiev, akitoa wito kwa Ukraine kulinda taifa lao huku maafisa wa Marekani wakiwasifu wanajeshi wa Ukraine kwa kuweza kupambana vikali na wanajeshi wa Russia. Watu 198 wameuawa kutokana na mashambulio yanayofanywa na Russia. Chama tawala cha Kenya Jubilee kimetangaza kumuunga mkono Raila Odinga, kiongozi mkongwe wa upinzani katika juhudi zake za kugombania kiti cha rais wakati wa uchaguzi mkuu wa Augasti mwaka huu. Uamuzi huo pia unamtupilia mbali naibu rais William Ruto, naibu mwenyekiti wa chama hicho kutoka nafasi yake, ambaye ametangaza pia kugombania kiti hicho. Rais Mohamed Bazoum wa Niger amewachia huru viongozi kadhaa wa kundi la wapiganaji la Boko Haram kama sehemu ya juhudi za upatanishi katika taifa hilo la Sahel. Maandamano ya kina mama na baba yamefanyika katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum, hii leo Jumamosi, ili kuwaunga mkono vijana wanaopinga mapinduzi ya kijeshi waliokuwa wakiandamana kwa miezi kadhaa dhidi ya utawala wa kijeshi. Na karibu watu kumi na tatu wamefariki na wane hawajulikani walipo baada ya boti iliyokuwa ikiwasafirisha watalii kuzama hii leo kutokana na hali mbaya ya hewa nje ya pwani ya mji wa hoi an, mji wa kihistoria nchini Vietnam mwisho wa muktasari wa habari msomaji abdu shakur abud na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni patrick nduimana nikiwatakia usiku mwema