Job, the Bush, the Henry -no aine. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau Umoja wa Afrika umeomba Russia na Ukraine kusitisha mapigano kati yao mara moja na kuanza mashauriano ya kisiasa bila kuchelewa chini ya ufadhili wa Umoja wa Mataifa ili kuepusha janga la kimataifa. Taarifa kutoka mwenyekiti wa AU ambaye pia ni rais wa Senegal, Macky Sall, na mwenyekiti wa kamisheni ya AU Moussa Faki Mahamat, imeomba pande zinazozozana kuzingatia maelewano kwa ajili ya kutafuta amani na udhabiti ili kulinda uhusiano wa kimataifa kwa ajili ya watu wa ulimwengu. Viongozi hao wawili wameelezea wasiwasi wao mkubwa kutokana na hali iliyoko huko Ukraine. EU pia imeomba serikali ya Rusia pamoja na washikadau wengine wa kimataifa kuheshimu sheria za kimataifa ili kulinda haki ya mipaka na uhuru wa taifa la Ukraine. Mkuu wa mashtaka kwenye mahakama ya uhalifu wa kimataifa Karim Khan, mapema leo, ameelezea wa wasiwasi wake kutokana na uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine, akiongeza kwamba mahakama yake huenda ikachunguza ikiwa kumetokea uhalifu wa kivita nchini humo. Kupitia taarifa, Khan amesema kwamba amekuwa akifuatilia matukio nje na ndani ya Ukraine kwa makini kufuatia hatua ya Russia ya kujinyakulia jimbo la Ukraine la Crimea Machi mwaka 2014 pamoja waansi, na mapigano yaliyofuata mashariki mwa taifa hilo kati ya waasi wanaungwa mkono na Russia na wanajeshi wa serikali ya Ukraine, taifa hilo lilikaribisha ICC kuchunguza na kufungua mashtaka dhidi ya ukatili wa kibinadamu na uhalifu wa kivita uliotekelezwa tangu Februari mwaka huo. Desemba mwaka 2020, ofisi ya mwongoza mashtaka ya ICC ilitangaza kwamba kulikuwa na kila sababu ya kuamini kwamba uhalifu wa kivita ulitekelezwa wakati wa kasi ya mashariki mwa Ukraine. Uchunguzi wa mwanzo ulikamilika, lakini ombi rasmi kwa majaji wa mahakama hiyo kwanza uchunguzi kamili bado alijatolewa. Mkuu wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis mapema leo ametembelea ubalozi wa Rusia mjini Rome ili kuelezea wasiwasi wake binafsi kutokana na uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine, ikionekana kuwa hatua isiyo ya kawaida kutoka kwa kiongozi huyo. Kwa kawaida Papa Francis huwa akipokea mabalozi au wakuu wa nchi kwenye makao yake makuu mjini Vatican. Msemaji wa Vatican Mateo Bruni amethibitisha kwamba Papa Francis alichukua hatua hiyo ili kuelezea kukerwa kwake kutokana na hali iliyoko Ukraine. Wakati akichukua muda wa chini ya saa moja kwenye ubalozi huo, Papa Francis ameomba mazungumzo yatumike katika kutatua mzozo huo, wakati akiomba Wakristo kote duniani kutumia Jumatano ijayo kujinyima chakula ili kuombea amani nchini Ukraine. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Wakazi wa majimbo ya kaskazini mwa Msumbiji wanaopokea msaada wa chakula wamewaambia maafisa wa Umoja wa Mataifa kwamba baadhi ya viongozi wa miji na vijiji wanaohusika na kutoa misaada ya dharura wamekuwa wakitumia vitendo vya ngono kutoa msaada huo. Mkuu wa shirika la chakula duniani WFP kwa ajili ya jimbo la Cabo Delgado, Mauricio Bote, alikutana na maafisa wa jimbo hilo jana ili kujadili hali ilivyo. Bote anasema wa malalamiko waliopokea inaweza kuwa ni ya kuhusiana na utumiaji mbaya wa madaraka unaofanywa na viongozi wa vijiji au utoaji wa chakula kwa ajili ya kufanya kitendo cha gono. Amesema WFP hairuhusu kama unyanyasaji wa aina yoyote. Jimbo la Cabo Delgado limekumbwa na uwasi ulioongozwa na wapiganaji wa Kiislamu tangu mwaka 2017 na kulazimisha maelfu ya wakazi kukimbia kutoka makazi hayo. Maafisa wa serikali ya Gabon wanapinga tuhuma za upinzani kwamba kuna ukosefu wa uongozi na utawala nchini humo. Kiongozi wa upinzani John Ping amehimiza mahakama ya katiba kutangaza ukosefu wa uongozi kutokana na hali ya afya ya rais Ali Omar Bongo. Msemaji wa serikali Jessi Ela Ekonga amesema rais Bongo anafanya vizuri kazi yake ya urais. Amesema matamshi ya upinzani kwamba kuna ukosefu wa uongozi ni jambo la kawaida, wanarudia mara kwa mara na ni jaribio la chama kisicho maarufu kutaka kuvutia vyombo vya habari kufuatilia hoja yao tangu Rais Bongo kupata kisukari na kupooza sehemu moja ya mwili wake mwaka elfu mbili kumi na nane, kumekuwepo na uvumi kwamba hako katika afya nzuri na hana tena uwezo wa kuendelea kutawala taifa hilo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokaribisha BMJ Muridi tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunakuletea Jukwaa la Waandishi, ambapo tutaangalia ripoti ambazo tumekuwa tukizipa kipaumbele wiki hii. Ni Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mridhi. nam, karibu kwa kipindi chetu cha jukwaa la waandishi. Wageni wetu hii leo ni mwandishi Leila Sheik akiwa uh, kule Dar es Salaam Tanzania, Biobe Malenga yuko Kinshasa DRC, uh, George Wamburi ni mwandishi wa Radio Citizen nchini Kenya na vilevile vile tutakuwa na mgeni Abdullahi Boru akiwa hapa hapa mjini Washington DC. Habari kuu wiki hii, bila shaka, kote duniani ni kuhusu mzozo unaoendelea kati ya Ukraine na Russia, ambapo kama mnavyojua, wasikilizaji, tumekuwa tukiripoti kuhusu mashambulizi yaliyoanzishwa na Russia dhidi ya Ukraine katika siku mbili hivi zimepita, na mengi yameendelea tangu rais wa Russia, Vladimir Putin kutangaza kwamba anaivamia Ukraine. Mtu yeyote atakayejaribu kutuzuia na kusababisha vitisho zaidi dhidi ya nchi yetu, wananchi wetu wanabidi kufahamu kwamba jibu la Russia litakuwa la haraka na kusababisha adhari ambazo hazijawahi kushuhudiwa katika historia. Lakini pia tuna siasa za Kenya, ambapo kuelekea uchaguzi wa mwaka huu mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili utakaofanyika mwezi Agosti, rais wa nchi hiyo kwa mara ya kwanza ameonekana eh, kumkemea moja kwa moja naibu wake wa rais na kutangaza eh, kwamba yeye hatomuunga mkono katika uchaguzi huo ambapo anawania urais. Vilevile vile mkutano mkubwa umefanyika kati ya viongozi wa ukanda wa maziwa makuu, kuhusu amani na usalama, tutasikia mengi kutoka Kinshasa. Na hali kadhalika, viongozi wa kamati ya bunge hapa Marekani inayoshughulika na maswala ya mambo ya nje imetembelea nchini Tanzania kulikoni? Utayapata yote hayo hapa katika jukwaa la waandishi, lakini kwanza tuanzie Ukraine. Tunaanza naye Abdulahi Boru, mambo mengi yamefanyika kama ambavyo tumesema eh, kule Ukraine hali ya wasiwasi taharuki inaendelea kutanda eh, Rusia imeivamia Ukraine kwa njia ambayo sio wengi walikuwa wanatarajia. Je, wewe ulitarajia haya? Kwa kweli mimi ni baadhi ya wale ambao hawakutarajia kwamba, japo alitoa hotuba ambayo ilikuwa imejaa hamasa na hamaki Bwana Putin uh, angevamia nchi ya Ukraine. Kuna wengine wamekosoa kusema kwamba muungano wa NATO unaonekana haukuwa umejipanga vizuri eh, kuchukua msimamo wa pamoja kuhusu ni vipi ambavyo wangejibu eh, yale ambayo Rais Putin angefanya. Unaona ni nini kitafanyika kita sasa eh, kwa Marekani na wengine ambao wamekuwa wakipiga eh, kelele? Eh, kuhusu suala hili ni vyema tuelewe kwamba utandawazi umefanya biashara ya nchi na mataifa na maeneo kuingiliana sana. Kwa hiyo iwapo, kando na kuchukua hatua za kijeshi, hatua zingine ambazo zi, za kidiplomasia ambazo zinaweza kuchukuliwa ni kuiwekea vikwazo mataifa na mashirika ambayo yanahusiana na serikali ya Urusi. Hapo kwanza hapo, hapo kwanza hapo, hapo kwanza. a, Abdulahi, ingawa hatuna muda, lakini hebu fafanua kidogo hatua za kijeshi, nini wanachoweza kufanya? Labda watavamia, watashambulia Rasia ndani ya Rasia au kwa wale waliotu karibu na mpaka, ama unaona itakuwa inaweza kuwaje? Hatua ya kijeshi ni mbili tu, moja ni hatua ya ushambulizi watakwenda na kujaribu kuishambulia nchi ya Russia maeneo ya kijeshi na maeneo ya viwanda, ili watu wasiathirike zaidi, japo watu wataathirika. Kingine ni hatua ya ulinzi, ni kujaribu kuipa hali ya anga ya, ya, ya Urusi, wanajeshi wao na kujaribu kupambana ili Russia itakapojaribu itakapo kuishambulia. Lakini kimsingi tusisahau kwamba nchi ya Urusi ni mojawapo ya mataifa chache ulimwenguni ambayo ina zana za kinuklia. Kwa hiyo si jambo tu rahisi ama jambo ambalo watu wataichukulia tu kwa upesi wa kwenda kukulivamia nchi ya Urusi. Iwapo watatumia zana hiyo hiyo, itaathiri ulimwengu mzima. Kwa hivyo, si dhani hatua ya moja kwa moja itakuwa ni jambo ambalo litachukuliwa kwa upesi au kwa urahisi. Haya, tuungane sasa na mwandishi wetu wa Kinshasa, Biobe Malenga, ambaye amekuwa akifuatilia Uh, mkutano mkubwa ambao umefanyika kule Kinshasa, uh, wa viongozi wa nchi na serikali. Na kabla ya hapo kulikuwa pia mkutano wa mawaziri na ni kuhusu amani na usalama, lakini nisiseme mengi kwa sababu yeye ndiye yuko pale atueleze. Uh, Biobe, hebu tuambie huo mkutano umefanyika uh, ni lini na ilikuwa ni kuhusu nini hasa na kwa nini wamekuja wengi uh, hapo Kinshasa? Mkutano eh, huo bmj eh, ni kwamba ulilenga sana kukagua eh, yale makubaliano ya mkataba wa Addis Ababa ambao ulinadhamiria sana kuimarisha eh, ulinzi na usalama katika kanda za Afrika Mashariki na Kati ambapo marais wengi wa nchi hizo waliweza kusaini. Eh, makubaliano ya kusema kulinda mipaka na usalama na kuimarisha eh, amani zaidi katika nchi ambazo zimekumbwa na na misukosuko, hususan sana eneo la mashariki mwa Kongo, ambapo kwa miongo kadhaa sasa imekuwa shamba la vita na mauaji ya mara kwa mara kwa raia wasiokuwa na hatia. Eh, nchi vilevile ya Burundi pamoja na nchi ya Afrika ya Kati na, na Angola na marais wameonekana uwenye eh, eh, ruksha sana ya kuja kwenye mkutano huo kutokana kwamba eh, kwanza, awali kulikuwa na mkutano huko Oyo katika ma nchi ya Congo Brazzaville, lakini mkutano huu ulilenga sana ku, ku, kuangazia pakubwa swala za eh, la mapinduzi ambayo imekuwa ikikumba sana nchi za Afrika ma, ma, ma, magharibi na nitakuelezea kwamba unajua, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilitangaza kwamba eh, iliweza ku, ku, kupenyeza nia eh, eh, ya watu ambao walitaka kupindua serikali iliyopo madarakani, na wengi walikuja kwa sababu serikali ya DRC imekuwa ikishinikiza viongozi kuingilia kati hasa sana dmj ambapo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeonekana kwamba si vita vya kawaida wala vita vya kikabila ambavyo tulikuwa tukizoea sana kuviona, lakini kumekuwa na janga la ugaidi ambao sasa hivi makundi ya waasi ikiwemo ADF imekuwa na mfungamano na lile kundi la AS ambao limekuwa li, li, li, li, sana na mahusiano makubwa na Al Qaida, na hiyo pia inaonyesha kwamba si usalama tu wa DRC ambao uko matatani, lakini pia ukanda mzima na hata Afrika mzima na ulimwengu ambao sasa hivi ipo kwenye hatari, na hiyo nadhani, hiyo ndio moja ya sababu ambayo imefanya maraisi wengi kuitikia mwito huo na kuja kukagua hayo makubaliano. Hebu tutajie baadhi ya, ya marais ambao wamehudhuria mkutano huo kwa haraka haraka e, nikienda kwa haraka haraka kuna Jao Lorenko wa Angola kuna Rais Museveni wa wa Uganda, kuna rais wa wa, wa wa Burundi ambaye ni eh, Evariste Ndaishimie. Eh, kumekuwa vilevile rais wa Congo wa, wa Brazzaville ambaye yuko hapa eh. Tanzania imetuma waziri mkuu wake ambaye amekuja na na na, na na pia kumekuwa kume, kume rais wa Afrika ya Kati ambaye yuko hapa, kumekuwa rais pia wa, wa Afrika Kusini, Bwana Cyril Ramaphosa ambaye naye pia eh, ame, amewakili hapa. Sawa sawa kabisa. Labda sasa, tukimalizia, tuangalie maazimio ambayo wamefikia. Sijui kama unayo, kama hauna, tueleze mkutano ujao utafanyika wapi? maadhimio ma ambayo ya moja yame yame yamechukuliwa yame, yame, yame kwa kwa kwa taarifa ya haraka haraka ambayo imekuwa ikitajwa ime, ime, ime na waziri na wa kanda ambaye anahusika na ujumuishaji Bwana Jije Mazenga alisema kwamba kikao <coughs> cha ukanda cha kumi na moja E, ambacho kitafanyika mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu hizi, mwenezi, na kwamba, e, hizi, tikekedi, mbili. Sasa hivi Burundi ndio itakuwa mwenyeji na wamesema kwamba sasa hivi Rais Felix Tshisekedi ndiyo sasa amekuwa mkuu, kwa sababu utakumbuka kwamba awali alikuwa Rais Museveni ndiye ali, alikuwa akihudumu aki, aki, aki, aki kama mkuu wa ukanda huo. Sasa hivi e, ame, ame, amepewa kiti hicho na na na na na bwana eh, Museveni na wamesema kwamba wataendeleza kuchunguza na kuangalia kwa urefu na kwa undani, mm -hmm. ni wapi kumekuwa kasoro, ili kuzingatia na kuzifanyia kazi zaidi. Ni jukwaa la waandishi ndani ya kipindi cha kwa undani, ambapo tunaangazia ripoti zilizogonga vichwa vya habari wiki hii. Huyo hapo Biobe Malenga, mwandishi wetu kule Kinshasa bado yuko kwenye laini ya simu, lakini twende Kenya. Joto la kisiasa limeendelea kupanda eh, kama ambavyo tunasema mara kwa mara lakini, kwa sasa ni kama hatua nyingine imepigwa. Rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta, ingawa alijulikana kwamba anamuunga mkono aliyekuwa mpinzani wake mkubwa Raila Odinga, wiki hii ametoa kauli ambazo zimeashiria eh wazi wazi, wazi kwamba kabisa hata muunga mkono naibu wake wa rais William Ruto ambaye katangaza azma yake ya kutaka kuwa kiongozi wa nchi hiyo. Kulikoni? kupata mengi zaidi e, twende kwake sasa. Uh, huyu Jeffrey Wamburi wa Radio Citizen nchini Kenya. Naam, asante sana asante sana bwana BMJ eh, mhivi eh, kwa kweli kama nilivyotaja pale hivi kwamba ni dhana ambayo kwamba kwa kweli ni kikao ambacho kwamba kilifanyika pale na kilikuwa kimebandikwa jina kwa jina la Sagana tatu ambacho kwamba kilifanyika pale katika eneo ambalo kwamba likuwa ni eneo la Sagana pale na kama ulivyozungumza pale ni kwamba kulikuwa na matamshi makali rais uh, uh, Uhuru Kenyatta eh, kiwakika alikuwa akitoa cheche za maneno dhidi ya yani naibu wake William Ruto na ukiangalia ni kwamba katika utawala wa kwanza tukiwa tunazungumza mwaka elfu mbili kumi na tatu basi mambo yalikuwa mazuri, lakini doa liliingia wapi? Doa liliingia eh, sehemu ambayo kwamba basi ilikuwa li ni eneo ambalo kwamba basi ilikuwa imeelekea katika uchaguzi wa pili. Na hapo eh, unakumbuka uchaguzi wa pili ulifanya vizuri, na basi wakaweza kuingia ule utawala wa Jubili na uh, wakati ambao kwamba utawala Jubilii basi ulipoweza kuingia, Bwana Benjamin Mridhi, hapo ndipo eh, eneo ambalo kwamba kidogo kulianza kuwa tatizo kwa za sababu eh, hapo ndipo eneo ambalo kwamba basi unapata kuona kwamba eh, aliyokuwa waziri mkuu Raila Amolo Odinga ndi ambaye kwamba aliweza nchi ya Kenya ilikuwa na msukosuko, na unakumbuka wakati huo eh, Raila Amolo Odinga ambaye sasa hivi ni mgombea urais kwa bungano katika mstari wa mbele kuweza kupinga ama kukosoa serikali, na basi nafikiri Uhuru alikaa hivi eh, ambaye ni rais wa nchi, na akaangalia, alikuwa na shinikizo kubwa sana ikatikia sehemu ambayo kwamba tulikuwa tunaona eh, bila shaka yeyote eh, aliyokuwa waziri mkuu alikuwa akifanya baadhi ya vikao ama alikuwa na baadhi ya ma, ma, masharti ambayo kwamba alikuwa akitoa, na kwa kweli alikuwa na hujumu taifa kwa njia moja ama nyingine, ama akiweza kuhujuma yale maendeleo, akisema kwamba labda kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa siku kama ya leo uh, labda tuweze kukwepa ama tuweze niseme uh, uh, kwamba tuweze Uh, uh, kidogo tu tusitumie bidhaa fulani. Kwa hiyo nafikiri ni baadhi ya mambo ambayo kwamba aliweza kuchochea ama mambo ambayo kwamba aliweza kufanya kuona ya kwamba aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga akaweza kuungana eh, na rais Uhuru Kenyatta na ukaweza eh, kufanya ile handshake pale na nafikiri hapo, uh, ndipo uh, sehemu ambayo kwamba iliweza kuleta doa, bwana uh, uh, Mridhi, kwa sababu wakati handshake ambayo kwamba iliweza kufanyika pale, basi nafikiri uh, uh, uh, William Ruto ambaye kwamba sasa hivi ni naibu rais alihisi kana kwamba ameachwa nje ya niseme kwamba uh, yale maendeleo ya taifa, ikitiliwa maanani ya kwamba waliingia wote wawili kama uh, wakuu wa chama cha Jubilee uh, kama rais na naibu wake. Iyo, uh, Tale, uh, napikiri, ya, uh, kwa hiyo Raila Odinga alipoingia pale, nafikiri taifa ya mine ilikuwa mingi sana, ya kwamba alikuwa naulizi ya kwamba kwa nini kwa uh, labda uh, Raila Odinga alipoingia tuliona ya kwamba William Ruto alitengwa labda katika miradi mingi sana, na nafikiri ilishuhudiwa pia katika makongamano makonga, kwa sababu makongamano alikuwa akifanyika, unapata kuona ya kwamba labda uh, labda ni sherehe za jamhuri uh, unaona kwamba hajahusishwa moja kwa moja kwa hiyo Raila alikuwa anapata nafasi nyingi za... na sasa basi, twende moja kwa moja mpaka nchini Tanzania. Mwandishi <laughs> wa habari wa siku nyingi Leila Sheikh, ambaye pia ni mwanaharakati wa kutetea haki eh, katika nchi hiyo, kuna taarifa zimeibuka wiki hii kuhusu safari amba, ama ziara iliyofanywa na wabunge kutoka hapa Marekani. Nini unaweza kutuambia, na ni upi umuhimu wake? Kwanza kabisa tunapenda wageni sisi, tunawapenda wageni sana na tumewakaribisha vizuri. Wamekuja kutembea. Kwa muda mrefu hatujapata ugeni aina hiyo wa wabunge kutoka Marekani. Ni nzuri sana kwetu sisi, na wao pia wamekuja wameangalia pakoje hapa, tukajadili nao kupitia waziri mkuu wetu wa wa Tanzania kwamba tuna masuala mengi ambayo wabunge wa wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na wabunge wa, wa Marekani wanaweza wakashirikiana waka kupeana mawazo na kupeana mambo mengi tu yani mbinu na kadhalika. Hapo hapo waziri mkuu wetu alizungumzia kwamba masuala ya, ya biashara uwekezaji hapa kwetu, tumewakaribisha Wamarekani ambao wanataka kuwekeza, tumeweka mazingira ambayo ni rafiki waje kuwekeza, na pia sisi tunatafuta masoko nje ya nchi yetu. Mfano sisi ni wakulima, tunatoa bidhaa kila aina za za ukulima, uvuvi na pia tumetaka tumejiingiza kwenye masuala ya ya ya, ya, ya utayarishaji kwe kupitia wanahitaji wazungu industrialization, kupitia kutengeneza vifaa, yani bidhaa. Sasa hapo tukipata masoko huko Marekani pia ni vizuri. Hawa waliokuja wabunge kutoka Marekani wa, wa wamekwenda mbuga za wanyama Serengeti, ni nzuri sana kwa sababu pia watatufanyia promotion wakirudi huko Marekani, kwamba walikuja wakaangalia mbuga ni nzuri, mahoteli mazuri, mandhari ni nzuri, ni jambo nzuri sana kwa kweli tumefurahi. Hebu tusikie, uh, kati ya mawili matatu aliyoyasema Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa, waziri mkuu wa Tanzania, wakati akizungumza eh, kwenye kikao ambapo walikuwa hawa wageni e, wanaelezwa kwamba ni wabunge wapatao kumi na mmoja. E, tusikie anavyosema, alafu nikuulize swali labda la mwisho okay. fursa za uwekezaji hapa Tanzania, lakini sisi pia kufanya biashara nao ni eneo ambalo pia linaendelea kuimarishwa, lakini pia mikutano ya pamoja ya wafanyabiashara wa kada zote wa ndani ya nchi na kutoka Marekani. Na sisi tumefungua nafasi ya uwekezaji maeneo mbalimbali. Naam, ametaja maswala kadhaa hapo, pamoja na hayo ya uwekezaji uliozungumzia hapo Lela Sheikh, lakini nitaka nikuulize kwa maoni yako, uhusiano baina ya Tanzania na Marekani e, katika nyanja tofauti tofauti ukoje e, wakati huu hasa ikilinganishwa na miaka iliyopita? Mzuri, tuna uhusiano mzuri tu. Unajua, sasa inategemea na huko Marekani ni nani ambaye ameshika usukani. Yule rais aliyestaafu wa kwenu alikuwa kidogo anamtata kwenye masuala ya Afrika, sisi tukanyamazia kimya, tukasema, ah, haya tunyamaze. Lakini kwa sasa nadhani mambo yameibuka mazuri na, na urafiki umeanza, so umeanza, tushajenga urafiki zamani, tumerudia urafiki, ambayo ni nzuri sana. Tukiangelea kwenye masuala, hali ya uchumi ya ya diplomasia, urafiki, udugu ni nzuri sana, mimi nimefurahi. Mwisho uwekezaji eh, kuna eh, maeneo ambayo unaweza sema moja kwa moja yanaonekana hapo nchini Tanzania au miradi ambayo moja kwa moja eh, imetokana na ushirikiano huo eh, wa kidiplomasia kati ya Tanzania na Marekani? Mimi nakumbuka na, na nilipokuwa mtoto walikuwa wanakuja hapa walimu kufundisha, sifahamu walikuwa wanaitwa Pisco kitu kama hicho, nilikuwa mtoto sana, mi hawakunifundisha, lakini nasikia kulikuwa kuna kama program ya exchange hivyo, walikuwa wanakuja walimu kuja kufundisha darasa ma- masomo ya sayansi, wakati huo, miaka ya nyuma, walikuwa wanakuja wanafundisha, wakimaliza wanakuja na wengine na wengine. Hilo moja, elimu Unajua, kwa sababu gani? Tuna mfano, Marekani wanataka wajifunze Kiswahili, sisi tupo hapa Tanzania ambao ndio mabingwa wa lugha, wanaweza wakatuambia tuleteni walimu kadhaa kuja kufundisha mashuleni au vyuo vikuu, hata vyuo vya ufundi kufundisha Kiswahili. Labda na sisi tunataka walimu kwenye masuala ya sayansi, tunaweza tukawaambia waleteni walimu. Nadhani hiyo ni nzuri sana. Tukiangalia kwenye masuala mengine, utengenezaji wa mashine ambao Marekani kwa kweli kwa miaka mingi sana wamekuwa ni stadi. Itakuwa vizuri kwetu sisi pia kujifunza kutoka kwao, na kama wapo wawekezaji ambao wanataka kuja hapa kwetu kuwekeza na pia kuingia ubia na Watanzania au na serikali yetu, karibuni nzuri sana. Basi nikirudi kwako Wamburi e, kuna suala ambalo limekuwa likigonga vichwa vya habari hata kwenye mitandao ya kijamii, limevuma sana hapo nchini Kenya kuhusu ongezeko la bei za bidhaa na likiunganishwa na msukumo ambao upo sasa hivi wa kutaka kuongeza deni la taifa. Hebu tueleze hayo kwa kifupi na jinsi ambavyo yameripotiwa huko. Asante uh, sana bwana BMJ Murithi. Kwa kweli kama ulivyozungumza, ni kweli ya kwamba kumekuwa na shinikizo kubwa sana hususan kwa wananchi wa Kenya, na nafikiri kikubwa zaidi kwa wiki hii ilikuwa ni eh, shinikizo la kwa serikali ambayo kwamba iliyopo kwa sasa hivi kuweza kupunguza gharama za bidhaa, hususan bidhaa ambazo kwamba zinatumika moja kwa moja pale majumbani. Tukizungumzia bidhaa zinazungumzia kuhusiana na bidhaa kama vile unga, mafuta Uh, sukari, bidhaa ambazo kwamba zinahusiana moja kwa moja na matumizi ya kila siku kwa eh, mwananchi. Na kwa kweli ni kwamba eh, juma hili kumekuwa na hashtagi, nafikiri ni hashtagi ambayo kwamba iliweza kuanza juma lilopita, japo ilipata mashiko sana eh, eh, nafikiri kwa juma hili lilipokuwa linaanza hashtagi ya kwamba lower food prices lower food prices. Eh, ni hashtagi ambayo ilikuwa ikitamba sana katika mitandao ya Twitter na hali kadhalika mitandao ya kijamii eh, kuweza kushinikiza Kenya E, wananchi hiyo hashtag wakisema ya kwamba labda e, ilipo ni kwamba gharama iko e, juu, kwa sababu ukiangalia tofauti ya bidhaa zilipo, kwa mfano kama unga wa ugali ama unga wa sima sasa hivi e, so inasemekana ya kwamba e, ile bei imepanda kwelikweli. Na tukitoka kwa unga wa sima, labda tukigusia kuhusiana na bidhaa kama vile petroli, utapata kuona kwamba e, ukilinganisha na bidhaa ama niseme kwamba gharama ya kununua mafuta ya kupikia e, basi unapata kuona kwamba gharama ya mafuta ya kupikia hususan mafuta yale ya, ya maji kwa maana ya uto basi unapata kwamba kuona kwamba gharama iko juu ukilinganishwa na mafuta ya gari. Kwa hiyo watu wanauliza kwamba mafuta ya gari ndio amba kwamba labda yangepaswa angalau yawe gharama juu zaidi kulinganisha na mafuta ya kupika, lakini mafuta ya kupika yako juu. Na umetaja kuhusiana na maswala kuhusiana na deni na ntarejelea e, kidogo tu kuhusiana na mkutano ambao kwamba ulikuwepo, lakini kabla, ka, ka, ka, kabla, kabla ya deni na tuna, tuna sekunde thelathini tu na wewe eh, Wamburi, lakini Ka kabla ya deni, sasa swala hilo limesuluhisho, limepatikana au uh, labda serikali, kwa sababu ndio ilikuwa inalengwa sana na hiyo hashtag, kuna kauli yoyote ambayo imetolewa eh, kujaribu kutafuta suluhu? Nam, asante ah, sana. Sasa hivi nafikiri hakuna kauli ambayo kwamba imetolewa Bwana BMJ mrudi ya kutafuta suluhu. Liliopo sahivi ni shinikizo kwa wananchi kuweza kuishinikiza serikali. Sahivi serikali, serikali inamaliza utawala wao, kwa sababu ikifika tarehe nane ah, fahamu ya kwamba lazima kuna kipindi ambacho kwamba bunge litakuwa linavunjwa na bunge, bunge likivunjwa inamaanisha kwamba hakuna mswada ambao kwamba utakuwa unapitishwa pale ama unapasishwa pale bungeni. Aha. Kwa hiyo sasa hivi nafikiri kilio cha wananchi wa Kenya ni kuhakikisha kwamba labda yule ambaye kwamba atakuwa anachaguliwa kuweza kuingia kumbuki rais Uhuru Kenyatta angalau aweze kuhakikisha kwamba madeni ambayo kwamba aliyopo ya Kenya, Kenya madeni ambayo kwamba aweza kulimbikizwa aweze kupunguzwa ili kuona kwamba ile gharama ya maisha kireo inarudi chini. Kwa hiyo hilo ndilo ombi la wananchi wa Kenya sasa hivi. Lakini tukizungumzia sana suluhu ni kwamba kwa kweli ni jambo ambalo kwamba limejikokota mno, lakini sasahivi ni kwamba watu wanajiuliza ya kwamba hii gharama itarudi vipi chini. Kwa hiyo yule ambao kwamba anaomba aweze kuchukua utawala mwananchi shukran za dhati kwako, Jeffrey Wamburi, Radio Citizen hapo nchini Kenya, na vilevile waandishi wengine ambao tumekuwa nao katika kipindi hiki cha Jukwaa la Waandishi, Leila Sheg kule Tanzania na Biobe Malenga akiwa kule Kinshasa, pamoja pia na Abdulahi Boru akiwa hapa hapa mjini Washington D. C. basi kufikia hapo Ndo mwisho wa kipindi chetu. Kwa niaba wote waliofanikisha kipindi hiki na vipindi vyetu vyote wiki hii, na kutakieni usiku mwema kutoka hapa Washington. Msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Sailo Hamduni, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane wiki ijayo inshallah.