VOA1, The Hits. Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Saa mbili na nusu asubuhi Washington DC, saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki, tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati. Matangazo hewani ni VOA Express. Washington kuna kibaridi lakini uh, mambo tutayasukuma polepole. Harrison Kamau na Patrick, tunawakaribisha kuwapa ripoti mbalimbali. Kamau, hayawi hayawi yamekuwa. Russia ametekeleza tishio lake la kuivamia Ukraine. Utatupa mengi zaidi kuhusu kinachoendelea huko. Kweli kabisa. Na kwenye VOA Express basi, kama unavyojua, huwa tuna mengi kuanzia barazani, kuna swali la leo, tutakuwa kama huna kazi, na baadhi ya mambo yanayovuma nakutana kwenye mitandao ya kijamii katika VOA Express hivi leo, vilevile vile, kule Tanzania uh, tutasikia nini vijana wanasema baada ya kuanzishwa au kufunguliwa chuo kikuu cha mafunzo ya uongozi. Basi kweli kabisa kama ulivyodokezea na kama ulimwengu unavyofahamu ni kwamba sasa hatimaye Russia imetangazwa kufanya uvamizi katika nchi ya Ukraine. Na kufuatia hilo kuna mengi ambayo yanaendelea: kuna watu wa kimataifa walioko nchini humo, kuna wenyeji, kuna baadhi walioko nchini Ukraine wanaodai kuwa wanaunga mkono au wanaungwa mkono na Russia. Kwa hivyo, mambo ni mengi yanayoendelea, na pia kuna semekana kwamba kuna mashambulizi katika miji kadhaa. Basi uh, tumepata bahati ya kumpata mmoja anaishi kwenye mji kama Hari Kivu, akiwa mwanafunzi na si mwingine ni Luseko Chakindo kutoka Afrika Mashariki, na tumebahatika tu kumuuliza hali halisi ilivyo kufikia sasa, ambapo tukiwa tumekaribia kuingia hapa studioni. Hebu tusikie alivyosema Luseko Chakindo. Uh, kwa sasa hivi hali iliokopo huko ni kwamba yaani hali sio salama kwa kwa sababu sasa hivi kuna tension nyingi sana ya wa, ya watu wote kiujumla, kuanzia internationals hadi pia locals kwa maana kwamba hadi pia locals wenyewe pia wanajaribu pia kufanya mpango kuondoka katika mji mwingine, lakini kwa sasa hivi hali ambapo ilikopa huko ni hali ambayo sio ya kiusalama bado. Hali ni bado, kuna mzozano mwingi sana baina ya Russia na Ukraine. Hata pia jana kuna machafuko ambayo yalitokea, kuna kuna, kuna sehemu kama kuna kuna bomb explosions ilitokea, kwao inafanya ndo, ndo, ndo kuwa tension nyingi sana ya watu hadi sasa hivi. Na sijui sasa hivi Luseko, mji wako ni umbali gani kutoka mji mkuu wa Kiev, na sijui kama we mwenyewe umepata kusikia bilio yoyote labda ya risasi au mabomu kutoka kwa Russia. Kuna lolote hilo umesikia? Ni kweli, nimesikia, kwa sababu hali imeanza toka saa kumi na moja alfajiri tumesikia ma explosion hayo na mpaka sasa hivi bado pia kuna ma explosion yanatokea, lakini sasa hivi kidogo wanajaribu ku monitor situation kwamba kuwafanya watu wote wa remain calm, watulie, wasipanic kwamba serikali yao ina control situation nzima, lakini sasa hivi kwamba serikali wamedeclare ile state of emergency kwamba nchi ipo katika hali ya hatari na sijui pengine kama kuna hatua zimechukuliwa, unasema we ni mwanafunzi wa chuo kikuu, labda kuna hatua zimechukuliwa za kuelezewa kwamba masomo yamesitishwa kwa muda, labda mbaki nyumbani na biashara za mji labda kubaki zimefungwa, kuna lolote kama hilo limeendelea? Kwa hali ya sasa hivi iliyokapo ni kwamba watu sasa hivi wananunua vitu sehemu mbalimbali, kwamba watu kama una hela yako, watu wanatoa hela kwenye mabenki, wanaenda wananunua vitu kwa ajili ya kuweka akiba ya stok majumbani mwao. Shuleni hatujapata taarifa rasmi, lakini tumepata taarifa kwa waziri katika Ministry of Education yao kwamba kwa muda kwa wa siku saba hapatakuwa na masomo yoyote mpaka hali itakapokuwa shwari, atuambia, lakini taarifa tumepata katika Ministry of Education. Na tumeona kwenye vyombo vya habari kwamba rais wa Ukraine alitoa, nafikiri kupitia bunge, kwamba wananchi wa kawaida wanaojihisi kwamba wanaweza kuingia kwenye mapigano wanaweza kujiunga kwenye mapigano. Je, kuna hatua zozote baina ya serikali na wananchi wa kawaida katika kujitayarisha kuingia kwenye mapigano? No, hapana, hilo swala ni wameweka kwa, kwa, kwa, kwa raia wao, kwa wananchi wao, wamesema kwamba kama kuna watu ambao wakiwako tayari wana uwezo wajiunge, lakini ni wanaume, sio wanawake, lakini sio foreigners. Na je, kuna mipango yoyote ya watu international kama ulivyosema, wageni wa kimataifa, labda ushauri wa kuondoka nchini humo? No, kwa sasa hivi, hali iliyopo kwa sasa hivi, toka jana na leo, wame shut down almost airport zote za Ukraine. Kwa maana hiyo, kama kuna hali wamesha employ, hakuna mtu te kutoka ndani wala kuja eni in, in, eni in, inside and outside. Basi huyo ni Luseko Chakindo kutoka Afrika Mashariki aliyeko nchini Ukraine akizungumza kuliku, kuhusu hali ilivyo sasa hivi, ambapo Patrick unavyosikia mashambulizi yanaendelea, yeye akiwa katika mji wa Kharkiv amepata kusikia milio labda ya bunduki na vilevile mabomu, na wakiwa katika hali ya taharuki, wasielewe, wameshauriwa tu wasikilize ushauri wa serikali kulingana na wanavyohitajika kufanya. Bila shaka habari hii kuhusu vita hivyo ambavyo vimeanza kati ya Rusia na Ukraine, katika taarifa zetu za jioni na taarifa za baadaye mtasikiliza mengi zaidi. Moja kwa moja tuelekee huko Tanzania, ambapo chuo kikuu cha uongozi kilichopewa jina la Mwalimu Julius Nyerere kilifunguliwa jana Jumatano huko Kibaha, mkoa wa Pwani, nchini Tanzania. Wakati wa ufunguzi wa chuo hicho, Rais Samia Suluhu Hassan alisema shule hiyo itatoa mafunzo yenye uelewa wa pamoja kwa viongozi wa vyama kuwapika vijana kuwa wazalendo, pamoja na tathmini ya maendeleo yaliyopo katika nchi sita za kusini mwa Afrika. Kutokana na hilo, nimeongea na mmoja wa wawakilishi wa vijana katika mkoa wa Arusha. Ni msichana anaitwa Ayana Albert ambaye anatoa mafunzo ya dijitali kwa vijana wa Jeseria Mali, na nimeanza kwa kumuuliza vijana watafaidika vipi na shule hiyo. Kwa hiyo kupitia chuo hiki tunaona kwa thabiti kuwa itakuwa ni sehemu nzuri ya vijana kuweza kujifunza na kama methali ya Kiswahili inavyosema chuma hunoa chuma, kadhalika mtu hufundishwa na wenzake. Kwa hiyo naona kabisa itakuwa ni sehemu nzuri ya vijana kuweza kujifunza na na e, kwa swala zima la viongozi, na nikiendelea kuangalia, cha kwanza nachoweza kukigusia ni swala la ufahamu mzima wa misingi ya kiongozi ambayo pia mama alitaja wakati jana anafanya uzinduzi kwenye swala zima la uongozi. Tukiangalia kwa haraka haraka, kuna vitu kama kumi ambavyo vinatambulisha mtu yoyote au kijana yoyote kuweza kuwa kiongozi kwa hiyo kuna swala zima la uwazi, maono, uadilifu, ujasiri, subira, ubunifu, uwajibikaji, kujituma, mawasiliano na nidhamu. Vilevile nimetaka kujua, je, shule hiyo ya uongozi italeta mwamko kwa wasichana wa Tanzania kuwania nyadhifa za uongozi? Tumsikilize kwa mara nyingine, Ayana Albert. Kwanza niseme tunaishi katika nyanja ambazo ni pekee sana, kwanza kuongozwa na rais ambaye ni mwanamke Tunajivunia na tunafurahia kwamba yuko mbele, na mbali na yeye kuwa tu mbele, ameamua kunyanyua wanawake wengi. Sasa tunaona katika uongozi wake wanawake wengi na vijana yuko katika uongozi. Kwa hiyo mimi naona kutokana na ari yake na nguvu ambayo anayofanya kwanzia sasa katika uongozi, naona tayari kuna mwamko mkubwa tayari katika jamii kwamba inawezekana. Amesimama kuthibitisha kwamba mwanamke anaweza kuongoza, inawezekana kuwa rais. Ayo yeye kama ye amekuwa chachu na kufungua hiki chuo, yeye tayari imeongeza tayari, tayari chachu katika jamii. Haya kabisa mambo mazuri. Ayana Albert anasema mm -hmm. Chuo hiki cha uongozi kitaleta mwamko hasa kwa wasichana. Ni kukumbushe mm -hmm. Harrison Kamau kwamba huyu Ayana Albert mwaka 2020 aliwania kiti maalum kwenye bunge la Arusha kuwakilisha vijana lakini kwa bahati mbaya hakupata kura za kutosha. Nam, ni mambo mazuri kuelekea kwenye hatua za uongozi, na ni vizuri kwa sababu ni jambo linanunuia kuinua hadhi ya jamii. Basi moja kwa moja, punde tunaelekea kwenye habari yeah, za dunia Naam, kama ulivyosikia hapo awali ni kwamba Russia imeanzisha mashambulizi dhidi ya Ukraine mapema leo, huku Rais Vladimir Putin akizionya nchi zingine kutoingilia kati. Washirika wa Ukraine wa magharibi wakiahidi uungaji mkono wao kwa Ukraine na kulaani hatua ya Russia, pamoja na duru mpya ya vikwazo vikali. Katika hotuba kwa taifa kwa njia ya televisheni, Putin ametangaza kuanza kwa operesheni za kijeshi mashariki mwa Ukraine, ikiwa ni majibu ya kile alichokiita vitisho kutoka taifa hilo. Amesema kwamba wale wanaopinga hatua hiyo katika mkoa wa Donbas watakabiliwa na matokeo ambayo hawajawahi kuyaona katika historia. Na masoko ya hisa yameanguka huku bei ya mafuta ikiongezeka kwa zaidi ya dola tano kwa pipa baada ya rais wa Rusia Vladimir Putin kuanzisha mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Ukraine na kupelekea Marekani na nchi za Ulaya kutishia kuiwekea Moscow vikwazo vikali ambavyo huenda vikaathiri uchumi wa dunia. Masoko ya hisa yameanguka kwa asilimia 4 huku wawekezaji wakitathmini namna mataifa ya magharibi yatajibu uvamizi wa Putin. Hisa katika soko la Wall Street zimeshuka kwa asilimia 2.5. Bei ya mafuta ghafi imepanda na kufikia dola 100 kwa pipa mjini London, ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwaka 2014 kutokana na wasiwasi wasi kwamba huenda usafirishaji wa bidhaa hiyo kutoka Rasia utaathirika. Waziri wa mambo ya nje wa Taiwan, Joseph Wu, amesema kwamba serikali ya Taiwan itaendelea kuimarisha mfungo wake wa ulinzi, ikiwemo misaada inayopokea kutoka kwa Marekani, wakati taifa hilo likiendelea kukabiliwa na vitisho vya kijeshi kutoka China. Uu, amesema mkakati wa sasa wa Taiwan ni kuhakikisha kwamba China inaelewa italipia gharama kubwa iwapo inaanzisha vita dhidi ya Taiwan. Amesema kwa njia ya video katika hafla iliyoandaliwa na taasisi ya Maken kwa uongozi wa kimataifa katika chuo kikuu cha jimbo la Arizona. Basi ameongeza akiongea wakati akiongea na waziri wa zamani wa ulinzi wa Marekani Mark Esper. Uu, amesema kuwa kuendelea kwa misaada ya Marekani kupitia kwa mauzo ya silaha, ushirikiano wa kijeshi na kushirikiana katika ujasusi ni mmojawapo ya ushirikiano ya Taiwan na Marekani. Na wabunge nchini Nigeria wanapanga kufanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo ili kulazimisha rais kutaja baraza la mawaziri ndani ya mwezi mmoja baada ya kuingia madarakani. Hatua hiyo inalenga kuziwia ucheleweshaji wa kutekeleza sera za serikali na najiri wakati nchi hiyo inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu mwaka ujao. Rais Muhamadu Buhari alichukua muda wa miezi mitano kuwasilisha orodha ya majina ya mawaziri kwa bunge ili kuidhinishwa baada ya kuchaguliwa kwa muhula wa pili mwaka 2019. Nakuambia kiashiria kamili kwamba barazani au wakati wa barazani umefika. Natumai ama sidhani kwamba nimekosea kwamba kibao hicho ni kutoka upande wa Rwanda kabisa. Umepatia. Kinazungumzia kuhusu mapenzi. Jamaa anasema kwamba anahangaika sana baada ya mpenzi wake kumwacha nam, lakini... anakumbuka Uh, na anasikika kweli ni kama mwenye huruma kidogo yeah, atiya huruma lakini ndivyo mambo yalivyo <laughs> yeah, yani ndani ya View Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tuliuliza swali la barazani kwenye Facebook hapo jana. Patrick, tuliuliza nini nini maoni yako juu ya mahubiri yanayotolewa na watu mbalimbali mitaani? Bas, naona kwamba maoni yametolewa mengi sana kupitia mtandao wa Facebook. Wengi wamejibu uh, hayawezi hata yakamalizika ndani ya kipindi kimoja tu hiki, lakini vilevile kuna wale ambao pia wametoa maoni yao kwa njia ya simu. Kwanza nafikiri tuanze, eh, kwa njia ya simu na kisha tutasoma maoni mengi yaliyoko kwenye mtandao wa Facebook. Hebu tuwasikie wanavyosema. Anaitwa uh, Nazaeli Madede kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mimi huwa nafurahishwa sana na wale watu ambao huwa wana tabia ya kutoa mahubiri katika mitaa mbalimbali, kwa sababu ni watu ambao wanaweza kuwafikia watu wengi, watu mbalimbali mbali, tofauti, wenye shida mbalimbali, wanawafikia na kuwapa ujumbe mzuri ambao mara nyingi umekuwa ukihamasisha jamii kuishi katika hali ya amani na upendo. Uh, binafsi ambacho napenda tu ni swala hili kufanyika katika utaratibu mzuri na utaratibu maalum, ili wasiweze kuwasumbua watu, kwa sababu mara nyingi watu wanakuwa kwenye shughuli zao mbalimbali. Kwa hiyo ni kufanya katika hali nzuri na utaratibu, na hasa hasa wawe ni watu ambao ni wahubiri, ili kujiepusha na vitendo ambavyo vikanaonekana sio vitendo vizuri. Kuna msikilizaji pia mwengine kwenye laini ya simu, naye alitaka kutoa maoni yake kuhusu uh, jambo hilo. Ndio mimi kwa majina naitwa peradusidebwa enduru, nipokewa Kagera, Tanzania. Nipende kuingia katika upande wa mada inavyosema kwamba ni kuangalia wale wahubiri wa mitaani. Mimi nipende kusema wahubiri wa mitaani, wa wa mitaani ki upande wangu mimi naona ni wazuri kwa sababu wapo wengi ni ambao kuna watu hawaendi hata makanisani. Wapo wengi hawaendi kupata zile mahubiri mbalimbali, lakini pindi wale wahubiri wanapopita mitaani, wapo wengi wananufaika na hayo mahubiri, kwa sababu hawakupata ile nafasi ya kujumuika na wengine kama upande wa kupita mahubiri wakiwa pamoja. Lakini wale wahubiri wanapokuwa wanapita mitaani, wanatusaidia sisi ambao hatukubahatia kukusanyika kama siku za Jumapili kuwa kanisani au ile ya Jumamosi, wengi wanasali Jumamosi, ndipo unakuta ili wale wahubiri wa mitaani wanapita kuwapa ujumbe mbalimbali mbali, watu wakumbusha ili kulijua na kukaa katika uchaji wa neno la Mungu. Maoni mseto, kweli. Mseto ndio kabisa. Na sasa kuna mengine mengi kwenye Facebook, kwenye Facebook wameandika kabisa kutosha. Haya, naanza na huyu Emable Luhindukira ni kutoka tarafa ya Fizi huko Kivu Kusini, anasema mahubiri hayo ni ukumbusho wa Yesu sababu Yesu naye alihubiri kila sehemu bila kuchoka, na Yesu aliwaambia wanafunzi wake watahubiri mpaka mwisho. Bena Ngugi anasema yuko Nakuru, Kenya, anasema: kweli kuna baadhi yao wanawapa moyo na kuwaelekeza waumini wa Mungu, lakini hasa nyakati hizi, wapo wengine hajaoni pesa hivyo, hata baraka wamezibatiza, na ukitaka hii unaambiwa toa kile na mengine, wengine wanalagai watu, na hata hivyo tunawaombea wale wanatuelekeza kwa Mungu waendelee na kazi hiyo njema. Goligota Magabe kutoka uh, Geita Tanzania anasema, nadhani taifa ambalo watu wanahubiri mtaani, masokoni, kwenye vyombo vya usafiri, hilo taifa lina amani ya kutosha. Nakwambia, ndio mambo yalivyo. Sasa imefika wakati ya mumu, adio wakati wa muziki. Kama unavyojua, VOA Express haikwendi bila muziki. Basi masauti kutoka nchini Kenya anasema sele selelea <mucho> Bao murua kabisa, kama unajua, unaelewa zaidi mambo ya muziki kuliko mimi, mtindo huu ni aina gani? Mi nasikia kama vile zukuzuki Hujakosea sana lakini, najua sikuhizi mambo yanachanganywa, unakuta kidogo kuna kama mtindo ka Afrika Kusini, kidogo kuna mtindo um, ile Amapiano ya yeah, <laughs> lakini mambo yote hayo safi sana, manake ni bara moja tu. Mziki ni wa kila mtu, ni masauti na wimbo wake. Sele selelea ndani ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haya basi, katika kipengele cha kama huna kazi, Rukia Mwanajuma ni mwanamke aliye na umri wa makamu, mzaliwa wa eneo la Kilifi, pwani ya Kenya. Baada ya kupitia changamoto za kukosa ajira aliamua kuanzisha kikundi cha Pweza Women Group, ni kikundi ambacho kinajihusisha na uchuzi wa samaki. Kupitia kikundi hiki, wanawake hujipatia kipato cha kuendeleza familia zao. Tusikilize. Pweza Women Group nilianzisha kama mama, ambacho ni kikundi cha kina mama. Kwa sababu ya kuanzisha hichi kikundi cha kinamama, ni kumaanisha kwamba sisi kina mama tulikianza 2019 kabla hatujakiunda hichi kikundi nilikaa na kinamama wenzangu nikawashauri katukabidhi hicho chombo, twashukuru sahii kinamama chombo kinapata samaki tuliajiri wavuvi wetu sisi kama kinamama na hawa wavuvi wanaenda baharini wakienda wakikesha wakituletea samaki kama maji ni ya mchana wanaenda kuchukua samaki wa juu wanakuja tuletea sisi kinamama na tumeendelea kuwekeza hizo pesa kwa akaunti. Tumefungua akaunti yetu kwa KCB bank, na sahii kufikia sahii tulichukua pia loan kwa hizi za women rep, tukachukua hiyo pesa loan laki mbili tukapatiwa na tukazidi kuinua kile kikundi chetu hatukukopeshana, bali tulichukua ile pesa tukaongeza mitego yetu kupitia nini, kazi yetu, na mpaka sahii tunalipa hiyo loan ambao kupitia kufikia saa hii tumelipa laki moja, bado laki moja tumalizie hiyo loan mpaka saa hii. Na tukiangalia katika akaunti yetu saa hii tuko na laki na zaidi ya hiyo pesa. Mpaka juzi tuliamua kwenda kuchukua hiyo pesa nyingine kupatia kinamama kulingana na mambo ya Christmas, ili tuwapatie kinamama wajisaidie na sikukuu yao. Kwa hivyo katika hayo maendeleo yetu kupitia hichi kikundi chetu cha Kweza kinaendelea vizuri mm. na mpaka kufikia saa hii tunaomba angalau pia hizo proposal zetu, ili tupate chombo kikubwa zaidi ya kile, kwa kwa sababu sababu ni kizuri, manufaa yake yake yametupatia na tunaona maendeleo yake. lakini kufikia saa hii angalau tuongezee kile chombo za zaidi cha zaidi ambacho chaweza ingia hata watu watano ama sita, tukapata samaki wale wakubwa zaidi kuliko hawa wanaovuliwa wa saa hii, na pia hao hao wavuvi wetu tuloajiri tupate wavuvi wengine ambao pia watapata ajira kutoka kwetu sisi kinamama. Si lazima waende mahali kwengine kupata ajira, bali ni sisi sisi kinamama ndio tuwaajiri hiyo kazi. Sisi hatuendi baharini, lakini vijana wetu tuajiri sisi wenyewe kupitia hii bahari yetu. Ongera sana Rukia Mwanajuma na wenzako wa Pweza Women Group kwa kazi nzuri ambayo mnaifanya. Bila shaka, kamao nikibahatika kwenda kule Kilifi takula samaki, wanajituma kabisa, wanajipatia ajira kwa njia ya uvuvi, yaani ajira yao inatoka kwenye maji, kwenye bahari. Ni mambo ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Napoangalia namwona uh, Sandey Shomari tayari kabisa kutueleza baadhi ya mambo yanayovuma na kutanda kwenye vyombo vya habari hivi leo. Kwako Sande. Nam basi, nikipekuapekua na, na kuangalia yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali, kuanzia Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko, tayari nimekushajatele kama pishi ya na mchele kukupa yale yanayojiri moja kwa moja. Basi ni mzozo wa huko Rusia na kama mlivyosikia taarifa zikieleza kwamba vikosi vya Russia vilifanya mashambulizi katika maeneo mbalimbali ya huko Ukraine. Basi baada ya kutangaza hayo, pia rais wa Rusia Vladimir Putin ametoa onyo kwa mataifa ya magharibi kutoingilia kinachoendelea baina ya nchi hizo. Haya, mengi yakizungumzwa hapa, hatimaye pia Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kutisha kao cha dharura jana usiku na kumtaka rasha aache mara moja mashambulizi. Upande mwingine, kanisa Katoliki, kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis amesema kwamba hatari ya vita inasababisha maumivu makali moyoni mwake na kutoa wito kwa watu wote kutumia siku ya Machi mbili ambayo ni Jumatano ya Majivu kufunga na kuiombea Ukraine. Hii ni kwa wakatoliki wote watakapokuwa wakiadhimisha mfungo wa Kwarezima. Kwingineko, binti wa rais wa Uganda, Yoweri Museveni, Dr Angela Nagashaka Keshozi, amemtambulisha rasmi mpenzi wake wa muda mrefu Amanya Tumukunde, ambapo wanatarajiwa kufunga ndoa Jumamosi ya Februari 26 katika kanisa la St Paul Cathedral na Mirembe kule Kampala, Uganda. Mchumba wake huyo ni mtoto wa jenerali wa jeshi Henry Tumukunde, aliyekuwa mgombea uraisi wa nchi hiyo. Naye Angela na Amanya, ambao wamekuwa marafiki kwa muda mrefu tangu watotoni mwao, walisoma pamoja huko nchini Malaysia, na pia walishafanya harusi ya kitamaduni Jumamosi iliyopita Februari 19 huko Kampala, Uganda, sherehe ambayo wanasema ilikuwa ya faragha na kuhudhuriwa na watu wa karibu tu na marafiki wachache. Picha yao inatambaa kwenye mitandao mbalimbali na kwingineko, katika spoti, yanayotamba ni matokeo ya ligi kuu ya Uingereza kati ya timu ya Liverpool, majogoo wa mjini London, na Leeds United ambapo majogoo wa Liverpool wametoka wame na ushindi wa goli sita kwa nunge. Mashabiki wa Liverpool ama kwa hakika wamelipuka kwenye mitandao mbalimbali, hasa kwenye Twitter wakishangilia magoli mawili ya Sadio Mane hali kadhalika magoli mawili ya Mo Salaha na huku akiwapa presha eh, mabingwa watetezi Man City ambao ndio wanaongoza ligi hiyo kwa sasa. Walikuwa wakiongozwa kwa pointi nyingi tu, lakini zimepungua hadi kubaki tatu. Sasa city eh, wanatamba kwamba wao bado wanaweza kuchukua ligi kuu ya nchi hiyo, lakini hali inaonekana kwamba ni tete, huku mashabiki wa Liverpool wakifanya ile inaitwa amsha amsha na matumaini kwamba wanaweza kuchukua ubingwa huo mwaka huu. Basi hayo ni baadhi ya yanayojiri na kutanda kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Ni studio nambari 15. Shukrani sana Sandey Shomari, uh, Harrison Sandey Shomari, katika habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii, kama Liverpool imefanya vizuri na imepata ushindi wa kishindo. Lazima tazungumzia Liverpool, nafikiri hivyo, lakini kama sasa inavuma, si inavuma? Yani kweli kama taarifa inavuma, inavuma ni <laughs> kweli, na umepata mabao mengi kabisa, nakwambia, mambo mazuri. Kulikuwa na michezo mingine ya Champions League mm -hmm. Tutaendelea kuangalia michezo hiyo hata wiki wiki ijayo na siku za mbele. Basi uh, Harrison, tuna swali la leo hili sasa, nimeangalia kwenye Facebook limevuta majibu mengi sana, yani kitabu mchezo cha majibu siyo mchezo husu na linahusu siasa za huko Kenya. Tuliuliza, nini maoni yako juu hatu ya hatua ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kumuidhinisha Raila Odinga kugombea urais? Naomba uanze wewe mwenyewe. Usiwahi kuwa na maelewano na wakikuyu kwa sababu mwishoyo, hata kuruka sasa, sijui ana maana gani, au kuruka ni vipi? Uh, na lakini na maoni yake, J. James. Maoni yake na na tume, yuko wapi? Yuko Kenya bila shaka, huyu anaitwa Serge Meshak. Yeye anasema wote ni wamoja na siri yao ni moja, wanadanganyana kabila zingine, wanadanganya kabila zingine za Kenya kama vipofu. Thomas Owino anasema ya ni vyema kabisa kwa rais Kenyatta kufanya hivyo. Uh, ila sisi tu, tutaona Raila kwamba anaweza kurudisha uchumi wa Kenya, kila mwananchi ana sababu afufue ajira uh, afufue kilimo na serikali iendelee mbele. Hivyo ndivyo anavyosema Thomas Owino. Yani mengi anayoyasema ni kwamba anasifu maelewano hayo akisema kwamba ye anatarajia mengi mema yatatoka, uh, katika kuidhinishwa huko. Huyu Serge mesha yake ameandika mambo mengi sana kabisa, uh, lakini inavyoonekana ni kwamba ana imani kwamba Raila huenda akafanya vizuri iwapo atabahatika kuchaguliwa mm. Haya, huyu Ramadhan Abdallah Savonge, yeye ni kutoka Mombasa, Kenya, anasema ni hatua nzuri sana. Mimi mwenyewe Mkenya, amani haiji ila kwa vitendo vya kuunganisha na kufuta vidonda na makovu yaliyokuwekwa awali. Huyu ni kama vile ana, ana msimamo wa, wa, wa Uhuru. Jana alipomuidhinisha Raila, akasema alifanya kwa maslahi ya kuunganisha taifa. Nestori Shirima naye anasema kwamba yuko kule Arusha, anasema ni hatua zuri sana. Nafikiri Rais Uhuru anafuata nyayo za baba yake Mzee Kenyatta, ambaye pia alikuwa karibu sana na baba yake Odinga. Ikumbukwe tu kuwa Mzee Jomo Kenyatta, makamu wake wa rais alikuwa baba yake Odinga. Kwenye swala la kuongoza Kenya, Odinga sina wasiwasi naye, ni mzee mzoefu wa siasa za Kenya. Mungu amsaidie, naye akalie hicho kiti. Inocent Ombela anasema huo ni ujanja ujanja tu, tayari walikwisha panga namna ya kumpatia makamu ushindi, ila ili kusitokee fujo, anajionyesha kuwa upande mwingine. Naam, ni maoni mengi sana na tena tofauti kutoka kuhusiana na swala hilo, lakini mnaona muda unatupa kisogo. Kutoka hapa Washington DC, basi tunafika mwisho wa VOA Express. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, mimi jina langu Harizon Kamau na tumekuwa naye Patrick Ndwimana tukikutakia kila laheri popote ulipo.