Barabara kabisa msikilizaji ndani ya nyumba, ni VOA Express, matangazo zaaya, Kisahili, ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka jikuu la Marekani. Nimekushajaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari, nikiwa tayari kabisa kuetea matangazo ya VOA Express leo Jumatano Februari 23, nikiwa na mzee wa kazi ndani ya nyumba Harrison Kamau. Safi sana, basi pia anawakaribisha wasikilizaji wetu popote mlipokumbuka kwamba tunasikikana eneo lote la maziwa makuu na katika pia eneo la Afrika Mashariki, mambo mazito mazito yakitokea hapa Washington DC, iwe ni muziki na mengine mengi. Kwako Sunday. Bila shaka, tutakuwa na vitu mbalimbali vya kujulisha msikilizaji. Kule Kamerun tutaangalia kuhusu wanawake pamoja na watoto eh, wameathiriwa kwa kiasi kikubwa na ghasia eh, kutokana na kuwepo kwa waasi katika eneo lile. Hali kadhalika kama utangalia maswala mengine, swala zito zito ambalo linaendelewa ulimwenguni sasa, kama unavyoelewa ni kwamba ni mzozo unaoendelea kati ya Rusia na Ukrain, mambo yanaendelea huku vikwazo vikiwekwa na mambo mengine mengi yakiendelea. Yote haya tutasikia ndani ya VOA Express hivi leo. Bila shaka vilevile vile soka la wanawake Marekani eh, wamepata ushindi mkubwa wa wanawake kwenye mahakama. Sasa nini kilichojiri? Kama tayari kusikiliza kipindi hiki. Nam kabisa sande. Naona moja kwa moja, bila kupoteza wakati, na pia tukikumbuka kwamba muziki utaingia ndani ya Vue Express baadaye na masuala ya teknolojia na bm mridhi, lakini kwanza tuangalie hali ilivyo huko Kamerun, wakati wanawake na watoto wakizingatiwa hali yao ya usalama na pia kuondolewa mzozo unaoendelea nchini humo. Mambo yakoje Kamerun? Basi moja kwa moja Kameruni, kwamba ghasia kutoka waasi wanaozungumza lugha ya Kiingereza magharibi mwa Kamerun zimeathiri wanawake kwa kiasi kikubwa, wakati wakijikuta kwenye ghasia ina hatari. Na shirika la kimataifa la kushughulikia mizozo Crisis Group au ICG kupitia ripoti yake leo Jumatano imesema kwamba wanawake wameathiriwa kwa kiasi kikubwa e, tangu kuzuka kwa ghasia mwaka 2017. Uh, kando na hivyo standi hayo yakiendelea ni kwamba uh, makundi ya waasi yamekanusha kuwatumia wanawake, badala yake wanasema kwamba wanawake wenyewe wanajiunga kwa hiari kwenye makundi hayo. Basi kuna huyu Kapo Daniel ambaye ni naibu afisa wa ulinzi kwenye kikosi cha uasi cha Amazonia ADF ambacho ni kikubwa zaidi cha uasi nchini humo. Hebu tusikia anavyosema: It is unfortunate that the crisis group will target the Amazonian Ina kera kuona kwamba kundi la ICG likilenga kundi letu kwa mambo ambayo hayajathibitishwa. Hakuna wakati ambapo wanawake wamekuwa kwenye kambi zetu kwa kulazimishwa. Kuna wale ambao ni sehemu yetu waliojitolea wenyewe. Basi. Wakati huo huo, wanaharakati wa haki za binadamu wamelaumu vikosi vya serikali kwa kuhujumu wanawake, swala ambalo maafisa wanaendelea kukanusha. Marie Therese Obena Ondoa ni waziri wa uwezeshaji wa wanawake na familia nchini Kamerun, na anasema kwamba serikali inahusisha wanawake kwenye kampeni ya amani ili kumaliza mizozo iliyopo anasema kwamba wizara yangu pamoja na viongozi wanawake tunakemea vikali ukatili wa mauaji dhidi ya dada zetu pamoja na watoto kutoka kwa waasi kwenye maeneo ya kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa taifa hilo. Serikali imeweka kipaumbele cha kuzingatia haki za binadamu kwenye maeneo hayo. Basi, hata hivyo, makundi ya waasi yamekanusha kuwatumia wanawake na badala yake kusema kwamba wanajiunga kwa hiari. Basi sasa hivi ripoti zinasema kwamba zaidi ya wanawake elfu moja wa Kamerun walikusanyika kwenye mji mkuu wa Weunde Agosti mwaka jana kwenye kongamano la kwanza kabisa la amani likilenga kumaliza ghasia. Na bila shaka, wakati wa mkutano huo waliomba waasi pamoja na vikosi vya serikali kuweka silaha chini ili amani ipatikane kwenye maeneo yenye mizozo, lakini licha ya juhudi hizo mapigano bado yanaendelea. Kweli kabisa, basi ghasia zilizuka kwenye eneo la magharibi mwa Kamerun mwaka wa elfu mbili kumi na saba baada ya walimu na mawakili wanaotumia lugha ya Kiingereza kuramika sana kwamba ubaguzi kutoka kwa watu wanaotumia lugha ya Kifaransa ambao pia ndio wengi nchini humo uh, wana, wadhal, wana wadhulumu. Basi jeshi lilijibu kwa kufanya misako mikali dhidi yao wakati nao wakichukua silaha ili kujilinda na Umoja wa Mataifa nao unasema kwamba takriban watu elfu tatu na mia tano wameuawa huku wengine takriban laki saba wakikoseshwa makazi na wengi wao ni wanawake na watoto. Basi unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kuna taarifa ambazo ni za kufurahisha sana, hasa kwa wanawake. Inaonekana leo kuna ripoti nyingi za wanawake. Hizo ni za Kamerun, kuna matumaini ya amani kwa watoto na wanawake, na sasa kuna matumaini mapya pia kwa wanawake wachezaji, hasa hapa Marekani kuliko ni Sande. Bila shaka wanawake hawa kwa, kwa, kwa kweli kama wamepata ushindi mkubwa mahakamani na kama alivyosema hapo awali ni baada ya wachezaji wa timu ya taifa ya wanawake ya Marekani kushinda kesi yao ya madai wakidai malipo sawa na wenzao wanaume dhidi ya shirikisho la soka la Marekani, USSF, na kulipwa fidia ya jumla ya dola milioni 24. Pande hizo mbili zilitangaza kwenye kesi ambayo iliwasilishwa mahakamani e, Jumanne ya jana. Sasa katika kesi hiyo basi, kwa mujibu wa ESPN, katika kusuluhisha kesi hiyo, wachezaji hao watapokea jumla ya dola milioni na chama cha soka cha Marekani kitalipa dola nyingine milioni mbili za ziada kwenye akaunti ili kuwanufaisha wachezaji wa timu ya wanawake ya taifa katika malengo yao ya baada ya kazi na juhudi za hisani ambazo zinahusiana na soka la wanawake na wasichana kwa jumla. Basi nizungumze muda mfupi uliopita na mchambuzi wa soka Ruth Aregi kutoka pale Nairobi, Kenya, na kutaka kujua kwa upande wake amepokea vipi uamuzi kama huo. Wanasema ni vizuri kwamba wameweza kupeana wanawake nafasi sawia na wanaume. Maanake wakingalia nyakati za nyuma, wanawake walikuwa wakiachwa nyuma, wanaume wanapewa kipaumbele, na ukiangalia wanacheza sawa na wanaume, lakini mapato yalikuwa madogo. Kwa hivyo inamaanisha kwamba kwa sasa wanawake wameweza kupewa nafasi sawia na wanaume, inamaanisha kwamba wameweza kupewa sema kwamba wameweza kupewa uh, zile nafasi ambazo wanaume wamekuwa wakipewa katika nyakati za awali, hata nyakati za sasa so, kwamba wanawake sasa ama mtoto ni wa kike ameonekana kwamba ni bora, na wameona ni vyema waweze kukuza vipaji vyao, na watakuwa ni wabora zaidi kuza vipaji ambavyo vitakuwa vinakuja kutoka uh, kutoka um, ule umri mdogo wa uh, wachezaji ambao wana sawa kabisa ni Ruth Arege mchambuzi wa soka kutoka Nairobi Kenya akizungumza nasi na ni kwamba mpaka sasa USSF chama hicho kimejitolea kiwango cha sawa cha malipo kwenda kwenye timu za taifa wanaume na, na wanawake katika mechi zote za kirafiki na mashindano pamoja na kombe la dunia swala so, la bonus kamao wanasema mm -hmm. lilikuwa gumzo kwa muda mrefu kwa wachezaji hawa kwa hiyo kila mmoja mchezaji hawa anasema atapata dola elfu, hamsini na Sande, unapozungumza ni swala ambalo kweli limevutia li masikio yangu. Kuna hela nyingi sana, mamilioni ya dola yanayosemekana kwamba yatalipwa. Hebu kidogo tueleze, ni kesi ambao wameshinda na kwamba sasa hela zile zitawekwa mara moja kwenye akaunti zao, ama itakuwaje, ama kuanzia sasa watalipwa sawa na wanaume kuanzia kuwaji... Sasa kwanza kila mmoja anakamata elfu hamsini kama nilivyokwambia za dola dola, uh, <laughs> hii ni malipo ya nyuma, kwa sababu wameanza hii kesi sio leo. Kama wanasema wameshaanza muda mrefu hii kesi, sasa sasa hivi ndio hatimaye imefikia mmoja kwa hiyo kwa maana hiyo basi hela nyingine elfu ishirini zitakwenda kwa wachezaji, halafu dola zingine no. milioni mbili zitakwenda kwenye akaunti kusaidia masuala mbalimbali ya michezo hapa Marekani. Nafikiri ni ushindi mkubwa sana kwa wanawake. Hebu sasa tupate basi habari za kimataifa. Basi mara moja jeshi la Mali limesema kwamba limeua wapiganaji wa Kiislamu 19 katika operesheni kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Bamako ambazo ziliungwa mkono na wanajeshi maalum wa Umoja wa Ulaya. Taarifa iliyotolewa na mkuu wa jeshi la Mali Jumanne jioni imesema kwamba operesheni katika wilaya ya Timbuktu, Sigou, Mopti na Bandiagara imewalenga kwa mafanikio makubwa magaidi hao. Taarifa hiyo imeongeza kuwa ngome zao 15 zilivunjwa, pikipiki 35 zikakamatwa, huku 15 zikiharibiwa na simu zikichukuliwa kutoka kwa magaidi hao. Ukraine hii leo Jumatano imepongeza vikwazo mbalimbali vilivyowekwa na Rusia na mataifa ya Magharibi, hata hivyo kusema vikwazo zaidi vinahitajika ili kukabiliana na vitisho kinachoendelea kusababishwa na Moscow mashariki ya nchi hiyo. Wakati huo huo, bunge la nchi hiyo limepiga kura hii leo kupitisha mswada wa sheria ambao unaruhusu wananchi wa, wa Ukraine kumiliki silaha katika hali ya kujilinda. Nalo baraza la usalama la nchi hiyo limependekeza mswada kwa kutangazwa hali ya dharura ambayo unahitaji kuidhinishwa na bunge. Moja ya mizozo mibaya zaidi ya kiusalama barani Ulaya kwa miongo kadhaa umepamba moto baada ya rais wa Rusia Vladimir Putin kuyatambua rasmi maeneo mawili yanayojitenga huko mashariki mwa Ukraine. Unaendelea kusikiliza VOA Express kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Maafisa huduma za dharura kisiwani Madagaskar wamesema leo Jumatano kwamba kimbunga Emnati kimewasili kwenye kisiwa hicho usiku wa manane, katika kisiwa ambacho bado kinakabiliwa na adhari za kimbunga kingine kilichopita mapema mwezi huu. Afisa mkuu wa idara ya kitaifa ya kudhibiti majanga Aritiana Febian ameliambia shirika la habari la AFP kwamba kimbunga hicho kilitua usiku wa manane kaskazini mwa wilaya kusini mashariki ya Manakara. Hakuna maafa au majeruhi yaliyoripotiwa kufikia sasa. Na mwandishi wa vitabu vya hadithi na kudhihaki wa Uganda, Kakwenza Rukira Bashaija, alitoroka nchi baada ya kushtakiwa kwa kumtusi Rais Yoweri Museveni na mwanawe. Ameliambia shirika la habari la AFP kwamba amefarijika sana kuwasili Ujerumani ili kuweza kupata matibabu baada ya kuteswa gerezani. Wakili wake alizungumza hii leo Jumatano. Rukirabashaija amesema hakuwa katika hali ya usalama alipokuwa Afrika, akihofia kwamba anaweza kurudishwa nyumbani kutokana na hali kwamba viongozi wa kimabavu barani humo hushirikiana pamoja. Umoja wa Ulaya ni miongoni mwa washirika walioomba uchunguzi wa kina kuhusu vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini Uganda. Mazito mazito, ukiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umeshafika ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC Sunday. Mambo mazito. Swala la barazani ni lipi hivi leo? Wakati tunamsikiliza Inos B akitoweka taratibu, mambo, so, mambo ni mazito kwa kweli kwenye VOA Express. Basi moja kwa moja, msikilizaji, swala kwenye barazani kama anavyouliza Kamao tayari liko hapa kwenye kipengele cha barazani, tunauliza kwamba Uganda yapanga kutoza faini watu wote wanaokataa kuchanjwa dhidi ya COVID-19 tutataka kujua nini maoni yako? Sasa wako jamaa wametoa maoni yao kwenye njia ya simu, tuwasikilize hao, alafu tutaendelee na wengine binafsi. Uh, nadhani Uganda haijafanya sawa kuwatoza faini wale ambao wamekataa kupata chanjo ya COVID kumi na tisa, kwa sababu inakuwa inakiuka haki za msingi za kibinadamu Tunajua kweli suala la korona limekuwa na mushkeli kwenye mataifa mengi na limesababisha matatizo mengi, lakini bado suala la kiafya ni utashi wa mtu binafsi. Kwa hiyo huwezi kumlazimisha kupata chanjo bila ridhaa yake, inatakiwa ifuate ridhaa ya wananchi. Wanaotaka kupata chanjo wapewe kwa hiari yao, na wasiotaka nao ingewacha kama walivyo. Binafsi nadhani suala hili linaweza lika- likawa na likaleta sintofahamu kwenye jamii, likaleta migogoro kwenye jamii kati ya watu ambao wamepata chanjo na wale ambao hawajapata chanjo. Nakushukuru sana Madede kuzungumza na Sauti ya Amerika. Haya, na pia nami nawashukuru sana. Asante sana basi, moja kwa moja, baada ya kupata maoni yao, naona lenya pili yuko Kaspa Shikuku kule nchini Kenya, naye anasema ana maoni ya kutoa. Karibu eh, kwenye barazani. Asante sana kwa, na kwa sasa niko Mabanga Ngoma hapa ni Kenya, na kwa maoni yangu kuhusu nji ya Uganda kuwekea wananchi wake vikwazo endapo watakataa kuchukua chanjo ya korona, mi naona hilo serikali uh, haijazingatia vizuri kwa sababu hiyo sio kitu ya kulazimishwa. Kama mtu pata ama hii chanjo, kuna uzuri na iko na upane wake. Ukilazimisha mtu alafu maybe ifike wakati apate shida, ndio itakuwa shuda. Naona sana serikali itakuwa imesaidia ielimisho wanaini umuhimu wa kupata chanjo, lakini sio ya kulazimisha. Haya. Basi moja kwa moja umesikia hayo maoni yake Kaspari Shuku kutoka nchini Kenya. Na moja kwa moja pia, kama wapo wasikilizaji wetu wengine ambao e, maoni yao yapo hapa kwenye ukurasa wetu wa Facebook, basi tuweze kusoma hayo maoni yao. Basi namuona Mpelwa Sekela Nyanda anasema ako walule mbela kule Tanzania, nasema Uganda naipongeza sana kwa hatua hiyo. Raia bila msukumo hawatazingatia sheria inayotolewa kwa ajili ya kupata chanjo, ni kwa ajili ya afya yao. Haya, naye kasore ruhindu kira, yuko DRC, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anasema huu ni ukiukaji wa haki za binadamu. Kwa nini chanjo hiyo lazima wakati mwili wa mtu binafsi? Mufti bin kiza kakozi anasema yuko kule Kigoma, Tanzania, anasema ah, ah sio lazima kulazimisha. Jamani, mnalipishaje watu kodi kisha mnawachanja? Serikali mnafanya makosa. Naye masanja kanone yupo kule Geita, Tanzania, Anasema naona Uganda inataka ipate orodha kamili ya watu waliochanjwa, iwe kama vile sensa. Itambulike kwamba chanjo ni hiari, siyo lazima. Ibrahim Jairos hajasema yuko wapi, lakini anasema ifike bahala utawala wa Mseveni ukome, maana nchi nzima kwa asilimia kubwa watamchukia. Kumbuka hiyo chanjo haijatengenezewa yeye, na yuko walikotengeneza hawalazimishi watu. Sasa anasema Mseveni anajijengea jela yake. Miaka miwili mingi tutaona kama amezeeka fikra labda, haijulikani, lakini yeye anasema ni vema utawala wa Mseveni ukomeshe mawazo hayo. Uh, haya Ma, maoni ni mengi kweli kweli kwenye ukurasa wetu wa Facebook, lakini basi endelea kutoa maoni yako msikilizaji. Lakini wakati wa kupata burudani ya muziki msikilizaji, kama tunavyosema Express bila muziki hujasukuma gurudumu, kama <laughs> kweli kabisa, nakubaliana nawe napomuona The Ben akiwa naye Diamond Platnumz anasema why ndani ya Express <muchas> vizito kwa kwa msikilizaji, huyu kama nitamwita ni mtaalamu wa kolabo kwa hakika, kazi aloifanya ni kubwa, ya kushirikiana na muziki wengi, hasa ukiangalia sio tu kutoka pale kwake Tanzania, amefanya vitu kwa hiyo unaweza kuona kwamba Nigeria. Sasa kwa ujumla, ni kwamba Diamond amonyesha utaalamu wa kuweza ku changanya muziki wake akiimba kwa lugha ya Kiswahili, ambao mimi nakumbuka kama ulikuwa ukizungumza nami nikisema kwamba wanamuziki wengi ukizungumza nao Watanzania na wanasema ah, mimi sitaki kuimba Kiswahili kwa sababu siwezi kuimba na wengine wa nje. Naam, lakini Diamond ameonyesha inawezekana. Mimi nilikuwa nikisema mara nyingi, mm. lugha yako sio tatizo mm. wewe mwenyewe jipange nah. peleka muziki wako basi, na hivyo ameonyesha watu watausikiliza. Kweli ni vitu vizito ndani ya view express kama ilivyo kawaida yetu, lakini napotazama kwa umbali, naona kwamba masuala ya teknolojia ndio yanabisha hodi na yamerudi. Na kule Rwanda pia mm-hmm. Kwa sababu katika teknolojia hivi leo, tunaelekea nchini humo ambapo mradi wa kutengeneza pikipiki mpya zinazotumia nishati ya umeme pamoja na kubadilisha zile zinazotumia mafuta ya petroli na kuanza kutumia nishati ya umeme nchini humo unaendelea, na umepata maarufu mkubwa hasa miongoni mwa madereva wanaoendesha ama wanafanya biashara ya teksi maarufu kama bodaboda boda. Basi serikali ya Rwanda inafadhili mradi huo kwa ushirikiano la shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa, UNDP, kwa lengo la kupunguza kiasi cha hewa chafu ya carbon, nda, ya carbon kwenye ya mazingira, basi kwa asili asilimia ya, ya 16 ifikapo mwaka wa 2030. Ripota wetu wa sayansi na teknolojia Bmj Muridhi basi anatuarifu zaidi. Evode ni orurema si mwanaharakati wa mazingira, lakini hatua aliyoichukua ya kubadilisha pikipiki piki yake anayoitumia kama teksi kutoka kwa mafuta ya petroli hadi kutumia nishati ya umeme kumemfanya kuwa bingwa wa mapambano dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa nchini Rwanda. Sasa hutembelea karakana hii katika mji mkuu Kigali mara kwa mara ili kuweka chaji betri zake. Nilibadilisha hey, pikipiki kutoka petroli hadi umeme kwa sababu nilitaka kukwepa gharama ya mafuta ambayo hupanda kila wakati na gharama ya kwenda kwa karakana kila wakati. Nikiwa na pikipiki ya umeme, siyo lazima kufanya safari nyingi kwa vituo kata vya petroli. Kampuni inayofanya ukarabati huo iitwayo Rwanda Electric Motors imebadilisha takriban pikipiki 80 na imetengeneza pikipiki 200 mpya kabisa za umeme mjini Kigali. Kwa mkurugenzi mtendaji Donald Kabanda, gharama ya chini ya nishati ya umeme inaifanya rahisi kwa madereva kuamua kufanya mabadiliko hayo. Betri moja inaweza kwenda kwa kilomita 60 na inagharimu franka 900 na ukilinganisha na lita moja ya petroli ambayo inagharimu takriban franka 1000 za Rwanda inaenda kilomita 35 tu. Kwa hivyo ukilinganisha kibiashara, kuna faida kwa abiria. So wakati mradi huu unatoa motisha wazi kiuchumi, magari na pikipiki piki zinazotumia umeme ni bora zaidi kwa usafi wa mazingira pikipiki piki hizi husaidia kupunguza utoaji wa gesi chafuzi serikali ya rwanda na umoja wa mataifa kwa pamoja wanafadhili mradi huu katika jitihada za kupunguza kusambaa kwa gesi chafuzi ya carbon monoxide kwa asilimia 16 ifikapo mwaka wa 2030 mwaka jana serikali iliondoa ushuru wa kuagiza magari ya umeme na yale yanayotumia mchanganyiko wa umeme na petroli lakini kusafiria kwa magari kama hayo ni ghali sana kwa watu wengi hapa, na hiyo ndo sababu watu wengi wamegeukia teksi za pikipiki zinazotumia nishati ya umeme ambayo inaonekana kama ndo utakuwa mstakabali wa usafiri wa umma katika mji wa Kigali na kwingineko nchini Rwanda. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Murithi, sauti ya Amerika. Sante sana mzee wa kazi BMJ Murithi, kutoka kwenye hayo ya teknolojia. Basi naona hivi sasa kama au, tuangalie katika masuala yanayotanda katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii na kupata yanayotanda, basi kwenye maeneo hayo na mitandao mingine, tunaye mzee wa kazi anaitwa Patrick Ndwimana, na yeye anasema ana vitu vizito vya kuangusha hii leo. Patrick Ndwimana... katika habari zinazogonga vichwa vya habari mitandaoni leo Februari 23 Nianze na habari ambayo imezua gumzo baada ya superstar wa huko Tanzania ya Diamond Platinumz kuonekana kwenye video akiwa sehemu ambako kunaonekana bendera inayoashiria ubaguzi wa rangi hapa Marekani. Ishu ya msanii wa kazi kumtaka Diamond Platinumz kurekebisha sehemu ya video yake ya Gidi ambayo inamwonyesha yupo sehemu ambako kuna bendera ya Confederate flag ambayo ni ishara ya ubaguzi wa rangi hapa Marekani imekuwa ni kubwa sana mitandaoni na kila mmoja akiongea lake. Global Publishers imeandika wadau wengi wa masuala ya muziki na wanaharakati wa masuala ya haki za binadamu wanadai kuwa jambo alilolifanya Diamond haliendani na hadhi yake kitaifa na kimataifa na huenda ukawa mwanzo wa, wa kuwagawa mashabiki zake na kujipunguzia mashabiki kwa ujumla. Hawa ni mastaa wa Marekani ambao waliwahi kutumia bendera hiyo hadharani, na wakashambuliwa vikali, lakini walikuwa na sababu zao. Mwaka wa elfu mbili na tano rapa kutoka Atlanta Ludacris alivaa vazi lenye bendera hiyo kwenye performance yake katika tuzo ya Vibe Awards, na baada ya show akalivua vazi hilo na kubakiwa na vazi lenye rangi tatu: nyeusi, kijani na nyekundu. Baadaye akatolea ufafanuzi akidai alivaa vazi hilo kuwakumbusha watu kuwa ni wapi tulikotoka, na vazi aliobakia nalo mwilini ni kuambia ni wapi tunakotoka kwenda maana ni rangi ya Afrika. Kenny West ni mmoja wa marapa waliowahi kutumia bendera hiyo mwaka 2013, na akaiweka hadi kwenye bidhaa zake baada ya wimbo wake wa New Slave. Ken alipofanya interview na redio ya Los Angeles, alidai anajua kipindi cha nyuma walikuwa watumwa, lakini bado anaamini kuna ishara zote kuwa bado utumwa upo na ndiyo maana akajiita New Slave na kuitumia bendera hiyo. Nae Lil John alitumia bendera hizo kwenye cover ya albumu yake, lakini ukitizama bendera hizo zinawaka moto, lengo ilikuwa kutokomeza ubaguzi kwa watu weusi ambao bado ulikuwa ukiendelea kwa jamii hapa Marekani. Diamond alikuwa bado kutoa maelezo kwa nini alitumia bendera hiyo kwenye video yake. Katika habari nyingine, kundi la kigaidi la Alshabab la huko Somalia mwaka elfu mbili na ishirini na moja lilitumia dola milioni ishirini na nne kununua silaha. Ni kwa mujibu wa ripoti ya taasisi ya Herald yenye makao yake mjini Mogadishu. Ripoti imefafanua kuwa kundi hilo lenye uhusiano na Alqaida lina mapato ya karibu dola milioni mia moja themanini kwa mwaka linayokusanya pia kupitia kodi katika maeneo ya Somalia inayoakalia. Ripoti hiyo inasema kundi hilo linatumia mbinu mbalimbali mbali kupata silaha, ikiwa ni pamoja na ununuzi wa moja kwa moja kutoka soko la ndani na kutoka kwa wafanyabiashara wa silaha walio na kandarasi ya kununua na kusambaza silaha kutoka nje ya nchi, hasa huko Yemen. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni. Asante sana Patrick. Tukienda kumalizia sande, kuna swali. Je, vikwazo dhidi ya Rusia kutokana na swala la Ukraine vitaathiri Rusia kwa njia yoyote ile? Haya, Kalibu Chauro wa Nairobi, Kenya anasema lahasha, nchi za Afrika Mashariki zina mikataba yao binafsi na Rusia, na bara Ulaya ndio eneo litakaloathirika zaidi kutokana na tegemeo la gesi ambayo uzalishaji wake ni huko Rusia lakini vilevile namwona huyu carrington matisime anasema itaathiri sana kwa sababu kiasi kikubwa ikikumbuka kwamba kuimarisha umaarufu wa fedha za biashara ni sharti ambao inabidi utambuliwe na nchi hasa za magharibi na marekani anasema hizi nchi za, za magharibi zina uhusiano mzuri wa kudumu na waitambua ya kwamba hawataweza peke yao haya basi kabisa ni baadhi tu ya hayo ambayo yanazungumzwa kwenye masuala mbalimbali pia unaweza kamoyo. Nani yuko hapa? Naona Bernard Omenga kutoka Soroti, Uganda, anasema Naivasha kule, ni kwamba bila shaka itaathiri hali ya uchumi ya nchi hiyo na nchi husika katika biashara, anasema hasa upande wa gesi. Wengi wanazungumzia upande wa gesi na maoni mengi kabisa, lakini naona muda unatupa kisogo. Basi hapa studioni tulikuwa naye Nice Sande Shomari, jina langu Harrison Kamau, na kwa niaba wengine wote Adijariami ambaye alikuwa msimamizi uh, na mwelekezi Aida Isa kwa upande wa pili. Basi sisi tunasema kwa heri kutoka hapa Washington DC hadi kesho sana, wakati kama huu, kwaheri ya kuonana.