la Februari 22, mwaka 2022 kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Na mimi ni nasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu na Radio Citizen kote nchini Kenya na pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. <tune> Ripoti na taarifa tulizo nazo ni pamoja na: nchi zenye nguvu duniani zimeanza kutangaza vikwazo dhidi ya Russia baada ya rais Vladimir Putin kutambua uhuru wa jamhuri mbili za Ukraine na kupeleka huko wanajeshi wake. Na mawaziri wa maji katika nchi zinazotumia maji ya mto Nile wanakutana Dar es Salaam, Tanzania, kataka kuwepo majadiliano ya kila mara ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Marekani imesema leo Jumanne kwamba hatua ya Rusia kuingia mashariki mwa Ukraine ni mwanzo wa uvamizi na kuonya kuwa vikwazo vikali vitatangazwa muda mfupi ujao. Naibu mshauri wa usalama wa kitaifa Jonathan Fainer aliambia CNN kwamba wanafikiri huu ndio mwanzo wa uvamizi, uvamizi wa hivi punde zaidi wa Rusia ndani ya Ukraine, na tayari anashuhudia mwanzo wa majibu yetu, ambao alisema yatakuwa ya haraka na makali. White House pia ilikaribisha uamuzi wa Ujerumani wa kusitisha mradi mkubwa wa bomba la Nord Stream 2 uliokusudiwa kupeleka gesi asilia ya Rusia barani Ulaya. Rais Vladimir Putin alizidisha mzozo wa mashariki ya Ulaya jana kwa kutambua uhuru wa majimbo mawili yanayotaka kujitenga ya mashariki ya Ukraine na kupeleka wanajeshi wake akiwataja walinda amani. Habari zaidi tutakuletea baada ya taarifa ya habari. Bunge la Uganda limetangaza hii leo kwamba nchi hiyo inapanga kutoza faini watu wanaokataa kupewa chanjo dhidi ya COVID-19, na wale ambao watashindwa kulipa wanaweza kufungwa jela chini ya sheria mpya ya afya ya umma ambayo wabunge wanaichunguza. Ingawa nchi hiyo ya Afrika Mashariki ilianza kutoa dawa za COVID-19 karibu mwaka mmoja uliopita ni takriban milioni 16 tu zimetolewa kwa watu wapatao milioni 45, huku maafisa wakilaumu kusita kuwa kumepelekea watu wachache kupata chanjo. Kamati ya afya ya bunge imeanza kuchunguza mswada wa marekebisho ya sheria ya afya ya umma mwaka 2021 ambao umelenga kufanya chanjo ya korona kuwa ya lazima. Bunge ilisema katika taarifa kwenye tovuti yake kwamba kulingana na pendekezo hilo, wale ambao hawatapata chanjo dhidi ya COVID-19 watatozwa faini ya shilingi milioni nne au kifungo cha miezi sita jela. Sudani imemshutumu jirani yake Ethiopia kwa kuzindua bwawa la uzalishaji umeme lenye utata kwenye mto wa Blue Nile bila makubaliano ya mataifa mengine ambayo mto huo unapita ikisema ni hatua ya upande mmoja na ilikiuka ahadi za kimataifa. Sudan imesisitiza kukataa kwake hatua zote za upande mmoja kuhusu kujaza na uendeshaji wa bwawa la Grand Ethiopian Renaissance. Msemaji wa timu yake ya mazungumzo Omar Kamel alisema katika taarifa yake Jumatatu jioni, alisema hatua hiyo ya Ethiopia ni ukiukaji wa kimsingi wa ahadi zake chini ya sheria za kimataifa. Taifa nyingine ambalo mto huo unapita ni Misri ambayo limekuwa likipinga vikali mradi wa bwawa hilo tangu ujenzi wake wanze zaidi ya mwongo mmoja uliopita. Pia limekosoa vikali Ethiopia kwa kuanzisha mitambo hiyo siku ya Jumapili. Duru nyingi za mazungumzo kati ya serikali tatu tangu mwaka 2011 zimeshindwa kutoa makubaliano juu ya uendeshaji wake na shirika la ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo barani Ulaya, OECD, limesema kwamba chini ya asilimia kumi ya plastiki inayotumika kote duniani hutumika kwa mara ya pili. Shirika hilo limetaka kuwepo ushirikiano wa kutafuta suluhu kwa matumizi ya plastiki kote duniani kabla ya kongamano la kimataifa kuhusu matumizi ya plastiki. Kennes Bwire anaisoma ripoti kamili. Ripoti mpya ya shirika la ushirikiano wa uchumi na maendeleo Ulaya, OECD, imesema kwamba tani milioni 460 ya plastiki ilitumika mwaka 2019 ikiwa ni ongezeko mara mbili la idadi iliyotumika mwaka 2000. OECD lenye makao yake makuu Paris, limesema kwamba idadi ya plastiki inayotumika kote duniani imeongezeka zaidi ya mara mbili na kufikia tani milioni 353. Ripoti hiyo imesema kwamba asilimia tisa pekee ya plastiki inatumika zaidi ya mara mbili huku asilimia 19 imechomwa na asilimia 30 kupelekwa katika sehemu salama za kutupa taka. Katibu mkuu wa OECD Mathias Colman amesema plastiki kwa jumla inachangia sana katika ongezeko la joto duniani na uchafuzi wa mazingira na kutaka kila nchi kuchukua jukumu la kutafuta namna ya kulinda mazingira. Shirika hilo limependekeza mbinu tofauti ya matumizi salama ya plastiki ikiwemo kuwepo soko maalum kwa ajili ya kuhakikisha kwamba plastiki hiyo inatumika zaidi ya mara moja. Linataka vilevile kuweka sera za kuzuia matumizi ya plastiki na uwekezaji katika kuhakikisha kwamba taka zinatupwa kwa njia inayostahili. Ripoti hiyo imetolewa ikiwa imesalia wiki moja kabla ya kufanyika kongamano la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira litakaloanza Februari 28 jijini Nairobi, Kenya. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Zaidi ya tovuti 30 nchini Msumbiji, ikiwemo ile ya wizara ya ulinzi, zilikuwa hazifanyi kazi Jumatatu baada ya kuvamiwa na wadukuzi. Ujumbe ulioandikwa, umevamiwa na wadukuzi kutoka Yemen, ulitanda katika tovuti zote, kukiwa na picha ya mwanaume aliyevaa kitambaa cha kufunika sura na kushika bunduki. Herminio Jase, mkuu wa taasisi ya kielektroniki ya serikali ya Msumbiji, alithibitisha uvamizi huo wa mtandaoni na kusema kuwa tatizo hilo limetatuliwa. Baadhi waliolengwa ni pamoja na mashirika ya kitaifa ya udhibiti wa majanga, barabara na maji, pamoja na wizara ya ulinzi na taasisi ya taifa ya usafiri wa ardhini. Hata hivyo, bwana Jase amesema hakukuwa na kupotea kwa taarifa au kuvuja kwa data binafsi za watu wakati akigusia kwamba huu ulikuwa uvamizi wa kwanza mtandaoni kufanyika katika nchi hiyo. Wachambuzi wametoa wito kwa serikali kuimarisha ulinzi wa mitandaoni, wakihofia kwamba uvamizi huo umefanywa na kundi la wapiganaji wa jihadi. hakuna haja ya kuongeza uzalishaji wa mafuta. Waziri wa mafuta wa Nigeria Timipre Silva alisema hii leo Jumanne, hata kama mafuta yanakaribia dola mia moja kwa pipa, wakati makubaliano muhimu kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani yataongeza mafuta duniani. Silva alisema kando ya mkutano wa mawaziri wa nchi zenye kuzalisha gesi nyingi katika mji mkuu wa Kata Doha kwamba hatuna haja ya kufanya jambo lolote la kipekee wakati huu kwa sababu ya kwamba tunatarajia uzalishaji mkubwa. Waziri huyo aliongezea kusema kwamba wanatarajia uzalishaji zaidi ikiwa makubaliano ya nyuklia na Iran yatafanikiwa kwa sababu kutakuwa na uzalishaji kutoka kwao. Mafuta hafi yaliuzwa nchini chini kidogo ya dola mia moja kwa pipa siku ya Jumanne, kiwango chake cha juu zaidi tangu Septemba 2014 kwani uwezekano wa uvamizi wa Rusia nchini Ukraine uliongeza hatari ya kupunguka kwa akiba ya mafuta. Waziri mkuu wa Libya Abdul Hamdi Deiba anayekabiliwa na mzozo anaonya kwamba kuteuliwa kwa serikali mpya ya mpito kunaweza kusababisha vita na machafuko katika nchi hiyo ya Mediteranean iliyogubikwa na machafuko kwa muongo mmoja sasa. Akihutubia walibia Jumatatu jioni, Neiba alisisitiza kwamba ataka atakabidhi madaraka kwa serikali iliyochaguliwa pekee. Alitangaza mpango ambao unaonekana uwezekani kutekelezwa wa kuitisha uchaguzi mwezi Juni. Neiba alisema mpango wote wa kuweka serikali ya mpito kuwa ni hatari na ndoto ambayo inaweza kusababisha vita zaidi. Alikuwa akimaanisha juhudi zinazoendelea kufanywa na baraza la mawaziri kuthibitisha serikali mpya inayoongozwa na waziri mkuu mteule Fathi Bashagha. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Mimi ni Kenneth Bwire. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio washirika kote Afrika mashariki na Kati, ikiwemo Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Free Africa na UFM redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi, DRC. Tunasikika sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Marekani na mataifa ya Ulaya yameanza kutangaza vikwazo dhidi ya Rusia baada ya rais Vladimir Putin kutambua uhuru wa jamhuri mbili za Ukraine na kupeleka wanajeshi wake zaidi katika majimbo hayo. Wakati huo huo, rais wa Ukraine ametoa wito kwa mataifa ya dunia kuiwekea Rusia vikwazo vikali zaidi kabla ya Mosko kuendelea na uvamizi wake. Abdu Shakur Abud na taarifa kamili. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz uh, hii leo amekuwa kiongozi wa kwanza wa nchi za magharibi kuchukua hatua ya kuzuia kuidhinishwa kwa mradi muhimu wa bomba la kusafirisha gesi ghafi kutoka Rasia hadi ujerumani, Nord Stream 2 kujibu uamuzi wa, wa Rusia kupeleka wanajeshi wake mashariki mwa Ukraine. Akizungumza na waandishi wa habari akiwa pamoja na mgeni wake waziri mkuu wa Ireland, Scholz alitoa wito wa kuendelea na juhudi za kidiplomasia wanapotangaza vikwazo vipya. in diza phase ist es jetzt wichtig neben ersten sanktionen katika awamu hii ni muhimu, inabidi kwa hivi sasa kuzuia kuzorota zaidi kwa mvutano na kupelekea kuwepo janga kamili, mbali na vikwazo vya awali. Hiyo ikiwa ni lengo na juhudi zetu zote za kidiplomasia. Hizi ni siku na saa ngumu sana kwa Ulaya, karibu miaka 80 baada ya kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Kwa vile kuna kitisho cha kutokea tena vita mashariki ya Ulaya, ni jukumu letu kuepusha janga kama hilo kutokea tena na kwa mara nyingine tena, ninatoa wito kwa Russia kusitisha White House imepongeza hatua ya Ujerumani kusitisha mradi wa Nord Stream 2. Msemaji wa ikulu Yan Psaki amesema kwamba rais Joe Biden aliweka bayana kwamba atashirikiana na Ujerumani kuzuia mradi huo ikiwa Rusia itaivamia Ukraine. Na hii leo White House imetangaza kwamba kitendo cha Rusia cha kutambua jamhuri ya Donetsk na Lugensk kuwa ni maeneo huru na kupeleka wanajeshi wake huko ni mwanzo wa uvamizi wa Ukraine. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson, kwa upande wake, alitangaza vikwazo vya nchi yake akiwa bungeni dhidi ya mabenki matano na matajiri wawili wakuu wa Rasia, akisema huu ndio mwanzo wa kuchukuliwa hatua thabiti dhidi ya Rasia. Hivi sasa Uingereza na washirika wake wanaanza kuiwekea Rasia vikwazo ambavyo tumetayarisha kuchukua kwa kutumia mamlaka mpya na ambayo haijawahi kutumika na baraza hili la bunge kuwawekea vikwazo wa Rusia na vyombo vyenye muhimu mkubwa wa kimkakati kwa Kremlin. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antoni Guterres ameeleza wasiwasi mkubwa kutokana na uamuzi wa Rusia kuingia huko mashariki mwa Ukraine. Katika taarifa yake, Guterres ametoa wito wa kutafutwa njia za amani kutanzua mzozo huo huko Kiev kwenyewe Rais Vladimir Zelenski ametoa wito kwa mataifa ya dunia kulaani kitendo hicho na kuiwekea vikwazo Rusia mara moja. Alisema anatafakari pia juu ya kuvunja uhusiano na Moskow. Uh, nimepokea ombi kutoka kwa Wizara ya Mambo ya Nje kutathmini swala la kuvunja uhusiano kati ya Ukraine na shirikisho la Russia. Nitalitathmini swala hilo na kulishughulikia mara tu baada ya kumaliza mkutano huu na nyinyi waandishi wa habari. Kremlin nayo kwa upande wake kupitia msemaji wake Dmitri Peskov imesema kwamba ina matumaini kwamba Rasia kutambua majimbo mawili ya Ukraine yanayotaka kujitenga na kuwa huru kutasaidia kurudisha utulivu, na kwamba Mosko ingali iko tayari kwa mazungumzo ya kidiplomasia na Marekani na mataifa mengine. Unasikiliza Sauti ya Amerika VOA. Tunasikika kupitia redio Selail na RTGL za Butembo DRC, redio Progress na redio Sango Malamu za Bunia, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mawaziri kutoka nchi zinazotumia maji ya mto Nile wanataka mikutano ya kila mara kufanyika ili kuhakikisha kwamba maji ya mto huo yanatumika vyema na kwa ushirikiano kati ya nchi wahusika katika mkutano huo wa nchini Tanzania, mawaziri hao wanataka kuwepo usimamizi endelevu wa maji ya mto Naili na kuepusha mivutano kuhusu matumizi ya mto huo ili kila nchi iweze kunufaika. George Njogopa ana ripoti kamili kutoka Dar es Salam. Yakikutana kwa pamoja jijini Dar es Salam kama sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Bonde la Mto Naili, mataifa hayo yameonyesha namna anavyopaswa kuendelea kushirikiana, hasa wakati ambako wa maji yanaendelea kuwa rasilimali muhimu inayobeba dhamana yote ya maisha ya viumbe hai. Bonde la mto Nile ambalo chanzo chake ni ziwa ya Victoria, kwa miaka kadhaa lilikuwa ni kiini cha mivutano miongoni mwa nchi zilizopitiwa nalo, lakini kuwepo kwa ushirikiano mpito uliowasisiwa jijini Dar es Salaam Salam mnamo mwaka 1999 kumesaidia kuzika mivutano hiyo. Katibu mkuu wizara ya maji nchini Tanzania, mhandisi Antoni Sanga, anasema mikutano ya mara kwa mara inayozileta pamoja nchi husika imesaidia kufanya matumizi ya maji ya mto huo kuwa endelevu. Mto Nile ni kichocheo cha uchumi kwa nchi za bonde la mto Nile kupitia matumizi ya maji majumbani, viwandani, kilimo cha umwagiliaji, mifugo, uvuvi, utalii, misitu uzalishaji wa umeme, usafirishaji na shughuli nyinginezo za kiuchumi. Mkutano wa Dar es Salaam ambao ni sehemu ya maadhimisho ya siku ya bonde la Mto Nile umewaleta pamoja mawaziri wanaohusika na sekta ya maji, mazingira, wataalamu wa mazingira na wawakilishi wa jumuiya ya kimataifa. Makamu wa rais wa Tanzania Dkt Philip Mpango, aliyekuwa mgeni rasmi katika maadhimisho hayo, alihimiza namna mataifa yanayofaidika na mto huo yanavyopaswa kuwa wasikivu kulinda mazingira yake ili kulinda uhai wake. Pia lengo la maadhimisho ya siku ya bonde la mto Nai ni kuongeza uelewa kuhusu taasisi ya bonde la mto Nai. Kupitia maadhimisho haya, wananchi wanapata nafasi ya kuyafahamu mafanikio tuliyoyapata hadi sasa na manufaa ya ushirikiano wetu katika usimamizi endelevu na uendelezaji wa rasilimali za maji katika bonde la Mto Nile. Baadhi wa wakilishi wa jumuiya ya kimataifa waliohudhuria kwenye maadhimisho hayo na kutoa nasaha zao waliitaja rasilimali maji kama ni sekta muhimu isiyopaswa kuchezewa hata chembe. Walidokeza namna dunia inavyopaswa kutembea kiuangalifu kulinda na kuhifadhi sekta hiyo, hasa wakati ambako wa ambako kunakushuhudia mabadiliko makubwa ya tabianchi. Karibu nchi zote zinazopitiwa na bonde hilo la Mto Naili zimeelezea namna zilivyotayari kuendelea kuilinda sekta hiyo. Baadhi ya nchi zinazopitiwa na bonde la Mto Naili ni pamoja na Tanzania, Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudan, Misri, Burundi, Rwanda pamoja na Sudani Kusini. Mto Naili wenye urefu wa kilomita 6695 ni mto mrefu zaidi duniani, huku ukitegemea na mataifa mengi wakati nchi kama Misri ikitajwa ndiyo inayotumia kiasi kikubwa zaidi cha maji yake kwa shughuli za kilimo na mahitaji mengine. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Kenya inaongoza kwa unyanyasaji wa kijinsia kwa waandishi wa habari wa kike kati ya nchi ishirini zilizohojiwa kimataifa na shirika la Women in News kwa ushirikiano na chuo kikuu cha City jijini London. Ripoti hiyo inafichua kwamba asilimia 65 ya wanawake wanakabiliwa na unyanyasaji huo ikilinganishwa na wanaume. Huba Abdi na ripoti kamili. Gadhoni Kuria ni mwanahabari wa kike nchini Kenya. Alikuwa na matumaini ya kutimiza ndoto yake ya kuwa mwanahabari chipukizi, baada ya kujiunga na moja ya vyombo vya habari tajika nchini Kenya. Alianza kazi yake mwaka elfu mbili kumi na tano alipojiunga kama mwanafunzi. Masaibu ya Gadhoni yalianza huku wasimamizi wake wakianza kumnyanyasa. Taaluma yangu ilikuwa yafanya vizuri, uh, nilikuwa na publish a lot, uh, kwa gazeti na pia kwenye televisheni nilikuwa nafanya vizuri, nilikuwa najulikana tu kiasi yake, lakini kujulikana sio cha muhimu hapa. Kazi yake yote ya uandishi wa majarida yalikataliwa bila maelezo zaidi, licha juhudi zake. Ni anaweza describe mwili wangu, anaanza kuniambia maneno ambayo hayahusu kazi, maneno ambayo yanaongelea vile nilivyovaa, vile ninavyokaa, uh, kunitongoza, kuni tu uh, uh, ilifika wakati zile publish zangu sasa zika zikawa zime zimekatwa kabisa, kwa sababu nami nami sikuwa nakubaliana na hizi advances. Nilikuwa sitikii si sauti Amerika ilifikia msimamizi wa zamani wa Gadhoni kwa njia ya simu ilikupata maoni, japo hakuweza kukiri madai hayo wala kupinga, ingawa alitaja madai ya Gadhoni kuwa ya mzaha. Dina Ondari wa Baraza la Wanahabari MCK anasema utafiti huo umeweka bayana yanayoendelea nchini Kenya. Sio jambo unalolifanya kwa moja kwa moja kwa virahisi, kwa sababu kama journalist atakuja kwambia, labda nimepigwa ikiwa katika hali yangu ya kufanya kazi utamwambia enda polisi, uripoti, muletee ubiri iende kotini. Lakini dhuluma za kimapenzi inakuwa ni ngumu kwa sababu ya ile aibu na ile stigma ambayo inakuja na ule uoga wa kuongea. Sasa inakuwa ni vigumu, inabidi kwanza uhamasishe watu umuhimu wa kuongea juu ya haya maneno. Kenya inaongoza kwa asilimia hamsini na sita ya visa vya unyanyasaji wa kijinsia ikifuatwa na Botswana kwa asilimia hamsini na mbili na Zambia hamsini na moja. Katika Amerika ya kati asilimia arobaini na mbili ya waliohojiwa walisema walikuwa wamepitia aina fulani ya unyanyasaji. Vyombo vya habari nchini Kenya vinasema kuwa vimeanza kampeni dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia kwenye vyombo vya habari ili kuwahimiza waathiriwa kuongea. Chama cha wanahabari wanawake nchini Kenya, AMWIK, kinaunda kamati maalum ambapo wahusika wa unyanyasaji wa kijinsia wanaweza kukamatwa na kushtakiwa mahakamani. You know, na unajua kitu kibaya zaidi kuhusu unyanyasaji wa kijinsia katika vyombo vya habari ni wakati ambapo unapoingia kama mwanafunzi, na unaambiwa kama unataka kazi, basi huna budi ila kufuata mkondo, ujiunge nami kwa kinywaji. Wakati mwingine ni kunywa, wakati mwingine mtu anatumia nguvu dhidi yako. Utafiti mpya uliotolewa ukiangazia matokeo ya ripoti ya baraza la wanahabari la Kenya MCK la Novemba mwaka 2020 ambayo ilisukuma utekelezaji wa sera ili kutoa mazingira salama ya kazi. Hata hivyo, hatua iliyochukuliwa na vyombo vya habari inakatisha tamaa. Utafiti huo uligundua onyo kwa mhalifu kama aina kubwa ya adhabu inayopitishwa na watendaji wa vyombo vya habari. Ili kushughulikia swala hili katika vyombo vya habari, watafiti wanapendekeza utoaji wa sera itakayoweka wazi hatari ya unyanyasaji wa kijinsia katika vyombo vya habari na vilevile vile kugundua makosa na pia kutoa fursa ya waliodhulumiwa au walionyanyaswa kuripoti. Uba Abdi, VOA, Nairobi. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya kuangazia unyanyapaa unaowakabili wasichana wadogo waliopata mimba. Visa vya wasichana wadogo kupata mimba bado vinazidi kuripotiwa katika mataifa yanayostawi. Nchini Kenya, wazazi wengi wanapitia unyanyapaa baada ya watoto wao kupata ujauzito. Suala hili la mimba za utotoni linachangia kwa kiasi kikubwa katika msongo wa mawazo kwa mama mzazi na msichana licha ya kuwa wengi wao wamepata baada ya kudhulumiwa. Mwandishi wetu Huba Abdi anatuarifu zaidi kutoka Nairobi katika makala haya. Akiwa na umri wa miaka 16, Mary ambaye si jina lake kamili, ni mwanafunzi wa kidato cha pili jijini Nairobi, analazimika kusawazisha kati ya kuwa mwanafunzi na kuwa mzazi, baada ya kutwikwa jukumu la kuwa mama akiwa na umri mdogo. shule vizuri Sa mimi siku moja nikiwa nimekaa nikaanza kusikia siko sawa, kwenda osii, nikapimwa, nikaambua niko na mimba. Mi nilikuwa naogopa kwambia mamangu, sa ikabidi nikatoroka. Sa kutoroka, mi nikaamua tu nizae, lakini niko na mpango ya kurudi shule nikishalia mtoto akuwe mkubwa kama wasichana wengine wadogo ambao walijipata katika mtego huu wa mimba za mapema, Meri amelazimika kubadili maisha yake baada ya marafiki kumtoroka, hatua iliyomzamisha kwenye lindi la msongo wa mawazo. Marafiki wanakutenga, wanambo wasitembee nawewe pia, wasizae kawe mapema, wamalize tu shule kwanza, hivo wakitemea na wewe wa. Mamake Mary alijipata katika hali ngumu pindi mwanawe alipopata ujauzito. Sasa hii hii, hii, mimba alipata akiwa shule lakini singeweza na na na kumwambia atoe mimba ilibidi nikamwongelesha, nikamwambia ajikaze, afungue tulee tu mtoto hivo hivo. Hali hii ikimweka wasiwasi zaidi kwa wanawe wa kike ambao bado ni wa umri mdogo, ambao kwa sasa wanalazimika kutumia dawa za kupanga uzazi ili kuzuia mimba za mapema. Nimekubali watumie famili, nikiangalia sasa, yani stesheni yangu vyenye iko siwezi kubali waka hivyo bure, mpaka watumie family plan, ndio tukijijenga vizuri. Watoto sio wabaya, lakini kwanza watumie ndio tujijenge, niwapate kupata watoto e, hali yangu sio mzuri, andio nikubali wazae. Nimewakubali watumie familia. Lakini je, wakulaumiwa kwa sababu ya mimba za mapema ni nani na kwa nini? Florence Wekeasa, mtaalamu anayeshughulikia maslahi ya watoto wa kike nchini Kenya Anahoji kuwa jamii ya leo inafaa kubeba mzigo wa lawama kwa kutowafunza watoto hao kuhusu athari za mimba za mapema sawa na kushiriki tendo la ndoa wakiwa wangali shuleni. Aidha, anahoji kuwa mzazi anapaswa kujua nini haswa kinaendelea katika maisha ya mwanao na nini kinamsumbua kama msichana, lakini sio wote ambao wana wakati huo. Uh, wazazi wengi wanasema watoto wafunziwe na walimu shuleni, bat mwalimu kumbuka kona wakati wake wakumaliza silabas. Huyu mtoto ana wakati mwingi sana kukaa nyumbani. Kama wazazi wangechukua muda wa na kuongelea hizi mambo za ngono za mapema bila kuogopa, na wasaidia watoto wao ili wafikie malengo yao wa ya maisha. Changamoto ya kwanza, wazazi wanasema hajui vile ataanza, anaogopa ataanza aje. Bat tunaambia wazazi kuna ile fursa ambayo yenyewe inajitokeza, inaitwa teachable moment. Mtoto wa mwenyewe anaweza anzisha topic ile inalingana na ngono za mapema, hapo ndio wewe kama mzazi unachukulia hapo. Na japo mzigo wa kubeba ujauzito huwa kwa wasichana, mara nyingi mama mzazi hujipata katika msongo wa mawazo, kwani jamii mara nyingi watenga na kuwalaumu pakubwa. Kutengwa hiyo sasa ndio sana na kuongelelewa na watu sana mara hujui kulea, hujui kuongelesha msichana wako vizuri. Mi angekua wangu singekubali azalie kwangu, lakini kabidi mi navumilia tu e. Baadhi ya sababu za wasichana wengi kupata mimba na kuacha shule, ikiwa ni kujihusisha na mapenzi ya mapema ili kutimiza mahitaji yao kama vile kununua sodo, kwa maana wazazi wao hawana pesa za kununua wala kuwatimizia hitaji hilo. Dhuluma za kijinsia si mmoja wala wawili, bali wasichana wengi hupata mimba za mapema, kwa maana wamedhulumiwa kijinsia kisha wanajipata na mimba bila ufahamu. Huba Abdi, VOA Nairobi. Muhtasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Marekani imesema leo Jumanne kwamba hatua ya Rusia kuingia mashariki mwa Ukraine ni mwanzo wa uvamizi na kuonya kuwa vikwazo vikali vitatangazwa muda mfupi ujao. Naibu mshauri wa usalama wa kitaifa Jonathan Finer aliambia CNN kwamba wanafikiri huu ndio mwanzo wa uvamizi, uvamizi wa hivi punde zaidi ya Rusia ndani ya Ukraine, na tayari anashuhudia mwanzo wa majibu yetu, ambao alisema yatakuwa ya haraka na makali. Bunge la Uganda limetangaza hii leo kwamba nchi hiyo inapanga kutoza faini watu wanaokataa kupewa chanjo dhidi ya COVID-19 na wale ambao watashindwa kulilipa wanaweza kufungwa jela chini ya sheria mpya afya ya umma ambayo wabunge wanaichunguza. Ingawa nchi hiyo ya Afrika Mashariki ilianza kutoa dawa za COVID-19 karibu mwaka mmoja uliopita, ni takriban milioni 16 tu zimetolewa kwa watu wapatao milioni 45, huku maafisa wakilaumu kusita kuwa kumepelekea watu wachache kupata chanjo. Kamati uma ya afya ya Bunge imeanza kuchunguza muswada wa marekebisho ya sheria ya afya ya umma mwaka 2021 ambao umelenga kufanya chanjo ya korona kuwa ya lazima. Bunge ilisema katika taarifa kwenye tovuti yake kwamba kulingana na pendekezo hilo, wale ambao hawatapata chanjo dhidi ya covid-19 watatozwa faini ya shilingi milioni nne au kifungo cha miezi sita jela. Sudani imemshutumu jirani yake Ethiopia kwa kuzindua bwawa la uzalishaji umeme lenye utata kwenye mto Blue Nile bila makubaliano ya mataifa mengine ambayo mto huo unapita, ikisema ni hatua ya upande mmoja na ilikiuka hadi za kimataifa. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Issa. Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi niruhusu nikutakie jioni tulivu.