Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. E, barabara kabisa, kutoka hapa studio nambari 15 VOA Express inaanza safari yake, ambapo tumejitayarisha na mambo mengi kweli kweli. Eh, Patrick Ndwiman atakueleza lakini, mimi naitwa BMJ Muridhi. Haya basi, tayari umeshataja jina langu hapa. hakuna, <laughs> hakuna umuhimu wa ku, <laughs> kuwaambia tena usikilizaji nani yuko studio, lakini BMJ, kama ulivyosema, tuna mambo mengi kabisa ambayo tumeandaa leo uh, tukianzia huko Kenya kuhusu mambo ya Kenya na Qatar, kuna habari inasema kwamba kuna mashirika ya mawakala ambao walikuwa wanajihusisha na mambo ya kuajiri watu huko Qatar yamesimamishwa na tutajua ni kwa nini bila shaka, na huwezi uh, uh, kusahau kwamba utakuwa na ushauri na kama ilivyo ada barazani, na yote hayo utayapata hapa katika kipindi hiki na no mengine mengi Patrick. Vile vilevile huko Tanzania kuna uh, mataifa kumi yaliyopitiwa na bonde la mto Nile yalakutana leo jijini Dar es Salaam kujadiliana masuala yanayohusiana na matumizi ya mto huo ambao unatajwa kuwa chanzo chake ni ziwa Victoria. Safi kabisa, safi kabisa. Tumekuandalia yote hayo na mengine mengi. Na nafikiri Patrick, tuanze na hii habari ambayo umehitaja sasa hivi. Na unakumbuka wiki ambayo imepita, tulikuwa na uh, mada hii hii katika uh, live talk yetu ndiyo, kabisa, kuhusu watu ambao wanakwenda kutafuta ajira katika nchi za, za, za waarabu au za kiarabu kama wanavyosema. Haya basi, katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi nchini Kenya anaitwa Francis Atoli amesema kwamba Qatar imefunga mashirika 12 ya uajiri yanayotumiwa na Wakenya wanaotafuta ajira nchini humo, na ambayo amesema yalibainika kukiuka sheria. BMJ, umefuatilia habari hii, e nini hasa kinaelezwa? Na bila shaka, bila shaka Patrick, ni kwamba kufungwa kwa mashirika hayo kunafuatia shinikizo ambazo ambazo limetoka kwa serikali ya Kenya na vyama vya wafanyikazi kuhakikisha kwamba wafanyakazi wahamiaji wanatendewa vyema katika Mashariki ya Kati, na ni hatua ambayo ilitangazwa wakati wa mkutano kati ya tuoli huyo ambayo umesema ni katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi nchini Kenya na waziri wa kazi wa Qatar, Ali bin Samik Almari, kule mjini Doha. Mashirika hayo ni pamoja na Starch Anad Sunrise Dubai Frame Al Adam Abshar Almetk na Resala pamoja na Al na Alataun na Athabati. Ma, majina magumu sana hayo ha, majina <laughs> <laughs> na sasa unajua ni kwamba Wakenya wengi wanaofanya kazi katika nchi ya Kataa hapo awali wamelalamika kwamba wanapewa malipo duni, unyanyasaji upo wakingono, vilevile dhuluma zingine, na pia kunyang'anywa pasi zao za kusafiria ni passport na waajiri wao. Na huyu Alex Mbella ni afisa wa dharura katika shirika la Haki Afrika ambalo linatetea haki za wahamiaji. Shida ni kwamba hakuna mikakati ya kulinda Mkenya ambaye yuko katika nchi ya uharabuni, ndipo kama mambo yasipo mambo yakienda vile ya tarajii aweze kurudi nyumbani. Shida ni kwamba ukienda kule ni watu wamelipwa, wale madalali wametoa wa, wa pesa zao na mambo kama hayo sasa unapata kwamba kurudi nyumbani sasa, we umeenda kule, unataka kurudi baada ya miezi miwili mitatu, inakuwa ni hasara kwao na mtu hawezi rudi na Natoli hapo alitoa wito wa kuanzishwa kwa mchakato wa uhusiano kati ya serikali na serikali, yaani kati ya Kenya na Qatar ili kuhakikisha kwamba serikali zinasimamia mazungumzo kuhusu sheria na masharti ya wafanyakazi wa Kenya katika nchi hiyo ya Qatar. Lakini Mbela hapa anasema kwamba serikali ya Kenya inahitaji kuhakikisha kwamba wafanyakazi wahamiaji wanalindwa ipasavyo kisheria. Nchi yetu ya Kenya, serikali haijaweka ile mikakati, laws and policies, za kulinda wananchi wakati wakule kwa zile, kwa zile nchi za uharabuni. Hakuna safe houses nam na, na. Tukimalizia Patrick ni kwamba eh, serikali ya Kataa imesema itaongeza viwango vya mishahara ya wafanyakazi wa nyumbani kama sehemu ya juhudi za kuimarisha sekta ya kazi na pia imeunda timu ya ukaguzi eh, kuchunguza mashirika ya ajira na kuhakikisha kwamba eh, kuna aina mpya ya mikataba ya ajira kwa wafanyakazi wa majumbani, na kwamba inatekelezwa. Unajua tatizo BMJ, eh, baadhi ya serikali za Afrika Mashariki hasa wanakuwa wanasaini mikataba na nchi ambazo zinatafuta wafanyakazi ikiwa Saudi Arabia, ikiwa Qatar. mm -hmm. Ikiwa ni Oman. mm -hmm. Lakini sasa ufuatiliaji uh, mm -hmm. wa namna wale wafanyakazi kutoka nchi hizo wanavyotendewa haki ndio hamna, hamna kabisa kabisana ndio shida na ili si swala la Kenya tu peke yake. Sio Kenya tu, nimesema ni, ni, ni, ni, ukanda mzima, ni, mzima ni kama vile Afrika Mashariki nzima. Bila shaka basi moja kwa moja tuelekee huko Dar es Salaam, Tanzania. Mataifa kumi yaliyopitiwa na bonde la mto Nile yanakutana leo jijini Dar es Salaam kujadiliana masuala yanayohusiana na matumizi ya mto huo ambao unatajwa kuwa ni chanzo chake ni ziwa Victoria. Mkutano huo ambao ni sehemu ya maadhimisho ya siku ya bonde la mto Nile umewaleta pamoja mawaziri wanaohusika na sekta ya maji, mazingira, wataalam wa mazingira na wawakilishi wa jumuiya ya kimataifa. Basi hapa katibu mkuu wa wizara ya maji huko Tanzania anaitwa Anthony Sanga, anaeleza namna ushirikiano wa mpito wa bonde la mto Nile ulivyoanza. Ushirikiano wa mpito wa bonde la Mto Nile kwa maana ya Nile Basin Initiative unaojumuisha nchi kumi wanachama ambazo ni Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Burundi, Ethiopia, Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Misri, Rwanda, Sudani, Sudani ya Kusini, Uganda, ulianzishwa tarehe 22 Februari mwaka e jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji Anthony Sanga, kwa mara nyingine hapa anaeleza faida na umuhimu wa Mto Nile. Mto Nile wenye urefu wa kilomita 6695 ambao chanzo chake ni Ziwa Victoria ni mrefu kuliko mito yote duniani. Mto Nile ni kichocheo cha uchumi kwa nchi za bonde la mto Nile kupitia matumizi ya maji majumbani, viwandani, kilimo cha umwagiliaji, mifugo, uvuvi, utalii, misitu, uzalishaji wa umeme, usafirishaji na shughuli nyinginezo za kiuchumi. BMJ, mto Nile uh, unazungumziwa kwamba kuna uh, wanachama ambao uh, wanakutana huko Dar es Salaam mm -hmm. Lakini unajua mto Nile tena ni chanzo cha mvutano mkali au mzozo kati ya Ethiopia na Misri na kwa kiasi kikubwa ni nchi nyingi zaidi ya hizo, kwa sababu yule ni mtu ambao unategemewa na watu wengi sana, hata kama sio moja kwa moja. Na unajua ulianza ni vipi, Ethiopia ilitaka kujenga au tayari imeshaanza kujenga lile bwawa lake kubwa uh -huh, la umeme la kuzalisha umeme wa megawati karibu elfu kumi uh -huh. Sasa Misri nasema mkianza hivyo, umwagiliaji wa maji tutakosa uh -huh, maji, kwa hiyo matatizo wameshaanza uzalishaji na hata uh, waziri wa waziri mkuu wa Ethiopia amesema anatafuta soko sasa mpaka Ulaya, wameshaanza <laughs> uzalishaji na habari hiyo. Uh, Patrick, kabla sijasahau, wasikilizaji wanaweza kuipata kwa kina zaidi katika matangazo yetu kabisa kuhusu mkutano huo ambao unafanyika huko Dar es Salaam, basi shaka. punde tu kwenye habari za dunia Marekani na Uingereza zinatazamiwa kutangaza vikwazo zaidi dhidi ya Russia leo Jumanne, huku washirika wao wa Umoja wa Ulaya wakitayarisha hatua zao kufuatia hatua ya rais wa Russia Vladimir Putin kutambua majimbo yanayokaliwa na Russia ya Donetsk na Luhansk mashariki mwa Ukraini kama mataifa huru. Afisa mmoja wa ngazi ya juu wa Marekani, huku akikataa kutoa maelezo ya wazi wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwa njia ya simu Jumatatu jioni alisema hatua zaidi za Marekani zitawajibisha Rasia kwa ukiukaji huu wa wazi wa sheria za kimataifa na uhuru wa mipaka ya Ukraine pamoja na ahadi za kimataifa za Rasia yenyewe. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Liz Truss alitumia lugha sawa na hiyo katika kuhakiki hatua za serikali yake huku wawakilishi wa Ufaransa na Ujerumani wakizungumza kuhusu hatua madhubuti zinazoandaliwa walipokuwa wakihutubia mkutano wa Jumatatu usiku wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Kimbunga cha Emnati kinachoelekea Madagaskar kinatarajiwa kupiga kisiwa hicho kuanzia jioni ya leo kikiwa na upepo unaokwenda kwa kasi ya zaidi ya kilomita 170 kwa saa, idara ya hali ya hewa ya serikali imesema na kuwa uh, dhor, dhoruba kubwa ya nne kukumba kisiwa hicho cha bahari ya Hindi katika mwezi mmoja. Ofisi ya kitaifa ya masuala ya dharura na usimamizi wa maafa ya Madagascar ilisema karibu watu 1275 walikuwa kwenye njia ya kimbunga hicho. Maelfu ya watu tayari wamekosa makazi eh, katika msimu wa kimbunga wa mwaka huu. Na takriban watu 60 waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa siku ya Jumatatu katika mlipuko uliotokea katika eneo lisilo rasmi la uchimbaji madini ya dhahabu kusini magharibi mwa Burkina Faso, televisheni ya taifa iliripoti wakiwakariri maafisa wa jimbo hilo. Chanzo cha mlipuko huo katika jimbo la Poni bado hakijajulikana, kamishina mkuu wa Poni Antoine Duamba aliambia televisheni ya taifa. Picha zilionyesha eneo kubwa la mlipuko wa miti iliyokatwa na kuharibu nyumba za bati. Meili iliyosamba chini imefunikwa kwa mikeka. Na waziri mkuu wa Libya Abdul Hamde Deiba anayekabiliwa na mzozo anaonya kwamba kuteuliwa kwa serikali mpya mpito kunaweza kusababisha vita na machafuko katika nchi hiyo ya Mediterranean iliyogubikwa na machafuko ya mwongo mzima sasa. Akihutubia wa Libya, jana Jumatatu jioni, Deiba alisema kwamba anasisitiza atakabidhi madaraka kwa serikali iliyochaguliwa pekee. Alitangaza mpango ambao unaonekana kwamba hauwezekani kutekelezwa na kuitisha uchaguzi mwezi Juni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, matangazo ambayo yanasikika pia mubashara kupitia redio shirika huko Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Kiashiria hicho tayari msikilizaji wetu ni kwamba tunaingia kwenye kipengele cha barazani. BMJ barazani, leo tunazungumzia nini? A, tunashuka mpaka nchini Kenya na msikilizaji ni kwamba katika siku A, nyingi sasa zimepita, Wakenya wengi wamekuwa wakilalamikia kasi kubwa ya kupanda kwa gharama ya maisha, na tunauliza suluhisho ni nini? Katika swali hili wamemwagika wengi kweli kweli. Na Patrick, hata kabla sijasahau niseme kwamba hii ni moja ya taarifa kubwa sana katika eneo na tuko na taarifa hiyo pia kwenye kipindi chetu cha televisheni cha Duniani Leo. Haya, moja kwa moja kwenye laini ya simu, tayari tuna wasikilizaji wawili. Tunaye Ezra Coach kutoka huko Kenya, vilevile tuna msikilizaji mwengine atajitambulisha. Karibu wasikilizaji Naona kidogo tuna itilafu ya mitambo hapo. Ezra Koeche, Ezra Koeche, kama unatusikia Ezra Koeche, kama unatusikia, tunataka tunaomba utoe mchango wako moja kwa moja. Nafikiri kuna matatizo kidogo, ndio Patrick, na kwanza kitambo ajitayarishe. Mwelekezi wetu pale anajitahidi kuona kwamba hiyo, uh, laini inakuwa inasikika vizuri lakini kitambo wajitayarishe. Eh, Patrick, kwenye mitandao ya kijamii wameandika mambo mengi kweli kweli kuhusu hali hii ngumu ya maisha. Na unakumbuka ni kutokea siku zile za COVID wakati ilikuwa imepanda, na sasa kufikia sasa wakati ambapo mambo yameanza kuonekana kama ni afweni, ndio sasa bidhaa zimeanza kupanda bei kweli kweli. Na tatizo hili sio Kenya tu. Mm -hmm. Utaona hapa maoni ya wa wasikilizaji mfano huyu mfano huyu Aiman Mkwayu Junior anasema si Kenya tu bali hata Tanzania hali ya maisha imekuwa ngumu sana kutokana na kupanda bei kwa bidhaa mbalimbali, hali inayosababisha kupanda kwa gharama za maisha ya kila siku. Bila shaka, naambiwa kwamba tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Staja jina lako, tuambie uko wapi na endelea kuchangia barazani hivi leo. Nam na tunakusikia, unaweza kusema jina lako na pahali ulipo, na uendelee moja kwa moja kuchangia mada ya leo yaleo. Bila shaka tunazungumza kuhusu Wakenya wengi. Nafikiri hafuati afati tunachozungumza hapa nafikiri uh, ana matatizo ya mawasiliano mm -hmm. Tunaweza kuendelea kusoma maoni ya wasikilizaji kwenye Facebook bila shaka na, Zaeli Madede anasema yeye yuko kule Dar es salam Tanzania, anasema suluhisho la kupanda kwa harama ya maisha kama ulivyosema Patrick, sio Kenya tu, kila pahali eh, suluhisho huko Kenya ni serikali husika kuangalia namna ya kuwasaidia raia wake kupunguza harama za maisha, hasa katika uchumi ulioathiriwa na janga la korona una huyu Gikundi Patrick Mungatia Mweti naye ni kutoka huko Kenya, anasema ni jambo la kuhuzunisha, lakini kando na kuwa mm, na wakati mgumu wa korona, vilevile wananchi wanastahili lawama kwa kuchagua viongozi wa fisadi, anavyosema ye. Kwa vile naibu wa rais hapa anazungumza kwamba, yani analaumu viongozi, viongozi wa serikali, viongozi wa kisiasa. Mm. E, ni wengi sana wanachangia mada hii. huyu Josh Chiri anasema asante sana kwa kugusia suala hili. Kile kinatuathiri mno ni madal, madalali kila pembe watanunua mazao shambani na kwa bei duni, kisha wafikapo sokoni bei inapandishwa. Unapojaribu kupeleka mazao sokoni wewe mwenyewe, wao wanakuwa ni vizuizi, hauwezi uza hata kidogo. Pili, bei ya pembejeo ni maradufu ila inakuwa kuuza mazao beini ile ile. Tatu, kukosa good political will kama ulivyosema Patrick. Tatizo nilivyosema BMJ na tulivyosema ni kwamba sio Kenya tu. Huyu ni msikilizaji kutoka Burundi, anaitwa Beltra Mugisha. Yeye anasema uchumi wa kila nchi uliathiriwa na korona, maana kwamba gharama za biashara kupanda. Suluhisho ni kwamba serikali ipunguze bei ya vitu kwa sababu ina uwezo huo, yapaswa tena kupunguza kodi ya biashara kutoka ng'ambo ama nje ya nchi, tena kuondoa madolari nchini humo ili kuya... mm -hmm. ili kuya thamani na pesa ya Kenya, anavyosema yeye haya. Mwisho kabisa, Duncan Kale mwanyangu anasema itawezekana, lakini taratibu, nchi za Afrika zikifanya uchunguzi ikiwa, uh, itakuwa ni vizuri sana, uh, ili watu waache ku, uh, kunongon, kuno, kunung'unika kuhusu kupanda kwa bei. Basi, baada ya barazani, ni wakati wa kufuata mu muziki ambao tumekuandalia leo. Na sasa tunakwenda huko Uganda, tunaongana naye David Lutalo akishirikiana na Annette Nanduja, wanakuja na kitu chao hapa tutereze ama kubo na mrua sana kabisa BMJ mridhi hata kwamba sielewi wanachozungumza <laughs> lakini nimejitahidi kuongea na uh, mwenzangu Bwire ambaye anaelewa Luganda. Luganda ni lugha ya Kibantu, kuna maneno amoja anaingiliana Luganda, maneno ya Burundi, maneno ya Kirundi, yani ni bantu language nakwambia. Patrick nikimwangalia pale, Aida Isa anatingiza kichwa utadani <laughs> Nafikiri anaelewa anaelewa. Basi nipomuuliza mwenzangu uh, Kenes Bwiri amenaambia wimbo huu unamaanisha, yani waimbaji hao wanatoa wito uh -huh. kwa watu kutendeana mema. Usifanyi maisha ya mwenzako yakawa maisha magumu kuyatatiza, sababu kila mtu uh -huh. anamtegemea mwenzake ili maisha Yawe sawa, yawe bora. Safi. Na binti yenyewe naifurahia sana hata kama, na wewe kama unavyosema, ingoje pia mimi ni ubantu, lakini kwa kweli hiyo lugha siielewi, lakini binti yenyewe inanifurahisha inapendeza sana. <laughs> Kabisa, bila shaka. Basi, msikilizaji, umewadia wakati ambapo huwa tunaangalia ni nini ambacho kina wasikilizaji wanashauriwa E, na moja kwa moja naona twende mpaka kule nchini Kenya katika pwani ya nchi hiyo. Gavana mmoja wa jimbo la Kwale anaitwa na Salim Vuria. Hapa anatoa ushauri kwa viongozi wa kisiasa, viongozi wenzake, maanake yeye pia ni kiongozi mm -hmm, kuhusiana na kampeni ambazo anasema zinafaa kuwa za amani ili kuzuia vurugu wakati huu wa kampeni za uchaguzi mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Najua Patrick kule Kenya wakati uchaguzi unaelekea yani, kuna kuwa... vibaya sana hebu tumsikie Nataka kushauri viongozi wa tabaka mbalimbali wajue kwamba kila mahali tunapoishi na jamii jamii zote ziishi kwa amani. Ndiyo uchumi unaweza ukapanda. Wakati kuna amani, wakati kuna usalama, uchumi unaweza ukapanda. Saa hii tuko katika eh, mambo ya siasa. Pia wakati watu wanafanya siasa zao, wafanye siasa kwa amani. Na mimi mwenyewe ni mfano mzuri, nimechaguliwa mara mbili na sikufanyia mtu yoyote uchochezi. Kwa hivyo kila mtu tu anazungumza sera zake, wananchi watamwelewa. Na kuna wengine ambao wameanza semi za kubagua e, kina mama. E, pia nataka kuwashauri kwamba semi hizo si nzuri. E, waweze kujua kwamba kina mama wana mchango mkubwa katika maendeleo na pia wana haki ya kuwania viti vya uongozi. Kwa hivyo Eh, hivi majuzi nimeona watu wengine wakitembea tembea kwa mihadhara misikitini wakisema mama hachaguliwi, mama hawezi kuwa kiongozi. Hivyo sehemi kama hizo si sehemi nzuri kwa sababu kina mama wana haki ya kuchaguliwa na wana haki ya kuwa viongozi, ndio maana pia serikali inawasomesha na ndio maana katika katiba yetu wametambuliwa. Kwa hivyo pia sehemu hizo eh, pia watu watafute mambo mengine ya kufanyia siasa, si mambo ya kubagua kina mama na ubaguzi wa aina yoyote hauleti uongozi mzuri. Tunataka kila jamii ijumuishwe, ili waweze kupata haki yao ya kufanya mambo yao ya uchumi. Ushauri wangu tu kwa jamii ni kwamba tuwe macho, tuweze kuangalia sana, tuweze kuona eh, katika sehemu zetu ambazo tunaishi eh, tukiona kama kuna dalili ya visa vya kuhujumu usalama ama visa vya ugaidi eh, basi waweze kujulishwa wale maafisa wahusika ili waweze kuona watafanya namna. Ushauri huo kutoka kwa gavana wa jimbo la Kwale Salim Vuria hapo akizungumza na mwenzetu huko Kwale huko pwani ya Kenya. Amina chombo safi kabisa. Patrik amezungumzia kuhusu kuwabagua, uh, wanawake wa kina mama uh, ili wasijitokezi na kushiriki kwenye uh, uchaguzi ujao uh -huh. Kuna ripoti ilizungumzia jana kuhusu vijana inaonekana hawa hawaonekani zaidi kwenye nafasi za mbele kugombea Uh, kuwania uh, uh, mbali mbali kwa uchaguzi. Vipi wanawake Kenya? Wanawake vivyo hivyo, kuna changamoto za kila aina lakini wanajaribu kurekebisha hali hiyo. Vyama vingine vinasema, baadhi ya vyama vinasema vinachukua uh, mikakati mbalimbali mbali, lakini tutaona hali itakavyokuwa kwa sasa. Naona ni tuangalie nini kinachovuma basi kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Tunaungana naye uh, Sunday Shomari bila shaka ametuandalia mengi zaidi Haya basi, asante sana studios. Moja kwa moja naangalia ujiri kwenye mtandao mbalimbali, Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko ni tele kama pishi la mchele. Moja kwa moja kule nchini Tanzania, ni taarifa ambayo tunaiona, rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan ambaye amezungumza hii leo akisema kwamba hakutaka au hataki kulinganishwa au kufananishwa na Mungu. Haya basi, yamejiri kwa sababu gani? Yamejiri wakati akitoa ya hotuba E, kwenye jubilei ya miaka 25 iliyofanyika huko Ngara, ambapo alikuwa akijibu kauli toea na askofu wa Jimbo Katoliki la Rulenge kule Ngara, Severini Niwemugizi, aliyemwomba rais huyo kuto kukubali kulinganishwa na Mungu kwa namna yoyote ile. Kwa hiyo, Rais Samia akamjibu kwamba ama kwa hakika, askofu, umeniasa mambo ya kukataa, na mimi nakuahidi mbele ya umma huu kwamba hii si tabia yangu na ninajitahidi kujihusisha niwe sawa na watu wengine haya, basi, hayo ni moja ya mambo ambayo anazungumza kule nchini Tanzania. Kwingineko, msikilizaji, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amerejea kwenye mitandao ya kijamii. Hii ni baada ya kupigwa marufuku kwenye Twitter. Amefungwa jukwaa la mtandao unaojulikana kama Truth Social na umezunduliwa kwenye programu ya Apple App. Hapa nchini Marekani, watumiaji wa awali walikutana na shida katika usajili akaunti na baadhi ya wale wanaojaribu kujiandikisha Waki, walikuwa wakiambiwa kwamba ni kutokana na mahitaji makubwa ya mtandao. mtandao huo unafaana na Twitter, na wachambuzi wanasema kwamba Trump alipigwa marufuku katika mtandao wa Twitter, Facebook na YouTube mwaka jana, kama mnavyokumbuka, lakini sasa amerudi kivingine. Kwingineko, habari inayogonga kubwa ya kimataifa ni kuhusiana na sakata la Russia na Ukraine. wakati vuguru ikiendelea, e, mojawapo ya mazungumzo ni kwamba rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema kwamba nchi yake haiogopi vitisho vyovyote vinavyotolewa na Rusia dhidi yao, na kauli hiyo imekuja muda mfupi baada ya rais wa Rusia Vladimir Putin kutangaza kwamba anayatambua rasmi makundi ya waasi wanaotaka kujitenga kutoka serikali ya Ukraine katika majimbo mawili ya Donetsk na Luhansk yaliyopo mashariki mwa nchi hiyo. Hayo basi, msikilizaji, ni baadhi. Tunatamba kwenye mitandao mbalimbali, niuli kwenu studio 15 za VOA. Jamaa wetu wakujaa ya, jaa ya, kama pishi la mchele kila wakati <laughs> bila <shaka. laughs> yeah. Naona kweli ameangalia ya kabisa yale makubwa amepekua, pekua kabisa kabisa. Kwanza hilo swala la rais wa Tanzania kusema asilinganishwe na Mungu linavuma sana. Nafikiri ni katika mlolongo wa mageuzi ambayo rais Samia anataka kuyaleta Tanzania, bila shaka. Aa, bila shaka. Na sasa Patrick, naona muda unakimbia sana tuangalie eh, swali la leo ambapo tumeuliza je, unadhani utu Turuki inaimarisha uhusiano wake na nchi za Afrika kama ilivyo Rusia na China, na hii ni kufuatia yeye kufanya ziara kule DRC na kule Senegal na vilevile Guinea Bissau. Wanasemaje? Nianze na huyu Timoti Ngaira, yeye ni kutoka Kitale, Kenya. Anasema Uturuki iko katika mkondo huo, japo kwa njia ya wastani. Haya, huyu naye Suke John wa Ilangasika anasema yuko Geita Tanzania, ndio ila kwa mwendo wa kinyonga sana na inachukua muda sana mpaka kuja kuimarisha uhusiano wake na nchi za Afrika. Maana kila taifa litakuwa linamchunguza kwanza, linajiridhisha ndo uhusiano unakuwepo, sivyo? Ata, kama sivyo ataishia kusikia tu. Huyu ni Faustin uh, Siahanwa kutoka Lubero, DRC, anasema ndio, kuhusiana uhusiana wao ni tamaa ya mali za Afrika. Dankan Kale Mwanyango anasema itawezekana, lakini taratibu, nchi za Afrika zikifanya uchunguzi, ikiwa utakuwa mzuri, basi itawezekana. Richard Kambale kutoka Beni, DRC, anasema utendaji kazi wao ndio utakaowaimarisha Afrika. Naomba msikilizaji uendelee kuchangia kwenye eh, kurasa zetu za eh, kwenye Facebook na vilevile mitandao mingine mengi, utayapata pale kwenye Instagram, kwenye Twitter na kadhalika. Muda ndo huo umekwisha. Stori kubwa tunaendelea kuifuatilia, Patrick, kuhusu hali ilivyo kwenye mpaka kati ya Ukraini na Rasia. Basi hadi hapa tunakamilisha matangazo ya Vue Express. Msimamizi ulikuwa mwenyewe BMJ Mridhi, Patrick Nduimana pamoja na mwelekezi wetu Aida Isa pamoja toa kuwatakia, tukiwatakia jioni njema.