chf Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. E, jina langu ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Leo ni Jumatatu, Februari 21 mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. ndani ya dakika hizi thelathini utasikiliza habari na ripoti mbalimbali ikiwemo bwawa lenye utata la kuzalisha umeme lililojengwa nchini Ethiopia limeanza rasmi kuzalisha umeme Jumapili wakati mradi wa ujenzi umefikia kukamilika kwa asilimia themanini. Hakuna njia nyingine isipokuwa kwa, kwa maoni yangu, njia ya kidiplomasia pengine kupitia Umoja wa Afrika au Umoja wa Mataifa ili kujaribu kutatua Ambayo itaweza kutuliza uhasama kati ya Misri, Sudan na Ethiopia. Na leo Jumatatu tutakuwa na makala ya jamii na maendeleo ambapo tunaangazia changamoto za upatikanaji wa chakula salama kisichokuwa na kemikali hasa kwa miji inayokuwa kwa kasi. Anatumia kemikali sana kemikali sana kama kwa, kwa tomato hizi nyanya ama kwa sukuma wiki ama kwa spinach lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa uandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Mgonjwa aliyekuwa amesimama kwenye roshani ya hospitali aliuawa kwa risasi iliyopigwa na vikosi vya usalama nchini Sudan siku ya Jumapili, madaktari walisema, wakati waandamanaji wakiendelea na kampeni za miezi minne dhidi ya utawala wa kijeshi. Mwanamme huyo mwenye umri wa miaka hamsini na mmoja alifiatuliwa risasi alipokuwa akijaribu kupata hewa safi kufuatia ufyatuaji wa gesi ya kutoa machozi katika mji wa Bahri ulio karibu na mtonail kutoka Khartum. Kamati kuu ya madaktari wa Sudan, kundi linaloshirikiana na vuguvugu vugu la maandamano, lilisema kifo hicho kilifikisha idadi ya watu waliouawa tangu maandamano kuanza kufikia themanini na mbili. Polisi hawakuwa na taarifa ya mara moja kuhusu kifo hicho na hawakuweza kupatikana kuzungumzia tukio hilo. Maandamano ya kupinga mapinduzi ya Oktoba ishirini na tano mwaka elfu mbili na ishirini na moja yamekabiliwa na ukandamizaji ambao umelaaniwa ndani na kimataifa. Uongozi wa kijeshi umeapa kuchunguza vifo hivyo. Jeshi la Nigeria limewaua na kuwajeruhi watoto katika shambulizi la anga kwenye nchi jirani ya Niger, gavana wa eneo hilo nchini Niger, televisheni ya taifa na shirika la misaada walisema Jumapili, ingawa vikosi vya jeshi vya Nigeria vilisema walikuwa bado wanafanya uchunguzi. Shambulizi hilo lilitokea katika kijiji cha Nachade katika mkoa wa Maradi huko Niger siku ya Ijumaa, kilomita chache kutoka mpaka na Nigeria. Alisema Chaibu Abu Bakar, gavana wa Maradi, alisema watoto saba waliuawa na watano walijeruhiwa. Hakusema alijuaje kwamba vikosi vya Nigeria vilifanya shambulizi hilo. Televisheni ya serikali ya Nija pia ilisema kuwa shambulizi hilo lilifanywa na vikosi vya Nigeria bila kutoa ushahidi wowote, kama suala la sera Jeshi la anga la Nigeria halifanyi uvamizi wowote katika maeneo yaliyo nje ya mipaka ya eneo la Nigeria. Hiyo ndio sera yetu. Meja ya Jenerali Jimmy Akpor, mkurugenzi wa habari za ulinzi wa Nigeria alisema. Aliendelea kusema kwamba uchunguzi ulikuwa unaendelea. Programu ya Marekani mazoezi ya mwaka na vikosi vya Afrika imeanza Jumapili nchini Ivory Coast, wakati ambapo kuna changamoto kubwa kutokana na wapiganaji wenye msimamo mkali wanaodhibiti eneo kubwa. Mapinduzi yameongezeka na vikosi vya Ufaransa vinajiondoa. Id Ligongo anasoma ripoti kamili. Programu ya mafunzo inayofahamika kama Flintlock itawajumuisha pamoja zaidi ya wanajeshi mia nne kutoka eneo la Afrika ya Magharibi, kuongeza ujuzi kwa vikosi baadhi ambavyo vinakabiliwa na mashambulizi ya kila mara na makundi yenye silaha yenye uhusiano na Al Qaida na Islamic State. Vile ambavyo havipo ni pamoja na vikosi kutoka Guinea na mataifa mawili ambayo yameshambuliwa vibaya na ghasia za wenye msimamo mkali, mataifa ya Mali na Burkina Faso. Utawala wa kijeshi umenyakua madaraka katika mataifa hayo matatu toka mwaka elfu mbili na ishirini, na kuongeza wasiwasi wasi kuhusu kurejea kwa ukanda wa utawala wa kimapinduzi kama ilivyokuwa mara baada ya ukoloni. Kiini cha mafunzo ya mwaka huu ni kuratibu vikosi tofauti tofauti vinavyopambana na adui mmoja. Kamanda wa operesheni maalumu ya Marekani kwa Afrika, Jamisand, katika ufunguzi wa mafunzo amesema kwamba mafunzo ya Flintlock yatajikita katika kupeana taarifa na kusisitiza kwamba kama hakuna mawasiliano itakuwa vigumu kufanya kazi pamoja. Wanamgambo wenye msimamo mkali wametanda katika eneo kubwa la Sahel, eneo la mwinuko linaloanzia kusini mwa jangwa la Sahara. Mali, Nija na Burkina Faso zimekuwa zikishambuliwa toka mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo maelfu ya watu wamewawa na kufanya wengine zaidi ya milioni mbili kukimbia. Wataalam wa usalama wanasema wanamgambo wametanda mpaka mataifa ya mwambao ya Benin na Ivory Coast. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Russia siku ya Jumapili iliongeza muda wa mazoezi yake ya kijeshi huko Belarus kwenye mpaka wa kaskazini mwa Ukraine, baada ya siku mbili za makombora huko mashariki mwa Ukraine kati ya vikosi vinavyotaka kujitenga Russia na vikosi vya Ukraine. Mazoezi hayo na vikosi vya Belarus yalikuwa yamepangwa kukamilika Jumapili, yaliongezwa muda kufuatia Rais wa Russia Vladimir Putin kuonyesha nguvu ya vikosi kwenye mpaka wa Ukraine ambako kuna kiasi cha wanajeshi wapatao mia moja na hamsini elfu wakiambatana na mazoezi ya wanamaji huko Black Sea kusini mwa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alikiambia kipindi cha State of the Union cha CNN kwamba ongezeko la haraka la kupelekwa wanajeshi wa Rusia katika wiki za karibuni, mashambulizi ya mtandao kwenye wizara ya ulinzi ya Ukraine pamoja na mabenki makubwa wiki iliyopita na hivi sasa mlipuko mpya wa mapigano huko mashariki mwa Ukraine ambao uliua wa wanajeshi wawili wa Ukraine unaashiria kwamba Moscow inafuata azma yake kabla ya kubwa. Kila kitu kinachobainisha kuelekea kwenye uvamizi tayari kinafanyika, Blinken alisema. Wabunge wa Iran wamemsihi Rais Ibrahim Raisi kupata uhakikisho kutoka kwa Marekani na nchi tatu za Ulaya kwamba hazitaondoka kwenye makubaliano ya nyuklia yanayojadiliwa upya mjini Vienna, vyombo vya habari vya serikali ya Iran viliripoti jumaapili Katika barua kwa Raisi walisema kwamba Marekani na wahusika wa Ulaya kwenye mkataba wa nyuklia ambao, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, wanapaswa pia kuhakikisha kwamba hazitachochea utaratibu wa haraka ambao vikwazo dhidi ya Iran vitarejeshwa tena mara moja kama inakiuka kanuni za nyuklia. tunapaswa kujifunza kutokana na uzoefu uliopita na kuweka mpaka kwa masilahi ya taifa kwa kutoweka ahadi kwa makubaliano yoyote bila kupata dhamana muhimu kwanza, wabunge walisema kwenye barua hiyo. Taarifa hiyo ilitiwa saini na wabunge mia mbili na hamsini kati ya mia mbili na tisini wa Iran. Haya yanajiri wakati wapatanishi kutoka Iran na pande zilizosalia katika makubaliano hayo ambayo ni Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Russia na China wanafanya kazi ya kufufua mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na tano ambao uliipatia Iran nafuu ya vikwazo kwa mabadilishano ya kuzuia programu yake ya nyuklia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu bwawa lenye utata la kuzalisha umeme lililojengwa nchini Ethiopia limeanza rasmi kuzalisha umeme Jumapili, wakati mradi wa ujenzi umefikia kukamilika kwa asilimia themanini. Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Profesa Davin Monda kutoka jimbo la New York nchini Marekani, na kwanza akamuuliza hatua hii inamaanisha nini katika nchi za ukanda huo ikiwemo Misri na Sudan ambazo zimekuwa kwenye mzozo juu ya bwawa hilo kwa muda sasa. Hei, imeamua ya kwamba itaendeleza mikakati yake ya kujaribu eh, kuongeza kiwango cha stima uh, kutoka kwa mto Nile. Na kwa upande wa kidiplomasia pia, inaashiria kwamba Ethiopia inapuuza uh, yale eh, mashtaka kutoka Sudan eh, na kutoka Misri ya kwamba Ethiopia imeendelea kujenga bwawa hili bila kushirikiana na, na, na, na Misri na pia Sudani. Nini unabashiri kitatokea mbeleni kwa nchi zilizo kwenye mkondo wa mto ambazo kwa sasa tayari zina wasiwasi kuhusu mahali maji yatakapokwenda? Ni kwamba kisiasa vile Rais Abi, ame, ameanzisha ni kama inakuwa ni kama jambo ambalo lishafanyika. Kwa hivyo Waethiopia ni kama kisiasa na kidiplomasia wameweka Sudan na Misri eh, kule nyuma ya kwamba sasa wao ndio watakaokuwa eh, wakichangia miswada ya kidiplomasia kwenda mbele. Lakini pia nikiongezea kumalizia, ni kwamba eh, Ethiopia imesisitiza ya kwamba hili ni, ni, ni, ni suala la kindani la Ethiopia natusawo ya kwamba kidiplomasia, umoja wa Afrika upo Ethiopia. Kwa hivyo pia Ethiopia inapata ushawishi ule mkubwa, pia wa kidiplomasia na wa kisiasa, kwa sababu ya jambo hilo. Na ili kuepuka hilo, Profesa Monda, nini basi kifanyike kwa wakati huu, ili nchi hizo zote tatu ziweze kuwa na mtazamo bora wa kidiplomasia katika matumizi ya bwawa hili la mto Nile? nafikiria lazima wasisitize eh, miundu mbinu ya kidiplomasia kuweza kutatua jambo hili eh. Upande wa Misri wana eh, shutuma ya kwamba maji ya mto Nile yataenda chini na ni jambo ambalo litaathiri sana uchumi wa Misri, maanake Misri inategemea sana, karibu asilimia themanini ya uchumi wake ni mto Nile. Upande Ando wa Sudani nao wana shaka ya kwamba bwawa hili uh, la, la Ethiopia la Gerd ya kwamba maji ya, yote yakiwekwa Ethiopia itatatiza pia mabwawa ambayo yako Sudan, manake bwawa hili liko karibu na mpaka wa Sudani na Ethiopia. Kwa hivyo hakuna njia nyingine isipokuwa kwa, kwa maoni yangu, njia ya kidiplomasia pengine kupitia Umoja wa Afrika au Umoja wa Mataifa ili kujaribu kutatua njia mwafaka ambayo itaweza kutuliza uhasama kati ya Misri, Sudan na Ethiopia. Ni Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka New York Marekani. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mtu mmoja aliuawa na wengine watano kujeruhiwa kwa risasi Jumamosi usiku katika eneo la bustani huko Portland, ambako maandamano yalipangwa kupinga ghasia za polisi. Maafisa waliojibu kufuatia ripoti ya ufyatuaji risasi kwenye bustani ya Normandel waligundua mwanamke mmoja alifariki. Kulingana na ofisi ya polisi wa Portland nchini Marekani, wanaume wawili na wanawake watatu wengine walipelekwa hospitali kwa matibabu. Hali zao hazijaelezewa kwa umma na polisi hawajatoa majina ya mtu yoyote aliyohusika kwenye ufyatuaji risasi huo. Vipeperushi kwenye mitandao ya kijamii vinaonyesha wakati huo ambapo ufyatuaji unatokea, maandamano yalipangwa kwa ajili ya mtu mweusi ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi na polisi huko Minneapolis, Coint TV iliripoti. Portland, jiji kubwa zaidi la Oregon, lilishuhudia maandamano ya usiku kwa miezi kadhaa hapo mwaka elfu mbili na ishirini, ambayo mara nyingi yalizidisha vurugu kufuatia mauaji yaliyofanywa na polisi kwa George Floyd katika mji wa Minneapolis kwenye jimbo la Minnesota. Jimbo la Punjabu nchini India linapiga kura katika uchaguzi unaoonekana kama kipimo kwa chama cha hindu cha waziri mkuu Narendra Modi kabla ya uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Chama cha Baratia Janata kina matumaini ya kupunguza chuki ya wakulima wa Sik ambao walipiga kambi kwenye viunga vya New Delhi kwa mwaka mmoja kabla ya Modi kukubali kufuta sheria za mashamba zenye utata. Wakulima waliogopa sheria zingepunguza mapato yao. Ndiyo kambi ya upigaji kura yenye ushawishi mkubwa zaidi nchini India, na maandamano yao yanatarajiwa kuwepo katika majimbo mengine manne ambayo pia yanafanya uchaguzi. Mazingira kisiasa ya kisiasa yanabadilika, na vyama vipya vinajaribu kutafsiri hasira ya wakulima kuwa kura ya kuzuia BJP kupenya kwenye bakuli la na nafaka la India. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi, Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika katika Kumekucha Afrika. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba kiongozi mkuu wa upinzani nchini Zimbabwe Jumapili alifanya mkutano katika vitongoji maskini sana, kwa masharti magumu ambayo yaliwekwa na polisi. Idadi kubwa ya polisi walikuwepo ndani na nje ya eneo hilo ambako mkutano ulifanyika. Id Ligongo anasoma ripoti ya mwandishi Columbus Mahunga kutoka mji mkuu wa Zimbabwe, Harare. Hawa ni wanachama wa muungano wa raia wa Zimbabwe katika mabadiliko, ZCCC, wakimkaribisha kiongozi wao Nelson Chamisa katika mkutano wa hadhara mjini Harare. Chama cha Citizens Coalition for Change ni jina jipya kwa chama kikuu cha upinzani ambacho kiligawanyika mwaka jana. Katika mkutano wa hadhara Chamisa ameahidi kupambana na rushwa kama atashinda urais katika uchaguzi wa mwakani 2023. Vilevile ameshutumu vitisho vya serikali kuwafuta kazi waalimu ambao wapo katika mgomo toka mwanzoni mwa mwezi wakitaka malipo zaidi wa na anasema waalimu wote wanataka kurejeshwa kwenye mshahara wa dola mia tano na arobaini kwa mwezi, ambao walikuwa wakiupokea wakati wa utawala wa rais wa zamani Hayati Robert Mugabe. Watu wana haki ya kuuliza chakula pale wanapokuwa na njaa si ndiyo? Pigania haki yako mpaka tutakapotoa madaraka na tutarejesha mshahara wako wa zamani. Polisi waliruhusu mkutano kufanyika katika dakika za mwisho, lakini tu kwa masharti makali. Miongoni mwa masuala mengine, upinzani haukuruhusiwa kuwa na maandamano, kuimba ama kuwa na ujumbe wa wazi. Kwa kuongeza, waandaaji walielezwa kufuata muda waliopewa na polisi kwa ajili ya mkutano wa hadhara, ama watakuwa katika mashaka ya serikali kuingilia kati. Lovemore Chinaputsa kutoka chama cha CCC amezungumzia masharti waliopewa. Masharti that... yalikuwa hayatimiziki, yalikuwa na nia ya kutotoa fursa kwa watu na kufanya kuwa vigumu sana, lakini tuna furaha kwamba watu wa Zimbabwe wanajua kile wanachokitaka, na watu wa Zimbabwe wanafahamu vyema fika nani anapaswa kuwa kiongozi wao. Rashid Mahia kutoka shirika lisilo la kiserikali la Hill Zimbabwe amesema nchi hiyo inahitaji mabadiliko ya kanuni za uchaguzi kuhakikisha usawa kwa pande zote za kisiasa. Anasema masharti yaliyowekwa si yale yanayopaswa kuwekwa katika jamii ya kidemokrasia tunatarajia polisi kutoegemea upande wowote na kuheshimu wajibu wa kikatiba na wajibu wao kwa wananchi, kama kuruhusu kukusanyika, kama ilivyowekwa wazi na katiba. Pale chama tawala Zanu-PF wanapofanya mikutano yao ya hadhara, masharti hayo hayapo. Tunataka usawa kwa wote, tunataka uhuru huu wapatiwe wananchi wote. Takribani kilomita mia moja mashariki mwa Harare, chama tawala zanupf kimefanya mkutano wa kampeni kwa uchaguzi mdogo unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao. Hakuna masharti yaliyowekwa. Waziri wa mambo ya ndani Kazembe Kazembe ambaye ndiye anayeongoza polisi alikataa kuzungumzia masuala haya yaliyopo. Mashirika yanayotetea haki na usalama pamoja na muungano wa umoja wa wafanyakazi nchini Nigeria wameelezea wasiwasi wao kuwa rais Muhamadu Buhari hatotia saini mswada wa marekebisho ya sheria ya uchaguzi. Mashirika hayo yanamtaka kiongozi wa Nigeria hadi kesho Jumanne kutia mswada saini ili kuwa sheria, au huenda atakabiliana na maandamano ya nchi nzima. Mwandishi wetu wa Lagosi, Colin Satonhebe, ana ripoti kamili. Mashirika haya yanasema yamejaribu kila njia kumfanya Rais Buhari atie saini mswada huo, lakini hadi sasa amesita kufanya hivyo, na iwapo atashindwa kutia saini ifikapo Februari 22 mchakato wa uchaguzi wa mwaka 2023 utaathirika vibaya sana. Wanasema Rais Buhari ana nafasi muhimu kuhakikisha anatia saini mswada huo ili kuondoa mapungufu ambayo yanaweza kujitokeza wakati wa uchaguzi mkuu wa Nigeria. Viongozi wa muungano huo wanaeleza zaidi. Gavana wa jimbo la Rivers kutoka chama cha upinzani People's Democratic Party, Nyesom Wike, anasema sababu iliyomfanya rais Buhari kutotia saini mswada huo ni kwa sababu kuna kipengele kinachohusu matokeo ya uchaguzi yatapitishwa kwa njia ya kielektroniki kutoka vichuo vya kupigia kura. Gavana Wike anaamini kuwa kipengele hicho kinakizuia chama matawala kubadili takwimu kutoka vichuo vya kupiga kura. Mswada reason wa amendment is the inclusion of the transmission of the resource electronically. Marekebisho ya sheria ya uchaguzi ulipelekwa kwa rais kwa ajili ya kutiwa saini takribani mara tano tangu mwaka elfu mbili kumi na nane uliopitishwa kwa mara ya kwanza. Wabunge wanaamini kwamba endapo utatiwa saini utasaidia kuhakikisha kuwa uchaguzi nchini Nigeria hautakuwa na udanganyifu. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa sauti ya Amerika, Washington. Leo katika jamii na maendeleo tunaangazia upatikanaji wa chakula cha kutosha na salama kuwa bado ni changamoto katika baadhi ya miji ya Afrika inayokuwa kwa kasi. Tayari baadhi ya mashirika na watu binafsi wameanza kilimo cha mjini kusaidia katika kukabiliana na njaa na pia kupata chakula salama kwa familia za mijini. Ripoti kamili anayo Huba Abdi. Wakazi wa mijini ambao kwa kawaida hutegemea chakula kinachopatikana mashambani sasa wanageukia kilimo cha mijini baada ya janga la covid-19 kuvuruga uchumi na usambazaji wa chakula. Victor Adalia mkazi wa jiji la Nairobi alihofia huenda kungekuwa na upungufu wa chakula baada ya watu wengi kupoteza kazi. Alianza kujitegemea kwa kupanda mboga kwenye kipande kidogo cha ardhi nje ya nyumba yake. Uh, covid ilikuja kutuonyesha kwamba Uh, unge, kuna uwezekano kwamba unaweza jitegemea bila kutegemea mali na chochote kurudi nyumbani, so watu wangejua wanaweza panda vitu kama hizi na ziwasaidie baadaye. E, e, COVID-19 pia imekuwa kama lesson kwa Wakenya, kwa wa especially wale wanaishi kwa urban areas ambao hawafanyi ukulima. Ukuaji wa kasi wa miji barani Afrika umeongeza kiwango cha chakula kinachohitajika manyumbani, hali ambayo imewasukuma raia wengi wa bara hili kutafuta mbinu mbadala za uzalishaji wa chakula, ikiwa ni pamoja na kilimo cha mijini. Ukifikiria miaka kumi ijayo, Kenya itakuwa na watu milioni kumi zaidi, kwa hivyo lazima eh, hali ya chakula kukua growth rate ya, ya production ya chakula iwe iko, t, iko sambamba na growth rate, growth rate ya population ili tuweze kuwa na chakula cha cha kutosha cha kuweza kupea kila mtu. Daktari Elizabeth Murage, mtafiti katika shirika la APHRC, ameanzisha kilimo nje nyumba yake baada ya utafiti wake kuonyesha kuwa chakula kingi sokoni si salama kwa afya kutokana na matumizi zaidi ya kemikali pale shambani. Tu anatumia chemical sana. kemikali sana kama kwa, kwa tomato hizi nyanya ama kwa sukumawiki ama kwa spinach ama kwa kila kitu. So, nikaona mimi kwanza nianze yangu nianze kufanya uta, u, ukulima wenye unatumia hautumii kemikali inaitwa organic farming. Kabla ya janga la COVID-19 kubisha gharama ya maisha tayari ilikuwa ghali mno. Asilimia kubwa ya Wakenya sasa wanaishi chini ya dola moja, huku kila mtu akijikaza kuishi kwa kidogo wanachopata. Sisi wenyewe kama nchi chakula yetu haitutoshelezi. That's why tunaona tuna import chakula nyingi sana kutoka nje, so hizi kitchen garden zinazosaidia sana kwa sababu watu wengi pia hawajui unaweza jipandia mboga. Mara nyingi mtu anaenda kununua tu mboga, lakini unaweza jipandia kwako na ikutosheleze. Upungufu huu wa chakula ni baadhi ya sababu ambazo zilisukuma Wizara ya Kilimo kwa ushirikiano na maabara ya mfumo wa chakula kuanzisha mradi wa kupanda chakula mjini pamoja na mashule iliyokukabiliana na njaa. Hii mradi ime, imewekwa na Ministry of Agriculture ama Wizara ya Kilimo ime, uh, inaitwa 1 million kitchen gardens na hii ilianzishwa vile tu kulipatikana na hii Covid 19 na vile unajua, sasa mambo ya chakula ikakuwa affected sana, kwa sababu watu wengi hawana hawawezi kununua kwa sababu wame, wamepoteza uh, kazi yao wengine hawa, kuna hata hii, at, hii mambo ya chakula distribution ya chakula iliafektiwa ulimwengu bado haujafikia malengo yake ya kutokomeza njaa. Karibu na asilimia tisa ya idadi ya watu ulimwenguni walikuwa na njaa mnamo mwaka elfu mbili ishirini na karibu asilimia kumi hawana chakula. Zaidi ya watu bilioni tatu hawawezi kumudu lishe bora. Barani Afrika, idadi kubwa ya watu ambao wana njaa iko karibu hadi asilimia ishirini. COVID kumi na tisa imezidisha hali hiyo haswa kwa wanawake na imefunua uthabiti dhaifu wa mifumo yetu ya chakula. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Mkamiti Kibayasi <mulia> Mgonjwa aliyekuwa amesimama kwenye roshani ya hospitali aliuawa kwa risasi iliyopigwa na vikosi vya usalama nchini Sudan siku ya Jumapili, madaktari walisema, wakati waandamanaji wakiendelea na kampeni za miezi minne dhidi ya utawala wa kijeshi. Jeshi la Nigeria limewaua na kuwajeruhi watoto katika shambulizi la anga kwenye nchi jirani ya Niger. Gavano wa eneo hilo nchini Niger, televisheni ya taifa pamoja na shirika la misaada walisema Jumapili, ingawa vikosi vya jeshi vya Nigeria vilisema vilikuwa bado vinafanya uchunguzi. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekuja Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Hadija Ryami, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.