Yirihim, ita, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Ethiopia imeanza kuzalisha umeme kutoka kwenye bwawa la maji lenye utata ambao linajengwa kwenye Blue Nile. Hatua hiyo muhimu ilifikiwa leo Jumapili asubuhi wakati mmoja ya mitambo kumi na tatu ya bwawa la Grand Renaissance la Ethiopia lilipoanza uzalishaji umeme katika hafla iliyosimamiwa na Waziri Mkuu Abi Ahmed. kuanzia sasa na kuendelea hakutakuwa na kitu kinachotuzuia Ethiopia, Abi alisema. Bwawa hilo likikamilika, litakuwa bwawa kubwa zaidi la kuzalisha umeme barani Afrika. Tumeanza tu kuzalisha umeme lakini hiyo hayamaanishi kuwa mradi umekamilika, alisema Kifle Horo, meneja wa mradi wa bwawa hilo. Inachukua kutoka miaka miwili na nusu hadi mitatu kukamilisha bwawa hilo ambayo itakuwa na jumla ya uwezo wa kuzalisha umeme wa megawati elfu sita na mia tano. Limekuwa chanzo cha mvutano kati ya Ethiopia na mataifa mengine yanayotumia maji ya mto Nile, Sudan na Misri. Waandamanaji waliingia mitaani nchini Mali siku ya Jumamosi kushinikiza kuondoka kwa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo. Ufaransa ina takriban wanajeshi wapatao 2400 nchini Mali, ikiwa ni sehemu ya wanajeshi wake 4300 walioko Afrika ya magharibi wanaolenga kuleta utulivu katika eneo la Sahel dhidi ya tishio linaloongezeka la wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali. Utawala wa kijeshi nchini humo umetaka kuondoka mara moja kwa vikosi vya Ufaransa na Ulaya Siku moja baada ya Ufaransa kutangaza kuwa itaondoa wanajeshi wake katika nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitoa tangazo la kujiondoa Alhamisi, akisema kwamba litafanyika katika kipindi cha miezi sita. Iwapo Ufaransa inataka kuondoka, ni lazima ifanye hivyo mara moja, bila swala la miezi minne au sita, mwandamanaji Fatim Ture alisema wakati wa maandamano hayo ya Jumamosi. Tunaunga mkono viongozi wetu, Ufaransa isibaki tena Mali, aliongeza. Tangu mapinduzi ya Agosti 2020, Mali imekuwa ikiongozwa na Kanali Osimi Geita. Shaba mbili za mji wa Benin zilirejeshwa siku ya Jumamosi kwenye kasri ya kitamaduni nchini Nigeria, zaidi ya karne moja baada ya kuporwa na wanajeshi wa Uingereza, na hivyo kuibua matumaini kwamba maelfu zaidi ya vitu vya kale vinaweza kurejeshwa katika nyumba za mababu zao Vitu hivyo vya thamani vingi vikiwa huko Ulaya viliibiwa na wavumbuzi na wakoloni kutoka ufalme wa Benin uliokuwa mkubwa, ambako sasa ni kusini magharibi mwa Nigeria, na ni miongoni mwa vitu vya urithi wa Afrika. Vilitengenezwa mapema katika karne ya 16 na kuendelea, kulingana na makumbusho ya Uingereza. Katika hafla ya kupendeza ya kuashiria kurudi kwa sanamu ya jogoo na kichwa cha oba au mfalme Msemaji Charles Edisonman wa jumba la Oba katika jiji la Benin alibainisha kuwa baadhi ya shaba hizo zilihifadhiwa hadi New Zealand, Marekani na Japan. Vifaa hivyo viwili vilikabidhiwa kwa tume ya juu ya Nigeria mwezi wa Oktoba na chuo kikuu cha Aberdeen na chuo kikuu cha Yesu katika eneo la chuo cha Cambridge, lakini bado havijarudishwa nyumbani kwa mababu zao. Sio sanaa tu bali ni vitu vinavyosisitiza umuhimu wa hali yetu kiroho, Edosomwan alisema katika mahojiano pembeni mwa sherehe iliyohudhuriwa na viongozi wa kimila. Kurudishwa kwa vifaa hivyo ni hatua nyingine muhimu katika mapambano ya miaka mingi ya nchi za kiafrika kurejesha kazi zilizoporwa, kwani taasisi nyingi za Ulaya zinapambana na urithi wa utamaduni wa kikoloni. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson alisema siku ya leo Jumapili kwamba Uingereza itatumia vikwazo vikali sana vya kiuchumi dhidi ya Russia ikiwa itaivamia Ukraine. Johnson aliiambia BBC kwamba vikwazo hivyo havitamlenga tu rais wa Rusia Vladimir Putin na washirika wake, lakini pia makampuni na mashirika yote yenye umuhimu wa kimkakati kwa Rusia. Kiongozi huyo wa Uingereza alisema, tutayazuia makampuni ya Rusia kukusanya fedha kwenye masoko ya Uingereza, na tuko pamoja na marafiki zetu wa Marekani kuenda kuwazuia kufanya biashara kwa paundi na dola. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na Putin walikuwa na mazungumzo kwa njia ya simu hii leo Jumapili asubuhi ambapo gazeti la Elise lilielezea kama juhudi za mwisho zinazowezekana na muhimu ili kuepusha mzozo mkubwa nchini Ukraine. Mazungumzo hayo yalikuja wiki mbili baada ya kiongozi huyo wa Ufaransa kwenda Moscow kujaribu kumzuia Putin kuivamia Ukraine. Malkia Elizabeth wa Uingereza mwenye umri wa miaka tisini na tano amepimwa na kukutwa na covid 19, lakini ana dalili ndogo za ugonjwa huo na anatarajia kuendelea na majukumu mepesi wiki hii. Buckingham Palace ilisema leo Jumapili malkia leo amepimwa na amekutwa na covid. Ofisi ya malkia ilisema malkia ana dalili ndogo za ugonjwa huo, lakini anatarajia kuendelea na kazi nyepesi huko Windsor katika wiki ijayo. Ataendelea kupata matibabu na atafuata miongozo yote inayofaa, ofisi hiyo ilisema. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao nitakusomea muktasari wa habari <muchos> a Jumapili linapokualika katika Salamu na Muziki, linayekukaribisha ni mimi mwenyeji wako Idi Ligongo. Ninakuomba uwe nami mpaka mwisho wa Salamu na Muziki kwa siku ya leo, na Jumapili tulivu kabisa. Nam salamu na muziki tunaanza naye, si mwingine ni abu Mansur eh, Mujahidin anakuambia zake salam, eh, zimfikie Abubakar Ingresi kutoka Sanawari Kilimani, Arusha, Tanzania. Eh, hongera nyingi kwenu studio, na sisi tunakuambia shukran kabisa, kwani mmekuwa kituo cha burudani mioyo yetu mwerere kabisa. Ndivyo anavyoeleza huyu Abu Mansur vilevile. Vile anasema amsalimie, uh, vilevile Musa Mjengi, uh, Jafar Kopo Njile Oswago Ngusa Mleba Mjuki Shilinde Juma Dunga, uh, Joseph Asenga mzee Josefu Sindano, uh, Mbuga Peter Bucheyeki E, machenji Liupemba vilevile vile angependa kumsalimia si mwingine ni Ruta hiwa Salim Busisi Jipole Jisandu Bohu Magembia Kasore Ruhindikira Letitia Shilole Emmanuel Charles mc Masai na Mwikanwa e, mahudi. A, burudani iendelee, ndiye ujumbe wake huyu e, Abu Mansur ambaye ametutumia ujumbe e, wake huo mmoja kwa moja, uh, na kwa moja naelekea kwa msikilizaji wetu mwingine ambaye amejitambulisha kwa jina la Saidi uh, Ngumbendi. Anasema anapatikana kule maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, zake salamu, anasema angependa zimfikie rafiki yake Juma Samuli, uh, Abdala Abdala Mzingande wa Mzingande uh, bila kumsahau Rashidi Mbindukila um, lakini vilevile angependa kusalimia jamaa zake wote ambao wanapatikana katika maeneo uh, ya Lubumbashi, bila kusahau kule Katanga uh, na Goma. zake salamu anasema E, ziwafikie wote ambao wanasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza e, kutoka Washington uh, DC hivi e, sasa anasonga mbele na kamata ujumbe wake sehemu mwingine. Huyo amejitambulisha kama kinyouzi mstaafu Sidia Fuguru e, ya, zake salam anasema uh, zimfikie kiyozi uh, wagufuru wa kagezi Kibondo Kigoma Tanzania uh, salam kwa Fojei mwa Mloka mzee mze Josephu Sindano Mark Mihayo eh, Frank Shayo Juventus Joasi Njalima bila kumsahau vilevile vile, eh, jumanne fundi simu sasa hivi nakamata ujumbe wake si mwingine ni Nazareti mwa Kipembe anasema zake salamu zimfikie Vasco mwa Kusa uh, Vincenti JJ Kaji uh, Faridi Dario Gakala bila kumsahau Emmanuel Charles mc na vilevile zake salam ametaka zimfikie Devota Daniel. Hivi sasa moja kwa moja naelekea nchini Kenya eh, kwake huyo amejitambulisha kwa jina la Abdalla Kasimu, anasema anapatikana kule maeneo ya Mombasa, ah, nchini Kenya. Zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki ambao wako maeneo ya pwani yote ya Kenya, ah, lakini bila kusahau wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na mtangazaji wa zamu, mimi nakwambia shukran kabisa eh, zako salam kwa kunikumbuka hapa E, ndani ya studio za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja tunasonga mbele na matangazo haya ya salamu na muziki. Tunaelekea kule nchini Bujumbura, ambaye huyu amedai anaitwa e, Habyarimana Hakizimana zake salamu, anasema zimfikie e, Juma Rashid na anayepatikana kule maeneo ya Bujenzi E, pale Burundi Bujumbura, a, bila kumsahau Kanyenze wa Kanyenze Bugile, e, wa Sungata Abdallah Mshili, a, bila kumsahau Deo Fukulu Fukulu, vilevile vile amemkumbuka Gabriel e, Ibiana a, ambaye anasema angependa naye aone zile salamu zake zinafika hapa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ili wadumishe ule upendo wa kukumbukana. Basi, moja kwa moja hivi sasa tuelekee kwenye burudani ya muziki e, na burudani ya muziki kama kawaida hapa ndani ya Uh, Sadam na muziki tunakuletea raha raha raha raha raha ndani e, za muziki huyu e, e, hapa ni Ray Vani anakuambia, rara sikiliza kibao hiki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya yes, yeah, sauti ya Amerika. Nam karibu basi ndani ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Huyo alikuwa ni Rayvani na kibao chake ki kitamu kabisa e, akisindikiza salamu zako wewe msikilizaji ambaye umetutumia hapa e, hii leo katika e, ile idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi sasa na kamata ujumbe wake, si mwingine ni Vincent JJ Kaji. Anasema anapenda kutuma salamu zake kwa uh, Dogo Azamu Simon Shauri Baba Obeni uh, Pascal Alex wa Morogoro Philibert Jonathan Kinshambi huu eh, jamaa huwa akosi kwelikweli. Philibert Jonathan Kinshambi huu jamaa angekuwa mtangazaji, angekuwa na bonge la jina. Eh, kama vile unasoma habari unasema, jina langu ni Philbert Jonathan Kinshambi haya. <laughs> tunasonga mbele vilevile, zake salamu za Vincent JJ Kaji angependa zimfikie ni uh, Galigota Magabe. Hata Galigota Magabe naye angetisha sana. Mimi msomaji ni Galigota Magabe. <laughs> Victor B Mselabuya, fuso wa fuso malale mbele. Eh, Solomoni Njiku vilevile vile angependa kumsalimia Leticia Shilogile, ujumbe anawatakia Jumapili njema. Naamini zitakuwa zimefika hizo, ndugu yangu uh, Vincent JJ Kaji hivi hapa sasa hivi anakamata ujumbe wake simu. Mwingine ni Mashaka Subi e, Mkonolo, salamu zake e, anazifikisha kwake kwa Mashaka. Yeye e, anasema kwamba ni mpenda kilimo wa Ngoma, Sengerema, Mwanza, Tanzania. anasema hodihodi hodi, hapo mjengoni, ndugu mtangazaji wa zamu, hujambo? Salamu zangu ziende kwa Mbaga Charles Kubeja, Nazareti Mwakipembe, Emmanuel John a, bila kumsahau Machungwa Zuberi Uh, Magaka, tukisonga mbele na salamu e, nakamata salamu zake, si mwingine huyu ni Mashaka Subi Mkonole e, nimeshasoma salamu zake huyu Mashaka Subi Mkonole anatuma nyingi kwelikweli. Basi tumgeukie nani mwingine, tumgeukie Deus Masunga Buhungukila e, <laughs> zake anaeleza kwamba yeye ni waziri wa mambo ya salamu eh. Mheshimiwa Deusi Masunga eh, Buhungukila eh, wa Igigwa, Sikonge, Tabora, Tanzania. Salamu zake zimfikie Asha Shani Ali uh, Bi Nkamba, kanisa Ndula mapema Ndula Joji Yagwa Jems tano Emmanuel Nhumba na Sorom muziki na Jumanne Lukoba wakiwa Tabora Tanzania. Vilevile angependa zake salamu zimfikie Ruta hiwa busisi. E, fikiri Dario Gakala salibunzali sali Gazaboy kilaka mage Mbise, e, Majariwa bususu Sayenda Mabula Magesha. E, jina lingine kali kulikweli hili msomaji ni Sayenda Mabula Magesha. <laughs> Vilevile mchana j mchana popote walipo eh, ujumbe anasema kila alifanyalo, ah, binadam, ah, mpaka abariki Mungu. Ni ujumbe wake huyu ndugu yetu eh, Deusi Masunga ah, Buhungu kila ambaye amezituma hizi salamu zake kupitia hii idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama wanaojiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo haya, na mimi ni Idi Ligongo Nam na hivi sasa basi, moja kwa moja tuelekee katika burudani ya muziki. Na burudani ya muziki hivi sasa eh, moja kwa moja tunaenda kusikiliza ngoma ya mkali Masauti akiwa na Sammy Young anakuambia sele eh, selela. Ngoma hiyo tusikilize hapa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwa ni Jumapili tulivu kabisa Masa. Samian, eh, mkieleza kwamba sele eh, selelea eh, kibao kikali kabisa, sele selelea eh, ndani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hivi sasa. Basi tunaendelea kukusomea zile salamu na muziki ambazo wewe msikilizaji wetu umetutumia hapa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hivi sasa. Nakamata ujumbe wake simu mwingine huyu ni Emmanuel Charles e, Emmanuel Charles yeye anasema e, anatokea e, katika ile medani ya Wasakatonge e, vile vile salamu e, babayu Dodoma Tanzania, salamu zake kwa mwinkanu wa muhindi a, Machenji Lupemba Emmanuel John Machungwa Namala Joasi Dogo Azam Kaliango Abubakari Ngrez Kasore Ruhundikira, bila kumsahau Kabanzi Jean wa DRC, John Busindi sauti ya jogo wa DRC uh, Fuso wa Fuso, Sadik John mwanaharakati vilevile uh, angependa kumsalimia James Mzalendo Dunga, Muhammed Dunga shukuru Nsekarabadia mzee um, John Sindano Abubakari Ingres, Dominic Oyo, baba David, vilevile vile Mkuju, Shilinde Gazungu. Ujumbe majibu yapitie hapahapa uh, VOA uh, Kiswahili, na kuambia hakika lazima wajibu salamu hizo ambazo umewatumia hivi sasa. E, nikisonga mbele katika e, kuangalia zile bidani za salamu na muziki e, na kamata ujumbe wake, si mwingine ni Emmanuel Charles. Emmanuel Charles, yeye anamsalimia Abubakar Ingerez Kabanzi Jean Kasoro Nduikira hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine, huyu anasema e, amejitambulisha kwa jina la Shilole Music. E, Jumapili ya leo imetulia kabisa e, nimeongeza volume ya redio anasema, kabisa anasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kama kawaida mtangazaji wa zamu ni mimi Idi Ligongo. Ndugu yangu shukrani kwa kunikumbuka e, zako salamu kwanza kabisa ziende kwa bibi yako aliyekulea e, ukakua Uh, unamwita Mwalu Golola akiwa pale uh, Kitangili Nzega, kisha peperusha kwa ndugu jamaa na marafiki. Yaani ujamaa bwana, amemwekea uh, ile alama ya kopa bibi yake e, bwana bibi ametisha sana. Sasa za kusalamu, wewe unasema kwamba uh, zimfikie si mwingine ni Nazaret A. Mwakipembe, uh, Michael Nonga Foje, Mwamloka Wankunga Kiwira Daudi Nkuba Shagambe Jafet Maembe wa Ugala Katavi Ambaga Charles Kabeja uh, Ntidus Baba Bulokozie hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Dorika Tadeo. Dorika Tadeo yeye anasema angependa kumjulia hali ee, Eva Mbroso, Hamisi Churi, Hamisi Shembaruku, Majaliwa Bususu, Mashaka Juma, Kajugilo Ngalama, Maluta bila kusahau Kabenzi Jen na Kasoro Kasore Ruhindukira, utanuia radhi, ndugu yangu, ulimi wakati mwingine hauna mfupa, lakini vilevile zake salamu zimfikia Joflamu Ofuguru Mulokole naye Edinali Nyamweru. Mama Lensey anasema salamu hudumisha upendo, tukumbukane jamani, uchoyo wa salamu kamwe haufai. E, ni hizo salamu kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo jumapili tulivu kama hii tunakuletea, uh, zako salamu. Basi mimi niseme tukamilishe matangazo haya e, na kibao na kibao kitamu kabisa kutoka kwake Ali Kiba e, anakuambia utu. Na vilevile nitumie fursa hii kusema shukrani kwa msikilizaji ambaye wewe leo hii umeleta salamu zako na sisi tumezipeperusha hapa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, basi matangazo haya ya salamu na muziki, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na kusihi ukutani tena nami siku nyingine ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika katika matangazo haya ya salamu na muziki. Alamsik. Ethiopia imeanza kuzalisha umeme kutoka kwenye bwawa la maji lenye utata ambao linajengwa kwenye Blue Nile. Hatua hiyo muhimu ilifikiwa leo Jumapili asubuhi wakati mmoja ya mitambo kumi na tatu ya bwawa la Grand Renaissance la Ethiopia lilipoanza uzalishaji umeme katika hafla iliyosimamiwa na Waziri Mkuu Abiy Ahmed. Kuanzia sasa na kuendelea, hakutakuwa na kitu kinachotuzuia Ethiopia, Abiy alisema. Bwawa hilo likikamilika itakuwa bwawa kubwa zaidi la kuzalisha umeme barani Afrika. Waandamanaji waliingia mitaani nchini Mali siku ya Jumamosi kushinikiza kuondoka kwa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo. Ufaransa ina takriban wanajeshi wapatao elfu mbili na mia nne nchini Mali ikiwa ni sehemu ya wanajeshi wake elfu nne na mia tatu walioko Afrika ya Magharibi wanaolenga kuleta utulivu katika eneo la Sahel dhidi ya tishio linaloongezeka la wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali. Shaba mbili za mji wa Benin zilirejeshwa siku ya Jumamosi kwenye kasri ya kitamaduni nchini Nigeria, zaidi ya karne moja baada ya kuporwa na wanajeshi wa Uingereza, na hivyo kuibua matumaini kwamba maelfu zaidi ya vitu vya kale vinaweza kurejeshwa katika nyumba za mababu zao. Vitu hivyo vya thamani vingi vikiwa huko Ulaya viliibiwa na wavumbuzi na wakoloni kutoka ufalme wa Benin uliokuwa mkubwa ambako sasa ni kusini magharibi mwa Nigeria na ni miongoni mwa vitu vya urithi wa Afrika. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.