Saa saba mchana katika studio za Sauti ya Amerika Washington DC sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndwimana. Mahakama Kuu Divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi imewakuta mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe na wenzake watatu na kesi ya kujibu katika kesi ya ugaidi inayowakabili. Uamuzi huu umetolewa leo Ijumaa na Jaji Joakim Tiganga anayesikiliza kesi hiyo, zikiwa zimetimia siku 22 tangu kesi hiyo ianze hatua hiyo inakuja baada ya upande wa mashtaka kufunga ushahidi wake kwa kuwaita mahakamani mashahidi 13 kati ya 24 iliyokuwa imepanga kuwaita huku ikitoa vielelezo 39 mbali na mbowe washtakiwa wengine ni halfani bwire hassan adamu hassan kasekwa maarufu kama adamo na mohamed abdulahi lingwenya hayo yamejiri siku mbili baada ya makamu mwenyekiti wa chama hicho na mgombea wa zamani wa rais, tundu lisu kukutana na rais wa nchi hiyo Samia Suluh Hassan na kumwambia kwamba angependa kesi hiyo ifutwe kwa sababu haina msingi wowote. Mbowe alikamatwa mwaka jana akiwa mkoani Mwanza alikokwenda kwa ajili ya kuendesha kongamano lilohusu vuguvugu la madai ya katiba mpya. Niger imekubali kwamba vikosi maalum vya Ufaransa na Ulaya vitavuka mpaka wake kutoka nchi jirani ya Mali ili kupambana na makundi ya wa wanajihadi na, na kujaribu kulinda mpaka wa taifa hilo la Afrika Magharibi. Rais wa Niger amesema katika ukurasa wake wa Twitter katika maelezo yake ya kwanza tangu Ufaransa kusema Alhamisi kuwa itaondoka Mali pamoja na washirika wake wa kijeshi. Rais Mohamed Bazum alisema vikosi vitaweza kujibu vitisho vya makundi ya wanamgambo wa jihadi katika eneo hilo. Takriban wanajeshi elfu mbili na mia nne ambao walikuwa sehemu ya wanajeshi waliopelekwa Mali kupambana na makundi yanayoshirikiana na na Al Qaida na Islamic State. Na karibu vikosi maalum mia tisa katika kikosi maalum cha Ufaransa wanatarajiwa kuondoka Mali katika miezi ijayo. Niger, Mali na Burkina Faso zimepambana kudhibiti makundi yenye silaha ambayo yameua mamia ya watu, kukosesha makazi mamilioni ya wengine, na kusababisha maeneo katika eneo la mpaka la Sahel magharibi mwa Afrika kuwa lisiloweza kutawaliwa. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka moja kwa moja studio za sauti ya Amerika Washington DC. Taarifa hii habari unaisikia pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Shirika la afya duniani WHO limesema leo Ijumaa kwamba nchi sita za Afrika zimechaguliwa kuanza utengenezaji wao wa chanjo za COVID-19 kwa kutumia teknolojia ya mfumo wa mRNA. Kenya, Afrika Kusini, Nigeria, Senegal, Misri na Tunisia zilichaguliwa kuwa nchi za kwanza kupokea teknolojia mRNA kutoka kituo cha WHO cha kimataifa katika bara ambalo kwa kiasi kikubwa limeendelea kukabiliwa na changamoto za upatikanaji wa chanjo za ugonjwa huo. Hatua hiyo, WHO inasema ni katika msukumo wa kuhakikisha Afrika inaweza kujitengenezea chanjo zake za kupambana na covid na magonjwa mengine. Hakuna tukio lingine kama janga la covid-19 ambalo limeonyesha kuwa kutegemea makampuni machache kusambaza bidhaa za afya ya umma ulimwenguni ni hatari, mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema. Tedros ameendelea kutoa wito wa upatikanaji sawa wa chanjo ili kukabiliana na janga hilo na kuyashtumu baadhi ya mataifa tajiri kwa kuhodhi dozi za chanjo na kuifanya Afrika kusalia nyuma ya mabara mengine katika juhudi za kimataifa za kutafuta chanjo. Russia imesema leo Ijumaa kuwa inaondoa vifaru zaidi na magari mengine ya kivita kutoka maeneo yaliyo karibu na mpaka wa Ukraine baada ya mazoezi ya kijeshi ambayo ya yamezua wasiwasi mkubwa kuhusu uwezekano wa uvamizi wa Ukraine, hususan baina ya nchi za magharibi. Hata hivyo, wizara ya ulinzi ya Russia imesema kupitia taarifa kwamba mbali na magari hayo kuondolewa, ndege kumi za kivita za SU-24 zilikuwa zikitumwa tena kutoka peninsula ya Crimea na Mosku hadi viwanja vya ndege katika nchi zingine kama sehemu ya mazoezi. Katika tangazo la baadaye lililoripotiwa na mashirika ya habari, wizara ya ulinzi ya Rasia ilisema wanajeshi walikuwa wakipakia mizigo kwenye treni ili kurejea kwenye kambi zao baada ya mazoezi. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Mridhi katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo atawaletea kipindi cha Jukwaa la Wanahabari. Patrick Nduimana na wageni akiwatakia usiku mwema undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo ikiwa ni Ijumaa basi tunakuletea jukwaa la waandishi ambapo tutaangalia ripoti kuu za wiki na jinsi zilivyoripotiwa na vyombo vya habari katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Ni kwa undani mimi ni BMJ Muridhi. na karibu kwa mara nyingine tena kwa jukwaa la waandishi. Hii leo tutazungumza kuhusu masuala mbalimbali ambayo yamekuwa yakigonga vichwa vya habari wiki hii na ambayo yameangaziwa na vyombo mbalimbali vya habari. Kunao mkutano ambao unamalizika hii leo wa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika ambao unahudhuriwa na wawakilishi kutoka nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya na nchi wanachama wa Umoja wa Afrika na unaendelea nchini Ubelgiji tutaangazia pia mkutano kati ya makamu mwenyekiti wa chama cha upinzani nchini Tanzania Chadema, Tundu Lisu na Rais Samia Suluhu Hassan na vilevile vile, tutaangalia kongamano la mawaziri wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki nchini Rwanda eh, tuone ni nini ambacho kimewakutanisha huko. Vilevile vile, tutaangalia maonyesho ya kibiashara ambayo yanaendelea nchini Dubai ambapo Kenya ni moja ya nchi za Afrika Mashariki ambazo zimeonyesha bidhaa zake wiki hii. Tukipata muda pia, tutaangalia mvutano kati ya serikali ya Rwanda na watengenezaji wa maudui hususan kwenye mtandao wa YouTube, bila kusahau hali ya hivi punde kabisa kwenye mpaka kati ya Ukraine na Russia. Wageni wetu hii leo ni pamoja na Khalifa Said, mwandishi wa habari wa kituo kiitwacho The Chanzo kilicho mjini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambako pia yeye ni muhariri katika e kituo hicho. Tunaye Silvanos Karemera, mwandishi wa sauti ya Amerika aliye mjini Kigali, Rwanda, na vilevile vile Clinton Omwange, huyu ni mwandishi wa habari katika kituo cha redio kilichoko Kericho nchini Kenya. Halifa Saidi e, kutoka vichanzo huko Tanzania. E, tumekuwa ripoti moja kuu ambayo tumekuwa tukifuatilia wiki hii ni kuhusu ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan kule Ulaya, e, ambako kati ya mengine alikutana na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron e, wakazungumza mengi, ikaelezwa kwamba kuna mikataba aliotiwa saini lakini tusiangazie hilo sana kama aliyoyafanya alipoku alipokwenda mpaka mjini Brussels Ubelgiji ambako Alikutana na kiongozi wa upinzani ambaye ni naibu ama makamu mwenyekiti wa chama cha Chadema, chama cha upinzani hicho nchini Tanzania, na ambaye pia aliwahi kugombea urais nchini Tanzania, na ambaye yuko uhamishoni nchini humo, Tundu Lissu. Taarifa zikaibuka kwamba wamezungumza mengi, lakini baada ya hapo, mwenzangu Sandi Shomari akazungumza na Tundu Lissu mwenyewe, ambaye hapa anaanza kwa kuelezea ni nini walichokizungumza na rais Samia Suluhu Hassan, na kabla sijaja kwako Khalifa Saidi, kwanza tusikie anavyoeleza. Nimezungumza na rais kwa takribani saa moja. Nilipanga kumwambia mheshimiwa rais afute kesi ya mwenyekiti wetu Mheshimiwa Mbowe. Nilipanga kumweleza afute zuio haramu la vyama vya siasa kufanya mikutano ya hadhara na maandamano. Nilipanga kumwambia mheshimiwa rais kwamba nchi yetu inahitaji katiba mpya na mfumo mpya wa uchaguzi, ahakikishe ninatendewa haki kwa mambo ambayo nilinyimwa ambayo ni haki zangu kisheria niliposhambuliwa mwaka elfu mbili na, na kumi na saba na baadaye nikavuliwa ubunge elfu mbili na ajuya hadi kanyimwa haki zangu, gari yangu imeshikiliwa na polisi. Na yote hayo nimemweleza Mheshimiwa Rais. Mm, amenisikiliza vizuri, amesema atayafanyia kazi. Alifa Saidi, yapi maoni yako kuhusu mengi waliozungumza hapo? Okay, so mi nitasema kitu kimoja. Uh, mi nimemsikiliza uh, uh, Mheshimiwa Lisu uh, uh, alifanya Uh, mkutano wenyewe anaita kwenye club house uh, akiwataarifu wanachama wa CHADEMA na wafuasi wa chama hicho kile ambacho amezungumza na, na, na, na, na rais Samia, na hapo tena nimemsikiliza wakati unaofanya naye mahojiano kusema kweli, uh, kusema kweli hakuna kitu hata kimoja ambacho uh, mheshimiwa Lissu amekikabidhi uh, kwa rais Samia ambacho unaweza ukasema ni kigumu sana kutekelezwa na serikali hakipo. Yani kwa mtazamo wangu mimi sioni aa, sioni ukasema kwamba hiki kitu ambacho Lisu amemwambia rais, rais anaweza akakitekeleza kweli, hakipo. Kwa sababu kwa mfano tuzungumzie suala la, la la yeye aa, Lisu kutaka kurudi nchini Tanzania. Mahitaji yake yamekuwa wazi siku zote kwamba mimi nitakuwa tayari kurudi nyumbani endapo kama serikali itanihakikishia ulinzi wangu. Na kuhakikishiwa ulinzi wenyewe ni kwamba serikali ianzishe uchunguzi wa waliohusika na kutaka kumuua eh, ili waweze kufikishwa kwenye vyombo vya sheria, na serikali haijawahi kutoa kusema kwamba iko tayari kufanya hivyo. Amezungumza hapo kuhusiana na suala la kupewa hati mpya ya kusafiria. Hicho ni kitu ambacho rais anaweza kaagiza ndani ya sekunde mbili, tayari pasipoti, ana hati ya kusafiria anayo. Serikali inaweza ikaamua sahizi kuanzisha uchunguzi dhidi ya shambulio lililomlenga yeye Mheshimiwa Lisu na hivyo kupata amani kurudi nyumbani. Ni kitu ambacho kinawezekana kabisa. Ukizungumzia suala la, ku, la kufunguliwa kwa kwa kwa vyama vya siasa au kuondoshwa kwa katazo aa, la, la, la, la vyama vya siasa kufanya shughuli zake ni kitu ambacho ni dakika moja tu, kwa sababu kwanza hili agizo halikuwekwa kisheria, sio kwamba kulipelekwa sheria bungeni kwamba kwa kutokuwa kuna na mchakato wa kupeleka mswada bungeni na ili agizo kuliondosha, no, hili agizo lilitolewa kwa kauli tu ya rais, na hivyo rais anaweza akatoa kauli nyingine kusema kwa kuanzia leo vyama vya siasa vipo huru. Kwa sababu kikwazo kikubwa kimekuwa ni jeshi la polisi. Jeshi la polisi limekuwa kikwazo kikubwa uh, ku, ku, ku, uh, kwa hivi vyama kufanya shughuli zao kwa sababu Uh, ili ufanye mkutano wa hadhara ni lazima upate kibali kutoka kwa polisi, na polisi wamekuwa wakinyima vyama vya siasa hivyo vibali. Kwao ni kitu ambacho rais anaweza akatoa, anaweza hata asizungumze yeye, akamtuma tu akamtuma tu uh, mkurugenzi wake wa mawasiliano akatoa taarifa kwa vyombo vya habari kwamba rais amesema vyombo vya vyama vya siasa viwe huru na polisi wasinyime vyama vibali wakitaka kuomba kufanya shughuli zao. Ishu ya Ngorongoro eh, ni suala liko wazi kabisa kwamba tangu hapo zamani Ngorongoro ilitengenezwa ili wananchi waishi pamoja na wanyama na ndiyo upekee wa Ngorongoro. Ngorongoro eh, sio mbuga, ni hifadhi eh, na upekee wake unakuja kwa sababu watu wakienda pale kutembelea wanaona wananchi wanaishi mule na wanaona na wanyama, kuna mwingiliano. Kwa hiyo leo mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro inapotaka kuwaondosha hawa watu, kwanza hawana pahali pa kuwapeleka unanielewa? Uh, na ni kwenda kinyume na mkataba wa uanzishwaji wa mamlaka yenyewe ya Ngorongoro. Na tukiangalia jinsi habari hiyo imeripotiwa hapo Tanzania na vyombo vya habari, ikiwa ni pamoja pia na mitandao ya kijamii, nini kinachosemwa huko, Halifa? uh, kwa ujumla vyombo vya habari vina uh, vinaakisi mtazamo uh, wa Watanzania kwa ujumla, na kwa ujumla ni kwamba Watanzania ukiangalia, hususan kwenye mitandao ya kijamii wameipongeza hatua hiyo uh, uh, na wameonyesha matumaini kwamba angalau ukurasa mpya uh, ipo fursa ya kufungua ukurasa mpya uh, kwenye kujenga siasa za kistaarabu Tanzania. Kwa hiyo hata vyombo vya habari kwenye kuripoti kwao, uh, hawajaenda kinyume sana na na na na, na, na, na, na, na mtazamo huo ambao kwa kiasi kikubwa sana unakuwa shared na Watanzania walio wengi. Kwa vyombo vingi vimeripoti tu kwamba rais amekutana na Lisu. Wametoa background ya, ya, ya, ya, ya, ya mambo ambayo yamekuwa yakivitofautisha uh, uh, Chadema na serikali na kuonyesha unajua, uh, kwamba pengine huu unaweza ukawa kuna ni mwanzo mzuri wa kuelekea ma, ma, mageuzi ya kisiasa ambayo kila mtu anayetegemea, basi tuang tuangalie tu kifupi ziara yake huko Uh, Ulaya ikiwa ni pamoja na kama unavyojua mkutano unaoendelea wa nchi za Afrika, nchi wanachama, wa wanachama wa Jumuiya ya Umoja wa Afrika na nchi wanachama wa Jumuiya ya Umoja wa Ulaya ama Jumuiya ya Ulaya. Uh, kama Tanzania inashiriki kwenye mkutano huo. Hilo uh, linaelezwaje hapo na maana yake nini kwa Tanzania? Um, so kusema kweli uh, kuna maoni yamegawanyika. Kuna wale ambao, uh, uh, uh, ambao wanaona ni hatua nzuri kwa uh, rahisi kusafiri kwenda nchi za nje na kuna wale ambao wanaona kwamba si hatua nzuri, unajua ni kitu ambacho unaweza ukakitegemea kwamba wananchi watagawanyika, uh, uh, uh, yanapokuja masuala mbalimbali uh, kwa hiyo kuna hilo jambo lakini kwa upande wa jinsi vyombo vya habari vinavyoripoti hilo, haliripoti kwenye vyombo vya habari, ha vyombo vya habari vinaripoti tu kawaida kwamba rais anasafiri, ameenda Ufaransa na Ubelgiji, ameshiriki kwenye mkutano huu, amekutana na watu hawa, wamekubaliana kitu hiki na hiki kitainufaisha Tanzania hivi. As kwa hii hatua inamaanisha nini? Binafsi mi naona ni hatua nzuri uh, na nimesikiliza mahojiano Uh, kati yenu VOA na uh, makamu mwenyekiti wa Chadema ambapo rais alienda kukutana naye uh, kwamba Tanzania sio kisiwa uh, uh, ni, ni ni ni sehemu kwenye global community au jumuia ya kimataifa. Kwa hiyo na ni vizuri uh, kama kama kiongozi wa nchi uh, kama mwanadiplomasia namba moja uh, uh, uh, aende kwenye haya haya mataifa Kuonesha kwamba Tanzania ipo na inachukua hatua gani kupambana na mambo inayo yakabili, na ni aina gani ya msaada inayotaka, ni ina maeneo gani ya ushirikiano inatafuta na mataifa mengine, kwa kama kuifungua Tanzania na kuonesha kama upo na kuonesha kwamba kama nchi kuna vitu vinaendelea na na, na vitu kama hivyo. Kwa nadhani, ni, ni, ni, ni hatua nzuri. Kitu chochote lazima tukiwepo kifanyike kwa balance ah uh, yani kisizidi ada wa Waswahili, kisi kisifurutu ada wa Waswahili wanasema. Kwa hiyo huwezi kutegemea kwamba leo ametoka Ufaransa na Belgium, kesho baada ya siku mbili anasafiri tena anaenda Marekani. Of course itakuwa uh, haitoingia akilini kwa Tanzania wale wengi, lakini unahitaji kusafiri uh, once in a while, kwa sababu kama nchi kama kiongozi, na kuongoza si kazi rahisi, unahitaji washiriki, unahitaji wahisani unahitaji watu wa kusaidia ushauri mawazo, aa, na pia inakupa exposure, unafahamu mataifa mengine anafanya vitu kwenye mambo haya, unaweza ukapambana hapa. Kwa nini rais anang'ang'ania vyama vya siasa visifanye visi kazi zake? Akienda Belgium, akiona jinsi vyama vya siasa vinavyofanya kazi yake, akashawishika kwa, akasema kwamba sisi tuko nyuma sana, akarudi hapa akafungua hiyo marufuku kwao, nadhani ni hatua nzuri, a, na, na ina manufaa kwa taifa kwa kusema kweli hapa na basi sasa, twende kwake mwandishi wetu wa Kigali, Silvanos Karemera. Tunaarifiwa kwamba nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, ikiwemo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wiki hii zimetangaza mkakati wa kuanzisha mchakato wa pamoja na kuweka sera moja kuhusu wahamiaji na wakimbizi miongoni mwa nchi ambazo zinaunda jumuiya hiyo. Na ni kikao cha mawaziri wanaohusika na jumuiya ya Afrika Mashariki ambacho O kimefanyika uh, wiki hii hapo e, jana kule mjini Kigali, Rwanda na nimeelezwa kwamba kifupi kinanuia kuanzisha uh, sera hiyo ambayo itasaidia katika kuondoa changamoto zilizopo kwa sasa. Hebu tufafanulie zaidi, nini kilipelekea mpaka wakakutana hapo Kigali, Silvanos? Asante Murizi. uh, kimsingi kwamba kama unavyotambua uh... Jumuia ya Afrika Mashariki ina itifaki mbalimbali mbali, lakini mojawapo ya itifaki iliyopo ni kuhusu uhuru wa wananchi miongoni mwa nchi sita na sasa zinakaribia kuwa nchi saba, ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweza kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, kwa maana kwamba mtu uh, anaweza akatoka Rwanda akaenda Kenya na kufanya kazi endapo anakizi viwango vinavyotakiwa katika kazi fulani, ama mtu akatoka Tanzania akaenda kufanya kazi Burundi endapo anakizi viwango vya kazi inayopatikana kule Burundi. Hilo ni moja lakini pia, pia, lakini, pia itifaki hii inamaanisha ina kwamba mtu anaweza akatoa mtaji wake kutoka Uganda akaupeleka mpaka Sudani Kusini nakuanza kuanzisha biashara kuwa na kufanya kazi. Sasa mchakato huo umekuwa ukipata matatizo kwamba baadhi ya nchi ambazo hawakutaja, baadhi ya nchi haziweki mazingira bora ya wafanyakazi kutoka nchi jirani kuingia pale na nakuweza kufanya kazi na wanasema kwamba sababu sababu moja hapo ambayo inasababisha hilo kuwepo ni kuoanisha sheria, yani sheria sheria zinazotumiwa kwa sasa hivi ni sheria za mataifa, yani hakuja kuwepo na kuoanisha sheria, kwamba sheria imhusu mtu kama nilivyotaja kutoka kutoka sehemu moja kwenda nyingine na kuweza kufanya kazi chini ya sheria fulani. Hilo ni moja lakini pili, vyuo vikuu vya mataifa haya havijatambua uh, zile nyaraka ama vyeti kutoka nchi fulani, kwa mfano mtu kama amesemea Burundi kwa mfano na akaenda Sudani Kusini kufanya kazi serikali ya nchi hiyo. Hapa nikiwa na maana ya serikali zote za Afrika Mashariki, si Sudani Kusini peke yake, ambayo nimeitumia kama mfano. Hakujawepo na uwezo wa kuweza kutambua kwamba mtu aliyesomea Burundi kwa mfano, ana digri ya Burundi, ana uwezo ule kabisa na mtu ambaye amesomea chuo kikuu cha Juba pale Sudani Kusini. Hebu tusikilize eh, alivyosema huyo naibu katibu mkuu ambaye kama unavyoelezea Karemera kwamba anatokea hapo Rwanda. Na msikilizaji, hapo ni kama unavyosikia kwa lugha hiyo, anasema tunachoziambia taasisi mbalimbali ziwe ni serikali husika, mashirika yasiyo ya kiserikali na mashirika ya kimataifa katika jumuiya ya, ya Afrika mashariki ni kukaa chini na kupitia vipengele vya sera, ambapo baadaye sote tukutane tena tuziweke pamoja na kuchukua uamuzi wa mwisho. Karemera umeshaeleza kwamba kweli hawakufikia ma, makubaliano ama maazimio yoyote katika mkutano huu na kwamba watakutana tena e, itakumbukwa hata na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, mara kwa mara anazungumzia suala hili la kufungua mipaka kwa nchi za Afrika, ili waweze kufanya kile ambacho unasema kinazungumziwa na mawaziri hao. Unahisi kama mwandishi wa habari, ni kwa nini hii ama mchakato mwenyewe wenyewe unachukua muda mrefu uh, jinsi hii mpaka DRC inakuta kwamba wakati ikiingia inakuta bado hauja uh, uh, uh, barabara haijanyooshwa uh. Naam, nadhani mrihi, nadhani tatizo ambalo linapatikana hapa uh, kwa uchunguzi wa haraka haraka kwa mtu wa kawaida, hata mwandishi unaweza ukagundua kwamba uh, baadhi ya nchi hazijaweza kuachia baadhi ya miliki zao. Miliki kwa maana kwamba, kwa sababu uh, hizi nchi sita, sasa inaingia Jamhuri ya Demokrasi ya Congo, hazilingani katika usawa wa kijiografia. Kuna mataifa madogo zaidi na kuna mataifa makubwa zaidi. Sasa mataifa makubwa yanahisi kwamba watu kutoka mataifa madogo wanaweza wakawa wanataka kuingia pale kuweza kuchukua fursa za kazi, fursa za makazi, fursa za za ardhi na kadhalika, na ndio maana nchi kama Tanzania mpaka sasa hivi inashukiria kwamba swala la umiliki wa ardhi nchini Tanzania kwa wageni lisalie kuwa ni la kiserikali ama lisalie kuwa ni la nchi. Aa, kwa maana kwamba kuna watu kwamba huenda watu wengine kutoka mataifa mengine wanaweza kawa na nia kuingia pale na kuweza kuchukua ardhi, lakini hilo kizungumza na viongozi wanalambalo wanasema kwamba uchumi uh, wa siku hizi si lazima uh, watu wazingatie ardhi. Kuna maendeleo ya kimitaji, kuna maendeleo ya huduma services, kwa maana kwamba mtu anaweza akaingia uh, pale na kuweza kuwekeza katika teknolojia kwa mfano si lazima mtu aende kwenye kilimo. Sasa kinachoendelea hapa ni kujaribu kuangalia kwamba hizi nchi, baadhi ya nchi ambazo zina wasiwasi fulani zijaribu uh, labda kujitutumua na kuweza kuona kwamba sasa wakati umefika kwamba utajiri wa nchi si katika misingi ya ardhi, lakini pia ni katika misingi mingine ni ambayo nimeitaja. Karemera, naomba usiondoke kwani nitarejea kwako kwa, kwa kifupi tukishamaliza maliza kuzungumza kuhusu mzozo huu unaoendelea kutokota kati ya Moscow na Kiev ni kwamba Russia imemfukuza naibu balozi wa ubalozi wa Marekani katika ubalozi wa Marekani mjini Moscow. Na haya tunayapata ni kulingana na serikali ya Russia, shirika la habari ambalo linamilikiwa na serikali ya nchi hiyo, Ria, lilisema hapo jana na Uh, wakati tunatayarisha ripoti hii haikuwa imebainika mara moja sababu ambazo zilifanya Moscow ya uh, kumfukuza mwanadiplomasia huyo Bart Goman, na ilitarajiwa kwamba Marekani ingejibu hatua hiyo. Na hayo yamejiri wakati ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alieleza hiyo jana kwamba Russia inaendelea kuweka msingi wa kuhalalisha kuanzisha wa kwa vita na vilevile kujiandaa kushambulia Ukraine katika siku zijazo, na akaitaka Moscow kubadili mkondo, katika mkutano ambao alihudhuria ghafla wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa uliofanyika hiyo jana Alhamisi mjini New York katika makao makuu ya umoja huo. Next ni makali zaidi kuwahi kutoka kwa kinywa cha waziri huyu wa mambo wa ya nje kuhusu swala hili Blinken. Anasema jinsi wanavyoona yale yatakayotokea katika kwenye mpaka kati ya Russia na Ukraine, anasema huenda Russia ikavamia, ambapo watatumia vifaa na vyombo vya kivita, wakilenga sehemu ambazo tayari zinajulikana wamejitayarisha kufanya hivyo e, na kwamba pia watahakikisha kwamba mawasiliano yamevurugika, kabla ya kuanza shambulizi hilo ambalo bila shaka litakuwa la kutisha. Iwapo eh, Marekani inavyoeleza ndivyo hali itakavyokuwa. After that, Russian tanks and soldiers will advance on key targets that have already been identified. Ilimbidi Blinken kubadilisha mipango yake ya usafiri ili yaweze kuzungumza kwenye mkutano huo eh, wa Umoja wa Mataifa, ambapo mwanadiplomasia huyo mkuu wa Marekani alisema alikuwa akieleza kwa kina taarifa za kijasusi za Marekani kuhusu eh, uwezekano wa Russia eh, kutengeneza kisingizio cha kuvamia eh, nchi hiyo ya Ukraine na kujaribu kuonyesha kwanza kwamba e, wao walikuwa wamechokozwa. Rais wa marekani Joe Biden naye pia alitoa onyo kali hiyo jana tu, na kulikuwa na taarifa kwamba e, kulionekana ndege, vifaru na mizinga ikiongezeka e, katika eneo ambalo limekuwa katika mzozo karibu na mpaka wa Ukraine na Russia. Karevera, naona muda unakimbia sana, lakini tukirejea kwako Uh, waambie wasikilizaji ni nini kimetokea hapo? Kumekuwa na vuta ni kuvuta kati ya serikali na wanaotumia mtandao wa YouTube. Kilichotokea, Mrizi, ni kwamba nchi hii mwaka tisini na nne ilipata genocide, ilipata mauaji ya kimbali yaliyolenga jamii ya Watusi na watu wakawaa, kutokana na hito uliotokana na vyombo vya habari. Sasa baada ya mauaji ilitokea sheria, walitunga sheria kwamba vyombo vya habari vijaribu uh, kutotumia lugha za uchechezi kwa ajili ya kuwatenganisha wananchi ambao sasa walikuwa waliua wametambarikika wakati huo na ambao sasa hivi serikali imeonganisha pamoja. Sasa utitiri wa vyombo vya habari kupitia mitandao ya YouTube. Uh, kilichotokea ni kwamba baadhi wa, ya waandishi wa habari kupitia YouTube ambao wanajulikana kama ni YouTubers, serikali wamekuwa wakichukua ina inawashutumu ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, kwamba wanatumia mitandao yao kuweza kuwapa nafasi watu walioko nchi za nje wakiwepo Marekani, Ulaya na katika maeneo mengine Wapa nafasi kuweza kupitisha mawa, mawazo ambayo ni ya kiuchochezi ya na kiutenganishi. Na hawa YouTubers ama waandishi wa habari kutumia mitandao ya youtube, YouTube wanashukiwa kwamba wao hawajui hii sheria, lakini wao pia wanairaumu serikali kwamba serikali inatumia uh, mkakati huo kuweza kuwanyamazisha. Sasa kumekuwepo na vuta, ni kuvute miongoni mwa, mwa, mwa hao watu na serikali, lakini kimsingi ni kwamba hata baadhi wamekamatwa, uh, baadhi wameachiwa, baadhi Uh, wapo wanaendelea. Kwa hivyo ndo hali hiyo ya kutoelewana. Maudhui ya YouTube ni tofauti kabisa na sheria ambayo ina inavitaka vyombo vya habari kuweza kuheshimu wise na na miito ya serikali ya kuweza kua-u-kuhamasisha umoja na mwaliviano miongoni mwa wananchi uh huh, tofauti kabisa na baadhi ya YouTubers ambao wamefikia hata hatua ya kuwapa watu waliofanya mauaji na kuweza kuwapa wigo wa kuweza kupanu kupanua mawazi yao. Wapo ambao tumeshuhudia baadhi wametoka kule Arusha Tanzania, na sasa hii wamtulia mitandao ya YouTube kuweza ku kuhamasisha watu kurejea katika hali ya zamani ambayo imeifikisha nchi hii katika matatizo makubwa ambayo tumeyashuhudia. Mwenzangu huyo Silvanus Karemera kutoka kule Rwanda, Kigali, Khalifa Saidi kutoka vichanzo kule Tanzania, na vilevile vile clinton Wamwange akiwa kule Kericho, Kenya. Nawashukuru sana kwa kushiriki katika jukwaa la waandishi, kwa niaba ya wote wengine waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Saila Hamduni. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane wiki kesho, panapo majaliwa.