Nikki Strong, changamoto ipo manake, mara nyingi sana jamii ikizungumzia nafasi ya mwanamke kwenye uongozi mara nyingi sana. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express Barabara kabisa, msikilizaji ndani ya nyumba. Moja kwa moja, ukisikia kipengele hicho, basi ndio umetimia. Wakati wa kusikiliza VOA Express nikiwa tayari imekusha jaa tele kama pishi la mchele ndani ya nyumba ya studio. Msikilizaji langu jina ni Sandey Shomari na leo ikiwa ni Ijumaa wengi wanaita furahi dei, Februari 18 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, bila shaka mambo mazuri kabisa kabisa Ijumaa. Uh, Patrick Nduimana na Sandey Shomari tumeuandalia mambo moto, moto kabisa. Sunday, tukianzia huko Tanzania kuna changamoto au hamasa uhamasishaji unafanyika upande wa wanawake bila shaka. Bila shaka, baraza la vyama vya siasa nchini Tanzania limekutana na washirikiano wadau wa, wa, wa mtandao wa jinsia TGNP na wildof kutaka kutafuta namna bora ya kuongeza ushiriki wa wanawake kwenye ngazi wanasema za maamuzi na uongozi, wawepo kule ndani kabisa. Lazima wanawake washiriki, wajitokeze kushiriki na kuwania nyadhifa muhimu muhimu. Haya, ah, katika ripoti nyingine huku afrika kusini Sunday Ripoti ya kijana mmoja mjasiria mali ambaye katumia ruzuku ya serikali ya COVID-19 kuanzisha biashara ya ice cream. Mambo mazito kwelikweli kweli hayo, kijana huyo amechangamka, eh, kutafuta biashara. Bila shaka vilevile, kule nchini Tanzania, kuna habari nyingine tutafuatilia. Patrick, eh, wametangaza hii leo kwamba eh, Freeman Mbowe na wenzake wana kesi ya kujibu eh, kwenye mahakama hii leo, walikuwa wakisubiri swala hili lakini vile vile tutakuwa na ripoti kuhusu uh, nchi za Afrika, nchi sita, ambazo zimechaguliwa kuanza kutengeneza chanjo ya COVID-19. Tutakuwa na mambo mengine, burudani na michezo vilevile, yaliyovuma kwenye mitandao ya kijamii, bila kusahau swali la leo. Bila shaka bila shaka. Basi moja kwa moja tuelekee huko nchini Tanzania ambapo baraza la vyama vya siasa nchini humo, kama alivyosema, ikishirikiana na mtandao wa jinsia TGNP na Woldof wameendesha mashauriano ya kutafuta namna bora ya kuongeza ushiriki wa wanawake kwenye ngazi za maamuzi na uongozi, lakini hasa katika vyama vya siasa. Sasa basi kutokana na hilo, muda mfupi uliopita, nimezungumza na Leila Shehe, mwanahabari nguli huyu wa Tanzania na pia mwanaharakati na mchambuzi wa siasa, na kwanza kutaka kujua kwa nini hii bado ni changamoto mpaka sasa. Changamoto ipo maanake, mara nyingi sana jamii ikizungumzia nafasi ya mwanamke kwenye uongozi, mara nyingi sana tunafikiria kwenye uongozi wa kisiasa serikalini. Lakini sasa, sisi kama wanaharakati tunaangalia uongozi kwa mapana zaidi, kwenye masuala ya biashara, wanawake wa benki, yani wa wawe ma CEO wa mabenki, wawe ma CEO, kwenye masuala ya biashara, wawe wenye viti watume za serikali na kadhalika. Sasa hapa tunaona kwamba mara nyingi sana sisi tume, leo ni mwaka ishirini na sita tangu tulipitisha ulingo wa Beijing ambao tulikubaliana Beijing no, karibu miaka ishirini na saba mpaka leo kwamba ulingo wa Beijing tulikubaliana, na sisi taifa letu JMT lilikuwa miongoni mwa mataifa ya kwanza kusaini ya, makubaliano ya ulingo wa Beijing na ulingo wa Beijing uliongozwa na Mtanzania, Mama Mamagee Mongela. Hatua unaiona na pengine <laughs> e, mpaka sasa inafikia nafasi e, mtandao unaoma kukaa na viongozi wa mabaraza ya vyama vya, vya siasa pengine huku keye vyama vya, vya siasa hakuonekani hai hizi harakati zikifanyika, wewe ungependa kuona nini? Kwa upande huo, labda kwanza kabisa mimi ni mwanachama wa TGNP na sisi sera zetu TGNP ni kwamba tunaanza kuwajenga viongozi wa siasa pale kwenye ndani ya vyama vya siasa. Ninavyosema hivyo ni kwamba wapewe kwenye kura za maoni, wanawake wapite, maanake wanakuwa wana- vyama vya siasa vinakuwa hivi, wanaweka nafasi hizi za wanawake kama tano, sita, saba, vyama vingi vya upinzani CCM kwa sababu ni chama kubwa zaidi na lizee, linaweka nafasi nyingi zaidi kwa ajili ya wanawake. Lakini sasa, ndani ya vyama vya siasa unakuta wanawake inabidi yani wafanye lobby sawasawa, waongee, wafanye hivi ili waweze kuteuliwa kwenye kura za maoni. Sisi ambao ni wachambuzi wa masuala ya siasa, wanaharakati wa haki za wanawake, watetezi, tunaona kwamba inakuwa vigumu zaidi wanawake kupita kwenye mchakato wa kura ya maoni kuliko kupita kule wakiingia kwenye kwenye majimbo, sasa kwenda kugombea hizo nafasi za uongozi bungeni, za uwakilishi bungeni au kwenye mabaraza ya madiwani, serikali za mtaa. Ndani ya vyama vya siasa kunakuwa na mizengwe kwa kiasi fulani, kunakuwa na upendeleo ambao sisi pia tunasema unfair. Naona um, katika uchaguzi uliopita CCM waliwapa vijana wanawake nafasi kubwa zaidi ambao vijana hao kati ya miaka ishirini na tano mpaka thelathini na tano waliwapa nafasi kuwa kuingia kwenye uwakilishi uongozi wa uwakilishi bungeni kwenye udiwani, hiyo pia ni, ni muhimu. Nam ni Laila Shahe, mwanahabari habari na pia mwanaharakati na mchambuzi wa siasa, akizungumza na VOA Express nam namsande. Kabla ya kuenda kwenye taarifa nyingine, turudi huko Tanzania sababu kuna maamuzi yaliyochukuliwa uh, leo kuhusu kesi ya uh, Freeman Mbowe na watuhumiwa wenzake. Ni kwamba Mahakama Kuu division ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi imewakuta mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe na wenzake watatu na kesi ya kujibu katika kesi ya ugaidi inayokabili ni, kulingana na taarifa hii ya gazeti la Mwananchi huko Tanzania nam. Na, na uamuzi umetolewa hii leo na jaji Joachim Tiganga ambaye anasikiza kesi hiyo, na wanasema zikiwa zimetimia siku mia mbili na mbili tangu kesi hiyo ianze kusikilizwa. Hatua hiyo inakuja baada ya upande wa mashtaka kufunga ushahidi wake kwa kuwaita mahakamani mashahidi kumi na watatu Kadi ya shi, kati ya 24 iliyokuwa imepanga kuwaita huku ikitoa vielelezo 39. Nam na, mbali na Mboye, washtakiwa wengine ni Halfan Bwiri, Hassan Adam, Hassan Kasekwa maarufu kama Adamo na Muhammad Abdullahi Lingwenya. Basi moja kwa moja tuelekee huko Afrika Kusini, ambapo uh, Sunday mjasiria mali mmoja wa Afrika Kusini amegeuza ndoto kuwa ukweli Alitumia ruzuku ya serikali ya COVID-19 kuzindua biashara ya ice cream ambayo sasa inabuni ajira kwa wengine wakati nchi hiyo inakabiliwa na rekodi ya juu ya ukosefu wa ajira nam. Kutengeneza ice cream basi haikuwa biashara ambayo mpiga picha na mbunifu wa mitindo Tando Makubu alipanga kuifanya, lakini wanasema wakati shughuli zilipofungwa Afrika Kusini kutokana na janga la virusi vya korona, na kazi yake ya kawaida ya kutoweka, akawa hana njia, basi alianza kufikiria njia nyingine ya kujikimu kimaisha. Nilikuwa looking kwenye app uh, inaoitwa Pinterest. Nilikuwa naangalia chakula, chakula tu. Watu wanaonijua wanafahamu kuwa ninapenda sana chakula na kisha nikajikuta natazama ice cream hii ambayo itengenezwa kwa kuvutia. Nikajifikiria, sijawahi kuona kitu kama hiki huku Soweto. Kwa hiyo basi nikajiuliza kama tunaweza kujaribu kutengeneza. Basi kama, kama wengine wengi alikuwa akipokea ruzuku ya serikali randi 350 au takriban dola 23 kwa mwezi kwa ukosefu wa ajira kutokana na COVID-19. Alitumia fedha hizo kununua viungo na alifanya majaribio kwa msaada wa ndugu na mama yake. Walishirikisha picha za ubunifu wao, na walipokea oda kutoka kwa marafiki, familia na hata watu mashuhuri katika eneo Motaung, a, a local, a... Kwa bahati nzuri a local... tulikuwa na uhusiano na Mohale. Mohale Motaung ni celebrity katika eneo hili. Aliipenda ice cream akapatia hapo akapiga picha za bidhaa hiyo na kisha akaisambaza kwenye mtandao. Baada ya hapo, ni wazi kabisa alipata watu wengi wakifuatilia, na watu hao waliipenda hiyo ice cream The Soweto Creamery ilikuwa ilizaliwa. Kila mara watu wanajaa na hata weekend na watangu. Wakati huo imepata maelfu ya uungaji mkono kwenye mitandao ya kijamii. Uh, Sunday na wiki iliyopita biashara hiyo ilitambuliwa kote nchini, wakati Rais wa Afrika Kusini kuzini Cyril Ramaphosa alipokuwa akihutubia taifa, alikubali ubunifu wa makubu na kutumia ruzuku hiyo ya serikali. Ramaphosa pia alitangaza kwamba ruzuku hiyo itaongezwa kwa mwaka mwingine, huku idadi ya watu wasio na ajira ikiendelea kukua kwa takriban asilimia 35. Damn. Na moja kwa moja basi, na sasa tupate habari za dunia. Serikali ya Malawi imetangaza mlipuko wa ugonjwa wa polio nchini humo baada ya mtoto mdogo kugunduliwa kuwa na ugonjwa huo katika mji mkuu Lilongwe, ambacho ndicho kisa cha kwanza cha virusi vya polio barani Afrika kwa kipindi zaidi ya miaka mitano. Shirika la afya duniani WHO linasema shirika hilo linasema katika taarifa yake kwamba utafiti wa kimaabara ulionyesha aina ya virusi vilivyogunduliwa nchini Malawi vina uhusiano na vile ambavyo vimekuwa vikisambaa nchini Pakistan, ambako ugonjwa huo una athiri watu wengi. Mpango wa kimataifa kutokomeza polio ulisema kisa hicho katika nchi ya Afrika kusini kilikuwa cha msichana mwenye umri wa miaka mitatu. Na mkutano wa kilele kati ya Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika unaendelea hii leo kwa siku ya pili mjini Brussels, Ubelgiji, ambapo masuala kadhaa yanayohusu nchi wanachama wa jumuiya hizo mbili yanajadiliwa. Umoja wa Ulaya unatumai kuwashawishi wageni wao kwamba Ulaya ndiyo mshirika wa kutegemewa zaidi, huku ukiwas, ukiwasilisha mkakati wa uwekezaji unaolenga kukusanya kiasi cha yuro bilioni 150 za ufadhili wa umma na binafsi katika kipindi cha miaka saba ijayo. Mpango huo ndiyo sehemu ya kwanza ya mkakati wa kimataifa wa Umoja Ulaya, wa Ulaya ambao unalenga uwekezaji wa thamani ya dola bilioni 300 unaokusudiwa kutoa ushindani kwa mkakati wa China unaojulikana kama belt and road. Na Rusia imesema hii leo Ijumaa kuwa inaondoa vifaru zaidi na magari mengine ya kivita kutoka maeneo yaliyo karibu na mpaka wa Ukraine baada ya mazoezi ya kijeshi ambayo yamezua wasiwasi mkubwa kuhusu uwezekano wa uvamizi wa Ukraine hususan baina ya nchi za Magharibi. Hata hivyo, wizara ya ulinzi ya Rusia imesema kupitia taarifa yake kwamba mbali na magari hayo kuondolewa, ndege kumi za kivita za su24 zilikuwa zikitumiwa tena katika peninsula ya Kraimia iliyotwaliwa na Moscow hadi viwanja vya ndege katika nchi zingine kama sehemu ya mazoezi. Katika tangazo la baadaye iliyoripotiwa mashirika ya habari na wizara ya ulinzi ya Rusia ilisema wanajeshi walikuwa wakipakia mizigo kwenye treni ili kurejea kwenye kambi zao baada ya mazoezi. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yanayokujia moja kwa moja kutoka studio nambari 15 Washington DC, kwenye makao makuu ya sauti ya Amerika. VOA Express inakujia kwako kila siku, kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa. Sandey Shomari. Uh, bado tuna taarifa kuhusu masuala ya covid. Na utengenezaji wa chanjo ya covid barani Afrika. Bila shaka shirika la afya duniani WHO limesema hii leo Ijumaa kwamba nchi sita za Afrika zimechaguliwa kuanza utengenezaji wao wa chanjo za covid-19 kwa kutumia teknolojia ya mfumo wa mRNA au mRNA. Kenya, Afrika Kusini, Nigeria, Senegal, Misri na Tunisia zilichaguliwa kuwa nchi za kwanza kupokea teknolojia mRNA kutoka kituo cha WHO cha kimataifa katika bara ambalo kwa kiasi kikubwa limeendelea kukabiliwa na changamoto za upatikanaji wa chanjo za ugonjwa huo. Na hatua hiyo basi, WHO inasema kwamba ni katika msukumu wa kuhakikisha Afrika inaweza kujitengenezea chanjo zake za kupambana na covid na magonjwa mengine Hafla ya sherehe ya kutangaza uhamishaji wa, wa teknolojia hiyo ya mRNA ilitarajiwa kufanyika Ijumaa mjini Brussels, Belgiji, katika mkutano wa kilele kati ya viongozi wa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika ambao unaendelea huko Belgiji. Na hakuna tukio jingine kama janga la COVID 19 ambao limeonyesha kuwa kutegemea makampuni machache kusambaza bidhaa za afya ya umma ulimwenguni ni hatari, mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema hayo. Tedros ameendelea kutoa wito wa upatikanaji sawa wa chanjo ili kukabiliana gyangahilo na janga hilo na kuyashutumu baadhi ya mataifa tajiri kwa kuhodhi dozi za chanjo na kuifanya Afrika kusalia nyuma ya mabara mengine katika juhudi za kimataifa za kutafuta chanjo. more than 80% of the population of Africa is yet zaidi ya asilimia 80 ya wakazi wa Afrika bado hawajapata dozi hata moja. Sehemu kubwa ya ukosefu huu wa usawa umechangia na ukweli kwamba uzalishaji wa chanjo duniani kote umejikita katika nchi chache zenye kipato cha juu. Naye rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa alisema, tangazo la Ijumaa linamaanisha kuheshimiana, kutambuana kwa kile ambacho sote tunaweza kuleta kwa pamoja: uwekezaji katika uchumi wetu, uwekezaji wa miundombinu, na kwa njia nyingi kuliwezesha bara la Afrika ndiyo tunakubali misaada tuliyopokea, lakini siyo endelevu. Tunahitaji msaada wa kutuwezesha tukabiliana na vikwazo kwa pamoja, na tudhihirishe kwa ulimwengu kuwa Afrika ina uwezo, wanasayansi sayansi na viwanda vya kutoa chanjo, tiba na utambuzi vinavyohitajika kuboresha afya ya Waafrika. Sandei, hivi sasa ni asilimia moja tu ya chanjo zinazotumiwa barani Afrika zinazozalishwa katika bara hilo lenye watu wapatao bilioni 1.3. Haya basi, ama kwa hakika unaweza kuona kwamba kuna mengi hapa ya kufanyika, na ndio maana kama unakumbuka, juzi rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alizungumzia kutaka kuwa na kiwanda kule maeneo ya Afrika Mashariki, na akasema sisi kwa Tanzania tukipatikana kitahudumia eneo zima la kule kusini mwa Afrika. Na, na na wanasayansi au baadhi ya wataalam wanasema kwamba Afrika ikitengeneza chanjo yake ya Covid huenda wananchi wakawa na imani zaidi na chanjo hiyo chanjo inatoka ambayo katika mataifa ya magharibi bila shaka. Na kama tusemavyo Patrick Express, bila muziki huja hujasukuma gurudumu. Sasa leo tuko na nani? Tunaelekea huko Uganda, nchi ya matoke. Tunaongana naye Eddie Kenzo, anakuja na kitu chake weekend. Kwa vile weekend inanukianukia, basi tuende kwenye mambo ya, ya weekend. Oh. Hey. <laughs> <At the way. laughs> Hey. so mchezo Patrick ni mzee Kenzo, huyo msikilizaji, au kule Uganda maarufu kama Idrisa Musuza. Huyu ni kijana wa Uganda ambaye ametamba kweli kweli eh, kama unakumbuka kibao chake kile kisita losa, alitamba kweli na kibao kile vilevile. Huyu anajulikana kule Uganda kama msanii wa kwanza kushinda kwenye tuzo za BT mwaka elfu mbili na kumi na tano. Ama kwa hakika Kenzo amefanya vitu vizito, mambo mazuri kabisa kule Uganda, kwa nchi ya matoke. Huyo anaitwa ni Musaija haya <laughs> <laughs> <laughs> basi, tukiendelea na burudani na michezo, tuende huko pwani ya Mombasa huko Kenya. Tunaongana naye Collins Liberty Adere akiwa Mombasa, anatufahamisha kuwa mashindano ya magari ya zamani yanakamilika Malindi, pwani ya Kenya, huku mke wa Alikiba wa Tanzania Shukran sana wenzangu Washington DC. Katika michezo na burudani hivileo, mashindano ya magari muundo wa zamani East African Classic Rally yanakamilika leo Malindi, pwani ya Kenya. Hii ni baada ya magari hayo kushindana kwa zaidi ya kilomita elfu tano kwa kipindi cha siku nane ambapo madereva walizuru takriban majimbo 17 ya Kenya, kuanzia Naivasha na sasa kukamilika Malindi. Madereva wanayoiwakilisha Kenya, Baldev Chaja akishirikiana na Drew Starok na gari aina ya Pojena 911 Ian Duncan akishirikiana na, na Antony Nielsen na gari aina ya Rover VTS wanaongoza katika mashindano hayo na wanatarajiwa kufika utepeni wakati wowote wa kutoka sasa. Madereva kutoka mataifa mbalimbali ikiwemo Marekani, Uskochi, Italia, Uingereza, Ureno, Chek, Ubelgiji na Afrika Kusini wanashiriki. Kikosi cha Wamarekani kinachohusisha Mich Mclov akishirikiana na, na Kim Mclov na gari lao aina ya Porsche 911 walianza awamu ya mwisho wakiwa nambari ya 29. Mashindano hayo huandaliwa kila mwaka isipokuwa mwaka jana ambapo yalitatizwa na janga la Covid-19. Mashindano mengine ya ulimwengu ya magari yataandaliwa mjini Naivasha mwezi Juni. Tuangazie masuala ya soka, ni kwamba timu za mataifa mbalimbali mbali ya soka ya wanawake Afrika zinakutana wikendi hii katika mechi za kufuzu kushiriki kombe la mabingwa Afcon kwa wanawake. Zimbabwe wanakutana na Botswana hivi leo, Burundi ikiwa ugenini kukutana na Jibuti, Senegal nao wakutane na Mali. Uganda itapewa alama tatu dhidi ya Kenya baada ya usimamizi wa soka nchini Kenya kuvunja kambi ya vipusa wa Kenya na hivyo hawatashiriki wa katika michuano hiyo. Rais wa shirikisho la soka la Samuel Eto amekutana na kikosi cha wanadada wa Indomitable Liones watakaocheza dhidi ya Gambia. Hiyo itakuwa ni burudani, mpango mzima kwa wanaopenda soka wikendi hii. Tumalize na haya, ambapo mke wa msanii wa bongo flava Ali Kiba, Amina Halif, amewasilisha ombi la kudai talaka kutoka kwa mume wake katika mahakama ya Kadhi mjini Mombasa kwenye kesi hiyo Amina anamtaka King Kiba kutoa shilingi laki mbili kila mwezi kugharamia mahitaji ya watoto wao wawili. Kwenye stakabadhi iliyowasilishwa katika mahakama hiyo ya Kadhi, Amina mzaliwa wa Mombasa amedai kutelekezwa na kuachwa na msongo wa mawazo. Vilevile ameelezea kuwa alipata wakati mgumu kuishi na familia ya Kiba nchini Tanzania, huku Kiba akishindwa mara kwa mara kutoa mahitaji muhimu kwa familia yake na kila alipotoa ilikuwa ni baada ya kulazimishwa. Vilevile, kwenye stakabadhi hizo ameelezea kuwa Kiba alishindwa kulipia gharama ya kujifungua kwake na kumlazimu yeye binafsi kulipa deni hilo. Kesi hiyo iliwasilishwa mahakamani Januari 8 mwaka 2021, na mwezi Aprili chifu kadhi akamwagiza Amina kuwasilisha kesi yake. Haya yanajiri siku chache tu baada ya talaka inayomhusisha gavana wa Mombasa Hasan Joho mwandani mkubwa wa Alikiba. Wenzangu, sina la ziada kutoka meza ya michezo na burudani. Mimi ni Collins Liberty Adede nikiwa Mombasa, shukrani sana. Collins Liberty Adede, shabiki sugu wa Arsenal. Huyu hatari kwelikweli huko Mombasa sisi Mani United tumerogwa lakini, tutakwenda polepole. Mmerogwa? <laughs> <laughs> na <laughs> nani? <laughs> <laughs> na Liverpool na Arsenal merogwa. <laughs> <laughs> Haya basi, sande Shomari. Tunakwenda wapi sasa? Moja kwa moja basi tunaungana na mzee wa kazi huyu, anaitwa BMJ Muridhi, amesema na vitu vizito vya kuangusha kwenye mambo yanayojiri kwenye mitandao au trending. Karibu mzee wa kazi, BMJ Muridhi, utupe yale yaliyojiri. Sawa sawa kabisa, bila shaka, wenzangu hapo studio, nimekuwa nikipekua pekua tangu manane leo kuona ni nini kinavuma kwenye mitandao ya kijamii, na moja ya habari nzito ambazo zimeanza kuibua cheche za moto kwenye mitandao ya kijamii, hasa Facebook na hata nimeona kwenye Instagram na Twitter, jumbe uh, mbalimbali zinaendelea kutumwa kuhusu yale yaliyo uh, tokea hivi leo nchini Tanzania, Mahakama Kuu ya divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu wa uchumi kuwakuta mwenyekiti wa chama cha upinzani Chadema, uh, Freeman Mbowe na wenzake watatu na kesi ya kujibu eh, katika mashtaka ambayo alikuwa amefunguliwa ya ugaidi na vilevile vile uhalifu mwingine. Ni uamuzi ambao umetolewa leo na jaji Joachim Tiganga ambaye alisikiliza kesi hiyo eh, tangu ilipofunguliwa takriban siku mia mbili na mbili zilizopita. Habari nyingine ya kutia wasiwasi kwamba serikali ya Malawi imetangaza kwamba kuna mlipuko wa polio nchini humo, e, baada ya mtoto mdogo kugunduliwa kuwa ana virusi hivyo, e, huko mjini Lilongwe, mji mkuu wa nchi hiyo. Zinaendelea pia kuandikwa ama kuvuma kwenye mitandao ya kijamii, na wengi wanauliza tu swali kwamba inakuaje kwamba nchi e, za Afrika bado baada ya ugonjwa huo kutangazwa kwamba umekwisha na WHO, nchi za Afrika mara kwa mara zinakutwa kwamba zinao. E, inakumbukwa kwamba ni nchi tu ya Pakistan ambayo ndio inayojulikana kuwa na visa vingi vya polio e, e, katika dunia hii na na Umoja wa Mataifa umetangaza mara kwa mara kwamba ugonjwa huo ni kama umekwisha duniani. Kwa hiyo mazungumzo kwenye mitandao ni maswali ndio mengi, kwamba nini ambacho kinapelekea nchi kama Malawi kutangazwa kwamba ina mlipuko wa ugonjwa huo wa polio. Mwisho kabisa, mkutano unaoendelea kule nchini Ubelgiji kati ya viongozi wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika na nchi wanachama wa Jumuiya ya Ulaya ni suala linalovuma kimataifa kwenye mitandao ya kijamii uh, wengi wakizungumzia tu yale ambayo yalitarajiwa kuendelea kule, ukiwa ni mkutano wa siku mbili. Naona muda wangu umekwisha, msikilizaji, nawarejesha kwa wenzangu studio waendelee na sehemu iliyobakia ya VOA Express. Asante sana mzee wa kazi, PMJ Muridhi, kwa kuangusha mambo mbalimbali yanayojiri kwenye mitandao. Msikilizaji, kama unajiunga nasi hivi sasa, matangazo haya unaweza pia kuyasikia kupitia redio zetu shirika kule nchini Kenya, ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru Mwenedu radio ya Voi, sasa radio ya kule Bungoma. Nchini Tanzania ni 255 Global Radio, Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM kule nyanda za juu Iringa, na KFM kule Songea, bila kusahau visiwani Zanzibar Hits FM. Wakati kule Tanga wajalewa leo wako Voice of Korogwe. Nasubiri uende DRC. <laughs> Sawa kabisa kaka, hmm? DRC lako uh -huh, kaka uh -huh. Tuna radio rna kule Baraka, uh -huh. Na radio manema namba <laughs> Hiyo manake namba one, lakini kifaransa nasema namba, numero un, numero un, wako Kindu pale, aha, bila kusahau radio Rakum kule Bunagana, kuna radio Malaika na radio Dynamic kule Lubumbashi, hali kadhalika kuna hii pia unaipenda ya Patrick, Life HD Radio, mhm, ya Kolwezi, alafu Vision Inshallah ya Bukavu kule kwa kina Mitima de la Chance, bila shaka kabisa, wapo Baraka Fizi pale, jirani zetu pale, naam, na jirani wa Kigoma pale, na jirani wa Kigoma, ee, sawa kabisa, aha, na pia wasisahau mtandao wetu kuna vitu vinaendelea pale kuna redio nyingine pale goma pale inaitwaje kwa kina malivika inaitwa mishapi redio mishapi hii redio ina, ina watu wengi sana ambao wanaisikia pale bila shaka alafu kuna mchekeshaji mmoja anaitwa kasereka mm huwa -hmm. anapenda kufanya komedi kuhusu kama vile kuwakosoa kuwa kidogo wahubiri au wachungaji mapasta, mm -hmm. yeah, yanapenda yanasema, hii ya kuombaomba, sijui mnaita jile moja ya kumi ile, mm -hmm. sadaka, mm -hmm. ah, Kasereka chimangae hataki haya. Basi tuende <laughs> <laughs> <laughs> kwenye swali <laughs> la leo. Je, unadhani mazungumzo kati ya Afrika na Umoja wa Ulaya yataleta maendeleo katika nchi yako? Sawa kabisa, naanza naye Gervas Doto Ankuhungu anasema, binafsi naona yanaweza kuwa na manufaa kwa baadaye kwa pande zote mbili. Elias Lawamo kutoka DRC anasema, kwetu DRC hakutakuwa na mabadiliko yoyote. Tungekuwa na viongozi wenye kuwa na uchungu na raia wao, wangewaambia wazungu kama wabadilishe mikataba mbalimbali ambayo wazungu waliwalazimisha kusaini. Naye Rofemate Snoka Elka akiwa DRC anasema tunaendelea kuchinjwa hapa kama wanyama. Umoja wa Afrika haujawahi kutusaidia kwa lolote. Sasa mazungumzo kati ya Afrika na Umoja wa Ulaya, yeye anasema anayona kama ni utani. Naomba usome tena ili jina Reformate umepatia haya hey. <laughs> <laughs> Kalebe Chauro, huyu ni kutoka kule Nairobi Kenya, anasema hamna lolote nzuri na kama litakuwepo wanasiasa ndio watajinufaisha. Sisi wengine hutumika kama vyombo vya kujadiliana misaada ili itoke. Ufisadi ni kero barani Afrika. Bila shaka naona muda nao ndio unakimbiakimbia kimbia, hivyo tukamilishe Vyo Express kutoka jiji la kuu la Marekani, Washington DC. Kutoka hapa Marekani, na washukuru wasikizaji wengu wete, jina langu nikia i tena wageni wasikilizaji, naitwa Sandey Shomari. Na mimi ni Patrick Nduimana.