Kumekucha Afrika, hivi sasa ni saa kumi na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na moja alfajiri kule Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Naitwa Idi Ligongo. Leo ni Jumaa, Februari 18 mwaka 2022. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayosikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com, pamoja na washirika wetu wa redio katika eneo la Afrika Mashariki, ikiwa ni pamoja na Mitume Radio 89.7 FM Kitale Kenya, Radio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, na Sayare Radio huko Eldoret Kenya. Miongoni mwa taarifa utakazozisikia ni kwamba Ufaransa na washirika wake wa kijeshi Alhamis wamesema wataondoka Mali baada ya takriban mwongo mmoja wa kupambana na wanamgambo wenye msimamo mkali kote Afrika Magharibi na kuhamia Niger, licha ya umma kutofurahishwa na Paris katika ukanda huo. Katika makala yetu ya VOA Mitani, tunaelekea Kenya kutathmini iwapo manifesto ya vijana 2022 inayoangazia vijana na mchakato wa demokrasia. Je, imefaulu na vijana kweli wanajihusisha na masuala ya siasa? Mimi kadi ya kura niko nayo eh, lakini kusema ukweli, kwenye mambo na siasa sijui nishike huyu. Mi tunasubiria siku ya kura ifike, mm -hmm. Nipige yule kiongozi nemtaka mimi, hivyo tu kama kijana nataka kwanza kiongozi nimtaka mimi yani, atujue sisi vijana, sio mi peke yangu. Ungana nasi hivi sasa kwa takriban dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika na mpisha Ed Ligongo akusomee habari za dunia. Ufaransa na washirika wake wa kijeshi Alhamisi wamesema wataondoka Mali baada ya takribani muongo mmoja wa kupambana na wanamgambo wenye msimamo mkali kote Afrika Magharibi na kuhamia Niger, licha ya umma kutofurahishwa na Paris katika ukanda huo. Mapinduzi ya Mali, Chad na Burkina Faso yamedhoofisha ushirika na Ufaransa katika makoloni yake ya zamani yenye wanamgambo wenye msimamo mkali ambao wanadhibiti eneo la jangwa, na hali hiyo imefungua mlango mkubwa wa ushawishi wa Rusia wanadiplomasia wanahofia kuondoka kwa wanajeshi elfu mbili na mia nne wa Ufaransa nchini Mali, ambapo ni kitovu cha ghasia katika eneo la Sahel na ngome kubwa ya makundi yote yenye ushirikiano na Alqaida na Islamic State kunaweza kufanya hali ikawa mbaya zaidi kwa ghasia kwa majirani zake na wimbi la wakimbizi. Ufaransa iliongoza tume ya mataifa kumi na manne zaidi ya Ulaya yakiwa na wanajeshi mia sita mpaka mia tisa ndani ya Mali ambao waliondoka. Rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi amesema kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba Rusia itaivamia Ukraine katika siku kadhaa zijazo. Rais Biden aliwaambia wanahabari akiwa White House kwamba tuna sababu ya kuamini kwamba wanajiingiza katika operesheni za kuleta uongo ili wapate sababu ya kuvamia Aliongeza kusema kwamba kila ishara inaonyesha wanajiandaa kwenda Ukraine na kuishambulia Ukraine, na nafsi yangu inaniambia jambo hili litatokea ndani ya siku kadhaa zijazo, alieleza Rais Biden. Hata hivyo, aliendelea kusema kwamba bado anaamini kuna uwezekano wa kupatikana kwa mwafaka wa kidiplomasia ambao utaondoa wasiwasi wasi kuhusu makombora ya NATO na mazoezi ya kijeshi ya mashariki mwa Ulaya. Washirika wa mataifa ya magharibi wamekataa matakwa ya msingi ya Rusia ya kutoipatia Ukraine wanachama wa NATO na mataifa mengine yaliyokuwa sehemu ya umoja wa zamani wa Kisoviet. Naibu waziri mkuu wa Rusia Yuri Borisov yuko nchini Cuba baada ya kusimama nchini Venezuela kwa ziara ya kikazi katikati ya mzozo wa Moscow na magharibi juu ya Ukraine, Havana ilisema Borisov atakuwa na mkutano na viongozi mbalimbali wa Cuba kujifunza utendaji kazi na ushirikiano wa nchi hizo mbili katika maeneo tofauti. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ilisema. Mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili. Awali Yuru Borisov aliitembelea Venezuela, mshirika mwingine wa Moscow huko Latini America. Wakati wa mahojiano mwezi Disemba, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Rabkov, Hakufuta uwezekano wa Moscow kutuma vikosi kwa washirika Venezuela au Cuba kama diplomasia inafeli na Marekani kuhusu Ukraine. Rusia imeweka maelfu ya wanajeshi kwenye mpaka na jirani yake ikidai kuhakikishiwa kwamba NATO haitapanua muungano wake kuelekea mashariki. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jake Sullivan ameelezea matamshi kuhusu Cuba na Venezuela kama kitisho. Marekani na uliokuwa Umoja wa Kisovieti unaelezewa ulikaribia zaidi katika vita vya nyuklia mwaka 1962 na 62, wakati Moscow ilipotuma makombora kwenda Cuba na kuwepo mgogoro wa kidiplomasia. Kulingana na chombo cha habari cha serikali ya Cuba Granma, uhusiano kati ya nchi hizo mbili umeongezeka wakati wa janga hilo tangu Disemba thelathini na moja Mosco imetuma ndege tano kwenye kisiwa hicho zikiwa na vifaa vya matibabu na kinga vilivyohitajika kudhibiti janga la virusi vya korona. Wakati huo huo, mwezi uliopita, Cuba ilikemea ukatili wa Marekani kwa kuongeza vikwazo dhidi ya taifa hilo wakati likipambana katika awamu ngumu zaidi ya janga la korona. Granma ilisema meli iliyosheheni ngano ya Rasia hivi karibuni itawasili huko Cuba. Mwezi uliopita viongozi wa Rasia na Cuba walifanya mazungumzo kwa njia ya simu ili kuimarisha ushirikiano wa kimkakati wa nchi hizo mbili na uratibu wa shughuli zao kwenye jukwaa la kimataifa. Mjini Caracas, rais wa Venezuela Nicolas Maduro hapo Jumatano aliihakikishia Rasia msaada wake usio na masharti. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Maandamano ya madereva wa malori kuzunguka bunge la Canada kwenye mji mkuu wa Ottawa yaliendelea Alhamisi na kuingia wiki ya tatu. Madereva hao waliendelea kubaki hapo licha ya uwepo wa polisi, vitisho vya kuwakamata, kupigwa faini na kuzuiwa kwa akaunti za benki na serikali ya waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau. Madereva hao wanataka kumalizwa kwa amri ya chanjo na kanuni nyingine za kukabiliana na COVID-19. Siku ya Jumatatu, waziri mkuu Trudo alitangaza hali ya tahadhari ili kumaliza maandamano. Maandamano ya mwisho kati ya matatu yaliyofunga mpaka wa Marekani na Kanada yalimalizika Jumatano, ambapo hali hiyo ilisimamisha biashara baina ya mataifa hayo mawili. Na mwanzilishi mwenza wa kampuni ya Microsoft na mwanaharakati Bill Gates amekutana na waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan Alhamisi nchini humo na kutambua maendeleo ya taifa hilo dhidi ya polio wakati wa ziara yake ya kwanza kabisa nchini humo. Bill Gates ameelezea haja ya kukabiliana na maambukizi ya virusi kutoka taifa jirani la Afghanistan na kuendeleza juhudi ambazo dunia imefikia. Pakistan na Afghanistan ni mataifa mawili tu ambapo virusi vya polio vinaendelea kupouza watoto licha ya kutoripotiwa kuhusu maambukizi nchini Pakistan kwa zaidi ya mwaka mmoja. Bill Gates aliwaeleza wanahabari mjini Islamabad mwishoni mwa ziara yake kwamba eneo la Asia Kusini, ambapo ugonjwa huo uliathiri takriban watoto elfu ishirini kwa mwaka mapema miaka 1990 lina uwezo wa kutokomeza polio <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA. Habari kuu inatupeleka mpaka nchini Rwanda ambapo serikali ya nchi hiyo imetangaza kuwa watu arobaini wa wamefariki kutokana na athari za mvua kubwa pamoja na maporomoko yaliyosababishwa na mvua zilizonyesha kuanzia Januari mwaka huu. Wizara ya kupambana na majanga ya e dharura nchini humo inasema inaendelea kukabiliana na athari za mvua hizo na kuonya kwamba matatizo zaidi yatatokea. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anayoripoti zaidi. Kinyume na kawaida kwa miezi ya Januari na Februari, ambapo huwa na jua la wastani, kwa mwaka huu nchini Rwanda hali ilikuwa tofauti kidogo kutokana na mvua zilizonyesha mnamo kipindi hicho, zikisababisha matatizo makubwa yakiwemo hata baadhi ya wananchi kupoteza maisha. Takwimu kutoka wizara ya kupambana na majanga zimeonyesha kwamba licha ya vifo vya watu 40 waliopoteza maisha yao, wengine zaidi ya sabini walijeruhiwa huku nyumba zaidi ya mia tatu na sabini zikiharibiwa na mvua kali ikiwemo na upepo. Baadhi ya waathirika wa, wa mvua zilizoonyesha juzi wanasema maisha yao imebaki bila mwelekeo. hatukuona mvua Mbrat... hii ikija, lakini punde tu ikanyesha mvua nyingi sana kiasi kwamba kila kitu pamoja na nyumba zetu vimesombwa na mafuriko ya maji. Tumebaki bila kitu. Hali ni mbaya, maisha hayana mwelekeo kutokana na mvua kali mubyukuri iyi mvura yaguye itunguranye mvua hii ilinyesha ghafla, hatukuona dalili zake. Ilikuwa ni mvua kali. Hebu tazama, kila kitu kimesombwa na maji, hata nyumba zetu zimeanguka, nyingine zimeezuliwa mapaa. Hali ni mbaya kabisa. Wizara ya kupambana na majanga inasema kwamba hali hii imekuwa ikitokea, lakini kinachofanyika sasa ni kuhakikisha waathirika wa, wa nchi nzima wanapata misaada ya dharura, wakati serikali kijizatiti kutafuta suluhu zaidi. Habinshuti Philip ni katibu mkuu katika wizara hiyo. Ah, no, chivazo, uh, dukora kurujo, mu masaha popote pale yeah. Kuna kutokea tatizo kama hili, sisi hufanya juhudi za dharura kiasi kwamba ndani ya kipindi cha saa 48 watu wawe wamepata misaada, lakini tunaendelea kufanya hivyo kote nchini. Jana tulikuwa jimbo la magharibi na leo tulikuwa mashariki kutokana na mvua za juzi. Lakini kwa upande mwingine, kukarabati nyumba ni swala linalochukua muda, maana nyumba inapenda uende taratibu Sio na karabati leo kisha urudi kesho. Hapana, ni swala la muda. Hata hivyo, wananchi wameombwa kuchukua tahadhari kutokana na ukweli kwamba utabiri unaonyesha kwamba huenda mvua kali zikaendelea kunyesha na athari zikawa nyingi zaidi, kama ilivyotangazwa na mamlaka ya hali ya hewa nchini. Aimable Gahigi ni mkurugenzi mkuu wa mamlaka hiyo ya hali ya hewa nchini Rwanda. Mvua ipo na tumeshatoa utabiri wetu tulishasema kuanzia tarehe kumi hadi ishirini mwezi huu wa pili kwamba zitaendelea kunyesha mvua, lakini pia tunatazamia kutangaza utabiri wetu wa mwezi mzima, lakini tunasisitiza kuwa mvua zitaendelea kunyesha hadi mwezi wa nne tutakapoanza sasa majira ya mvua zenyewe zinazoanza mwezi wa nne. Kwa kawaida visa vya mvua na athari zake vimekuwa vikiripotiwa kila mwaka, na hali hii kwa kiasi kikubwa imekuwa ikichangiwa na ujenzi wa nyumba usiokidhi viwango vinavyotakiwa. Sauti Amerika Kigali, unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia Jumatatu hadi Ijumaa kutoka hapa VOA Swahili. Id Ligongo anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Raisi wa zamani wa Marekani Donald Trump wametakiwa kujibu maswali chini ya kiapo kuhusu uchunguzi wa kesi ya madai katika jimbo la New York kwa mujibu wa uamuzi wa jaji siku ya Alhamisi. Jaji Arthur Engron ametoa amri kwa rais mstaafu Trump na watoto wake wakubwa, Ivanka na Donald Trump Jr, kuheshimu hati ya uchunguzi iliyotolewa mwezi Desemba na jaji mkuu wa New York Letitia James. Trump na watoto wake wawili Wametakiwa kufika kuhojiwa ndani ya kipindi cha siku ishirini na moja, amesema Engron. Jaji alitoa uamuzi huo baada ya kusikiliza wanasheria kwa saa mbili. Upande wa rais wa zamani Donald Trump ulipofuatwa ili kutoa maoni kuhusu uamuzi huo, haukuwa tayari kueleza chochote. Mchunguzi wa mashitaka hayo anasema amepata ushahidi kwamba kampuni za Trump ziligushi ama kupotosha thamani ya mali zake kama vile viwanja vya golf na majengo makubwa ili kujipatia mikopo ama manufaa kwenye kodi. Na wadhibiti wa usalama wa magari ya Marekani wameanza uchunguzi mwingine kwa magari ya Tesla, ukihusisha malalamiko kwamba magari yake husimama bila ya sababu maalum. Serikali imesema imepokea malalamiko mia tatu hamsini na manne kutoka kwa wamiliki katika kipindi cha miezi tisa iliyopita juu ya mfumo wa breki uliopo wa magari ya Tesla ya toleo la tatu na Wai. Uchunguzi huo unajumuisha magari laki nne kumi na sita elfu ya toleo la mwaka elfu mbili na ishirini na moja na elfu mbili na ishirini na mbili. Mpaka sasa hakuna ajali ya matukio ya watu kujeruhiwa. Magari hayo yana vifaa ambavyo vina mfumo wa kidijitali vya kumsaidia dereva kama vile gari kumiliki mwendo lenyewe na kujiendesha lenyewe, ambayo inaruhusu breki kujifunga zenyewe na usukani kujiendesha wenyewe na gari kwenda sawa sawa barabarani. Nyaraka hizo zilizochapishwa Alhamisi na idara ya barabara za taifa na usalama barabarani zinasema kwamba magari yanaweza kusimama katika mwendo kasi wa juu kabisa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba bunge la Kenya la Senati Jumanne ijayo linatarajiwa kupigia kura mswada unaopania kuondoa kipengele cha sheria kinachohitaji wabunge nchini humo kuwa na shahada ili kuwania ubunge. Mswada huo unaofadhiliwa na seneta wa jimbo la Elgeyo Marakwet, Kipchumba Murkomen, tayari umesomwa kwa awamu ya pili na unapendekeza mbunge awe na ufahamu tu wa lugha ya Kiingereza na Kiswahili pekee wala sio shahada ili kugombea ubunge. Wabunge hawa wanaeleza kuwa hitaji la vyeti vya digrii ni kikwazo kikubwa kwa raia wengi wa Kenya wanaotaka uongozi. Tunajiunga na mwandishi wetu Kenneth Wandera akiwa Nairobi na ripoti zaidi. Wabunge hao wa bunge hilo la Senate nchini Kenya wanaeleza kuwa masomo si kigezo cha uongozi bora, na hivyo basi kuwapo kwa hitaji la shahada kutoka chuo kikuu cha hadhi ya juu kwa mwaniaji kugombea ubunge ni kizuizi kisichofaa. Kwa nini kufanya uongozi wa kisiasa kuwa hifadhi ya wasomi ya wasomi? Na itawanyima haki baadhi ya viongozi wazuri ambao pengine hawakupata fursa ya kuendelea na elimu ya juu. Wawaniaji that... wa nyadhifa mbalimbali za kisiasa katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2022 nchini Kenya, kama vile ubunge, urais na ugavana, wanatakiwa kuwa na shahada ya kwanza ya digrii kwa mujibu wa sehemu ya 22 ya sheria ya uchaguzi iliyofanyiwa marekebisho na bunge la Kenya. Kanuni hizi za uchaguzi zilipitishwa na wabunge kabla ya uchaguzi wa mwaka 2017, lakini utekelezaji wa sheria yenyewe uliahirishwa mara kwa mara. Mwaka 2017 wabunge walishirikiana kuidhinisha marekebisho madogo kwenye sheria hii na kuahirisha utekelezaji wake hadi uchaguzi mkuu wa mwaka 2022, ambapo wawaniaji wa nyadhifa za kisiasa watatakiwa kuwa na shahada kupata idhini kugombea Only... Bunge la Seneti lilitarajiwa Alhamisi kushiriki kura ya kupitisha au kutupa marekebisho hayo yaliyofadhiliwa na seneta wa jimbo la Elgeyo Marakwet, Kipchumba Murkomen, lakini hapakuwa na idadi inayotosha ya wa wabunge kushiriki kura hiyo. Katika mapendekezo ya bwana Murkomen yanayoonekana kuungwa mkono na idadi nyingi ya maseneta Iwapo kura ya ndio itachukua idadi ya juu na vilevile kupitishwa na bunge la kitaifa, mahitaji yatakayokuwapo kwa mtu yeyote kugombea ubunge ni kuwa tu na uwezo wa kufahamu lugha ya Kiingereza na Kiswahili. Mr. Speaker, let's open the door for them to be able to have also a chance. Mahakama Kuu mwishoni mwa mwaka jana ilitupilia mbali kifungu cha 22 cha sheria ya uchaguzi kilichowataka wawaniaji viti vya wawakilishi wa mabunge ya majimbo kuwa na shahada kutoka chuo kikuu chenye hadhi ya juu nchini Kenya. Bonifas Kegode, mfuatiliaji wa maswala ya uongozi nchini Kenya, anaeleza kuwa wabunge, kutokana na uzito wa majukumu yao, wanahitaji kuwa na kiwango cha juu cha masomo. Suala la utungaji wa sheria unahitaji mtu ambaye pengine anaelewa misamiati ya kisheria, ziwe sheria za nyumbani ama ziwe sheria za nje. Aidha, Bwana Kegode anakariri kuwa bunge wanasimamia mhimili mkuu wa serikali na itakuwa changamoto kubwa zaidi iwapo hawataelewa utungaji wa sheria zinazoongoza nchi. Kuna kazi pengine ya kuchunguza serikali pamoja na a, a, asasi zingine ndani ya serikali. Ama utapewa fursa na jukumu la kukaa katika kamati ya bunge inayohusiana na fedha, itakuwa vigumu sana wewe kuonyesha ushindani. Bunge hilo la Seneti Jumanne wiki ijayo linatarajiwa kuyapigia kura marekebisho hayo yaliyopo kwenye sheria ya uchaguzi na kuwasilisha kwa bunge la kitaifa kufanya hivyo kabla kuwasilishwa kwa rais kwa sheria. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani la Umoja wa Mataifa limesema eneo la Sahel barani Afrika linakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula ambao haujawahi kushuhudiwa unaosababishwa na kupanda kwa bei harakati za kigaidi, mahitaji makubwa ya kikanda ya COVID-19. Mwakilishi wa WFP nchini Burkina Faso anaonya kwamba hali ni mbaya, huku mamilioni ya watu watakabiliwa na njaa katika miezi ijayo. Mwandishi wa VOA Henry Wilkins anaripoti kutoka Uwagadugu na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Katika maeneo makubwa ya Burkina Faso, vikundi vya kigaidi vyenye uhusiano na Islamic State na Al Qaeda hutembea kwa uhuru mashambani, wakishambulia raia pamoja na vikosi vya usalama. Wakati mzozo huo umeathiri mamilioni ya watu kwa njia mbalimbali. Kwa upande wake, Saido Sawadogo ili maanisha kupoteza mifugo yake na kumlazimisha kukimbilia mji mkuu wa Burkina Faso, Uagadugu. Ndio, hmm. Uh, hmm, mifugo yangu iliibiwa, magaidi walikuja saa za asubuhi, na mapema walichukua takribani kondoo elfu moja. Siku chache baadaye walirudi sokoni na walichukua simu za mkononi za kila mtu na hapo ndipo alipoamua kuondoka. Sawadogo hayuko peke yake. Bei ya nyama inaongezeka katika masoko ya Bukina Faso kwa sababu ya kukithiri wizi wa ng'ombe unaofanywa na makundi ya kigaidi. Mahamudu Ubari anafanya kazi kwenye soko la mifugo huko Wagadugu. dube tati juni tugunai monti pase himbebe fuu ndogi yoga mbarama yoga ndogi Kodubi, biti. Bei za nyama zimeongezeka katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita kutokana na ukosefu wa usalama. Watu wengi waliuawa na mifugo iliibiwa. Miaka mitatu iliyopita bei ya mifugo ilianza dola mia tatu hadi dola mia nne hamsini. Leo bei inaanzia dola mia saba. Kabla tulitengeneza pesa nyingi, lakini bei imeshuka kidogo siku hizi. Mchanganyiko wa vigezo mbalimbali mbali vibaya unasababisha bei ya chakula kupanda katika eneo lote. Kulingana na programu ya chakula duniani, WFP, wizi wa mifugo unaofanywa na makundi ya kigaidi ni sababu mojawapo, anasema Antoine Renard, mkurugenzi wa WFP nchini Burkina Faso. And of course it has an impact of..., kuna mahitaji makubwa katika kanda, kwa hiyo ni kipengele kimoja katika suala la mwelekeo wa soko. La pili ni migogoro, na bila shaka ina athari namna ya jinsi unavyoweza kuvuna, unaweza vipi kuendelea kuhakikisha kwamba masoko yako juu na unaendelea na biashara huko Burkina Faso, na mwisho ni athari za kiuchumi za COVID-19. WFP inasema rekodi inaonyesha kwamba watu milioni ishirini na wanane wana ukosefu wa usalama wa chakula huko Afrika Magharibi na Kati. Pia inasema nchini Burkina Faso, Mali na Niger, njaa inaweza kuongezeka kwa asilimia hamsini katika miezi ijayo, kutoka milioni tano nukta tano hadi zaidi ya milioni nane Zaidi ya watu milioni mbili nukta tano wa Sahel waliokoseshwa makazi yao kutokana na vita kama Somalia Sawadogo wako katika mazingira hatarishi zaidi. Watu katika eneo kuzunguka eneo la watu waliokoseshwa makazi ambako naishi, wamekuwa na, na msaada mkubwa lakini tatizo la jamii ni ukosefu wa maji na chakula. Tuna msaada pekee kutoka Umoja wa Mataifa, walitusaidia kutupatia nyumba na chakula kama vile mchele, mafuta, maharage na vitoweo. Wakati huo WFP inasema italazimika kupunguza mgao wake wa chakula kwa wale waliokoseshwa makazi kutokana na migogoro, kama shirika hilo halitapokea fedha zaidi hivi karibuni. Na katika makala ya VOA mitaani, leo tunaangazia manifesto ya vijana wa Kenya ya mwaka 2022 ambayo inaangazia vijana katika mchakato wa kidemokrasia na kutafuta kuwashirikisha vijana hao katika masuala yanayowahusu ili kuongeza ushiriki wao katika uchaguzi mkuu wa Kenya baadaye mwaka huu. VOA imekwenda mitaani na kutathmini iwapo manifesto hiyo imefaulu na vijana kweli wanajihusisha na uchaguzi pamoja na masuala ya siasa. Hivi ndivyo wasemavyo. Mimi kadi ya kura niko nayo eh, lakini kusema ukweli, kwenye mambo na siasa sijui nishike huyu. Oh, oh, oh, ah, mi tunasubiria siku ya kura ifike nipige yule kiongozi namtaka mimi, hivo tu. Kama kijana nataka kwanza kiongozi nimtaka mimi kama akipita, yani atujue sisi vijana, sio mimi peke yangu, pengine hata asiponijua mimi, lakini ajue na vijana, kwa sababu sisi vijana tumesahaulika sana, si kwa upande ni ni kwa upande mwingi, si elimu, si kazi. Unaweza pata mtu amesoma, lakini hajafanikiwa kupata kazi, ama pengine mtu amesoma, ameshia njiani, hana mtu wa kumwendeleza. Na hata ukiwafuata kwanza viongozi, utasikia kwanza hakuna time hiyo kumwona mtu, ukifika wageti, ambua yuko iko huko ndani. Sasa hizo pia ni changamoto tuwazipata, lakini mi nasema kwa yule kiongozi nimemtarajia mimi, pengine akipita inshallah hata tutambue sisi vijana, eh, nimechukua kura. Kuna vitu venye siwezi kutaka kusikiza. Kama sasa hivi waona kila mtu ajiganya kikundi chake, wengine kwa Ruto, wengine kwa Raila. Hiyo ndio kitu yenye sitaki kusikia. Chenye mimi najua tu, nitaenda hiyo siku, itakuwa siri yangu, nichague na niende zangu. Si eti uchague kiongozi mwenye iko popular. Popularity hiyo ni kitu chenye ukisema wafatilizia hivyo, hakuna pale penye utaenda. Chenye mimi naona, chagua mtu mwenye unajua kuwa future yako iko na e, hata kama atachangia palipa kubwa, lakini yuko na mwongozo wa kuwapa na hapa utafika mbali e, ukimshikilia vizuri, hata kama atakuachia mahali kwenye wajua wewe, kama wewe utajisimamia. Mimi nawaambia tu wakubali waende wapige kura, kwa sababu sisi tunataka mabadiliko na mabadiliko hayatafanyika tukikaa kura zetu nyumbani tukizilalia. Mabadiliko yatafanyika tukienda pale tukichagua, sisi ndio tuwachagua kiongozi mwenye wataka. Na kwanza sasa sisi vijana venye tumechukuliwa kuwa sisi ndio tuwasababisha ghasia. This time tuwashangaze tuwaache waende wakapambane mbele, mbele. Sisi tukue tu yetu, tutasomea kwa ballot yao, watamalizana wenyewe. Nimechukua ndio nitashiriki, ni lazima, kwa sababu mi ni Mkenya, na pia pale tunaenda kuchagua viongozi, hatuendi kuchagua wanasiasa, ambao viongozi watakaotushika mkono katika shughuli zetu mitaani na watakaotuinua pia kimaisha. Kila kitu kina kina ubaya wake na kina uzuri wake. Kwa hivyo, ni vyema pia saa zingine kama vijana tuchague, tujue kung'amua jema na sio baya. Kwenda kupiga kura ama kuchukua kadi ya kura ni wewe mwenyewe, hujalazimishwa. Na pia ni kwangu mimi, mi nimeamua kuchukua kura na nitapiga kura rali. Mi uenda kumsikiza yule mheshimiwa atakayekuja pale ijue malengo yake pia na tuone kama tupate kuchagua, yani kujua ni yupi ambaye atakayetusaidia sana. Hii najua naweza fungua biashara yangu na nikajipanga, naweza andika proposal nikatuma mahali, naweza omba pesa mahali hata loan, na najua venye nitajipanga, nitaji mimi mwenyewe kivy yangu, azayut na group yetu. Sana sana tulikuwa tuna dili na labda tungoje tuitwe mahali tunde training tusainishwe kama mia tano mia tatu turudi nyumbani na stori imeisha. Lakini for now hiyo tunayo na, na kupiga kura ni hiari ama ni yaani tuseme it's a must kwa kila mkenya mwenye amefikisha miaka 18 na ako na kura yake sindio? Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Id Ligongo. Ufaransa na washirika wake wa kijeshi Alhamisi wamesema wataondoka Mali baada ya takribani mwongo mmoja wa kupambana na wanamgambo wenye msimamo mkali kote Afrika Magharibi na kuhamia Nijaa, licha ya umma kutofurahishwa na Paris katika ukanda huo. Mapinduzi ya Mali, Chadi na Burkina Faso yamedhoofisha ushirika wa Ufaransa katika makoloni yake ya zamani yenye wanamgambo wenye msimamo mkali ambao wanadhibiti eneo la jangwa, na hali hiyo imefungua mlango mkubwa wa ushawishi wa Rusia mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riami mwongozaji ni jumbe hamza mimi ni mkamiti kibayasi nimeshirikiana na id ligongo gongo ninakutakia usikilizaji mwema popote pale unaposikiliza kumekucha afrika ya voa swahili