cha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa kumi na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa kumi na moja alfajiri kule Afrika ya Kati. Mimi ni Idi Ligongo. Leo ni Jumatano, Februari 16 mwaka 2022. Unasikiliza kumekucha Afrika, matangazo yanakujia kupitia redio zetu shirika eneo zima la Afrika Mashariki, ikiwa na mitume redio 89.7 FM Kitale, Kenya, redio Chuchu na Hit FM, BC1 Zanzibar, TKFM Tanga, Tanzania, na Sayari redio huko Eldoret, Kenya, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tulio kuandalia hivi sasa. EU itawakaribisha zaidi ya viongozi 40 wa kiafrika mjini Brussels leo Alhamis, katika juhudi za kurejesha ushawishi wake katika bara hilo ambalo China na Rusia zimefanya uwekezaji mkubwa, huku wengi walihisi kukatishwa tamaa na Ulaya kufuatia usambazaji wake wa chanjo ya COVID-19. Na katika ripoti nyingine, naibu rais wa Kenya William Ruto ameomba radhi kwa DRC kufuatia matamshi yake kwamba DRC haina ng'ombe hata mmoja licha ya kuwa na zaidi ya watu milioni 90 nchini humo. hii mambo ya maziwa na tuuze hata tuache kuuza nyingi tukiuza hata 3 billion liters na tuko na soko kuanzia hapa DRC, au watu wako na 90 million people hawana hata hawana ng'ombe moja hii, hii DRC watu ya kuimba hii. Kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata ndani ya matangazo ya kumekucha Afrika, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Idli Gongo. Rusia inaongeza uwepo wa jeshi lake na kuzunguka eneo kubwa la Ukraine, licha ya madai ya Moscow kwamba imeondoa baadhi ya vikosi vyake, imesema Marekani na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg Jumatano. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amewaeleza wanahabari kwamba vikosi zaidi vya Rusia, na si vichache, bado vipo katika mpaka na Ukraine na vinaelekea katika hali ya wasiwasi kwenye maeneo ya mapambano Mjini Brussels katika mkutano wa mawaziri wa umoja huo wenye wanachama 30, Stoltenberg amesema kwamba wamesikia wa ishara kutoka Moscow kuhusu utayari wa kuendelea na juhudi za kidiplomasia, lakini mpaka sasa bado hawajaona hali yoyote ya kuondoa wasiwasi inayoendelea huko. Badala yake, amesema inaonekana Rusia inaendelea kujiimarisha kijeshi. Mkuu wa idara ya ujasusi ya Estonia Mik Maran amedai kwamba Rusia inaweza kuanzisha mashambulizi kiasi kwa Ukraine. Takribani watu watano wameuawa wakati wanamgambo wa Al-Shababu waliposhambulia vituo kadhaa vya polisi na vituo vya ukaguzi mapema Jumatano ndani na nje ya mji wa Somalia Mogadishu, maafisa na wanamgambo wamesema. Msemaji wa polisi ya Somalia, Kanali Abdi Fatah Ade Hassan amesema mashambulizi ambayo yalianza muda mfupi baada ya saa saba usiku kwa saa za Somalia yalilenga vituo vya polisi na vituo vya ukaguzi vya usalama katika maeneo mawili ya Kahda mjini Mogadishu na Darusalam, kitongoji cha nje ya mji. Mkazi mmoja wa Darusalam ambaye hakutaka kutajwa jina lake amesema kwamba walishtushwa na kiwango cha milipuko na sauti ya milio ya silaha nzito iliyofuata. Televisheni ya taifa ya Somalia imeripoti kwamba watu watano, wawili wakiwa ni watoto, waliuawa. Watu kadhaa waliojeruhiwa walilazwa katika hospitali, kwa mujibu wa maafisa wa afya. EU itawakaribisha zaidi ya viongozi arobaini wa Kiafrika mjini Brussels leo Alhamisi katika juhudi za kurejesha ushawishi wake katika bara hilo ambalo China na Rusia zimefanya uwekezaji mkubwa na ambapo wengi walihisi kukatishwa tamaa na Ulaya kufuatia usambazaji wake wa chanjo ya COVID 19. Umoja wa Ulaya utaahidi misaada kadhaa katika mkutano huo ili kuimarisha afya, elimu na utulivu barani Afrika na utaahidi nusu ya uwekezaji mpya wa yuro bilioni mia tatu ili kushindana na mpinzani wake China wa Belt and Road Initiative. wa mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa EU Joseph Borrell alisema kabla ya mkutano huu wa siku mbili ulioahirishwa kutoka mwaka elfu mbili na ishirini kwa sababu ya janga la Covid 19 kwamba mabara hayo mawili yalikuwa na uhusiano wa karibu. Matatizo ya kiafrika ni matatizo yetu, na tunapofanya kazi kujaribu kutatua matatizo haya tunafanya kazi pia kwa ajili yetu wenyewe, aliliambia bunge la Ulaya siku ya Jumanne hapo Februari 15. Mataifa ya Ulaya na mataifa mengine tajiri yalikosolewa vikali kwa kuhifadhi vifaa vya kinga na baadaye chanjo wakati wa janga la Covid 19, huku viongozi wengine wakisema kasi ya polepole ya michango inaweza kusababisha ubaguzi wa chanjo. Hapo awali, Afrika ilitatizika kupata chanjo ya Covid huku nchi tajiri zikidhibiti vifaa na kupeleka baadaye, lakini ni asilimia kumi pekee ya waafrika wamepata chanjo kamili. Frank Martis, mtaalam wa masomo ya kikanda katika chuo kikuu cha Umoja wa Mataifa alisema mkutano huo utalenga kupatanisha pande hizo mbili kuhusu suala hilo. Lengo kuu la mkutano huo ni kuonyesha kuna dhamira ya kisiasa katika mabara hayo yote mawili ya kuwaanisha uhusiano kuendeleza na kuwekwa kwa usawa, aliliambia shirika la habari la Reuters. Mtafiti huyo anayeishi Brussels alisema tangazo muhimu litakalotolewa wakati wa mkutano huo litakuwa ni kiasi cha uwekezaji ambacho umoja wa ulaya ungeleta mezani. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Wafanyakazi wa uokozi na maafisa wa mji wa milima wa Petropolis nchini Brazil wanasema idadi ya vifo imeongezeka na kufikia sabini na nane kutokana na mmomonyoko wa udongo kutokana na mvua. Meya wa mji wa Petropolis, Rubens Bomtempo, amewaambia uh, wanahabari kwamba idadi ya vifo inaweza kuongezeka wakati ambapo wafanyakazi wa uokozi na wanaojitolea wakitafuta watu katika mabaki. Maafisa wanasema watu ishirini na moja wamekutwa wakiwa hai. Mji huo ambao uko kiasi cha kilometa 68 kaskazini mwa mji wa Rio de Janeiro ulikumbwa na mvua kali siku ya Jumanne ambayo ilifanya mitaa kuwa mito. Idara ya nchi hiyo ya utabiri wa hali ya hewa Metsul iliripoti kwamba baadhi ya sehemu za mji zilipata kiwango cha mvua cha takriban sentigradi 26 katika kipindi cha chini ya saa sita ikiwa ni zaidi ya kile kilichokuwa kikitarajiwa kwa kipindi chote cha mwezi Februari. Hali hiyo imevunja nyumba katika vitongoji vya milima na kusomba magari. Na mahakama ya juu ya Umoja wa Ulaya Jumatano imeamua kwamba Umoja wa Ulaya unaweza kushikilia fedha za nchi wanachama ambao watashindwa kusimamia kanuni za msingi ya utawala wa sheria na kupatia umoja huo chombo chenye nguvu katika kusimamia desturi za kidemokrasia. Mahakama ya Haki ya Ulaya imesema kwamba Umoja wa Ulaya lazima uwe na namna ya kulinda desturi zote na kwamba uamuzi huo wa mahakama ya Luxembourg hauwezi kugeuzwa. Tume ya Ulaya ilipitisha kanuni hiyo miezi kumi na minne iliyopita ili kushikilia fedha za nchi mwanachama ambayo itashindwa kusimamia viwango vya kisheria vya Ulaya. Ilisubiri uamuzi wa mahakama ili kusonga mbele. Hungary na Poland ni nchi ambazo zinalengwa sana na uamuzi huo, na zimepinga haki hiyo ya umoja wa Ulaya na kutangaza haina uhalali na unavuka mipaka <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili. Habari kuu ni kwamba naibu rais wa Kenya William Ruto ameomba radhi kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, kufuatia matamshi yake kuwa taifa hilo litakalokuwa jipya katika Jumuiya ya Afrika Mashariki halina ng'ombe hata mmoja, licha ya kuwa na zaidi ya watu milioni tisini. Ruto ameeleza kuwa matamshi yake hayakueleweka vyema lakini pia hayakunuia kuidhalilisha nchi hiyo. Hatua ya kuomba radhi inatokana na shinikizo linaloongezeka kwa baadhi ya viongozi nchini DRC kwamba matamshi yake yana uwezo wa kuvunja ujirani mwema kati ya nchi hizo mbili. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera anatueleza zaidi. Bwana Ruto kupitia taarifa kwa vyombo vya habari Jumatano ameeleza kuwa matamshi yake hayakuwa msimamo rasmi wa serikali ya Kenya wala wake, na kwamba aliyatoa kama njia tu ya kuelezea njia ambazo Kenya inaweza kunufaika kutokana na soko la maziwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ruto ameeleza kuwa anajutia matamshi hayo na kwamba halikuwa kusudi lake kuikosea heshima DRC kwa njia yoyote, na hapa na mnukuu: Ninajutia kutoeleweka kwa matamshi yangu. Nachukua fursa hii kuihakikishia serikali na watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo heshima yangu niliyonayo kwao. Jumatatu wiki hii, Ruto akiwa kwenye jimbo la Nyeri kukutana na wakulima wanaoegemea chama chake cha United Democratic Alliance, ameeleza kuwa taifa hilo ambalo litakuwa jipya katika Jumuiya ya Afrika Mashariki halina ng'ombe hata mmoja, na Kenya katika utawala wake, iwapo atachaguliwa kuwa rais katika uchaguzi mkuu ujao, serikali yake itaongeza uzalishaji wake wa maziwa na kupeleka katika soko lililopo DRC kuinua mapato ya wakulima. Hata hivyo, ni maneno aliyoyatumia Ruto ndiyo yaliyowakera baadhi ya wanasiasa wa DRC akiwemo seneta Francis Shin Muyumba kupitia mtandao wake wa Twitter kumtaka Ruto kuomba radhi DRC. Hii mambo ya maziwa na tuuze, hata tuwache kuuza nyingi, tukiuza hata 3 billion liters, na tuko na soko kuanzia hapa DRC. Au watu wako na 90 million people, hawana hata hawana ng'ombe moja. Hii DRC watu ya kuimba hii, 90 million wako hapo, wengine hapo Congo eh, Brazzaville, wengine eh, hiyo, hiyo Central Africa yote hiyo mpaka West Africa tunaweza kuwauzia maziwa kwa sababu saizi wananunua maziwa kutoka Australia, New Zealand sijui wapi. Matamshi haya ya Ruto Jumatano yameufanya ubalozi wa Kenya katika taifa hilo linaloongozwa na Rais Felix Antoni Chisekedi Chilombo kutoa taarifa kukana urasmi wake katika mahusiano ya nchi hiyo na Kenya. Balozi wa Kenya nchini humo George Masafu, katika taarifa kwa vyombo vya habari, amejitenga na matamshi ya Ruto na kuyataja kuwa hatari katika mfumo wa ufanyikaji wa biashara kati ya watu wa nchi hizi mbili na kuusisitiza ushirikiano wa DRC na Kenya kama wa kihistoria na kiheshima. Waziri wa ulinzi nchini Kenya Eugene Wamalwa Jumatano amemsuta bwana Ruto kwa kutoa matamshi ambayo yanatia hofu wafanyabiashara wa Kenya waliopo DRC na kumtaka ombe radhi haraka. Hatutakubali yeye extend the arrogance ambayo wameonyesha kwa siasa kwa nchi zingine. Wacha hiyo arrogance iwe kwa wanasiasa wa Kenya, hata vyama vya Kenya, lakini tusione the arrogance extended to other countries and other nation states. Sisi Kenya na DRC Congo ni nchi ambazo tunaheshimiana na tunapendana sana. Awali kiongozi wa Orange Democratic Movement na mgombea wa urais Raila Odinga, kupitia taarifa kwa vyombo vya habari, naye amemtaka Ruto kuomba radhi haraka kwa kutoa matamshi hayo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia Jumatatu hadi Ijumaa kutoka hapa VOA Swahili. Id Ligongo anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maandamano yalianza mapema Januari baada ya kupanda kwa bei ya mafuta kwa kasi na kuongezeka kwa masoko ya watu kutofanywa na serikali iliyofika katikati ya mwezi. Takribani watu 225 walifariki dunia na zaidi ya 12,000 walishikiliwa huku biashara zikiharibiwa kwa moto, wizi na hila zilizofanywa za kupoteza mabilioni ya dola. Katika ziara ya karibuni mjini Washington, naibu waziri wa mambo ya nje wa Kazakhstan Akan Rukumetulin aliwaambia maafisa wa Marekani kwamba nchi yake inaahidi kufanya uchunguzi wa uwazi wa matukio Januari, ikijumuisha kufanya mazungumzo na asasi za kiraia na kusimamia utawala wa sheria. Na Ufaransa Jumatano imesema uamuzi wa kuokoa makubaliano ya programu ya nyuklia ya Iran na mataifa yenye nguvu umesalia siku chache na sasa ni wajibu wa Tehran kufanya uchaguzi wa kisiasa. Mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani ya kurejesha makubaliano yaliyoingia dosari yalianza wiki iliyopita baada ya siku kumi za majadiliano. Na maafisa kutoka pande nyingine za makubaliano Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Rusia yanasubiria pande hizo mbili, wakati zikijaribu kuondoa tofauti zilizopo. Wanadiplomasia wa mataifa ya Magharibi wamegusia kwamba walitarajiwa mwafaka uwe umepatikana mpaka sasa, lakini masuala muhimu bado hayajatatuliwa. Irani imepinga siku ya mwisho iliyowekwa na mataifa ya Magharibi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA. Katika ripoti nyingine ni kwamba tume ya uchaguzi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo seni na wizara ya fedha nchini humo zinatupiana lawama kila mmoja kuhusu matumizi ya pesa kwa ajili ya kuandaa uchaguzi na kuheshimu mpango wa uchaguzi na katiba ya Congo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance ametutumia taarifa ifuatayo. Wakati wa mjadala na waandishi wa habari mjini Kinshasa, kiongozi wa tume huru ya uchaguzi CENI nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Denis Kadima, alisema wazi kwamba CENI ilikuwa bado haijapokea chochote kutoka kwa serikali ya Kongo kwa shughuli za uchaguzi. Kadima amesema, lazima nikiri kwamba kwa sasa hakuna uwazi kuhusu utaratibu na muda wa kutoa pesa za kuandaa uchaguzi hivi ninavyozungumza nanyi. Mfano, katika masuala ya uendeshaji, bado hatuna hata senti moja Tuliambiwa kuhusu pesa ambazo tulitumiwa, lakini tunaambiwa kuhusu hilo tangu miezi kadhaa. Hakuna utabiri wa kweli na hali hii haituruhusu kufanya kalenda ya uchaguzi, kwa sababu hatutaki kubahatisha. Kumepita wiki mbili tangu pale tume ya uchaguzi ilipotangaza mpango wake wa kazi hadi ifikapo mnamo mwaka 2027 ikipanga uchaguzi wa urais na ubunge mnamo mwaka 2023 na kuonyesha kuwa mpango wake huo umechelewa kwa miezi 28 Muda mfupi baada ya kutangaza mpango huo kiongozi wa tume hii Denis Kadima ameanza kuona hofu akisema si, sa continue, kum, sa... kama hali hii itaendelea kama ilivyo sasa, siwezi kuhakikisha kuwa mpango huo utaheshimiwa. Serikali itawajibika kwa hatari hii ya ucheleweshaji wa kifedha. tutakuwa na uchaguzi mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu, lakini kila mtu afanye sehemu yake, na tutaendelea kulizungumzia hili watu wafahamu. Ila waziri wa fedha nchini Kongo Nicolas Kazadi anatoa kauli nyingine akitupilia mbali madai ya kiongozi wa tume. E, hii siyo sahihi kabisa. Mnamo tarehe mbili Desemba tulilipa seni dola milioni mbili laki tisa kwa ajili ya gharama za uanzishaji na uendeshaji kwa viongozi wapya wa seni waliotajwa madarakani, na wakati huo huo tulitoa takriban dola milioni kumi kuwalipa wafanyakazi wote wa seni. Mwezi huo huo wa Desemba tulilipa zaidi ya milioni kumi kwa ajili ya uendeshaji wa seni kulingana na mwaka wa bajeti. Majuzi Februari kumi na moja, tulilipa dola milioni ishirini na moja laki saba kwa shughuli za uchaguzi na uendeshaji. Kwa hivyo kwa jumla tunakaribia dola milioni thelathini na saba zilizotumika na hivyo haina uhusiano wowote na kile kinachosemwa au kudaiwa. Hali hii ya kutupiana lawama kati ya viongozi hawa wawili inawapa maswali baadhi ya raia wa Kongo. Biju Yumbi ni mkazi wa Bukavu. Tuishaishiwa, tuko tunajuliza kama tuwaze nini wala tufanya ye. Mi nawaza kila virma banker inakuwaka na tras inakuwa kusema nini? Tuko tunaongozewa kama watoto wadogo, mwa inchi kama wanatukamata kama vile watoto wachanga, kama ni mazarau. Anakle Mugisho pia ni mkazi wa Nyangezi katika mkoa wa Kivu Kusini. Hiyo imeonyesha kama viongozi ambao wameshika madaraka hawapendi waachilie madaraka. Mwanzoni mwa juma Waziri Mkuu Jean Michel Sama Lukonde alibaini kutenganishwa kwa sensa na usajili wa wapiga kura kabla ya uchaguzi unaopangwa mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Nigeria, mzalishaji mkuu wa mafuta barani Afrika. Nchi hiyo inakabiliwa na uhaba mkubwa wa mafuta na kusababisha msururu wa magari kwenye vituo wa vya mafuta. Wasafiri wametaharuki, huku baadhi wakisubiri kwa saa kadhaa ili kujaza mafuta kwenye magari yao. Mwandishi wa VOA Timothy Obiezu anaripoti kutoka Abuja na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Matumaini yamepotea kufuatia mamia ya magari yanayosubiri kupata fursa ya kufika kwenye kituo cha mafuta mjini Abuja, akiwemo Yvonne Francis ambaye anaendesha gari aina ya Toyota Camry. Yvonne alikuwa kwenye mstari usiku kucha akisubiri kujaza mafuta katika gari lake, lakini bado hajapata mafuta hayo. I have not In Abuja currently. It keeps... Sijawahi kushuhudia kitu kama hiki cha uhaba wa mafuta unaoendelea Abuja. Hali hii inaendelea kuwa mbaya zaidi siku hadi siku, na siku chache zilizopita imekuwa ya kutisha sana. Wauzaji mafuta kwa njia ya magendo hujipanga karibu na barabara na kuuza bidhaa hiyo ya adimu, lakini Francis anasema petroli inauzwa kwa bei ya juu sana. Francis ni miongoni mwa mamilioni ya abiria ambao wana wakati mgumu wa kusafiri tangu mafuta yalipopungua nchini Nigeria mwishoni mwa Januari. Mdhibiti wa mafuta nchini Nigeria, Tume ya Kitaifa ya Kudhibiti Petroli NNPC wiki iliyopita ilitangaza kuwa imerejesha takriban mapipa milioni mia moja na sabini nukta mbili ya petroli chafu ambayo iliagizwa kutoka Ulaya na makampuni manne ya mafuta ya Nigeria. NNPC inakiri kwamba mapipa hayo yamesababisha uhaba wa mafuta. Mamlaka ilisema petroli hiyo ilikuwa na viwango vya juu kuliko kawaida vya ethanol na ilikuwa ikiharibu magari mengi kabla ya kurejeshwa. Hatua hiyo imetatiza usafiri mjini Abuja na miji mingine kama Lagos na port Harcourt. Mkazi mmoja wa Abuja, Oreva Okoro, anasubiri kwenye mstari wa kupata mafuta kwa takriban saa kumi na mbili. Hali hii haivumiliki, sijakwenda kazini kwa siku mbili na leo ni siku ya tatu, haileti maana. Serikali ya Nigeria imeahidi kutatua tatizo hili kwa kuagiza mafuta safi ili kuchukua nafasi ya petroli chafu. Siku ya Jumanne, NNPC ilisema katika taarifa kwamba ina zaidi ya mapipa bilioni moja ya petroli yaliyohifadhiwa na tayari kusambazwa. Ilisema imeamuru maduka yote nchini humo Kuanza biashara saa ishirini na nne ili kupunguza kero hiyo iliyojitokeza, lakini mtaalam wa nishati Odion Oman Forman anasema huenda ikachukua muda kabla hali ya mafuta kurejea kuwa ya kawaida o hali ilivyo hivi inaweza kudumu kwa siku kadhaa au zaidi ya wiki. Nigeria ndiyo nchi inayoongoza kwa uzalishaji mafuta barani Afrika na inashika nafasi ya sita duniani, lakini nchi hii inategemea sana petroli iliyosafishwa kutoka nje ili kukidhi mahitaji yake makubwa ya petroli. Viwanda vya kusafishia mafuta vya Nigeria vimefungwa kwa zaidi ya mwaka mmoja licha ya ahadi za mamlaka kurejesha utendaji kazi. Wakosoaji wanasema rushwa ya kimfumo inaweza kufanya mitambo ya kusafishia mafuta kufungwa kwa muda mrefu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Id Ligongo. Rusia inaongeza uwepo wa jeshi lake na kuzunguka eneo kubwa la Ukraine licha ya madai ya Mosco kwamba imeondoa baadhi ya vikosi vyake, imesema Marekani na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg Jumatano. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amewaeleza wanahabari kwamba vikosi zaidi vya Russia si vichache bado vipo katika mpaka wa Ukraine na vinaelekea katika hali ya wasiwasi wasi, kwenye maeneo ya mapambano mjini brussels katika mkutano na mawaziri wa umoja huo wenye wanachama 30 stoltenberg amesema kwamba wamesikia ishara kutoka moscow kuhusu utayari wa kuendelea na juhudi za kidiplomasia Takribani watu watano wameuawa wakati wanamgambo wa Al-Shabab waliposhambulia vituo kadhaa vya polisi na vituo vya ukaguzi mapema Jumatano, ndani na nje ya mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, maafisa na wanamgambo wamesema. Msemaji wa polisi ya Somalia, Kanali Abdul Fatah Adin Hassan ama mashambulizi ambayo yalianza muda mfupi baada ya saa saba usiku kwa saa za Somalia yalilenga vituo vya polisi na vituo vya ukaguzi katika maeneo mawili ya Kahda mjini Mogadishu na Darusalam, kitongoji cha nje ya mji. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington, ndiyo yanakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na Id Ligongo Gongo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema, siku njema na yenye utulivu, popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inaeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Ni takriban miaka 11 tangu utawala wa Asad ulipokumbana na maandamano ya amani kwa wale ambao wanadai mageuzi ya kidemokrasia nchini Siria, huku silaha nzito kama makombora, mabomu na gesi ya sumu, majibu ya umwagaji damu yaligeuka kuwa maandamano ya ghasia na kutumbukiza nchi katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Tangu wakati huo, kiasi cha watu wapatao laki tatu na nusu wamefariki katika mzozo huo zaidi ya milioni kumi na mbili wamekoseshwa makazi ndani ya nchi au wamekimbilia nchi jirani, asilimia sitini ya idadi ya watu. Hivi sasa zaidi ya milioni 14 wanahitaji misaada ya kibinadamu, hasa kipindi hiki cha majira ya baridi kali. Watu wa Siria wanajitahidi kupambana na vipindi vya vi baridi kali na hali ya hewa isiyo ya kawaida. mamilioni wanahitaji bidhaa za msingi kwa ajili ya baridi, amesema mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Balozi Linda Thomas Greenfield. Hali hii imechangiwa sana na janga la COVID-19, mzozo wa kiuchumi, na kusambaa kwa ghasia. Mahitaji ya chakula ni ya viwango vya juu mno tangu mzozo kuanza. Mamilioni ya watu hawana fursa ya kupata maji safi na salama kote kaskazini mwa Siria, magonjwa yatokanayo na maji machafu yameongezeka sana, amesema. Wakati huu wa mahitaji makubwa ni kuhakikisha kuwa usambazaji misaada ya kibinadamu ni muhimu sana. Hili ni kweli kabisa, hasa kwa upande wa vifaa vya afya ikiwemo chanjo za COVID-19. Hata hivyo, NGOs na wafanyakazi wa misaada wa Umoja wa Mataifa kwa miaka mingi wameripoti uchelewesho, uingiliaji kati na masharti yaliyowekwa kwa usambazaji wa misaada ya kibinadamu kunakofanywa na utawala wa Asad. Kinachotia wasiwasi ni kufungwa kwa vivuko vyote isipokuwa kimoja tu cha mpakani kwa ajili upelekaji ya upelekaji misaada ya kibinadamu katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi. Kivuko hicho cha Bab al Hawa lazima kiidhinishwe tena na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mwezi Julai. Utawala wa Asad na washirika wake Rusia wanasisitiza kuhusu usambazaji wa misaada kwenye eneo la mpakani, yaani shehena zinaingia kupitia Damascus na kwenye mstari wa mbele. Marekani inaunga mkono matumizi ya njia zote ili kufikisha misaada kwa watu wa Siria, lakini kwa sababu ya kuwepo eneo maalum ni vigumu na njia hatari sana za mashirika ya kibinadamu kuwafikia wa Siria nje ya maeneo yanayodhibitiwa na serikali ni zaidi na sio mbadala kwa misaada ya kuvuka mpaka, alisema balozi Thomas Greenfield. Mataifa mbalimbali mbali lazima afanye kazi pamoja kuhakikisha kwamba sio Bab al Hawa peke yake iko wazi, lakini vivuko vyote vya mpakani viwe ni njia mbadala kukidhi mahitaji ya kibinadamu alisema. Kama tukiweka siasa kando na kulenga hasa kwenye mahitaji ya watu wa Siria, ni kitendo rahisi kuwa tutafikisha bidhaa muhimu kwa wale ambao wana shida, alisema balozi Thomas Greenfield. Hali ya kibinadamu nchini Siria ni tishio kwa amani na usalama wa kimataifa. Lazima tufanye kila kitu katika mamlaka yetu kuondoa haya madhila ya kibinadamu yaliyopo huko na kuchukua hatua kwa ajili ya wa wale wenye shida nchini Siria. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. <muchilis>