Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sandey Shomari. Karibu katika matangazo yetu ya jioni hii leo Jumatano Februari 16 mwaka 2022. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi Radio Citizen linasikia kote nchini Kenya. Pia tunapatikana kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Kati ya ripoti tulizokuandalia, jeshi la DRC linasema watu 18 wameuawa katika mapigano kati ya jeshi hilo na wanamgambo wa kundi la maimai ya Kutumba eneo la wilaya ya Fizi, Kivu Kusini. Nini. Kusema serikali ya Kongo yetu ijitahidi kuleta ule mpango DDRC. Mpango huu ni ule ambao unakwenda ku, kupokonya silaha wale wa, wanamgambo wote ambao wanaofanya vita kila siku. Na katika taarifa nyingine, ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira iliyochapishwa leo Jumatano imesema kwamba idadi ya vifo kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa kote duniani ni kubwa kuliko ile iliyosababishwa na janga la korona. Ni vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa. Lakini kwanza, namkaribisha Sandey Shomari ya kusomea habari za dunia. Shambulizi la kundi la Al-Shababu siku ya Jumatano Waliua watu watano na kujeruhi wengine 16 kwenye viunga vya mji mkuu wa Somalia, polisi walisema. Serikali ya Somalia ilisema shambulizi hilo la asubuhi iliyolenga polisi na vituo vya ukaguzi nje ya Mogadishu. Kundi la Al-Shabab lenye uhusiano wa Alkaida mara nyingi huilenga Mogadishu, na Umoja wa Mataifa na waangalizi wengine wa kimataifa wameonya kwamba kundi hilo litachukua fursa ya mgogoro wa sasa wa uchaguzi wa Somalia kuanzisha mashambulizi zaidi. Uchaguzi wa kitaifa umecheleweshwa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanataka kushirikiana tena na mataifa ya Afrika na kukabiliana na ushawishi unaoongezeka kutoka China na Rusia katika bara zima wakati wa mkutano wa kilele wa siku mbili mjini Brussels. Mkutano huo wa, wa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika unaoanza Alhamisi ulipangwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini lakini uliahirishwa kutokana na janga la virusi vya korona na masuala ya ajenda Itakuwa mara ya kwanza kwa viongozi wa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika kukutana katika muundo huo tangu mwaka 2017. Lengo la EU liko wazi, kubakia mshirika chaguo la Afrika. Rais wa Tume ya Ulaya Ursula von der Leyen alisafiri hadi Senegal wiki iliyopita kukutana na Rais Maki Sal ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Alitangaza mpango wa uwekezaji wa yuro bilioni 150 barani Afrika kama sehemu ya mradi wa Umoja wa Ulaya unaoitwa Global Gateway ambayo unaonekana kama mbadala wa mpango wa ukanda na barabara wa China. Mahakama moja ya Afrika Kusini imetupilia mbali jaribio la rais wa zamani Jacob Zuma kumwondoa mwendesha mashtaka katika kesi yake ijayo ya ufisadi. Juhudi ya Zuma kutaka mwendesha mashtaka aondolewe katika kesi yake ya ufisadi zilikataliwa Jumatano na jaji wa mahakama kuu ya Pietermaritzburg Piet Koen kwa misingi kwamba haina matarajio ya kuridhisha ya mafanikio. Zuma ambaye alikuwa rais wa Afrika Kusini kuanzia mwaka elfu mbili na tisa hadi elfu mbili na kumi na nane kabla ya kuondolewa madarakani na chama chake cha African National Congress kutokana na madai mengi ya ufisadi, alidai kuwa mwendesha mashtaka mkuu Billy Downer ana upendeleo dhidi yake. Mawakili wake walimshutumu Downer kwa kuvujisha taarifa za siri kuhusu kesi yake kwa vyombo vya habari na kwa shahidi katika kesi tofauti dhidi yake na chama cha upinzani Democratic Alliance. Juhudi za kutaka dawn na ondolewe zimecheleweshwa kuanza kwa kesi ya ufisadi ya Zuma ambayo sasa imepangwa kuanza kusikilizwa Aprili kumi na moja. Na rais Emmanuel Macron anaokaribisha viongozi wa Afrika leo Jumatano, kabla ya tangazo inaotarajiwa kwamba Ufaransa itaondoa wanajeshi wake kutoka Mali baada ya kupelekwa kwa takribani muongo mmoja kupambana na waasi wa kijihadi. Duru nyingi zimeiambia AFP kwamba Macron anatangaza kwamba vikosi vya Ufaransa vitaondoka Mali na kupelekwa ma na kupelekwa mahali pengine katika eneo la Sahel kufuatia kuvunjika kwa uhusiano na serikali ya kijeshi inayoongoza. Harison Kamau anaisoma taarifa kamili. Macron anatarajiwa kuzuru Brussels Alhamisi ili kuhudhuria kikao cha siku mbili kilichoitishwa na Umoja wa Ulaya kuhusiana na Afrika. Taarifa kutoka ofisi yake zinasema kwamba kiongozi huyo pia atahutubia wanahabari kwenye makao yake rasmi na shughuli za Ufaransa kwenye eneo la Sahel. Suala la upelekaji wa vikosi vya Ufaransa nchini Mali limezua tatizo kubwa kwa Ufaransa, wakati wa wanajeshi 48 kati ya wale 43 waliouawa wakati wa operesheni ya Bakane kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi wakiwa ni kutoka Ufaransa. Mwanzoni, Ufaransa ilipeleka wanajeshi wake mjini Mali mwaka wa 2013 lakini tatizo la wanamgambo likawa alijadhibitiwa, wakati sasa kukiwa na wasiwasi kwamba huenda wanamgambo wanaelekeza shughuli zao kwenye ghuba ya Guinea. Taarifa zinaongeza kusema kwamba kikosi cha pamoja cha Umoja wa Ulaya cha Takuba kilichoongozwa na Macron ili kutuliza hali kwenye eneo la Sahel pia kimekaribia kumaliza muda wake. Tangazo la kumalizika kwa muda wa kikosi hicho unatarajiwa katika wakati muhimu, ikiwa imebaki siku chache tu kabla ya Macron kutangaza iwapo atawania muhula mwingine kwenye uchaguzi wa Aprili. Macron pia yuko kwenye mstari wa mbele wa juhudi za kimataifa za kurai Russia kuondoa silaha zake karibu na mpaka wa Ukraine. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na kiongozi wa kijeshi wa Bukina Faso, luteni kanali Paul Henry Sandaogo Damiba, aliapishwa kuwa rais hii leo Jumatano, zaidi ya wiki tatu tu baada ya kuongoza mapinduzi ya kumwondoa rais wa nchi aliyechaguliwa Rok Mark Cabore. Katika hafla iliyorushwa na televisheni, Damiba aliapa mbele ya katiba ya nchi hiyo kuihifadhi, kuiheshimu, kudumisha na kuitetea sheria za taifa na kitendo cha msingi cha maamuzi muhimu yaliyoidhinishwa na serikali ya kijeshi. Damiba alikuwa amevalia sare za kijeshi na kofia nyekundu na alivaa mkanda wenye rangi za bendera ya taifa ya Burkina Faso. Vyombo vya habari hawakukuwa na wawakilishi wa kigeni walihudhuria hafla hiyo katika chumba kidogo katika ofisi za baraza la katiba. Watengenezaji wa chanjo wa Ujerumani BioNTech ambao walitengeneza chanjo ya kwanza iliyoidhinishwa na watu wengi dhidi ya COVID 19 pamoja na Pfizer, walizindua mpango Jumatatu wa kuanzisha vituo vya utengenezaji chanjo barani Afrika ambavyo vitaongeza upatikanaji wa dawa huduma hiyo inayohitajika sana barani Afrika. Muundo wa kawaida uliowasilishwa katika sherehe huko Marburg, Ujerumani, unajumuisha konteina za usafirishaji zilizowekwa vifaa muhimu ili kutengeneza chanjo hiyo Iliyotengenezwa na mRNA kutoka hatua ya mwanzo hadi mwisho kuokoa katika hatua ya mwisho ya kujaza dozi kwenye chupa. BioNTech imekosolewa na baadhi ya vikundi vya kampeni kwa kukataa kusitisha hati miliki zake za chanjo na kuwaruhusu kampuni pinzani kutengeneza chanjo kama hizo, ikiwa juhudi ya kuzifanya zipatikane kwa wingi zaidi, hasa katika nchi masikini. Kampuni hiyo inahoji kuwa mchakato huo wa kutengeneza chanjo za mRNA ni mgumu na inapendelea kufanya kazi kushirikia wa wandani, kwa kushirikiana na washirika wa ndani ili kuhakikisha ubora thabiti wa chanjo duniani kote. Muda mfupi wa kuhifadhi chanjo ya AZNL covid-19 ya AstraZeneca inapelekea shida ya usambazaji kwa mataifa maskini zaidi duniani kulingana na maafisa na hati za ndani za shirika la Afya Ulimwenguni zilizokaguliwa na Reuters. ni tatizo la hivi karibuni kumkumba mradi wa kushirikiana chanjo wa COVAX unaoongozwa na WHO na unaolenga kupata chanjo kwa watu wanaozihitaji sana duniani. Hapo awali nchi masikini zaidi, na mpango wa COVAX ulibakisha nchi tajiri katika kupata vifaa vya chanjo, kwani mataifa tajiri yalitumia uwezo wao wa kifedha kupata dozi za kwanza zinazopatikana. Wakati uzalishaji wa chanjo ukiongezeka na mataifa tajiri kuanza kuchangia dozi za ziada, baadhi ya nchi hasa barani Afrika sasa zinapata shida kusimamia shehena kubwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kuhusu mzozo unaoendelea kati ya Rusia na Ukraine. A viongozi wa Ulaya wanasema hakuna ishara zozote kuonyesha Russia inaondoa wanajeshi wake kutoka mipaka ya Ukraine, huku rais wa Marekani Joe Biden akionya kwamba iko tayari kujibu vikali. Hapo jana Moscow ilitangaza kwamba inaanza kuondoa sehemu ya wanajeshi na vifaa vyake vya kijeshi baada ya kukamilisha zoezi kubwa nchini Belarus na hii leo kutangaza kukamilisha mazoezi kwenye eneo la Crimea. Abdushakur Abud anasimulia zaidi. Katibu mkuu wa ushirika wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO Jens Stoltenberg, akizungumza kabla ya mkutano wa mawaziri wa ulinzi hii leo, amesema wako tayari kwa hali yoyote itakayojitokeza na Russia itakumbwa na hasara kubwa ikithubutu kuivamia Ukraine. will, uh, to... tutaendelea kupeleka ujumbe ulio wazi kabisa kwa Russia kwamba sisi tuko tayari kukaa chini kwa mazungumzo pamoja nao lakini wakati huo huo tuko tayari kukabiliana na hali yoyote mbaya itakayotokea. Wito kama huo ulitolewa pia hii leo na kamishna wa umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen alipokuwa analihutubia bunge la Ulaya. Umoja wa Ulaya na washirika wetu upande wa pili wa Atlantic tumeungana katika kukabiliana na mzozo huu, na wito wetu, wetu wa Russia ni bayana kabisa: usichague vita njia ya ushirikiano kati ya Rasia na sisi ungali unaweza kufanyika, lakini tubaki makini kwani licha ya habari za jana yes, NATO haijaona bado dalili za kupunguzwa kwa wanajeshi wa Russia. Hapo jana, wizara ya ulinzi ya Russia ilitangaza kwamba inaondoa baadhi ya wanajeshi wake na vifaa vya kijeshi kutoka Belarus baada ya kukamilisha zoezi la kijeshi, na hii leo imetoa video nyingine ikionyesha kuondolewa kwa vifaa vyake kutoka peninsula inayokalia ya Kremia baada ya kumalizika kwa zoezi la kijeshi huko. Akiwahutubia wamarekani kwa mara ya kwanza jana tangu kuzuka kwa mvutano huo, rais Joe Biden alisisitiza kwamba hakuna mabadiliko kwenye mpaka kati ya Rusia na Ukraine na hawawezi kuthibitisha bado kwamba wanajeshi laki moja elfu hamsini wa wameshaanza kuondolewa If ikiwa rasia itaendelea na mipango yake tutaleta dunia pamoja kupinga uvamizi wake marekani na washirika wake kote duniani wako tayari kuiwekea vikwazo vikali dhidi ya bidhaa zake zinazosafirishwa nje pamoja na hatua nyinginezo hatu kufanya chochote ilipovamia mashariki mwa ukraine mwaka wa 2014 rais biden aliwaonya pia wamarekani kwamba hatua kama hizo zitakuwa pia na gharama kubwa hapa nyumbani wakitarajia kuongezeka kwa bei za bidhaa pamoja na mafuta Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov kwa upande wake amefurahia pendekezo la Rais Biden la kutaka mazungumzo juu ya kupunguza mvutano znaete to dannom slu. Mnafahamu kwamba Rais Putin amesisitiza matarajio na utayari wetu wa kushiriki kwenye majadiliano kama hayo na kwa vile rais wa Marekani ametangaza dhamira yake ya kuanza mazungumzo ya dhati, ni jambo chanya. Huko Ukrain kwenyewe, wananchi wamekuwa wakisherekea siku ya umoja kwa kusanyika kwenye uwanja mkuu wa Kiev na maeneo mengine na kufungua bendera ndefu ya nchi yao kuonyesha uzalendo wao na tayari kulinda nchi yao. Rais Vladimir Zelenski mapema wiki hii alitangaza Februari 16 kuwa siku ya umoja wa kitaifa, ikiwa siku ilidhaniwa Rusia ita hii unasikiliza ni VOA iSwahili. Huko Bukavu tunasikika vyema kupitia Redio Vision Shala, na huko Baraka mnatupata vyema kupitia Redio Baraka Fizi. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linatangaza kwamba watu 18, waliuawa mkiwemo wanamgambo 14 wa kundi la Maimai ya Kutumba na raia wanne kufuatia mapigano yaliyofanyika tangu jana Jumanne asubuhi kati ya subuhi, jeshi la Kongo na wanamgambo hao eneo la Bibokoboko katika wilaya ya Fizi, mkoa wa Kivu Kusini. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance ametuandalia ripoti ifuatayo. Mapambano hayo kati ya jeshi la Kongo na Maimai ya Kutumba yalifanyika maeneo ya Bibokoboko katika kijiji cha Magaja eneo la Mutambala huko Fizi. Kulingana na asasi za kiraia eneo hilo, mapigano yalianza baada ya, ya shambulio la kundi hilo la wanamgambo wenye silaha dhidi ya vikosi vya jeshi la Kongo katika kijiji hicho ambapo kuna kambi kubwa ya wakimbizi wengi wao wakiwa wa kabila la Banyamulenge waliohama vijiji vyao tangu muda kitambo kutokana na ukosefu wa usalama. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, msemaji mpya wa operesheni za kijeshi zinazoitwa Sokola ya pili kusini mwa mkoa wa kivu kusini, Luteni Elongo Kiundwa Mark amebaini kuwa jeshi la Kongo limepambana vikali na wanamgambo hao akihakikisha kwamba kwa sasa hali iko chini ya udhibiti wa jeshi la Kongo lililofaulu kuwafukuza wanamgambo. Jeshi la taifa limefaulu kuua wanamgambo 14 wa maimai ya kutumba, ila tunasikitishwa na mauaji ya raia wane waliouawa na wana wanamgambo wakati wa mapigano hayo. Jeshi la Kongo halikupoteza askari Tunatoa mwito kwa raia eneo hilo kuendelea kutegemea na kuunga mkono jeshi la taifa. So, jeshi hili la Congo pia limepambana na kundi lingine la wanamgambo wenye silaha wa kabila la Banyamulenge Tuirwaneho katika eneo linaloitwa Koet karibu na kijiji cha Minembo Jumatatu, na linahakikisha pia kwamba wanamgambo kadhaa walijeruhiwa kwa risasi wakati wa mapigano yaliyofuatia shambulio hilo. Mwakili Kitandala Santos ni msimamizi wa asasi za kiraia katika wilaya ya Fizi, anatoa malalamiko kuhusu asari mbaya za migogoro hiyo ya kila leo kwa wakazi wa nyanda za wilaya ya Fizi, huko ambako kunapiganwa vita kila siku ndo kunakuja e, chakula kama vile mwogo, viazi na sombe, na hivyo italeta hali ya njaa, italeta hali ya njaa dada zetu mama wetu hawatakwenda kamu kutafuta chakula huko mashambani ambako kunazuka vita vya kutosha. Lingine kusema serikali ya Kongo yetu ijitahidi kuleta ule mpango DDRC. Mpango huu ni ule ambao unakwenda kupokonya silaha wale wanamgambo wote ambao wanaofanya vita kila siku, na nazani mpango ukitimilika huo, tutakuwa tumepata amani. Mapigano yanazidi kuripotiwa kila leo katika wilaya za Fizi, Uvira na Mwenga Wakati ya jeshi la Congo FRDC na makundi yenye silaha ya wanamgambo wanaotetea masilahi ya makabila tofauti. Katika ripoti yake ya hivi karibuni, ofisi ya uratibu wa misaada ya kiutu ya Umoja wa Mataifa OCHA imeonya kwamba hali ya usalama imezidi kuwa mbaya tangu katikati ya mwezi Disemba mwaka jana, wakati mapigano yalipolazimisha zaidi ya watu elfu nane kuhamia maeneo tofauti, hasa kule Mikenge, Kipupu, Mikalati, Tuwetue na kadhalika. Wakimbizi hao wakiwa katika hali mbovu ya kimaisha. Tukiendelea na taarifa zaidi kutoka chumba chetu cha habari, ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira iliyochapishwa leo Jumatano imesema kwamba idadi ya vifo kutokana na uchafuzi wa hewa kote duniani ni kubwa kuliko ile iliyosababishwa na janga la korona. Wakati huo huo ripoti hiyo inatoa wito wa kuchukuliwa hatua za mara moja na thabiti kupiga marufuku utengenezaji wa kemikali hatari. Harrison Kamau ana ripoti kamili. Ripoti hiyo inaeleza kwamba uchafuzi wa mazingira kutokana na dawa za mimea, plastiki na uchafu kutokana na vifaa vya kielektroniki una hujumu haki za kimsingi za binadamu, pamoja na kusababisha vifo takriban milioni tisa vinavyoweza kuzuiliwa kila mwaka, na kwamba suala hilo halitiliwi mkazo na kulingana na kipimo cha takwimu duniani Worldometer, janga la COVID-19 limesababisha vifo vya watu milioni 5.9. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na haki za binadamu aliyewasilisha ripoti hiyo, David Boyd, amesema kwamba mbinu zinazotumika kulinda mazingira kwa sasa zinaonekana zimeshindikana, akisisitiza kwamba ni wakati wa kuchukua jukumu la kisheria na kimaadili kurekebisha hali hiyo. Every uchafuzi wa mazingira kila mwaka unauwa zaidi ya watu waliouawa na covid katika kipindi cha miaka miwili iliyopita na wala hakuna anayechukulia suala hilo yeah, kwa umuhimu unaohitajika. Nafikiri jibu nitakalotoa lina kera, kwa kuwa hili ni tatizo kuhusiana na ubaguzi na ukoloni mambo leo, kwa kuwa wengi wanaoathirika ni watu maskini wanaoishi kwenye mataifa maskini. Miongoni mwa mapendekezo kwenye ripoti hiyo itakayowasilishwa mbele ya baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mwezi ujao ni kusafishwa kwa maeneo yaliyochafuliwa zaidi na ikiwezekana kuwahamisha watu kutoka mazingira hatarishi, mengi yakiwa ni kwenye mataifa maskini. Maeneo haya in the hatari hayapatikani really tu katika I mean, nchi maskini a... lakini yanapatikana katika mataifa tajiri very... na kwa hakika, ninabidi kusema hii ilikuwa ripoti ya kusikitisha kufanyia utafiti na kuandika, kwa sababu hizi ni hadithi za kuvunja moyo za watu Yani, tunaangazia watu milioni saba wanaofariki mapema. Boyt anasema kwamba naamini ripoti hiyo itakuwa kichocheo muhimu cha kuleta mabadiliko right, naamini kwamba kwa ripoti hii itachochea mabadiliko. Natumai kwamba pendekezo la baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa litapelekea mabadiliko yatakayohakikisha mazingira endelevu. Mwaka 2015 mataifa yalikubaliana kulinda mazingira bila kuacha yoyote nyuma. Kile ambacho nimefanya kupitia ripoti hii ni kuhakikisha kwamba naangazia wale walioachwa wa nyuma wakati tukiwa na jukumu la kisheria na kimaadili kuhakikisha hali hiyo inabadilika. Mkuu wa haki za binadamu kwenye umoja wa mataifa Michel Bachelet amesema kwamba tishio la kimazingira ndilo changamoto kubwa zaidi ulimwenguni, na kwamba kesi nyingi kuhusiana na uchafuzi wa mazingira zilizowasilishwa zinazungumzia mafanikio katika kutetea haki za watu. Suala la uchafuzi wa mazingira kutokana na kemikali litakuwa sehemu ya mazungumzo kwenye kongamano la Umoja wa Mataifa mjini Nairobi hapo Februari 28 wakati kukiwa na pendekezo la kubuniwa kwa jopo maalum sawa na lile la kimataifa la kulinda mazingira. Karibu msikilizaji katika makala yetu hii ya afya. Jina langu ni Meri Mgawe na hivi leo katika kipindi chetu tunazungumza na Dr Heri Tungaraza kutoka Tanzania, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya saratani, na leo tunazungumzia kuhusu saratani ya watoto. Kama ambavyo tunafahamu kwamba dunia inaadhimisha siku ya saratani ya watoto Februari 15 kila mwaka. Sijui, kwanza kabisa, ungeanza kwa kutueleza ujumbe wa mwaka huu unamaanisha nini? Ujumbe wa mwaka huu una uh, maanisha kwamba tuendelee kama taifa lakini pia kama dunia kuhakikisha kwamba tunaendeleza mapambano dhidi uh, ya uh, hili gonjwa ambalo kiukweli ni kubwa sana, ambalo linaendelea kuathiri watoto wetu na kama tunavyojua, hii huduma ya saratani kwa watoto kwa nchi kama Tanzania bado ni ndogo sana na tatizo ni kubwa. Kwa hiyo nguvu bado zinahitajika ili kuweza kuhakikisha kwamba tunaokoa maisha ya watoto. Na kwa upande wa saratani hii ya watoto ambayo pengine labda ni maarufu ama inajulikana zaidi ama inawapata watoto kwa wingi ni aina gani? Aa, ni swali zuri. Aa, kwa watoto tofauti kidogo na watu wazima, saratani ambazo zinawapata ni za limfoma na lukemia, na hizi ni saratani za aina ya damu. Aa, Limfoma ni saratani ambayo ina athiri sana tezi ambazo hizi tezi ziko mf... kwenye mfumo wa damu, lakini lukemia kama tunavyoelewa pia ni saratani za damu. Kwa hiyo zaidi ya asilimia ishirini ya saratani um, ishirini mpaka thelathini za watoto ni za limfoma na lukemia, kiasi zilizobaki zinaenda kwenye limfoma amin zinaenda kwenye saratani labda za ubongo, uh, jicho labda na figo. Uh, tofauti kidogo na watu wazima. Watu wazima tunaona saratani za damu pamoja na lymphoma au tezi ziko kwa kiwango kidogo cha chini, nyingi ni kwa watu wazima ni zile ambazo tunaziita solid tumors. Kwa hiyo na kwa watoto pia ukiangalia mara nyingi saratani zao zinakuwa kwa haraka sana. Kwa hiyo mara nyingi tunapata watoto na saratani ambazo tayari zimeshasambulia sehemu nyingi ya mwili yao. Swali kubwa ambalo huwa linajitokeza ni kwamba mtoto anazaliwa na saratani hii inakuwaje? Kwa nini? Kwa miaka mingi au kwa sehemu kubwa, tunaelewa kwamba umri kama umri ni hatarishi kwa saratani, nikimaanisha kwamba mara nyingi saratani zinatokea watu wazima. Lakini bado hata kwa watoto tunajua kwamba saratani mara nyingi inatokea pale chembe chembe ya mwili inaposhindwa kufanya kazi na kugeuka kuanza kuwa na tabia ambayo sio stahili na kuleta tatizo au uvimbe. Kwa hiyo mtoto naye, kwa sababu ana chembe chembe za uhai kama binadamu mwingine yeyote, inaweza akatokea, inaweza akawa amezaliwa leo, kesho zile chembe chembechembe zake zika misi bihevu au zikaleta tatizo, zikaanza kuwa na tabia ambayo sio kama ile iliyotengenezwa kama alivyotakiwa kuumbwa na akapata saratani. Kwa hiyo inatokea, inakuwa sio sababu labda ya chakula, sio sababu labda ya maambukizi, lakini basi zile chembechembe zimepata tatizo zenyewe kwenye au kuna uzalishaji nikanza kuwa analeta saratani na mtu paka pata saratani, kwa hiyo inatokea. Kuna tofauti yote kati ya tiba ya saratani ya watoto wadogo na watu wazima? Hakuna, hakuna. Ingawaje, kama nilivyosema awali, saratani za watoto mara nyingi, kwa sababu ni watoto na chembechembe nyingi zinakuwa bado ziko ndogo, huwa zinakuwa kwa haraka sana. Kwa hiyo mara nyingi tunakuta ugonjwa unakuwa ushasambaa sehemu kubwa ya saratani amini ya mwili. Lakini kitu kingine ambacho kinatofautisha kubwa ni kwamba huyu ni mtoto, huyu mwingine ni mtu mzima, kwa hiyo mahitaji mara nyingi yanakuwa kidogo tofauti, na pia labda namna yule mtoto ataleta zile dalili zake kidogo naeza kuwa tofauti, kwa sababu hiye ni mtoto, lakini tiba ni zile zile. Kuna upasuaji, kuna mionzi, kuna hizi dawa tunazita kemikali au kemotherapi, kama tu watu wazima. Vipi kuhusu lishe ya mgonjwa wa saratani mtoto na mgonjwa wa saratani mtu mzima? Kwa sababu utakuta saa nyingine mtu mzima anaambiwa ale aina fulani ya vyakula, kwa upande wa watoto ambao hawajaweza bado kula. Kwa hiyo lishe bado maa, ma, kwa, kwa, kwa, kwa sehemu kubwa inawezekana tofauti ya tiba itakuwa kutokana na huyu ni mtoto, ina maana lishe ya mawasiliano na uh, wakati mwingine mahitaji ya mtoto inaweza kaa kidogo ya lishe tofauti na mtu mzima kwa hiyo hata mtoto mwenye saratani uh, mahitaji yake sana sana yataendana kwanza na ugonjwa wake, labda unamdhibiti sile vitu fulani, au ugonjwa umeathiri sehemu gani ya mwili wake. Lakini mahitaji ya yale ya yeye ya kama mtoto kama mtoto inaweza ka akamfanya kidogo yawe ya, ya tofauti, na kwa sababu hawa wagonjwa kwa sababu hao wa ni watoto unaona, na mabingwa wa saratani ambao pia wana elimu ya kuangalia watoto ambao amini wagonjwa ambao ni watoto, inakuwa ni rahisi wao ku nda, kuweza kutatua hizo changamoto za watoto ni hii saratani ni. Kushukuru sana daktari kwa mchango wako, kuwa nasi katika makala hii ya afya kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Leo tulikuwa tunazungumzia kuhusu saratani ya watoto, ikiwa dunia ndio imeadhimisha tu siku ya saratani ya watoto Februari 15. Shukrani kuwa nasi. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Usikose kujiunga na wenzetu katika matangazo ya alfajiri kupata taarifa mbalimbali. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Sunday Shomari. Sina la ziada, mimi na wenzangu tunawaageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani na Slovakia hivi karibuni zilisaini makubaliano ya ushirikiano wa kiulinzi ambao ulithibitishwa na bunge la Slovakia Februari 9, katika sherehe za utoaji saini mjini Washington, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Slovakia Ivan Kakok na waziri wa ulinzi wa Slovakia Joslav Nad walihudhuria. Waziri Blinken alielezea uhusiano madhubuti uliopo baina ya nchi hizo mbili ikijumuisha watu kwa watu, huku takriban watu bilioni moja wenye asili ya Slovakia wanaishi Marekani, na ushirikiano wa kiuchumi biashara yenye thamani ya mabilioni ya dola na uwekezaji baina ya mataifa hayo mawili kila mwaka. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani ameeleza kwamba Marekani na Slovakia zimekuwa washirika wa kiusalama toka Slovakia ipate uhuru wake mwaka 1993 na kuwa mshirika wa NATO toka mwaka 2004. Makubaliano haya yanafanya kuwa rahisi kwa majeshi yetu kuratibu juhudi za pamoja za kiulinzi kama kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi, amesema waziri wa mambo ya nje Blinken itatengeneza fursa zaidi za kawaida za kupeana uzoefu baina ya mataifa yetu kwa vitisho kwa watu wetu. Makubaliano pia yamefungua njia kwa Marekani kuisaidia Slovakia katika juhudi zake za kuboresha uwezo wake wa kiulinzi na miundo mbinu. Marekani imetia saini makubaliano kama hayo na dazeni ya nchi katika ushirika wa NATO katika masilahi ya kiusalama na uthabiti kote barani Ulaya. Waziri wa mambo ya nje Blinken amesisitiza kwamba makubaliano na Slovakia yanalenga katika ushirikiano na heshima, desturi sawa, kutokana na misingi ya ushirikiano wetu kupitia NATO. Amesema iliandikwa na Slovakia na Marekani kwa pamoja, kama washirika wenye dola walio sawa na fursa za usawa, na inawakilisha masilahi ya watu wa mataifa yote mawili. Hakuna kitu katika makubaliano ameongeza, kinachotoa fursa ya Marekani kuwa na kambi za muda wote ama uwepo wa vikosi ndani ya Slovakia, na makubaliano yanaheshimu kabisa sheria na dola la Slovakia. Waziri wa ulinzi wa Slovakia Nad amewita ushirikiano wa kiulinzi ishara ya wazi ya umadhubuti ushirikiano wa karibu wa kiusalama wa Slovakia na Marekani na ishara ya kuwa pamoja katika usalama wa ukanda wa kiatlantic. Amegusia umuhimu wa kuchukuliwa kwa umakini vitisho na changamoto za sasa za kiusalama, ili kulinda desturi za pamoja, demokrasia, uhuru na usawa. Waziri Blinken ameweka bayana kwamba kwa miaka thelathini ambayo Marekani na Slovakia zimefanya kuwa na ukaribu kama washirika na wadau zimefanya mataifa yote ya ukanda kwa ujumla kuwa madhubuti, salama na usawi zaidi. Makubaliano mapya ya kiulinzi yamesema, yanajijenga katika yale yaliyopita na yatatusaidia kujenga wasaa madhubuti ujao. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.