It's... Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Nam, nam, nam, nam. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni Jumatano tarehe 16 mwezi ni Februari mwaka wa 2022. Jina langu Harizon Kamau, ikiwa sasa ni saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki. Na kukaribisha popote ulipo kwa taarifa tofauti kama vile, uh, kibao cha muziki pia kitakuwekwa kwenye VOA Express kama ilivyo kawaida. Basi karibu popote ulipo. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi, naamini kwamba umheri wa afya popote ulipo. Kwa msikilizaji, e, tumejaajaa hapa studio. Miongoni mwa yale tuliyonayo leo ikiwa ni Jumatano e, katika VOA Express e, ni kwamba kuna maonyesho ya biashara ambayo yanaendelea kule e, Dubai ambapo pia tutazungumza kuhusu maswala ya teknolojia, maswala ya mazingira barazani, na bila kusahau kama ilivyo ada e, swali la leo basi kama mwenzangu BMJ Muraidhi alivyosema mambo ni mengi tuliyokuandalia kutoka karibu nambali. na mbali na ninachokuomba tu ni usafiri nasi pamoja kwa takriban dakika 15 au uh, thelathini, nusu saa hivi, mambo yakiendelea vizuri kabisa kutoka hapa Washington DC na moja kwa moja, BMJ, nataka tujitose huko Dubai ambapo maonyesho ya kibiashara ya kimataifa yanaendelea. Kulikoni bila shaka ni kwamba Kenya ni mojawapo ya nchi zaidi ya 170, na, na sio Kenya tu kuna nchi zingine ambazo ni za ukanda wa Afrika Mashariki na Kati ambazo zimewakilishwa, lakini takriban nchi 170 duniani kote zinashiriki katika maonyesho yaliyoitwa Dubai 2020. Manake ni kwamba maonyesho yalianza mwaka uliopita na yataendelea mpaka mwaka huu, na ni kucheleweshwa baada ya kama unavyojua Kamau e, e, janga hili la korona kuibuka. E, sasa haya maonyesho yanalenga zaidi watalii na wawekezaji na pamoja na biashara za kila aina na huduma zingine maonyesho ya Dubai Expo 2020 yali, yalianza mwishoni mwa mwaka jana. Na kwanza e, ni mara ya kwanza kabisa kama kuandaliwa katika eneo la mashariki ya kati, Afrika na na vilevile vile kusini mwa Asia. Sasa Kenya, ambayo ina jukwaa kubwa katika maonyesho hayo, imekuwa ni kivutio kikubwa, na rais wa nchi hiyo yuko e, katika nchi hiyo kuhudhuria maonyesho haya na ameelezea kwamba ameridhika kwamba kuna watu wengi no. zaidi mm -hmm. wanaokuja eh, wanao kuona ni nini kinachoendelea, na kupigia debe tu nchi yake. Na nimezungumza na mmoja wa wanaohudhuria maonyesho hayo, ni mmoja wa eh, wachambuzi pia wa mambo ya uchumi, anaitwa Sam Ikwae, na nimeanza tu moja kwa moja kumuuliza atueleze tu umuhimu wa maonyesho haya hasa kwa vijana eh, wa nchi ambazo zinawakilishwa inasaidia sana sisi kuweza kuonyesha dunia, dunia nzima uh, yale mambo ambayo tuko nayo kama nchi, lakini hasa kwa vijana ni kwa sababu kuna innovations nyingi sana ambazo zimeendelea kufanyika hasa hapa nchini Kenya. Tumeweza kuona siku za hivi karibuni vijana wakiweza kuwa na mambo mengi tu ambayo wameweza kuvumbua na sasa katika soko kama lile eh, ni kwamba tunaweza kufaidika kuweza kuuza na hata vile vile kuweza kufaidika kuweza kuona dunia inaelekea wapi eh, katika masuala ya uvumbuzi na masuala kama yale. Sasa kama unajua moja ya mambo yametokea wiki hii katika maonyesho hayo, eh, Kenya ilikuwa inawapa kila mtu ambaye anaingia kwenye kibanda chao wanawampatia maua eh, shada la maua eh. Sasa nimemuuliza huyu kwaye, hiyo ina umuhimu gani hasa, Kenya ikiwa ni moja ya nchi zinazofahamika kwa maua? Amesema hivi uh, bila shaka uh, yule ambaye alifikiria kuweza kupeleka maua yetu katika soko kama lile ilikuwa jambo nzuri. Kikumbuka kwamba biashara ya maua imeweza kuwa na changamoto si haba siku za hivi karibuni eh, hasa kufuatia uh, kusitishwa kwa usafiri wa ndege, jambo ambalo liliwiana moja, ilitokea kwa sababu ya masuala ya COVID, eh, ama virusi vya corona eh, na sasa kwamba tumeanza kufungua lile soko na ile biashara imeanza kunawiri, lilikuwa lili, jambo la kufikiria sana kwa yule ambaye alifikiria kwa kuweza kumpa kila mgeni, kila mgeni zawadi ile, kwa sababu kila mgeni aliyetoka pale alienda na jambo fulani. Brand. Eh, unajua, sasa tumeweza kuingia katika uso wako. Ameenda na kitu fulani ambacho kinamkumbusha nchi ya Kenya, na hiyo kwa uh, siku za baadaye inaweza kupelekea mtu kuweza kuzuru nchi ya Kenya ama kutaka kununua kitu kingine kutoka katika nchi ya Kenya, na hivyo ndivyo brand ama uh, uh, bidhaa uh, zinaweza kupata upanuzi katika soko lolote. Ah, basi ripoti nzuri sana. Unajua kwamba pia maua kando nakuwa, Kenya ni mzalishaji wa maua pia. Wakati huu ama kipindi hichi, unajua ni cha maua, ilikuwa ni kipindi cha Valentine. Kwa hivyo ni njia moja wapo ya kuuza soko la Kenya katika jukwaa la kimataifa. Unajua kama sio maua tu, maanake wanasema kuna soko kubwa la mambo mengi, takriban dola za Marekani bilioni 2.6. Eh, Kenya inasema inaweza kupata pesa hizo iwapo ita, itafanya yapasayo kufanywa. Basi kila laheri. Kuna ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo imetolewa jana Jumanne kuhusiana na mazingira, na inasema kitu cha ajabu ambacho mimi mwenyewe sikufikiria kiko hivyo, kwamba idadi ya vifo kutokana na uchafuzi wa mazingira kote ulimwenguni ni kubwa kuliko ile iliyosababishwa na janga la korona, wakati ombi likitolewa la kupiga marufuku utengenezaji wa kemikali hatari mara moja. Na unajua kinachoshangaza, kwamba inawezekanaje? Labda kwa takwimu tu Mm -hmm. Ukafikiria kwamba labda korona haijaua watu wengi kama mazingira. Unajua, hii ni ripoti ambayo ambao kwa kweli wengi wanashangaa. Maanake mara nyingi, labda mawazo na mambo yote yamekuwa akiangalia janga, kwa hivyo watu wakafikiri kwamba labda janga ndio linaua zaidi ulimwenguni, lakini sasa unaona mazingira na uchafuzi wa mazingira mm -hmm. ndio jambo ambalo limeongoza katika idadi ya vifo ulimwenguni, ikisemekana kwamba uh, mambo ya kimsingi na uchafuzi wa hali ya hewa umesababisha zaidi ya vifo elfu tisa wakati vifo kutokana na korona vikiwa tu ni milio, a, nasema milioni tisa, kinyume na milioni tano zilizosababishwa na janga la korona. Na kuna huyu mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa ambaye aliwasilisha ripoti hiyo, jina lake ni David Boyd, na amesema kwamba mbinu zinazotumika kulinda mazingira kwa sasa zinaonekana kufeli, yani hazijafanikiwa, wakati akiambia shirika la habari la Reuters kwamba ni wakati wa kuchukua jukumu la kisheria na maadili ili kurekebisha hali hiyo. Basi ni mambo mazito sana yale ya kimazingira, tukitumai kwamba labda pengine hali hiyo itabadilishwa na kuwa sawasawa. Lakini navyoona wakati ndani ya VOA Express, tukiendelea vizuri sana aa, ni wakati ambao umewadia wa kupata taarifa za mambo ambayo yanachapa vyombo vya habari hivi leo kutoka sehemu mbalimbali za ulimwenguni. Hebu tupate habari. Naam, kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba mahakama moja ya Afrika Kusini imetupilia mbali jaribio la rais wa zamani Jacob Zuma kumwondoa mwendesha mashtaka katika kesi yake ambayo inahusu ufisadi. Juhudi za Zuma kutaka mwendesha mashtaka aondolewe katika kesi hiyo ya ufisadi zilikataliwa leo Jumatano na jaji wa mahakama kuu ya Pietermaritzburg, uh, Piet Cohen kwa msingi kwamba haina matarajio ya mafanikio. Zuma ambaye alikuwa rais wa Afrika Kusini kuanzia mwaka 2009 hadi mwaka 2018 kabla ya kuondolewa madarakani na chama chake cha ANC kutokana na madai mengi ya ufisadi alidai kwamba ana upendeleo dhidi yake. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amesema Jumanne kwamba anasikitishwa sana na mashaka mapya yenye kutia shaka dhidi ya kiongozi wa upinzani wa Rusia, Alexi Navalny, ambaye alifikishwa mahakamani Jumanne katika eneo maalum la adhabu nje ya mji wa Moscow. Basi Navalny anatuhumiwa kwa ubadhilifu na kuidharau mahakama. Iwapo atakutwa na hatia, basi yeye huenda akapewa adhabu ya kifungo cha miaka 15 au hata zaidi. Navalny na washirika wake wanalenga kwako kazi yao ya kuangazia ufisadi serikalini, Blinken alitwit. Na shambulizi linalodaiwa kutekelezwa na kundi la Al-Shabaab leo Jumaatano liliwaua watu watano na kujeruhi wengine 16 kwenye viunga vya mji mkuu wa Somalia. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na polisi, serikali ya Somalia ilisema shambulizi hilo la asubuhi liliwalenga polisi na vituo vya ukaguzi nje ya mji wa Mogadishu. Kundi la Al-Shabaab lenye uhusiano na lile la Al-Qaida mara nyingi hulenga Mogadishu na Umoja wa Mataifa na waangalizi wengine wa kimataifa wameonya kwamba litachukua fursa ya mgogoro wa sasa wa uchaguzi wa Somalia kuanzisha mashambulizi zaidi. Na basi, kuna wasiwasi kwamba muda mfupi wa kuhifadhi chanjo aina ya AstraZeneca za COVID unapelekea shida ya usambazaji wa mataifa maskini zaidi duniani, kulingana na maafisa wa hati za ndani kutoka shirika la afya ulimwenguni. Ni tatizo la hivi karibuni kukumba mradi wa ushirikiano wa kutoa chanjo wa Covax, unaongozwa na WHO na unaolenga kupata chanjo kwa watu wanaohitaji zaidi hasa kwenye mataifa maskini. Basi hapo awali nchi maskini zaidi na mpango wa Covax uh, uh, ulibakisha nchi tajiri katika kupata vifaa vya chanjo, kwani mataifa tajiri yalitumia uwezo wao wa kifedha kupata dozi kwa wakati unaohitajika. Basi unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, ambapo wakati umewadia leo wa barazani, ambapo msikilizaji mpendwa, unashiriki pia kutoa maoni yako kuhusu na hoja mbali mbali katika barazani, ambao tuliweka kwenye mtandao wetu wa Facebook hapo siku ya jana. Tuliuliza kwamba iwapo utagundua kwamba mpenzi wako mchumba wako ama mwenzio ana mahusiano mengine, basi wewe utafanya nini? Hilo ndio swala kuu katika baraza. Ni hivi leo na ninaona majibu ni mengi sana kupitia, lakini kama huyu hata kabla ya baraza amene kuangalia majibu, labda vizuri tueleze kwamba kulikuwa kabla hatujauliza swali hili kulikuwa na taarifa zilikuwa zinatokea Uganda, ambako msemaji wa serikali huko, mfikiri, akizungumza kwa niaba ya polisi, kasema kwamba hawakubali e, watu ambao wanapelekwa kwa makosa kuelezwa kwa makosa kama hayo, kwamba waoni kwamba ni makosa ya jinai, yani ikiwa kwamba wapenzi wanao labda waka wakasemekana ni haramu kupelekwa yeah. Polisi wamesema kwamba hilo sio tatizo ambalo watatushughulikia polisi wa Uganda, wow. Lakini pia kwa ujumla, mm -hmm. Jee, mpenzuwa, kwa ujumla sasa tunauliza, je, wewe ukugundua kwamba mpenzi wako ana mahusiano mengine ya kando kando utafanya nini? Majibu yamemiminika kweli, wanasema nini kwenye Facebook? Ay, ni mengi. Huyu Alex Kaijage anasema mi binafsi nakataa, uh, kwa sababu mwisho kwa kum, sasa huyu si, anazungumzia mambo tofauti kabisa e, kweli Kamau kama, hebu angalia nini ambacho anakieleza upande wako. Namuona Magabe Mkono akiwa kule, anasema akigundua basi, yeye atatoa nafasi kwa msamaha na a, kama msamaha, basi utakubalika wataendelea vizuri na kusahau yaliyotokea. Mtu pesa Mwanambuke anasema nitamuuliza kwa nini ameamua kufanya hivyo, na asiponambia ukweli na achana naye huyu naye anasema basi kuna mshahara wa dhambi, mambo yenyewe yatajilipiza tu. Kwa hivyo ndivyo anavyosema huyu. Uh, angasa kulwa majanja na swala. So, hili Kamau, uh, hata tukiendelea kusoma yale ambayo wameandika, unajua sio hata suala la eneo moja tu, ni mambo ambayo yamekuwepo tangu jadi wakati yu watu wanafanya wanazini, uh, au wanashukiwa kwamba wanazini, alafu inakuwa kwamba hujui upeleke wapi mambo haya. Naam, Robert Steriot anasema yuko Kericho, nchini Kenya, anasema mie nasema moja kwa moja, anakwenda na nikimpata naye kama ni mpenzi tu nawacha, hii kuzuia mambo mengi au hasara kutokea. Richard Mena anasema hivi, ako kule Arusha, uh, unga limited anasema Aa, nitamshika mkono nimrudishe kwa wazazi wake kwa kuwa Uh, huyo hanifai. <laughs> Bilagi mgombezi anasema dawa ni moja tu, wawili nitatenganisha kichwa. Hiyo uh, sio vizuri. Kama ni kusema ni kutenganisha vichwa, sio vizuri, sio vizuri, siyo vizuri, bora ukawacha waende. Lakini anasema kwamba yeye kabla ya kumuoa mke wake alishampa uh, kanuni Dio, mwanzoni tu Dio, na akamweleza, hiki kikifanyika basi mambo yatakwenda mrama. Lakini sioni kama kuna haja ya kumuumiza yoyote, bora aende zake. Tuwaeleze wasikilizaji wetu kwamba tunajaribu kuwa hata kwa njia ya simu nao wajieleze wenyewe e, moja kwa moja kwa sauti, lakini inaonekana mitambo kidogo iko na matatizo e, na iwapo tutawapata basi na, tutawashirikisha, sio lakini hayo yote yakiendelea basi View Express kwa kawaida yake muziki haikwendi bila muziki, kwa hivyo naona kwanza tupate kibao chake Rayvani. mm -hmm. rara ndani ya studio zetu, mambo yakiwa yamechangamka kabisa, popote ulipopata kibao Kibao safi kabisa. Rivani akiondoka hapo na Rara ndani ya ja, VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo safi sana, safi kabisa Kamau. Na unajua sijaacha kushtuka na ile stori yako ya kwanza kuhusu Umoja wa Mataifa kusema hati vifo vinavyotokana na uchafuzi wa mazingira ni vingi kuliko vilivyotokana na korona. Kweli kabisa, uamini usiamini. Lakini sasa tatizo ni kwamba wanasema mataifa maskini ndio aliyoathirika zaidi, na hatua zinazosemekana kuchukuliwa, mojawapo mm -hmm. ni kuwahamisha kutoka mazingira yaliyochafuka na kuwapeleka mm -hmm. uh, kwenye mazingira salama. Yani hiyo ni hatua moja ambayo Umoja wa Mataifa unapendekeza na kwa kweli ni kwamba ni mambo ambayo yasipoangaliwa kwa dharura huenda akabadilisha mambo na sijui. Kando na hilo, sijui kama umeona taarifa iliyotolewa wakati wa kamp ama mkutano wa kisiasa nchini kenya, kenya hapo jana na naibu rais uh, uh, William Ruto. Nime, nimeona akazungumza, nimeona, <laughs> kuhusu ng'ombe na <laughs> ni swala ambalo alijafurahisha baadhi ya watu katika eneo la Afrika Mashariki na kati. Ilikuwaje? kama alisema uh, hivi uh -huh. yeye, iwapo atapata kura na hatimaye kuwa rais wa Kenya mm -hmm. atahakikisha kwamba kuna soko la maziwa katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na alisema uh, hivi mm -hmm. huko demokrasi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambapo kuna wanamuziki kama Akamtaja Kanda Bongo, maana akasema wanapenda kufungia longi sehemu za juu kabisa, hmm. akasema hawana ng'ombe hata mmoja wa maziwa. Sasa seneta fulani kule DRC hajafurahia mambo hayo hot katunga nafikiri, sijui sehemu hajafurahia mambo, haja mambo hayo, ha, haja hayo. E, niliona nilikuwa natizama moja ya vituo vya televisheni nchini Kenya nikaona alikuwa anasema kwa utani, kwa utani tu, tu, lakini sasa imetokea kwamba ime wakisha uh, mi, mi, ino, cheche za moto zinaonekana kwenye mitandao ya kijamii kuhusu swala hilo la ng'ombe. Sasa kuna mtu mmoja <laughs> alikuwa ameuliza kwenye mitandao ya kijamii akasema, basi kwa vile wana talanta sana wale Wakongomani kama wanavyoitwa eh, ya kimziki eh, inaonekana basi maziwa ukosefu wa maziwa ndio basi unaleta kipawa. Akasema basi bora tusiwe na maziwa tupate kipawa au kipaji kama cha Wakongomani. Na mwingine kasema hivi eh, tukimalizia kuhusu hili, mwingine kasema eh, hakuwa na ubaya, ni kama vile ambavyo unaweza kusema kwamba Wakenya eh, huko Kenya hakuna wanamuziki, kwa sababu wanamuziki wale hodari zaidi wako DRC. <laughs> mambo ndio hayo, basi, hebu tuendelee kwenye masuala mengine. Baadhi ya wanawake hapa Marekani hawataki kusalia nyuma, wakati mafunzo katika sekta ya teknolojia yakipanuka na hata kubadilika kwa kasi. Rebecca Muniz alitaka kuwa mhandisi alipokuwa mtoto, lakini hakudhani kwamba angejipata akifanya kazi katika sekta ya teknolojia. Around... nilikuwa nimezingirwa na wanaume wazungu na sikujisikia vizuri. Sasa Muniz, ambaye alifanya kazi katika sekta ya mawasiliano, ni mwanafunzi katika chuo cha Ada Developers Academy kinachomilikiwa na shirika lisilo la faida la mjini Seattle, Washington hapa Marekani. Kinafunza wanawake kutoka kwa vikundi vilivyotelekezwa katika tasnia ya teknolojia. Katika miezi sita wanafunzi hawa hufunzwa jinsi ya kuwa watengenezaji wa programu za kompyuta ikifuatiwa na nafasi za mafunzo ya kazini. Mkuu wa chuo hiki Loren Sato anasema kwamba shirika hili lina maono makubwa kuhusu maana ya mafanikio. Tuna uwezo wa kupata matokeo chanya kwa idadi kubwa ya wanawake na watu wa jinsia nyingine wanaoingia kwenye tasnia hii kila mwaka. Ulimwenguni kote, programu za mafunzo, mfano wa bootcamp, zinafanyika na kuwaahidi wale wanaotaka kuingia kwenye sekta hiyo ustadi wa teknolojia kwa haraka. Baadhi ya programu zimekuwa na matokeo mchanganyiko. Mfano ni kuahidi nafasi nyingi za kazi huku zikitoza ada za juu. Lakini kwa chuo cha ada, masomo ni bure na huduma za ulezi wa watoto hutolewa chuoni. Lakini licha ya yote hayo kiwango cha usajili wa wanafunzi bado kiko chini na bado kuna changamoto kwa kweli, nililia sana. Kuna nyakati ambapo unakutana na changamoto ambapo hujui la kufanya. It just, you have no idea what to do. Ni lazima wanafunzi washiriki masomo mfululizo bila kuyakatiza, na baadhi yao wana majukumu ya kulea familia. Aliye Ibara aliwahi kuwa mwalimu. Hofu yangu kubwa, yeah, ni kushindwa. Nadhani huku ni kama can... tu kubahatisha katika taaluma mpya. Shirika hili linasema kwamba tangu chuo hiki cha ada kuanzishwa mwaka wa 2013 kimekuwa na wahitimu zaidi ya 300 na asilimia 94 kati yao walipata kazi katika sekta ya teknolojia, lakini kwa wanafunzi wengi haja yao sio tu kupata kazi, lakini pia kubadilisha taswira ya mambo katika tasnia ya teknolojia. Mara tu wanapokuwa ndani ya sekta hiyo, kuhakikisha kwamba mimi siyo mwanamke pekee wa rangi katika sekta hii. Kambi hizi za mafunzo za bootcamp, ambazo zimeendelea kuongezeka kitaifa, zinaonekana kwa kila muhitimu kama kichocheo muhimu cha mabadiliko hususan kwa sababu ya mafanikio waliyoyapata wanawake katika nyanja ambayo awali ilionekana kuwa ngome ya wanaume. Ah, basi hiyo ripoti yako BMJ imependeza kweli, ambayo inazungumza kuhusu muda mrefu ambapo sekta ya teknolojia kwa kweli imekuwa ikiwaajiri wanaume pekee uh, wengi wakitekeleza majukumu ya kiufundi, lakini sasa shirika lisilo la faida ambalo liko kule Seattle mjini Washington hapa Marekani limejaribu kubadili hali hiyo uh, na kweli ripoti hiyo imetuelimisha kwamba mambo yanaendelea kubadilika ambapo jinsia zote sasa zinahusishwa kwenye masuala ya teknolojia hapo hawa wanawake wana, wanapewa mazingira ambayo kwa kweli ni wezeshi kabisa hata. mm -hmm. hawalipishwi chochote. Naam. na hata ukienda na mtoto kama ambavyo umesikia nikieleza hapo, unakuwa kwamba unapewa nafasi, kuna watu wanachunga watoto, ndio upate kujua kabisa, maanake ile coding sio mchezo, sio mchezo, ile ni kibarua kigumu, lakini kwa kweli mm -hmm. wanaweza sasa. Moja kwa moja tuelekee kwenye masuala au baadhi ya masuala yanayotanda sana kwenye mitandao ya kijamii, naye mwenzetu Sandy Shomari Haya basi, tayari nimekushajaa chele kama pishi la mchele kuangalia na ujiri kwenye mitandao mbalimbali, kwenye Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko. Moja kwa moja ni habari. Rais wa Algeria, Abdul Majid Tebun, amesema kwamba serikali yake itaanza kutoa malipo ya dola 100 za Marekani pamoja na baadhi ya huduma za matibabu kwa vijana wasio na ajira wenye umri wa kuanzia miaka 19 hadi 40. Mambo ni mazito kwelikweli. Rais huyo amezungumza wa na waandishi wa habari na amesema kwamba Algeria ndio nchi ya kwanza nje ya bara la Ulaya kuanzisha mfumo huo. Mambo ni mazito Algeria. Kwingineko, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema serikali ya awamu ya sita ya nchi hiyo inataka kuanzisha viwanda vya kutengeneza chanjo ya virusi vya korona ikiwa ni sehemu ya mpango wa kukabili ugonjwa wa covid 19 na mengine. Na amesema haya akiwa huko jijini Brussels, Ubelgiji, alipokutana na kuzungumza rais wa baraza la Ulaya Charles Michel. Lakini kinga hizi sio kwa nchi Tanzania peke yake, hapana la hasha. Anasema kwamba kwa nchi za Afrika Mashariki na Jumuia ya Uchumi ya Kusini mwa Afrika, SADC. Kwa hiyo eneo hilo zima ndio analenga eh, kutengeneza hiyo chanjo, taarifa ya rais imeeleza. Lakini kwingineko, ni onyesho la half time la Super Bowl hapa Marekani linaendelea kulindima, ingawa ni siku mbili baada ya hapo. Show hiyo imeweka kwenye YouTube mpaka hivi sasa tunavyozungumza, jamani, imekushangaliwa e mara milioni arobaini na tatu views zilizo kwenye hiyo YouTube channel. Vile vilevile eh, kama unavyokumbuka ushirikiano wa marapa wa hali ya juu, hii iliandaliwa na kati ya ushirikiano na NFL ligi Marikani, na nation, ya mpira wa Marekani na rock nation kampuni ya burudani ya JZ wasanii wa nguvu Dr Dre, Snoop Dogi Dog, Eminem, Mary J Blige, Kendrick Lamar na 50 Cent walifanya vitu vizito kwelikweli katika wanja Sofi pale mjini Inglewood, California. Mambo yalikuwa ni mazito kwelikweli. Kwingineko kunakotamba ni habari ya raundi 16 klub bingwa Ulaya, hiyo Champions League. Washabiki wa PSG walitoka na furaha kubwa hapo jana na mitandao yao ikitamba kwelikweli, baada ya Kylian Mbappe kupachika bao dakika za mwisho kabisa walipomaana Real Madrid, ukizingatia kwamba mchezaji hatari Messi alikosa penati hiyo nayo ikizungumzwa kwelikweli, lakini wakaponea chupuchupu baada ya kupata ushindi mfinyu lakini wa nguvu dakika za mwisho. Na washabiki wa Manchester City wanatamba kwelikweli kwenye mitandao wakirukaruka na kushangilia baada ya timu yao kupachika bao tano, tano kwa nunge wakiwafunga Sporting Lisbon ya Ureno. Ama kwa hakika, hapa wanaonyesha wamewania na wamepania kwelikweli -kweli, kuchukua kombe hili kwa mara ya kwanza kwa sababu ManCity hawajawahi kulichukua. Huku kwingineko mashabiki wa Liverpool jogo wa London hao wanazungumza juu ya mechi yao leo na wana Italia Inter Milan. Basi hayo ni baadhi ya yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Rudi kwenu studios. Sasa Sande Shomari, umekusikia hapo, lakini we unapenda michezo sana, msikia hayo yalovuma mitandaoni. Sana sana ni michezo tu. Ni sawa kabisa, hata kama ni michezo, lakini yao yanavuma, ni sawa kabisa. Basi tuangalie swali la leo, tuna, ambapo tunauliza Rais Samia Suluhu Hassan eh, akiwa kule Ufaransa amesema kwamba eh, hapo juzi amesema kwamba eh, wanadiaspora watapatiwa hadhi maalum, wanaita special status eh, badala ya uraia pacha. Anauliza sasa swali, tunauliza we unaonaje kuhusu kauli hiyo? <laughs> Naona kwa kweli mambo ni mseto hapa kwenye mtandao wa Facebook Cosmas, Hmm. Jeremia anasema, naona watu wanashabikia tu hadhi maalum ni nini? mm -hmm. na itakuwa na nguvu gani? mm -hmm. kwa aliyeipata hadhi hiyo. Na huyu hata sio kutoka Tanzania, anatokea kule wa Isebania, boda kule Kenya, anasema heri uraia kuliko hadhi hadhi, mbona hata huku eh, tuliko tunapewa Balu, Paluku uh, Benezeti anasema yuko kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema iwapo Rais Samia atatimiza hilo, basi ataonesha ushujaa wake kabisa na upendo kwa wananchi wa Tanzania. Bila shaka ni wengi wanazungumzia swala hili. Naona muda unatupa kisogo uh, lakini nisome huyu mpakani. Lekiseka Dam anasema hakuna shida lolote, hakuna shinda shinda <laughs> hakuna shida yoyote hapo. E, wapewe uraia pacha au wapewe hadhi maalum, tuko sawa tu. Namwona sali Bunzali uh, sali akisema kwamba kwa vile kasema mkuu wa nchi, basi hivyo sio vibaya. Inawezekana tayari yeye ameshaona uzuri na ubaya wake. Safi kabisa, msikilizaji, unaende unaweza kuendelea kuchangia. Ukiingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook utakuta yote hayo hapo, pamoja pia na swali la leo. Uendelea kuzungumza hapo, gumzo liendelee. Naona ndivyo hivyo, time zimekwisha. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi ni BMJ Mri, nimeshirikiana kama unavyojua na mwenzangu Harison Kamau. Tunakutakieni alasiri njema, kutoka hapa Washington.