Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express, studio nambari 15, Washington DC. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika asubuhi, saa 2 asubuhi, saa 1 alasiri Afrika Mashariki, 9 alasiri Afrika ya kati Anayokaribisha leo jina langu Patrick Nduimana, katika matangazo haya ya Vio Express, lakini kuna mwenzangu hapa, mzee wa kazi. Bila shaka, bila shaka, bila shaka. Nimekusha jatele kama pishi la mchele. Msikilizaji langu jina ni Sanday Shomari. Leo Februari kumi na tano elfu mbili na ishirini na mbili. Patrick ndio unaingia ndani ya studio kwa mara ya kwanza baada ya muda mrefu, vitu ni vizito, mambo ni mengi kule nje, baridi kwelikweli, lakini vitu, watu wakae standby kuvisikiliza. Mimi kwa mara ya kwanza Express baada ya miaka miwili na nusu wewe jana ulikuwa ndani ya nyumba. Na tuko salama salimin, COVID imetuacha salama, tunamshukuru Mungu. Haya, tumewaandalia mengi zaidi, tukianza na habari ya Rais Samia kukutana jana huko Ufaransa na Watanzania waishie ugenini n, yani wanadiaspora. Wamezungumza masuala kadhaa nyeti, utasikia wamezungumza nini, bila shaka, bila shaka. Vile vile kule nchini Tanzania tunamulika ripoti inayosema kwamba miongoni mwa vijana wasichana miaka kumi na tano hadi ishirini na nne wengi wanakumbana maambukizi yanayoongezeka virusi vya UKIMWI. Je, nini kinaonekana huko? Hali iko vipi? Nini kifanyike? Tutazungumza kusudi vilevile, na ripoti inatisha kweli, naam. Haya, vilevile barazani, kama kawaida, tutakushirikisha msikilizaji wetu, na leo tuliuliza, je, pesa ambazo zinakusanywa na serikali yako kupitia kodi na tozo nyingine kwa ajili ya miundombinu zimekufaidi? Umenufaika nazo au umenufaika, ume, ume vipi katika eneo lako? bila shaka bila shaka, vilevile tutaangalia mengineyo katika yale yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii mzee mzim, mzima kama watashusha vitu, hali kadhalika burudani ya muziki, usisahau kwenye Express. Basi moja kwa moja atuanzie. Eh, tunakwenda huko, huko Ufaransa kwa nchi ya rais Macron ambapo Rais Samia Suluhu wa Tanzania alikuwa huko na bado anaendelea na ziara katika nchi za Ulaya na alikutana na raia wa Tanzania waishie huko Ufaransa. Walizungumzia mambo kadhaa, uh, lakini zaidi ulikuwa na hili swala la hadhi maalum, sababu wana... uraia pacha, pacha. Mm -hmm. Huu ni mjadala ambao bado unaendelea, tusikie kuhusu hilo, rais amezungumza nini? Diplomasia ya diaspora, waziri amesema vizuri, tunasubiri waraka wao wingie baraza la mawaziri ili tutoe aprovo ya uh, hadhi maalum ya wanadiaspora wetu, na nimefurahi kwenye risala mmesema tunasubiri kwa hama hadhi maalum, sio tunasubiri uraia pacha. Mmeshajua kwamba hiyo sasa haisemwisemi, lakini hadhi maalum tunajipanga vizuri, sababu nyinyi ni wetu, ni wetu. Circumstances zimewafanya mweko huko, wengine watoto wetu. Mimi nawa kwangu wawili wako Uingereza. Forget, sahau eh, hiyo ni ni huo unabidi uwe ni mchakato, Patrick, kwa sababu kama inaofahamika nchini Tanzania kwa katiba ya nchi hiyo ni kwamba unapokuwa raia wa nchi hiyo huwezi kuwa na uraia wa nchi nyingine. Ukichukua uraia wa nchi nyingine, basi moja kwa moja unaupoteza ule uraia wako wa Tanzania. Kwa hiyo hivi sasa rais anawaambia wazungumzie swala la hadhi maalum kwanza. Haya, rais Samia vilevile ametambua vile mchango wa wanadiaspora kwenye uchumi wa nchi hasa sababu uh, wanatuma pesa nyingi na ni sarafu za kigeni zinachangia kuendeleza maisha ya ndugu zao kule, inaitwa remittances. Na hapa tusikia amezungumza nini. Mchango mkubwa mnaofanya sasa ni remittances kwa jamaa, ambao tunashukuru si haba, kwa sababu isingekuwa remittances za diaspora, familia nyingi zingekuwa na hali mbaya. Kwao tunashukuru si haba, mwendelee kutuonaona. Ukiokota tatu kula mbili, moja irusha basi Shomari, ukiogota mbili tatu, tuma moja huko, ndugu na jamaa wanufaiki na familia. bila shaka bila shaka, na nchi bila vile vile. Bila shaka ni jambo la msingi sana hilo e, basi moja kwa moja tuangalie swala hili e, hivi karibuni imetolewa ripoti kwenye gazeti la Mwananchi wakifuatilia hali ya maambukizi ya virusi vya ukimwi na kutajwa kwamba e, miongoni mwa vijana hasa wasichana umri kati ya miaka 15 na 24 ndio wengi wanaambukizwa sasa basi nimeongea na Bwana Mnyenyelwa ambaye yeye ni kiongozi wa taasisi ya kulinda watoto inaitwa Baba Watoto, na kwanza kumuuliza hii kitu inakuwaje, mbona maambukizi haya kwa vijana hawa wa kike? Wanalindwa vipi? Nini kinafanyika, kinakosekana nini? Sisi uh, tunafanya kazi za vijana kwa miaka mingi na tunaweza tukabainisha, uh, miongoni mwa sababu ambazo zinapelekea kwenye kundi hili la uh, vijana hawa enye maambukizi makubwa ma ma ma sisi tunaweza tukatizama mimi kama mbunga, lakini na taasisi ambayo nafanya kazi ya baba watoto, moja ambao minaa ni kubwa sana ni suala la malezi. Kuna visingizio vingi vya watu kusema, unajua umaskini, unajua hali ngumu ya maisha. Kusema kweli, unapokwenda kuchimba kwa kina ukatafuta mzizi wa yote, si suala ya kula uchumi, sababu kwa kwa kuna watu ambao wanakuwa na uchumi ambao uko chini, uchumi uko duni, lakini bado wanabaki kwenye misimamo sasa basi Patrick, nimemuuliza kwamba kweli unaweza kuwa na shida ya uchumi, shida ya kupata maisha mazuri, kutaka vitu vizuri, lakini ulezi ndio msingi. Lakini je, inasemekana simu zinawaponza watoto, kukosa usafiri wa kwenda mashweni vinawaponza watoto na mengine hiyo mengi, tamaa tamaa pengine. Lakini sasa pia huu ni ugumu wa maisha, nayo ni matatizo yanayokuta watoto pengine. Sasa labda kama mzazi, wazazi nao wanasema wanapambana, lakini namuuliza Mnyenyelwa, je, nini wazazi wafanye? Shauri wa kwanza ukikata na na serikali, kwa sababu serikali ndio mlezi wa raia wake wote. Kwa hiyo serikali pia ninashauri kwamba iharakishe, ifanye kwa kasi inaostahili mpango wake mkubwa wa kitaifa wa kuhusiana na elimu ya malezi na familia bora ni mpango mzuri, usibaki tu kwenye NGO usibaki tu kwenye asasi za kiraia, kwa sababu asasi za kiraia haziwezi kufikia wananchi wote. Serikali inawafikia wananchi wote. Kile cha pili, wazazi sisi na walezi sisi, katika viwango mbalimbali, kuanzia katika familia zetu na katika asasi, kwa sababu hata mwalimu ni mzazi, hata u kwenye vio ni wazazi, lakini lazima ianzie kwanza kwenye familia. Nasema wazazi wafungue, au tufungue masikio tufungue masikio tujifunze, tujikubali kwamba kuna kujifunza. Usiseme nini kwa sababu ina mila na desturi fulani za, kuna kujifunza upya jinsi ya Jisya, kulewa watoto katika zama za leo. Haya, ni Bwana Mgunga Mnyenyelwa huyo mwanzilishi wa taasisi ya baba watoto akizungumza na VOA Express. Vilevile vile kuhusu masuala ya ukimwi, ni kwamba raia wa Kenya aliyetangazwa kwa mara ya kwanza Sunday kwamba alipatwa na maradhi ya ukimwi, huyu ni daktari anaitwa Joe Muriuki, kafariki dunia jana usiku au jioni, majira saa moja usiku, akiwa na umri wa miaka 63. Apumzike kwa amani. Waziri mkuu wa Kanada Justin Trudo Jumatatu alitangaza kwamba atatumia mamlaka ya dharura ambayo ni nadra kutumiwa ili kukabiliana madereva wa malori ambao wamekuwa wakiandamana kwenye barabara za mji mkuu wa Otawa pamoja na miji mingine hadi kwenye mpaka na Marekani kwa wiki kadhaa sasa, wakipinga masharti ya kupambana na COVID-19. Trudo amesema kwamba mamlaka hiyo itatoa uwezo zaidi kwa maafisa wa usalama wa kuwakamata waandamanaji pamoja na kuzuia malori yao, akiongeza kwamba hawawezi kuruhusu maandamano hayo hatari kuendelea. Wabunge wa Ethiopia hii leo Jumanne wamekubaliana kuondoa mara moja hali ya dharura iliyokuwa ikitumika katika miezi sita sasa, ikiwa ni ishara nyingine kwamba ugomvi kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa Tigri unakaribia kumalizika. Mapigano katika taifa hilo la pili kwa ukubwa barani Afrika yanaonekana yamesita kwa hivi sasa, wakati wanadiplomasia wanaosaidia katika upatanishi kati ya pande zote mbili wakieleza matumaini ya kupatikana maendeleo ya kufikia amani. Na hatua hiyo imefikiwa baada ya baraza la mawaziri likiongozwa na waziri mkuu Abi Ahmed wa 126 kumaliza hali ya dharura ya miezi sita. Myanmar imesema kwamba haitoshiriki kwenye mkutano wa mawaziri wa mambo ya kigeni wiki hii nchini Kambojia, mkutano wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia maarufu kama ASEAN, ikikataa mwaliko wa kumtuma mwakilishi asio wa kisiasa badala ya mwanadiplomasia mkuu. Mataifa hayo yamechukua hatua hiyo dhidi ya Myanmar kutokana na serikali yake kutoheshimu mapendekezo ya muungano huo wenye wanachama kumi ya kupunguza ghasia za kisiasa baada ya mapinduzi ya kijeshi kufanyika. Na viongozi wenye msimamo mkali Talibani nchini Afghanistan wamesema kwamba wanatathmini upya sera ya uhusiano wao wa Marekani iwapo utawala wa rais Joe Biden hautarejesha mali za taifa hilo zenye thamani ya dola bilioni saba za Marekani ambazo zimeshikiliwa hapa nchini. Ijumaa iliyopita Biden alitoa amri ya kiutendaji kwa mabenki kuweka kando dola bilioni 3.5 za fedha hizo kama mfuko wa msaada wa kibinadamu kwa ajili ya Afghanistan, na bilioni 3.5 ambazo zinabaki kwamba zingetumika kulipia gharama ya kesi zilizowasilishwa na wahanga wa ugaidi na hasa wakati wa Septemba 2001 mjini Washington DC na New York. Sikiliza matangazo ya VOA express moja kwa moja kutoka studio nambari 15 Washington DC, idhaa makao makuu ya sauti ya Amerika. Sandey, kiashiria hicho ni kwamba tumeingia kwenye ule mjadala wa kila siku ambapo tunashirikisha wasikilizaji wetu kuzungumzia masuala mbalimbali ya kijamii, kiuchumi na kadhalika. Na leo tunazungumzia mada gani? Bila shaka bila shaka, leo ni mambo ya barazani hii leo. Basi, katika barazani tunaangalia kwamba ikisema serikali inakusanya kodi mabilioni ya pesa kupitia eh, nia ya kuboresha hali ya miundombinu na kadhalika. Hii eh, ni masuala ambayo tunaangalia hii leo kwenye barazani eh, tukiangalia swala zima ambalo wasikilizaji wetu leo, Patrick wameongea mengi sana kuhusiana hiyo hiyo mada yetu barazani. Naam, kabla ya kuwapata wale ambao wanazungumza eh, eh, kwa njia ya simu, tunaongea na huyu upole au tunasoma ujumbe wa upole luamungu kutoka Bukavu DRC. Hiyi anasema huku Bukavu ni kwao huko, hiyo habari ya miundo mbinu hat, haitunufaishi hata kidogo, kwa sababu hata ishara ya utengenezaji wa barabara au kitu kingine cha umma kinachofanyika hatuoni. Nam, wakati tunauliza kwamba je, serikali unaona wewe inashuhudia juhudi za kutosha kuimarisha hiyo miundombinu kwenye eneo lako, au unaridhika na hali ya miundombinu? Wengi wanazungumza naye. Jisandu Daga naye kwa upande wake, akiwa Ruhumbo Nyika, kitongoji cha Mwaluni, binafsi anasema siridhishwi na utendaji kazi wa miundombinu mbalimbali hapa Tanzania. Naomba serikali kuu ishuke, anasema mpaka kule vijijini. Kabla ya kuendelea na ujumbe mwingine, tunaye Bonifas Stephen baba Sarapia kwenye laini ya simu. Karibu Bonifas baba Sarapia. Asante. Asante kwa majina. Naitwa Bonifas Stephen baba Sarapia, anapatikana Katoro Geita nchini Tanzania. Kiukweli binafsi kwa eneo langu ni asilimia ya chache ambapo serikali imeridhishwa na miundombinu yake. Katika sekta ya afya kwa kweli wamejitahidi, wamejitahidi. Kama ni madarasa yamejengwa, dawati zimeletwa, ajapokuwa penye cha, mafanikio, changamoto. Lakini sasa changamoto kubwa hasa kwenye hizi barabara zetu, hivi nadhani na hili swala ni li, diwani waeneo husika nadhani ndio wanaotakiwa kushughulikia ili kufikisha malalamiko kwenye ngazi za juu, lakini naona upo kimya tu. Miundombinu ya barabara sio nzuri, kuna baadhi ya maeneo mengine barabara barabarapaa zinasababisha na maafa. Sasa hii kwa kweli, kwa asilimia kubwa, mi nadhani serikali imefanya mazuri, lakini kwa kiwango kingine, kwa kweli bado kabisa kwa kwenye maeneo yangu nayoishi mimi. Haya, umezungumzia miundombinu ya barabara, vipi kuhusu mawasiliano? Uh, kwenye swala la mawasiliano kwa kweli mambo yako vizuri, mawasiliano yako vizuri, unaona. Lakini hata hizi barabara za mikoani zinazounganisha mikoa na mikoa zipo mizuri, lakini kwa maeneo tunayoishi hizi barabara zinazounganisha mitaa mita, na mitaa sio mizuri, kwa hiyo miundombinu. Na hii nadhani diwani, naomba kama atakuwa anafikia hili swala awajibishe, afikishe sehemu za juu ili tuweze kupata ufumbuzi. shukrani Stephen, baba Sara. Pia nami basi naangalia Haya, oh Baasara pia basi, moja kwa moja naye Suke John anasema hoja kwa serikali kusanya kodi kwa nia ya kuboresha miundombinu. Anasema kuna haja hiyo, kwa sababu maeneo mengi ya Tanzania miundombinu yake ni mibovu, ukilinganisha mataifa ambayo hayakusanyi kodi lakini miundombinu yao iko vizuri. Kwa hiyo anasisitiza swala la ukusanyaji wa kodi. Huyu Mtupesa Mwanambuki anasema yeye ni kutoka Misisi Mpimbo, Katavi, Tanzania. Anasema binafsi haridhishwi na miundombinu inayotengenezwa. nakutana naye Richard Kambale, yuko DRC, anasema hapa eneo langu ni hapana, ila kodi inatudhuru sana. Anasema lakini hakuna pia ufuatiliaji, kwani tunatozwa pesa nyingi ambazo zinaishia mifukoni mwa watu binafsi bila kufikia kwenye mfuko wa serikali. Labda kwa kuenda kwenye masuala ya muziki, tumalizie na huyu Ramadhani Abdalla kutoka huko Mombasa, anasema kwa kiwango kikubwa anaridhika. Aa, Ramadhani Abdullah amesema anaridhika, basi mambo ni mazuri kweli kweli. Msikilizaji, kama unavyojua siku zote, Express bila muziki hujasukuma gurudumu lake. Moja kwa moja ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Haya, tunakwenda naye Hiro. Huyu ni raia wa Congo lakini vilevile vile ni raia wa uh, Ufaransa. Ana yani, anauraia pacha ni rapa lakini, sasa hapa anashirikiana na mzee wa kazi le gramopau, Koffi Olomide, wanakuja na kitu chao, mtindo wa rumba na rap, kinaitwa afro romance. Eh, sio mchezo haya mambo, pata vitu msikilizaji. Sauti uimzito right. Sauti mzito, sauti yenye muziki wa nguvu, papa wa mzee wa kazi la gramo pao hapa wanafanya harusi ya rumba na rap tena, hey. Wote wa Kongo, wote ni wa Kongo, wote ni wa Kongo, unajua Kongo. <laughs> Kongo kondiko na mmoja mkongo mwingine, kijana Aki, ya, wakiunganisha sasa waki, mambo yanakuwa mazuri, mambo yanakuwa mazito kweli kweli. Ah, sio mchezo baba. Haya, tunakwenda kwenye masuala gani tena sasa? Masuala ya kama huna kazi, bila shaka bila shaka, na katika kama una kazi hii leo, msikilizaji utamsikia Elizabeth Mukonyo. Huyu ni mwanamke raia wa Kenya anayefanya kazi ya ushonaji viatu na kupiga rangi pato, sio tu kushona viatu, pia anapiga rangi, kazi ambayo wengi wanainasibisha na wanaume na watu wanaoishi na ulemavu, lakini kwake yeye hii anasema ni ajira kama ajira nyingine yoyote. Bila shaka, kwa nini sio ajira? No. Na licha ya kuwa katika mazingira ya kituo cha magari ya umma, anasema hilo halimsumbui hata kidogo, bora mkono uende kinywani. Basi tumsikilize. Nafanya kazi ya kushona viatu, na hii kazi nilianza tuseme kwa ufupi, niliisomea, lakini haikuwa nia yangu ya kusomea hii kazi Mawazo yangu nilikuwa nimechagua kazi ya kushona nguo, lakini mjomba wangu ambaye ni ndugu ya mama yangu akanishauri nifanye kazi ya viatu. Nikaona kaa ambaye ni kazi ya wanaume, lakini akaniambia niende nijaribu, hata kama mi ndio nitakuwa wa kwanza hakuna shida. Na nikakubali nikaenda, na nilipofika kule mawazo yangu yakabadilika, kwa sababu sikujipata peke yangu, nilijipata na wanawake wenzangu na tukafanya course tukamaliza. Tulipomaliza, nilipotoka nje, nikajaribu kutafuta kama kuna mahali naweza kuajiriwa, sikupata, na kwa sababu sina vifaa za kuweza kuunda kiatu mpya, nikaamua kufanya ripea, huko mbele Mungu akinionyesha vile nitafanya. Na kwa uhakika nimefanya hii kazi zaidi ya miaka kumi, na nimeona Mungu akinisaidia, kwa sababu ninalisha watoto ninanipa nyumba, ninafanya mambo mengi ambayo mtu angeona hii kazi haiwezi kufanya. Ah, wengi ushangaa. Hata leo asubuhi kuna mwanaume amekuja na akacheka akaniuliza yani, wamama mmejituma kiasi hicho? Kawambia lazima tujitume, kwa sababu hii ni kazi kama zile zingine, na mtu yeyote anaweza kuifanya. Si kazi imeandikwa kuwa ni ya wanaume peke yake, hata mwanamke anaweza fanya na akaendeleza maisha yake. Kwa hivyo mimi niliamua kwa roho yangu na ya ninafanya na wengi wanafurahia, hata wanaume wengi uniambia, si hawawezi kupeleka kiatu kwa mwanaume, wataniletea niwashonee. Na wengine hata wakija wakinikosa wanasema, si sipeleki pengine mpaka nishonewe na huyo mama. Kwa hivyo wewe, kwa kuwa mwanamke, umekuwa unapata wateja wengi zaidi? Napata, napata wateja wengi, na ninafanya kazi nikifurahia, kwa sababu si jambo rahisi, lakini wengi wamekuwa wakifurahia mwanamke akifanya kazi, ah, changamoto ziko. <laughs> Kuna wengine utapatana nao wawe hawakubaliani na yale uko nayo. Wengine wanaweza kukuletea kazi, na pengine ukiwa na kazi nyingi ujawafanyia, mtu akija anakuwa mkali, lakini inabidi ukubaliane nao kwa sababu ni kazi uliyochagua, na lazima ufanye, na unaongea nao na mnaelewana. Mimi ningewashauri watafute kazi yoyote kazi ya mkono, kazi ziko nyingi, uwaambia watu. Hata kama ni kazi ya kuchoma viazi, ni kazi na itakupatia pato ya siku. Ukianza na hiyo ndogo, Mungu pengine ataku, ataona uko na bidii na atakufungulia milango mingine mikubwa zaidi. Kwa hivyo wakawa wasichana ama wamama, wasikae wakisema hakuna kazi, kazi iko, bora tu ujitume mwenyewe. Safi kabisa, safi kabisa, Mama Elizabeth Mokonyo. Kwa hakika, Patrick, wengi wanasema anavunja ile miiko ambayo maeneo mengi wanafikiri kwamba vitu fulani ni vya kinamama peke yake, vitu fulani ni vya wanaume peke yake. Lakini hakika sande. Eh, miaka yote nimekuwa huko Burundi nilikuwa sijaona hata siku moja mwanamke anafanya kazi ya kushona viatu au kupiga rangi. Ujai kuona, sio wewe, tupate hata mimi sijapata kuona kwa hiyo ni mfano mzuri wa kuiga. mm -hmm. Haya, tumshukuru pia Amina Chombo ambaye amezungumza na Elizabeth Mukonyo. Bila shaka, Amina amefanya kazi nzuri sana katika swala hilo. Basi, okay. Moja kwa moja msikilizaji, kipindi ni VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC, ambapo uh, msikilizaji kama kawaida, matangazo haya pia uh, unaweza kuyapata kupitia washirika wetu. Tunao washirika wetu uh, kule Kenya, redio mwananchi, redio kule Nakuru, mwenendo redio kule Voi, kuna sasa redio pale Bungoma, hali kadhalika Tanzania tunakutana nao Dodoma FM ya kule Dodoma, Nuru FM ya Iringa, bila kusahau KFM kule Songea, maeneo ya nyanda za juu, bila kusahau vilevile visiwa vya Pemba na Zanzibar wanakutana na Hits FM kule Tanga, wajalewa rudileo wanakutana na Voice of Korogwe, na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo utatupata redio RNA huko, Baraka redio Manema, namba ya Kindu namba au sio? Radio Rakum kule Bunagana, Radio Malaika na Radio Dinamiki kote maeneo ya Lubumbashi, vilevile kuna Radio Kalwezi na Radio Baraka ya kule Baraka, Baraka huko jirani ya kwetu pale uh, na uh, uh, muendelezo mpaka Kigoma huko. Ukienda pale unakula dagaa na nini, mambo safi Tanganyika. Bila shaka, bila shaka. Haya basi, uh, kwenye mambo ambayo yanazungumza au yanatanda kwenye mitandao ya kijamii tumkaribishe mzee wa kazi, anaitwa Harrison Kamau. Asante sana wenzangu mliko studioni, tunapoangalia baadhi ya yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari hivi leo. Basi kwanza kabisa tuanzie nchini Canada, ambapo waziri mkuu wa taifa hilo Justin Trudeau Jumatatu amelazimika kutumia sheria ya dharura ambayo haitumiwi sana, katika kudhibiti madereva wa malori ambao wamekuwa wakiandamana kwenye barabara za mji mkuu wa Otawa pamoja na miji mingine ikiwemo mipaka ya Marekani kwa wiki kadhaa sasa. Madereva hao wanalalamikia amri ya ya kulazimishwa kupata chanjo ya korona pamoja na kanuni nyingine za kujiepusha na maambukizi, wakidai kwamba hatua wa hiyo inahujumu haki zao za kimsingi. Trudeau wakati akitoa amri hiyo amesema kwamba atawapa maafisa wa usalama uwezo wa kukamata madereva hao pamoja na kuwazuilia malori yao kwa kuwa maandamano hayo ni hatari kwa usalama wa kijamii. Basi kufuatia hatua hiyo mtandao wa Twitter umewaka moto kufikia leo Jumanne, wakati maoni mseto yakiendelea ya kumiminika. Viva Frey anasema kwamba wewe Trudeau ni mwongo mkubwa, kwa kutishia kutumia amri hiyo; ni aibu kwa taifa la Canada. Neil Clark anasema kwamba mwenendo wa trudu unaashiria utawala wa kidikteta. Hana mamlaka ya kuzuia wafadhili wa, wa maandamano hayo yanayoitisha haki za kimsingi nchini Canada. Buck Sexton anasema kwamba madereva hao huenda wakaangusha serikali ya trudu kimchezo tu, huku Avi Yemini akisema kwamba haelewi ni kwa nini wengi wanashtushwa na hatua ya trudu kwa kuwa hilo lilitarajiwa anasema kwamba matamshi ya Trudeau huenda ndio mwanzo wa kuvuruga amani nchini Kanada. haifai kamwe. Na kwenye taarifa nyingine, tunaelekea nchini Tanzania, ambapo malalamishi yameendelea kote nchini kufuatia vifo ambavyo havifahamiki. Basi kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi ni kwamba madai ya watuhumiwa kufariki dunia wakiwa miongoni mwa polisi au baada ya kipigo cha askari yameendelea kujitokeza safari hii ya kiibuka katika mkoa wa Tabora. Tayari maafisa saba wa polisi wamefikishwa mahakamani kutokana na mauaji hayo, huku mmoja wa maofisa walihusishwa na tukio hilo akidaiwa kujinyonga akiwa mahabusu mkoani humo. Katika tukio la Kilosa, Oba na mwenzake walikamatwa Februari 2 mwaka huu, lakini baadaye alitolewa akiwa hoi baada ya kudaiwa kupigwa na mauti yakamkuta Februari 7 katika hospitali ya wilaya ya Kilosa alikokuwa amelazwa. Basi kamanda wa polisi wa mkoa wa Morogoro, Fortan Muslim hakupatikana kwa mara kadhaa kwenye simu iliyokuwa inaita muda mrefu bila kupokelewa. Basi ni suala la kutatanisha, wakati wananchi wengi nchini Tanzania wakiendelea kuitisha haki na uchunguzi wa kina kufanywa kutokana na vifo hivyo ambavyo vimetokea kwa njia ya kutatanisha vingi vikitokea au kudaiwa kutokea wakati watuhumiwa wakiwa mikononi ya polisi. Ni baadhi ya mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari hivi leo kwenyu studioni. Asante sana Harison Kamau kwa kutupa mengi zaidi yaliyozungumzwa kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Na sasa zikisalia dakika chache kama nne hivi kidogo, au tatu na nusu, kabla ya ku... kutia nanga. No. Kabla ya kutia nanga, tuende kwenye swali <laughs> so, letu la leo Swali lipo kwenye Facebook. Patrick inasema je, ungependa kusikiliza kuona mijadala ya moja kwa moja kutoka bungeni kwa nchini Tanzania? Haya, nianze na huyu Maige mbona Ntemiseni, mzee wa shikamo anasema, hapana, acheni tu, maana bunge la chama kimoja halina mashiko kama upinzani ungekuwepo. Haya, Filbert Jonathan Kenshambi anasema, akiwa Muleba, wawakilishi wa wananchi baadhi kwa bungeni hawatetei wananchi, kama tutaona live tutawapa...... anasema tutawajaji vyema kwenye kipindi cha uchaguzi, maana hatuwatendei haki wakati changamoto mbalimbali wanazifahamu ambazo zinatukabili. Msanii Rugema wa Muleba anasema ndiyo, tunapenda kuona hivyo, ila serikali iliyopo ndiyo iko kama inakubali. Franco Kisanga akiwa kule Kenya anasema tuone sarakasi na vituko vinaofanyika bungeni, maana sisi ndiyo tuliweka huko kuweza kutuwakilisha. Sarakasi, anataka kuona nini huyu? <laughs> Simon <laughs> yeah. Francis wakasema Geita anasema ndiyo kwani hata sisi wananchi tunapenda kufuatilia mijadala ya bungeni. Naye Wile Rais wa Amani anasema tungependa kiochato ingetufaa, ili tujue kama wawakilishi wetu wanasinzia bungeni au wanafanya kazi kule mjengoni <laughs> <laughs> sawa kabisa. Kapten wa Wasakatonge Salam Club kutoka huko Kongwa, Dodoma, Tanzania anasema ndio, mimi ningependa kuona bunge liwe linaonekana moja kwa moja, kwani hata sisi wananchi nakuwa tunajua kinachoendelea bungeni. Omuli Marcus yuko kule wapi ya kusema, anasema ni kweli kwamba serikali inakusanya kodi, lakini tutaka tuwaone hawa wabunge wakizungumza. bila kuona moja kwa moja, mengi yanatupita. Haya, basi, mengi yamezungumzwa, lakini ameshasikia matakwa ya, ya uh, wananchi, ni kwamba mjadala irudishe kuwa moja kwa moja mubashara, lakini ni hivyo Sandei lazima wananchi wafuatilie moja kwa moja kinachoendelea bungeni hiyo itawasaidia naonekana wengi wanapenda kwa sababu walikuwa wakiona kwa muda mrefu alafu ghafla waoni inakuwa kidogo inawapa mushkil lakini nafikiri wangependa kuona kwa hiyo tutaangalia jinsi eh, kama unavyozungumza umeona spika wa bunge la Tanzania alizungumza jana kuhusu swala hilo pia na je labda tukikumbuka tukikumbuka kidogo kipi kilisababisha mjadala hiyo kutopitishwa moja kwa moja. ni, ni swala ambalo hilo hatuwezi kuizungumza kwa sasa lakini lilizungumzwa kwenye michakato huko nchini Tanzania na hatimaye ikasimamishwa lakini wanasema waziri wa habari na spika wa bunge wataangalia swala hilo. Basi Patrik, muda ndio unakimbia, lakini tuwakumbushe watazamaji wasikose matangazo yetu ya jioni, saa moja na nusu, kumi na mbili na nusu afrika ya kati, na kwa undani pale saa tatu. Langu jina ni Sandei Shomari na mwenzangu tena ya nyumba hapa Patrik Nduimana. Tuwashukuru wote waliochangia kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo BMJ Moridi, mwelekezi wetu Aida Isa. Sote kwa pamoja tunawageni kiwatakia jioni njema.