waqtiga watiga intal qaato waxa ki lgumacnan karahta in... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Murithi, nikiwa hapa Washington. Rais wa Tunisia Kais Saied leo amebadilisha rasmi baraza muhimu la uangalizi wa shughuli za mahakama na kujipatia mamlaka ya kuwatimua majaji pamoja na kuwapiga marufuku kushiriki migomo. Saa chache baada ya agizo hilo kuchapishwa, mamia ya watu waliandamana katikati mwa mji mkuu wa Tunis kuelezea hofu yao kuhusu uhuru wa mahakama. Agizo hilo la Saidi lilikuja siku moja baada ya kusema kwamba atalivunja baraza kuu la mahakama CSM na kusababisha mahakama kufungwa nchini kote, huku majaji wakisema hilo lingekiuka uhuru wa mahakama. Mwezi Julai mwaka jana, Said alivunja serikali, akasitisha shughuli za bunge na kujitwika mamlaka mbalimbali kabla ya kuanza kutawala kwa amri za kiutendaji na hivyo kuzua hofu katika kile kilichoonekana kuwa demokrasia pekee iliyoibuka kutokana na wimbi la msukumo wa kutafuta demokrasia maarufu Arab Spring. Baadhi ya mashirika ya ndege yamefuta au kubadilisha safari za ndege kwenda Ukraine huku kukiwa na hofu kubwa kwamba rasia huenda ikaivamia nchi hiyo jirani wakati wowote. Hii ni licha ya mazungumzo ya ngazi ya juu wikendi hii kati ya Kremlin na nchi za Magharibi. Shirika la ndege la Uholanzi KLM lilisema jana Jumamosi kwamba limefuta safari za ndege kwenda Ukraine hadi hali itakapotulia. Nalo shirika la ndege la Ukraine la Sky Up limesema leo Jumapili kwamba safari yake ya kutoka Madeira, Ureno hadi Kiev ilielekezwa katika mji mkuu wa Moldova Chisinau baada ya mkodishaji wa ndege hiyo raia wa Ireland kusema kwamba kampuni hiyo ilikuwa imepiga marufuku safari za ndege katika anga ya Ukraine. Katika mazungumzo ya saa moja jana Jumamosi na rais wa Rusia Vladimir Putin, rais wa Marekani Joe Biden alisema kwamba kuivamia Ukraini kutasababisha mateso mengi ya binadamu na kwamba nchi za magharibi zimejitolea y kumaliza mgogoro huo kwa njia ya kidiplomasia. Hata hivyo Biden aliongeza kwamba wako tayari kwa lolote lile, White House ilisema. Taarifa hiyo ya ikulu haikuonyesha ishara zozote kwamba mazungumzo hayo yalipunguza tishio la vita. Marais hao wawili walizungumza siku moja baada ya mshauri wa usalama wa taifa wa Biden na Jake Sullivan kuonya kwamba taarifa za kijasusi za Marekani zinaonyesha uvamizi wa Rasia unaweza kuanza ndani ya siku chache. Rasia imekanusha kwamba ina nia ya kuvamia, lakini imekusanya zaidi ya wanajeshi elfu mia moja karibu na mpaka wa Ukraine na imetumwa wanajeshi kufanya mazoezi katika nchi jirani ya Belarus. Maafisa wa Marekani wanasema kuwa Rasia imeongeza nguvu zake za kijeshi na imefikia hatua ambayo inaweza kuvamia kwa muda mfupi unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc kundi la kutetea haki za binadamu nchini nigeria limeomba mahakama kuu kuilazimisha serikali kuchapisha makubaliano na kampuni ya twitter ambayo yalipelekea kurejeshwa kwa huduma za kampuni hiyo ya mitandao ya kijamii mwezi uliopita kufuatia kupigwa marufuku kwa miezi sita. Nigeria iliipiga marufuku Twitter mwezi Juni mwaka jana baada ya kampuni hiyo ya Marekani kufuta ujumbe wa Rais Muhammadu Buhari uliokuwa umeandikwa kwenye mtandao huo ambao ulitishia kuwaadhibu watu wanaojitenga katika eneo hilo. Mwezi uliopita serikali ya Nigeria ilisema kwamba inaondoa marufuku hiyo baada ya Twitter kukubali kufungua afisi ya kieneo katika nchi hiyo na kushirikiana na serikali kubuni kanuni za maadili, miongoni mwa makubaliano mengine. Lakini mradi wa haki za kiuchumi na uwajibikaji wa kijamii SERAP umesema leo Jumapili kwamba umewasilisha kesi mahakamani kumshinikiza rais Buhari na waziri wake wa habari Lai Mohamed kuchapisha nakala za makubaliano hayo ili kuhakikisha kwamba hawajumuishi makubaliano ambayo yanaweza kuhatarisha uhuru wa kujieleza. SERAP ilisema serikali ilipuuza ombi lake lililotolewa mnamo mwezi Januari mwaka huu la kutaka nakala ya makubaliano hayo kuwekwa wazi. Hakukuwa na maoni ya mara moja kutoka kwa rais Buhari wala wizara ya habari kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Na Ujerumani leo ilitarajiwa kumchagua rais wake kupitia baraza maalum. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, rais wa sasa wa nchi hiyo Frank Walter Steinmeier alitazamiwa kuchaguliwa tena kwa muhula wa pili. Wachambuzi wanasema kwamba Steinmeier anasifika kama mtetezi asiyechoka wa maadili ya kidemokrasia wakati ambapo kuibuka tena kwa siasa kali za mrengo wa kulia na janga la virusi vya korona zimekuwa changamoto kubwa kwake. Wagombea wengine watatu wanaowania nafasi ya urais ni pamoja na Gerard Trabert, daktari na mgombea binafsi aliyependekezwa na chama cha mrengo wa kushoto Die Linke, na Max Ott, mwanauchumi aliyeteuliwa na chama mbadala cha AFD. Rais wa Ujerumani huchaguliwa kila baada ya miaka mitano kupitia baraza maalum linalotokana na wabunge 736 pamoja na wawakilishi wengine 736 kutoka majimbo yote 16 <mucho> Kabisa mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nimejajaa hapa kama pishi la mchele, kama anavyopenda kusema mwenzangu Sandy Shomari. Mimi ni BMJ Mridhi, nakuletea salamu na mziki, ambapo hii leo nafurahi sana kuona wasikilizaji maelfu kwa maelfu ya wasikilizaji wametuma salamu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nami niko chonjo kabisa kuzipeperusha weekend hii, na bila kupoteza wakati, msikilizaji, naona nianze na kadi yake huyu Mohamed Dahia anasema yuko kule Kinyamwambo, Singida, Tanzania. Anasema salamu zangu nazipasha kwa Salehe Mrinja, aa, Rajabu Mrinja wote wa Itigi na vilevile Amar Omar bila kumsahau Juma mjengi wa Kinyamwambo na watakia wikend njema wote. Hizo ni salamu kutoka kwake Muhamed Dhaiya. Alikuwa ni mtu wa kwanza kabisa kutuma salamu hapa katika ukurasa wetu wa Facebook a, tangu tuliposema kwamba tutakuwa tukipeperusha salamu hizi a, salamu na muziki wikend hii hey. Stephen Wilson anasema yuko kule Kisii nchini Kenya. Anasema ningependa kutuma salamu zangu kwa shukuru wa mama kutoka Kariakoo, Dar es Salaam, Shamima Ramadan akiwa Voi, natumai uko ni nchini Kenya, na bila kumsahau mpenzi wangu Niva the cute. Haya basi, twende kwake safari sosidhimi, safari sosithini anasema kutoka ako kule Uganda. Naona leo ni vizuri, kwa sababu tuna mchanganyiko maalum, salamu zinatoka kila pembe nchini Kenya, Uganda, Tanzania. Sasa huyu Safari Sosthin anasema zangu salamu zimfikie rafiki yangu akiwa hapo Kenya pa Luanda, Wiomo Akunda na jamaa lake lote uh, natumaya maanisha jamii yake yote uh, kwa batumike kaboi jijini Nairobi na mke wake uh, kwa wasikilizaji wa VOA na kwa jamaa langu lote pia uh, na kwa marafiki wanaosikiliza hizi salamu ujumbe tuzidi kupenda, uh, au tuzidi, tuzidi kupendana na kuombeana mpaka mwisho. Hizo ni salamu na ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwake huyu msikilizaji safari eh, sostini akiwa ah, kule Uganda. Haya, ah, tukitoka hapo tunaenda kwake Halima bahumiga ah, Halima bamuhiga wa Sound media team Kibaha, Tanzania, anasema salamu zangu zimwendee Hussein nasor wazega Uh, King Obed Zenobi uh, Jr. na vilevile huyu naye pia si ndankala wa Dodoma mjini, anasema habari za kazi ya studio ya VOA Swahili, nipeperusheni salamu zangu kwa mzalendo Dickson Marco wa Nzega Tabora, Joakim Constancia Lekule wa Dar es Salaam, Emmanuel Chigozi, Chigoji wa kule Dodoma, Paulo Charles wa Uh, Nyang'wale eh, Kamanda Shukuru Nhembo wa kule Dodoma, ujumbe, tufanye kazi eh, kwa bidii. Na kabla sijapata kuingia katika upande ule wa pili niweze kukuletea kibao moto sana cha muziki naona nisome salamu zake huyu to, toka Iyunga no anajulikana kama madaraka yami, ni revya anasema. Yuko kule Yunga, Mbeya, anasema zake salamu ziende kwa Eshta Swai akiwa Arusha uh, Makumila uh, boni solo hapi shitindi eva simoni mkubwa na king majuto akiwa Geita. Haya, kwa haraka raka, zake huyu Saidi Musa wa Nzega, Tabora, Tanzania, asema zangu salamu ziende kwa King Majuto, Yusen Nasor, Masuri Chinga, Sombi Mtemi, Reina Shani, Sayenda Mabula, Lukas Alberto, Moseti Mage Mbise, Bonifas Steven Masanja, Ngasa Fikiri Gakara, Victor B Msebuye na Zilili wa Zilili. Huyo ametuma salamu nyingi kweli kweli kwa marafiki ze na vilevile ndugu na familia. E, msikilizaji, naona sasa ni wakati mwafaka kama nilivyokuahidi kwamba salamu bila muziki nakuwa tena sio show tena, kwa sababu tuko hapa kwa ajili yako wewe pia, e, uweze kuburudika na kujifurahisha wakati ambapo tunasikiliza salamu hizi kutoka maeneo mbalimbali mbali, e, ulimwenguni kote. Kumbuka ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america nikikuendesha mpango huu. Jina langu ni BMJ Mridhi, na sasa ni kupe kibao moto sana kutoka studio hapa. Ah, kinajulikana kama nani? No Stress, na mwanamuziki ni Linda. Sisemi zaidi, twende kazi. Linda na No Stress. Anaondoka hapo chini kwa chini. Mwanamziki Linda anakuambia no stress, na mimi nasema hapa studio pia hatuna stress hata kidogo, kwa sababu tunaendelea na ngoma moto moto sana na vile vile muziki, ikiwa ni kipindi cha salamu na muziki kutoka e, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji na kukaribisha, popote pale unapotusikiliza, usiondoke kando ya redio yako, kwani tuna mengi zaidi ya kukujuza hapa, hususani kuhusiana na salamu hizi, ambapo mmetuma salamu zenu kwa wingi, nami nitajaribu kadri uwezo wangu nisome zile ambazo nitaweza, kisha tuendelee na pia tupate ngoma moto sana katika wakati wa matangazo haya ya salamu na mziki kutoka hapa Washington. Haya basi, ninaikamata sasa. Hii ni yake nani? Huyu Dosan Kisinga anasema yuko kule Dar es Salaam. Wiki hii napenda kutuma salamu zangu kwa mke wangu Joyce Kavishe eh, ya mwaka Holela, James Hussein, wote wakiwa kule Tanzania naye Charles Sarige anasema ako kule Sengerema. King Majuto apate salamu zangu, mamangu Uri, nichota motiba Mut, na babangu motiba Sarige wakiwa kule Serengeti. Haya basi, hizo ni salamu a, kutoka kwake Charles Sarige. Mwingine ambaye ana bahati hii leo kuweza kupata salamu zake kupeperushwa moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington, ikiwa na kipindi cha salamu na muziki. Ni Samburu Kabaka anasema ni wanyumbani kwangu, salamu zangu za zimfikie yeye ni mpendaye, mkumbushe apike ugali kwa samaki, nipo njiani kwenye foleni, asisahau kutengeneza kachumbari. Haya, Denisi Mganyizi wa Mwanza, salamu zangu za, za kwanza zimefikia wazazi wangu wakiwa Bukoba, mabradha wakiwa na wakiwa kule Dar, sister akiwa kule Moshi na sista mwingine akiwa Karagwe, Kagera. Bigapoo, haya basi, ujumbe huo kutoka kwa Denis eh, Muganyizi. Naye huyu zue na tingi wa mgumu anasema namsalimu mamangu Farida Abdala, mdogo wangu Jumanne Abdala na Muhamed Abdala Hamisi. Na Gerard Mengi Mwaselela anasema anajulikana sana sana kama Agape Mwaselela kutoka Mwakaleli, Mbeya, Tanzania. Anasema angependa salamu zake ziende kwa kaka yake Mzali Binzali Mnyakyusa, mama mzazi Daimesi Katwila, dada Talikana Kitalima, mdogo wangu Fuliza Mwa Mbembe na vilevile mtangazaji vile maarufu kutoka congo ostavi maleveka kazi njema hapo studio shukran sana gerard mengi mwaselela tunatumai kwamba utaendelea kuwa nasi hadi mwisho na vilevile unaendelea kusikiliza pia vipindi vingine ya matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa washington msikilizaji unaendelea kusikiliza salamu na mziki ambapo tunaendelea kukupeperushia salamu kutoka maeneo mbalimbali kutoka kwa wasikilizaji wetu hususan wale ambao wameandika salamu hizo kupitia mtandao wa Facebook pale kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili eh, katika Facebook. Juma Dede anasema yuko kule Kenyatta Rod, Mwanza, Tanzania, angependa kutuma salamu zake kwa familia yake, Asha Juma, Amal Juma, Hamikasimu Rashimu bila kumsahau mamake mpenzi Asha Juma wa Buhongwa, Mwanza katika nchi ya Tanzania. Yang Mapene wa Mtwara, Tanzania anasema ningependa unigonge ngoma ya Justin Bieber, anasema ile inajulikana kama bad Ni, inifikie Moizi akiwa kule Mtwara, Tanzania na Magnus Milinga akiwa Mtwara Tanzania. Basi pasina ya eh, kupoteza wakati tunamsikiliza huyu eh, mwanamuziki Justin Bieber na wimbo huo ambao umeuliza, basi unaingia pole pole taratibu eh, katika redio yako namna hii hey. no, ondoka hapo chini kwa chini. Justin Bieber mwanamuziki maarufu sana kutoka kule Canada na naona basi msikilizaji, wapo ni mara ya kwanza unafungulia redio yako, unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ukiwa na mimi kaka safi eh. Jina langu BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington eh, nikikuendeshea mambo mazito hapa, na wena umetuma salamu kweli kweli, wewe msikilizaji ukiwa maeneo tofauti tofauti, eh, hapo Afrika mashariki na kati na vilevile vile, vile, maeneo mengine yote ya dunia, manake tunasikika pia E, katika ulimwengu mzima, sio tu kupitia redio bali pia kupitia tovuti yetu ambayo ni www VOA Swahili E, com ukiingia pale popote pale ulipo duniani, haijalishi ni wapi e, mradi tu uko na internet, ukipenda mtandao, utaweza kutusikiliza na vilevile kuweza kusikiliza salamu na muziki e, kutoka kwa ndugu na marafiki katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kote. Chakungu uwezo toka Mbagala Kuu, e, Dar es Salaam, Tanzania sema zangu, salamu nazipasha kwa Mwasiti Adimani Fatma Palam Hanan Palam wa TZ anasema weekend njema kwenu nyote. Sisi twasema shukrani. Pia King Obedi Zenobi Junior, mkali wa The Sound Media Team pandi za Kashinga, Ngara, Tanzania, anasema salamu na mziki ziwaendee wafuatao: Anthony John, JB Gosha wa Buha, mtu mmoja majina mengi, Joshua Rubenge Weston Peter Salum Alichumu Mwandu John uh, au na vilevile vile J Moa Kashinje, mjomba wa watu, baadhi ya wengine. Haya, twende kwake nani, King Obedi Subeni Junior. Huyo tayari salamu zake tushazisoma. Uh, tumwangalie sasa huyu Mbaga. Karibu Mbaga akiwa uh, kule karibu uh, kule Mbezi da Tanzania anasema napeperusha zangu salamu kupitia mtambo wa mkubwa wa VOA kwa Halima Bamuhiga, Halifa Huseni na Wakwata United nane huyu Yuseni na Sor wa Nzega, Fitna Po wa Katoro Geita na Reina Shani. Ukipata salamu, jibu salamu, maana salamu ni moja ya njia ya kuonyesha upendo na yule unayempenda. Ni ujumbe huo eh, kutoka kwa huyu msikilizaji ambaye hutuma salamu mara nyingi, jina lake Mbaga Karimu, akiwa kule Mbezi, Tanzania. kutufungia kipindi hiki cha salamu na muziki, msikilizaji ni Junia Msiwa kutoka Afrika Kusini. Anasema anapenda kuwasalimia pendo tungu, eh, kutoka Mwanza, mama Msiwa kutoka Burundi, na vilevile vile mwanangu Salem kutoka Afrika ya Kusini. Naona tusome moja jingine kutoka kwake, King Majuto, zikiwa ni dakika za mwisho mwisho kabla tujapata kibao cha kufunga mpango huu wa salamu na muziki. King Majuto wa Geita anasema salamu zangu ziwaendee Goligota, Magabe, Lukas, Alberto, Moseti, Victor B, Mselubuye, Mselubuye, Uh, Saidi Musa na uh, Boniface uh, Stephen Baba Serapia. Hao wote najua ni mashabiki sana wa salamu na muziki na mara kwa mara hutuma salamu hapa uh, kuwajulia ahali ndugu na marafiki. Nami kutoka hapa studio msikilizaji sina cha ziada. Uh, umekuwa nami takriban dakika 22. Jina langu ni BMJ Murithi, nikisema tuonane tena panapo majaliwa, na siwezi kuwaacha bila kibao cha mziki, manake mimi napenda ngoma, na tunafunga kwa wimbo wake King Kaka na Susumila wanasema mapipi. Twende kazi ilizaji makala ya salamu na muziki hukujia kila siku ya Jumapili. Kwa hiyo usikose kuungana nasi Jumapili wiki kesho kwa kipindi kingine kama hicho. Mimi BMJ Muridhi hapa nakusomea muktasari wa habari. Rais wa Tunisia Kais Saidi leo amebadilisha rasmi baraza muhimu la uangalizi wa shughuli za mahakama na kujipatia mamlaka ya kuwatimua majaji pamoja na kuwapiga marufuku kushiriki migomo. Baadhi ya mashirika ya ndege yamefuta au kubadilisha safari za ndege kwenda Ukraine huku kukiwa na hofu kubwa kwamba Rusia huenda ikaivamia nchi hiyo jirani wakati wowote. Hii ni licha ya mazungumzo ya ngazi ya juu wikendi hii kati ya Kremlin na nchi za Magharibi. Kundi la kutetea haki za binadamu nchini Nigeria limeiomba mahakama kuu kuilazimisha serikali kuchapisha makubaliano na kampuni ya Twitter ambayo yalipelekea kurejeshwa kwa huduma za kampuni hiyo ya mitandao ya kijamii mwezi uliopita kufuatia kupigwa marufuku kwa miezi sita. Na Ujerumani leo ilitarajiwa kumchagua rais wake kupitia baraza maalum kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP, rais wa sasa wa nchi hiyo Frank-Walter Steinmeier alitazamiwa kuchaguliwa tena kwa muhula wa pili na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.