Ni saa saba mchana katika studio za Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Ikulu ya Marekani, White House, imesema leo Ijumaa kwamba serikali ya Rais Biden inataka kutoa nusu ya dola bilioni saba za benki kuu ya Afghanistan zinazoshikiliwa na benki kuu ya Marekani ili kuwasaidia wananchi wa Afghanistan, ikisubiri uamuzi wa mahakama. White House imesema pesa zinazosalia zitatumiwa kuwapa fidia waathirika wa ugaidi uliofanywa na Taliban. Rais Joe Biden alisaini amri ya kiutendaji kutangaza dharura ya kitaifa ili kukabiliana na kudorora kwa uchumi wa Afghanistan. Hatua hiyo imejiri saa chache kabla ya wizara ya sheria ya Marekani kuwasilisha mpango huo kwa jaji wa serikali kuu kuhusu nini cha kufanya na fedha hizo zilizoshikiliwa, kufuatia wito wa dharura wa wabunge wa Marekani na Umoja wa Mataifa kutaka fedha hizo zitumiwe kushughulikia mzozo mbaya wa kiuchumi ambao ulizidi kuwa mbaya tangu Taliban wachukue madaraka mwezi Agosti mwaka jana maafisa wakuu wa utawala wa Biden wamesema watafanya kazi kuhakikisha bilioni tatu na nusu ya pesa hizo zinazoshikiliwa na Marekani zinawanufaisha wananchi wa Afghanistan. Rais Umaro Sisoko Embalo wa Gine ya Bisau amemtuhumu mkuu wa zamani wa jeshi la majini pamoja na maafisa wawili wa zamani wa jeshi kwa kuongoza jaribio la mapinduzi la Februari mosi akizungumza katika ikulu mjini Bisau karibu siku kumi baada ya jaribio la kumuua na kupindua serikali yake ambalo amesema kwamba amirali wa zamani Yose Ameriko Bubo na Chuto, mkuu wa zamani wa jeshi la majini miaka ya elfu mbili, pamoja na maafisa wa zamani Chama Yala na Papis Jene walikamatwa baada ya jaribio lao kushindikana. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 49, jenerali wa zamani wa jeshi akieleza jinsi jaribio hilo la Februari mosi ilivyotokea wakati alipokuwa anakutana na baraza lake la mawaziri, amesema walitaka kumuua pamoja na baraza zima la mawaziri. Watu kumi na moja waliuawa wakati wa shambulio hilo. Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiuchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS zililani jaribio hilo. Wakati wa mahojiano yake na waandishi wa habari, Rais Embalo alipongeza msaada wa ECOWAS kwa kuleta utulivu nchini mwake. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka sauti ya Amerika, Washington DC. Taarifa hii ya habari unaweza pia kuipata kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com. Shirika la hisani linalosaidia watoto la nchini Uingereza, Save the Children, leo Ijumaa limeiomba serikali ya Somalia kuingilia kati baada ya mahakama ya kijeshi kutoa hukumu ya kifo kwa vijana wanne wa vulana kwa kuhusika kwao katika makundi yenye silaha. Maafisa katika mji wa Galkayo unaopatikana katikati mwa Somalia waliokamata vijana sita mwezi Oktoba mwaka 2020 na mahakama ya kijeshi mwezi uliopita iliwapa adhabu ya kifo wavulana wanne ambao leo wana umri ulio kati ya miaka 16 na 18 minane. Wengine wawili walihukumiwa kifungo cha miaka 30 na 20 jela. Shirika hilo limesema Mohamud Mohamed, mkurugenzi wa Save the Children nchini Somalia, anasema wana wasiwasi mkubwa na hukumu hizi. Anasema kuwahukumu vijana kifo na kifungo cha muda mrefu bila kujali uhalifu wao haisaidii kama njia ya kukomesha uhalifu, na kwa hakika haiendani na utaratibu wa kisheria wa kimataifa. Ameongeza kuwa vijana hawa wanastahili nafasi ya kurejeshwa katika maisha ya kawaida, na tunaitaka serikali kuhakikisha haki inatendeka. Shirika hilo la hisani limesema uamuzi wa mahakama ulikiuka mkataba wa Umoja Mataifa wa haki za watoto ulioidhinishwa na Somalia mwaka 2015. Shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch leo Ijumaa limeiomba Uganda kufuta mashtaka yote dhidi ya mwandishi wa vitabu ambaye alikimbilia uhamishoni na badala yake ifanye uchunguzi juu ya madai kwamba alinyanyaswa akiwa kizuizini. Shirika hilo linasema kukamatwa kwa Kakwenza Rukirabashaija ni ushahidi wa mwendelezo wa unyanyasaji wa wapinzani katika taifa hilo la Afrika Mashariki kupitia sheria kali za usalama wa mtandaoni. Rukirabashaija, mwandishi wa vitabu anayetambulika kimataifa alikamatwa muda mfupi baada ya Krismas kutokana na msururu wa maandishi yaliyochapisha kwenye mitandao ya kijamii yanayomkosoa Rais Museveni na mwanawe mwenye ushawishi Muhozi Kaine Rugaba. Rukirabashaiji amesema aliteswa na waliomhoji wakati wa kizuizi chake cha mwezi mzima katika kesi ambayo imezua taharuki ya kimataifa. Human Rights Watch imesema katika taarifa yake kwamba maafisa wanapaswa kufuta mashtaka yote dhidi ya mwandishi huyo bila masharti yoyote na kuhakikisha kwamba maafisa wote wa usalama waliohusika katika mateso yake na kutoweka kwake wanawajibishwa. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, leo ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, tuna jukwaa la waandishi ambapo tutaangazia ripoti kuu tulizozishughulikia wiki hii katika vyombo vyetu vya habari ikiwa ni pamoja na mzozo uliokuwepo kati ya DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda ambazo zilipelekana kwenye mahakama ya kimataifa. Pia tutaangalia hali ya Burundi na Umoja wa Ulaya baada ya umoja huo kusema kwamba inaiondolea vikwazo serikali ya nchi hiyo. Tanzania yafungulia ya magazeti mane. Vilevile vile tutaangalia jinsi timu ya Senegal ya mpira wa miguu ilivyokaribishwa nyumbani baada ya kuwachapa wana Misri mabao mane kwa mawili katika michuano ya AFCON. Ni kwa undani, mimi naitwa BMJ Muridhi. Karibu msikilizaji, kwa kipindi hiki cha jukwaa la waandishi. Leo kama ilivyo ada, tuna waandishi kutoka sehemu mbalimbali mbali. Duniani, Jamalivane Hichu Burundi ni mwandishi wetu kule Burundi, lakini Ali Mtasa ni mwandishi wa habari kutoka Kampala, Uganda, na vilevile tuko naye Halifa Saidi kutoka Tanzania, na nitakuambia nani mwingine huenda akajiunga nasi wakati tukiendelea. Kati ya habari kuu msikilizaji, wiki hii ni kwamba Umoja wa Ulaya umeiondolea vikwazo nchi ya Burundi na kusema kwamba inaonekana inajitahidi katika juhudi zake za kurekebisha yale ambayo yalipelekea vikwazo hivyo kuwekwa. Na hiyo juzi, mashirika mbalimbali mbali ya raia katika nchi hiyo ya Burundi yaliisuta jumuiya hiyo ya Umoja wa Ulaya kufuatia uamuzi wake huo wa kurejesha misaada ya kifedha kwa nchi hiyo yakisema kwamba serikali hiyo bado inaendelea kukiuka haki za binadamu, kati ya masuala mengine. Kwa wakati huo huo, jumuiya ya Afrika Mashariki ilisema imefurahia hatua hiyo ya Umoja wa Ulaya kuiondolea Burundi vikwazo hivyo vya kiuchumi na ikieleza kwamba hatua hiyo itakuwa na tija kwa jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki, lakini kupata mengi zaidi, kujua ni vipi tulifika hapo, vipi habari hii ilivyoripotiwa na vyombo vya habari ikiwa ni pamoja na hapa VOA, tutakwenda kwake Jeamari Vyane hicho Burundi. E, kama ili inavyojulikana, vikwazo hivyo vya kiuchumi ambavyo vilikuwa viliwekewa na umoja wa Ulaya dhidi ya serikali ya Burundi vilichukuliwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Wakati huo utawala wa Rais Pierre Nkurunziza ulikuwa unatuhumiwa kwamba e, unaendesha vitendo vya vya ukiukaji wa haki za kibinadamu na kuwanyanyasa wananchi, na hususan wafuasi wa vyama vya upinzani. Ndivyo jinsi hali ilikuwa na tokea m, e, wakati la ra, rais mpya Evariste Ndayishimiye alichukua uongozi wa serikali ya Burundi, mambo yalibadilika kidogo na mazungumzo yalianza eh, kwa kasi kati ya serikali mpya ya Rais Evariste Ndayishimiye pamoja na Umoja wa Ulaya ili kukadiria na kujadili uwezekano wa kuiondolea nchi ya Burundi vikwazo hivyo vya kiuchumi. Unaona labda kwa nini wanafanya hivi baada ya sio muda mrefu tangu Marekani kuchukua hatua kama hiyo e, ndio baada ya Marekani e, serikali ya Burundi ilikuwa na tumaini kwamba e, pia umoja wa Ulaya, jumuiya ya Umoja wa Ulaya itafuata nyayo za serikali ya Marekani ili kuiondolea vikwazo e, nchi ya Burundi. Na ndivyo tu sasa imetokea, ilitokea, a, ilikuwa ni, ni juzi wakati e, jumuiya hiyo ya Umoja wa Ulaya ilichukua hatua ya kuiondolea e, mara moja vikwazo vya kiuchumi serikali ya Burundi. Sasa mashirika mbalimbali mbali ya kiraia hapo Burundi yameshutumu jumuiya ya Ulaya a, baada ya hayo kutokea na, na kusema kwamba e, haikufaa kuchukua hatua hiyo na kueleza kwamba bado uhuru wa kujieleza hapo na haki za binadamu kwa ujumla zinakiukwa lakini pia kuna wale ambao wamesifia hatua hiyo wamesema wameridhia hatua hiyo e, kama huyu katibu mkuu wa jumuiya ya afrika mashariki amekuwa na kauli tofauti na mashirika haya hebu tueleze ni nini kinachoelezwa sasa wale wanaosifu na wale ambao wanashutumu ukichunguza maoni mbalimbali yaliyotolewa na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu nchini burundi imeonekana kwamba maoni hayo yamezusha utata kidogo. Kuna mashirika eh, ambayo yanaendesha shughuli zake yakiwa ndani ya, ya nchi ambayo yamepongeza kwa dhati hatua hiyo ya jumuiya eh, ya Umoja wa Ulaya ya kuiondolea nchi ya Burundi vikwazo hivyo vya kiuchumi lakini kwa upande mwingine kuna mashirika ya kutetea haki za kibinadamu ambayo yanaendesha shughuli zake yakiwa uhamishoni nje ya, ya nchi ya Burundi. Mashirika hayo ambayo yako uhamishoni ndiyo yameonekana kwamba yamesikitishwa ya sana na hatua hiyo ya Umoja wa Ulaya ya kuendelea nchi ya Burundi vikwazo na, na bila kukawia, mashirika hayo yametoa taarifa. Ni jumla ya mashirika kama hivi kumi na tano ya kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi ambayo yako uhamishoni yametoa taarifa ambamo yamedhihirisha masikitiko yake kutokana na hatua hiyo ya ya jumuiya moja umoja ya kuendelea ya kuendelea nchi ya Burundi vikwazo. Na kwa upande mwingine jumuiya ya Afrika Mashariki eh, kupitia kwa katibu mkuu wa shirika hiyo ni Peter Matuki amesema kwamba hatua hiyo eh, ni, ni ya kuridhisha na kwamba itachangia kwa, kiwasi, kwa, kiwa, kwa kiwa, kwa kiasi kikubwa kuinua uchumi wa Burundi na kuimarisha uhusiano wa kikanda katika jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki. Kabla sijakuacha, uh, uh, niendelee na masuala mengine hicho uh, Burundi, labda uh, kwa sababu kwenye taarifa hiyo pia hiyo ya umoja wa Ulaya kulikuwa na imeeleza kwamba sio kwamba Burundi imetimiza uh, yote yale ambayo yalitarajiwa kwamba bado kuna visa vya ukiukaji wa haki za binadamu. E, nakuuliza kwa kwa, ma, kwa maoni yako we kama mwandishi wa habari na yale ambayo unaona watu wanazungumza wenyewe hasa huko nchini Burundi e, raia wanasemaje kuhusu hali na utawala wa Rais Ndayishimiye? Imekuwa ni vigumu kuelewa yale ambayo raia wanazungumza kwa sababu hadi sasa e, raia ambao wako ndani ya nchi wanahisi kwamba sasa hali ni tulivu, wakichukuliwa wakichukulia jitihada ambazo ziko zinaendeshwa sasa na na rais Evariste Ndayishimiye za kuimarisha uhusiano na mwafaka e, baina ya Warundi, lakini kwa upande mwingine kuna ripoti ambazo zinaendelea kutaja kwamba hali ya haki za kibinadamu bado inaendelea kukiukwa nchini Burundi, wakishtumu zaidi vijana wa chama madarakani CNDD-FDD, vijana waibonera kure, pamoja na baadhi ya... ya askari polisi na wanajeshi ee, wakishutumiwa kwamba ndio wanahusika kwenye mstari wa mbele katika vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu, na ripoti za mashirika mengi ya ya kutetea haki za kibinadamu yanaendelea kuripoti mauaji na vitendo vingine vya unyanyasaji dhidi ya raia. Na hata hivi majuzi, eh, shirika la kimataifa la kutetea haki za kibinadamu la Human Rights Watch lilitoa mm -hmm, ripoti ambamo wanaendelea kushtumu nchi ya Burundi kwamba mauaji bado yanaendelea eh, kuripotiwa katika maeneo mengi ya nchi ya Burundi, na hususan katika mkoa wa Chibitoke kwenye mpaka kati ya Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alimtasa uh, stori ambayo imekuwa kubwa sana hapo uh, kati ya Uganda na DRC, kwamba kwamba mahakama uh, ya umoja wa mataifa, mahakama uh, ya juu kabisa inaitwa ICJ kaamuru kwamba Uganda ilipe DRC dola za Marekani mia tatu na ishirini na tano nafikiri eh. Ni kwa nini? Sababu kubwa ni kwamba kwanza kabisa Uganda Uh, ina madai yake dhidi ya Kongo pia na madai, mahakama haikutamka juu yake, na sababu hiyo Uganda in, inaona inanyamazia, ina mpaka mambo yatatumiwe kati yake na Kongo. Wakati huo wa huo Uganda majeshi yake yao katika Kongo yanashirikiana na, na majeshi ya Kongo, mashariki mwa Kongo, kupambana na waasi au wanaoitwa magaidi kwa ADF. Kwa hivyo ushirikiano bado unaendelea ndani ya Kongo wenyewe na wakati huo huo, Uganda inajenga barabara ndani ya eneo la Kongo mashariki. Kwa hivyo inaweza kuwa hizi zote itakuwa ni sehemu ya hesabu Uganda inaweza kuzifanya kama sehemu ya fidia ya ya Kongo, lakini hilo halijatolewa tamshi rasmi, kwa sababu siku za nyuma walipokuwa na walipoambiwa wa, wa, wa walipe dola bilioni kumi walipe Kongo, Uganda ilisema haitolipa na sababu mojawapo ni sababu ya madai yake juu ya Kongo, lakini hizi zimepungua hadi dola milioni mia tatu ishirini na tano rasmi. Serikali alisema kitu na hatujui kwa nini, lakini bila shaka tamko rasmi linatazamiwa na sasa, kwamba kwa kiasi kimebadilika hivyo na kushuka chini kwa kiasi kikubwa kabisa, kama ulivyosema, kutoka bilioni uh, kumi sijui kumi na moja mpaka sasa uh, milioni mia tatu ishirini na tano. Unahisi kulingana na labda vile ambavyo umekuwa ukiangalia uh, serikali ya rais Museveni inavyotekeleza mambo yake, u, unaona haya yatafika wapi? Mie binafsi nahisi kwamba Uganda huenda isikubali kulipa kwa sababu ya madai yake juu ya Kongo ambayo inasema uga, wa Kongo walikuja wakafanya vurugu katika Uganda na kusababisha upotevu wa mali na pia ukosefu wa usalama katika nchi yao imesababisha hasara kwa Uganda. Kwa hivyo haya ni mambo ambayo Uganda inaweza kuongeza katika katika masikilizano yao, lakini wakati huo huo Uganda ilipe Kongo ilhali Kongo nayo ime-imeleta matatizo katika katika Uganda. Lakini juu ya yote, kuna kuna sheria za kimataifa, huu ni msimamo umewekwa na mahakama ya kimataifa ya haki. Kwa hivyo kwa hivyo Uganda itabidi ifuate msimamo huo lakini itakuwa inafuata kwa njia ambayo inajinusuruisha, ili nchi nyingine zi zikaamua kuichukulia kuchu, Uganda hatua kwa sababu ya uamuzi wa mahakama ya kimataifa. Na hili ni jambo ambalo Uganda pia inazitilia hofu, ingawa kwa sasa haijatamka uh, kama inakubali au haikubali msimamo wa mahakama ya kimataifa. Lakini huo ni msimamo umewekwa, imekuwa ni sheria ya kimataifa na Uganda ni mojawapo ya nchi ziliweka saini mkono katika makubaliano ya kuweza kukubali mahakama ya kimataifa alimtasa, najua nilikuuliza swali hili e, juzi tulipokuwa tunasubiri uh, kuona uamuzi wa mahakama hii, lakini mahakama hizi zina meno kweli? Kwa sababu pia unakumbuka nilitaja kuhusu Kenya na Somalia, wakishatoa wa uamuzi huo, uh, itekelezwe isitekelezwe, hatima ya hukumu uh, ama maamuzi yao mwishowe kabisa huwa ni nini? Kwa sababu sasa inaelezwa kwamba hakuna pahali ambapo mtu anaweza kukata rufaa, lakini pia hakuna mahali ambapo nchi inaweza kupelekwa kuwekwa gerezani kwa kukosa kulipa deni de kama hizi ule, unaonaje? Unajua, inategemea kwa sababu sheria ya kimataifa imewekwa sasa, ni juu ya hizi nchi kufu, kufuata uamuzi wa mahakama ya kimataifa wakati wa huo, nchi kama Congo inaweza kuchukulia hatua Uganda katika nchi rafiki kwa mfano tuseme kwa Uganda Konge na urafiki na Ubelgiji, inaweza kuamua na Ubelgiji kuchu, kuchukulia hatua Uganda kwa kutaifisha, kwa, ku, kwa kushika mali za Uganda eh, ikaziuza ili uga, ili deni la Uganda lilipwe, kwa sababu kwa sababu kuna sheria ya kimataifa imesimama, na Ubelgiji kichukua um, hatua hiyo, itachukua hatua hiyo kwa kutegemea kwamba muungano wa Ulaya unaweza kuchukua hatua kama hiyo dhidi ya Uganda. Au unaweza kutokea kwamba baadhi ya mambo Uganda anaweza kuyataka katika nchi fulani nje, hatuweza kutekelezwa mpaka ilipe lideni au ikubali kulipa au uwe na mpango wa kulipa kwa kusikilizana na Kongo. Kwa hivyo ndio maana kwamba msimamo wa kimataifa kuchukuliwa, kuna njia nyingi nchi inaweza kupitia ili kuona kwamba sheria ya kimataifa inatekelezwa. Mwisho kabisa um, alimtasa ni kuhusu ushirikiano uliopo baina ya Uganda na DRC, nchi hizo ambazo zimepelekana mahakamani. Sijui kama ushirikiano huu utakuwa na athari ama utakuwa na umuhimu wowote wa katika wao kujadiliana kuhusu iwapo watalipa pesa hizi au la, kwa sababu inaonekana sasa urafiki unaonekana una, umeingia sio eh, kama ilivyokuwa mbeleni ambapo uhasama ulionekana ulikuwa mwingi. Kuna uhusiano wowote kati ya maslaha ya mawili? Bila shaka, kama pana masikizano na uhusiano mzuri hiyo inalazia njia ya kuweza kuweza kusikilizana bila ya kuumizana. Kwa hivyo uhusiano ukiendelea kuwa mzuri baina ya serikali ya Uganda sasa na serikali ya Kongo iliyopo ya Chisekedi, itakuwa vizuri, kwa sababu itawezekana vinchi kuweza kusema okay. Shida yako ni nini? Shida yangu ni hii, na shida yako ni nini? Hivi vipi inaweza kusuluhisha hili jambo bila kuanza kutukanana na kupigana vitu kama hivi. Kwa hivyo uhusiano ukiwa mzuri ni jambo jema, na njema haiozi. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Kwa Undani, makala yakiwa ni jukwaa la waandishi Tuko na waandishi kutoka sehemu mbalimbali katika mbali, e, maeneo tofauti tofauti ulimwenguni. Tunaye kama ulivyomsikia hapo, Ali Mtasa akizungumza nasi kutoka Kampala, Uganda. Kabla ya hapo pia e, umemsikia Ichu Burundi, Jean Marie Vianney Ichu Burundi, mwandishi wetu e, kutoka huko Kigali, Rwanda, e, Kipindi hiki cha jukwaa la waandishi msikilizaji, huangazia wa stori kubwa ambazo tumekuwa nazo katika wiki hiyo, na hukujia kila siku ya Ijumaa, wakati kama wa leo. Kabla sijamkaribisha mwandishi wetu wa tatu ambaye ni Khalifa Saidi akiwa nchini Tanzania kutueleza kuhusu eh, vipi magazeti yalifungiwa kabla ya kufunguliwa hapo jana na serikali ya nchi hiyo. Mapema wiki hii nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa kuhusu mgogoro unaoendelea kati ya Marekani, Ukraini na Rusia na nchi zingine, hasa zile ambazo ni wahusika wa muungano wa NATO. E, mgogoro ambao wiki hii ulikuwa unaonekana kama umefika kilele baada ya Russia kusemekana kwamba ilikuwa inaongeza wanajeshi wake karibu na mpaka wa Ukraine na kukawa na wasiwasi mkubwa eh, kuhusu uwezekano wa vita. Wengine wakieleza kwamba iwapo eh, kutatokea vita hivyo vitakuwa ni vikali ama ni vibaya, vibaya zaidi tangu vita vya Pili vya Dunia. Kisa na maana ni kwamba Russia imekuwa ikishutumiwa kwamba ina nia ya kuvamia Ukraine na, na kutaka kuendelea kuifanya kuwa ni himaya yake kama ambavyo ilifanya kwa kuchukua eneo moja la Crimea, sio miaka mingi iliyopita. Na mzozo huu bila shaka, tuliuzungumzia hata wiki iliyopita, umekuwa ukiendelea kwa, kwa siku kadhaa sasa, takribani wiki kadhaa, na bado hatujauona mwisho wake na kuna na uh, juhudi za kidiplomasia ambazo zimekuwa zikiendelea. Itakumbukwa wiki iliyopita eh, katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Baraza la Usalama kunradi la Umoja wa Mataifa eh, kulikuwa mkutano uliozungumzia kwa kina, alijadili kwa kina swala hili eh, upande mmoja ukiunga mkono, baadhi ya nchi nyingi kwa kweli katika baraza hilo zikiunga mkono upande wa Marekani na nchi chache tu zikiunga mkono upande wa Russia. Nilizungumza na Abdulahi Boru, mwandishi au mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa akiwa hapa hapa jijini Washington, na kutaka kupata tathmini yake ya jinsi mambo yamekuwa yakiendelea. Kwa kweli, serikali ya Marekani ina taarifa ya kijasusi hiyo, hiyo haina, haina, haina dosari, lakini tukumbuke kwamba taarifa hizo za kijasusi zilipelekea nchi ya Iraq kuvumiwa wakati ambapo uh, marehemu Colin Powell alisema katika Umoja wa Mataifa kwamba wana wao, wana taarifa ya kijasusi kwamba serikali ya Rais Saddam Hussein i, i, i, ina uhusiana moja kwa moja na kundi la Al-Qaeda, ina, ina uwezo wa kutengeneza Tekno, uh, te, silaha za ambazo hmm, ni za kuangamiza watu, silaha za maangamizi. Kwa hiyo taarifa ya kijasusi isije tu ikakubalika au kukumbatiwa kwa haraka sana, bali na kufanya uchunguzi wa kina zaidi. Kingine ni kwamba serikali ya Urusi pia sio eti tu ikubalike mambo ambayo wao wanataja kuna wakati tu nyingi wao wamesema vitu ambavyo ni kinyume na hali ya kawaida. Kwa hiyo si dhani uh, kama waandishi na watangazaji, vita hii si vita tu ya, ya kutumia silaha, bali pia ni vita katika nyanja ya taarifa za habari, ni vita katika mitandao ya kijamii, jambo ambalo serikali ya Urusi inauelewa in, wa kindani kwa kuwa wao wanaishughulikia wana, wana, wana, wana sana swala hilo. Asante sana Abdulahi Boru, mchambuzi wa siasa za kimataifa, kwa kuzungumza nasi kutoka hapa hapa mjini Washington DC, lakini kwa njia ya simu. Msikilizaji, sasa basi tuelekee kwake Halifa Saidi. Halifa Saidi, ukiwa hapo Dar es Salaam kujana tumeamkia ripoti kwamba kuna magazeti yalikuwa yamefungiwa, yani uandishi wake ulikuwa umesitishwa na kufungiwa, huko kulikuwa kumefanywa na serikali, lakini waziri anayehusika na habari hapo, na ilikuwaje magazeti yakafungiwa na ikawa ni jana tu yanafunguliwa? Kazi kwako, Halifa Saidi. Asante sana. Uh, magazeti ambayo yalifunguliwa au ambayo mheshimiwa Nape Nnauye, waziri mwenye dhamana ya habari, aliyapatia leseni hapo jana uh, ambayo ni magazeti ya Mwanahalisi, Mawio, Mseto na Tanzania Daima ni magazeti ambayo yalifungiwa kwa nyakati tofauti tofauti kwa sababu tofauti tofauti, uh, chini ya utawala wa rais aliye aliyepita uh, uh, hayati ya John Magufuli. Kwa kiasi kikubwa sana magazeti haya yalifungiwa kwa sababu uh, uh, yaliandika uh, au yaliripoti vitu ambavyo kwa ujumla unaweza ukasema kwamba ni serikali haikuvipenda, na kwa hivyo hatua hiyo ya kuyafungia ilichukuliwa kwa kutumia sheria ambayo wa wadau wa masuala ya uhuru wa habari wameita sheria katili ambayo ni sheria ya huduma za habari ya mwaka 2016. Kwa mujibu wa maelezo ya waziri wa habari ni kwamba hatua hiyo imechukuliwa kwa sababu uongozi mpya wa serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan umedhamiria kutengeneza mahusiano uh, mapya au kuboresha mahusiano kati ya serikali na vyombo vya habari na waandishi wa habari. Tukimalizia, Halifa Saidi, sijui upi mustakabali wa uh, A, a, tasnia ya uandishi wa habari hapo Tanzania, e, wakati huu tunaona a, vyombo vya vi habari vinafunguliwa, magazeti yanafunguliwa inakuwa ni kidogo inaonekana tofauti. Ninyi kama waandishi mnaona kama kuna tofauti yoyote e, kati ya utawala huu na uliopita katika kuhakikisha kwamba kuna uhuru wa uandishi na a, bila shaka uhuru wa kujieleza hapo Tanzania? Kusema kweli, kama mwandishi wa habari nitakuwa ni mkosefu wa shukurani nikisema kwamba hali haijabadilika. Na hii hatua ya serikali kurejesha leseni kwenye magazeti haya manne, tunaweza tukasema, kusema kweli, ni ushindi mwingine kwa Rais Samia katika jitihada zake za kudhihirisha nia yake ya kutaka kurekebisha hali ya mambo. Linapokuja suala zima la uhuru wa vyombo vya habari nchini Tanzania, hakuna mabadiliko mengi, kusema kweli, ya kimsingi. Zamani tulikuwa tumeshuhudia serikali, hususan msemaji wa serikali, akiandika barua baada ya barua ambazo zililenga kuwa, kuwa harass na, na kuwatisha wahariri na wamiliki wa vyombo vya habari, hali ambayo wahariri wengi wanakiri kwamba imepungua ime, ime amezungumza uh, kuhusiana na utayari wa serikali wa kufanyia kazi mapendekezo yaliyowasilishwa na wadau ya kurekebisha sheria kandamizi ya huduma ya vyombo vya habari, na tayari amesema kwamba serikali itaunda kamati maalum itakayokaa na hawa wadau na kupitia haya mapendekezo na, iki, na, na, na, na, na, na, na baada ya kukubaliana kipi kibaki, kipi kiondoke, serikali itapeleka uh, uh, mswada bungeni kwa ajili ya kufanya marekebisho kwenye sheria hiyo na kuna mabishano. Wengine wanasema sheria ziboreshwe, wengine nikiwemo mimi, kwa mfano, siamini kwamba tunahitaji sheria inayo uh, inayo regulate vyombo vya habari nchini na Tanzania. Tanzania haitakuwa nchi ya kwanza. Marekani, tunafahamu hapo unapopiga simu kutoka wewe, haina sheria mahususi ya vyombo vya habari, na nchi nyingine kama Switzerland na nchi nyingine nyingi tu. Halifa Saidi, naona una muda unatupa kisogo, ni kushukuru sana. Ni maoni yako hayo, msikilizaji. Tunafika mwisho wa jukwaa la waandishi ambapo tumekuwa na Halifa Saidi. Kabla ya hapo pia umemsikia Jean Marie Viane Ichu Burundi, na vilevile mwandishi Ali Mtasa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, naitwa BMJ Mridhi, msimamizi Meri Mgawe na mwelekezi Saidu Hamdun, na kutakia wikendi njema. Tuonane wiki kesho inshallah.