Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo. Na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Tunakaribisha kwenye matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumaa Februari 11 mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voa Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali, ikiwemo heka heka za uchaguzi wa Kenya zikiwa zinaendelea, huku wadadisi wa kitafakari ni uchaguzi wa namna gani utakuwa kwa mwaka huu. Linalofaa wakati huu kuangazia ni kuangalia vyama vidogo vinaegemea wapi, sababu sheria mpya iliyopitishwa ni kuwa kila chama kidogo lazima kiwe na kinara mmoja kwenye chama kikubwa. Katika taarifa nyingine ni kwamba baadhi ya mashirika ya haki za binadamu na asasi za kiraia ya, yaonyesha kusikitishwa na jumuiya ya Ulaya kuiondolea vikwazo Burundi. Lakini je, Rais Ndayishimiye amefanya nini mpaka kuondolewa kwa vikwazo hivyo? Raisi alijaribu kuonyesha kuchukua hatua eh, kadha wa kadha za kuweza kuwahakikishia kwamba kuna mwelekeo mpya unatokea. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu Unasomewa kwanza habari za dunia na Harison Kamau. Kundi la dharura ya misaada ya Umoja wa Mataifa OCHA limesema Alhamisi kwamba uhaba wa fedha pamoja na mafuta vimelazimisha kusitisha ukopelekaji wa misaada kwenye eneo lenye mapigano kaskazini mwa Ethiopia la Tigray. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mapigano ya takriban miezi kumi na tano kati ya vikosi vya TPLF na jeshi la serikali kuu yamesababisha maelfu ya vifo, huku wengine zaidi wakikaribia kuangamia kutokana na njaa. Umoja wa mataifa umeongeza kusema. Umoja huo umesema kwamba kwa miezi kadhaa Tigri imekuwa bila misaada, wakati Marekani ikilaumu serikali ya Ethiopia kwa kuzuia upelekaji wa misaada, huku serikali kwa upande wake ikilaumu vikosi vya TPLF kwa tatizo hilo. Mapigano mapya kwenye jimbo jirani la Afar pia yanasemekana kuathiri upelekaji wa misaada tangu Disemba 15 kutokana na kufungwa kwa barabara muhimu itokayo kwenye mji mkuu wa jimbo hilo wa Semera hadi mji mkuu wa Tigre wa Mekele. Takriban malori 1339 ya misaada yanasemekana kuingia Tigre kutoka Semera tangu Julai 12 mwaka jana, ikiwa ni takriban asilimia 9 ya misaada inayohitajika kupelekwa huko. Jeshi la Ufaransa limesema Alhamisi kwamba vikosi vyake vya kupambana na ugaidi magharibi mwa Afrika vimeua washukiwa kumi wa kigaidi wanaoshukiwa kuhusika kwenye shambulizi la Novemba mwaka jana nchini Burkina Faso ambapo maafisa wa polisi waliuawa, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Watu waliouawa wanasemekana kutoka kwenye kundi la kigaidi la Ansarul Islam ambalo linalaumiwa kwa kutekeleza mashambulizi dhidi ya raia na maafisa wa usalama kwenye eneo la Inata lililopo kaskazini mwa Burkina Faso. Jumla ya watu 57 wa waliuawa Novemba 14 baada ya mamia ya watu kushambulia kituo cha polisi kwenye eneo hilo linalokaribia mpaka wa Mali. Shambulizi hilo linasemekana kuwa mbaya zaidi nchini Burkina Faso tangu kuibuka kwa makundi ya kigaidi mwaka 2015. Shambulizi la mwaka jana kwenye taifa hilo maskini lilishutumiwa vikali, wakati baadhi ya watu wakilaumu serikali kwa kutowapa maafisa wa usalama silaha za kutosha kukabiliana na wanamgambo ambao wameenea kote Afrika Magharibi katika miaka kadhaa iliyopita. Mwezi uliopita kundi la kijeshi nchini humo lilipindua serikali ya Rais Roch Marc Christian Kabore, likilaumu utawala wake kwa kushindwa kukabiliana na tatizo la wanamgambo na takriban watu sita wameuawa na kumi na tatu kujeruhiwa baada ya mshambuliaji wa kujitoa mhanga kulenga basi dogo lililokuwa na wajumbe waliohusika kwenye uchaguzi wa bunge Alhamisi nchini Somalia. Mlipuaji huyo alikuwa amejivika koti lenye vilipuzi na kukaa karibu na kituo cha ukaguzi cha kuelekea katika makazi ya rais mjini Mogadishu, kwa mujibu wa maafisa wa usalama na idara ya usafiri wa dharura kwa wagonjwa. Mashahidi wamesema mtu huyo alikimbiza basi na kujaribu kushikilia mlango wake wa nyuma, lakini alijilipua mwenyewe baada ya maafisa wa polisi kuanza kuandaa bunduki zao na kumpigia kelele za kusimama. Mkurugenzi wa idara ya huduma ya usafiri wa dharura kwa wagonjwa mjini Mogadishu, Amin Abdikadir Abdurahman Aden, amesema timu yake ilibeba maiti sita na kusafirisha majeruhi kumi na watatu kwenda hospitali. Kundi la ugaidi la Al-Shabab kwa haraka lilieleza kuhusika na shambulizi hilo. Haikuwekwa wazi mara moja kama wajumbe wa uchaguzi wa wa bunge waliokuwa miongoni mwa waliofariki dunia. Msemaji wa polisi ya Somalia Kanali Abdifatah Fatah Aden Hassan amesema polisi watatoa ripoti kamili za kina za wote waliofariki dunia na kujeruhiwa. Wajumbe wa uchaguzi wa siku ya Alhamisi Walichagua wabunge sita zaidi kutoka mji wa kusini magharibi wa Barare na watu zaidi kuwakilisha mkoa wa kaskazini wa Somalia, na kufanya wabunge waliochaguliwa kufikia 124 ikiwa ni pungufu ya nusu ya viti vyote 275 vinavyotakiwa kujazwa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Rusia Alhamisi imeanza mazoezi ya siku kumi ya kijeshi nchini Belarus, pamoja na kutia nanga kwa meli sita za kijeshi kwenye bandari ya Black Sea, hatua ambayo imeshutumiwa vikali na maafisa wa Ukraine wakitaja kuwa hiyo ni kama inayoongeza taharuki ya kieneo. Zoezi la Rusia nchini Belarus linasemekana kuhusisha maelfu ya wanajeshi pamoja na silaha za kisasa kama zile za ardhini kwenda angani za S400 baadhi ya mazoezi hayo yanasemekana kufanyika takriban kilomita 210 kaskazini mwa mji mkuu wa Ukraine wa Kiev. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema kwamba meli hizo sita za kivita ziliwasili kwenye bandari ya Sevastopol iliyoko Crimea, eneo ambalo Moscow ilijichukulia mwaka 2014. Meli hizo zinasemekana kusafiri kwa takriban kilomita 13 kutoka kwenye bandari ya Baltic ili kuanza kile maafisa wa Rasia wameelezea kama mazoezi ya wanajeshi wa majini meli hizo zinasemekana kuwa na uwezo wa kubeba wanajeshi, magari pamoja na vifaa vingine vya kivita. Moscow imesema kwamba vikosi vyake vitarejea kutoka Belarus baada ya kumaliza mazoezi mwishoni mwa mwezi huu. Mmarekani Nathan Chen Alhamisi amejizolea medali ya dhahabu kwenye skating ya wanaume katika michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi inayoendelea mjini Beijing, China, na kwa hivyo kuwa mwanaume wa kwanza Marekani kushinda kwenye mchezo huo tangu mwaka 2010. Chen alijipatia ushindi huo baada ya kuwepo kwenye nafasi ya juu kwenye michuano ya awali Alhamisi. Nathan hatimaye alipata nafasi ya kuonyesha umahiri wake kwenye skating ya mwendo mrefu ya freestyle na kushinda Yuma Kagiyama kutoka Japan aliyeshika nafasi ya pili, huku Soma Uno pia kutoka Japan akishikilia nafasi ya tatu. Mtetezi mara mbili wa taji hiyo Yuzuru Hanyu, pia kutoka Japan, hakuwa na bahati wakati huu kwa kuwa alijipata kwenye nafasi ya nne. Kulikuwa na matumaini makubwa ya Chen kushinda kwenye olimpiki za mwaka elfu mbili na kumi na nane lakini kutokana na kutofanya vyema kwenye michuano alijipata kwenye nafasi ya tano. Baada ya ushindi wa Alhamisi, mwanariadha huyo alisema kwamba ilikuwa fahari kubwa kwake, wakati akishindwa kuelezewa kiwango cha furaha aliyokuwa nayo. <music> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanza kuangazia heka heka za uchaguzi wa Kenya zikiwa zinaendelea, ambapo wadadisi wa masuala ya mambo hasa siasa za Kenya wakitafakari ni uchaguzi wa namna gani utakuwa mwaka huu. Kutokana na hilo, nimezungumza na Profesa Fulbert na Mwamba, na kwanza nikataka kujua yeye nini ambacho anakiona mpaka wakati huu uchaguzi huu unaelekea kuwa wa vipi. Linalofaa wakati huu kuangazia ni kuangalia vyama vidogo vinaegemea wapi, sababu sheria mpya iliyopitishwa ni kuwa kila chama kidogo lazima kiwe na kinara mmoja kwenye chama kikubwa. Kwa hivyo wakati huu Bwana Musalia Mudavadi ambaye magharibi mwa Kenya alikuwa na ushawishi mwingi amejiunga upande wa William Ruto ni, aa, na upande kwenye eneo la magharibi ana gatuzi mbili hivi ambayo ana ushawishi mkubwa aa, pamoja naye Moses Wetangula, ukiangalia aliyekuwa waziri ambaye sasa ni waziri wa ulinzi wa Kenya. Uh, Bwana Eugene Wamalwa ametengeneza chama kipya kinaitwa DAP ambacho kina ushawishi kwenye gatuzi mbili pia magharibi mwa Kenya. Tukija mashariki mwa Kenya, Bwana Kalonzo Musyoka, tukiangalia wakati huu anaegemea upande wa Raila Odinga na ana ushawishi mkubwa kwenye gatuzi la Machakos, Makueni na Kitui. Kwa hivyo hizo gatuzi tatu tunaweza kusema zinaegemea upande wa Raila Odinga. Ukienda upande wa pwani Kilifi, aa, inaonekana kuna mama anasimama pia ugavana naye ako upande wa William Ruto. Kwale hatujui ni nani ana ushawishi mkubwa. Kwa hivyo hizi hesabu inafaa tuangalie kufuatia kile kaunti, Kenya inaitwa ugatuzi. Kwa hivyo ni gatuzi gatuzi kwa gatuzi, ni nani aliyeko mbele. Kile nitasema kuwa, kusema kweli, uchaguzi huu utakuwa uchaguzi wa kitaifa kabisa, sababu Uh, mabishano ni gatuzi kwa gatuzi na mkoa kwa mkoa. Na kile ambacho unaweza kutueleza kwa uh, mazingira ya sasa uh, kunaonyesha kwamba uchaguzi huu utakuwa hauna uh, ulalamishi kama ule uliopita au uh, na vurugu kujitokeza. Ulalamishi na vurugu ni utamaduni wa siasa ya Kikenya kwa hiyo mimi siwezi kukuambia kuwa hakutakuwa na utatanishi wala hakutakuwa na vurugu, lakini uh, inafaa sasa tuangalie. Mawaziri walipewa mpaka juma hili kujiuzulu. Mawaziri fulani wamejiuzulu wa wakasema waziwazi. Mawaziri wanane wamesema wako upande wa Raila Odinga. Kuna mawaziri tisa wamesema wamejiuzulu na watakuwa wanawania viti mbalimbali upande wa William Ruto. Namwona kigogo Ababu Namwamba ambaye alikuwa waziri mdogo wa mambo ya kigeni yeye, yeah, amesema atasimamia uh, upande wa kigeni kwenye kampeni, mambo ya kigeni kwenye kampeni ya William Ruto. Kwa hivyo hii hesabu na utathmini ni kwenda polepole, ukiangalia nani anasimama wapi na nani ana na ushawishi, lakini wakati huu mi nasema ni bega kwa bega na hauwezi tu kusema kuwa ni kabila hili wala lile huu utakuwa ni uchaguzi wa taifa. Ni Profesa Fulbert Namwamba akizungumza nami kutoka Salisbury, Maryland, hapa Marekani. nasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mshauri mkuu wa usalama wa taifa wa Marekani, Jake Sullivan, ameshutumu jaribio la shambulizi ya drone Alhamisi iliyotekelezwa na waasi wa Houthi wanaoungwa mkono na Yemen kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Abha nchini Saudi Arabia, akisema kwamba washirika wa kimataifa atawaajibisha waasi hao. Muungano wa vikosi unaoongozwa na Saudi Arabia na unaokabiliana na waasi hao tangu mwaka 2015 umesema kwamba watu 12 walijeruhiwa wakati watu hilo, wa tukio hilo, ingawa droni hiyo ilinaswa na vifaa vya angani. Saa chache baadaye, kundi hilo la waasi ambalo liliondoa serikali iliyokuwa ikitambuliwa kimataifa ilikiri kufanya shambulizi hilo. Sullivan amesema kwamba Saudi pamoja na washirika wa kimataifa atawajibisha. Kupitia taarifa iliyotolewa na ikulu ya Marekani Alhamisi, aliongeza kusema kwamba rais Joe Biden, kama alivyomwambia Mfalme Salman wa Saudi Arabia Jumatano, Marekani ipo tayari kulinda taifa hilo pamoja na watu wa Saudi Arabia dhidi ya mashambulizi ya aina ya yoyote yale na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema kwamba Cameroon ilifanya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya darazeni ya watu wake baada ya kurejeshwa nchini humo na Marekani. Wengi waliorejeshwa wanasemekana kuwa wakimbizi kutoka eneo la magharibi mwa Cameroon linalotumia lugha ya Kiingereza ambako kumekuwa na makabiliano makali kati ya waasi wanaozungumza kizungu na vikosi vya serikali kwa miaka mitano sasa wakati Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali yakilaumu pande zote mbili kwa kutekeleza ukatili dhidi ya raia. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Human Rights Watch kupitia ripoti ya kurasa 175 limesema kwamba baada ya Marekani kurejesha takriban wakimbizi 80 hadi 90 kutoka Kamerun kwa kutumia ndege mbili Oktoba na Novemba mwaka 2020 wengi wao wanasemekana kukamatwa, kutekwa nyara, kuteswa, kubakwa pamoja na ukatili mwingine. Marekani pia imelaumiwa kwa kukiuka sheria za kimataifa za wakimbizi kutokana na kuwarejesha kwenye hatari. Hatua hiyo ilichukuliwa wakati wa utawala wa rais wa Marekani aliyeondoka madarakani Donald Trump. Kufuatia Umoja wa Ulaya kuiondolea Burundi vikwazo iliyokuwa imeviweka toka mwaka elfu mbili na kumi na tano, baadhi ya mashirika ya haki za binadamu na asasi za kiraia Alhamisi zimeonyesha kusikitishwa na jumuiya ya Ulaya kuiondolea vikwazo Burundi, lakini kile ambacho kinaendelea kuulizwa na mjadala mkubwa ni lipi hasa ambalo limefanywa na Rais Evariste Ndayishimiye na kufanya umoja huo sahile, wa Ulaya kuona Burundi inastahili kuondolewa vikwazo. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na Dkt. Brevis Kayoza na kwanza akataka kujua nini ambacho Ndayishimiye tofauti, elfu mbili na ishirini, amba rais eh, Ndayishimiye amekifanya tofauti uh, mpaka kuondolewa vikwazo baada ya uchaguzi eh, wa mwaka elfu mbili na ishirini ambao ulimuweka Rais Evariste Ndayishimiye kulianza pia majadiliano na umoja wa Ulaya ukisisitiza kwamba masuala yaliyotokea yaweze e, kutafutiwa suluhu kwa kuweza kuwepo maridhiano, na raisi alijaribu kuonyesha kuchukua hatua e, kadha wa kadha za kuweza kuwaakikishia kwamba kuna mwelekeo mpya unatokea. Sawa sawa kabisa. Kumekuwa na uh, bila shaka wame uh, wengi wame baada ya tangazo hilo Eh, kumekuwa na maoni mseto eh, kuna makundi ya kutetea haki ambayo wamesema hayajafurahia kabisa eh, kwamba eh, EU imechukua hatua hiyo ikisema kwamba bado hali ya kukandamizwa kwa haki za binadamu inaendelea au kukiukwa kwa haki za binadamu inaendelea kuwepo nchini Burundi. Sijui kwa uangalizo wako kwa jinsi unavyotathmini suala hili. Unaona Burundi imefanya vya kutosha katika eh, E, kuhakikisha kwamba watu wote raia wake wanafurahia e, e, uongozi uliopo. A, a, kwa kweli ni ni swala ambalo huwezi kusema kwa kinyume moja, na hata wanaokosoa e, unaweza kusema wana haki, lakini tuanze na upande ambapo vitu fulani vimefanyika. Unaweza ukashawishika kwamba kwa hatua ya sasa, ni maoni yangu pia kwamba u walipaswa au wanapaswa kuchukua hatua hiyo e, toka Rais Ndayishimiye aingie mamlakani zaidi ya wafungwa elfu ishirini na tano, um, 5 um, wameachiliwa um, kutoka kwenye magereza ambayo walikuwa wana wanafungiwa kwa sababu tu za kisiasa za utofauti wa wa maoni na kwa maoni yangu ni kwamba ni watu wengi eh, hawa, lakini zaidi ya waandishi wa habari watano mpaka juzi walikuwa wameachiliwa eh, kutoka magereza magerezani ambapo alikuwa anashikiliwa kwa sababu tu e, ya kuwa na maoni e, tofauti. Lakini kimazungumzo e, ambayo yameanza unaweza ukasema kwamba sio ya moja kwa moja kwamba yatatoa e, suluhisho la kudumu, lakini nayo unaweza kuona kwamba ni hatua walau yako mazungumzo uh, kwamba Eh, yanapaswa kuwa yana eh, ambayo yanaweza kuleta suluhu mm -hmm. Upande wa pili ni kwamba hatujafikia hawajafikia hatua kwa kweli kubwa sana, lakini tunapaswa kwa, kwa kufahamu kwamba kuna, kuna mazingira waliyotoka. Mosi ni kwamba eh, yule mtetezi wa haki za binadamu maarufu sana eh, anaitwa Rukuki, Jermani Rukuki. Eh, bado ana, alifungwa magereza, alifungwa gerezani kwa kipindi cha miaka kwa, kwa muda wa miaka thelathini, lakini kiongozi wa upinzani wa mbunge yule alikuwa ana anaitwa Fabian Barienseno eh, naye bado yuko gerezani na ni Dr. Breves Kayoza akizungumza na VOA kutokea Dar es Salaam Tanzania. Mashirika yasiyo ya kiraia nchini Nigeria yameanza kampeni ya kuelimisha umma juu ya umuhimu wa kufanya uchunguzi wa mapema kitabibu ili kufahamu kama mhusika ana ugonjwa wa saratani. Juhudi hizo zinalenga kuwafikia wananchi wa vijijini, ambako imekuwa ni vigumu kupata msaada wa matibabu, na pia imani za kishirikina nazo zinachangia watu kupata matibabu yanayostahili katika vituo vya afya vinavyoaminika na mahospitali. Mwandishi wetu wa Lagosi, Collinsa Tonhebe, anaripoti kamili mashirika hayo yasiyo ya, ya kiserikali yanafanya shughuli zao katika eneo mbalimbali ya nchi yakitoa msaada wa dharura kwa watu bila malipo, na endapo kuna wale walio katika hali mbaya, basi hupelekwa hospitali kwa matibabu zaidi. Mtaalam wa afya ya umma na mtaalam wa saratani John Egbe wa Rose of Sharon Foundation anasema kufahamu mapema kama mtu ana ugonjwa wa saratani ni muhimu sana katika kupunguza kupunguza kiwango cha kifo kutokana na magonjwa hayo. Katibu mkuu wa Pink Africa Foundation, ambayo imefungua kichuo cha kupima kansa huko Kalaba, jimbo la Cross River, Daktari Gedan Etefia, anasema malipuko ya janga la Covid umeondoa tahadhari ya serikali kutoka na changamoto nyingine za afya na magonjwa ikiwemo saratani. Kwa hiyo shughuli za makundi kama yake ni kusaidia kupunguza vifo kutokana na saratani. Daktari So to Sure, bingwa wa magonjwa ya saratani na afya ya umma, Bele wa Bubaka, anasema serikali inapaswa kufungua vituo vya ya saratani kote nchini kwa ajili ya huduma bora na matibabu kwa wagonjwa. Mashirika hayo matatu yanasema baadhi ya matatizo ya watu wa vijijini ni pamoja na ukosefu wa vituo vya afya, imani za kidini, kuamini kuwa saratani inasababishwa na mashambulizi ya adui wa kihuruhu na umaskini. Kuna umuhimu kuhakikisha kwamba imani hizi zinatokomezwa kabisa ili wagonjwa wa saratani waweze kupata matibabu pamoja na kulinda vyema usalama wa afya ya umma. Rekodi ya afya inaonyesha kwamba Nigeria inachangia nusu ya zaidi ya visa elfu 31 vya saratani katika ukande wa Afrika Magharibi kufikia mwaka wa 2018. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohegwi kwa Sauti ya Amerika, Washington, VOA, mitani -E. mm -hmm. Siku kadhaa zikiwa zimesalia kabla ya kuadhimisha siku ya wapendanao ama Valentines Day, mitaani hii leo tunaelekea nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo mwandishi wetu Mitima De La Chance ameuliza wakazi wa mji wa Bukavu ikiwa je, ni vyema kuoa mwanamke mwenye umri mkubwa kupita mume. Mwanaume akioa mwanamke mwenye iko na miaka ya mingi sana, anamshinda akiti <laughs> lakini mwanaume anapaswa oa I, iko, iko chini ya miaka miakake na, na, na kama balipendana ailombe asema miaka fulani ne na zidiana, aina hata probleme. Mwanaume mdogo mwa apendane na mwanamke wa mukubwa tu, mwanamke wa mdogo apendane mwa mwa na mwanaume wa mukubwa mwa hiko presque kungambo wangu angu mwa na, kama mwanamke nje mukubwa oumwe senka miaka tano maanake naweza kuwa na zaidi ya miaka tano mwai masiku inadesa, mwanamke akishakuwa na miaka mingi na, na masomo na iko na kazi jo mtu anaona tu aowe tu vile, juu kupitia ile nani ile kidogo, yenyi mwanamke alishakuwa na pesa ya vile, za mwanamke meni mubaya sana mwanamke ashinde bwana pesa na mushinde miaka <laughs> bale wanamke wa miaka ya mingi Banawapendeaka njo pesa, lakini mie siku yake wa vile, mtu akikuwa na miaka inakuzi, inazidia kumi na tano kumi pale, anakuwa mbali na we sana, kimafikiri, kimawazo anaweza kuwa mbali na we, na vinaweza kuwa vigumu kuishi na ule mtu. Anaweza kuwa saa mamaake na mtu juu, ukiangalia kwanza mtu ukikuwa na miaka makumi tatu mtu anakuzidia kumi na tano pale, anakuwa na makumi inne na tano yakuza, na tatizo ya kuzaa ju mwanamke pakiwa na ile miaka makumi inne na tano bo panakuwa na, na tatizo ya kuzaa pale, awezi zala tena na wanachukuta ulikuwa na, na, na labda na haja uzale mtoto, lakini ye hata zale tena, ni kosa sana, si vizuri inapishana. E, na jisi mulijuana na ule mwanamke kwanza, kama mulijuana kimapenzi ya mzuri sana, mnaendelea mzuri mapenzi jwani nusimuona ile yote inawezekana kuoa mwanamke wanakushinda miaka. Ah, mwanamke njoo kuzidi miaka nikosi hata kushinda na akili, anakushinda tu bia mingi. Sasa nyenye mwanaume anatoka kana mwanamke, mwanamke anaigaka tabia tabi yote ya bwana. Nakishaiga tabia yote ya bwana, atakuwa na muzoea bwana, atakuwa nakosa vya kusema siku zimoya, na kisha kosa ya kusema atakuwa chini ya mamlaka ya bibi yake. Kwa juu mwanamke kishaolewa mu nyumba na komalaka akili, ndio maana wanaume wengi wanapenda kuoa mwanamke iko chini ya miaka, kwa juu mwanaume atamkomalisha akili, na kumkomalisha akili ni kujua tabia zote za bwana anapenda ma-exigence, maana ile kujua tabia zote za bwana anapenda. Bibi naye anatarajiwa kufuata maagizo ya bwana, kwa bwana namshinda akili, namshinda miaka, namshinda kila kitu atakuwa chini ya ulinzi wake mwanamke. Sasa akishinda bwana miaka, pale ndio kwenye tatizo, itakuwa juu mwanamke alishajua mengi na ashatoka na wanaume wamingi ba wakumzidia miaka tena. Sasa atoka na ulo wa chini yake atamuona kama mtoto mwakili mtabia. Maana inahitajikaka mwanaume atoke na mwanamke mwenye iko na miaka kidogo. Unaweza pendana na na sawa naye na mtasikilizana mtajengi huko mnaweza pendana na mwenye anakushinda anakuzidia miaka na mnachungana na unaongoa hata mnaishi bia. Mumapenzi ya kufuatana yake na vile vile. Mimi naweza au mwananishindia tatu miaka mbili miaka tatu. Sisi zao mwanashinda pisi ya miaka mbili zaidi ya miaka mbili. Jo, akinishinda zaidi akinishinda tena miaka mbili miaka tatu, mie pale nenda, una sababu anakuwa mkubwa sana kunishinda. Mtu anaweza pendana na mzee wake, lakini hiyo kwa kufuatana na nyila na jamaa na makabila inakatazi shida, haiko ya mingi. Ni mareflexion ya watu tu, mawazo ya watu enye anatumaka ile shida natokea ni kama <coughs> wanapendana na wana walipendana, wana na wanaendelea kupendana, hakuna tatizo. Faida ni kwamba anaweza kuchunga nyumba, mwanamke huyo anakuwa na akili kabisa ya kujua yaliyo sahihi na yasiyo sahihi, kama mfano kwa mambo ya kuchunga pesa na kupangilia miradi fulani za nyumbani. Wanawake hawa wanajikaza kabisa kwa sababu anaona kwamba mume wake amemtosha mbali. Kweli hapana, hizi kwa faida, kila siku utakuwa namwona watiko Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harrison Kamau. Kundi la dharura la misaada ya Umoja wa Mataifa OCHA limesema Alhamisi kwamba uhaba wa fedha pamoja na mafuta vimelazimisha kusitishwa kwa upelekaji wa misaada kwenye eneo lenye mapigano kaskazini mwa Ethiopia la Tigray. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mapigano ya takriban miezi 15 kati ya vikosi vya TPLF na jeshi la serikali kuu yamesababisha maelfu ya vifo huku wengine zaidi wakikaribia kuangamia kutokana na njaa. Umoja wa Mataifa umeongeza. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Ninaitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.