Ay noqon hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Alhamis Februari 10 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na vilevile Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Katika ripoti zetu leo, serikali ya Tanzania imeyafungulia magazeti manne yaliyokuwa yamefutiwa leseni zake, hatua ambayo imekaribishwa na vyombo vya habari, ikiwemo watetezi wa uhuru wa maoni. Vyombo vya habari kwa sababu ni wadau wakubwa sana katika taifa, katika masuala ya maendeleo, ni wadau wakubwa sana katika kulinda haki za taifa. Kwa hiyo yeye kutambua hilo kwa taifa ni jambo jema na ni sifa kubwa kwa taifa na katika taarifa nyingine ni kwamba rais wa Tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen alitangaza mpango wa uwekezaji wa zaidi ya yuro bilioni 150 sawa na dola bilioni 171 kwa Afrika katika mkutano na wanahabari kwenye mji mkuu wa Senegal, huko Dakar leo Alhamis. Ni vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, anamkaribisha Mkamili Kibayasi akusomea habari za dunia. Tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen alitangaza mpango wa uwekezaji wa zaidi ya yuro bilioni 150 sawa na dola bilioni 171 kwa Afrika katika mkutano na wanahabari habari kwenye mji mkuu wa Senegal Dakar leo Alhamis. Ni mpango wa kwanza wa kikanda wa programu ya uwekezaji wa Global Gateway wa Umoja wa Ulaya unaolenga kuhamasisha uwekezaji wa hadi yuro bilioni mia tatu sawa na dola bilioni mia tatu na arobaini kwa miundo mbinu ya umma na kibinafsi duniani kote kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na saba ikionekana e kama kujibu juhudi za China za Belt and Road Initiative. Mpango wa uwekezaji utaegemea kwenye uwekezaji wa sekta binafsi pamoja na ufadhili kutoka kwa taasisi za EU na nchi wanachama. Leo Alhamis, Von der Leyen alisema kuwa anajivunia kutangaza mpango wa uwekezaji wa zaidi ya yuro bilioni 150 kwa Afrika. Hata hivyo hakutoa maelezo kuhusu jinsi pesa hizo zitakavyopatikana au kutumika. Rais wa watendaji wakuu wa umoja wa Ulaya aliwasili katika nchi hiyo ya Afrika magharibi ya Senegal siku ya Jumatano ili kujiandaa kwa mkutano kati ya EU na Umoja wa Afrika hapo Februari 17 na 18. Watu kumi na wawili walijeruhiwa na vifusi vilivyoanguka leo Alhamis wakati jeshi la Saudi Arabia lilipolilipua ndege ya waasi ya Yemen iliyokuwa ikilenga uwanja wa ndege karibu na mpaka, maafisa walisema. Vipande vilianguka chini baada ya kuzuiliwa kwa ndege isiyo na rubani kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Aba, ambao hapo awali ulilengwa katika mashambulizi yanayofanana na waasi wa Kihudhi. Wakihudhi walidai kuhusika na shambulizi hilo katika ujumbe wa Twitter wakisema walikuwa wakilenga uwanja wa ndege unaotumika kwa hatua za kijeshi dhidi ya Yemen na kuwaonya raia kukaa mbali na tovuti kama hizo. Waasi wanaoungwa mkono na Iran wanaopigana na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia tangu mwaka 2015 mara kwa mara wamekuwa wakiendesha mashambulizi ya ndege zisizo na rubani katika maeneo yanayolengwa na Saudi Arabia, ikiwa ni pamoja na viwanja vya ndege na mitambo ya mafuta. Katika miezi ya hivi karibuni pia wamelenga wanachama wenzao wa muungano, Umoja wa Falme za Kiarabu, kwa mashambulizi mabaya ya kuvuka mpaka kwa mara ya kwanza baada ya kushinda mfululizo wa vita mikononi mwa vikosi vinavyoungwa mkono na serikali vilivyopewa mafunzo na UAE. Sheria imesonga mbele katika baraza la wawakilishi la Marekani ili kuwawekea vikwazo wa Ethiopia wanaofanya ukiukaji wa haki za binadamu, kuzuia utoaji fursa wa kupelekewa kwa msaada wa chakula, au kuchukua hatua nyingine ambazo zinazidisha mgogoro wa miezi kumi na mitano nchini humo. Pia wataweka vikwazo kwa wale wanaotoa mafunzo, silaha au msaada wa kifedha kwa wale wanaohusika katika mzozo. Pendekezo la sheria ya Utulivu, Amani na Demokrasia kwa Ethiopia ilipigiwa kura kutoka katika kamati ya mambo ya nje ya bunge hapo Jumanne. Hivi sasa inaweza kupigiwa kura na bunge kamili la Marekani. Mswada kama huo unafikiriwa kupitishwa katika Senati. Iwapo utapitishwa mswada huo utawawekea vikwazo watu binafsi na vile vile kusimamia msaada wa usalama na kifedha wa Marekani kwa serikali ya Ethiopia hadi masharti fulani ya haki za binadamu yatimizwe. Pia itahitajika Marekani kupinga mikopo ya mashirika ya kimataifa kama vile Benki ya Dunia na shirika la fedha la kimataifa kwa Ethiopia na Eritrea. Mbunge Tom Malinowski, mdemokrat kutoka New Jersey, ambaye aliunga mkono mswada huo, alisema hatua za haraka zinahitajika. Takriban watu sita wameuawa mjini Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, hii leo kutokana na mlipuko mkubwa wa bomu kwenye mgahawa karibu na kituo cha ukaguzi wa usalama kuelekea ikulu ya rais. Abdulahi Muktar, afisa wa usalama, ameliambia shirika la habari la AFP kwamba eneo hilo lilikuwa na watu wengi wakati mlipuko ulipotokea, na miongoni mwa waliojeruhiwa ni raia wa kawaida. Abdushakur Abud na ripoti kamili. Idara ya magari ya kusafirisha wagonjwa ya Amin mjini Mogadishu imethibitisha idadi ya watu hao waliouliwa katika taarifa kwa waandishi wa habari na kuongeza kusema kwamba watu wengine 13 walijeruhiwa, baadhi wakiwa katika hali mahututi. Muktar, afisa wa usalama, kwa upande wake anasema tukio hilo linafanyiwa uchunguzi hivi sasa, lakini ilikuwa ni mapema kujua nani alihusika na shambulio hilo. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab limekuwa kwa kawaida likidai kuhusika na mashambulio kama, kama hayo. Shahidi mmoja Muhamed Tahlil anasema mlipuko ulikuwa mkubwa sana na ameshuhudia magari wagonjwa ya wagonjwa yakiwasafirisha watu ambao wanaonekana wamejeruhiwa vibaya. Mogadishu imeshuhudia ongezeko la mashambulizi ya mabomu wiki za hivi karibuni, wakati Somalia inakabiliana na mzozo mkubwa wa kisiasa kutokana na ugomvi wa muda mrefu wa kutokubaliana juu ya kuitishwa uchaguzi unaosubiriwa kwa muda mrefu. Rais wa Somalia na waziri mkuu wamekuwa wakivutana juu ya utaratibu wa uchaguzi huo ambao umecheleweshwa kwa mwaka mmoja hivi sasa na kusababisha kuzuka kwa ghasia katika mji mkuu wa Somalia. Siku ya wa Jumanne, waziri wa a nje wa Marekani Antony Blinken alitangaza uamuzi wa kuzuia kutoa viza kwa maafisa wa Somalia wa hivi sasa na wa zamani na watu wengine wanaodhaniwa na kuaminika wanahujumu utaratibu wa kidemokrasia nchini humo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Uingereza hii leo ilihisi Russia kuchukua njia ya kidiplomasia ambayo inaepusha migogoro na umwagaji damu huku ikionya dhidi ya hatua zozote za Russia zinazodhoofisha mamlaka ya Ukraine. Kimsingi vita vya Ukraine vinaweza kuwa vibaya sana kwa watu wa Rusia na Ukraine na kwa usalama wa Ulaya na NATO imeweka wazi kwamba uvamizi wowote ndani ya Ukraine unaweza kuwa na athari na gharama kubwa, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Liz Truss alisema wakati alipokutana na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov. Serikali za magharibi zimekuwa zikitoa wito kwa Rusia kuchukua hatua za kupunguza mzozo ambao umetokana na kupeleka wanajeshi zaidi ya laki moja karibu na mpaka, kupeleka meli za kivita kwenye Black Sea na kupeleka wanajeshi na vifaa zaidi vya kijeshi huko Belarus, jirani mwingine wa Ukrain, kwa mazoezi ya kijeshi yaliyoanza hii leo. Ukrain pia ilianzisha mazoezi yake ya kijeshi leo, na yote yatadumu hadi Februari ishirini. Lavrov alisema hii leo kuwa mazungumzo ya kuheshimiana tu yanaweza kupelekea uhusiano wa kawaida. Waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau alilaani maandamano yanayoongozwa na madereva wa malori ambayo yamefunga katikati ya mji wa Ottawa kutokana na hasira za sheria za afya zilizowekwa dhidi ya COVID-19, wakati Ufaransa na New Zealand ziliendelea leo alhamis kusimamisha misafara yao ya malori. Polisi nchini Kanada wametishia kuwakamata waandaaji ambao wameungana kuweka kizuizi kwenye eneo la Ambassador Bridge ambalo linaunganisha Windsor na mji wa Detroit nchini Marekani, katika mshikamano wa maandamano ya wiki mbili ya madereva wa malori kwenye mji mkuu. Waziri Mkuu Trudeau aliliambia bunge kwamba magari hayo yanatishia kuponya kwa uchumi wa nchi hiyo. Vizuizi maandamano haramu hayakubaliki na yanaathiri vibaya biashara na viwanda, Trudeau alisema katika House of Commons hapo Jumatano. Lazima tufanye kila iwezekanavyo ili kumaliza suala hili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kutoka huko Tanzania ambapo serikali ya nchi hiyo imeyafungua magazeti manne yaliyokuwa yamefutiwa leseni zake, hatua ambayo imekaribishwa na vyombo vya habari ikiwemo watetezi wa uhuru wa maoni. Hatua hiyo inakuja huku serikali nchini humo ikiwa katika majadiliano na baadhi ya wadau wa tasnia ya habari kuhusu sheria zinazopigiwa kelele zikidaiwa kubinya uhuru wa maoni. Kutoka Dar es Salaam, hii hapa ripoti ya George Njogopa. Magazeti yaliyoruhusiwa kurejea tena mitaani pamoja na gazeti la Mwanahalisi lililotaja kuwa na ukosoaji mkubwa kwa mamlaka ambalo pia wakati fulani lilikwenda mahakamani kupinga kufutiwa leseni yake. Gazeti hilo lilijipambanua kama gazeti lililopendelea kufichua kashfa na baadhi zile zilizokuwa zikiagusa wanasiasa pamoja na vigogo wa serikali. Mbali na gazeti hilo, gazeti lililokuwa likichapisha kila siku la Tanzania Daima nalo pia limefutia marufuku yake na sasa liko huru kuendelea kuchapisha habari zake. Ni miongoni pia mwa magazeti yaliyokuwa mstari wa mbele, pamoja na msimamo waziwazi kuhusu ukoswaji kwa serikali. Katika tangazo lake mbele ya uhariri wa vyombo vya habari, waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia ya habari Nape Nnauye amesema magazeti mengine yaliyorejeshiwa leseni zake ni pamoja na magazeti ya Mawio na Mseto yaliyokuwa yakichapisha kila wiki mara moja. Kifungo kimetosha. <laughs> Ikumwa, kazi iendelee. Waziri Nape, ambaye wakati wa utawala wa awamu ya tano alikuwa waziri wa habari na kisha kufutwa kazi kabla ya kurejeshwa tena katika siku za hivi karibuni na utawala wa awamu ya sita, amedokeza shabaha ya serikali ya kutaka kuwa na mahusiano mema na vyombo vya habari. Katika kujenga mazingira hayo, amesema serikali imefungua milango na tayari imeanzisha majadiliano na wadau wa habari ili kuzifanya marekebisho baadhi ya sheria zinazotaja kuwa kandamizi dhidi ya uhuru wa maoni pamoja na vyombo vya habari vyenyewe. Nikiwa waziri, nakumbuka nilisimamia sheria ile, mazingira wakati ule tofauti na sasa <laughs> hawezi kufanana. Kwa hiyo tutaipitia, tutakubaliana, yatakayowezekana kubadilika, tutabadilisha sababu ni maagizo ya Mheshimiwa Rais, na sisi kazi yetu ni kuyatekeleza, lakini tutakubaliana kwa pamoja, tuone namna ya kulifanya liende, lakini haya mazungumzo hayafanyi sheria isimame. Hatua ya kurejeshwa kwa magazeti hayo inaonekana kuwa ni habari njema iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu, kuanzia ndani ya vyombo vya habari vyenyewe mpaka kwa utetezi wa huru wa maoni. Baadhi ya wachambuzi wanasema serikali sasa inapaswa kuwa vumilivu kukosolewa na vyombo vya habari mtetezi wa haki za binadamu pamoja na uhuru maoni Onesmo Olengurumwa amesema kufunguliwa kwa magazeti hayo ni tukio lililokuwa likisubiriwa kwa, kwa muda mrefu. Vyombo vya habari kwa sababu ni wadau wakubwa sana katika taifa, katika masuala ya maendeleo, ni wadau wakubwa sana katika kulinda haki za taifa, ni wadau wakubwa sana katika mambo makubwa ya kitaifa. Kwa hiyo yeye kutambua hilo kwa taifa ni jambo jema na ni sifa kubwa kwa taifa. Vyombo vya habari nchini Tanzania vinaona Enzi mpya huru wa maoni inaanza kujichomoza baada ya kushuhudia kile ulichokita wakati mgumu wa waandishi wa habari kupata kushuhudiwa katika historia. Utawala uliopita ulitupia alama kwa namna ulivyokuwa kibinya huru wa maoni pamoja na mifumo ya kidemokrasia kutoka Dar es Salaam ni choo chinchogopa. Hii unasikiliza ni VOA iSwahili, tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Hali ya maisha kwenye kisiwa cha Anzuani huko Komoro imezorota kabisa tangu Jumatatu kutokana na mgomo wa madereva wa teksi, ambayo ndiyo njia kuu ya usafiri wa umma nchini humo, pamoja na usafiri wa bidhaa. Madereva hao wanalalamika wakipinga sheria mpya za usafiri kisiwani humo, pamoja na kulazimisha wamiliki wa magari yote kuwa na bima ya magari. Abdu Shakur Abud amezungumza na Mohamed Mshangama, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Komoro, na kutaka kueleza juu ya malalamiko hayo. Kwa kweli nini hii uh, heli njuani ipo nzito, kwa sababu kama unavyojua nini hii uh, maisha mazito sana. Watu wengi wako jela kwa nini hii parties, lakini hii ya dereva ni imeanza kwa hakika uh, Jumatatu wiki hii ndio, hakuna magari katika kisiwa ki hasa. Uh, manake kuna masuala mawili ninavyofahamu. Moja ni kuwa chama cha madereva visiwani ni vyama ambavyo vina, vina nguvu sana, maanake wakifanya waki ninihi matatizo, basi wanafaulu. Lakini inasemeka kuwa hapa huku Nzwani serikali wamekuja kuwekwa waongozi ambao wa, wa chama nini usukani wa masiwa uh, kama wanavyoitwa uh, ambao wa mtu wao. Kwa hiyo madriva madriva wana- wanakataa. Pili, Nzuani mpaka sasa insurance ilikuwa hamna, kwa sababu uh, kama visiwa vingine zamani, hata Ngazija, kwa vile nini hii barabara ni mbaya sana Uh, serikali ilikuwa imekubali kuwa hakuna namna ya kulipa uh, insurance na mambo mengine, kwa sababu mpaka hiyo barabara hazitengenezwe kwanza. Lakini sasa imekuja nini hii uh, sheria mpya ya nini hii uh, driving manaake kondola route, alafu wanazuani wamesema inabidi walipe hizi nini hii, uh, insurance sasa hivi, japo barabara uh, walima drive wanasema nini hii ha- uh, haifai na vile vile sena eh, nini hii uh, uh, polisi imeingia, wanasimamisha haya magari, wanachukua hata vizee, wanapeleka hii nini hii polisi. Na vile vile nini hii ile fine zilikuwa ambao polisi walikuwa wanachukua Uh, kiasi tuseme six dollars, um, hivi manake, uh, wakikutafuta na kitu sasa, wanakupa fine ambayo inazidi inakuwa kama labda uh, nini hii uh, hundred dollars. Na kwa hivyo serikali wanasemaje? Serikali wanachukua hatua gani? Wameshindwa kuzungumza nao, lakini serikali wanataka kitu gani? Serikali sijui nini hii kama mpaka sasa wamepeleka waziri wa nini hii wa msomo na waelmu na nini hii, na huyo rais wa, wa bunge ambao, uh, wazali wa nzwani wende wasikilize na wasikilizane, wa, na nini hii madreva, lakini madreva hawakukubali. Ni Mohamed Mshangama, mchambuzi wa masuala ya siasa huko Komoro, akizungumza na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Katika ripoti nyingine, ni kwamba bunge la Libya leo alhamis limemteua waziri wa zamani wa mambo ya ndani mwenye ushawishi mkubwa kama waziri mkuu, na hivyo kuzusha mvutano mpya na utawala wa Umoja wa Kitaifa unaoongozwa na waziri mkuu Abdul Hamid Beibar hatua hiyo inatishia kuongeza mvutano wa madaraka kati ya bunge lenye makao yake mashariki mwa Libya na utawala wa Beibar wenye makao yake mjini Tripoli, magharibi mwa nchi. Ripoti kamili inasomwa na Patrick Nduyimana. Msemaji wa bunge Abdullah Bil Heig amesema kwenye ukurasa wa Twitter kwamba baraza la wawakilishi limemwidhinisha kwa kauli moja Fati Basha kuwa kiongozi wa serikali. Spika wa bunge Aguila Saleh ambaye kama Beiba na Bashha alikuwa mgombea urais ameongoza juhudi za kuiondoa serikali ya umoja. Katika hotuba kwenye televisheni ya taifa hapo Jumanne, Beiba aliapa kwamba hatokubali kubali awamu mpya ya mpito au mamlaka sambamba, na akatangaza kwamba atakabidhi utawala kwa serikali itakayochaguliwa kupitia uchaguzi mkuu. walan nataraja an dawrina fi alhukuma allati taahadna biha Sitakubali awamu mpya ya mpito na sitoacha jukumu letu katika serikali kwa hadi tuliotoa kwa wananchi hadi uchaguzi ufanyike. Serikali ya umoja itaendelea na kazi yake na itakabidhi madaraka kwa serikali iliyochaguliwa. Tajiri huyo aliyeteuliwa mwaka mmoja uliopita kama sehemu za juhudi za amani zinazoongozwa na Umoja Mataifa ameapa kukabidhi madaraka kwa serikali itakayochaguliwa kupitia upigaji kura. Utawala wake ulikuwa na jukumu la kuiongoza nchi hadi kwenye uchaguzi wa Disemba 24 mwaka jana, lakini uchaguzi uliahirishwa kutokana na migawanyiko kuhusu sheria ya uchaguzi na ugombea wa wagombea kadhaa vigogo waliopingwa. Ameonya kwamba hatua hiyo ya bunge itasababisha mgawanyiko zaidi ndani ya nchi. Kwa kweli nina wasiwasi kwa kileta baka hili kubwa la kisiasa limekuwa likitafuta miaka yote hii katika nchi hii, na ninaogopa kwamba litatuvuta tena kuelekea kwenye mgawanyiko na machafuko. Tunawaona leo bila aibu, wanajaribu zaidi na zaidi kuongeza mihula yao. Bunge la Taifa lilikuwa na majina ya wagombea saba kuongoza serikali lakini muda mfupi kabla ya kura ya kumchagua mtu mmoja, Alhamisi spika Saleh alitangaza kwamba mgombea pekee aliyesalia ni Bashha na afisa wa zamani kwenye wizara ya mambo ya ndani Khaled Albibas alijiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho. Matangazo ya moja kwa moja ya televisheni yalikatwa kabla ya zoezi la kupiga kura kufanyika. Baadaye mchana, Albibas alikanusha kwamba amejiondoa kutoka kwenye kinyang'anyiro. Wote Bashha na Beiba wanaungwa mkono na makundi hasimu yenye silaha katika mji mkuu wa Libya. Umoja wa Mataifa, mataifa ya magharibi, hata baadhi ya wa wabunge waliomba Beiba aendelee na jukumu lake kama waziri mkuu wa mpito hadi siku ya uchaguzi ambao tarehe ya lini utafanyika haijatangazwa. Kura ya Alhamisi inatishia kurejea kwa mgawanyiko wa mwaka elfu mbili kumi na nne ambao ulipelekea serikali mbili sawia kuibuka. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia mkutano wa 35 wa viongozi wa umoja wa Afrika, ambapo walilani vikali wimbi la mapinduzi ambayo yamekuwa yakitokea katika baadhi ya mataifa ya Afrika, ikiwa pamoja na mizozo ambayo kwa kawaida huathiri ustawi wa wananchi na maendeleo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Viongozi hao wa mataifa wanachama walikutana wiki iliyopita mjini Adisababa, Ethiopia, na miongoni mwa masuala mengine pia suala la Israeli kupewa hadhi ya kuwa mtazamaji katika mikutano ya Umoja huo lilisimamishwa kwa muda mpaka siku za usoni. Mwenzangu Hadija Riami alipata fursa ya kuzungumza na Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka New York hapa Marekani, ambaye anaanza kwa kuelezea nini kinaweza kufanyika kunusuru wimbi la mapinduzi na mizozo barani humo. La kwanza ni kuhakikisha ya kwamba taaluma zile za kisheria za kiserikali kwa wanachama wa Umoja wa Afrika zinadumishwa, hususan kwa haya mataifa ambapo kumekuwa na mapinduzi, kwa mfano kule Chad, kule Guinea, kule Mali, kule Burkina Faso na hivi karibuni tu majaribio yaliyofanyika Guinea Bissau. La pili ni kujaribu kuhakikisha kwamba miundo mbinu ya kujaribu kusitisha mizozo ya kisiasa hususan lile kamati la Peace and Security uh, Commission eh, na African Peer Review Mechanism uh, miundu mbinu hii inatumiwa kwa njia mwafaka ili kuhakikisha majaribio haya ya mapinduzi hayafanyiki. Alafu pia la tatu, tunajua ya kwamba kuna hili janga la Covid kumi na tisa, ya kwamba sio kwamba ni shida tu ya chanjo, lakini ni vile tena kupeleka zile chanjo kwa uh, eneo za mashinani kule Afrika. Hilo pia nafikiria ni ni eh, tatizo kubwa nambarika inayoikumba jumuia ya kia Kiafrika na umoja wa Afrika kwa ujumla. Umoja wa Afrika umekuwa ukizungumzia maswala haya mara nyingi sana. Je, unadhani kwamba kuna mapungufu yaliyo ndani ya taasisi yenyewe ya bara hilo kiasi kwamba baadhi ya mataifa wanachama wanaamua kufanya yale wanayotaka, ambayo ni mapinduzi na mizozo isiyokwisha? Kuna mapungufu kwa Umoja wa Afrika na pia kuna mapungufu kwenye mataifa husika, yaani wanachama wa Umoja wa Afrika kwenye Umoja wa Afrika tuna jua ya kwamba eh, kuna lile kungamano au makao makuu pale Adis, lakini Umoja wa Afrika mara nyingi pasi na kutoa shutu, ya shutuma uh, kadha wa kadha, haina miundombinu au haina ule mkono wa kuweza kubadilisha. Eh, majanga yanayojitokeza kwa kwa mfano mapinduzi, inategemea kwa mfano eh, jumuiya ya ECOWAS, uh, au uh, kule Afrika ma, au kule Afrika Kusini jumuiya ya SADC kuweza kuingilia kati, na tunajua wakati mwingine pia kuna wanachama wa Umoja wa Afrika wengi wao ambao hata hawajalipa eh, zile kodi zao kwa Umoja wa wa Afrika. Wengi, uh, wanachama wengi wa Umoja wa Afrika hawataki kuingiliwa, sio uh, tu na majirani zao, lakini hata na Umoja wa Afrika wanaipiga chenga. E, stakabadhi za umoja wa Afrika. Kwa hivyo, nafikiria kuna changamoto nyingi. Kuna changamoto yaliyopo kwa umoja wa Afrika kuingilia, na pia kuna changamoto kwenye haya mataifa husika, wanachama wa umoja wa Afrika ambao hawataki kuwajibika kwa eh, uongozi bora wa sera za serikali lakini kuna suala jingine ambalo limejitokeza na limewashangaza baadhi ya watu ambao walikuwa wakifuatilia mkutano huo. Israeli ilikubaliwa kuwa na hadhi ya kuwa mtazamaji katika mikutano ya AU, lakini walipofika katika suala la kuipigia kura, suala hili likabidi lisimamishwe liwekwe mpaka baadaye, kwa sababu wanahisi lingeleta mgawanyiko. Kwa nini kwanza kabisa waliamua kumkubalia Israeli awe mtazamaji katika mikutano nini ambacho kimetokea ni kwamba inaonyesha dhahiri shahiri ya kwamba eh, Israel imefanya mikakati kabambe ya kidiplomasia eh, ku, kuweza kuhakikisha kwamba, uh, imejumuishwa kama mtazamaji pale. Maanake enzi za nyuma ilikuwa kata-kata. Haingaliweza kuingizwa pale e, kwa mfano tunajua Israel imefungua ubalozi kwa mataifa karibu e, zote. Afrika imeongeza mkono um, wake wa kidiplomasia na mwingiliano wake wa kiuchumi na kidiplomasia na kisiasa na mataifa mengi Afrika. E, kwa mfano kule e, Moroko imeunga Moroko mkono dhidi ya uh, wanamgambo wa Polisario e, kule kuleta uh, ufa kati ya Moroko na Algeria, lile pengo liwe kubwa, lakini Moroko upande wake tena utaunga Israeli kuja kuwa mwangalizi kwenye Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo unaweza kuona kwamba Israeli imenufaisha imenufaikwa, eh, na, na, na ku, eh, kupata faida sana kwa mikakati yake ya kidiplomasia na eh, imedhofisha mwinga, mwingiliano wa hususan mataifa ya Kiarabu ya Afrika kaskazini ambayo siku za nyuma zilikuwa zimepinga Israeli. Kwa ujumla ni kwamba eh, diplomasia ya Israeli ime, imeende, imeendelea eh, kuzaa matunda na kwenda mbele. Jambo hili halikuweza kupigiwa kura manga, maanake ingeleta aibu. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdul Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Usikose kujiunga na wenzetu katika matangazo ya alfajiri kupata taarifa mbalimbali. Naitwa Patrick Nduimana hewa, nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi na wenzangu tuna wageni kwa pamoja, tukiwatakia usiku mwema.